Oh, aksanti mpenda msikilizaji kuwa nasi jioni ya leo. Mkutano wa BRICS unaokutanisha nchi kama Brazilia, Russia, India, China na Afrika Kusini imekusudia kuzidisha patano kuhusu usalama wa chakula kati ya nchi hizi na nchi zingine. Jimboni Kivu ya Kaskazini, yapata watu makumi mane wametekwa nyara siku ya tatu katika sekta ya vijiji Kilolirwe na Burungu wilayani Masisi. Jimboni Chopo, nyumba ya Caritas Development ya Kisangani imezungukwa na walimu wa shule la msingi na sekondari wakidai malipo yao ya mwezi wa saba. Aksanti na karibuni kwa wote Tufungue taarifa yetu ya habari tukiwaambia kwamba mkutano wa BRICS unaokutanisha nchi kama Brazilia, Russia, India, China na Afrika Kusini imekusudia kuzidisha patano kuhusu usalama wa chakula kati ya nchi hizi na nchi zingine. Nchi hizi zimehakikisha pia kuunga mkono Russia ambayo inakuwa chini ya vikwazo vya kimataifa. Mambo haya yalichukuliwa wakati wa kufunga mkutano wa kumi na tano ulioandaliwa Johannesburg nchini Afrika Kusini, Wakizungumzia pia kuhusu vita vya Ukraini, nchi hizi zimefurahikia kusudio la Afrika kutoa msaada wake kwa kumaliza mzozo huu. Muungano huu wa Briks umepokea nchi sita za mpya: Misri, Argentina, Iran, Ethiopia, Umoja wa Ufalme wa Kiarabu na Saudi Arabia. Ikumbukwe kwamba Kongo iliwakilishwa huku na waziri mkuu Jean Michel Samalukonde kama mwalikwa. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inatupilia mbali shitaka za shirika Human Rights Watch kuhusu ugandamizaji wa upinzani wakati huu wa kuandaa uchaguzi. Katika tangazo, serikali ya Kongo yajulisha kutolea thamani kubwa kwa ulinzi wa haki za kibinadamu na mawazo ya kisiasa. Vivi ndivyo tumesoma katika tangazo lililojulishwa na wizara ya serikali ya mawasiliano. Jimboni Kivu ya Kaskazini sasa yapata watu makumi manne, wengi wao wasafiri wametekwa nyara siku ya tatu katika sekta ya vijiji Kilolirwe na Burungu, wilayani Masisi. Duru za mahali za hakikisha kuwa wamoja wamefungwa katika shule moja la Rushebeshe na wengine wamepelekwa milimani kijijini Burungu. Waliotoa habari hii wanahofia maisha na usalama wa watu walio kutekwa nyara na wanaomba viongozi kuwaokoa. Toka Goma, mengi nawe Gabriel Wamenya wengi kati ya wasafiri hawa walikuwa wakibebwa wamoja na watembeza pikipiki kutokea miji za Mweso na Kichanga na vijiji vya kandokando miji hizi zinazodhibitiwa na waasi wa M23, na wengine mateka walikuwa wakitokea Goma wakujielekeza Mweso na vijiji vya kandokando. Kufatana na duru hizo hizo, hali hiyo imesababisha tangu jana, siku ya tatu, wasiwasi wasi kubwa kati ya wakaaji wa jiji la Burungu na kandokando, ambayo wamehama miji zao. duru hizo zaendelea kusisitiza kwamba wakaaji wenye juhudi waliobaki ndani ya jiji ya Burungu na ambaye wakupata wakati wa kukimbia, wameondoka leo asubuhi na kujielekeza mahali panapoonekana usalama. Kwa upande mwingine, idadi ya watu waliotekwa mateka na waasi wa M23 inaweza kuongezeka, yajulisha duru zingine zinazoambatana za maeneo ya asili ya Kamuronza ndani ya mtaa wa asili wa Baunde. Hadi jana magharibi, hali na maisha ya mateka hawa aijulikane. Watendaji na viongozi wengi wa nyumbani wamehofia usalama wa mateka na wanaomba kujihusisha kwa viongozi wa ngazi za juu kwa kufaulu kuachwa kwa mateka hawa uru. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Jimboni Ituri sasa maiti tatu zimegunduliwa siku ya tatu asubuhi mjini Bunia. Wawili walikuwa mme na mke na waliuawa na mmiliki silaha mmoja anayefanya ugandamizaji mtaani Jugu na mwingine ni mtoto wa kutembea barabarani. Wakaaji wa Bandaye waliomba viongozi vitoe mili hizi kwani inaweza sababisha magonjwa kwa wakaaji. Kamanda wa mkoa wa kijeshi wa 22 amewekwa chini ya ulinzi, amewekwa nguvuni kutokana na kupotea kwa toni 112 za madini ya shaba ya kampuni Tenke Fungurume Mining. Kwa hiyo kituo cha haki ya kibinadamu IRDH cha Lubumbashi kinaomba kuandaliwe masambo yenye kustahili ili wahalifu waadhibiwe na hivyo kuzuia wawekezaji wasikimbie upande ule maoni ya Hubert Chiswaka kiongozi wa IRDH yalichukuliwa na Jean Gandou ni juu ya gundi ya utafiti wa haki za binadamu kwamba jenerali kamanda wa sehemu ya makumi mbili na mbili wa kijeshi apatikana kwa kizuizi kunako Demiap kufuatia kukemewa kwa wizi wa toni mia moja makumi mbili za katodi ya shaba ambayo ni mali ya Tenke Fungurume Mining ambayo ilisafirishwa na gari tatu ya kampuni Maji Logistike kwanzia Julai tarehe 1 hadi tarehe 2, baada ya kuelekeza kutoka mpaka wa Kasumbalesa walisafirisha kwenye eneo la eneo la jeshi la makumi mbili na mbili, na zaidi na pale katot hizi zilipelekwa fazi yasipokujulikana. IRDH ilikuwa imeona haikubali kwamba wanaweza kuwashutumu watu wanaopaswa kulinda jamhuri na raia kuhusika na wizi wa mali ya watu. Kwa hiyo katika ngazi hii tunachoomba ni kwamba tuweze kuandaa kesi ya haki ambayo jenerali ataweza kutoa utetezi wake na kwamba tunaweza kuelemisha umma kuhusu ni nani hasa aliyetokea, kwa sababu wizi wa Tud, ya shaba ya TFM unahusishwa na maswala mengi ya ukosefu wa usalama katika majimbo la Lualaba na Okatanga kama nilivyowaelezea jimboni Chopo, nyumba ya Caritas Development ya Kisangani imezungukwa na walimu wa shule la msingi na sekondari wakitoka wilayani Bafwasende, Basoko, Yahuma, Ubundu, Opala na katika mji wa Kisangani. Wanadai malipo yao ya mwezi wa saba, kwani wanashindwa kujibu kwa mahitaji mbalimbali nyumbani hasa kutayarisha mwaka mpya wa masomo. Wanaomba serikali imalize tatizo hii. Mmoja wao anajieleza hapa, masemi yake yalichukuliwa na Jacques Mukonkole. Shida yetu tulikutanika pale kumbela Karitas kwa ajili ya pesa yetu ya mwezi wa Julai, juska prezant abataki kutulipa se pukwa. Jana tulifika tipe Karitas na mpaka leo banasema kwamba franga ingia ku Karitas, ndio namuna kutulipa. Hiku ndio mashida hiko, kwa sababu mimi niko nafundisha huku kote entereme, bibi na batoto biko pa Kisangani, banikala pale alakini namuna kulipa lwae n Padri Celestin Batubu kiongozi wa Caritas Development Kisangani asema tatizo yapatikana nafasi nyingine, kwani wao bado kupokea pesa toka Equity Bank na shirika nyingine. Anaomba walimu hawa wawe na moyo wa uvumilivu, kwani suluhisho la tafutiwa Jimboni Kwilu sasa. Kukuza kuanzishwa kwa vyakula vya kikaboni vilivyoimarishwa kupambana na utapia mlo katika jimbo hili ni umuhimu wa mkutano ulioandaliwa Jumatano katika mji wa Bandundu na kituo cha kimataifa cha kilimo cha kitropiki CIAT. Mkutano huu unakuja katika mipango nyingi za malisho na afya kwa msaada wa kifedha wa benki kuu duniani kwa kupambana na utapia mlo. Dr. Kosi Akwaki alijulisha kuwa utapia mlo ni mkubwa kwa watoto wa Kwilu na una matatizo kubwa kwao. Kabla hatujapita kwa kipindi cha pili cha taarifa hii ya habari, jioni kwamba siku hizi shirika la kiserikali lenye kuhusika na uchukuzi kwenye njia ya reli SNCC Linapiganisha ili kurejesha kazi zake kwenye ziwa Kivu. Kampuni hii imepokea mashua nne ya kutembea haraka kwenye maji kwa kuunganisha mji wa Bukavu na Goma. Kiongozi mkuu wa shirika hili aliye Bukavu ananungunika kuona nafasi ya kampuni hii imechukuliwa na watu. Kwa hiyo anaomba serikali ya Kongo kuwafukuza watu hawa na pia kufanya linalowezekana ili mashua hii ifungue kazi mwanzoni mwa mwezi wa kenda ujao. Fabian Mutambe alifasiria haya kwenye maikrofoni ya Emmanuel Elameji. Les présidents de la République vient de mettre à la disposition de la SNCC. Rais wa jamhuri anatoka kutolea SNCC mashua za haraka maarufu vedete ine zitatumikia Goma na Bukavu, zitakuwa zinatumia masaa mawili kwa safari. Tulifika Bukavu kuandaa mapokezi ya hizo vedete ambazo kila moja inaweza safirisha watu makumi mnane na wawili au basi makumi mnane na watatu hivi kwa pigo. Ninaona shida ni kwamba kiwanja cha bandari ya SNCC kimevahamiwa. Namna gani basi tutatumikisha vyombo vyetu hivyo vine? Tutakuwa tunawekea nanga wapi? Pale ninaachia kabumbu uongozi wa majimbo mawili, Kivu ya kusini na ya kaskazini: wavahamizi wa udongo wa SNCC waondoshwe, sababu shirika letu halijawahi kuuzishia mtu yeyote. Na waambia wazi, SNCC iko katika kipindi cha ufufuko. Wafanyabiashara wa Kivu ya kaskazini wanatamani kulipa kodi na mpalata katika mfuko wa serikali kwenye benki kuu. Hii ni kwa kuepuka kulipa pesa ya vikaratasi inayoombwa na benki ya binafsi, na pesa hii inaweza kuwa kati ya dola tano hadi kumi. Hii ndiyo alisema siku zilizopita mwenyekiti wa muungano wa kugombea haki za wachuuzi na wenyi viwanda Kisandole Toni, anazungumza hapa na Rosalie Zawadi Bwana Kisa ndoole, jambo. jambo leo mmekuwa na mkutano ili kuzungumzia magumu mnayopitia. Ya kwanza ikiwa ni kwamba wanawalipisha mabordero wakati munda kulipa impôt ku bank. ile mambo ya kulipia impôt ku mabank privé ilianza wakati gani? ile mambo ya kulipa mabordero ilianza depuis 2017. sie tulikuwa tunaiongelea sawa masendika ya opérateur économiques. Eh, na haikushanje kitu tulishakaandika, kaandika mabarua fasi yote, wakakatala tusitie makuta ku compte ya trésor public yenye iko ku bank centrale, hatujue juu ya nini alors wakatuonesha mabanke zenye tutakuwa tunalipia hako maimpo na mataxe zimwazi mwa za leta. Wakatuonesha de compte zenye ziko transitoire na compte ya tresor public kule. Sasa tunafika hako bakakuwa natulipisha bordero maki, unatia pesa mu compte ya leta na wanakulipisha document ya kulipia ile pesa. Mu 2018 nilikuwa niko directeur provincial wa FENAPEC, nikakataa hiyo mambo nikaenda fanya na hata manifestation mbele ya liwali, hatukupata suluhisho yoyote wakaitosha kwanza ku dola moja, wakaibeba ku depot cinq. Ile depot cinq ilikuwa sawa njoo 5000 fra, na kisha leo sasa wanaipandisha ku 5 dolari. Iyo ni banke moe. Wengine waliikamata tu ile bordero, wakasema tunanza lipisha di dolari, na japo najapo unakuyalipa pesa ndogo, unakuyalipa swate franga elfu eh, kumi na mbili me au wanakulipisha dola kumi kwa kuonesha, kama hiyo inakuwa tena share kushinda hata pesa yenye uliletea serikali vyo. Kwa leo tunasema kama trose tro, tunaambia wafanyabiashara wafanye nini, hatutalipaka takse yoyote tena kwa hizo banki mpaka siku zitatosha, hiyo bordero ya banki tutalipaka kwenye serikali inatuonesha, nasema hiyo ndio konte yangu, mkwe mnatia pesa zangu hapa, kwa sababu hatupendi kataza watu wasilipe tax, lakini tunapenda watu wapeleke tax za leta kwenye zinastahili kwenda, bila bila misukumano zaidi ya ile mulisema. Pia munalipishwa kama gisi ainge, lifaa utufasirie pia, ndio tunalipishwa kama gisi ainge, lifaa. Tuko tunaona sheria zina huku na huku tunakuwa na mataxe zenye zinatutesa tunakutana taxe sawa ya commune, wanatuambia ni taxe professionnel, lakini wanatuambia ni, ni demande d'ouverture. Hatujue kama taxe professionnel inaweza geuka demande d'ouverture namna gani, na hao kwa sababu ni sheria wanakuya wanalipisha e, bila kuangaika bila kutenir compte na magumu wenye population kunapitika ndani, tuko tunalipa iper Alors, curieusement tuko tunakuya kutana, wanageuza ile iper nataka kuwa sawa impot forfaitaire anafika nakwambia seme hapa, wewe utakuwa nalipa 20000 francs. Impo iko declaratif mu pays yetu sasa, unakuwa uli declare 10000 francs. Bana, katala havata i havata i souscrire, je upate ma documents za ma preuve za kuonesha kama ulilipa impo. Est-ce que kuko mtu mwenye iko na droit ya kukatala declaration ya mtu mwingine? Tunakamata impo si yule benefice profit yenye ava operateur economique wako wanalipa. Iko amo kasoro. Hiyo kasoro ni nini? Ni yake Mutu sany anauzisha vitu anaweza kuwa na profi. Na kama ile ni impo sur le benefice profi kweli, maanake atalipa impo yake ku ile benefice na profi. Me sasa utakuya kutana wanasema kama atalipa ku chiffre d'affaires, chiffre d'affaires inakuwa melange na ya naya kapitale naya benefice yenye mtu aliuzisha vitu yake. Unakushituka vyote wanavichanga pamoya juu ulipe impo, kisha tuko tunalipa yulu sana, na ndio maana niko nasema tunaomba leta iangalie les lois fiscales, sheria za kufanya biashara juu zinasumbua sana wafanyabiashara wa Kongo, zinaacha wakongomani wanashindwa kuwa na maentreprise, na japo ile maentreprise saa yenyewe wanajiprendre en charge, leta haitakuwa na charge ya mingi ya kusutenir juu ya kusupporte eh, kazi ya Kongo. Jomana tuko tunaita serikali yetu ipate suluhisho kui malalamiko yetu, yenye siye tunaona kama iko fonde na iko logique ju tuendele na, na kusaidia serikali mu kampanye yake ya maximisation des recettes. Bwana Kisandole, merci. Radio Okapi, dossier en Swahili. kuhusu kujulishwa zaidi kwa sheria ya tarehe kumi na tano mwezi wa saba elfu mbili makumi mbili na mbili ambayo inalenga kulinda na kujulisha haki za watwa ama wambuti, shirika la wakongomani wa kulinda pori RCF linaomba watu wote wajihusishe na kujulisha haki za watwa ama wambuti. Kwa hiyo kuliandaliwa mkutano kati ya shirika la raia wapasha habari, mashirika ya kiserikali na isiyo ya kiserikali na watu wengine, na walikutana mjini Bukavu kwenye hotel New Rivera tarehe kumi na sita mwezi huu. Jean Kasami anatuelezea mengi kuhusu haya. Kibali cha rais wa taifa ambacho kilitangazwa rasmi tarehe kumi na nne Novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili kinakubali mumbuti naye apewe haki zake na zote zipate kuheshimiwa. Profesa Wenceslas Busane ni mzoefu wa maswali ya sheria yanayohusu Wambuti. Hii sheria ni hatua kubwa sana yenye inaweza kutendeka, lakini kama maandiko juu ya karatasi haiwezi kubadilisha yeye wenyewe. Inaomba sasa wakuu wa serikali, kila mmoja kwa nafasi yake, waziri wa mazingira, waziri mwenye anahusika na mambo ya wananchi ngambo ya sosiali yao, kuangalia wakubwa usawa gisi na sawa gisi kwa conservateur wenyewe Pigania haki ya binadamu, ONG Maasbel ya droits de l'homme, waweze kuchambua hiyo sheria kwa gisi hiyo yenyewe inaandikwa katika sheria, iweze kusaidia kuongeza haki ya wambuti, waendelee. Mshauri wa kisheria kunako shirika lenye kutetea haki za wambuti RSF, Adele Bisharwa: wambuti wanakuwa watu kama na sisi, wanakuwa na haki kama na sisi. Wambuti walikuwa wakikaa kwa nafasi yao lakini kwa bahati mbaya, wakati walitaka kuunda mapark ma air protege au niveau ya nchi yetu, wamefukuzwa pasipo kutenir compte na mamesure ya protection, alafu wanakuwa wakiangaikaangaika pembeni ya parki, hawana nafasi ya kukaa. Tuko tunaomba gouvernement congolais ma terroir ambazo zinaweza kuwasaidia kukaa kimya kama wengine wananchi wa nchi hii. Shirika iprofai linahusika zaidi na utetezi wa haki za wanawake wa Mbuti kama anavyoeleza Eliane Mwenge: tunakuwa na wanawake wengi ambao tunasintikiza mumaveka kupanzisha pato kupanda kipesa na kusaidia hata jamaa kusaidia watoto kusoma. Tunaona wanawake wa mbuti wanaanza kufanya uchunguzi kidogo kidogo, wanachunguza mafuta hata ndagaa kubarabara na inawasaidia kusaidia jamaa zao kuinuka mbele, inawasaidia kufanya makazi kidogo kidogo nyumbani, na hata wanaume wanaanza kuona kama kumbi, kweli mwanamke anawasaidia kiuchumi. Sheria ambayo inapigiwa debe ilikubaliwa na wanabunge wa taifa kabla itangazwe na rais wa jamhuri ya Kongo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Basi ni mwisho wa taarifa yetu ya habari ya jioni ya leo. Aksanti kwa kuwa mlikuwa nasi, na mnaweza pata habari hizi kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.