Radio Okapi. Radio Okapi. Watoto wengi wanakumbwa na janga la kipindupindu nchini DRC tangu miaka 6. Sasa shirika la UNICEF ambalo linasikitishwa na hali hiyo linaomba hatua zichukuliwe haraka. Serikali ya mkoa wa Kongo ya kati imeamuru ukaguzi wa kiufundi wa magari yote kwenye barabara ya kitaifa nambari 1 kwa sababu ya ongezeko la visa vya ajali kwenye barabara hiyo. Wiki mbili kabla ya kuanza kwa shule, wazazi wanalalamika juu ya ukosefu wa pesa ili kupata vifaa na karo za shule jimboni Maniema, jambo ambalo linawatia wasiwasi wasi. Ham jambo na karibuni kwa wote. UNICEF yatoa tahadhari, watoto nchini DRC wanakabiliwa na janga baya zaidi la kipindupindu tangu miaka sita sasa. Kulingana na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watoto elfu nane walio chini ya umri wa miaka tano wameambukizwa katika jimbo la Kivu Kaskazini katika miezi saba ya kwanza ya mwaka huu, ongezeko la mara sita zaidi kuliko mwaka wote wa elfu mbili makumi mbili na mbili, kulingana na Shameza Abdullah mratibu mkuu wa dharura wa UNICEF nchini DRC. Ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa katika miezi ijayo, janga hilo lina hatari ya kuenea katika maeneo ya nchi ambayo hayajaathiriwa kwa miaka mingi. Nini sababu ya hali hii? Maelezo na wewe Bernard Nyangi. UNICEF yaripotia ongezeko la mizozo na raia kuziama makazi zao mashariki mwa nchi na yanayosababisha janga la malazi ya kipindupindu inayoasiri asiri watoto maelfu tokea mwaka wa 2017 idadi ni ya kuogopesha. Watu wasiopungua elfu thelathini na moja wameathirika huko, zaidi ya 230 wamefariki katika nchi yote mzima, miezi tisa zilizopita mwaka huu, baadhi yao wakiwa ni watoto. Jimbo la Kivu kaskazini linalokuwa na idadi kubwa ya waasirika imeoroza awe yenyewe watu 21,000 wanaotatizwa na kipindupindu, wakiwemo watoto 8,000 wa chini ya miaka tano, ya ongeza wizara ya afya kwa mujibu wa UNICEF waasiriwa elfu tano waliidadishwa nchi yote mzima kwa mwaka wa 2022 wakiwemo watoto 1200 wa chini ya miaka tano. Mhusiko wa huduma za haraka kwenye shirika lile la Umoja wa Mataifa cha meza Abdullah wofia kuona malazi hiyo itawanyiki makambini mwa waami kwenye shida ni nyingi. Wakati waami walioko zaidi sana watoto watishiwa na shida kadhaa za afya na hata vifo siku kwa siku. UNICEF pia inakumbusha kuwa DRC inakabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa watu waliokimbia makazi yao barani Afrika na moja ya mbaya zaidi ulimwenguni. Na zaidi ya watu milioni 6.3 wamelazimika kuyahama makazi yao nchini kote. Zaidi ya watu milioni moja na nusu wakiwemo zaidi ya watoto elfu 800 wamekimbia makazi yao katika majimbo ya Kivu Kaskazini Kivu kusini na Ituri pekee tangu Januari mwaka. Tunao miili saba ya waliofariki, watu wawili waliojeruhiwa, zaidi ya makazi mia nne kwa waasiriwa na bidhaa zingine zilizochomwa. Hii ni tathmini ya muda ya moto uliotokea siku ya sita kwenye kambi ya waasiriwa wa Bushushu huko Mshobezo, tarafa la Kalehe, jimboni Kivu Kusini taarifa hiyo inatoka katika mfumo wa ushauri wa maeneo ya jumuiya ya kiraia ya Kalehe. Muundo huu unaomba kuungwa mkono na serikali na misaada ya kibinadamu kwa raia ambao tayari wameathirika na mkasa wa Kalehe. Kama nilivyotanguliza, hii inawahusu watumiaji wote wa barabara ya kitaifa nambari moja Kinshasa Matadi, haswa madereva kabla ya kuchukua barabara hiyo katika mkoa wa Kongo ya Kati, magari yote yanapaswa kupitia ukaguzi wa kiufundi na kushikilia hati iliyotolewa kwa kusudi hili. Hii ni miongoni mwa hatua zinazochukuliwa na Liwali wa Kongo ya Kati kupambana na ongezeko la ajali zilizorekodiwa kwenye barabara hii na kusababisha vifo vya watu wengi. Hatua hizi ziko katika barua ambayo waziri wa mkoa Make Matondo anatufanyia muktasari katika maoni haya yaliyokusanywa na, na Napli wa Kishimambu na kutafsiriwa na André Kitenge. Tuligundua kama kunakuwa vifo vingi sana, kuna ongezeko la visa vya ajali katika jimbo la Kongo Central. Na kwa hiyo, kati ya hatua muhimu katika maelezo haya ya mpango kuna kwanza ya uchunguzi wa lazima wa magari yote, kwa sababu tulielewa kuwa magari haya yote ambayo yanaepuka uchunguzi wa kiufundi pale Kinshasa imefika kumaliza mbio zao hapa Kongo Central. Kongo Central sio makaburi. Tuko katika mchakato wa kuondoa taa zote za ziada zinazojulikana kama mataa ya LED. Tunahitaji madereva wote waweze kuleta mabarua zote. Tunakataza madereva kusafirisha watu kwenye makonteneri. Kontenere azitengenezwe kusafirisha binadamu. Kando na hayo, kuna magari yanayozunguka bila plaka. Sasa wamepewa siku saba kutekeleza. Kusimama kwa sio lazima ya gari na muda mrefu bila sababu imekataziwa. Pia ni marufuku zaidi kwa wendesha pikipiki kubeba wanawake wenye mimba na watoto kwenye pikipiki. Huko Kasai Mashariki, dola mia tano ni baasha iliyowekwa na meya wa mji wa Mbujimai. Kiasi hiki kitatolewa kwa yeyote atakayetoa taarifa zinazoweza kuruhusu viongozi kuwakamata watekaji nyara wanaodaiwa kusababisha woga siku hizi mjini. Jean Marie Lutumba, meya wa Mbuji Mai, anathibitisha msimamo wake wa kupigana na visa vya utekaji nyara vilivyorekodiwa katika siku za hivi majuzi katika eneo lake. Kwa kujibu wakazi wa Mbujimai wanasema wanaunga mkono uamzi wa, wa meya wao. Esther maelezo na Ndalafina katika usomi wa Entre Kitenge. Tangu kutangazwa siku ya ine iliyopita ya kiasi cha dola mia tano kama zawadi iliyotolewa na chumba cha meya wa muji wa Mbujimai kwa wenye taarifa yoyote juu ya wanaodaiwa kuwa watekaji nyara, oga inazidi kutoweka katika raia. Wakaji wengi wanatamani uamuzi uliochukuliwa na mamlaka wa muji Mbujimai. Kwake daktari Emeri Chiyuka ni wazo nzuri, litawasukuma sana wakaji wa Mbujimai kuwa macho zaidi, kwa sababu ni pesa nyingi. Anaongeza tena kwamba watu wenyewe wataanza kufanya ukaguzi, kuangalia nani ni nani, anafanya nini. Inaweza kusaidia sana kuchangiwa kurejesha usalama, kwa sababu hivi karibuni imekuwa ukosefu wa usalama ambayo inatawala kufuatia jambo ili ya utekaji nyara, alisema daktari Emeri Chiyuka. Wakaaji wengine wanakwenda mbali zaidi na kuwasii wenzao kutaja watu wenye kuleta tabu katika muji. Kulingana na vyanzo vinavyothibitisha, watu wengi waliotegwa nyara kwa sasa wamepatikana katika vituo vichache vya matibabu kutokana na hali ya afya zao. Toleo la ni baada ya wiki mbili. Wakati huu ni maumivu ya kichwa kwa wazazi wengi, wasiwasi kutoa masomo ya ubora kwa watoto wao. Baada ya kupata nafasi katika uanzishwaji ambapo mtoto anaenda kusoma, inakuja wakati wa kupata vifaa vya shule. Huko Kindu kule Manyema kuna mbwembwe sokoni, lakini kulingana na wauzaji, umati huu haumaanishi kuwa ununuzi. Wazazi wanalalamika juu ya ukosefu wa pesa. Wakati kwenye nyuso za baadhi ya watoto wa shule ni wasiwasi inayoonekana. Kutoka Kindu, Florence Kizalunga. Anatueleza katika ripoti hii. David Kiba ni mwanafunzi wa darasa la saba; hali ya kifedha ya wazazi haimwakikishi vyabiti vya masomo paske papara wanasema. Wakati huo huo, katika soko kuu la Kindu macho ya wazazi wengi yameelekezwa kwenye vibanda ambapo vifaa vya shule vinauzwa. Wachache sana wananunua, jambo ambayo aifurahishi wauzaji. Saidi Chilonda Jimi ni mumoja wao hapa batu biko banauliza mwaka jana kwai wakati leo anza uza deja hapa biakamata una ngu samoya kuvea kuveya masomo banaweza banauza. Hali ni hivyo hivyo kwa wauzaji wa viatu na mashakosi. Stefani Kashimwa anashuhudia. hatuuzishe kabisa, wateja hamna, watu wanapita, wanazunguluka, wazazi wanalialia ke hakuna pesa, tunasubiri mzazi huyu mwingine. Mwalimu anashutumu kutokulipwa mshahara wake wa miezi mitatu. Nafanya miezi atui hatupoke. Potutaarisha je kwa watoto kuweza kurudia kwa masomo. Itakuwa très difficile tudje gouvernement kunafanya nini? Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Na usimamizi wa shule za utawala bora, uwajibikaji, mapambano dhidi ya tabia mbaya na uandaaji wa mafunzo kwa ajili ya usimamizi wa madarasa katika umri bora ili kukabiliana na uwingi wa wanafunzi uliorekodiwa katika shule nyingi. Haya ni mapendekezo kutoka kwa mkutano wa kila mwaka uliofanyika kwa siku nne huko Kingole katika jimbo jiji la Kinshasa na manaibu wakaguzi wakuu na wakaguzi wakuu wa mkoa. Hii ni kwa kutarajia mwaka wa shule unaoanza hivi punde. Mkutano huu uliandaliwa na mkaguzi mkuu wa EPST Nikolaniange Kayembe kutoka jimbo la elimu la Lubumbashi. Huko Kivu Kaskazini wanasiasa wanawake na mashujaa wa shirika la raia wanaomba kuungwa mkono kwa ajili ya kuendelea kwa mchakato wa uchaguzi wa mwaka tunao. Hivyo wanaguswa na uwepo mdogo wa wanawake kwenye orodha zilizotangazwa kuwa zinakubalika na zisizokubalika kwa wajumbe wa kitaifa zilizotangazwa na Seni tarehe 11 Agosti iliyopita. Wakati wa mgahawa wa kisiasa siku ya tano huko Goma, wanawake hawa waliomba kuhusika kwa washirika hasa MONUSCO, hasa katika mafunzo ya wanasiasa wanawake wa Kongo. Kikawaida ni kesho, siku ya pili, tarehe makumi mbili na mbili Agosti, ambapo uwasilishaji wa wagombea wa wanabunge wa mkoa unafungwa. Taarifa tulizo nazo zinaonyesha kuwa wagombea wengi wa vyama vya siasa wamechelewa. Miongoni mwa walioomba seni kuongeza muda huu wa mwisho ni manaibu kutoka Kivu Kaskazini na Ituri waliokuja kushiriki mkutano wa tathmini ya uongozi wa kijeshi katika majimbo haya mawili. Wanaamini kuwa ni jambo la busara kwa tume ya uchaguzi kupitia upya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha wagombea, kwani kwa kushiriki katika mkutano mjini Kinshasa walipoteza siku za thamani ambazo wangeweza kuzitumia kutimiza hitaji hili invite en Swahili. Mgeni wetu ni mkurugenzi wa tume ya haki na amani ya dayosisi ya Jimbo Kuu la Bukavu huko Kivu Kusini, Padre Juste Kunzi. Anazungumzia vitabu maalum ambavyo CDJP imetangaza hivi punde, hasa kuhusu uhusiano kati ya upepo wa mabadiliko unaovuma katika bara la Afrika na hali halisi ya mambo yanayoendelea katika eneo la mashariki mwa DRC. Pia anahamasisha Wakongo kupiga kura vizuri katika chaguzi zijazo ili kuepuka kulalamika baada ya mchakato wa uchaguzi. Padri Juste Kunzi anazungumza na Jean Kasami. Padri Juste Kunzi, jambo. Jambo sana. CDJP inachapisha jalada ine na kila jalada ina kichwa ambacho chenyewe kinazungumza. Tukiona namna gani mambo inaendeka katika Afrika yetu, kuko vijana wanapenda kumiliki silaha ili waonyeshe ndugu zao kama kuna ingine namna ya kuongoza. Ilianza kule Afrika ya juu na visirani yao inasimamia kusema nchi zetu zina viongozi, lakini vijana hawajitambue katika maendeleo ya nchi zao. Sasa sisi kama vile tume la haki na amani tunajiuliza, kumiliki silaha ndiyo namna nzuri ya kufanya au ni silaha tu ndiyo lugha wakubwa wanasikia? Tunasema wanaotuongoza waangalie kwanza raia. Unaona, tangu miaka mingi watu hawaendi shule, hawana dawa, hawana barabara, lakini unaona vifaa vyetu vya huku vinaondoshwa kila siku. Wale wanaovaa makravati wanapeleka vyote kwao, kisha wanakuambia kama wewe huko sudevelope. Vijana wadogo wanasema hapana, kuko namna ya kuishi. Sisi tunasema, tunasikia bisirani yao na tunapenda bisirani yao hiyo, watu wote waisikilize katika nchi yetu za Afrika na kwa namna pekee katika Marekani, wasikilize visirani ya vijana. Lakini vijana pia wajue kama silaha ndiyo zinaweza chamusha mambo, lakini sizani kama ndiyo lugha nzuri ya kuleta maendeleo katika nchi, kwa sababu bunduki inaua, bunduki inabomoa, bunduki inachoma. Katika chapisho la pili, CDJP inaandika raia wanastahili viongozi ambao wamechagulia wenyewe. Hatuwezi bakia kila siku kulalamika tu, kusema kama viongozi wetu hawastahili, kama ni sisi wenyewe tunawachagua. Haiko vizuri, yafaa raia ikamate msimamo. Tukichagua fulani kama mwanabunge wetu, tujue kama tunamchagua si kwa sababu anasema lugha yako, kwa sababu unaenda kanisa moja, kwa sababu unaishi kijiji kimoya, lakini kwa sababu anaweza tetea mambo na anaweza badilisha ukomo wa maisha ya watu lakini kama unachagua mtu unajua kama ule mtu hastahili, lakini unamchagua tu kwa sababu alikupatia mesure moja ya bunga, kwa sababu alikupatia t-shirt, unamchagua, unakosa masomo, unakosa kazi zako, unamchezea mchana mzima, unamchagua. Si hata kuzarau baadaye na hata rudia, hata kusemesha. Ndiyo maana wanabunge wamoja moja, ukishamchagua anajendaa yake, na kama alikamata pesa yake kwakua Alipatia pesa yake akishachaguliwa atapenda kwanza pesa yake rujie. Padri, hatuwezi fikiri labda watu wanachagua chagua sababu katika jamii labda hawaoni mtu ambaye wangemwekea matumaini kwamba yeye ndiye anastahili, wanaona saa vile watu wote ni sawasawa sawa. Watu wanaostahili wako wengi, na wale watu sisi wenyewe tuwatafute kati yetu na tuwapatie nguvu, kwa sababu mara na mara ni pesa Unaona watu wako na pesa nyingi kushindia benki, wanafika wanakabula pesa kushindia benki. Watu wanawaza kama ukishamchagua pia atakupatia haistahili. Padri Sisten Kunzi, nawashukuru sana, aksante Radio Kapi Dosie en Swahili huko Kivu Kaskazini, vijana makumi nne waliokuwa wapiganaji na walio hatarini wako katika harakati za kukamilisha mafunzo yao ya ufundi ya miezi sita katika kituo cha Uhuru Knowledge kilicho huko Sake, kilomita makumi tatu kutoka Goma. Mafunzo haya ni sehemu ya mradi wa kuwaunganisha vijana kijamii na kiuchumi unaofadhiliwa na MONUSKO katika mazingira ya maadhimisho hayo siku ya sita, tarehe kumi na mbili Agosti mwaka tunao, siku ya kimataifa ya vijana, Redio Kapi ilitembelea kituo hiki. Katika ripoti hii, Bernard Nyangi anaelezea hathari za mradi huu. Edishani siku sikukuu ya vijana mwaka huu imeweka pao mbele kwa mchango wa vijana kwa ajili ya kesho ya binadam huko. Mradi huyu ya senta uhuru imechangia kwa mafunzo ya vijana ili hawa kwanza wajisaidie kimaisha, baadhi yao wakiwa waliotoka kwa makundi za wapiganaji. Prince Sabuni ni kiongozi wa senta hiyo ya uro mjini Sake se... Watu wote wanafahamu yaliyopitika mtani Masisi ya, ya sisi. Sisi tunapendelea kurejesha furaha kwa raia kupitia tamaduni na sanaa, mafunzo ya kazi mbalimbali, na uhimizaji kuhusu kuishi pamoja. Tumefunza vijana arobaini toka ngazi mbalimbali, mbali na walioathirika na vita muda mrefu. Kuna vijana waishio na ulemavu, mabinti walioachiliwa, vijana toka makundi za wapiganaji. Kupitia yote waliojifunza wanaweza elekeza wengine na kuonyesha kwamba maisha sio tu katika makundi za wapiganaji. Ikianza mwezi Machi mwaka huu, mradi iyo ya shirika Uuru inayozaminiwa na tume la MONUSCO kwa muda wa miezi sita, imetoa tayari matunda yake. Ni kama washuhudia hawa waliofaidika mie hii santa ilimfundisha nikuwa sijue shona, leo inaanza shona naanza pata kidogo kidogo tu, kushukuru tu uhuru kuona gisi inatusaidia sana, inanipatia wa kutatua mizozo na kadhalika, kuboresha maisha ya jamii yao. Goma, Bernard Nyange, Radio Kapi. Ripoti hiyo ndo inatupelekea mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kutufuata.