Oh, shughuli zilianza tena kama kawaida siku ya nne hii mjini Goma baada ya maandamano ya wazalendo iliyozuiliwa jana na vyombo vya usalama huko Kivu Kaskazini. Jimboni Kivu Kusini, kiwango cha ushiriki wa wanawake wagombeaji kwa ubunge wa majimbo kinafikia karibu asilimia makumi tatu seni Kivu Kusini ndo inaarifu. Polisi imeanzisha operesheni ya kuwasaka wamiliki wa vileo vikali vinavyoagizwa kutoka nchi jirani ya Uganda, mjini Kasindi katika tarafa la Beni. Hamjambo na karibuni kwa wote katika Kivu Kaskazini. Siku moja baada ya maandamano ya wakazi wanaojiita wazalendo waliosimamisha sekta zote za shughuli jijini, shughuli zote za kijamii na kiuchumi na kiutawala zilianza tena vizuri siku ya nne hii asubuhi huko Goma. Maduka, soko, benki na vituo vya mafuta ya gari vilifunguliwa na vinafanya kazi kama kawaida. Hadi mwisho wa asubuhi, tathmini ya muda ya maandamano yaliyotolewa hii siku ya tatu na msemaji wa liwali bado ina utata, kwa sababu watendaji wengi wa shirika la raia wanataka uchunguzi wa kina ili kubaini majukumu ya pande zote. Maelezo zaidi kuhusu hali hiyo na Gabriel Wamenya. Leo siku ya ine ndani ya mji wa Goma shuruli zote zimerudi sawa vile kawaida, usafirishaji wa pamoja, soko, benki, duka ndogo na kubwa zote zimefungua na kutumika. Ila tishio lililokumba wakaaji wa mji wa Goma jana laendelea kuonekana zaidi. Wakaaji walioguswa na vitendo hivyo wa kusini ya mji wa Goma sawa vile Ndosho, Keshero na ndani ya sekta ya Nyabushongo, huko wazalendo na vyanzo vya usalama walipambana ana kwa ana. Sehemu ya kaskazini ya mji wa Goma haikuguswa na maafa yoyote, ila wafanyabiashara tuliowaona walihuzunika sababu ya kupoteza faida zao za kila siku. Kwa upande mwingine, hesabu ya watu saba waliouawa, ambaye kati yao polisi moja, iliyotolewa na msemaji waliwali wali, Luteni Kanali Ngiome Njike Kaiko, yaendelea kuzusha ubishi kati ya viongozi wa shirika la raia, kufatana na uharibifu ulioonekana jana hatua zote za usalama zilizotekelezwa na viongozi ndani ya mji wa Goma zaendelea kuonekana nafasi nyingi, hata kandokando ya vituo vya Umoja wa Mataifa. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Huko Goma, mamia ya wakazi walikuwa waasiriwa wa maandamano yaliyokandamizwa na kuzuiwa na vikosi vya usalama hii siku ya tatu katika jiji hilo. Huu ni uchunguzi uliochukizwa na kukashifiwa na watendaji na watetezi wengi wa haki za binadamu. Shirika la Upela, mojawapo ya mashirika haya, linaomba kufunguliwa kwa uchunguzi. Kiongozi wake Emmanuel Nyakasane, ambaye analaani ujeuri ulioambatana na operesheni hii, anadai ushirikishwaji wa haki ili kuanzisha majukumu. Kumbuka kwamba katika tangazo yake iliyotolewa na msemaji wake hii siku ya tatu jioni, gavana wa Kivu Kaskazini alisema kuwa jeshi na polisi walifanya operesheni hii kitaalam ili kukandamiza maandamano haya. Jimboni Kivu Kusini, kiwango cha ushiriki wa wanawake katika manaibu wa majimbo kinafikia karibu asilimia makumi tatu katika jimbo nzima la Kivu Kusini. Hili ndilo linalotokana na takwimu za muda za faili zilizosajiliwa katika ofisi zote za mapokezi za Seneti. Kwa ujumla karibu faili elfu moja mia moja zilipokelewa mwishoni mwa shughuli huko Kivu Kusini. Godens Maeshe, katibu mtendaji wa seni jimboni humo, anasema kwamba faili makumi tatu zimepokelewa kwa ajili ya uchaguzi wa manispa. Wakati huo huo, mkuu huyo wa seni katika Kivu Kusini anaonya mwanasiasa yeyote na vyombo vya habari ambaye ataanza mapema shughuli za kampeni ya uchaguzi. Huko Ituri, sehemu ya maswala ya kisiasa ya Monusco ilileta pamoja vijana wa mielekeo yote hii siku ya tatu ili kujadili uchaguzi ujao. Ilikuwa kwa ajili ya kukusanya matarajio na mapendekezo yao kuhusu mchakato huu ambao mara nyingi unakuwa na ujeuri wakati wa kabla au baada ya uchaguzi. Baraza la vijana la mkoa linakaribisha mbinu hii ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa, lakini linaomba vijana ambao wana malengo ya kisiasa waungwe mkono. Marie, Nema, Magira, anatusomea ripoti hii ya Ezekiel Muzalia. Mambo matatu yalikuwa katikati ya mabadilishano kati ya vijana na wakuu wa kitengo cha masuala ya kisiasa cha MONISCO ikiwa ni pamoja na matarajio ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini DRC kuhusu tabia ya vijana kwa ajili ya kuendesha uchaguzi kwa amani. Kiongozi wa baraza la vijana wa jimbo la Ituga alisema kuwa pia kuna mazungumzo ya kuweka utaratibu wa kupambana na udanganyifu wa vijana wakati wa kampeni au wakati wa uchaguzi wenyewe Disemba ijayo. Baadhi ya vijana hawa ambao wamewasilisha tayari makandideti zao wanalaani kile wanachokielezea kama kampeni ya mapema iliyoanzishwa na vyama vya kisiasa vya makundi ya walio wengi, hali ambayo wanaamini inahatarisha kuvuruga mwenendo wa kawaida wa mchakato wa uchaguzi. MONUSCO inasema inafuatilia madai haya, lakini inatoa wito kwa vijana hawa kuwa na Jukumu nzuri ambalo ni la kupendelea amani. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Marine Mama Gira, Radio Okapi. Huko Maniema wakazi wa vijiji vya Kamba na Ikolo katika usultani wa Bangengele katika tarafa la Kailo wanakosa chemchemu za maji ya kunywa, hospitali na shule kwa ajili ya elimu ya watoto wao. Taarifa hii iliwasilishwa kwa redio Kapi na kiongozi wa kijiji cha Kamba wakati wa ziara ya ufuatiliaji wa ukarabati wa barabara ya huduma ya kilimo katika kitongoji cha Bangengele na sekta ya Balanga na shirika la Ujerumani aaa, Agro Action Allemande siku ya kwanza iliyopita. Kiongozi huyo anaomba uingiliaji kati wa haraka wa viongozi wa mkoa na kitaifa ili kusaidia watu hawa. Mtaa wa Kamba wenye vijiji vyake viwili vya Kamba na Ikolo upo kilometa kumi na mbili kutoka Lukando na kilometa makumi sita na moja kutoka Kindu. Zaidi ya kaya mia mbili hazina maji ya kunywa. Baadhi ya watoto kutoka vijiji hivi husafiri mahali nyingi kufika shuleni. Katika vijiji hivi hakuna soko wala hospitali, kwa hiyo kilio hiki kutoka kwa sultani wa mtaa Lubanga kafuta ngongo: tunakunywa maji ya mchafu na hayo yanaleta magonjwa sana awanawgonjwa sayo na wakati wote hata watu wana wanawagonjwa juu ya kunywa ya mchafu. Hatuna soko, tuko na distansi ya 11 kilometre na soko mpaka Lokando, njo soko iko. Na njoo tunaomba kwa wakuu viongozi watusaidie, tuna wasihi sana. Tuko tunalima mazao iko inapatikana, me fasi ya kwenda kuzusha mazao hakuna, na njo tunateseka sana. Mbali na matatizo yaliyotajwa hapo juu, idadi hii ya watu inakabiliana na matatizo ya mawasiliano. Antene mbili za simu zilizowekwa Lokando hazifuniki hazifuniipeme Baadhi ya wakazi wakati nyingine husafiri zaidi ya kilometa kumi na mbili kutafuta mtandao. Nimeripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Jimboni Kivu Kusini, wanawake wa shirika la raia la Kivu Kusini wanalaani jaribio la kuharibu eneo la kumbukumbu ya wanawake iliyopewa wakati wa maandamano ya dunia ya wanawake katika mwaka wa elfu mbili na kumi. Ishara hii ya kukumbukwa kwa waasiriwa wa vita inasemekana kwamba huenda inakaliwa na watu binafsi. Kwa hivyo wanawake wa shirika la raia katika Kivu Kusini wanaomba mfumo wa haki wa Kongo kufungua uchunguzi na kuwaadhibu wale wote wanaohusika katika faili hii ya uharibifu. Ripoti ya Emmanuel Elameji wa Kabedi inasomwa na Jean Baptiste Ntonga. Wanawake wa shirika la raia kivya kusini wajieleza kupitia tangazo lao Mizangard, wanasema kwamba kituo kilicho usoni mwa soko ya Nguba mtaani Ibanda ni alama ya kumbukumbu ya mwanamke duniani. Hapo ndiko maandamano ya wanawake ulimwenguni ilikusanya wanawake mwaka elfu mbili na kumi. Ni alama ya umoja wa wanawake wa kivya kusini, wahanga wa vita, miongoni mwao kuna waliozikwa wazima Bi Angelique Kasi Kalulu, mumoja wa shirika la raia ameeleza kwamba ikiwa walipewa nafasi hiyo, ni lazima kuizingatia, kwani kwao ni maisha yao na kulipandwa mti wa alama ya maisha ya mwanamke. Ndivyo wanawake wa Kivu ya kusini wanaomba kwa serikali ya jimbo ishughulike na swali hilo, na kutahadhari idara za mambo ya udongo zisimamishe kutoa kartasi za umiliki wa udongo kuhusu nafasi hiyo, kwa sheria ifungue upelelezi na kuadhibu wote wanaoshiriki katika uporaji huo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, kutoka kwa maneno hadi vitendo, huko Kasindi, mji wa mpakani ulio kwa umbali yapata kilomita makumi tano kutoka mji wa Beni katika Kivu kaskazini, polisi walianzisha hii siku ya tatu operesheni ya kuwasaka wamiliki wa vileo vikali vilivyoagizwa kutoka nchi jirani ya Uganda. Operesheni hii inalenga kukomesha unywaji wa kinywaji hiki kinachouzwa nchini Kongo pekee na sio katika nchi inayozalisha Uganda. Inakuja baada ya wiki tatu za mfululizo wa uhamasishaji. Katika kipindi hiki, mizigo yote iliyokamatwa itachomwa hadharani na wamiliki kulipizwa faini. Haya yameelezwa na Kanali Celestin Lembigeli, kamanda wa polisi huko Kasindi. Kama mgeni tunampokea msemaji wa kikosi cha MONUSCO luteni kanali Keve Biabato, anatupa kifupi cha operesheni zilizofanywa na vikosi vya MONUSCO kwa pamoja na FARDC katika kipindi cha wiki mbili zilizopita katika eneo lililotishiwa na mashambulizi ya wanamgambo wa CODECO na waasi wa ADF iko katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Luteni kanali Keve Biabato katika mahojiano haya yaliyotolewa kwa Bernard Nyangi. Ya Bato, jambo jambo, habari bwana Nyangi. Shukrani waona kuwa msemaji wa vikosi vya jeshi la MONUSCO na Bato, operation zenu zinaendelea huko sehemu za Ituri na hivi, unaweza kuanza kutueleza ni operation gani zilizo faulu kwa siku hizi? Tumekuwa na operation mbalimbali mbali ambazo zimefanywa na jeshi la kulinda amani la MONUSCO ambazo zimesaidia sana katika kupambana na vikundi vya waasi mbalimbali. Mfano, katika eneo la Ituri Tarehe 15 mwezi wa 8 mwaka 2023, jeshi la MONUSCO liligundua mwenendo wa vikundi vyenye silaha. Baada ya kupata taarifa za kiusalama na kiintelijensia, jeshi la MONUSCO lilifanikiwa kulizunguka eneo na kuweza kupambana hivyo vikundi vya waasi ambapo mtu mmoja alikamata akiwa na silaha iliyojaa risasi. Vilevile katika eneo la Jugu, taarifa za mwanzo zilisaidia vikundi vya MONUSCO vya kulinda amani kuweza kupambana na vikundi vya CODECO katika eneo la Che ambao walikuwa wanataka kuvamia kambi ya wakimbizi. Tarehe 16 mwezi wa 8 walinda amani wa jeshi la kulinda amani la MONUSCO kutoka nchi ya Bangladesh walifanikiwa kulivamia eneo ambao lilikuwa linashambuliwa na waasi wa kodeko na kwa kufanya hivyo uliweza kuzuia mashambulizi dhidi ya wananchi. Na katika mashambulizi hayo raia wawili walijeruliwa, lakini waliweza kukimbizwa hospitali katika hospitali ya Drodro na kuweza kupata matibabu. Jeshi la MONUSKO limekuwa likiongeza doria za mara kwa mara ili kuhakikishia usalama wa wananchi. Tarehe kumi na mbili mwezi wa nane jeshi la kulinda amani la MONUSKO liliweza kuzuia shambulizi lingine la Kodeko walioshambulia raia katika daraja la Churu ambapo Monusco kuweza ku, ku, kufanya, kufanya hivyo iliweza kuwafanya wananchi wawe salama. Na Monusco inaendelea kuhakikisha usalama wa raia wa DRC katika hali ya afya na mali zao. Kuhusu sehemu za Kivu Kaskazini kulikuwa na operesheni nyingine ambayo imefanywa na jeshi la Monusco ikishirikiana na washirika wao ambao ni FRDC katika eneo la Luna Kivu Kaskazini ambapo tarehe kumi na tisa jeshi la kundi la amani la toka Afrika Kusini walifanikiwa kuzuia shambulizi ambayo lilikuwa limefanywa li na kikundi cha ADF waliokuwa wanawashambulia raia na baada ya kufurushwa na jeshi la Monusco pamoja na FARDC, kikundi cha ADF walilazimika kukimbia na kwenda kujificha porini. Sasa kunakuwa mashambulizi mengi inayoripotiwa huko za Kodeko za ADF. mashambulizi yale yana vinyume gani kwa raia? Mashambulizi haya yanayokuwa nafanyika mara kwa mara yamekuwa yanaleta hali ya, ya taharuki kubwa kwa wananchi, baada ya kusikia milio ya risasi bunduki na mashambulizi, na hivyo yamekuwa yanawafanya wananchi kukimbia ovyo na kuacha maeneo yao. Lakini baada ya mashambulizi haya kufanyika na hali kuwa salama wananchi hao wanafanikiwa kurudi katika maisha yao ya kawaida na kurudi kwenye familia zao. Mara mingi uh, vikosi vya MONUSCO vinakuwa uh, vikiendesha operation wakati kunakuwa tishio mbalimbali. Hizo operation zili zilifaulu kuzuia kusio mashambulizi dhidi ya raia na ni sehemu gani? Katika kipindi cha wiki mbili jeshi la MONUSCO ikishirikiana na washirika wake wa jeshi la Kongo wamefanikiwa kuzuia mashambulizi matano ya Kodeko na ADF katika maeneo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Na kwa muda wa miezi kadhaa sasa, MONUSCO imeongeza operesheni zake za kijeshi katika ukanda wa Beni, wa Beni Oicha wa Irengeti, na hivyo kuwafanya wananchi kuendelea kuwa salama. Na hizo operesheni za MONUSCO kwa siku hizi zinaishia huku huku tu Kivu Kaskazini na sehemu za Ituri ama uh, kunakuwa pia operesheni zinazoendeshwa Kivu Kusini? Hapana, operation za jeshi la kulinda amani la MONUSCO haziishii katika kanda nyingine nyingine, lakini zimekuwa zikifanyika katika Kivu ya Kusini, ambako tukumbuke gereza kuu la Kivu ya Kusini lilipata hitilafu ya kuunguliwa na moto. Jeshi la Monusko lilifanikiwa kutoa msaada wa kibinadamu kwa wafungwa sitini na nane wakiwemo wanawake na watoto, na aliweza kutoa msaada katika gereza hilo kwa kuimarisha fensi ya usalama kwa ajili ya kuimarisha hali ya kambi. Hali hiyo imewafanya wafungwa wawe katika hali nzuri ya kiusalama. Vilevile, mkuu wa gereza kuu la Bukavu Bwana Bethesh Chekanabo ameonyesha kuridhishwa kwao na msaada ambayo imetolewa na Munusco katika hali mbalimbali, na Munusco ipo hapa kwa ajili ya kuendelea kutoa msaada ambao, kwa mfano, ilitoa tenki kwa ajili ya kuhifadhia maji ili kuepusha shida ya maji ambayo ilikuwepo, na hali hii itaendelea kutolewa na Munusco katika maeneo mengine mengine mbalimbali. Hatimaye mbali. Kunakuwa ujumbe fulani unayo kama vile msemaji wa vikosi vya Monusko. Kama msemaji wa vikosi vya Monusko, nina ujumbe fuatao kwa wananchi wa Kongo. Operesheni mbalimbali hizi zimekuwa zikileta taharuki, lakini jeshi la kulinda amani la Monusko likishana jeshi la serikali ya Kongo liko hapa katika kuhakikisha usalama wa raia. Kwa hiyo nawaomba wananchi wa Kongo wawe karibu na jeshi letu la Monusko pamoja na jeshi la Kongo katika kuhakikisha wanawapa ushirikiano wa kutosha ili kufanya hali ya usalama iwe imara muda wote. Luteni Kanali Kevin Biabato, shukrani. Asante sana Radio Kapi, Dosie en Swahili wafanyabiashara wadogo wadogo wa mipakani waliopoteza bidhaa zao katika mafuriko ya maji ya mvua eneo la Ruzizi ya pili katika jiji la Bukavu wamenufaika na msaada kutoka kwa OEM na Trademark East Africa. Kila mmoja alipokea bahasha ya dola mia mbili makumi tano za Marekani ili kuwezesha kuanzisha upya kwa shughuli zaidi ya hayo muungano wao umepewa gari kwa ajili ya usafirishaji wa pamoja wa bidhaa kutoka Rwanda hadi kwenye mpaka wa Congo wa ruzizi ya pili. Ripoti ya Jean Kasani. Wachuzi wanaoendesha biashara ndogo mpakani, ambao wengi walikabiliwa na tatizo la mfuriko ya maji ya mto Ruzizi, waliungwa mkono na OIM ikishirikiana na Tradmark east Africa. Kila muasiriwa alitolewa kiwango cha dola mia mbili makumi tano ajili ya kuendesha tena biashara yake. Adija Zafrati anasema hiyo ni fursa ya kurudilia tena biashara yake ya viungo vya chakula epis. Tangu biashara iliharibika, nilibakia na hali ya udhaifu, joukosa mwaeya kuchuruza mimi nilikuwa naenda kubenzangu, nakamata deni naujisha, nalipa mali ya watu, kidogo yangu inanisaidia mimi na familia yangu. Sasa leo nusu kidogo tunapewa, nashukuru Mungu, maisha yatarudia kwa usawa. Siwezi beba deni tena ya mtu, tunapata pesa kidogo ya kutusaidia. Ile ni siri binafsi, bukavu yetu ni mbao, nakia kuta kesho wananiingilia Chirezi Providence naye ni mchuuzi wa biashara ndogo ndogo, msimamizi wa kikundi Mama Shujaa kwenye mupaka kushi bachuruzi wa kumpaka mutoni litwingilie katoba biashara, lakini leo tunapata mutai tena, tunasema asante kwa siku ya leo, tunapata gari ya kutusaidia kwa biashara, juu tulikuwa tunasumbuka sana, tunajikutana transport iko mingi juu tufaidike faide na kia kidogo. Kila mwenye aligabulia alipata mia mbili na hamsini dolari na ni makuta ya mingi tamusaidia kufanya kazi na kufanya biashara. Mwanzo, jisi ya kulangula na jisi tena kuendelea naye. Msimamizi wa kikundi cha wachuuzi wadogo wadogo wa mupakani alikuwa na maneno haya ya kushukuru wafadhili wao pamoja na viongozi: sisi wachunguzi wa pato dogo kwa mji wa Bukavu tunayo heshima kubwa kwa sherehe hii kubwa ya kututolea vifaa vya kazi yaani, gari la kubeba biashara pia mahali pa kuwekea wala kuhifadhia biashara biashara vyetu, pia na kwa kututolea pesa ama kapital kwa wale wachuuzi waliopoteza kapital na vitu mbalimbali kupitia mafuriko ya maji ya Ruzizi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.