Oh, Rais wa Jamhuri alizindua jana siku ya pili mjini Kinshasa mpango wa uzazi na matunzo ya watoto wachanga bila malipo. Visa vya kipindupindu vimeongezeka huko Sange na Minembwe jimboni Kivu Kusini. Katika Kivu Kaskazini hali ya kibinadamu inasikitisha tarafani Masisi baada ya mapigano kati ya makundi mawili yenye silaha katika tabaka Nyamaboko ya kwanza na Bwabo. Mjambo, wasikilizaji wapenzi, rais wa jamhuri alizindua hii siku ya pili huduma ya bure ya uzazi na matunzo ya watoto wachanga katika jiji la Kinshasa kama sehemu ya chanjo ya afya kwa wote. Felix Antoine Tshisekedi anahalalisha uchaguzi wa Kinshasa kwa kiwango cha juu cha vifo vya uzazi na watoto wachanga hapa, vifo 418 kati ya waliozaliwa 1100. Mkuu wa nchi anasema kuwa programu hii itaenezwa hatua kwa hatua hadi mikoa mingine anasema yeye na serikali yake wanasalia na nia ya kuboresha hali ya maisha na kazi ya watoa huduma za afya. Filbert Balolage kwa maelezo zaidi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Antoine Chisegedi ajulisha kuwa mpango huu unalenga kutolea matunzo mazuri kwa wamama na watoto wao na pia watu wataipata hapa Kinshasa katika vituo vya matunzo mia tatu makumi mawili na hospitali kuu makumi tano. Hiyo itasaidia pia kuunda mifumo ya ulinzi wa kifedha kwa tumiaji wa huduma ya afya ili kuhakikisha huduma hii na dumu ikiwa kwa uwazi na uwajibikaji. Dr Burahim Sambo, mwakilishi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni nchini Kongo, asema ni muhimu wa shirika waunge mpango huu mkono, ila pia ni vizuri wataalamu wa afya watumike vizuri ili hali ya matunzo isipunguke. Waziri wa afya nchini Kongo, Samuel Roger Kamba, ajulisha kuwa mpango huu utasaidia watoto waliokuwa wakikawia hospitalini kwa sababu ya ukosefu wa pesa kuachiliwa bila tatizo. Hapa Kinshasa, kwa kujua vituo vya afya vya kupokea wamama pika kwenye simu ya mkono itwale sa 51, kisha fuata maelezo. Katika jimbo la Chopo asilimia kumi na tatu hadi kumi na tano ya vifo vya uzazi inarekodiwa kila mwaka kufuatana na utoaji mimba usio salama, wakati vilipaswa kuepukwa. Haya yanajitokeza kutokana na ripoti ya hali ya utoaji mimba hasa katika eneo hilo iliyowasilishwa hii siku ya pili mjini Kisangani na mpango wa taifa wa afya ya uzazi jimboni Chopo ilikuwa katika hafla ya uhamasishaji wa makubaliano ya Maputo. Uhamasishaji huu uliandaliwa na mtandao wa mahakimu kwa matumizi ya kifungu cha 14.2.c katika Chopo na hili kwa ajili ya watendaji wa serikali na wale wa shirika la raia. Jacques Mkongole, kwa maelezo, wanawake wenye kukumbwa na vifo ni wale wenye kuwa na umri wa miaka kati ya kumi na tano na na miaka makumi ine na kenda miongoni mwao kiasi makumi ine na saba wanafariki. Kufuatana na kutokwa kwa damu, ni vigumu kuwatia damu mishipani kwa kukosa damu na dawa kwa kukomesha damu kumwangika. Bikira Marie Therese Mokaria Kordonato usikanaye na mupango wa uzazi jimboni anaeleza kama sababu ya utoaji wa mimba kwa siri inaambatana na ubakaji ya wanawake jimboni na umaskini. Ni kwa hiyo wanawake hawa wanatoa mimba kwa siri katika hali mbovu na wanafariki. DRC inahalalisha utoaji mimba kwa sehemu, lakini utoaji mimba huu unaweza tu kufanyika chini ya masharti yaliyotolewa na protokoli ya Maputo, kama vile imefasiriwa na mwendesha mashtaka ya Mchikisangani, bwana Paskale Luindula. Masharti hizo ni kusema, kama mimba ilitokana na ubakaji, kujamiliana au ikiwa kama maisha ya mwanamke au mtoto yako hatarini. Kwa kupiganisha mambo haya, wanashariki wanaomba na wakubwa waweze kusaidia kusudi hati hii iweze kuenezwa, bado hayajulikana kwa umma. Huko Kivu Kusini, baada ya Kamanyola na Katogota, visa vipya vya ugonjwa wa kipindupindu vimeibuka tena katika mji wa Sange na pia Minembwe katika mabonde ya Fizi. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa hospitali ya Sange Daktari Rene Kinyungu, mgonjwa wa kipindupindu alifariki hii siku ya pili katika hospitali hiyo. Aliwasilishwa kwa uchelewi akiwa katika hali mbaya. Fistongoma kwa maelezo zaidi. Idadi kubwa ya wagonjwa wa kipindupindu huko Sange ni waomba hifadhi kutoka Burundi. Kulingana na daktari mkurugenzi wa hospitali ya Sange Rene Kinyungu, kesi hizi zinatoka katika kambi ya wakimbizi wa Burundi katika kata la Kinanira, ambako wanaishi katika mazingira magumu. Hakuna hatua za usafi zinazoheshimiwa kwenye tovuti hii, anasema. Katika muda wa siku tano, visa vipya sitini vya kipindupindu vilirekodiwa katika hospitali hiyo kutoka Kinanira. Wakati huo huo katika nyanda za juu za Fizi huko Minembwe, zaidi ya kesi hamsini na mbili za wagonjwa wa kuhara zilirekodiwa Agosti iliyopita katika hospitali ya Minembwe. Timu ya usimamizi ya hospitali hii ilizindua ombi la usaidizi wa haraka kutoka kwa MONUSCO ili kuondokana na visa hivi vya kuhara sawa na kipindupindu. Janga hili linatokana na ukosefu wa usafi unaohalalishwa na ukosefu wa maji ya kunywa na uathiri zaidi watoto wadogo katika ukanda huu. Huko Kamanyola katika tarafa la Walungu, mwanamke mmoja alifariki kufuatia janga hili. Si mbali na hapo, huko Katogota, kuna ripotiwa uhaba wa maji ya kunywa, hali inayowalazimu wakaazi kushota maji kwenye mito kwa ajili ya mahitaji ya nyumbani na kunywa kuna watu wengi wanaofanya kazi na ambao wamefanya kazi tangu miaka makumi mbili au makumi tatu sasa, lakini hawapati mishahara au malipo ya hatari, wakati kazi tunayofanya ni kazi hatari. Maneno haya yanatoka kwa Bibi Igete Pumbu, katibu mtendaji wa mkoa wa umoja wa wauguzi wa jimbo la Kwilu. Amefanya hivyo siku ya tatu hii, tarehe sita Septemba mwaka tunao baada ya zaidi ya wiki moja tangu wataalamu wote wa afya wasio madaktari katika jimbo hili kugoma kazi, wakiitikia wito wa chama harakati ya mgomo ambayo tayari inasababisha matokeo mengi ya kutisha katika maisha ya watu. Akiwa na wasiwasi, Ugethe Pumbu anaiomba serikali ya Kongo kujibu vyema matakwa ya wauguzi hao ambayo ni kulipwa kwa wauguzi wapya na kuzingatia malipo ya hatari, ili waanze tena huduma katika Kivu Kaskazini. Ujumbe wa serikali ambao ulikuwa mjini Goma kufuatilia swali la mauaji ya tarehe makumi tatu Agosti ulikamilisha misheni yake na kurudi Kinshasa hii siku ya pili jioni. Vyanzo kadhaa vinadai kwamba gavana luteni jenerali Constant Ndima aliyeitwa Kinshasa kwa mashauriano pia ameondoka. Hata hivyo maafisa wawili wa polisi katika Kivu Kaskazini, hasa kamanda anayesimamia operesheni na yule wa upelelezi bado wako Goma wakisubiri barua kutoka kwa uongozi wao vinasema vyanzo vya usalama. Aidha, naibu mkuu wa majeshi anayehusika na operesheni na upelelezi anayeendelea na ujumbe wake huko Kivu Kaskazini amefanya kikao siku ya tatu hii na makamanda wote wa vitengo vinavyohusika na operesheni za kijeshi kuvijulisha, vyanzo vyetu vinasema bila maelezo zaidi. Katika Kivu Kaskazini, shirika la raia na watu mashuhuri katika tarafa la Masisi wanaonya kuhusu mapigano kati ya makundi mawili yenye silaha, APSLS ya Janvier Kalahiri na Nyatura FDDH Delta, katika tabaka Nyamaboko ya kwanza na Bwabo katika sekta ya Oso Banyungu mapigano ambayo yalisababisha tena kuhama kwa watu wengi. Mbunge mchaguliwa wa kijimbo wa masisi Alexi Bahunga Malira anakemea na kulaani mapigano haya mapya mengi ambayo yanataka pitizia na kutaka kuleta sura ya mapigano ya kijamii, pamoja na hatari zote za kurudisha tarafa la masisi kwenye mzunguko mpya wa vurugu. Maelezo na sifa Maguru, katika ripoti ya Bernardin Jambu. Ni tangu zaidi ya juma ndiyo makundi yale yanapigana kwa kudhibiti maeneo na udongo wa wakaaji. Hali hii inapatikana ndani ya vijiji Mashaki, Kazinga, Mulema, Ndete, Luke na kadhalika, ndani ya usultani wa Nyamaboko ya kwanza na Buabo. Shirika la raia na viongozi mbalimbali mbali wanajulisha kukimbia kwa watu wengi wakijielekeza sehemu za Kihuma Buhimba na Bitoi. Shirika la raia lasema kuhuzunika na hali ya kiutu iliyo mbaya zaidi, na kuomba viongozi wapate namna ya kulinda usalama wa raia, kama alivyosema Voltaire Batundi Hangi. Upande mwingine, mwanabunge Alexi Baunga alimwomba liwali wa jimbo katika tangazo lake la tarehe 5 Septemba apate kutuma vikosi vya jeshi katika eneo hilo tena amuombe kiongozi wa tarafa ya Masisi aendeshe mazungumzo kati ya makundi yale yenye kugombana pale Masisi. Goma, Sifa Magoro, Radio Kapi. Huko Uvira katika Kivu Kusini, watendaji wa shirika la raia wana wasiwasi kuhusu kutumwa upya kwa wanajeshi wa Burundi katika uwanda wa Ruzizi tangu Jumapili iliyopita, baada ya kusainiwa hivi karibuni kwa mikataba ya nchi mbili kati ya Burundi na DRC. Vikosi vya Burundi vimeonekana katika vijiji vya Munywema, Kiliba, Runingu na Sange. Vyanzo vya usalama katika eneo hilo vinasisitiza kwamba kupelekwa huku ni sehemu ya kikosi kazi cha FRDC FDNB kuwasaka waasi wa Burundi. Fiston Goma. Wanajeshi wa Burundi wa FDNB walionekana kando ya wa barabara ya kitaifa nambari tano katika kijiji cha Munywema, kilomita kumi kaskazini mwa jiji la Uvira. Vikosi hivi vya kijeshi vilitoka katika eneo la Kiliba ambako vilikuwa vimejipanga upya tangu Jumapili iliyopita. Jumapili hiyo hiyo, wanajeshi wengine wa jeshi la Burundi walionekana wakitokea nyanza za juu. Duru za ndani ziliwaona wakiweka ngome yao katika kijiji cha Runingo, Karava na Kahunga Magaribi mwa mji wa Sange, za FRDC bondeni Ruzizi, zinazibitisha kuwepo kwa wanajeshi hao wa ambao wanashirikiana na FRDC kuwasaka waasi wa Burundi wa Red Tabara katika eneo la mpaka kati ya inchi hizo mbili jirani. Kutumwa huko kunafuatia madai kwamba waasi wa Burundi wa Red Tabara wanaanzisha operesheni zidi ya nchi jirani ya Burundi. Wiki iliyopita, waasi hawa waliripotiwa katika vichaka vya rukoko kwenye mpaka ya Kiliba na Burundi. Msemaji wa sekta ya Operation Sokola ya pili, Luteni Mark Elongo anazibitisha kwamba wanajeshi wawo wa Burundi wanafanya kazi kwa pamoja na FRDC kwa nia ya makubaliano ya kanda ndogo. Radio Okapi, invité en Watu wenye ulemavu wanaofanya shughuli za usafiri kwenye mipaka ya Ruzizi ya kwanza na ya pili wanalalamikia ukiukwaji mara nyingi wa haki zao katika utekelezaji wa haki zao. Mmoja wao ambaye pia ni mwanachama wa chama cha Mapendo anaomba uongozi wa mkoa kuingilia kati ili haki zao zilindwe. Bulambo Lusambia Bertin ndiye mgeni wetu, anasaidiwa katika mazungumzo na mwanachama mwingine wa chama mungine cha wasafirishaji wa mpakani Rebeka Machozi kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Mzee, unahusika na kazi gani hapa kwenye mpaka? Biashara gani unafanya? Mimi binafsi nahusika na kazi ya kufukisha biashara na kazi ya transport, njo kazi yenye sisi walemavu tunahusika nao pale kwa mpaka. Wewe kama vile mtu mulemavu unakuwa na mafavere fulani kuliko watu wenye kuwa na viungo vyote vizima? Kwa sasa hatuna hata favere moja, tunaishi tu kwa namna kujitafuta mbele. Tulikuwa na favere, tulikuwa nafanya tukileta marshandizi bana, tulipisha enkare, lakini kwa sasa haiko tena. Vile munakuwa na kikundi yenye kutetea haki zenu, munapeleka malalamiko kwenye kikundi kusudi ipeleke kwenye ngazi za juu? tunakuwa na kikundi lakini kikundi yenyewe ile ndio inaendelea kufunyanga haki ya walemavu namna gani? Kwa mfano, gari ambayo tumepata leo kwa OIM ni gari ya kufanya transport mukomite ya petit komersan, na ni bale bale balemavu ndio walipaswa kujerele gari, lakini aiko walemavu ndio watajere ile gari, wengine ingine ma association ndio itaijere, or shiye tuko comme plateforme sharje na transport vitu vyote vinaangalia transport ni vitu vinapashwa kuwa na walemavu. Sio gari ya kwanza kupewa, kuna bisi ingine ilipewa, hatujui hata habari yayo. Unafikiri munaonelewa kwa kuwa nyinyi ni walemavu? Tunaonelewa kwa kuwa sisi ni walemavu. Hata kiongozi wa jimbo, kwa kwenda kumuona, tumefukuzwa kama imbwa kwa ofisi yake. Hatuna akse ya kuonana na autorite. Tuna malalamiko mengi mengi mengi ya kuwaambia, lakini hatuna namuna kati ya wale waliharibiwa biashara yao na maji ya mufuriko ya Ruzizi, kunakuwa pia watu walemavu ni wengi, lakini tulilombewa tu watu, watu wawili na wale watu wawili tunjo walibenefisie me wengine wengi walibaki. Sababu gani vo bo, hatujuwe, hatujuwe, hatujuwe. Ni kuonelea tu walemavu, bwana bago walemavu sehemu ya pesa ambayo inamaliza kupewa ajili ya kuanzilia tena maisha ya biashara Inakurizisha ainirizishe kwa maana, kwa walemavu kumi wawili njo wanapata airizishi we, binafsi na mimi binafsi siriziki kabisa, kwa maana siliamia kumi tunapata asilimia mbili na wengine mnane wote wanabaki wanalia. Pendekezo lako, ombi lako, pendekezo langu, wakubwa watawala na wengine watu waangalie walemavu jisi wanaishi walitufukuza kwanza kumupaka ya Ruzizi ya kwanza, awajuwe tunaishi namunagani, awajuwe tunapasha kukula namuna gani, tunapashwa somesha watoto namuna gani, hata na, na, na ba humanitaire batuangalie, tunasumbuka sana. Asante mzee, asante mzee. mama, nawe... na wewe. naitwa Rebeka machozi niko mama mlemavu na mimi nilikuwa nafanya biashara muruzizi premye kubeba mizigo kukinga unasikia malalamiko, baba anasema, nyinyi wa mama walemavu pia haya malalamiko haya matatizo, na ndiyo yenu ndiyo tuko na shida, hatupate hata chakula cha watoto. Mimi nina watoto kumi na watatu, e, na mume nilikuwa na mume amefariki, lakini kwa leo kabisa niko washinda na lomba barabarani, jo nipate chakula cha watoto. Sina uchuruzi, ntachuruza sina pesa. kazi ya kubeba mizigo, sasa, bali, mdwani. hakuna, mdwani. bali tufukuza mudwani atubebe tea Hey. Radio Kapi, dossier en Swahili. Huko Kivu Kaskazini, mwaka mmoja baada ya kutangazwa tarehe 15 Julai 2012 kwa sheria ya Kongo inayolinda na kukuza haki za watu wa kiasili, wa Mbuti wa Kivu Kaskazini wanaamini kwamba bado wametengwa. Walitoa kauli hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na tatu Agosti mjini Goma, wakati wa kuadhimisha kwa uchelewi siku ya kimataifa ya watu wa asili. Nini kinahalalisha msimamo huu? Ripoti ya Bernard Nyangi. Kwa Wambuti, sheria namba 22 mkato 030 ya Julai 15 mwaka wa 2022 ingilipashwa punguza shida wanazopitia siku nyingi, ila mwaka mzima akiisha kuizinishwa kwake hali yao haibadiliki, huko wangali bado wanakabiliana na no masikini. Masinda Masiano ni mama mbuti aishiye mutaningira gongo. Batoto vetu habasomi nasaa vanenda sema kuma somo yingini ya banopigime banakua na vachamba seme havavale muzuri. Hatuna hopitali siye vambuti, tukegonjwa hatupatage makuta za kulipa kukituo ya afya, wanatufukuza sawa imbwa na mzazi kezara hata toka ku hospitali na naana za kulipa, akina mama. Yambe Mugaba utoka Nyiragongo waongeza kwamba kisha wao kuondoshwa misituni, wambuti wanyimwa akizao nyingi. Prezida mwenye amesaini kitabu ya sheria ambayo inaheshimisha mumbuti kwenye hiku. Ya yakwanza, tunamushukuru sana. Shida yenye tuko nayo kwa kwagisi bali tufukuzaka mupori batupatie ku ire dipursa yenye parki ya Nasionali ya Virunga inaingiza makuta mingi, lakini mumbuti anaendelea kuzaraurika sana. Tunezipendelelea leta baheshimishe mumbuti vamwinuwe kwa sasa, ombila oku ni kuona sheria hiyo yatekelezwa. Unena Adela wetesha mumbuti toka walikale na anayekuwa mwanarakati washirika apidepe jumla wanasema, nasi tuko na haki ya kutumika, tuko na haki ya kusoma, tunziwa saa wengine na kuishi saa wengine. Tunapenda serikali itie ile yote yenye wanatia mali kitabu yetu kimatendo, ya pili ni kuona wasichana yetu na wavijana wanasoma. Njo tulikuwa napenda serikali yetu iangalie namna gani nasi tukajivuna, mumbuti wetu uko kuguvernora mumbuti wetu kwa ku ministere fulani kama ya sante kama ya mvironima juu siye tunaisha na mazingira. Lakini leo ile mazingira yetu wesha tunyanyasavana tuto tutosha mapori enye tukwa na kinga bana tutia mkiwanja. Nikola Mshumbi mtumishi ni shirika la Wambuti pidep waongeza, kwamba Wambuti hawako wenyewe katika vita hivyo kwa ajili ya haki zao. Makanisa walishiriki zaidi kwa kupata hii sheria. kuona jimbo yetu inakumbwa na vita na watu wanaishi hali za ukimbizi, walipenda kwa hii sikukuu wakuu viongozi namna gani wanaweza kushughulika kwa kuweza kabisa kutetea haki ya mbuti na kuweza kutekeleza ile sheria ambayo prezidenti aliweza kuweka kwa nchi yetu ya Kongo kuhusu wambuti, ikiandaliwa kwa msaada wa shirika la makanisa iri RDC. Mkutano hiyo ya tarehe 23 Agusti ililenga kusherekea sikukuu ya wambuti ulimwenguni ya kila tarehe 9 Augusti, kazalika kutoa maelezo kuhusu sheria iyo nyipya ya haki ya wambuti Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.