Oh, Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alizindua siku ya pili hii mjini Kinshasa mpango wa kuzaa hospitalini bila malipo nchini. Shirika la Dinakop linaomba waziri wa elimu kukataza misaada ya vyombo vya shule vyenye picha za wanasiasa jimboni Kivu Kusini. Shirika hilo linasema misaada ya aina hiyo ni kutumia watoto kisiasa. Maafisa wa kijeshi waliokamatwa huko Goma katika mauaji yaliyofanyika huko Jumajana wameanza kusikilizwa mahakamani siku ya pili hii. Ha mjambo na karibuni kwa wote. Rais wa jamhuri alizindua mpango wa kuzaa na matunzo ya bure kwa watoto wachanga katika jiji la Kinshasa kama sehemu ya chanjo ya afya kwa wote. Ilikuwa katika hospitali kuu ya Kankokolo. Felix Antoine Chisekedi alikumbusha kuwa huduma ya afya kwa wote daima imekuwa nguzo kuu ya mpango wa serikali wa miaka mitano Anahalalisha uchaguzi wa Kinshasa kwa kiwango cha juu cha vifo vya uzazi na watoto wachanga kwa kuthibitisha kwamba mpango huu utaenea hadi mikoa mingine. Mkuu wa nchi pia anasema amejitolea kuhakikisha kwamba serikali imeboresha hali ya maisha na kazi ya watoa wa huduma za afya kwa ajili ya mafanikio ya huduma ya afya kwa wote na madaktari na mafundi wa mifugo wa DRC walizindua mgomo wa jumla hii siku ya kwanza tarehe 4 Septemba, nchini kote, kwa sababu wanasema serikali kutoheshimu ahadi za bibwa ya kwanza, ya pili na ya tatu katika tangazo iliyotangazwa siku ya pili hii mjini Kinshasa. Mratibu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi hao wa afya pia alisema kuhofia afya ya wa wakongo kuhusiana na hatari zinazotokana na ukosefu wa udhibiti na ufuatiliaji wa magonjwa ya wanyama kwa kuzingatia madhara ya kutokuwepo au kukosekana wakati huu wa mgomo, mtaalamu wa mifugo wa tawi la vyakula, Daktari Jean Benoit Misiele Mparawa anaomba busara na wajibu wa serikali. Huko Kivu Kusini, shirika la Congo ingine inawezekana Dinacop kwa kifupi, linapinga jambo la kutumia kisiasa watoto wa umri wa kwenda shule. Shirika hili linasema kuwa limeona kwamba wanasiasa wengi ambao ni wagombeaji kwa uchaguzi ujao wanasambaza vitu vya shule vilivyobandikwa picha zao na hata bendera za vyama vyao vya kisiasa. Hivyo Dinacop inamwalika waziri wa elimu wa EPST kupiga marufuku kuwepo shuleni kwa vitu vya aina hii vyenye sanamu za wanasiasa ambao ni wagombea wa chaguzi zijazo. Huko Maindombe, mwanzo wa mwaka wa shule uliopangwa tarehe 4 Septemba haukufanyika katika divisheni ndogo ya elimu ya EPST Kutu ya kwanza haswa katika mji wa Nyoki ulio katika tarafa la Kutu. Sababu ni kwamba walimu walikataa kuanza kwa mwaka huu wa shule kwa sababu walikuwa hawajalipwa mishahara yao ya miezi nne. Hii ni miezi ya Mei, Juni, Julai na Agosti mwaka tunao. Waalimu hawa wenye hasira wanaahidi kurudi kazini mara tu Karitas Maindombe watakapotoa mishahara yao ya miezi nne yote. Kulingana na hali hii, shirika la utetezi wa haki za binadamu la Action pour la Defense des Droits Humains, ambalo ni memba wa shirika la raia la eneo hilo, linaiomba serikali irejeshe waalimu hao katika haki zao na masomo yaanze tena huko Nyoki. Irene Mboma ameripoti. Ikiwa mwanzo wa mwaka wa shule unafaa katika maeneo mengi ya nchi, sivyo hivyo kwa shule katika tarafa ya Kutu ya kwanza, hasa katika jiji la Nyoki na mazingira yake, katika jimbo la Mai Ndombe. Hapa hakuna shule iliyofungua milango yake tangu Jumatatu, siku ya kwanza ya kuanza kwa mwaka wa shule. Walimu ambao hawajalipwa kwa miezi miine kwenye mishahara yao wapa kwa pesa zao kabla ya kurejea shuleni. Jiskar Mbukila mratibu wabo amenena kwamba kuanza kwa mwaka wa shule haifai katika Nyuki walimu walisusia kuanza kwa mwaka wa shule kwa sababu wamechelewa mishahara kwa miezi ine. Mishahara ya miezi ya Mei, Juni, Julai na Agosti hadi sasa haijalipwa kwa Nyuki. Kwa hivyo walimu wamegoma, hakuna shule iliyofungua milango yake. Mara tu malipo ya miezi ya Mei, Juni, Julai, Agosti yatakapoanza kutumika basi nao pia wataanza shughuli nyingine. Kwa upande wake, mratibu wa shirika lisilo la kiserikali Fidel Mpamunao anaiomba serikali ya Kongo kutatua tatizo la walimu ili kalenda ya shule ya watoto isikatishwe. Ikumbukwe kuwa Jumatatu walimu hawa waliandaa maandamano hadi tarafa ya EPST mjini Nyoki ambapo waliwasilisha ombi zao mikononi mwanaibu wa muda ambaye aliahidi kuyafikisha kwa viongozi. Mauaji ya Goma. Tume ya mawaziri iliyoanzishwa tarehe moja Septemba mwaka tunao na Rais wa Jamhuri inachukua hatua fulani baada ya kuzungumza na mashirika ya raia na kusikia viongozi mbalimbali mbali wa kiraia na kijeshi wa mkoa wa Kivu Kaskazini. Miongoni mwa hatua hizi kuna kurudishwa Kinshasa kwa liwali wa Kivu Kaskazini kwa ajili ya mashauriano, kusimamishwa kazi kwa maafisa wawili wakuu wa polisi na kurejeshwa kwao Kinshasa. Hawa ni kamishina mkuu Bongo Wifema Jose, kamanda wa operesheni katika jiji la Goma, na kamishina mkuu Luna Kimanga Martin, kamanda wa upelelezi katika jiji la Goma; kushughulikia mazishi ya waasiriwa na serikali Maandalizi ya mazishi ya afisa wa polisi Kipapa Safari aliyeuawa kikatili na wanachama wa dhehebu la Wazalendo, usimamizi wa utunzaji wa waliojeruhiwa na mkoa wa Kivu Kaskazini, kuachiliwa kwa Kabanza Mugabo Josue, mwanaharakati wa vuguvugu la kiraia aliyekamatwa siku moja baada ya maandamano, utambulisho na kufungwa kwa makanisa yote ambayo hayazingatii sheria. Maamuzi haya yako katika taarifa rasmi kwa vyombo vya habari iliyotolewa kwa umma siku ya kwanza na Wizara ya Mawasiliano na Vyombo vya Habari. Kama nilivyotanguliza huko Goma, katika Kivu Kaskazini, kesi ya waziwazi kati ya mwendesha mashtaka wa umma na askari walioshitakiwa kwa mauaji ya tarehe makumi tatu Agosti mwaka tunao imeanza siku ya pili hii tarehe 5 Septemba katika mahakama ya kijeshi ya Kivu Kaskazini. Kwa mujibu wa vyanzo vya haki za kijeshi, washtakiwa sita wako mbele ya mahakama hiyo, wakiwemo kanali wawili na askari jeshi wanne wa ngazi za chini. Ujumbe wa mawaziri unaosalia Goma pamoja na liwali wanahudhuria kesi hii. MONUSCO lazima iharakishe kujiondoa kutoka DRC. Haya ni matakwa ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Imesema hayo kupitia barua iliyomwandikia rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya tarehe moja Septemba na kutiwa saini na naibu waziri mkuu wa mambo ya nje Christophe Lutundula Apala. Katika barua hii ya kurasa sita serikali ya Kongo inasisitiza chaguo la kuharakisha na kusonga mbele hadi mwisho wa mwaka, tunao uondoaji wa awamu wajibikaji na wakudumu wa MONUSCO uliotangazwa tangu mwaka elfu mbili kumi na nane na ambao mpango wake wa mpito ulipitishwa mnamo mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Huko Ituri watu watano, akiwemo mkuu wa usultani wa Luu katika tarafa la Aru, zaidi ya kilomita mia mbili makumi mbili na tano Kaskazini mwa Bunia walikamatwa siku ya kwanza na siku ya pili hii, kama sehemu ya uchunguzi uliofunguliwa na mkaguzi mkuu katika mahakama ya kijeshi ya Ituri, kulingana na wakili mkuu wa kijeshi ambaye yuko ziarani katika tarafa la Aru. Wanashukiwa kuwa wahusika wakuu katika kuundwa kwa wanamgambo wenye silaha katika eneo hili la kitamaduni ambapo mgogoro wa mpaka kati ya vijiji vya Nyacha na Adravo umesababisha kifo ya watu kumi wakiwemo askari polisi wanne na askari jeshi watatu. Marcel Kizabiamungu amekusanya habari hiyo, usomi wa Ezekiel Muzalia. Tarehe kumi na nane na kumi na kenda Agosti uliopita, wakaaji wa vijiji nyacha na adovu katika sultani wa walu walipambana kwa sababu ya mizozo kuhusu eneo moja la mpaka kati ya vijiji hizo mbili, mizozo ambazo zilisababisha kifo cha watu tano. Mapambano haya yaliendelea hadi tarehe 21 ndani ya eneo jirani la adovu, ambapo waaskari wa polisi wa ine na wengine watatu wa jeshi waliokuja kwa ajili ya kukomesha mashambulizi haya waliuawa. Silaha zao aina AK47 zilichukuliwa na wapiganaji hawa. Walipora pia mali nyingi ya raia, tukitaja mbuzi, pikipiki piki, paneli za jua na godoro za wakaaji. Mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi anayesindikiza timu la wapelelezi wanaotafuta ukweli kuhusu uundaji wa kundi la waasi wenye kushika silaha katika eneo hilo anasema ya kwamba kwa sasa watu watano waliitishwa ishitakiwa kuhusiana na kundi za wanamgambo kwa wakati huo katika usultani huo wa Luu. Hisia kutuaminiana unaendelea naonekana kati ya wakaaji wa vijiji Nyacha na Adravo, kajulisha duru za mahali. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Umoja wa Ulaya unaandaa mpango wa usaidizi wa haki nchini DRC wa euro milioni makumi tatu na tano unaolenga kupata haki. Haya yametangazwa na Didier Reynders, kamishna wa Umoja wa Ulaya anayesimamia masuala ya haki, ambaye yuko ziarani mjini Kinshasa, wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya kwanza tarehe 4 Septemba. Pia alitangaza kwamba euro milioni 14 ni jumla ya Umoja wa Ulaya kusaidia mchakato wa uchaguzi unaoendelea nchini DRC. Katika ziara yake kuanzia tarehe 4 hadi 8 Septemba, Didier Reynders Atakutana na watu mbalimbali mbali akiwemo Rais wa Jamhuri. Maelezo na Fulbert Balolage. Kuhusu jambo la haki, bwana Didier Reinders ajulisha kuwa umoja wa Ulaya wafuatilia mambo yanayotendwa kwa kuboresha namna watu wanapata sheria nchini Kongo hadi kuharijiwa kwa mahakimu wapya, ila jambo la muhimu pia ni la kuandaa mwanzoni mwa mwaka ujao kikao kikuu cha sheria ya kimataifa nchini Kongo kuhusu sheria ya mpito, kwani Kongo yatumika vizuri na mahakama ya kimataifa ya uhalifu na hasa kesi fulani zimefuatiliwa huku kuhusu uchaguzi, Didier Reinders asema si muda wa kutoa maoni fulani, ila jambo la muhimu ni watu wote wahudhurie na uchaguzi uwe wa kukubaliwa na watu wote. Anazidisha akisema kuwa bidii yafanyika nchini Kongo ili kupitisha uchaguzi ujao vizuri, hata kama tume huru la uchaguzi linapashwa tangaza mambo ya uchaguzi kwa washirika wake wa kimataifa. Jueni kwamba baada ya Kinshasa Didier Reynders atajielekeza mjini Lubumbashi kwa kuzungumza na viongozi vya makampuni ya madini na kilimo. Radio Okapi Oswai. Mgeni wetu ni profesa wa chuo kikuu Zigashane Bugeme anayejulikana kwa jina maarufu la Ziga. Anahamasisha raia wa Kongo kuhusu tabia itakayofanyika wakati wa uchaguzi ujao. Profesa huyo anawaomba viongozi watakaochaguliwa siku za usoni wasijiruhusu kugeuzwa kuwa watumishi wa viongozi wa vyama vya siasa. Zigashane Bugeme anasisitiza kuwa wapiga kura waweke kando tabia mbaya katika ngazi za juu za taasisi za serikali. Anazungumza hapa na Jean Kasami. Zigashane Bugeme, wewe ni mwalimu kwenye chuo kikuu universiti. Jambo jambo, journalist unaalika vikundi vya wanamemba wa shirika la raia watangaza habari, waakilishi wa vikundi vya wamama na wengineo, kwa shabaha gani profesa? tulitaka kuangalia gisi ya kusumulia na vikundi mbalimbali mbali ya sosiete civile, wasomi, maorganizasyon fulani fulani na wanasiasa, tufikiri kuhusu mambo ya uchaguzi katika nchi yetu. Tulianza depuis 2006 mpaka leo tunaona kuna mabadiliko. Raia anasumbuka, anakufa na njala, anaishi umaskini na japo nchi ni kubwa na nchi imekamatiwa na watu wa moja wa moja wa dirigeant wetu ambao wanajiita autorite moral. Autorite moral ni kusema hakuna mwenye ataweza kusema na nilisha kusema, munapasha kufuata vyenye nilisema, bikwe vibaya bikwe vizuri. Na wanabeba population, raia yote iwafate nyuma, ikiwaimbia, wakiwagabulia pesa kutupa njiani, wakugogea chakula kidogo kidogo wanasabu maendeleo ya nchi. Na hapo ndio tuliwaza, tukasema kama tukadiskute naye vikumbi mbalimbali kuhusu uchaguzi utafika mu 2023 mu Desemba hapa, kesho population ijitayarishe kwa kuchagua watu wazima watu wapya wanao nia ya kuongoza vizuri na kupigania raia kusudi raia maisha yake naye iboreke. Population itatambua watu wenye nia ya kuwatumikia vizuri namna gani. Basi watu wanaonekana watu iko katika eneo zote wanaweza kujua, huyu ni mtu fulani amekwisha kufanya hivi. Huyu ni mwalimu, huyu ni kijana, huyu ni binti, huyu ni mama, anaonekana kama anaweza kujitolea meme katika kazi kidogo kidogo ya kufanyika na vikundi vya mkomunoti. Lakini hapana kungoya hao watu wa kutoka Kinshasa tangu 2006 wanazani kama inchi shaka kwa yao kupiganisha tu. Leo election kaisha bananza, waze kisha kutayarisha election nyingine miaka tano, wasitoke mpaka mwisho wa maisha yao. Inchi ni ya watu wote na ni ya raia, kusudi raia nayo raia nayo aji fungue conscience sasa, na aseme na mimi naweza kubadilisha, parce que election iko arme yenye raia iko nayo juu ya kuimposer changement mabadiliko Unamaliza kuhusia jambo la autorite moral na ni wale wanakuwa kwenye ngazi za juu kwenye vyama vya siasa. Sasa raia wanachagua watu ambao walionekana katika mji wao ni watu wazuri, wataratibu. Wanapofika katika mikono ya autorite moral wanazingirwa. Sasa wale ambao watachaguliwa wafanye nini kusudi wajikombowe na ile makucha ya watorite morali ni kuacha tu kwenda kunaona wale watorite moral kama miungu, kwa sababu wamefanya wale watorite morali miungu. Wale watorite morali njua nakua wakubabariki na kuwaendelesha nao wanapata nguvu ya kuendelea. Kama sisi raya tunasema hawa tutawapiniri kwa hii 2023 na watoke mwale shida makucha ya watorite morali, inchitaeza kuendelea na kuona watu wapya sura nyipia tangu 2006 miaka 19, naona kwa kati pale kupuvua haupendi kuenda batu waangalie, namna gani na raia raia, angalie tunateswa, raia nateswa, mi raia tafanya nini? Ifo inajigomboa na election ni siku ya kujigomboa kwa kuvote mzuri na kuvote watu wazuri wanaonia kuongoza vema na kuwaza maendeleo ya nchi na ya raia. Profesa Ugeme, ninakushukuru. Asante baba. Huko Ituri, madarasa manane ya shule ya sekondari diangenda katika kata Lembabo ya Bunia hayana paa tena tangu kupita kwa upepo mkali uliovuma mjini mwezi Februari iliyopita. Mengi hayana tena marufaa au madirisha na kuta zimeharibika, hali inayowatia wasiwasi wasimamizi wa shule hii wanaohofia kuporomoka kwa miundombinu ya shule hizi siku zijazo. Wanasema tayari wamewasiliana na uongozi wao ili kuwajulisha hali ya sasa ya shule hii ambayo ilikaribisha zaidi ya wanafunzi elfu tatu mwaka jana ripoti ya Ezekiel Muzalia. Ni hali ya huzuni ndiyo walimu wa shule Jangenda katika kata Lembabo mjini Bunia wanakuwa nayo kabla ya kuanzishwa kwa shughuli za masomo. Wengi wanakumbuka tukio la tarehe moja Februari wakati ambapo pepo mkali ulipita na kuharibu manjanja ya darasa munane kwenye shule hilo. Kisha miezi saba hakuna jambo lolote ambalo limefanywa na wanahofu ya kuandaa shughuli za masomo. Mwalimu huyo ambaye tulikutana naye kwenye uwanja wa masomo anaonyesha sikitiko lake. Mwalimu: Mina regrete. Batoto batasoma namuna gani ni kestio tunajiuliza. Tulimaliza na batoto baligonjwa juu mvua ilikuwa natuishia juu ya mwili na jua iko natuishia juu ya mwili. Basi hatuweka tutaanja wapi na tutamalizia wapi? Sikitiko ambalo analopia kiongozi wa shule hilo, kulingana naye hata ukuta na madarasa zinakuwa katika hali mbovu. Hakuna madirisha, kiufupi shule lote linakuwa katika hali mbaya. Viti viliharibika pia jambo ambalo wa halihakikishie wazazi wenye kuja kuandikisha watoto wao shuleni. Nzirabo Joseph, mkuu wa maajibisho wa shule la msingi: Nakuambia kama tunakuwa na shida, mvua kali inyesha na ikabeba masomo zetu zote, karibu masomo nane tangu mwezi ya pili nasema mpaka leo inabaki tu, vile tunaogopa wazazi mingi wanaanza kuenda na watoto wako kuandikisha kwa masomo mengine na ya pili, ukuta ile imezeeka hapa. Sasa tutawangiza watoto vile tu ndana ile masomo, na ukuta ile inaweza kuvunjika juu ya watoto, itakuwa ajali ya huzuni sana. Wazazi wa watoto wa moja wanasikitika na suala hilo, na wanaalika serikali kutoa jibu la haraka. Kama isivyo, wanaongeza kusema ya kwamba serikali iwaruhusu kutoa mchango ili wakarabati shule hilo, watoto wao wapate maajibisho haje tu, wazazi tetasaidia, si kwa haraka, miaka ile watoto basome njema kuwa tolea misaada. ni kiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.