Oh, kumeanzishwa siku ya kwanza hii huko Kolwezi katika jimbo la Lualaba toleo la nne la mkutano wa biashara wa Katanga Katanga Business Meeting. Visa vya kipindupindu vimeongezeka upya huko Kamanyola katika tarafa la Walungu jimboni Kivu Kusini. Mpango wa kuzaa hospitalini na matunzo ya watoto wanaozaliwa bila malipo uliozinduliwa hivi majuzi na Rais wa Jamhuri mjini Kinshasa umeanza kutimizwa katika baadhi ya vituo vya afya. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kumeanzishwa siku ya kwanza hii huko Kolwezi katika jimbo la Lualaba toleo la nne la mkutano wa biashara wa Katanga, Katanga Business Meeting, KABM kwa kifupi. Ni kwa mara ya kwanza ambapo Lualaba inaandaa maonyesho haya ya biashara. Shughuli kadhaa zimepangwa yaani makongamano na maonyesho ya makambuni mbalimbali mbali ambayo yamejiandikisha mbali na sekta ya madini. Msisitizo maalum pia unawekwa kwenye utalii na kilimo. Costas Musuka, meneja mkuu wa Musal ndo mwanzilishi wa onyesho hili, kumbuka kuwa kwa toleo hili huko Kolwezi kuna waonyeshaji mia moja kutoka sekta nyingi. Huko Ituri, wanafunzi wanawake wajawazito na watu wengine katika jamii ya tabaka tere wanakabiliwa na hatari ya kuzama. Sababu ni kutokuwepo kwa daraja la mto mbio linalounganisha ruapara na shari, takriban kilomita kumi kutoka Bunia. Wakati wa msimu wa mvua mto unafurika na kusababisha uharibifu mkubwa, viongozi wa eneo hilo wanasema. Shirika la raia linaomba viongozi wa mkoa kukamilisha mradi wa ujenzi wa daraja ambalo kazi yake inayofadhiliwa na jamii imesimama tangu miezi mingi sasa na huko Ubangi Kaskazini, hali ya barabara ya taifa namba makumi mbili na nne inakuwa mbovu sana kutokana na mvua unaoendelea kunyesha. Mashimo mengi yamejiunda kando ya sehemu ya Businga Gwadolite yenye urefu wa kilomita mia moja makumi nne na nne. Kwa sasa kuna msururu mrefu wa magari makubwa makubwa ambayo yamekwama kwenye matope yakibeba bidhaa. Matokeo yake ni kwamba jimbo hilo limetengwa, lakini pia kuzorota kwa hali ya kijamii na kiuchumi katika jimbo hilo. Katika Kivu Kusini, visa vipya vya kipindupindu vimezuka upya huko Kamanyola, katika tarafa la Walungu. Timu ya shirika la afya duniani ilikutana siku ya kwanza hii na mkurugenzi wa matibabu wa hospitali ya San Joseph iliyo pa Kamanyola kuongeza huduma kwa wagonjwa makumi saba na tisa kati yao walisajiliwa hadi hii siku ya Jumapili, wakiwemo kifo kimoja. Mtu mmoja mashuhuri katika eneo hilo Roger Sadiki Muganguzi alitembelea hospitali ya Saint Joseph iliyopa Kamanyola jumapili hiyo, anasikitishwa na uzembe katika utunzaji na anatahadharisha viongozi wa mkoa juu ya hatari hii ambayo inangojea raia katika mkoa huu. Fistongoma kwa maelezo. Mwigizaji maarufu wa siasa za Kamanyola, Roger Sadiki Muganguzi, anasema ana wasiwasi na ukubwa wa janga hili ambalo lilisababisha kifo cha Mkumoja. Mpaka sasa hakuna lolote lilishafanyika kuhusu government ya jimbo kuhusu government ya Kinshasa, na tunawaza ni ya muhimu sana fanye ile intervention purke ile ugonjwa isijipambaze fasi yote mu Kamanyola na msure Jean Grand Lac na organization internationale mu domaine ya sante wakuja haraka pia, kukamata ile en charge ya wale wa personnel swanya purke nao wapate kitu kidogo, paske wale ambao wanagonjwa wanatoka kwenye hospitali hawalipe kitu. kwa upande wake Mkurugenzi wa matibabu wa hospitali ya Saint Joseph e Charles Masia aliwasilisha Jumatatu itaji la hospitali yake kwa WHO na shirika la AIDS ambayo utoa majibu kupitia dawa za kutibu wagonjwa wa gonjwa. Wakati huo huo, shirika la kiraia wa Kamanyola kupitia mtaalamu wake mwenye wiru Steve anasikitishwa na uharibifu wa mazingira katika eneo hilo. Anatoa wito kwa maafisa wa huduma ya mazingira kutoa uelewa kwa wakazi kuhusu hatua za kujikinga na usafi wa mazingira. Watu wakuwe na ile tabia kunawa mikono ya kusukula vitu vyenye wanatumikisha wa kusukula chakula wakiheshimia vile ile. Uh, magonjwa tunaweza kuiepuka kabisa kama nilivyotanguliza. Tangu tarehe tano Septemba, rais wa jamhuri amezindua mpango wa kuzaa hospitalini na matunzo ya watoto wanaozaliwa katika jiji la kinshasa bila malipo. Hatua hii iliyochukuliwa tayari inatimizwa katika baadhi ya vituo vya afya huku vingine vikiendelea kusubiri. Uchunguzi uliofanywa na wanahabari wetu Babel Pongo na Merveille Asani ambao walitembelea baadhi ya vituo vya afya katika mji mkuu, hasa kituo cha afya cha Bangu katika manispa Ngaliema. Kumbuka kwamba katika hospitali zingine ambazo tumepita ni wakati wa marekebisho ya mwisho kabla ya utekelezaji wa uamuzi huu wa serikali, wamesema wanaosimamia. Katika tarafa la Beni, kambi ya wakimbizi iliyo huko Oicha Mission haina maji ya kunywa. Kwa mujibu wa mkuu wa kambi hii, ambayo hasa inahifadhi watu wa eneo Waliokimbia makazi yao. Hali hii ilianza mwezi Machi mwaka jana, wakati visima viwili vya maji kwenye kambi hiyo viliharibiwa. Kutokana na hali hiyo, watu waliokimbia makazi yao wanaenda mbali kabisa kutafuta maji ya kunywa, baada ya kulipa kiasi cha fedha. Mkuu wa kambi hii anasii kukarabatiwa kwa chemchem za maji ya kunywa katika eneo hilo. Jean-Pierre Kisubi anazungumza kwa njia ya simu na Mark Marofimbo. Maji na inafika ndani Demeka, bifika, bifika, hatukuweza kuwasiliana na kiongozi wa Manispa Oicha ili kujua zaidi. Hali ya usalama inasikitisha katika tarafa la Kwamut katika jimbo la Maindombe. Kambi ya Fonda kwa sasa haina wakazi wake wote, ambao kwa sasa wako katika hali mbaya. Hii ni baada ya uvamizi wa wanamgambo wa Mobondo wikendi iliyopita katika eneo hili, wakifukuza kila mtu ili wadhibiti mahali hapo. Hata hivyo, hakuna vifo vilivyoripotiwa. Baadhi ya wakazi walitoroka kwa kuogelea majini, wakati wengine wakikimbia kwa barabara. Kambi hiyo kwa sasa inakaliwa na wanamgambo hawa, ambao wanaendelea kidogo kidogo kudhibiti tarafa lote la Kwamut linasema shirika la raia la pahali mkuu, Martin Suta ambaye anaonyesha kuwa askari wa FARDC wametumwa katika eneo hilo kurejesha amani. Anatoa wito kwa serikali kuu kuingilia kati ili kulinda sehemu hii ya nchi. Kwa sasa juhudi zetu zote za kupata maoni ya viongozi kuhusu swala hili hazijafanikiwa. Huko Kasai Mashariki kumeanza siku ya kwanza hii pa Mbujimai vipimo vya elimu na matibabu kwa maafisa wa polisi wa mafunzo ya tano katika polisi jamii. Askari polisi 368 wamechaguliwa awali kufanyiwa majaribio haya, ambapo mwisho wake askari polisi 250 watachaguliwa kwa mafunzo, kulingana na Pierre Tumba Mukendi, msaidizi wa mradi wa utawala na usalama katika shirika la kimataifa la miaji om majaribio haya yatachukua siku mbili kutoka siku ya kwanza hadi siku ya pili hii katika kituo cha mafunzo cha Marie Agnes Mpokolo wa Moyo katika Manispa Kanshi. Tunamkaribisha Bibi Toseke Elizabeth Pascaline, ni mmoja wa wanawake walioteswa kisaikolojia waliotelekezwa na kina mama wasio na waume waliofunzwa katika kituo cha Mama Lynn cha jumuiya ya makumi nane na moja cha umoja wa Wamethodist mashariki mwa Kongo anatufafanulia hadithi ya maisha yake kabla wakati na baada ya mafunzo haya ya miezi tisa. Anazungumza na Florence Kizalunga. Bibi Toseke Elizabeth Pascaline Jambo. Jambo sana. Leo umetoka kumaliza majifunzo kunako Centre Mamaline. Unaweza kutuambia nini wametoka kukufundisha? Naweza nikasema majifunzo bali tupashia ku Centre Mamaline. Wanatufundisha sie wamama, mama na mna ya kujibeba kimaisha, ndio objectif yabo. Wanatufundisha mafundisho ya kushona, wanatufundisha kupika mikate, wanatufundisha kupika savon na wanatufundisha Utwambie namna gani uliweza kufika kwa hiyo Centre. Ulifanya nini jua ufike hapa? nilifika kwa hiyo Centre kupitia information ya jerani yangu tulikuwa naye kumungini. Hakuwa anajibeba naye kumaisha sawa na mie, wakati yalitangulia na kuja huku, akanyambia yakusema angalia maisha yangu inabadilika, naanza kushona, napata franga, napika mikate, savon. Na mimi nikasema nitafikaje kule ku centre Mamaline? Akasema tuwende, abachagule kanisa kabila wala rangi wala mtu anampokea wakati sana, alifika wakanipokea, na wakati naanza hii formation naona maisha yangu inabadilika. Maisha yako imebadilika namna gani, nini? Uh, maisha yako imebadilika namna gani nini? maisha maisha yangu inabadilika, kitu ya kwanza sikuwa najua hata kitu hata tukukamata sizo, sikuwa najua kupika mikate, sikuwa najua. Wakati majifunzo ilizili kuendelea kushona kupika mamikate basavon, nikaanza kufanya pratique yangu kunyumba, nikaanza kwanza kupika savon, kupika mikate na kupika biskuit ndazi ya mai ya ya moto ya baridi bagato. Nikaanza kujiformia mie peke ndani ya nyumba na naanza kupata franga, naanza kusaidia bwana yangu kubeba charge, kumpunguza na charge ndani ya nyumba. Sasa jisi umeonesha kama maisha yako imebadilika, avai ulikuwa namna gani mbele, ulikuwa nafanya nini, ulikuwa naishi je ku nyumba yako kwa kufikia leo uanze hata kufanya hiyo makazi kidogo ya mkono? Mie nilikuwa tunaekala kuchunga bwana aniuzie lipapa, savon, kila kitu, abebe charge ya toto abebe charge yangu. Sikuwa najua hata kutafuta vile wenzangu wanatafutaka, nilikuwa tunaikala kunyumba charge yote ni bwana. Yani dada Elizabeth, nikusema kwamba avant meme formation iishe, wao ulikuwa deja uko unaanza kupata faida ya hiyo formation? Ndio nalianza kupata faida, wakati walianza tu kutufundisha kushona, nikaanza kujishonea tumanguo, natambisha napata franga, nikaanza kupika mikate yangu, natambisha napata franga, nikaanza kupika savon, ikanisaidia na pia nikajua na namna gani ya kujere bwana yangu batoto hata mie peke mwenye kujijere, pamoja na wageni wenye kunitembele. Asanti sana Centre Mamaline kwa siku ya leo, tunafurahi sana kwa kuweza kujibeba kimaisha. Asanti tena, muendelee kufanya hivi kusaidia wamama wengine wenyewe hawakuwa na sie pamoja. Sasa leo umemaliza formation utafanya ji na hiyo mafunzo ambapo umetoka kupata hapo. Tunamaliza formation, tunamshukuru Centre Mamaline wakati saa tunamaliza formation yetu ku Centre Mamaline. Tunafikia leo siku ya mwisho banatupatishia bitu yashiye kwenda kuanza maisha, vile mwanamuke anaweza kujibeba kimaisha ya, ki ya kwanza, bana tupatishia banatupatishia mashine banatupatishia mafuta banatupatishia piese ya kikwembe banatupatishia farine banatupatishia bitu tu mingi na shindwa hata kueleza paske mabitu iko mingi. Iyo bitu mtafano nini? ile bitu ndio mwanzo wa mie kwanza kupratike maisha yangu mpaka naivi nitaendelea kwa maisha yangu yote. Yani, utafungula yako atelie kunyumba yako ama itakuwa je? Siwezi nikafungula atelier mwenye nyumbani nitasogea mbele na tafuta fasi kwenyewe, wakilia watanikuia watajua sema asema hapa kuko mtu anaweza akashona na njo pale nitafungula atelier yangu. Siweze kujifungulia kunyumba nyumba. Asa, unaambia nini wenzako wamama wengine wenye uh, maisha leo hii wanasubiri tu mume aende azunguke ndio wakule, na kama hakufanya hivyo watoto wanarisikia hatakulala na njaa. Na shauri wamama wengine hata wale wamama wajane yatima na wale wenye walibakwa, huku ku Santre Mama Line hakuna haya. Nashauri wamama wenzangu wenye kunifata muda na sai, namna ya mwanamke kujibeba kumaisha, ukuje huku ku Santre Mama Line utajibeba kimaisha, maisha ya kutumainia Bwana kila siku kunyumba, maisha iendeke sawa, Bwana afanye kila kitu, hata proje ya kujenga hamutajenga kabla bila kusaidiana. Nashauri wa mama wote musoge ku Santre Mama Line mupate formation ya mzuri. Basi dada toseke Elizabeth Tunakushukuru, asante sana. Na mimi nashukuru kunikubalia nizungumze na wewe. Radio Capi Dossier en Swahili Jimboni Kivu Kaskazini, wiki moja baada ya mauaji ya waandamanaji huko Goma, raia bado wanasubiri hatua zilizochukuliwa na ujumbe wa mawaziri kutimia, ni kama vile utambuzi na mazishi ya marehemu, utunzaji wa wale waliojeruhiwa na waasiriwa wengine wa uharibifu, na mambo mengine mengi ambayo yanawahusu waasiriwa. Kulingana na uratibu wa shirika la raia huko Kivu Kaskazini, mchakato wa kuwatambua waasiriwa wote kwa jumla Unaendelea na raia wanasubiri mpango huo. Je, ni matarajio gani ya familia za waasiriwa? Tunazungumza juu yake katika ripoti hii na Sifa Maguru. Wengi kati ya wahanga waliofariki, wengine kuumia na wengine kufungwa siku hiyo ya mauaji, ni waamini wa dhehebu hiyo inayoitwa Uwezo wa Neno. Kufatana na ushuhuda wa jamaa zao, wengi walikuwa wakikusanyika ndani ya kanisa kwa maombi na walikuwa na mpango wa kuendesha maandamano asubuhi. Tusikilize ushuhuda. Mimi ni Jean Bertin Chiza Chikubira, nilikuwa na mtu mwenye alifariki lele Jina ni Patrick Kujira Gwinja Rusumba wasema tupite kule kusebeka, wakasema tupite kule ku hopitale militaire kule kukaakatindo, wakasema tupite kule ku Heal Afrika. Tulizunguruka kule kote mobablese sha tukupata wetu alors, tulifika kule ku prison kuverifie alors, sasa tulirudia kule kukaakatindo, wakasema hakuna possibilité ya ku kuverifie makoro juu koro zimwa zilikuwa zilishaanza idekompose. Alors, tukakuwa bloqué. Juma moja kisha mauaji yale, mpango wa mazishi haujajulika na bado jamaa za wahanga wanaendelea kungojea jibu la serikali. Kuzika deja ni guvernema ni pasha kutomeka, si itazika apeza kufanya reparasyo, pasi maisha ya mtu yiko sakre na Mungu anayua ile na hayezi kuuziwa mili azu zisha haribika zamani zisha kufa. Ni budongo kwingine, tunaomba batu muangaza ionekane na jus famiye, tunateseka ifo, tunajiuliza tufanye kilio tufanye nini, bandugetu atuiwe kwenye bako vilisha tushinda. Kumbukeni kamasa waziri ausikaye na mambo ya ndani pia usalama alitoa mwito wa ukimia kwa wakaji wa Goma akiwa akikishia ya kama adhabu itatolewa kwa wote walioendesha vitendo hivyo. Peter Kazadi napata muda wa kutoa mwito wa ukimya kwa wakaaji wote na waomba kuwa na matumaini kwa serikali na kwa sheria yetu ambayo bado kidogo itatoa hukumu. Tunaomba tena kwa kila jamaa ambayo haipate ndugu yao wajijulishe mbele ya korti la kijeshi, na wanakuwa tena na uwezo wa kujiunga pamoja katika masambo itakayofunguliwa. Ni watu yapata makumi tano na moja ndio walipoteza maisha siku hiyo, kama vile alivyohakikisha waziri katika ripoti yake pale mjini Kinshasa. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Mwisho wa habari. Jioni njema kwenu, kwaherini.