Oh, mkutano wa kikanda juu ya utimbaji wa dhahabu katika maziwa makuu ulianza jana siku ya pili mjini Kinshasa. Lengo ni kuhakikisha amani na maendeleo katika eneo la maziwa makuu. Meya wa jiji la Goma amepiga marufuku siku ya mji bila kazi iliyopangwa huko na vuguvugu la raia. Leo siku ya tatu, kampeni ya nne ya upasuaji wa moyo kwa watoto imeanzishwa pa Lubumbashi na hospitali ya Diama. Karibuni na hii ndo habari kamili. Kongamano la kikanda kuhusu utekelezaji wa mkakati wa ufundi na uchimbaji mdogo wa dhahabu wa CIRGL lilifunguliwa hii siku ya pili tarehe 12 Septemba mwaka tunao mjini Kinshasa. Lengo ni kujadili na kukabiliana juu ya njia za utekelezaji mzuri wa mkakati huu ili kuhakikisha amani, usalama, utulivu na maendeleo katika eneo la maziwa makuu. Kongamano hili lililoandaliwa na Siergel pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalenga kuchangia juhudi za kufikia uwezo wa sekta ya dhahabu kama injini ya ukuaji wa uchumi na maendeleo katika eneo la maziwa makuu. Siergel na nchi wanachama wake walieleza ahadi yao ya utekelezaji wa mkakati wa uchimbaji mdogo wa dhahabu baada ya kupitishwa kwake na mkutano wa tano wa mawaziri wa Siergel wanaosimamia uchimbaji madini uliofanyika Brazzaville, nchini jamhuri ya Congo, tarehe 7 Desemba 2018. Na toleo la nne la mkutano wa biashara wa Katanga ambao unafanyika kwa mara ya kwanza huko Kolwezi, mji mkuu wa madini jimboni Lualaba, lilifungwa hii siku ya pili. Kwa siku hii ya pili na ya mwisho, mikutano miwili iliandaliwa juu ya mpito wa nishati na mpito wa kiikolojia. Katika hafla hii, kipimo cha biashara cha DRC juu ya uwajibikaji wa shirika kwa jamii na mafanikio ya malengo ya maendeleo endelevu kilitangazwa. Imeonyeshwa kuwa kati ya zaidi ya kampuni 2400 wanachama wa FEK ni asilimia kumi pekee inatangaza ripoti kuhusu majukumu yao ya kijamii na taarifa za kifedha. Kwa kuongeza, makampuni machache sana yana internet ambayo inaleta tatizo kubwa la uwazi na utawala, inaonyesha ripoti hii. Kumbuka kuwa jiji la Lubumbashi pia litapokea mkutano wa biashara wa Katanga kuanzia siku ya nne hii. Huko Kivu Kaskazini, wateja wa kampuni ya Energi du Nord Kivu NK wanatoa wito wa kuanzishwa kwa vituo vingine vya mauzo vya malipo ya umeme katika mji wa Butembo. Wanalalamika kutumia mara kwa mara kwa muda mrefu wakisubiri mbele ya sehemu pekee ya mauzo jijini. Mji wa Butembo ambao una wakazi zaidi ya milioni mbili unasambazwa umeme na kampuni moja NK, Energi du Nord Kivu. Antoni Claverie, mkurugenzi wa uendeshaji wa kampuni hii inayosambaza umeme kwa jiji la Butembo na Beni, anatoa wito kwa wateja kuwa na subira, kwa sababu kulingana naye suluhu inaenda kupatikana. Kumbuka kuwa sehemu pekee ya mauzo ya kulipia umeme ya kampuni ya NK huko Butembo iko katika sehemu ya kaskazini ya jiji, haswa katika kata Kongo ya Sika. Huko Kivu Kaskazini, meya wa Goma amepiga marufuku upangaji wa siku ya mji bila kazi uliopangwa na vyama fulani na vuguvugu vugu la raia katika mji mkuu wa Kivu Kaskazini siku ya tatu hii. Katika tangazo iliyotiwa saini hii siku ya pili tarehe kumi na mbili Septemba, meya Kapende Kamand Foster anatoa wito kwa watu kufanya shughuli zao kwa uhuru. Kiongozi wa jiji anaonya mtu yeyote anayejiruhusu kuziba barabara kwa mawe kama inavyofanywa wakati wa siku za mji bila kazi huko Goma. Viongozi wa vitongoji na watekelezaji wa sheria lazima wahakikishe kufuata hatua wa hii, inamalizia hivyo tangazo ya meya katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, baraza la jumuiya mbalimbali linapinga mwito wa siku mpya ya mji bila shughuli iliyotangazwa kwamba itafanyika hii siku ya tatu na vuguvugu vugu fulani la raia na wazalendo. Kulingana na muundo huu, kutokana na hali ya usalama ambayo mji wa Goma unapitia, adui anahatarisha kuchukua fursa hiyo. Muundo huu ulitoa tamko hili baada ya mkutano wa kamati ya usalama ya mkoa uliopanuliwa kwa kiongozi na wajumbe wa jumuiya za Kivu Kaskazini, mkutano ulioongozwa hii siku ya kwanza na liwali wa muda wa mkoa kunako ofisi ya liwali. Baraza la jumuiya mbalimbali linatoa wito kwa wakazi wa Goma kuwa na moyo wa kizalendo na kutokubali kutumiwa na watu walio nyuma ya swala hilo. Stefani Lupao, katibu wa baraza, katika maoni haya yaliyokusanywa na Denisu Lukeso. Tumeitwa na guverner alinterim juu ya magumu yenye inapitikana ndani ya vile ya Goma, alafu amepata tena kibarua kusema hapa kesho kutakuwa tena marsh makomunate zote kusema tufike hapa kama mimi tunapaswa contribute kontribu usekirite ya province yetu, pamoja na askari zetu, na tuwezi kuambia makomunate zetu, si tu watoto ambao wako wanatuma mamesaji sie. Tunaambiwa vijana wasifanye hiyo maandamano yao, kwa kuwa haina maana, watu wamefariki tena. Ndani ya ile ingine ya Pele walisema wafanye maandamano, sasa tunasema watu wakae kimya kwa kuwa sisi wakubwa wa makomunate tunasema hakuna faida ya kufanya maandamano kama ni juu ya Monisco, leta Kongole ilisha kutaarisha kusema Monisco itarudie. Sasa leo tutafanya maandamano tena juu ya nini? Hatutaki tena maandamano ifanyike. Ndani ya vila ya Goma katika Kivu Kaskazini, watoto wawili wamekufa na nyumba tano za nyasi ziliteketea kwa moto. Haya ni matokeo ya moto uliotokea usiku wa kuamkia siku ya pili hii katika kambi ya wakimbizi ya Janga karibu na kambi ya wakimbizi ya Kanyaruchinya moja iliyo kaskazini mwa Goma katika tabaka Munigi, usultani wa Bukumu, katika tarafa la Nyiragongo. Jumuiya ya kiraia ya Nyiragongo inatahadharisha kuhusu hali ngumu ya maisha ambayo wale waliokimbia vita wanapitia katika maeneo tofauti ya waliohama tarafani Nyiragongo, hasa katika kipindi hiki cha mvua. Bernardine Diambu ameripoti. Rosali Zawadi kwa usomi. Ni watoto wawili binti na kijana wa umri wa miaka sita na nane waliopoteza maisha katika ajali hii ya moto iliyotukia pande za saa kumi na mbili unusu jioni, ajulisha prezidenti wa kempi ya wahami pa Kanyaruchinya. Wazazi wa watoto hawa walipatwa na mshtuko mkali kutokana na ajali hii hivi, wakapelekwa katika kituo kimoja cha afya mjini Goma, aongeza prezidenti wa kempi ya Kanyaruchinya. Moto iliyotokea kwenye pikipiki iliyokuwa ndani ya nyumba moja ya wahami iligusa nyumba zingine tano, ajulisha Teo Msekura. Tumsikilize. Hatujaweza kuwa na vyombo vya kutukinga kwa ajili ya esandi katika mwika ya Kanyaruchinya. Naomba wakuu viongozi zimweze kutusaidia kututumia watu wenye wanaizi weza kutusaidia kwa kukinga hii maesandi katikati ya kaya wakimbizi, na ya lazima sana. Tunaomba serikali yetu iweze kumaliza vita na turudie kwetu kunyumba. Kwa upande wake shirika la raia la Nyahagongo lahuzunishwa na magumu makubwa wanayopitia wahami katika kempi mbalimbali kando ya mji wa Goma, msaada wa kiutu hautoshi tena, haufiki kila siku, na nyumba zao za hema tayari zimezeeka na inakuwa shida kubwa wakati huu wa mvua. Goma, Rosali Zawadi, radio Kapi. Kampeni ya nne ya bure ya upasuaji wa moyo kwa watoto ilianza hii siku ya kwanza katika kituo cha matibabu cha jamaa huko Lubumbashi. Karibu watoto makumi mbili wanatarajiwa watafanyiwa upasuaji wa moyo na wataalam kutoka Marekani na ambao pia watasaidiwa na wauguzi wa Kongo. Fursa kwa mkuu wa kituo cha matibabu cha jamaa kuomba kuhusika kwa serikali ya Kongo ili kuokoa maisha ya watoto wanaougua magonjwa ya moyo ya kuzaliwa nayo na ambao ni wengi kote nchini. Kumbuka kwamba watoto makumi tano na moja tayari wamefanyiwa upasuaji wa moyo katika muda wa miezi kumi na moja na wote wako katika afya njema. Emil Muhombo ni mgeni wetu. Yeye ni mratibu wa shirika lisilo la kiserikali liitwalo Ardako anatueleza kuhusu hali ya usalama kibinadamu, na kijamii na kiuchumi, ambayo inazidi kuzorota katika tabaka za Nyamaboko ya kwanza na ya pili katika sekta ya Oso Banyungu na Katoi katika tarafa la Masisi huko Kivu Kaskazini, ambapo mapigano yameripotiwa tangu zaidi ya wiki moja sasa. Emil Muhombo yuko katika mahojiano haya na Bernardin Jambu. na imekimbia kufatana na frontema ambayo ime entre coalition ya grupe arme Nyatura Delta na Pareko pamoja contre eh, grupe arme APCLS katika mingini ifatayo, katika mingini ya Kazinga ya Chinge Katihiro Kikoma na Bitoi, na watu wamekimbia na wamekuwa pie, na kumekuwa manyumba ambazo zimelunguziwa kwa wakati huu population inapatikana katika shida na watu wamekimbilia mingini gani? Na hawa watu ambao wametoka huko nyamaboko premier ed wamekimbilia mugroupema e, ya pembeni grupema wa Loa Yungu katika territoire ya walikale wamepatikana katika mingini ya buhimba, kailenge, mikweti, kimua ndando na langira. Ni hapo wanakuwa population katika shida, katika hali ya ukimbizi bila kitu yoyote, wanakuwa katika shida kabisa ya kiutu, inaomba wasaidiwe. Wakati umesema bila ya kitu yoyote, njio kusema nini, wanakwa na lazima ya kitu gani ambayo watu wa moyo mwema wanaweza kuwasaidia? Justement, ile population ambayo imekimbia huko katika mingini munane inakuwa na kiasi karibu 415 menage environ 1000 et ça et 20 personnes alors ni naomba kuwasaidia piske huku hakuna manyumba kwenye wamekiwa wameacha vitu vyao vyote, na vingine vimekuwa pia, na wengine wamepigwa, na wengine wamelumia lumia. Inaomba kuwasaidia kuchakula, inaomba kuwasaidia kuvyombo vya kuweza kupiga chakula, pia yafaa kuwasaidia kwa madawa, pia kuwasaidia na mahema ya kuweza kutengeneza mahali watalala, watajikinga mvula, na pia inaomba ku wasaidia na sekurite kuwa proteje puisque ni hali ya insekurite, wa bandi wanapatikana huko wengi sana, na njo mana tunaomba guvernema yetu itume huko askari wetu ili wapate kuproteje hiyo populasyon kwa wakati inaofa. Esi kuna fundo leweza kurudia kabisa kumasomo. Mahali kuna wali ya mituto ya bunduki hakuwezi kuwa maktivite za masomo, watoto wamerate rentre skolere hawasome kwa leo katika grupema ya Nyamaboko, ni shida inapatikana huko ya insekurite ya magrupa arme katika zile zone zikuwe vraiment na securite muzo, ikuwe stabilise. Ya pili, gouvernement yetu itume kule commission kwenda kuevaluer kufa manket kwa wajue nini imefanyika na kujua bezo ya population na kujifunza namna gani population inaweza rudia pale kwa kuweza ku, kuwarudisha katika mingini yao ambayo wamefukuziwa ndani kwa kinguvu na watoto wapate kuanza masomo na population iendeleshe kazi yao ya kawaida, waishi ginzo walikuwa wanaishi mbele. Mm-hmm. Je, huko ambayo mingine ambayo awa wawasi wanagombana, hakuna waaskari wetu wa jeshi la Kongo ya kidemokrasia ndio wasoda wetu wanapatikana, wa utangia wanapatika mahanga mahanga, kasopo lushali. Kuna kwa wasoda me efektife ni kidogo, inaomba kurenforce, inaomba kurenforce pourke wakuwe na nguvu zaidi na wakuwe ekipe na wakuwe motive na walipiwe hmm, ndio watatumika mzuri. Wakaaji wamekimbilia Mahanga, wala wakaaji walikimbia Mahanga Wakaji wamekimbia wametoka mahanga, wametoka katika groupement ya Nyamaboko Premier na Nyamaboko De, wameenda katika groupement ya Walikale huko nya groupement walo wa yungu katika maaktivite zao za kawaida. Emile Mwombo, Radio Kapi, nakushukuru. Asante mama Bernardine, Radio Kapi. Dosie en swahili huko Uvira katika Kivu Kusini, wataalam wa vyombo vya habari waliojumuishwa ndani ya muungano wa wanawake wa vyombo vya habari kwa amani Kivu Kusini, wanahamasisha dhidi ya matamshi ya chuki na njia za uenezaji katika sehemu ya kusini ya Kivu Kusini. Shughuli hii inaungwa mkono na shirika lisilo la kiserikali la Benevolencia takriban asilimia makumi nane ya waandishi wa habari wanawake wanablogu na wasimamizi wa WhatsApp kutoka Uvira, Fizi na bonde la Ruzizi wanashiriki kikamilifu katika shughuli hii. Fisto Ngoma anatuletea ripoti hii. Lengo ni kupunguza mgawanyiko unayoonekana katika eneo kati ya jamii mbalimbali mbali, katika kipindi hiki cha uchaguzi. Tangu kuwasilishwa kwa fomu za kugombea nafasi ya mbunge wa kitaifa, jumbe zinazosambazwa katika mitandao ya kijamii na katika baadhi ya vituo vya redio vya ndani zimezidisha hisia za chuki kati ya jamii. Josephine Mungubini, mratibu wa muungano wa wanahabari wanawake kwa amani: hotuba ya chuki ni neno ama jumbe inaweza kuwa hata picha ambayo inafanyika ama inatangazwa zidi ya mtu ama zidi ya, ya kundi la watu kutokana na gisi wako labda kikabila labda kidini labda kikukanda ambalo linakuwa na nia ya kuweza Kumwangamiza, kumdharau, inakuwa na lengo ya kuweza kumshushia heshima huyu mtu wa makundi. Na mwisho wake inakuwa inafikia wasam. Kwa kuepuka hii watangazaji wanakuwa na jukumu kubwa, wakati wanakuwa wanaendesha vipindi vyao. Kwa maana ni, ni, ni wa humu watu ambao wanakuwa na nia mbaya, hawa ambao ni wanasiasa, labda ni wanamemba wa jamii fulani, wanatafuta kupitia kazi yetu, kupitia mikrofoni zetu kutangaza jumbe za chuki. Ya pili, mtangazaji anaweza akafanya vipindi ambao ataalika watu ambao wanakuwa na ujuzi wa kuweza kuelimisha kuelimisha watu na huko anaonesha watu waseme mazara ye kutawanyisha jumbe za chuki. Pamoja na waandishi wa habari pia, kuna watendaji wa shirika ya kiraia ambao wanadanganya watu kupitia mitandao ya kijamii, maandamano ya umma, siku za miji baridi na vitendo vingine. Upangwa mara nyingi kwa malengo yasiyoelewekana na maslahi madogo. Marin Jean Takobajira ni mwigizaji katika shirika la kiraia, Société Civile Force Vive. Sisi kama e, eh, wanamemba wa shirika la raia kazi yetu kubwa sana ni kusaidia raia ielewe kwanza uchaguzi na faida gani. Ma message za hene zenyewe zinasemeka, kila wakati watu wanatumikishwa zaidi. Unakuta ni vijana juu ya kuona wengi, labda hawana makazi. Unakutana wale ambao wanajiandaa kugombea ubunge wanakuja sasa, kwanza kutumia wale wa vijana na kuwafanya wanakuwa vyombo vyao vya kazi. Serikali ilipashwa ikamate jukumu ya kufuatilia wale watu ambao wanaweza kuwa wako wanachochea fitina Asimami kwa nguvu kama serikali wale watu wakwe wanaadhibiwa vikali. Agosti iliyopita naibu mea wa jiji Kapenda Kifara Kiki alisisitiza wito huu kwa wakazi wa Uvira kule, yote mwenye analeta mambo ya kubomola haifaa aitwe mwanasiasa. Hii ni wakati ya election. Kwa kweli, ma message ya uongo, hatuwezi tukajenga na uongo hata siku moja. Sisi atake viongozi tunawaalika tena wakaaji wote wote kudekuraje mutu yoyote mwenye kuleta ile mesage ya chuki. Shetani kazi yake ni kubomoa, kuharibisha. Mikakati imewekwa ili kupambana na janga hili. Wanahabari hukagua ukweli wa ujumbe kabla kutangazwa, wanatoa wito kugundua jumbe hizi na wanaandaa mazungumzo ili kukabiliana na matamshi ya chuki. Tumalizie kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Tumepata habari hivi punde kwamba mwili usio na uhai uliokuwa ukioza uligunduliwa siku ya kwanza tarehe kumi na moja Septemba huko karibo kijiji cha Batangi Bingo, katika tarafa la Beni. Vyanzo vya usalama vinaripoti kuwa mwili wa mwathiriwa, mwanaume mwenye umri wa miaka makumi sita, uligunduliwa nyumbani kwake. Kulingana na habari za kwanza za uchunguzi, mwili wake ulikuwa na alama za vurugu, jambo ambalo linafanya kuamini kuwa mtu huyo alinyongwa koo na watu wasiojulikana. Uchunguzi umefunguliwa ili kuwapata wahusika wa kitendo hicho cha kinyama. Katika Kivu Kusini, kiongozi wa Kata Ndendere katika Manispaa Ibanda anakusanya wafanyakazi wake wakuu ili kukabiliana na majanga yanayotokea mara kwa mara Bukavu wakati wa msimu wa mvua. Albert Migabo Nyagaza anawaomba wakazi wa eneo lake kusafisha mifereji ya maji kila mmoja mbele ya kiwanja chake ili kuepusha maji kujaa na mvua ambayo imeanza kunyesha. Nyumba zilifurika wakati mvua za kwanza za msimu zilinyesha. Anaomba msaada kutoka kwa viongozi wa pahali, kila mmoja kwa ngazi yake. La ziada sina. Ni mwisho wa habari. Kwaherini.