Oh, chama cha kisiasa cha Mouvement de Lutte pour la Démocratie et le vrai changement kinalaani kupanda kwa gharama ya maisha nchini Kongo kwa sababu nyingi zikiwemo ukosefu wa usalama. Nchi za Kenya na Tanzania zimeondoa malipo ya viza kwa raia wa Kongo kuingia nchini humo. Kampuni ya Kongo Airways imesimamisha shughuli zake kwa muda. Mbunge wa kitaifa Olive Mudekereza anaomba serikali ichukue hatua ili kumaliza matatizo ya usafiri wa ndege nchini. Asubuhi njema, wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi. Habari kamili. Chama cha kisiasa cha Mouvement de Lite pour la Democracie et le vrai Changement kinainuka dhidi ya kile kinachoelezea kama kupanda kwa gharama ya maisha kwa sasa mjini Kinshasa haswa na kote nchini DRC kwa jumla. Katika taarifa yake siku ya sita mjini Kinshasa, katibu mkuu wa chama hiki alisema kuwa hali hii inatokana na sababu nyingi kama vile ukosefu wa usalama wa jumla katika maeneo mengi, kupanda kwa thamani ya dola ya Marekani dhidi ya franga ya Kongo na ukosefu wa uwazi katika utoaji wa fedha nyingi zilizotengwa kwa ajili ya huduma za jamii. Kutokana na hali hiyo, Augustin Bisimwa anaamini kuwa ni jambo la dharura kwa serikali kuangalia upya nyongezo ya mishahara ya wafanyakazi wa serikali na kupunguza mtindo wa maisha wa taasisi maoni yake yalikusanywa na Jean Desire Kanyama. Mukongomani kabisa, kwa kweli, anashindwa kuishi kuhusu kuona angisi dolari iko na panda kila leo. Ijapokuwa tulisikia kama mwezi ya saba serikali iliweza kutia 50 milioni de dolari na mosirkuit ekonomike kusudi dolari ishuke, leo tena inakuwa mu 2500 francs. Ingine jambo inahusu hiyo giza ambayo inakuwa katika frank ama pesa bayo gouvernement iliweza kukamata kiulela kwenye population na kadre yarame, imesemekana kama wamekwisha kukongola 50 million de dollars. Ni lazima tujue pesa hiyo imeenda wapi? Lakini ni mshangao mkubwa kuona na parlement na IGF hakuna hata mtu mmoja anaweza akadulishe population hiyo pesa ilifanya nini hiyo pesa ilienda wapi ingine ni hiyo kuona pesa iliweza kutoka kwenye mfuko ya serikali tangia 2021 pesa hiyo ilikuwa 6 milioni de dollar ambayo walisema wanenda wakauze samaki huko Namibia kusudi walishe population kinwase ya mshangao hadi leo hiyo samaki haijakuyaka na hiyo pesa 6 milioni haijarudiaka bado kwenye mfuko ya serikali baada ya wiki moja ya masomo sekta ya elimu inajipa muda wa kutafakari tume ya pamoja ya serikali na muungano wa walimu inakutana siku ya kwanza hii mjini kinshasa kamati ya pamoja ya mwaka huu imeitishwa mahususi kwa ajili ya kutathmini makubaliano ya bibwa elfu mbili makumi mbili na mbili miongoni mwa wageni katika mkutano huu mkuu wapo wanaosikitishwa na jambo la kwamba hawakuchukuliwa kama wadau wa kikao hiki ni mfano wa mkusanyiko wa vyama vya walimu kwa pamoja wa watumishi wa umma KASIUFU kwa kifupi. Katika jimbo la Kongo ya Kati, kituo cha afya cha Kikenge katika sekta yenye jina hilo hilo katika tarafa la Luozi hakina vifaa vya matibabu muhimu kwa matibabu ya wagonjwa. Chama cha wananchi wa Kikenge kwa maendeleo ya jamii, ambacho kinatoa habari hii, kinathibitisha kwamba vifaa vyote vya matibabu viliibiwa mfululizo chini ya usimamizi wa hospitali na wakurugenzi wakuu wa matibabu ambao waliongoza kituo hiki mmoja baada ya mwingine. Kulingana na kiongozi wa chama hiki, kukosekana kwa vifaa hivi vya matibabu kunaweka mamia ya wakazi wa sekta ya kinkenge katika hatari ya kiafya. Huko Kivu Kusini, hazina ya kitaifa ya fidia kwa waasiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia inayohusiana na migogoro ya kivita FONAREV na shirika la Fondation Panzi wamejitolea kuwatunza waathiriwa wa ubakaji. Ushirikiano kati ya miundo hii miwili ulitiwa saini siku ya sita tarehe 9 Septemba katika hospitali ya Panzi huko Bukavu. Ushirikiano kati ya Fonarev na Daktari Denis Mukwege ni sehemu ya utunzaji bora na wa pamoja wa waathiriwa kama anavyotaka mkuu wa nchi. Raia wa Kongo hawahitaji tena viza ya kuingia Tanzania na Kenya. Nchi zote mbili zimefuta ushuru huu. Hizi ni hatua ambazo zimefuata baada ya DRC kujiunga na EAC. Ikiwa hatua hii inamnufaisha mwananchi wa kawaida, baadhi ya wa wafanyabiashara wanaamini kuwa hatua hiyo kwa sasa haina athari kubwa kwa DRC, nchi ambayo karibu haina uzalishaji katika sehemu yake ya mashariki kutokana na kuyumba kwa usalama. Wanafikiri kwamba hatua hii ni ya manufaa zaidi kwa nchi hizi mbili ambazo zimesonga tu mipaka yao ya kiuchumi. Huu ndio mtazamo wa bwana David Katumbi, mwendeshaji uchumi jimboni Kivu Kaskazini ambaye alisema hivyo alipozungumza na Radio Kapi. Namna gani kusaidia uendeshaji kiuchumi katika Kivu Kaskazini kuwa na ushindani katika soko za kitaifa na kimataifa? Swali hili lilizungumzwa katika kikao cha uhamasishaji mwanzoni mwa wikendi huko Goma. Mpango huo unatoka ofisi ya udhibiti wa Congo, OCC. Hakika imebainika kuwa waendeshaji wengi wa kiuchumi wanakabiliwa na matatizo yanayohusiana na uwasilishaji na uwekaji wa bidhaa zinazotengenezwa nchini. Hii inaweka bidhaa zao kwenye ushindani na hairahisishi biashara ya kuvuka mpaka kati ya nchi jirani. Denis Lukeso ameripoti, Bernard Nyanki kwa usomi. Ili bidhaa ya mali ipewe thamani kwenye soko za kimataifa, ni lazima ya heshimu masharti fulani fulani za kimataifa, ni kama kuwekwa vitambulisho samani na kadhalika. Kuenezwa kwa masharti yale ungali bado changamoto kubwa wanabiashara wa Kivu kaskazini unena kiongozi jimboni wa shirika la OCC iliyoanzilisha kikao hicho. Wakirizishwa na jitihada hiyo, wanabiashara wa Kivu kaskazini waliaidia kujipanga vilivyo kutokana na masharti yale. Kwa mujibu wao, shauku kubwa ya mwanabiashara ni kuona bidhaa yake ya uzwa huko. Walidokeza kurizishwa na taarifa zote walizozipata katika kikao hicho zitakazo waruhusu kufungua biashara za kimataifa huko, wakiwa wanatumaini kwamba watawekea bidhaa zao thamani ya soko za kimataifa. Katika hotuba yake mwanamu mkutano hiyo liwali makamu wa Kivu kaskazini aliomba shirika la OCC kurahisisha kazi za makampuni na mashirika za wanabiashara katika mchakato wa utambulisho wa bidhaa zao ili wafaulu. Njia Tuzungumze kuhusu shirika la ndege la Congo Airways ambalo linatangaza kukatizwa kwa muda kwa shughuli zake kuanzia siku ya kwanza hii tarehe 11 Septemba. Tangazo iliyopokelewa na Radio Kapi Jumapili hii tarehe 10 Septemba hapa Kinshasa inabainisha kwamba chaguo la kukatizwa kwa muda kwa shughuli za kampuni hii limechukuliwa ili kuboresha ufanisi wa huduma zake baada ya muda mfupi. Aidha, chanzo hicho hicho kinamshukuru rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi kwa maelekezo aliyoyatoa kwa wajumbe wa serikali wakati wa mkutano wa 111 wa baraza la mawaziri kuhusu utoaji wa haraka wa fedha kwa ajili ya matengenezo ya shughuli za kampuni hili la taifa na mbunge wa kitaifa Olive Mudekereza analaani matatizo yanayokumba wasafiri wengi wanaotaka kusafiri hadi mikoa ya DRC kwa ndege, hasa Kinshasa Goma, Bukavu, Kinshasa Lubumbashi, Kinshasa Kisangani na mashirika mengine ya ndege mahali pengine katika tangazo yake jumapili hii mjini kinshasa mchaguliwa huyu wa walungu jimboni kivu kusini alisema anasikitishwa na kile anachokieleza kuwa ni maumivu ya kichwa katika sekta hii yanayosababishwa na kukatika na kuahirishwa kwa safari za ndege na kutokuwepo kwa ndege na kusababisha shida kwa wasafiri wengi wao kwa sasa wamekwama katika miji kadhaa kote nchini mbunge olivi mudekereza Anaiomba serikali ya Kongo kuipatia nchi hiyo ndege ili kutengeneza usafiri wa anga na kuongeza juhudi ili kuwe na makampuni mengi zaidi nchini humo. Maneno yake yalikusanywa na Jean Desiré Kanyama. Ndiyo, magumu ni mengi kwa wasafiri leo mu nchi yetu ya Kongo. Uniambie, nchi ambayo inakuwa na karibu saa miyonda abita kama indakuwa na avyo moya wa mbili au tatu tu, haitoshi. Ukiangalia nchi kidogo sawa Etiopi, nilipite kwa aeroporo yao juzi, naona vako karibu na avyo mia moya na mia mbili zinasimama utarmak, tena avyo za kabambi kabambi. Lakini sisi Mukongo, kompanyi mbili tu. Kongo iliwezi na seha na hakuna tama avyo avyo kidogo nchi hii kwa kuiweza nchi karibu iko na saa milioni dabita, tena nchi iko na magumu, haina mabarabara, haina sheme de fer, magumu ni mengi, lazima inakuwa na maavyo za mingi. Nikusema tungekuwa na maavyo karibu sawa makumi saba na mbili, kwa leo inakuwa kila provensi inakuwa na avyo mbilimbili au tatu. Bila vile Inchi itakuwa mshida sana. Tutamuitisha minister wa transport, tumwandike, tumwambie afanye nguvu vile alifanyaga nguvu kupunguza bei ya tike. Ni kitu mzuri ile, lakini wanaweza kuendelea kufanya eforo kubwa ingine. Sasa maviozi kweza mingi kumesainishwa mikataba ya kugawana uzalishaji kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kampuni za alfajiri kwa upande mmoja na kwa upande mwingine kampuni ya Wands, Exploration et Production iliyochaguliwa kwenye eneo la Ijwi kama sehemu ya wito wa mchakato wa kufanya kazi. Upande wa serikali uliwakilishwa na waziri wa hidrocarbure Didier Budimbu. Hafla hiyo imefanyika siku ya sita tarehe tisa Septemba hapa Kinshasa. Didier Budimbu alionyesha kuwa kutiwa saini kwa mikataba hii kunawezesha kutumia gesi ya metan kwenye ziwa Kivu kwa mara ya kwanza. Tunamkaribisha bibi Toseke Elizabeth Pascaline ni mmoja wa wanawake walioteswa kisaikolojia, waliotelekezwa na kina mama wasio na waume, waliofunzwa katika kituo cha Mama Lin cha jumuiya ya makumi nane na moja cha umoja wa, wa Methodist Mashariki mwa Kongo. Anatufafanulia hadithi ya maisha yake kabla, wakati, na baada ya mafunzo haya ya miezi tisa. Leo umetoka kumaliza majifunzo kunako Centre Mamaline, unaweza kutuambia nini wametoka kukufundisha? Naweza nikasema majifunzo bale tupashia ku Centre Mamaline, wanatufundisha sie wa mama namna ya kujibeba kimaisha, njo objectif yabo. Wanatufundisha mafundisho ya kushona, wanatufundisha kupika mikate, wanatufundisha kupika savon, na wanatufundisha comment gérer votre maison. Utuambie namna gani uliweza kufika kwa hiyo centre, ulifanya nini jua ufike hapa? Nilifika kwa hii centre kupitia informa information ya jirani yangu, tulikuwa naye kumungini. Hakuwa anajibeba na yeye kumaisha sawa na mie, wakati ya alitangulia na kuja huku, akanyambia kusema angalia, maisha yangu inabadilika, naanza kushona, napata franga, napika mikate savon. Na mimi nikasema nitafika je kule ku Centre Mamaline? Akasema tu uende, abachagule kanisa kabila, wala rangi wala mtu, mtu wote biko anampokea. Wakati sana alifika, wakanipokea na wakati naanza hii formation, naona maisha yangu inabadilika. Maisha yako imebadilika namna gani? umakoma nini uh, kuonesha kwamba maisha yako yamebadilika. Maisha yangu inabadilika, kitu ya kwanza sikuwa najua hata kitu hata tu kukamata sizo, sikuwa najua kupika mikate, sikuwa najua wakati majifunzo ilizili kuendelea kushona, kupika mamikate basavon, nikaanza kufanya pratique yangu kunyumba, nikaanza kwanza kupika savon, kupika mikate na kupika biskuit, ndazi ya mai ya, ya moto ya baridi bagato, nikaanza kujiformea mie peke ndani ya nyumba na naanza kupata franga na nianza kusaidia bwana yangu kubeba charge kumpunguza na charge ndani ya nyumba. Sasa gisi umeonesha kama maisha yako imebadilika, avai ulikuwa namna gani? Mbele ulikuwa nafanya nini? Ulikuwa naishi je kwa nyumba yako kwa kufikia leo uanze hata kufanya hiyo makazi kidogo ya mkono? Mimi nilikuwa tunaekala kuchunga bwana aniuzie lipapa, savon, kila kitu, abebe charge ya batoto, abebe charge yangu. Sikuwa najua hata kutafuta vile wenzangu wanatafutaka. Nilikuwa tunaikala kwa nyumba, charge yote ni bwana. Yani Dada Elizabeth, ni kusema kwamba Vameme formation iishe, wao ulikuwa deja, uko unaanza kupata faida ya hiyo formation? Ndiyo, nalianza kupata faida. Wakati walianza tu kutufundisha kushona, nikaanza kujishonea tumanguo, natambisha, napata franga. Nikaanza kupika mikate yangu, natambisha, napata franga. Nikaanza kupika savon, ikanisaidia. Na pia nikajua namna gani ya kujere bwana yangu, batoto, hata mie peke mwenyewe kujijere, pamoja na wageni wenyewe kunitembelea. Asanti sana santre, mamaline kwa siku ya leo. Tunafurahi sana kwa kuweza kujibeba kimaisha. Aksanti tena, mwendelee kufanya hivi, kusaidia wamama wengine wenyewe hawakuwa na sie pamoja. Sasa leo umemaliza formation. Utafanya je na hiyo mafunzo ambapo umetoka kupata? Tunamaliza formation, tunamshukuru Centre Mama Line. Wakati saa tunamaliza formation yetu ku Centre Mama Line, tunafikia leo siku ya mwisho bana tupatishia bitu ya shie kwenda kuanza maisha vile mwanamke anaweza kujibeba kimaisha. Ya kwanza bana tupatishia machine, bana tupatishia mafuta, bana tupatishia piece ya kikwembe, bana tupatishia farine, bana tupatishia bitu tu mingi na shi kueleza paske mabitu iko mingi. Iyo bitu mtafano nini? Ile bitu ndio mwanzo wa mie kwanza kupratike maisha yangu mpaka na hivi nitaendelea kwa maisha yangu yote. Yani, utafungula yako atelier kunyumba yako, ama itakuwaje? Siwezi nikafungula atelier mwenye nyumbani, nitasogea mbele, natafuta fasi kwenyewe, wakilia watanikuia, watajua sema asema hapa kuko mtu anaweza akashona, na njoo pale nitafungula atelier yangu, siweze kujifungulia kunyumba. Asa, unaambia nini wenzako, wamama wengine wenye uh, maisha leo hii wanasubiri tu mume aende azunguke ndio wakule, na kama hakufanya hivyo, watoto wanarisikia atakulala na njaa Shauri wa mama wengine, hata wale wa mama wajane, mayatima na wale wenye walibakwa, huku kusantre Mama Line hakuna haya. Na shauri wa mama wenzangu wenye kunifata muda na sai, namna ya mwanamke kujibeba kumaisha, ukuje huku kusantre Mama Line utajibeba kimaisha, maisha ya kutumainia Bwana kila siku kunyumba, maisha yenda kesawa, Bwana afanye kila kitu, hata proje ya kujenga hamuta jenga kabla bila kusaidiana. Na shauri wa mama wote, musoge kusantre Mama Line mupate formation ya Jimboni Kivu Kaskazini, wiki moja baada ya mauaji ya waandamanaji huko Goma, raia bado wanasubiri hatua zilizochukuliwa na ujumbe wa mawaziri kutimia, ni kama vile utambuzi na mazishi ya marehemu, utunzaji wa wale waliojeruhiwa, na waasiriwa wengine wa uharibifu, na mambo mengine mengi ambayo yanawahusu waasiriwa. Kulingana na uratibu wa shirika la raia huko Kivu Kaskazini, mchakato wa kuwatambua waasiriwa wote kwa jumla unaendelea na raia wanasubiri mpango huo. Je, ni matarajio gani ya familia za waasiriwa? tunazungumza juu yake katika ripoti hii na Sifa Maguru. Wengi kati ya wahanga waliofariki, wengine kuumia na wengine kufungwa siku hiyo ya mauaji, ni waamini wa dhehebu hiyo inayoitwa Uwezo wa Neno. Kufuatana na ushuhuda wa jamaa zao, wengi walikuwa wakikusanyika ndani ya kanisa kwa maombi na walikuwa na mpango wa kuendesha maandamano asubuhi. Tuskilize ushuda. Mimi ni Jean Bertrin Chiza Chikubira, nilikuwa na mtu mwenye alifariki le 30, e momti frer alitoka kunyumba balikuwa na maombi ya 30 jour enyele fali bakloture avec une marshe pasifique e apres bakake kubaatake iles d heu 30 vote wakavamasacre pa. oui paami nishona mtongo sababu nifika kunani kusebekana nikapata certificat de déses. Jamaa zingine wanasema kama walijelekeza kwenye mahospitali kutafuta ndugu zao, wamoja walipata ndugu zao wenye kuumia ama wenye kukufa, ila wengine hawakupata habari yoyote kuhusu ndugu zao. Jina ni Patrick kujirabwinja Rusumba, waisema tupite kule kusebeka, wakasema tupite kule ku hopitale militaire kule kukaa katindo, wakasema tupite kule kuhila Afrika. Tulizunguruka kule kote, mobablese shi tukupata wetu alor, tulifika kule ku priso kuverifie, alor saa tulirudia kule kukaakatindo, wakasema hakuna posibilite ya kuverifie makoro, juu koro zimwa zilikuwa zilishaanza jidecompose alor, tukakuwa bloqué. juma moja kisha mauwaji yale Mpango wa mazishi haujajulikana bado. Jamaa za wahanga wanaendelea kungojea jibu la serikali. Kuzika deja ni guvernement si itazika, kufanya riparasio. Maisha ya mutu iko sakre na Mungu anaiua ile na haiwezi kuuziwa, mili yazo zisharibika zamani, zishakufa ni budongo kwingine. Tunaomba batu mwangaza ionekane na juste famiye, tunateseka ifo, tunajiuliza tufanye kilio, tufanye nini, bandugu wetu atuwe kwenye bako bilisha tushinda. Kumbukeni, kamasa waziri ausikaye na mambo ya ndani pia usalama, alitoa mwito wa ukimya kwa wakaaji wa Goma akiwa akikishia ya kama adhabu itatolewa kwa wote walioendesha vitendo hivyo. Peter Kazadi napata muda wa kutoa mwito wa ukimya kwa wakaaji wote na waomba kuwa na matumaini kwa serikali na kwa sheria yetu ambayo bado kidogo itatoa hukumu. Tunaomba tena kwa kila jamaa ambayo haipate ndugu yao wajijulishe mbele ya korti la kijeshi, na wanakuwa tena na uwezo wa kujiunga pamoja katika masambo itakayofunguliwa. Ni watu ya pata makumi tano na moja ndio walipoteza maisha siku hiyo, kama vile alivyohakikisha waziri katika ripoti yake pale mjini Kinchasa. Goma Sifa Maguru, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.