Oh, aksanti na karibuni kujiunga nasi jioni ya leo. Watu makumi mawili na umoja waliuawa na ADF mwishoni wa wiki iliyopita upande wa Mtuwei jimboni Ituri. Watumishi wa haki za binadamu wanasema ni watekwa nyara toka Erengeti jimboni Kivu ya Kaskazini. <tune> Tangu mwanzo wa mwaka huu kumeongezeka kesi ya surua jimboni Kwilu. Kesi 5700 zimeripotiwa hadi kupelekea vifo vya watu 103, mkiwa watoto wa chini ya miaka tano. Mbele ya uchaguzi, shirika Human Rights Watch linaomba pendekezo kwa serikali ya Kongo ili kusaidia wagombea wa upinzani wanamemba wa vyama vyao wajieleze kwa uhuru na kuandaa mikutano yao bila tatizo mbele ya uchaguzi ujao. Aksanti na karibuni kwa wote. Habari hii yatolewa nami Fulbert Balolage. Tuanze jimboni Ituri watu makumi mawili na mmoja waliuawa na ADF mwishoni wa wiki iliyopita. Haya yametendeka upande wa mtuwei katika usultani wa Walese Vonkutu, watumishi wa haki za binadamu waliotolea habari hii Wasema ni watekwa nyara toka Eringeti jimboni Kivu ya Kaskazini. Watu wa moja wamezikwa siku ya pili, na wengine mili zao zimesafirishwa Eringeti ili kutolewa kwa jamaa na kuandaa mazishi yenye kufaa. Shirika la haki ya binadamu CRDH linaomba kwa viongozi vya operesheni ushuja dhidi ya ADF vipeleke kazi hizi upande wa komanda Luna, kwani adui wamekimbilia upande huu kwa kutenda maovu. Watu makumi mane na kenda mkiwa watekwa nyara wa zamani, wapiganaji wa zamani wa ADF, na kati yao wakongomani makumi mawili na watatu wamemaliza mpango wa miezi mitatu ya majifunzo na ya kufuatiliwa pia kufundishwa kazi. Watu hawa wameonyeshwa kwa wapasha habari mjini Kampala, nchini Uganda. Tarema, mbili na mbili mwezi huu wahanga hawa walioneshwa na jemedali meja Felix Kulaigie, mnenaji wa jeshi la Uganda. Wanasindikizwa pia na shirika la kimataifa Abruijuai Foundation ambalo linafanya kazi nchini Uganda na nchini Congo, jimboni Ituri na Kivu ya kaskazini. Ripoti ya Sifa Maguru nawe Naweber nyangi katika hotuba yake msemaji wa jeshi la Uganda alithibitisha kwamba raia wa Kongo wameteseka zaidi sana na maafa ya wagaidi wa ADF kutokana na mauaji ya maelfu za watu. Meja jamadari madari Felix Kulaige alihukumu zaidi sana utekaji nyara na kuwasajili watoto kwa nguvu katika vikosi vya wagaidi wale wa ADF na wanaotumiwa katika vitendo vya mauaji watoto wale, wasichana kama vile wavulana baadhi yao wakiwa wenye umri mdogo bado, walitoa ushuhuda unaozua uzuni mwingi huko, wakishindwa wakati mmoja kueleza kilichowatukia na hata wakivuja machozi wakati walikuwa wakifasiria shida yote waliyoyapitia, kama vile wateko nyara maeneo eneo zinazoikaliwa na wanamgambo wale wa kundi lwa ADEF. Ifahamike kwamba vijana wale toka makundi za ADEF wako tayari sasa kurejeshwa katika jamii zao kwanza wale wa Uganda na baadaye Wakongomani watakaorejeshwa vijijini kwao Goma. Bernardin Nyangira, Radio Okapi toka huko. Tujielekeze Beni sasa. Siku ya pili, kulizuka vurugu mbele ya vyumba vya kuweka vifaa vya jeshi la Kongo ozakafe wajane wa askari na watoto wao waliandamana wakikataa kusaulikwa kwa jina zao kwenye orodha ya wajane na mayatima wa askari na hiyo kisha kuangaliwa kwao na wajumbe wa ukaguzi toka Kinshasa. Upande wa jeshi, inasemewa kuwa wajane hawa ni wa uongo, kwani wanamiliki vikartasi vya uongo toka Beni. Maelezo nawe Mark Maro Fimbo. Wanawake hawa wanaozaniwa kuwa wajane ya maaskari jeshi wasema kwamba waliorodheshwa na chumba cha utaratibu ya kazi ya jeshi kisha waume wao kufariki dunia, ila kwa bahati mbaya majina zao hazionekani kunako orodha ya wajane wanao fursa ya kufaidikia mshahara ya mahati waume zao. Mmoja kati yao alisema kwamba kuna wamoja wanao vibali visivyo halali ambao walipokezewa na maafisa wamoja wa jeshi la taifa FRDC. Jambo hii yavutisha ngalisho ya jeshi la taifa kwake, msemaji ya jeshi la taifa kwa maeneo kuna vurugo nyingi sana katika kazi hii ya kuwatambulisha na kuorodhesha wajane wa jeshi waliofariki dunia. Kapiteni Antoni Malushai ahakikisha kuna wajane wa kweli wapatikanao pengine nchini katika majimbo, ila hela zao za kuliwa na wajane wa kuundaunda tu na maafisa wamoja wa jeshi la taifa wanaofaidikia katika hali kama na hiyo, ikiwa jeshi haitavumilia na itaipiga marufuku. Tujulishe kwamba takribani wanawake arobaini waliozaniwa kuwa wajane na vibali visivyokubaliwa waliwekwa nguvuni, miongoni mwa wengine mia ishirini na saba hivi ambao majina zao yalichunguzwa kwa Kilindini na wachunguzi kutokea mji mkuu Kinshasa. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Kama nilivyosema hapo mwanzoni, tangu mwanzo wa mwaka huu kumeongezeka kesi ya surua jimboni Kwilu kesi elfu tano mia saba zimeripotiwa hadi kupelekea kifo cha watu mia moja na watatu na ndani yao wengi ni watoto wa chini ya miaka tano idadi hii yatolewa na idara ya afya jimboni kwilu ikiongeza kuwa hakuna tarafa ya afya ambayo imeandaa kampeni ya kupambana na kesi hizi kwani uwezo wakosekana lakini kampeni itaandaliwa siku si nyingi asema mkuu wa idara ya afya kwa hiyo Anaomba wazazi waheshimu mupango wa chanjo. Ripoti ya Irene Mboma yatolewa nawe Ezekiel Muzalia katika majadiliano siku ya pili tarehe 22 Agosti ndani ya ofisi yake ya kazi mjini Bandundu, daktari Emerance Nyoka anayekuwa makamu wa msimamizi jimboni wa kituo ndogo cha afya ya Kwilu anajulisha ya kwamba kati ya eneo makumi mbili na ine za afya za jimbo kumi na sita zinaathiriwa na magonjwa ya suluba. Anataja kama vile eneo za afya Bandundu, Bagata, Bulungu, Lusanga, Kikwiti ya kaskazini, Kikwiti ya kusini, Masimanimba, Mwangaza, Mingundu, Ngandu, Gungu, Koshimbata, Pai, Kongila na Yasabonga. Kulingana naye, zaidi ya visa elfu tano mia saba makumi sita na munane miongoni visa mia moja na tatu ya kifo ambao wengi ni watoto wa chini ya miaka tano viliorozeshwa tangu mwanzo wa mwaka huu. Kuona jinsi kuhudumiwa kwa tauni hiyo inakuwa ya bure, daktari Nyoka anaalika wazazi kuwapeleka watoto kwenye vituo vya afya vyenye kuwa kando wakati wanatambua alama za kwanza za magonjwa anaamuru. Serikali ya Kongo inapashwa saidia wagombea wa upinzani, wanamema wa vyama vya siasa wao na wakongomani wote wajieleze kwa uhuru na kuandaa mikutano yao bila tatizo mbele ya uchaguzi ujao. Hii ni pendekezo inayotolewa kwa serikali ya Kongo na Human Rights Watch. Katika tangazo la siku ya tatu hii, shirika hili linashutumu ukandamizaji dhidi ya upinzani wakati huu wa kuandaa uchaguzi nchini Kongo. Masemi ya Thomas Fessi, mtafiti mkuu wa Human Rights Watch kuhusu Kongo, yalichukuliwa na Jeff Ngoyi. On observe depuis le mois de mai une... Yaonekana tangu mwezi Mai mfululizo wa kufungwa unaolemea upinzani, kukataliwa kuishi vizuri haki na uhuru wa kueleza, mikutano, maandamano ya amani na kujitembeza, ni kusema haki kamilifu Hayo iyangepashwa kugeuzwa na viongozi kwa haraka, kwani ni hali yawezayo kuharibu zaidi ile ya mvutano ambayo iko kwa sasa. Maandamano yalisambazwa vikali wala kukatazwa, hata kama vyama vya kisiasa vingepashwa kuendelesha shughuli vifaavyo na kuandaa mikutano bila kupambana na shida hizo, hasa hivi mbele ya uchaguzi ianze rasmi. Moise Katumbi hakuweza kuendesha vizuri mzunguko wake jimboni Kongosa. Kwa mfano mshauri wake mkuu Salomo Kalonda afungwa tangu mwisho wa mwezi Mai, na kushutumiwa mambo mengi. Frank Diongo alifungwa pia wiki kadhaa na kuachiliwa na mwezi moja, kisha kuuawa kwa Cherubin Okende, sababu hazijajulikana hali ya mvutano hiyo inaokuwa pia shida kwa wapasha habari wanaotumika kuhusu mpango huu wa uchaguzi. Habari hii kwa ufupi: bunge la Marekani linashuhudia kwa serikali ya Kongo msaada wa serikali ya Marekani na linajulisha umuhimu wa patano nzuri kati ya nchi hizi mbili. Haya yalisemewa na wajumbe wa bunge la Marekani walipo hapa Kinshasa, wakiongozwa na John James na Sara Jacobs. Kwa hiyo walizungumza na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi. Siku ya pili, tayari wajumbe toka Marekani wameanza tumika ili kuzidisha patano ya nchi hizi mbili. Kabla ya kupita kwenye kipindi cha pili cha habari hii, jueni kwamba liwali kwa muda wa jimbo la Kasai Oriental anakataza wanafunzi waliofaulu kwenye mashindano ya serikali kufanya sherehe mbalimbali kisha saa kumi na mbili za jioni. Haya ni kwa kuepuka utekaji nyara wa watu unaoonekana huku siku hizi. Juli Kalenga anaomba wazazi wa wachunge watoto vizuri, na pia shirika za usalama kutumika ili mambo haya yasionekane ya mji. Na kwa sasa napita kwenye kipindi cha pili cha habari hizi na mwenzangu Ezekiel Muzalia. Radio Kapi. Mugeni wetu ni Askofu Felix Ponyo Kiuwachanga. Yeye ni msimamizi jimboni wa kamati jimboni la commission ya uadilifu na upatanifu kuhusu uchaguzi sime kwa ufupi. Kamati la commission hiyo lilishimikwa rasmi weekend iliyopita pa Kindu na wakuu jimboni. Katika maojiano na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga, Askofu Felix Ponyo Kiuwachanga anatufasiria lengo la commission hiyo. Hilo ya uadilifu na upatanifu kuhusu uchaguzi nchini Kongo. Tumsikilize Eveque Felix Ponye. Ukiwa changa jambo jambo sana, ndani ya jimbo la Maniema kumetoka kushimikwa rasmi uh, kamati moja ya sime. Tungependa kujua sime ni nini na kazi gani itakuwa nayo hapa ku jimbo la Maniema? Sime ni kwa Kifaransa ni commission d'integrite e de mediation electorale, ni kusema ni kikundi ambacho kiliundwa kusudi ya kuakompagnye seni ndani ya kazi kubwa ya elektion ndani ya inchi yetu Demokrasia ya Kongo. Ni kusema kazi ambayo tunayo ni kazi kubwa ya kuveye ama kuangalia sana kama uchaguzi ikuwe kredible, ikuwe kabisa, watu wakuwe naye konfianse kama ni kweli ile inatoka, kama vile majibu ni ya kweli kabisa. Alor kikundi chetu ni kila ambacho kinaonya kusudi mambo yote ipite katika usawasawa na zaidi. Unajua, unajua hapa kwetu kunatoka makonfli mavita, watu wanaumizana, wavijana zaidi. Alor sime ina ile kazi ya kuadibisha makundi yote ya wa vijana, kuwapatia fundisho wakuwe na ile culture ya kujua kama ce n'est pas nécessairement que kila election kukwe vita, kukwe kama mutu akipita na masauti yake, ule ambaye wanamshinda akubali kabisa kushinda kwake, sababu ni kwa ile wakati ambako natokaka zaidi mashida ama mafujo na watu wanaumizana zaidi zaidi, wasipime kupita na kuanze kutusi wengine ama kuleta mafujo kwa wengine, na kila mutu ajua kama elektion ni exercice demokratique ndani ya inchi yote, na unaweza kupita elektion bila mafujo, bila kitu chochote. Ule anapita anapita na ule anashindwa na anashindwa. Yani, nyinyi mmekubali kusindikiza mpango ya uchaguzi ambapo inaendeshwa umbalimbali na gundi fulani ya mashirika ya kikanisa, maconfession religieuse, ambapo wao wanalomba uh, audit exterieur ya fiche electoral. Ndiyo, na sisi tuko tunakubali, ma audit inapasha nakuya iangalie, sababu ndio kazi yetu ni kusemakoyo maelektion ikuwe kredible, ikuwe apese na ilete konfiance ya kuwa kama watu wote wanavute na ile wanavote ni ile ambayo inatoka kama vile majibu isibadilishwe. Hapana, njoo kwa maana, na sisi pia tunajua kama ya audit, upa sisi tutasindikiza okao audit nakuja kutuunga mkono, hatutaikataa hapana, inaweza ikaendelea. Me kwa sisi tuko pale, kwa sababu ya kuweza kusindikiza seni kusindikiza uchaguzi wetu hapa ku inchi yetu, ifikie kutupatia viongozi wapya ambao watakasaidia inchi yetu kuiongoza kwa siku za usoni. Na namna gani mtaweza kutumika ndani ya jimbo ili uh, kikundi yenu iendeleshe mbele, mutatosha wapi fedha? Ndio pesa tulinawaza mudiskur yetu tulisema, kama tunaomba kwa kila kongole, mwekupende kabisa amani ndani ya nchi yetu, anaweza kusutenia, paske tuko a politique na tukuwa independante anatanda ke Kinshasa, anawezi kusadia lakini hapa ku provinsi yetu yeyote ambaye anaweza kuwa na msaada wa kutusadia tupate ofisi na tupate kuiekipe vizuri na kazi yaanze, sababu tunaanza kidogo nyuma e, atafika vizuri na atapokelewa na tunaanza kazi na tunaendelea. Kwa nini kuchunga msaada kutoka nje, na ninyi muko kigundi ambapo inatoka kuonako serikali ya taifa Ndiyo, uh, uh, serikali yetu, unajua italeta msaada, lakini hapa tunakuwa kama vile shida inatutangulia mbele. Sasa sisi tulikuwa nyuma kwa kusema tukachunge, tutakuwa nyuma tena zaidi na njeko, maana tulipenda kwa wakati wa sasa, kama kunakuwa mutu ambaye anaguswa kwa roho kwa kuweza kusaadia, tunaanza kazi anatanda kama musaada anaweza kutufikia baadaye. Me sisi tunakuwa nyuma, makazi inakuwa nyingi ambaye inaisha kwa mbele kusudi tupate kuprevenir ile makonfli na ma fujo ambayo inazoea kutoka wakati ya maelekshon wakati wa kushimikwa kwenu, ili waomba muweze kuepuka rushwa. Namna gani mtajibeba kufatana na ile ombi ya kiongozi wa mkoo? Na sisi pia tulisema ndani ya hotuba yetu tunakataa kabisa rushwa kwa hii maelekshon ya leo. Tukisikia rushwa antuka, itakuwa ikiazibio vikali sana. Na kama mkuu wa jimbo aligusa kwa ile shida, ni labda kuona watu wengi wanazoea kwenda makanisa na kikwembe na triko ama t t-shirt, kwende kupana munivote, labda ni ile ambaye alisema. Lakini kwa sisi tunasimamia vikali kabisa, kwa safari hii hatuwezi kuruhusu rushwa ipite tena. Tunapenda ule ambaye watu watakao muchagua kabisa kwa kweli apite, asaidia pia inchi yetu, kwa isika za usoni zipate kuendelea kama vile manchi zingine zote. Eveke Felix Eponiki wa Changa, tunakushukuru. Ni mimi nakushukuru zaidi tunabaki nawe, Ezekiel Muzalia, ukituelezea kwamba huko Bunia, Jimboni Ituri, upungufu wa mazao ya mlimo wa shu unaonekana mwaka huu kulingana na kituo Ville Propre Service, inayotumika nafasi yenye kuwa kando ya barabara yenye kuelekea kwenye uwanja wa ndege wa Murongo. Wakati wa masiliano na Radio Kapi, msimamizi jimboni wa kituo hicho anajulisha ya kwamba mavuno ya shu imepunguka mwaka huu, na chanzo cha upungufu ule ni jua mkali iliyowaka jimboni kote na pia ukosefu wa mboleo ya shamba. Utuelezee tena Ezekiel Muzalia. Pamoja na watu wengine tulihudhuria kwenye mavuno ya shuu pamoja na wakilishi wa muungano Ville Propre, ambayo inapatia wanyonge wengi na pia wakimbizi kazi ya kulima shamba. Tunatambua shuu zenye kukauka na jua, zingine zenye kuwa ndogo. Kiukweli mazao ni mbovu na yenye kusikitisha. Mavuno haiambatane na juhudi za walimaji hawa wanaotumika kando ya barabara ya kwenda kwenye uwanja wa ndege Murongo mjini Bunia mazao ya shamba ilifika shu mia mbili badala ya shu elfu tano miaka zilizopita. Momoja anasikitika akishuhudia wataalamu kidoko kidoko wa mulimo wanafasiria hali hiyo na ubadilifu wa hali ya hewa na wakati wa kipwa, ambayo ulisababisha kuweko kwa vidudu nyingi vyenye kuteketeza mimea. Kwa hilo kumeongezeka pia ukosefu wa dawa na kuhudumiwa isivyofaa kwa walimaji Tulifato, retar kidoko njo na dia tu shu tunapanda tu ndani ya yua tulipanda tu na angre tulipope na angre ya rapide grow na ya bilulu rokete tulitumizia tu Winnerville inasaidia kidogo ile natia tu tupata tu tu hata kidogo ndani. Msimamizi wa muungano vile propre anasikitika na mazao mbovu ya shamba ambayo kulingana naye inaweka jamaa nyingi za wanyonge wanaohudumiwa na mradi huo ndani ya umasikini. Diodone Maki anaomba serikali kusindikiza mpango huu ambayo unajibu kwa mahitaji ya jamaa nyingi ndani ya kambi za wakimbizi. Diodone Maki. Tuliteseka sana shamba yetu kuna lima pale tuna tunakadre hata wa deplase de, de guerre mwingine anapiga hata na watoto ya nyumba wanalima pamoya. Inawapatia hata kapitali ya kuanzisha kazi ya soko. Tunaomba wakubwa watusaidia na maetra mambeku. Muungano vile propre unatoa karibuni shu elfu kumi, na kiwango kikubwa kinapelekwa sokoni kwenye bei rahisi na hata kwenye jela kuu mjini Bunia. Aksanti Ezekiel Muzalia kwa maelezo kamili. Basi mpenda msikilizaji, na huo utakuwa mwisho wa taarifa yetu ya jioni ya leo. Tukutane kesho asubuhi.