Oh, nchi za Kenya na Tanzania zimeondoa malipo ya visa kwa raia wa Kongo kuingia nchini humo. Shirika la raia la Kivu Kusini lina laani kuporwa kwa nyumba za serikali na watu binafsi katika jimbo hilo. Huko Kivu Kaskazini, mvutano mkali unaonekana siku ya tano hii panyamili ma kati ya wa wakazi na walinzi wa mbuga la wanyama la Virunga kwa sababu ya mpaka wa mbuga hilo. Hamjambo na karibuni kwa wote. Raia wa Kongo hawahitaji tena visa ya kuingia Tanzania na Kenya. Nchi zote mbili zimefuta ushuru huu. Hizi ni hatua ambazo zimefuata baada ya DRC kujiunga na EAC. Ikiwa hatua hii inamnufaisha mwananchi wa kawaida, baadhi ya wa wafanyabiashara wanaamini kuwa hatua wa hiyo kwa sasa haina athari kubwa kwa DRC, nchi ambayo karibu haina uzalishaji katika sehemu yake ya mashariki kutokana na kuyumba kwa usalama. Wanafikiri kwamba hatua hii ni ya manufaa zaidi kwa nchi hizi mbili ambazo zimesonga tu mipaka yao ya kiuchumi. Huu ndio mtazamo wa Bwana David Katumbi, mwendeshaji uchumi jimboni Kivu Kaskazini ambaye alisema hivyo alipozungumza na Redio Kapi. Mjini Goma wamiliki wa majengo yanayokaliwa na makao makuu mbalimbali ya jeshi la kanda ya EAC wanadai malipo ya miezi kumi na tatu ya kodi ambayo haijalipwa. Walijieleza hivyo kupitia kikao siku ya tano hii mbele ya makao makuu ya kikosi hiki. Kulingana na mwanasheria wa mmoja wa waendeshaji uchumi wa ndani, hatua zote zilizochukuliwa hadi sasa kupata malipo ya kodi kutoka kwa EACRF hazijafaulu. Wanaomba ama AC au serikali nje mwenyeji, kutafuta suluhu. Juhudi zetu zote za kupata majibu ya msemaji wa AC kuhusu swala hili hazikufanikiwa. Huko Kwango, walimu wa tarafa la Kahemba, wanachama wa SIECO na SINECAT, wanajitokeza na kukemea kutolipwa mishahara yao ya Julai na Agosti mwaka tunao. Katika taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari hii siku ya 4 tarehe 7 Septemba mjini Kahemba, wanaonyesha kuwa ni ekiti BCDC benki inayohusika na orodha ya malipo ya mishahara ambayo inazuia fedha zao, na hali hiyo inajirudia pia. Wanashutumu kuzuiliwa kinyume cha sheria tena na benki hiyo hiyo kwa gharama za uendeshaji wa shule zao kwa miezi miwili. Kulingana nao, hali hii ni hatari kwa watoto wao kurejea shuleni na kutatiza utendakazi wa shule. Kwa hiyo wanadai malipo ya mishahara yao siku hizi za kwanza za kuanza kwa mwaka wa shule. Jimboni Kivu Kusini, alionyeshwa kwa umma hii siku ya nne, mvulana mmoja aliyetenda uhalifu na ambaye yeye mwenyewe ni mwathirika wa kesi ya utekaji nyara katika jiji la Bukavu. Aliunda hadithi ya kweli ya utekaji nyara mwezi Agosti iliyopita alikuwa amenaswa tu nje ya Bukavu alipokuwa akijaribu kukusanya pesa zilizotumwa na familia yake kama fidia ili aachiliwe. Maelezo na Emmanuel lamejiwa Kabedi, usomi wa Bernard Nyangi. Ni tokea mwezi jana Augusti ndiyo jambo lile liliripotiwa huko. Kijana mmoja ajulikanaye vema mjini alionekana kutekwa nyara na wategaji nyara wake walishurutisha fidia ya dola elfu tano za Marekani ili wamwache huru hivyo familia ilichukua jitihada zote ili kukusanya pesa hizo. Wakati ule, vyombo vya usalama vilifungua uchunguzi, vikifuatilia kwa makini namba ya simu iliyokuwa ikitumiwa ili kuomba pesa hizo. Kwa mshangao, hatimaye ilionekana kuwa namba hiyo ya simu ilikuwa ya kijana yule yule aliyesingizia kutekwa nyara, kwa mujibu wa waziri jimboni Osikaya na masuala za ndani Albert Musambia, kijana alipatikana akichukua mwenyewe pesa hizo toka familia yake, akiwa uru kabisa, jambo iliyolaumiwa na kiongozi yule wa jimbo la Kivu Kusini. Kwa mujibu wake, zoezi hizo zazidi na kuripotiwa mjini Bukavu. Huko vijana wa moja wenye nia mbaya walipa hata majambazi ili kuvamia na kupora mali ya wazazi wala ndugu za wenyewe. Tukisalia huko Kivu Kusini, karibu nyumba makumi nne na tano za serikali zimeporwa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Huko Bukavu, karibu watu wengine makumi mbili inasemekana wako katika mpango sawa na huo wa uporaji, ili kuinyima serikali ya Kongo mali yake. Ufichuzi huo ulitolewa hii siku ya nne huko Bukavu na ofisi ya shirika la raia. Muundo huu wa kiraia unahitaji ushirikishwaji wa kila mtu kukomesha tabia hii. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Emmanuel Elamejo Kabedi. Shirika la raia la jimbo la Kivu ya kusini linasema ya kwamba lilichunguza kuvamiwa kwa vyumba vya serikali na wafanyakazi ambao wanalipwa na serikali hiyo hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanataja kama vile wakuu wa kisiasa, wahakimu, wanasheria, wafanyakazi wenye kujihusisha na mambo ya ardhi na hata wafanyabiashara, kulingana na Adrien Zawadi, kiongozi wa ofisi ya shirika la raia la jimbo la Kivu ya kusini Kunakuwa hata mahakimu wenye kukaa mjini Kinshasa na ambao wanatoa oda kwa wenzao wenye kuwa jimboni ili kudhibiti vyumba hivyo. Huyo anaongeza kusema ya kwamba vikaratasi ambavyo wavamizi wanakuwa nazo ni za kimagendo na zinatolewa kupitia rushwa. Kituo hicho cha raia kinakamilisha ya kuwa wanakuwa hata na mafasirio mengi kuhusu vyumba vingine, karibuni makumi mbili zenye kudhibitiwa na wakaaji kwa sasa. Wanaomba kwa hiyo watu wote kujihusisha ili kuokoa yale ambayo yanaweza kuokolewa. Shirika la raia la jimbo la Kivu ya kusini linaongeza kusema ya kwamba kuna wavamizi ambao wanakuwa katika mpango wa kutafuta vikartasi vya kimagendo na serikali itapoteza. Hadi hapo hatujapata maoni ya serikali ya jimbo kuhusu swali hilo. Huko Kivu Kaskazini, mvutano mkali unaonekana siku ya tano hii katika muji wa Nyamilima ambapo shughuli za kijamii na kiuchumi zimepooza. Iko katika tarafa la Ruchuru karibu kilomita makumi nne kaskazini mashariki mwa Kiwanja. Kulingana na vyanzo vya pahali, hali hiyo ilitokana na mapigano jioni ya jana, siku ya nne, kati ya kundi la wakazi na walinzi wa mbuga la wanyama la Virunga. Mkazi mmoja aliuawa katika mapigano hayo, duru zinasema mapema kutwa iyi Ijumaa, barabara ya Kiwanja Ishasha ilizibiwa maeneo za Nyamilima na hei ya wenyi kasirani kinyume kwamba maduka na soko azikufungua hadi mchana kati. Kwa mujibu wa duru za mahali, hayo yatokana na mapambano yaliyobainisha jioni jana Alhamisi, walinzi wa mbuga la Virunga na wakazi wanaoshirikiana na kundi moja la Maimai maeneo za Kabuendo, magharibi mwa kijiji cha Nyamilima. Kwa mujibu wa duru zetu, wakazi walikuwa wamevamia na kubomoa hadi kilomita tatu ya pango la singa lililowekwa na Isesen mipakani kati ya mbuga la Virunga na mashamba za raia tokea mwaka wa 2020. Huko walinzi wa mbuga walijaribu kuzuia zoezi hiyo isiendelee, wakati kukawa mapambano yaliyopelekea mtu mmoja kuuliwa. Huko raia wa Nyamilima walishinikiza mauaji yale yaapizwe na kadhalika upango ule uondoshwe. Ikumbuke kwamba tokea mwisho wa mwaka jana, eneo lote lenye milima lachunguzwa na wanamgambo wa Maimai mai. Hali iyo yarahisisha mzozo ule kati ya walinzi wa mbuga na raia wanaopinga mradi iyo ya kusimika mipaka ya mbuga la Virunga eneo lile ipai mnara Goma. Bernard de Ngangi, Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, jukwaa la U-Report Butembo lilitoa vifaa vya shule hii siku ya nne kwa wanafunzi katika shule ya msingi ya Saint Jerome, shule iliyo kwa ajili ya watoto waliokimbia makazi yao kutokana na vita wanaoishi Butembo. Msaada huu ni sehemu ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya misaada inayoadhimishwa tarehe 5 Septemba kila mwaka, wanasema viongozi wa shirika hili la vijana linalofadhiliwa na UNICEF. Walengo wanasema wamefarijika kutokana na hitaji waliokuwa nalo mwanzoni mwa mwaka wa shule. Timu ya Leopard inacheza dhidi ya Crocodile junil siku ya sita hii katika uwanja wa Demartir mjini Kinshasa, mechi inayohesabiwa kwa siku ya sita na ya mwisho ya kundi la kwanza. Katika mkutano na waandishi wa habari kabla ya mechi iliyofanyika siku ya tano hii katika uwanja wa demartir Kocha Sebastien De Sabre anathibitisha kuwa mechi hii ni njia ambayo DRC inatia sahihi ya kurejea Afrika. Wachezaji wanategemea uwepo wa umma kwenye uwanja huo, anasema. Mutambue kuwa timu ya michezo ya Radio Okapi imejiandaa kuwaletea moja kwa moja na kwa ukamilifu mechi ya DRC dhidi ya Sudan kesho, siku ya sita. Vikosi vya MONUSCO na FARDC vilizuia mashambulizi mengi ya makundi ya wenyeji yenye silaha katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri katika kipindi cha kuanzia tarehe 28 Agosti hadi tarehe 3 Septemba. Ni Luteni Kanali Mutunga Paul, msemaji makamu wa kikosi cha MONUSCO ndiye anatoa taarifa hii. Kwake yeye, kazi hii ya ulinzi wa raia iliwezekana kutokana na ushirikiano wa raia ambao walitoa tahadhari kwa wakati. Luteni Kanali Mutunga Paul anazungumza na Rosali Zawadi. Luteni Kanali Mutunga Paul: jambo, jambo Rosali, hebu tuambie, ninyi kama jeshi la MONUSCO mambo yapi ambayo mmejihusisha nayo kwa wakati huu katika kuhakikishia wananchi wa Kongo wako salama? Kwanza kabisa, jeshi la kulinda amani la MONUSCO liko makini katika kufuatilia kwa ukaribu mipango ya makundi yanayotishia usalama wa wananchi wa Kongo ili kuweza kuvuruga jamaa zao. Ni vizuri kutaja kwamba mojawapo ya jukumu la msingi la MONUSCO ni kuhakikisha usalama wa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa siku za hivi majuzi, tumeweza kupata taarifa za mipango mibaya ya hivi vikundi kutoka kwa wananchi wenye nia njema na tumeweza kutibua mipango hiyo. Vile vile tumeweza kuimarisha doria ama patros, kwa lugha ya Kimombo, za mchana na usiku, ili kuweza kuhakikisha kwamba hivi vikundi havina nafasi yoyote ili kuweza kufanya maovu yao. Uh, sasa unaweza kutaja kwa uchache baadhi ya njama hizi ambazo mmeweza kuzitibua ama kuzivuruga? Ya kwa hakika tumefanya mengi ambayo nitayataja kwa kifupi. Kwanza, katika eneo la kaskazini, walinda amani kutoka Nepali wenye jukumu la kuwajibikia kwa haraka pindi litokeapo tishio la usalama, waliweza kupata habari kuwa kikundi cha ADF walionekana katika kijiji cha Luna mnamo tarehe 28 mwezi wa 8 mwaka huu, yapata kitu kama saa tano na nusu hivi za mchana, mm. Monusko ikishirikiana na jeshi la Kongo yani FRDC waliweza kuimarisha ndoria eneo hilo lote mchana na usiku na hivyo kuhakikisha jama hizo mbaya hazingeweza kutekelezwa. Ndio vile vile mnamo tarehe uh, 30 mwezi uliopita, mwezi wa nane, tuliweza kupata taarifa kuhusu kundi la Kodeko ambalo wapiganaji wake walikuwa wakijikusanya katika eneo la Jiba wakipanga kushambulia kambi ya wakimbizi ya Wandani yaani IDP iliyoko Shukpa. Walinda usalama wetu kutoka nchi ya Bangladesh walioko katika kambi yetu ya Bayo walijulishwa na kwa haraka wakaelekea katika eneo hilo, na tuliweza pia kupeana habari hizo kwa jeshi la serikali ya FARDC walioko maeneo ya Bule na Kaseli, na pia tukapeana taarifa hizo kwa wanaohusika na mtandao wa habari wa kijiji maarufu kama Community Alert Networks. mm -hmm. Wapiga doria wetu waliweza kukutana na wanajeshi wa FARDC, wanakijiji na rais wa wakimbizi hao usiku huo huo na kuhakikisha usalama wao, doria iliweza kuendelea mpaka maeneo ya Sapali, maeneo ya Lala Plain, Savo Bule, na hivyo kuhakikishia wakazi kuwa maharamia hao awangeweza kupata nafasi ya kutekeleza uovu wao. Kwa muda huo tu mlitumika tena katika vijiji vingine yeah. Yeah, ni kweli, tarehe hiyo pia tuliweza kupata taarifa nyingine kuhusu mipango ya kundi hilo hilo la Kodeko ya kushambulia wakazi wa Gina Golgotha na cha kwa haraka jeshi la kulinda amani la Monusco kutoka nchi ya Nepali lililoko Gina walitoka masaa ya usiku wa manane na kuzunguka kote katika maeneo hayo kuhakikisha usalama wa wananchi. Tuliweza pia kuweka majeshi, wanajeshi wa FRDC katika hali ya tahadhari na kuwapasha taarifa hiyo pamoja na viongozi wa wanakijiji. Vile vile tarehe mbili mwezi huu mwezi wa tisa, yapata saa tatu na ndeka kumi za usiku tulipata habari ama taarifa kuhusu watu sita waliojihami na silaha ambao walionekana katika eneo la Bru wakielekea kijiji cha Shubat. Wanajeshi wetu wa, wa kutoka nchi ya Bangladesh walitoka kwa kasi kuelekea sehemu hizo, huku wakiweka mawasiliano na wanajeshi wa serikali wa DRC. Na vilevile tarehe tatu mwezi huu wa tisa, wanajeshi wa FARDC pia walitujulisha kuhusu jama la kundi la Kodeko za kuvamia sehemu zilizo chini ya wanajeshi hao katika kituo cha biashara cha Lendu na maeneo ya Blukwa, Zuda na Blukwambi. Walinda amani wetu walioka katika kambi ya Ro na Drodro dro waliweza uh, kutuma washikadoria ambao usiku kucha walizunguka zunguka maeneo ya Blukwa, uh, kituo cha biashara cha Lendu Okapi Langu Masumbuku, na pia katika kambi ya wakimbizi wa Che pia uh, waliweza kuwapasha taarifa hiyo kwa wanaohusika na mtandao wa habari wa kijiji maarufu kama Community Alert Networks. Luteni kanali Mutunga Paul, nakumbusha kwamba wewe ni naibu afisa habari na msemaji mkuu wa jeshi la kuhifadhia amani la MONUSCO. Redio Kapi inakushukuru, asante sana. Radio Kapi, dossier en Swahili. Viongozi wa vyama vya siasa na vikundi vya Kivu Kusini walijadili mikondo yote inayongoja uchaguzi wa mitaa na manispa unaokaribia. MONUSCO ilitoa eneo la kufanyia majadiliano kupitia mkahawa wa kisiasa ulioandaliwa katika makao makuu ya MONUSCO huko Muhumba. Jean Kasami alikuwepo kwa ripoti kuhusu tukio hili. Fuata maelezo yake. Ujio wa uchaguzi kwenye ngazi za chini unafurahisha wanasiasa na vikundi vingine vyote vyenye kutumika katika mpango wa kusindikiza harakati za uchaguzi. Katibu jimboni wa kamisheni ya uchaguzi seni kivu ya kusini anasema hiyo ni hatua muhimu, hata kama uchaguzi huo utafanyika kwanza katika miji mikuu ya majimbo kabla utambazwe maeneo ya uongozi wa chini vijijini. Mwakilishi wa tawi la maswali ya siasa kunako Monisco Kivu ya Kusini hapa Bukavu bia nane alisema mafanikio ya uchaguzi wa ngazi za chini na hata uchaguzi kwenye ngazi zingine zote ni ushindi wa kila pande. Yani vyama vya siasa, CENI na mashirika yote yanayounga mkono mchakato wa uchaguzi. David Baganda ni mwanasheria tena kiongozi jimboni wa chama cha siasa Avenir du Congo. Sisi kama wanasiasa wametuikalisha leo kutuzungumuzia kuhusu uchaguzi wa chini, yani eleksio munisipale. Wametuagiza kusema sisi kama wakubwa wa vyama tupane kauli ya amani na ya umoja katika procesus elektoral, yani katika maeleksio ambazo zinakuja ili ya kwamba kusikwe vurugu, watu wasitukanane, wasipigane yule ambaye atapita, alafu atumike raia. Eleksion za chini chini ndiyo zitatupatia hao tunaita waburgumestre, mer de la ville, na hao ndio wanahusika kabisa kwa kujenga mji wetu. Oscar Songolo naye ana maoni sawa na yale ya mwenzake, anawakilisha chama cha ACD hapa Kivu ya Kusini. Maisha ni aprantisaji ya kila siku na mutu hawezi kuyua vitu yote, na hata mutu anayua vitu ilfoke uendeleshe kuyua zaidi. Hii ma rencontre za Monisco juu ya maarakati ya eleksion ni za muzuri sana, zinatusaidia kukomala kisiasa, kwa sababu kwa watu wanawaza labda kwenda kuma eleksion ni kwenda kupigana, kwenda kukuganyi, unaweza kushindwa Me utajua kama nilishindwa kwa sababu ya kitu fulani, na kwa kuweza nifanye nini. Ndio hii marankonte ikonatusaidia kujua vyenyew unaweza fanya na vyenyew huwezi fanya. Mathieu Batumike wa chama Republicain anaahidi kufunza mashabiki wake kuepukana na habari za chuki na chochezi wakati wa uchaguzi mkuu. kiongozi wa senia hapa Sud Kivu, tuka pamoja tuliweza kumuswali maulizo mengi sana, ili kila mtu yeyote kandida député akwe anarizika na resulta ya kwake. tukashukuru sana section affaires politiques ya Monisco kuona iliweza kutualika, na kila mara wawe wakatualika. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Jioni njema kwenu, kwa herini.