Kikao cha bunge cha Septemba kimefunguliwa siku ya tano hii tarehe 15 Septemba, kitakuwa cha bajeti kwa sehemu kubwa. Wafanyakazi wa serikali na watumishi wa umma wako katika kikao siku ya tano hii mjini Kinshasa kwa ajili ya mpango wa mishahara yao kutoka serikali ya Kongo. Wafungwa 17 wamefariki katika gereza kuu ya Beni kwa sababu mbalimbali mbali zikiwemo ukosefu wa chakula. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kumefunguliwa siku ya tano hii kikao cha bunge cha Septemba, kikao ambacho kwa sehemu kubwa ni cha bajeti. Baada ya miezi mitatu ya likizo, wabunge na maseneta wanarudi kwenye ikulu ya watu. Ufunguzi wa kikao cha Septemba umefanyika hivi punde katika Seneti, mbele ya waziri mkuu. Katika hotuba yake, mkuu wa seneti Modeste Bahati Lukwebo anasikitishwa na hali ngumu ya kijamii ambayo lazima isuluhishwe kupitia bajeti ya mwaka elfu mbili makumi mbili na nne. Hivyo anaitaka serikali kuwasilisha mradi wa bajeti yake kwa wakati ili mabunge yote mawili yapate muda mwafaka wa kuichunguza. Hata hivyo, wabunge ambao bado wamekwama ndani ya nchi kutokana na ukosefu wa ndege wanaitaka serikali kuchukua hatua zinazohitajika ili kuhakikisha usafirishaji wa wakazi wa Kongo kutoka jimbo moja hadi nyingine. Jimboni Chopo, mradi wa sheria kuhusu uzalishaji na matumizi ya nishati ya kuni inatarajiwa kutoka bunge la mkoa Kopi ya mradi wa sheria huo ilitolewa jana kwa mkuu wa bunge na timu ya Sifor inayosimamia sekta ya nishati ya kuni Payangambi. Gilbert Bokungu Isongibi, mkuu wa bunge la mkoa wa Chopo, anazungumzia faida za majiko yaliyoboreshwa na agizo la kudhibiti sekta ya nishati ya kuni. Yuko kwenye mikrofoni ya Jacques Mkongole. Ndiyo, nafurahi sana kwa sababu hii kazi tulianja nao wakati walitwita wali ilikuwa hapa kwetu kuchumba ya kazi, tukatumika nao, tukaenda kuangalia makazi ambayo wanatumika kati ya mgini ikatufurahisha na ikatupatia vifaa ya kazi nyew, wanawake wanaweza tumikia kumafika, na ikipunguza mema gharama ya kununua makala. Makala inaweza kuwa saki moja, unaweza fanya nayo hata mwezi mbili, ungeona tumikia, kwa sababu ile vyombo iko na tumikisha vizuri sana makala kwa kupiga kwa kupiga chakula, nanifurahisha zaidi. Ona a tunapata leo kitabu na sheria inaweza simamishwa kwa ajili ya kufuatilia namna gani watu wanaweza tumikisha pori yetu na kuto kuiharibisha hivi, na sifor na, na tumeni akuwa tutatembea nao pamoja juu ya makazi ambayo wanatumia juu itasaidia uh, wa raia na itasaidia pia makazi ya serikali. Betri sita, jenereta tatu, kovertiseur moja, zilizoharibika ni miongoni mwa bidhaa zilizoharibika katika ajali ya moto iliyotokea siku ya tano hii asubuhi katika chumba cha kuhifadhi vyombo vya Seni Kalemi mkoani Tanganyika. Vyanzo vya Seni Kalemi vinaonyesha kuwa mzunguko mfupi wa umeme ndio chanzo cha moto huu. Kama nilivyotanguliza, wafanyakazi wa serikali na watumishi wa umma walianza tena siku ya tano hii kufanya mikutano mikuu mahali paitwapo Golgota katika manispaa Gombe mjini Kinshasa, kwa uanzilishi wa muungano wa vyama vya wafanyakazi na mashirika ya kijamii ya DRC. Wanaikosoa serikali kwa kutofuata ahadi zilizotolewa na muungano katika mbudi ya kwanza, ya pili na ya tatu pamoja na Mbwela Lodge ya kwanza na ya pili ili kuweka rekodi sawa, wafanyakazi hawa wa sekta ya umma wanaiomba serikali kuu kuitisha mkutano juu ya mpango wa mishahara kabla ya Disemba ijayo. Huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, wafungwa kumi na saba wa gereza kuu la Kangwai walikufa kati ya mwezi Agosti na Septemba mwaka tunao. Takwimu hii iko katika ripoti kutoka ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa Besenudeash ya MONUSCO Beni, ambayo ilitembelea gereza kujionea kwa macho siku ya tatu iliyopita. Hali mbaya ya kizuizini ni moja ya sababu kuu za hali hii ya kutisha. Ripoti inaonyesha katika Kivu Kaskazini ambako tunabaki, shirika la madaktari wasio na mipaka, Medecins Sans Frontieres, linasema lina wasiwasi na kuongezeka kwa idadi ya visa vya ubakaji katika kambi za wakimbizi karibu na Goma, iko katika tarafa la Nyiragongo na magharibi mwa jiji la Goma kulingana na ripoti yake iliyotangazwa jana, siku ya nne, shirika hilo lisilo la kiserikali la kibinadamu linasema kwamba angalau wanawake elfu moja mia tano walibakwa katika mwezi wa Julai uliopita pekee katika kambi sita ambapo timu zake zinafanya kazi. MSF inatoa wito wa kusimama pamoja dhidi ya hali hii. Bernard Nyangi, kila siku ni karibuni wa wamama sabini wa wasiriwa wa unyanyasi wa kijinsia wanao wasili kupata matibabu kwenye vituo vilivyofunguliwa na shirika MSF makambini Lushagala, Bulengo, Elohim, Shabindu, Rusayo na Kanyaruchinya, ya eleza ripoti hiyo. Kiongozi wa shirika MSF Pagoma anayelaumu hali hiyo huomba jitihada zichukuliwe ili suluhisho lipatikane kwa haraka zaidi sana, kingo iboreshwe makambini huko. Kwa mujibu wake, bwana Rasman Kabore, vitendo vya ubakaji vinapaa mnara huko, vinakuwa na tishio kubwa kwa wamama wa ami. Hayo yapitikana zaidi sana wakati wa mama wajielekeza misituni nje ya kambi, ili kujitafutia kuni za mafiga wala za kuuza, kwa kujibu kwa hitaji zingine za familia zao kutokana na kwamba maisha ya kuwa duni na waami awapewi tena msaada wa chakula. Ikumbuke kwamba atokea miezi kadhaa sasa, waami walioko kandokando ya mji wa Goma hawapewi msaada mara kwa mara duru za huduma za kiutu zabaini kwamba bado mipangilio yachukuliwa ili zigawanywe toni 180 ya chakula na vifaa vingine toka msaada wa jumuiya ya Ulaya iliyowasilishwa Goma hivi karibuni. Habari kuhusu matokeo ya mgomo wa wafanyakazi wa afya wasio madaktari huko Maniema. Kampeni ya chanjo dhidi ya surua iliyopangwa kufanyika jana siku ya 4 tarehe 14 Septemba haikufanyika tena. Wafanyakazi hawa ambao kwa kiasi kikubwa wanahusika katika aina hii ya shughuli nyingi bado wanagoma. Shughuli hii imerudishwa kwa tarehe nyingine hadi hatua hii ya mgomo itakapoondolewa. Na kisha jueni kwamba redio Kapi iko katika maombolezo. Mwenzetu Jean Uonda hayupo tena. Jean Uonda anatuacha baada ya miaka mingi ya utumishi mwaminifu kama fundi katika timu yetu ya wahariri huko Bunia, Ituri. ni siku chache zilizopita alihamishwa kutoka Bunia hadi Kinshasa kwa uangalizi ufaao wa matibabu, lakini Mungu aliamua vinginevyo. Mazishi yake yamepangwa Bunia na mtafahamishwa Bi Makule Kiakimwa, kiongozi wa chama kinachoitwa hatua za kibinadamu na jumuishi za ukuzaji wa wanawake na watoto walioathiriwa ndiye mgeni wetu leo. Chama hiki kinafanya kampeni ya kujitunza kwa wanawake maskini na vijana wasiojiweza wanaoishi Goma na tarafa la Nyiragongo huko Kivu Kaskazini. Je, tunaweza kujifunza nini kutokana na utendaji kazi wa shirika hili la ndani? Jibu na mgeni wetu wa siku katika mahojiano haya na Bernardin. Jambo Madam Imakile Kya Kimwa. Jambo jambo sana. Munafanya kazi ya kujitegemea, ni wamama tu wala na vijana na wababa pia wanaalikwa ndani ya iyo onje yenu, wababa, wavijana, wasichana kwa leo wote wameingia ndani ya ONG yetu, lakini kwa kuanza tulianza na wamama wenye pato ndogo. Kwa mfano, wamama wenye wenye kuomba barabarani, wamama wenye kubeba mizigo kumadepo njo vile tulianza mekwa leo, kundi mekoma, wamama wengi wameingia ndani wakijitahidi kufanya kazi za mikono na pia kupitia kwa biashara mm -hmm. kazi hizo tunafanya kwa mikono ni kwa mfano, tunafundisha mama kutengeneza sabuni, kutengeneza kikwembe, kutengeneza bombo, kutengenezwa biskui, kupiga mkati ndani ya chungu, kwa sababu tunajua kama wengi ndani ya mugi wa goma hawana kura, lakini kwa leo mama wengi wameweza kupiga mkate ndani ya chungu kwamba bula na imefalia jamaa na pia wanauzisha mm -hmm. Nitasema kwa hiyo mfano. Ina faida gani mama, hiyo kazi ambayo unafanya? Faida ya kwanza inaacha wamama wanaunga jamaa ndani ya disui kartier za Goma na hata ndani ya teritwari ya Nyiragongo. Wamama wamekuwa huko ndani ya vikundi vidogo vidogo, wakijiunga kila watu na siku yao, wakikusanyika kwa kufanya aveke baada ya aveke. Kazi zetu za mikono zimefalia wamama, kwa kuwa kisha jifunza kazi ya mikono, anapata pia kuzidisha biashara yake, na inafalia jamaa. Kama mama ameweza kutengeneza bombo ama savo omo, ataprofite kufulisha ku omo yake ambayo ametengeneza, watoto watakula bombo za bila kuuza masafra, na unakutana inaleta furaha ndani ya nyumba. Hiyo ni mfano naweza kupana, mm na hata mama anakuwa usuja wa kuweza kuavase e, pesa kidogo kidogo, kwa masomo anaweza yepeke kuzia mtoto nguo bila kusumbua papa, anaweza hata yepeke kulisha jamaa bila kusumbua papa, kwa sababu ndani ya mugi wa Goma namo imeonekana kama wababa wengi wamekosa na kazi. Sasa wamama wanawasaidia waume wao kwa kusimamisha jamaa na kuipatia amani na furaha kupitia kazi zao za mikono hmm, wa vijana ambao walikuwa hawakupata neema ya kwenda shuleni kisha, hmm, wamejifunza nao kwa kazi za mikono sagisi. Wengi wamechagua kutengeneza divai nzuri ambayo haileti hasara mbaya kusandea mtu na imeweza kuwafaidisha wasiingie ndani ya mavikundi ya wafanya mabaya. Tu kunasikia ndani ya mugi wa Goma wa carant voler bajeni bebanakua brital lakini ile yote hatuyakwa na pato ya kufungula eh, zile masandre za kusaidia wa vijana. Mama Imakile, ingawa kuko mama ambayo iko interese kujua kuje uko ku centre yenu, adresse ya ahiprofede ni wapi? Biro ya ahiprofede inapatikana ndani ya kartier Himbi, avenue Uvira numero 15. Eh, sa unashuka barabara ya kwenda ku LPGL utaona ile entrée ya kwa ancien maire de la ville unaingia, tu pale, batakuonesha biro yetu pale kwenye inakuwa. Mama imakileke akimwa Radio Kapi na kushukuru, aksanti sana. Na mimi pia ninashukuru Radio Kapi kwa kunipokea. Radio Kapi Dossier en swahili. Kituo cha polisi ya Kongo kwenye ziwa Kivu katika tarafa la Kabare sasa kina jengo la kisasa lenye vifaa. Jengo hili linalofadhiliwa na MONUSCO lililo kwenye kilima cha Chirunga katika mji mkuu wa usultani wa Kabare litaruhusu polisi kuimarisha uwezo wa kiutendaji kwa ajili ya usalama wa raia katika mazingira ya sasa, ambapo MONUSCO inaanza awamu ya mpito. Jean Kasami alishiriki katika sherehe rasmi za utoaji wa jengo hilo. Hii hapa ripoti yake. Mradi huo ulianza mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili mwezi Mei, na kuhitimishwa kabla ya mwaka moja na nusu kutimia. Kiongozi wa mtaa wa Kabare alionekana mwenye kufurahia mradi huo, anasema ni mchango katika uboreshaji wa hali ya usalama. Chirimwe Ngoma, jandarme inajibu kuhitaji za mingi sababu siku zilizopita polisi yetu haikukuwa na mahali pa kutumikia. Sasa wamepata jengo la kisasa, e, ni furaha kubwa kabisa. Shirika la raia Kabare linaona ndiyo jengo ni nzuri, lakini wapolisi wapewe mafunzo Emanuel Bengehya: hii nyumba kwa kweli itatusaidia kwa kupokea maplente za wakaji, sababu unajua ya kwamba ndani ya mwingine ya Chirunga na kando kando kunakuwa mashida nyingi sana, na kwa hiyo hiyo nyumba itasaidia wakaji kupokea shida zao, na tuna matumaini ya kwamba polisi yetu itakuwa ikipokea mashida zao vizuri na kuzitatua sawa vile sheria inataka. Kamisa mkuu wa polisi Kivu ya Kusini Roger isiyo alionyesha kuridhika kwa kitendo hicho cha MONISCO kupitia kitengo cha polisi ya umoja wa Mataifa, UNPOL, kabla ajibu kwa mahitaji ya wale wanaotaka polisi ya Kabare iboreshe nizamu. UNPOL jo biko natusaidia bali tujengea biro ya mzuri hapa teritwari ya Kabare Shirunga. Bapolisi batotoka fasi yenye balikuwa tumika to bataingia umu. Kuna kwa malalamiko kuwa idadi ya wapolisi hapa Kabare ni ndogo sana, tuku natumika jua ile kama ba formation inaisha, tutaongeza ba effectif. Mwakilishi wa Monisco alisema lengo la Monisco ni kutekeleza miundo mbinu ya kuridhisha wakongomani kabla Monisco itimize mpango wake wa kuondoka nchini. Kilichosukuma MONUSCO kujenga hili jengo ni maswala ya usalama. Sisi wa UN polisi tunahusika na maswala ya usalama. Kitu cha kwanza tunaangalia mazingira yote ya usalama yamechukuliwa, ikiwa ni pamoja na kuzingatia haki za binadamu katika kuendesha shughuli zetu za kipolisi. Na sisi kama polisi tunafanya kazi wapatinee wetu walioko hapa ni polisi wa national Congole. Kwa hiyo Kazi yetu ni kufanya reinforcement capacity kwa wapolisi wa Kongole. Kwa hiyo tulichokifanya ni moja ya kazi zetu za kufanya reinforcement capacity ya polisi ya national Kongole. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kati. Mwisho wa habari, aksan kwa kutufuata.