Oh, ofisi ya Seni itaanza kupokea faili za wagombea kwa urais wa Kongo kuanzia tarehe 9 Septemba mjini Kinshasa. Seni inaomba wagombea kuheshimu kalenda. Watu kumi na saba wamefariki wengine wengi kujeruhiwa na mali ya wakazi kuchukuliwa katika shambulio jipya la wanamgambo maimai katika kijiji cha Balingina usultani wa Walese Vonkutu huko Ituri jana siku ya nne. Huko Matadi waganga wamegoma wakiomba walipwe mishahara inayostahili. Wazazi wanaopeleka watoto kwenye chanjo wanarudishwa nyumbani bila kupata chanjo hiyo. asubuhi njema wasikilizaji wapenzi habari kamili tuanzie na habari hii kinshasa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi seni iliitisha wapiga kura mnamo tarehe moja septemba kwa uchaguzi wa uraisi kwa mujibu wa kalenda ya uchaguzi ofisi ya mapokezi iko katika makao makuu ya seni itafunguliwa kuanzia tarehe tisa septemba hadi tarehe nane oktoba mwaka tunao yaani siku makumi tatu walakini ili kustahili lazima mgombea kwa uraisi awe na utaifa asili wa Kongo, umri wa chini wa miaka makumi tatu. Ni lazima awe na elimu ya juu au chuo kikuu au awe na uzoefu wa kikazi wa miaka angalau mitano katika tawi za kisiasa, kiutawala au kijamii na kiuchumi. Aidha, lazima awe mpiga kura aliyesajiliwa, au kwa hiyo atajiandikisha wakati wa kuwasilisha ugombeaji wake. Kwa ajili hiyo seni na waalika wagombea wa binafsi vyama vya siasa wanaotaka kushiriki uchaguzi wa uraisi kuheshimu ratiba kwa kuandaa mafaili yao na kuyawasilisha ndani ya muda uliopangwa. huko Ituri, Watu kumi na saba waliuawa siku ya nne hii asubuhi katika shambulio jipya lililohusishwa na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Maimai katika kijiji cha Balingina karibu kilomita makumi mbili kutoka Komanda katika usultani wa Walesevokutu. Kulingana na vyanzo kadhaa vya eneo hilo, watu wengi walijeruhiwa na mali ya wakazi yalibebwa. Waathiriwa wengi ni wakulima waliokuwa wakienda mashambani mwao na wengine walilengwa majumbani mwao. Shirika lisilo la kiserikali la CRDH linaalika serikali ya mkoa kuimarisha idadi ya askari katika eneo hilo. Ezekiel Muzalia. Ilikuwa pande za asubuhi mapema, wakati ambapo watu wenye kushika silaha za moto na mapanga walivamia kijiji cha Balingina, mji mdogo ambao tayari umeshambuliwa mara nyingi na waasi wa ADF katika eneo hilo. Wakaaji wengi walikuwa wakianza kurudia huko siku ya tatu. Watu waliokuwa wakijielekeza mashambani walishtuka na milio ya masasi kutoka kwa wanamgambo wa Maimai, jambo ambalo lilileta hofu kwa wakaaji katika eneo hilo. Vyanzo vya ndani vinaripoti ya kwamba matokeo kwa muda ni watu kumi na saba waliouawa, miongoni mwao wanawake kumi na moja watoto wa nne, wanaume watu. Tatu, na wengine wa saba kati yao kiongozi wa kijiji hicho kujeruhiwa. Muungano wa utetezi wa haki za binadamu CRDH unalaamu tukio hilo ambalo kulingana na kiongozi wake linadharau mchakato wa amani unaoendelea katika jimbo lote. Christophe Munyanderu anaalika serikali ya jimbo kuongeza vikosi vya jeshi lakini pia kukutanisha viongozi wa vikundi mbili vya wanamgambo ili kutafuta amani. Hatujapata maoni ya administrator wa tarafa la Irumu kuhusu swala hilo, nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini, wiki moja baada ya mauaji ya waandamanaji huko Goma, raia bado wanasubiri utekelezaji wa hatua zilizochukuliwa na ujumbe wa mawaziri, hususan utambuzi na mazishi ya marehemu, utunzaji wa waliojeruhiwa na waasiriwa wengine wa uharibifu, na mambo mengine mengi yanayowahusu waasiriwa. Kulingana na uratibu wa shirika la raia huko Kivu Kaskazini, mchakato wa kuwatambua waasiriwa wote kwa jumla unaendelea na raia wanasubiri ufuatiliaji wa serikali. Sifa Maguru kwa maelezo zaidi. Kwa mjibu wake John Banyene, presidenti wa shirika la raia Kivu ya Kaskazini, wakaaji wanapashwa kuendelea kujitambulisha mbele ya sheria ya jeshi kuhusu ndugu zao waliopotea ama kufariki ama walioumia na hata wale waliounguziwa nyumba na maafa mengine wakaaji wanaendelea kungojea hatua ya serikali. Sisi kama vile shirika la raia tunaendelea kuchunga mpango wa government ili kuweza kuzika ndugu zetu ambao waliweza kufariki hapari hiyo. Kungali kunaendelea kuandikwa kwa, kwa mafamilia ambazo ziliweza kupotelewa na watu kufishwa na watu au kuharibishiwa na vitu. Tunafaa mwito kwa hao wandugu, ndugu wote ambao waliweza kupotelewa na watu waliweza kukufisha watu kuendelea kupita kwenye Auditorat Superieur ili waendelee kuandikisha watu au vitu ambavyo viliweza kuharibika. Jueni kama duru zingine mbalimbali zahakikisha kama miili ya watu inayowekwa ndani ya chumba cha wafu kwenye hospitali ya jeshi pale Kan Katindo zimekwisha kuharibika na inahitaji kuzika haraka. Ndiyo sababu jamaa zingine hawaingie huko kwa kutafuta ndugu zao tena. Jamaa zingine wanasema kama hawapati ndugu zao hadi sasa na hawana habari yoyote Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi, huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia karibu waasiriwa mia moja wa vita mbalimbali vilivyorekodiwa jimboni humo walizungumza hii siku ya tatu na maafisa wa hazina ya kitaifa ya kulipa waathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro Fonareve, kwa matamshi mafupi Ilikuwa ni suala la kujadili hatua za kipaumbele ambazo zitazingatiwa katika Kivu Kaskazini ili kutoa suluhisho kwa wasiwasi wao, alisema mkurugenzi mkuu wa Fonarev. Mapendekezo yalitolewa wakati wa mazungumzo haya, yakiwemo elimu ya watoto wa wahanga hao, utekelezaji wa miradi ya kufufua uchumi na mengineyo. Ujumbe wa Fonarev pia ulikutana na viongozi na vyama vingine vya waathiriwa. Kama nilivyotanguliza, shughuli nyingi za matibabu kama vile vipimo vya matibabu kwa watoto zimeathiriwa katika hospitali za umma katika jiji la Matadi jimboni Kongo ya Kati. Kwa mfano, akina mama wengi wanaoleta watoto wao kwenye vipimo wanarudi bila kupewa chanjo. Sababu ni kuimarika kwa mgomo wa wauguzi tangu siku ya kwanza tarehe 4 Septemba, wakidai malipo makubwa ya hatari na mshahara unaostahili huko Kivu Kusini, ada za shule kwa mwaka wa 2023 2024 zimewekwa katika kiwango cha chini cha franga 6000 na kiwango cha juu cha franga 140000 za Congo kwa shule za msingi na sekondari. Haya ndiyo yanaibuka kutokana na agizo la liwali wa jimbo lililotangazwa hadharani huko Bukavu siku ya pili iliyopita. Mwalimu wa shule ya msingi ya umma ambaye ana watoto wake wawili wanaosoma katika shule ya sekondari ya umma hata lipa karo ya shule. Maelezo na Emmanuel Elamejua Kabedi, katika usomi wa Fiston Ngoma. Gavana wa jimbo anaweka ada za shule kuwa elfu moja ya makongo kwa kila mwanafunzi kwa mwaka katika shule zote za kitalu na za kisekondari za umma. Ada hizo zinakusaniwa na mkuu wa taasisi na lazima zilipwe kwenye akaunti ya mfuko wa kitaifa yenye kuhusika na kukuza elimu na mafunzo kwa shule za kitalu za sekondari na za kiufundi. Kizingiti kimewekwa kati ya elfu sita na elfu mia moja arobaini ya makongo kwa miezi mitatu. Teongwa BJ anasisitiza juu ya elimu ya msingi bila malipo, kwa hivyo ada za shule zimefutwa kabisa kwa shule ya msingi ya elimu ya umma. Kuanzia sasa na kuendelea, mwalimu yeyote katika shule ya msingi ya umma ambaye ana watoto katika shule ya sekondari ya umma ameondolewa kabisa karo ya shule kwa watoto wake wawili. Hii kwa sharti kwamba mwalimu huyo atoe udhibitisho na kupata cheti kutoka kwa mkurugenzi wa mkoa wake wa elimu. Agizo hili kutoka kwa gavana pia inatoa vikwazo dhidi ya mtumishi yeyote wa EPST anayekiuka masharti haya kwa kudai ada zinazoitwa haramu. Kulizinduliwa kampeni ya kuhamasisha kuhusu sheria mpya ya kuzuia na ukandamizaji wa binadamu. Mwanasheria mkuu katika mahakama ya kasasion anawaalika waendesha mashtaka wote wa umma kuchukua hatua kali baada ya kupokea kopi za sheria hii siku ya tatu. Uratibu unaohusika na mapambano dhidi ya usafirishaji haramu wa binadamu unasema unaendeleza kampeni hii kwa mahakimu wote na umma kwa ujumla, kwa kueleza aina tofauti za usafirishaji haramu wa binadamu. Ili kuripoti kisa cha usafirishaji haramu wa binadamu, uratibu unawapa umma nambari mbili za kupigia simu kwa bure ambazo ni mia moja makumi mbili na mbili na mia moja makumi mbili na tisa. Vikosi vya MONUSCO na FARDC vilizuia mashambulizi mengi ya makundi ya wenyeji yenye silaha katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri katika kipindi cha kuanzia tarehe makumi mbili na nane Agosti hadi tarehe tatu Septemba. Ni Luteni Kanali Mutunga Paul, msemaji makamu wa kikosi cha MONUSCO, ndiye anatoa taarifa hii. Kwake yeye, kazi hii ya ulinzi wa raia iliwezekana kutokana na ushirikiano wa raia ambao walitoa tahadhari kwa wakati. Luteni Kanali Mutunga Paul anazungumza na Rosali Zawadi. Luteni Kanali Mutunga Paul, jambo. Jambo Rosali, hebu tuambie, ninyi kama jeshi la MONUSCO mambo yapi ambayo mmejihusisha nayo kwa wakati huu katika kuhakikishia wananchi wa Kongo wako salama? Kwanza kabisa jeshi la kulinda amani la MONUSCO liko makini katika kufuatilia kwa ukaribu mipango ya makundi yanayotishia usalama wa wananchi wa Kongo ili kuweza kuvuruga jamaa zao ni vizuri kutaja kwamba mojawapo ya jukumu la msingi la MONUSCO ni kuhakikisha usalama wa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa siku za hivi majuzi, tumeweza kupata taarifa za mipango mibaya ya hivi vikundi kutoka kwa wananchi wenye nia njema na tumeweza kutibua mipango hiyo. Vile vile tumeweza kuimarisha doria ama patros, kwa lugha ya Kimombo, za mchana na usiku, ili kuweza kuhakikisha kwamba hivi vikundi havina nafasi yoyote ili kuweza kufanya maovu yao. Uh, sasa unaweza kutaja kwa uchache baadhi ya njama hizi ambazo mmeweza kuzitibua ama kuzivuruga? Ya kwa hakika tumefanya mengi ambayo nitayataja kwa kifupi. Kwanza, katika eneo la kaskazini, walinda amani kutoka Nepali wenye jukumu la kuwajibikia kwa haraka pindi litokeapo tishio la usalama waliweza kupata habari kuwa kikundi cha ADF walionekana katika kijiji cha Luna mnamo tarehe mwezi wa nane mwaka huu yapata kitu kama saa tano na nusu hivi za mchana. Mm. MONUSCO ikishirikiana na jeshi la Congo yaani FRDC waliweza kuimarisha ndoria eneo hilo lote mchana na usiku na hivyo kuhakikisha jama hizo mbaya hazingeweza kutekelezwa. Ndio vilevile mnamo tarehe thelathini uh, mwezi uliopita mwezi wa nane tuliweza kupata taarifa kuhusu kundi la Kodeko ambalo wapiganaji wake walikuwa wakijikusanya katika eneo la Jiba wakipanga kushambulia kambi ya wakimbizi wa ndani yaani IDP iliyoko Shukpa. Walinda usalama wetu kutoka nchi ya Bangladesh walioko katika kambi yetu ya Bayo walijulishwa na kwa haraka wakaelekea katika eneo hilo, na tuliweza pia kupeana habari hizo kwa jeshi la serikali ya FARDC walioko maeneo ya Bule na Kaseli, na pia tukapeana taarifa hizo wanaohusika na mtandao wa habari wa kijiji maarufu kama Community Alert Networks. mm -hmm. Wapiga doria wetu waliweza kukutana na wanajeshi wa FARDC wanakijiji kijiji na rais wa wakimbizi hao usiku huo huo na kuhakikisha usalama wao. Doria iliweza kuendelea mpaka maeneo ya Sapali, maeneo ya Lala Plain, Savo, Bule, na hivyo kuhakikishia wakazi kuwa maharamia hao awangeweza kupata nafasi ya kutekeleza uovu wao. Kwa muda huo tu mlitumika tena katika vijiji vingine. Yeah, uh, ni kweli tarehe hiyo pia tuliweza kupata na uh, taarifa nyingine kuhusu mipango ya kundi hilo hilo la Kodeko ya kushambulia wakazi wa gina Golgotha na cha. Kwa haraka jeshi la kulinda amani la MONUSCO kutoka nchi ya Nepali lililoko gina walitoka masaa ya usiku wa manane na kuzunguka kote katika maeneo hayo kuhakikisha usalama wa wananchi. Tuliweza pia kuweka majeshi wanajeshi wa FRDC katika hali ya tahadhari na kuwapasha taarifa hiyo pamoja na viongozi wa wanakijiji. Vile vile, tarehe mbili mwezi huu mwezi huu wa mwezi tisa, yapata saa tatu na ndeka kumi za usiku tulipata habari ama taarifa kuhusu watu sita waliojihami na silaha ambao walionekana katika eneo la Bru wakielekea kijiji cha Shubat, wanajeshi wetu wa Uh, kutoka nchi ya Bangladesh walitoka kwa kasi kuelekea sehemu hizo, huku wakiweka mawasiliano na wanajeshi wa serikali wa DRC. Na vilevile tarehe tatu mwezi huu wa tisa, wanajeshi wa FARDC pia walitujulisha kuhusu jama la kundi la Codeco za kuvamia sehemu zilizo chini ya wanajeshi hao katika kituo cha biashara cha Lendu na maeneo ya Blukwa Zuda na Blukwambi. Walinda amani wetu walioko katika kambi ya Ro na Drodro waliweza uh, kutuma washikadoria ambao usiku kucha walizunguka zunguka maeneo ya Bulukwa, uh, kituo cha biashara cha Lendu, Okapi, langu Masumbuku na pia katika kambi ya wakimbizi wa Che pia uh, waliweza kuwapasha taarifa hiyo kwa wanaohusika na mtandao wa habari wa kijiji maarufu kama Community Alert Networks. Lutnie Kanali Mutunga Paul, Radio Kapi ina kushukuru. En, asante sana. Viongozi wa vyama vya siasa na vikundi vya Kivu Kusini walijadili mikondo yote inayongoja uchaguzi wa mitaa na manispa unaokaribia. Monusco ilitoa eneo la kufanyia majadiliano kupitia mkahawa wa kisiasa ulioandaliwa katika makao makuu ya Monusco huko Muhumba. Jean Kasami alikuwepo kwa ripoti kuhusu tukio hili, fuata maelezo yake. Ujio wa uchaguzi kwenye ngazi za chini unafurahisha wanasiasa na vikundi vingine vyote vyenye kutumika katika mpango wa kusindikiza harakati za uchaguzi. Katibu jimboni wa kamisheni ya uchaguzi Seniki ya Kusini anasema, hiyo ni hatua muhimu hata kama uchaguzi huo utafanyika kwanza katika miji mikuu ya majimbo kabla utambazwe maeneo ya uongozi wa chini vijijini. Mwakilishi wa tawi la masuala ya siasa kunako Monisco kivu ya kusini hapa Bukavu B8, alisema mafanikio ya uchaguzi wa ngazi za chini na hata uchaguzi kwenye ngazi zingine zote ni ushindi wa kila pande, yani vyama vya siasa seni na mashirika yote yanayounga mkono mchakato wa uchaguzi. David Baganda ni mwanasheria, tena kiongozi wa chama cha siasa Avenir du Congo. Sisi kama wanasiasa wametuikalisha leo kutuzungumzia kuhusu uchaguzi wa chini, yaani election munisipale. Wametuagiza kusema sisi kama wakubwa wa vyama tupane kauli ya amani na ya umoja katika prosesus elektoral, yani katika maeleksio ambazo zinakuja, ili ya kwamba kusikwe vurugu, watu wasitukanane, wasipigane. Yule ambaye atapita alafu kiraia eleksion za chini chini ndiyo zitatupatia hao tunaita wa burgumestre la merdelaville na hao ndio wanahusika kabisa kwa kujenga muji wetu. Oscar Songolo naye ana maoni sawa na yale ya mwenzake, anawakilisha chama cha eside hapa Kivu ya kusini. Maisha ni aprantisaje ya kila siku, na mutu aweze kuyua vitu vyote, na hata mutu nayuwa vitu ilifoke uendeleshe kuyua zaidi ii marankontre za Monisco juu ya maharakati ya eleksio zinatusaidia kwa ukomala kisiasa kwa sababu, kwa watu wanawaza labda kwenda kwa maeleksio ni kwenda kupigana kwenda kukuganyia. Me, unaweza kushindwa, utajua kama nilishindwa kwa sababu ya kitu fulani, na kwa kuweza nifanye nini? Ndio njo i marankoto inatusaidia kujua vyenye unaweza fanya na vyenye awezi fanya. Mathieu Batumike wa chama Republicain anaahidi kufunza mashabiki wake kuepukana na habari za chuki na chochezi wakati wa uchaguzi mkuu. Kiongozi wa senia pasidikivu tuko pamoja, tuliweza kumuswali maulizo mengi sana ili kila mutu yeyote kandida depute akwe anarizika na rezilta ya kwake. Tunashukuru sana section ya afaire politike ya Monisco kuona iliweza kutualika na kila mara wao wakotualika. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tumalizia na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Msimu wa mvua umeanza jimboni Kivu Kusini tangu siku chache sasa. Kwa upande wa barabara, shida inaanza tena katika kiwango cha SOS Enfant na Istem Bukavu. Ni vivyo hivyo kwenye barabara ya taifa namba tano pale Kabare, Nyakabongola. Sehemu kati ya Nyandende na kituo cha Mumosho ni chakavu sana. Makumi ya magari yalikwama kwenye matope baada tu ya mvua ya siku ya tatu iliyopita wakati kazi imezinduliwa ya ukarabati na uboreshaji wa barabara hii ya Kamanyola inayopita kwenye miinuko ya Ngomo, hakuna mashine au wafanyakazi wanaoonekana ili kufanya kazi. Huko Butembo katika Kivu Kaskazini, mkuu wa jimbo la elimu la EPST Butembo ya pili anaamua kufunga shule ya Complexe Scolaire La Minion ambayo ni shule ya kibinafsi iliyo katika manispa Mususa. Katika tangazo yake rasmi ya tarehe 4 Septemba. Kiongozi huyo wa shule anasema kwamba baada ya kutathminiwa na wakaguzi shule ya Laminyon inaonyesha makosa makubwa kuhusiana na masharti ya ufunguzi, uendeshaji na uwezekano. Katika tangazo hiyo hiyo, Mwindo Nguka Bodoin anamwomba mwanafunzi yeyote ambaye alikuwa anasoma kunako shule hii mwaka uliopita wa shule kufika katika ofisi ya ukaguzi wa sekondari wa Butembo ya pili akisindikizwa na mzazi wake kwa mwongozo muhimu. Ni mwisho wa habari. Kwaherini.