Oh, watu saba wamekufa, wengine kujeruhiwa na wengine wengi kukamatwa. Hii ni tathmini ya muda iliyotolewa na liwali kuhusu mabishano kati ya vikosi vya usalama na kundi la watu wanaojiita wazalendo. Jana siku ya tatu mjini Goma huko Kivu Kaskazini. Muungano wa madaktari wa dunia Ubelgiji na Tearfund ulizindua rasmi programu ya kuusaidia wakimbizi kiafya katika Kivu Kusini. Karibu nyumba makumi mbili ziko bila paa baada ya mvua kubwa ilionyesha Jumapili iliyopita Pakamende katika jimbo la Lomami. Asubuhi njema kwenu na hii ndo habari kamili. Huko Kivu Kaskazini, watu saba wamekufa, akiwemo askari polisi mmoja. Watu karibu kumi wamejeruhiwa na mia moja makumi tano na nane kukamatwa. Hii ni tathmini ya muda bado ya mabishano siku ya tatu hii huko Goma kati ya vikosi vya usalama na kundi la watu wenye silaha wanaojiita Wazalendo na wafuasi wa dhehebu la fumbo la kidini. Tathmini hii inafanywa na liwali wa Kivu Kaskazini kupitia tangazo katika sehemu ya tangazo hiyo iliyosomwa na msemaji wake luteni kanali Giomi Njike anaita watu kutulia na kuhakikishia kuwa hali imedhibitiwa. Mvutano mkubwa hii siku ya tatu huko Goma, sauti kadhaa zinapazwa kusikitikia vifo vya watu na uharibifu wa mali uliosababishwa na mapigano katika kata za magharibi mwa jiji. Baadhi ya maoni yanakashifu utumiaji wa silaha hatari katikati ya watu, huku wengine wakilaani wahalifu walioitisha maandamano hayo pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu uliorekodiwa siku hii. Mkuu wa uratibu wa shirika la raia katika Kivu Kaskazini, kwa mfano, analaani makosa yaliyorekodiwa na kutoa wito wa uchunguzi na vikwazo dhidi ya wahalifu hao. John Banyene anasema kwenye kipaza sauti cha Sifa Maguru: maandamano ya kuleta fujo, watu wanafariki, ni jambo ambalo sisi kama vile shirika la raia hatukubali. Angalia watu wanalunguziwa manyumba, naomba wakubwa wa, wa justice waweze kufanya ankete, kila mtu ambaye aliweza kufanya vitu kinyume na sheria waweze kujibu. kwa hiyo E, maafa ambao waliweza kufanya tunaomba auditeur superie aweze kudiligente enquete kwa sababu haiwezekani ndani ya mji mkubwa kama vile Goma watu waweze kuuawa waweze kulunguziwa, e, ikuwe ku ngambo ya hao wenye wanajiita asema wazalendo na kungambo ya jeshi hata polisi, wale ambao nao waliweza kupigapiga ma, masasi kiolela na kuwa hata watu wenye bila hatia nao. Kwa upande wake mwanaharakati wa haki za binadamu Chantal Faida Mulenga Biuma pia anasikitishwa na kilichotokea hii siku ya tatu mjini Goma. Tuna huzuni ya kusikia kama watu wamefariki na hata wengine wameumia. Ndani ya mahospitali waganga wanakuwa wakitafuta damu ya kusaidia wenye kuumia kuweza kupata nguvu, kwa sababu damu nyingi iliweza kumwangika kupitia vidonda walipata. Sisi kama vile memba wa, wa vikundi vya haki ya binadamu tunalomba wakuu viongozi kuweza kuhusika na hiyo maandamano ya wakaaji, na hiyo tunalomba kuweza kukua na waankadre. Polisi haiko ya pale ya kuua, lakini ni ya ku ankadre wenye kuandamana ili wafikie kiini yao na kupana mesaji yao. Zaidi ya familia elfu tatu zilizo katika kambi ya Kigonze huko Bunia, jimboni Turi, zinaishi bila msaada tangu zaidi ya miezi sita. Haya ndiyo yanaibuka kutokana na ripoti iliyowasilishwa hii siku ya pili na wawakilishi wao kwa mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini DRC Wakati wa ziara yake huko, wakimbizi hao pia walichukua fursa hii kueleza nia yao ya kupata misaada ya mara kwa mara, huku wakisubiri kurejeshwa kwa usalama katika maeneo yao ili kuwaruhusu kurejea nyumbani. Maelezo na Marine Mamagira, wanakuwa zaidi ya elfu kumi na ine wakimbizi ambao wanaishi katika hali ya kiutu iliyokuwa mbovu katika kampi ya Kigonze, hawapati chakula wala matunzo bora. Kiongozi wa wakimbizi hawa anasema kwamba matokeo ni watoto makumi sita na saba ambao wamekuwa na magonjwa ya malisho mbaya na wazee saba ambao wamefariki, na hii ni ripoti ya mwezi wa mnani tu. Kwa ajili ya kupata chakula, wazazi wanatuma watoto wao mjini buni kuombaomba barabarani. Wakimbizi wanatumaini kwamba kisha kufika kwa kordoneta wa kiutu katika kampi yao hali yao itapata suluhisho. Wamoja wanatoa malalamiko kuba kabisa: bayule kwanza batoto huko naenda kule kuvie basi beba mimba kia bapa, napenda kwa angaika kule tubule ba mama kwa romba franga, na papa papa wasepa na na franga, wakati kama vita naisha tutarudia na batoto ngani edika, sio tualeta na batoto na muna kani kwa chakula kwa ngambo yake kordoneta wa mambo ya kiutu ambaye alisikia malalamiko haya kwa makini, alinena kwamba hali ya kiutu ya jimbo lote la Ituri inaomba kupata suluhisho ya haraka. Fahamu kwamba kisha kigonze Bruno Le Marquis alijelekeza pia pa komanda, ambapo ambapo atatembelea kampi zingine za wakimbizi. Nikiripoti toka Bunia, Marine Mamagira, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza katika Kivu Kusini, muungano wa mashirika za kimataifa Madaktari wa Dunia Ubelgiji na Tearfund zilizindua rasmi programu ya kisekta mbalimbali kuhusu afya, ulinzi, maji na usafi wa mazingira. Sherehe hizo zilifanyika Nundu katika sekta ya Tanganyika katika tarafa la Fizi. Mpango huu wa miezi kumi na mbili unafadhiliwa na Eco na CDCS, kituo cha mgogoro na usaidizi cha wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa inalenga wakimbizi wa ndani na familia zinazowapokea waliosambazwa katika maeneo tisa ya mtaa wa afya wa Nundu Fiztongoma. Walengwa wa mpango huu ni karibu watu elfu mia moja makumi tano wakiwemo raia waliokimbia uhasama kati ya makundi yenye kumiliki silaha katika nyanda za juu na za kati za Bijabo, Muramvya, Maeta, Mikenge katika maeneo ya Fizi, Uvira na Mwenga. Duru kutoka eneo la afya la Nundu usema utafiti wa tathmini uliofanika katika eneo hilo uliripoti tatizo la kupata huduma bora za afya ya msingi kwa wakimbizi hao wa ndani na jamii zinazowapokea. Kuna matukio ya utapiamlo miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa miaka tano, pamoja na visa vya unyanyasaji wa kijinsia na ubakaji vyo visivyotunzwa vizuri pamoja na chemchemi za kunywa zisizostahili. Naibu mkuu wa tarafa la Fizi anaye usika na maendeleo na uchumi Inosabarwani alisema ataendelea kuongeza ufahamu miongoni mwa raia ya Fizi. Atashirikiana na machifu wa vijiji na watu mashuhuri ili watoe msaada wao wa kiusalama kwa mashirika haya mawili. Toka Uvira, mimi ni Fistongo Mama ya Bala kwa Nyabaredo Kapi na huko Manyema, ombi hili kutoka kwa mkurugenzi wa matibabu wa kituo cha afya cha Lokando. Lokando ni kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita makumi sita kutoka Kindu, kwa mujibu wa daktari Gervais Njela Luka. Sasa imepita zaidi ya miezi sita tangu kituo hiki hakina dawa. Huyo anaongeza kuwa msaada wa mwisho kutoka Shirika la Afya Ulimwenguni ulikuja mwishoni mwa mwaka jana. Daktari Gervais Njela Luka Anatoa ombi hili kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga mbo. Opitali ya Lukando haina dawa ni kweli tuna probleme kubwa ni kuile habari ya dawa, na mara mingi wagonjwa wanafikiaka hatamu kukufa juu ya kukosa dawa. Unaweza kuandika dawa nekuona, ku centre de santé ya lukando hatuna dawa, na kumafarmasiya nje ya hopitali hakuna dawa. Ilfou mgonjwa ye yepeke abebe ordonnance ende kindu or kindu, na lukando iko 60 kilometre na itaya ya njia ni mbaya, mara mgonjwa anaweza hata kukufa juu ya kukosewa dawa. Tunaomba ni msaada, tunaomba kwa gouverneur, tunaomba watoto wote wa Kailo mwenye na roho safi, ni wakati ya kutukuia nede piske hii population ni population yenye itawasaidia kule mbele. Sempesa jo kwetu banasemaka kama munagundua magonjwa mbele ya wakati, na munaibeba en charge munaitunza mbele ya wakati, munamupatisia ule mutu muda ya kuishi e kama mutu hana sempe difficile meme atakisi ya kumubeba en charge katika jimbo la Lomami karibu nyumba makumi mbili ziko bila paa na baadhi ya familia kwa sasa wanaishi bila makazi baada ya mvua kubwa ilionyesha jumapili iliyopita, eneo la Kamende ni katika tarafa la Kabinda. Nyumba hizo walioathirika zaidi ni wale wa taasisi za kimaeneo na makanisa ya mahali. Maelezo na Ester Ndalafina, usomi wa Jacques Mkongole. Kufuatana na ushuda, mvua kali ya siku ya Mungu inayopita ilibomoa paa ya maofisi ya waskari polisi wa Kamende, ya ofisi ya shule Nswendela na ya chumba moja ya darasa ya shule ya msingi Meso kuishinda. Mapaa ya makanisa ya wapantekotiste na ya wakimbangise yalipelekwa pia na mvua, isipokuwa tu hiyo. Nyumba zingine mojamoja zilipeperushwa, maduka za soko pia ziliharibishwa. Zinakosa sasa nyumba za kuishi kufuatana tu na ushuda huu. Hata shule Shala Chibambe iliyojengwa kufuatana na muradi wa pedel 145 territoire haikuepuka na ajali ilo, alafu ilibaki tu kupandisha paa yake kisha majengo. Shirika la kiraia ya mji wa Kabinda inajulisha kwamba ajali nyingine nyingi zilifanyika kufuatana tu na mvua kali tangu mwanzo wa wakati huu mvua wa mvua tulipima kupikia wakubwa wa mji simu, lakini hatukupata suluhisho hata moja. Kama mgeni tunampokea msemaji wa kikosi cha MONUSCO luteni kanali Keve Biabato, anatupa kifupi cha operesheni zilizofanywa na vikosi vya MONUSCO kwa pamoja na FARDC katika kipindi cha wiki mbili zilizopita katika eneo lililotishiwa na mashambulizi ya wanamgambo wa CODECO na waasi wa ADF iko katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Luteni kanali Keve Biabato katika mahojiano haya yaliyotolewa kwa Bernard Nyangi. Yabato. Jambo jambo, habari bwana Nyangi. Shukrani waona kwa msemaji wa vikosi vya jeshi la MONUSCO na bado operation zenu zinaendelea huko sehemu za Ituri na hivi, unaweza kuanza kutueleza ni operation gani zilizo faulu kwa siku hizi? Tumekuwa na operation mbalimbali mbali ambazo zinafanywa na jeshi la kulinda amani la MONUSCO ambazo zimesaidia sana katika kupambana na vikundi vya waasi mbalimbali mbali. Mfano katika eneo la Ituri Tarehe 15 mwezi wa 8 mwaka 2023, jeshi la MONUSCO liligundua mwenendo wa vikundi vyenye silaha baada ya kupata taarifa za kiusalama na kiintelijensia. Jeshi la MONUSCO lilifanikiwa kulizunguka eneo na kuweza kupambana na hivyo vikundi vya waasi ambapo mtu mmoja alikamata akiwa na silaha iliyojaa risasi. Vilevile, katika eneo la Jugu, taarifa za mwanzo zilisaidia vikundi vya MONUSCO vya kulinda amani kuweza kupambana na vikundi vya CODECO katika eneo la Che, ambao walikuwa wanataka kuvamia kambi ya wakimbizi. Tarehe 16 mwezi wa 8 walinda amani wa jeshi la kulinda amani la MONUSCO kutoka nchi ya Bangladesh walifanikiwa kulivamia eneo ambao ilikuwa linashambuliwa na waasi wa Kodeko, na kwa kufanya hivyo uliweza kuzuia mashambulizi zaidi ya wananchi. Na katika mashambulizi hayo raia wawili walijeruliwa, lakini waliweza kukimbizwa hospitali katika hospitali ya Drodro na kuweza kupata matibabu. Jeshi la MONUSCO limekuwa likiongeza doria za mara kwa mara ili kuhakikishia usalama wa wananchi tarehe kumi na mbili mwezi wa nane jeshi la kulinda amani la MONUSCO liliweza kuzuia shambulizi lingine la Kodeko walioshambulia wa raia katika daraja la Churu ambapo MONUSCO kuweza kukua kufanya hivyo, iliweza kuwafanya wananchi wawe salama, na MONUSCO inaendelea kuhakikisha usalama wa raia wa DRC katika hali ya afya na mali zao. Kuhusu sehemu za Kivu Kaskazini, kulikuwa na operation nyingine ambayo imefanywa jeshi la MONUSCO ikishirikiana na washirika wao ambao ni FARDC katika eneo la Luna, Kivu Kaskazini, ambapo tarehe kumi na tisa jeshi la kulinda amani la toka Afrika Kusini walifanikiwa kuzuia shambulizi ambalo lilikuwa limefanywa li, li na kikundi cha ADF waliokuwa wanawashambulia raia. Na baada ya kufurushwa na jeshi la Monusco pamoja na FARDC, kikundi cha ADF walilazimika kukimbia na kwenda kujificha porini. Na hizo operation za Monusco kwa siku hizi zinaishia huku huku tu Kivu Kaskazini na sehemu za Ituri, ama uh, kunakuwa pia operation zinazoendeshwa Kivu Kusini? Hapana, operation za jeshi la kulinda amani la Monusco haziishii katika kanda nyingine nyingine, lakini zimekuwa zikifanyika katika Kivu ya kusini ambako tukumbuke kambi gereza kuu la Kivu ya kusini lilipata itirafu ya kuunguliwa na moto. Jeshi la monusko lilifanikiwa kutoa msaada wa kibinadamu kwa wafungwa sitini na nane wakiwemo wanawake na watoto, na aliweza kutoa msaada katika gereza hilo kwa kuimarisha fensi ya usalama kwa ajili ya kuimarisha hali ya kambi. Hali hiyo imewafanya wafungwa wawe katika hali nzuri ya kiusalama. Vilevile, mkuu wa gereza kuu la Bukavu Bwana Bethe Chekanabo ameonyesha kuridhishwa kwao na msaada ambao umetolewa na monusko katika hali mbalimbali, na monusko ipo hapa kwa ajili ya kuendelea kutoa msaada ambao kwa mfano ilitoa tenki kwa ajili ya kuhifadhia maji ili kuepusha shida ya maji ambayo ilikuwepo, na hali hii itaendelea kutolewa na MONUSCO katika maeneo mengine mengine mbalimbali hatimaye mbali. Kunakuwa ujumbe fulani. Unao kama vile msemaji wa vikosi vya Monusco. Kama msemaji wa vikosi vya Monusco nina ujumbe fuatao kwa wananchi wa Kongo. Operesheni mbali mbalimbali hizi zimekuwa zikileta taharuki, lakini jeshi la kulinda amani la Monusco likishirikiana na jeshi la serikali ya Kongo liko hapa katika kuhakikisha usalama wa raia. Kwa hiyo nawaomba wananchi wa Kongo wawe karibu na jeshi letu la Monusco pamoja na jeshi la Kongo katika kuhakikisha wanawapa ushirikiano wa kutosha ili kufanya hali ya usalama iwe imara muda wote. Wafanyabiashara wadogo wadogo wa mipakani waliopoteza bidhaa zao katika mafuriko ya maji ya mvua eneo la Ruzizi ya pili katika jiji la Bukavu wamenufaika na msaada kutoka kwa OIM na Trademark East Africa. Kila mmoja alipokea bahasha ya dola mia mbili makumi tano za Marekani ili kuwezesha kuanzisha upya kwa shughuli. Zaidi ya hayo, muungano wao umepewa gari kwa ajili ya usafirishaji wa pamoja wa bidhaa kutoka Rwanda hadi kwenye mpaka wa Congo wa ruzizi ya pili. Ripoti ya Jean Kasami. Wachuuzi wanaoendesha biashara ndogo mpakani, ambao wengi walikabiliwa na tatizo la mfuriko ya maji ya mto Ruzizi waliungwa mkono na OIM ikishirikiana na Trademark East Africa, kila mwasiriwa alitolewa kiwango cha dola mia mbili makumi tano ajili ya kuendesha tena biashara yake. Adija Zafrati anasema hiyo ni fursa ya kurudilia tena biashara yake ya viungo vya chakula epis tangu biashara iliharibika, nilibakia na hali ya uzaifu, jo ukosa mwaeya kuchuruza. Mimi nilikuwa naenda kubenzangu nakamata deni na ujisha nalipa mali ya batu, kidogo yangu inanisaidia mimi na familia yangu. Sasa leo nusu kidogo tunapewa, nashukuru Mungu, maisha yatarudia kwa usawa, siwezi beba deni tena ya mtu. Tunapata pesa kidogo ya kutusaidia, ile ni siri binafsi. Bukavu yetu ni mbaya, nauta kesho wananiingilia. Chirezi Providence naye ni mchuuzi wa biashara ndogo ndogo, msimamizi wa kikundi mama shujaa kwenye mupaka Ushi bachuruzi wa kumpaka mutoni litwingilie katweba biashara, lakini leo tunapata mutai tena, tunasema asante kwa siku ya leo, tunapata gari ya kutusaidia kwa biashara. Sisi tulikuwa tunasumbuka sana, unajikutana transport iko mingi juu tufaidike, faide na kia kidogo. Kila mwenye aligabulia alipata pesa ya dolari na ni makuta ya mingi, tamsaidia kufanya kazi na kufanya biashara inaenea biashara yako yenye iliharibika, haiwezi fikia mishiba churuzi wadogo, wakati mtu anapata ile kidogo tena na kusaidia kupata Mwanzo, jisi ya kulangula na jisi tena kuendelea naye. Msimamizi wa kikundi cha wachuuzi wadogo wadogo wa, wa, wa mpakani alikuwa na maneno haya ya kushukuru wafadhili wao pamoja na viongozi: sisi wachunguzi wa pato dogo kwa mji wa Bukavu tunayo heshima kubwa kwa sherehe hii kubwa ya kututolea vifaa vya kazi yaani, gari la kubeba biashara, pia mahali pa kuwekea wala kuhifadhia biashara biashara vyetu, pia na kakututolea pesa ama kapital kwa wale wachuuzi waliopoteza kapital na vitu mbalimbali kupitia mafuriko ya maji ya Ruzizi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi kuhusu mchakato wa uchaguzi kiwango cha ushiriki wa wanawake katika manaibu wa majimbo kitafikia karibu asilimia makumi tatu katika jimbo nzima la Kivu Kusini. Hili ndilo linalotokana na takwimu za mda za faili zilizosajiliwa katika ofisi zote za mapokezi za Seni. Kwa ujumla, karibu faili elfu moja mia moja zilipokelewa mwishoni mwa shughuli huko Kivu Kusini. Godens Maeshe, katibu mtendaji wa Seni jimboni humo, anasema kwa Faili makumi tatu zimepokelewa kwa ajili ya uchaguzi wa manispa. Mwanasiasa mmoja wa tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini amekamatwa na waasi wa M23 katika tarafa la Ruchuru tangu wiki moja sasa. Walioshuhudia wanadai kuwa mwanaume huyo alikuwa akisafiri peke yake kwa pikipiki yake alipokamatwa kwenye barabara ya Goma Ruchuru kuelekea Butembo. Yeye ni mgombea wa naibu wa kitaifa wa eneo bunge la Lubero. Vyanzo vya karibu vya familia yake vinaripoti kwamba waasi hao walimchukua kama jasusi wa jeshi kwa sababu alizungumza Lingala. Watendaji wa shirika la raia la huko Lubero wanaomba viongozi husika kufanya kila linalowezekana ili kuachiliwa kwake. Na ni hapo tunafika mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Siku njema kwenu.