Uni muktasari wa habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwenye Redio Kapi. Kisha saa makumi ine na mnane baada ya kufunguliwa kwa kikao cha wanabunge la Septemba, wabunge wanaongeza mkazo kwa serikali masuala ya midomo yenye mjadala, na tafsiri kutoka kwa waziri mkuu tayari yamerekodiwa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kisha juma mbili baada ya kurudi kwa shughuli za masomo, vyumba vimoja vya shule za umma katika tarafa la Nyiragongo zinakuwa na ugumu wa kutumika. Na huko Beni kuliandaliwa kikao kwa ajili ya kupiganisha habari za uongo na hotuba za chuki. Kikao hicho kiliandaliwa na kituo cha kutoa habari ya umma ya Monusco. Hamjambo, wapenda wasikilizaji, na karibu kufuata habari kamili. Watu kumi na saba walifariki na wengine wa saba kuokolewa. Hiyo ni matokeo kwa muda ya ajali ya mporomoko wa udongo wa uwanja mmoja wa huko Lisala, ajali ambayo inatokana na mvua mkali ulionyesha huko usiku wa siku ya sita kwa mkia siku ya yenga kwenye kata akula kata linalopatikana kando na mto Kongo. Nyumba nyingi zilifunikwa na udongo, kajulisha washuhuda ambao wanahofu kwa sababu ya kurudi kwa mvua. Hadi sasa wakaaji wa na kuwa na ugumu wa kuondoa mili zenye kufunikwa na udongo. Mathieu Mole, kiongozi wa shirika la raia wa jimbo la Mongala, anapiga yowe kwa wakuu viongozi kuwasaidia uwahanga. Saa makumi ine na munane tu baada ya kufunguliwa kwa kikao cha bunge la Septemba, wabunge wanaongeza shinikino kwa serikali. Maswali ya mdomo yenye mjadala wa tafsiri kutoka kwa waziri mkuu tayari yamerekodiwa, ni kwa mfano kufuatilia hali ya usalama usemi wa demokrasia, lakini pia kufuatilia hali mbaya ya kijamii na shida ya usafiri wa anga inayojitokeza katika ufafanuzi wake ulioanzishwa mwanzoni mwa wikend hii baada tu ya kufunguliwa rasmi kwa kikao hicho. Mwanabunge wa taifa Gracian Irachan analazimisha kutoka kwa waziri mkuu maelezo kuhusu mauaji ya raia yaliyoendeshwa na wanaume wenye kuvaa sare ya kijeshi huko Goma. Gracian Irachan yuko kwenye microfone ya Michel Kifindangoi. Bernardi Nyangi anatutafsiria wa kumwondosha mara moja madarakani sababu, kufuatana na picha tulizoziona, kunaonekana wa askari wa kikosi cha ulinzi wa rais na wa vikosi vingine vya jeshi, kunaonekana hata kadhalika wa polisi. Ni vema kumwoja waziri mkuu ili wahusika wafahamike rasmi, iwapo serikali yawajibika wala upuuzi wa serikali. Kwa hali yote ile, kwa yale yaliyopitika huko Goma, itatubidi kuhukumu hiyo ili kuwakinga raia. Shida pia ni kuhusu vikosi vya walinzi wa jumuiya wasiojibu kwa serikali. Hayo pia ni sharti yatizamiwe, ila kwa sasa inatubidi kwanza tupate taarifa zote toka waziri mkuu, kutokana na kwamba tukio lile ni ngumu huko jimboni Kivu Kaskazini, huduma za ujasusi za serikali zilionyesha kwenye masambo siku ya sita mbele ya korti ya kiaskari silaha za vita na vifaa vingine vilivyogunduliwa ndani ya kanisa na kituo cha redio cha Wazalendo wakati wa tukio la tarehe 13 Agosti iliyopita huko Goma. Wakati wa masambo hiyo hiyo tu korti iliamuru kuandaliwe mazishi ya mili za wahanga wa ugandamizaji huo wa umwangaji damu dhidi ya waamini wa madhehebu hiyo ya kimasihi turudi mara nyingine mjini kinshasa ni mara ya kwanza nchini drc wahanga wa vitendo vya ubakaji wa jimbo tano zenye kuhusika watafaidika na matunzo kwa ujumla kisha ujeuri hiyo waliotendewa tangu mwaka wa 1993 tangazo lilitolewa na lisien litundula msimamizi mkuu wa fonarev kituo nchini kinachohudumia wahanga wa mizozo zidi ya amani na usalama wa kihutu ilikuwa huko jimboni Kivu Kaskazini. Kisha juma mbili baada ya kurudi kwa watoto shuleni, vyumba vimoja vya shule za umma katika tarafa la Nyiragongo zinakuwa na ugumu wa kutumika. Chanzo ni kwamba shule hizo zimejaa wakimbizi wa vita. Wanafunzi na jamaa za wakimbizi wanachangia madarasa, kwa sikitiko la wakuu wa masomo. Matokeo ni kwamba shughuli za masomo zinakwamishwa. Wakuu wa shule na wakimbizi wanasii serikali kutafuta suluhisho la haraka kwa swali hilo. Denis Lukeso anaripoti usomi wake Bernardi Nyangi. Hali ni kwamba mashule za sekondari Mugara na Kibumba zatumika katika majumba mamoja huko, zikichangia vyumba hivyo na wami wasio na jengo za kuishi ndani. Viongozi wa shule za sekondari Mugara unena kwamba kuikaliwa kwa vyumba hivyo na wami kunakuwa changamoto kubwa kwa kazi za elimu ya wanafunzi. Mujibu wake wanafunzi wachangia na waami kila mapema. Waami wanaolala majumbani humo waondoka nje, ili kuacha wanafunzi wasome, ila kuna wale wamoja wanaobaki humo humo, hata kama ni saa za shule kwao. Wanafunzi tuliowaoji, hali hiyo yazidi na kuwa nguvu zaidi sana wakati huu wa mvua. Mara kwa mara watoto waami waingia majumbani humo na kuvuruga hata somo huko. Waami kwa upande wao wanakuwa na hitaji moja pekee: warejeshwe jeshu vijijini kwao ili waishi kwa salama. Goma, Bernardin Ngangi, Radio Kapi. Tubaki tu huko katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambapo wakaaji wengi wanapiga kelele wa kishutumu hali ya maadhibisho ndani ya eneo la maadhibisho la Kivu Kaskazini ya tatu ni kama vile katika tarafa la Walikale. Kulingana na miungano na watu wenye wa kutumika katika sekta la elimu, hali ya mafunzo ambayo wanapewa watoto wa huko inakuwa katika hali mbovu. Yale yalitokezwa kisha matokeo ya kwanza ya mitihani ya serikali ambayo hayakuwa vibaya ndani ya eneo hilo. Muchaguliwa mmoja wa jimbo wa huko Walikale anapendelea mkutano mkuu uweze kuandaliwa na wanasayansi ili kutatua shida hilo. Nguvu zetu ili kupata maoni ya division jimboni ya maadhibisho huko Kivu Kaskazini kwa sasa hazi kufaulu. Tujielekeze katika jimbo la Ituri. Shughuli za masomo bado kuanzishwa ndani ya shule nyingi katika tarafa la Aru na Jugu, kisha juma mbili kutangazwe kuanzishwa rasmi kwa shughuli za masomo tarehe 4 Septemba iliyopita. chanzo ni kuendelea kwa mgomo kwa walimu wanaoomba malipo yao ya mwezi wa saba na mwezi wa munane. Wanafunzi wa somo la sita la kisekondari wanapaza sauti wakishutumu hali hiyo, wanaomba serikali ya nchi kutafuta suluhisho kwa swali hilo ambalo linaweza kuvuruga mpango wa masomo. Maelezo kamili katika ripoti hiyo yenye kusomwa na Jean Claude Lokidile wakati wa mkutano wao mkuu uliofanyika Jumatano katika kituo cha Aru. Walimu katika eneo hili wanasema wanaona kutojali kwa mamlaka katika kukabiliana na madai yao mengi hizi ni pamoja na malipo ya mshahara yao na kutokomesha ubaguzi unaonekana kuhusu malipo ya mshahara yao kulingana na eneo mwalimu fulani anaoishi. Hali hiyo hiyo tu ni pia kwa walimu wa tarafa la EPST Jugu eh, wanaodai mabadiliko ya shirika linalohusika na malipo yao, wanamshtaki kuchelewesha kupanga malipo yao kwa mujibu wa Thelobule mmoja wao ambaye anasisitiza kuwa mgomo huo hautakomeshwa hadi siku unaofuata kuanzia siku ambayo uosha watawalipa mshahara yao, uamuzi ambao haufurahishi hata kidogo wanafunzi wanaotaka kuendelea na programu za shule. Afisa wa serikali mkoani ni hosikani na swala za shule anaonyesha kuwa madai haya ya walimu litapata jibu kutoka viongozi wa ngazi za juu huko Kinshasa. Kwa pande mwingine, ameongeza wale kutoka sehemu za Aru wanasema hawakubali mazungumzo yaliyoendeshwa na wenzao kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Bunya, Jean Claude Lokil, Radio Okapi. Nchi ambayo haisimamii vijana wake huandaa machafuko yake yenyewe. Ni kiongozi wa tarafa wa vijana wa huko Lubero ndiye alisema hivyo. Ilikuwa wakati wa mafunzo ya kupiganisha habari za uongo na hotuba za chuki iliyoandaliwa huko Lubero na kituo cha mawasiliano na habari ya umma ya MONUSCO. Mafunzo hiyo yalionekana kuwa yenye kukaribishwa na yenye mafaa mengi kwa washiriki katika eneo hili ambapo habari za uongo zimeonekana sababu ya kuondolewa kwa wafanyakazi wa kibinadamu kwa karibu miaka kumi na nne. Filemon Paluku, kiongozi wa tarafa wa vijana wa Lubero, anaonya wenziwe kuhusu hatari ya jambo hili. Pia anatoa mwito kwa wanasiasa kuwacha kutumikisha vijana kwa matamshi ya chuki. Filemon Paluku yuko kwenye maikrofoni ya Mark Marufimbo. Tunawandaa vijana kwa uchaguzi ujayo. Siku hizi kuna hotuba nyingi za wanasiasa, ila hapa kwetu tumetambua kwamba hakuna mradi wa kuwahudumia vijana kila mara. Na waambiaga nchi isiyojukumia vijana yajitayarishia pekee kuporomoka kwake. Ndio maana tunaandaa vikao vingi kwa vijana, ili kuwahimiza kuhusu uchaguzi bora kwa kusaidia nchi. Tunawapa tahadhari ya kutokujingiza kunako vurugo ya chuki, tunawahamasisha Kataa fununu, hotuba ya chuki, kuchunguza kila mara habari yote wanaopata. Nimeomba pia kwa viongozi na wasimamizi wa jamii kuwapa wakaaji hotuba zitakaosaidia kusongesha nchi mbele, hotuba za maendeleo. Tunakataa hotuba za chuki na ya kuchochea mafarakano, ikiwa hotuba za chuki zinawatuma vijana kukufa barabarani katika maandamano zilizokatazwa na viongozi wa mahali. Kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari, naye Florida kahambu Kapi. Karibu, wanawake makumi nne wa muji wa Beni huko Kivu Kaskazini walifunzwa mbinu na mikakati ya kukabiliana na ukosefu wa usalama katika maeneo yao. Ilikuwa wakati wa mgahawa wa kisiasa ulioandaliwa na COFEDIP, jumuiya ya wanawake kwa ajili ya maendeleo ya pamoja na uimarishaji wa amani kwa msaada wa sehemu ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO. Brigitte Batapoa, kiongozi wa COFEDIP, ndiye mgeni wetu. Anatueleza kuhusu hilo katika mahojiano haya na Andre Kitenge. Bibi Brigitte Batapoa, amjambo. Jambo baba. Sasa tunataka kujua, muliandaa jana mkutano mmoja inye ilikusanisha wamama viongozi na magundi mbalimbali ya mabibi sasa tunapasha kujua kabisa kabisa ni kitu gani mlizungumzia kwa ile mkutano? Asante sana bwana journalist, hii mkutano tuliandaa jana ilihusu ushiriki wa mwanamke ndani ya utafuti wa amani na usalama katika maeneo zake. Hivi uliona, tulikuwa wakuu viongozi wa serikali hasa wenye kuhusika na jambo la amani na usalama. Tulikuwa na wababa civile, jonesi, vikundi mbali mbali wa wa societe civile jeunesse vikundi mbalimbali za wamama juu ya kuweza kufunzwa sote pamoja namna gani tunaweza tukisaidiana kwa kutafutisha amani na usalama katika maeneo zetu. Kwa nini sasa mulichagua tu ile mtaa wa Mulekera? Kama Mulekera ilichaguliwa ni juu selo costan Mulekera iko komine enye iko kubwa sana zaidi kushindia makomini zingine zote na inabeba wakaaji wengi sana zaidi, lakini mulekera iko pia komine nyewe maka za bwizi, maka za ubanzia za usiku muchana, maka za ubakaji Nini tunaweza kufanya? Kontribusio yetu itakuwa nini juu tuweze pia kuunga mikono kwa kukudisha amani katika muji wa komine Mulekera? Hatukuchagua Mulekera peke yake, tunaandaa kuifaa kati ya vile muzima makomine zote za vile lakini tulianjia kwa komine Mulekera na jizi nilisemea, lengo kubwa ni kuweza pia kusisimua mwanamke mwenye anakuwa saa anajiacha nyuma, anakuwa saa anazorota, anakuwa anajikuta saa mwenye hana kitu ya kufanya ndani ya sosiete, juu aweze pia kushirikisha wenye wiko sanse kutafutisha amani. Kabisa kabisa kwa gisi tunasikia mwanamke pia ni mtu mwenye ameweza kufanya kazi ya kurejesha amani na usalama. Sasa kabisa kabisa, utatuambia ni kitu kani muliwafundisha? Wale wote walishiriki kwa ile mkutano, ni kitu gani? Kabisa kabisa, mafunzo ambayo wanamke walikuja kufunzwa umu muisal ilikuwa juu ya tekniki na stratejie ya kuweza kukontribue osi kwa kuboresha usalama ndani ya jimbo la Mulekera. Ile mafunzo sio sisi tuliipana paske hatuna ile kompetanse, ila tuliweza kufasilite wanamke wenjetu waikale na viongozi wapi, walishukuru paske wengi waliweza kutemwanye ni ya kwanja, wanasikiaka viongozi kuradio kumedia wapi, lakini hawayaka waona. Ilikuwa pia okazio ao waweze kuongea na viongozi selo kosta enye wiko naye, namna gani waongozi wanawasaidiaka kuboresha usalama. Wakaleta marekomandatio pia fulani fulani, kisha kufunzwa na viongozi, namna gani wanaweza kukuwa na saidiana nao marekomandasyon, zikaweza kusaidia wote pamoja, wadevelope tena mastratejie za kuweza kurenforce kolaboration, komunikation juu ya kuweza kurudisha amani na usalama mu majimbo zetu za muji wa Beni. Na ile unaita hama teknik ilikuwa, kwa mfano teknik gani? Kwa mfano, tuko na watoto nyumbani, unakutana hasomake hafanyake kazi moya fulani, mchana anashindaka analala, lakini ikishafika magharibi, unamwona ye anatokea, anapenda aende kwenye atarudia, swate busiku sana zaidi, swate bunamukuchia meme kwenye alienda bibi Brigitte batapoa. Asante na mimi pia nakushukuru bwana journaliste. Shirika la wanawake wapasha habari kwa haki nchini Kongo FMJC liliandaa maonyesho ya majiko yaliyoboreshwa na matumizi ya gesi ya petroli na majiko ya gesi kuanzia tarehe kumi hadi kumi na sita Septemba, huko Kivu Kusini. Mradi huu unaofadhiliwa na PNUD una malengo ya kuwezesha matumizi makubwa ndani ya jamaa, lakini pia kuchangia katika uhifadhi wa mfumo ikolojia. Jean Kasami alitembelea eneo ambako maonyesho hayo yalifanyika. Hii hapa ripoti yake kikao hicho cha maonyesho kinashirikisha vikundi mbalimbali vinavyotengeneza na kuuzisha vifaa vya jikoni vyenye uwezo wa kupunguza gharama ndani ya jamaa, vifaa vya kisasa. Dadasanganyi msaidizi kunako shirika FMGC. inatumikisha tu makala ya kidogo sana neneko rahisi kwa kutumikisha kwa kila mtu. Na reshua gaze pia inatumikisha nayo gaze. Na ndani ya ifware tunakuwa na mafundisho mengi, namna gani ya kutumikisha ile mbavula jiko na namna gani ya kutumikisha ile reshua gaze. Kwa nini kutumia vifaa vya uripuzi jikoni katika mji sawa Bukavu ambao unakabiliwa na madhara ya nyumba kuungua hapa napale? Na pale Profesa na mrahisishaji katika kikao cha maonyesho Takobajira anatuliza resho agaze haiwezi kosa asara, lakini ni kukosewa mafundisho kwa kutumikisha ile resho agaze hata siku moja siwahi kusikia kwa redio yoyote kusema kama nyumba fulani imeungua kwa sababu watoto au mama wa nyumba alitumikisha resho gazi vibaya. Hapana, mambo mbalimbali mbali ndiyo yenye iko alabaze ile yele kuunguliwa manyumba Bukao, na njo maana saa mafundisho yenye itatolea kwa hii okazio ya yaifoire itafungula watu masikio ya kuwaonyesha avantaje na inkonvenian ya kutumikisha ile mabitu yote, ama kuhusu faida za kiuchumi kwa wale watatumia jiko la kisasa na resho a gazi. Takobajira anaendelea kufasiria bei raisi yeiko kwa hii fuara hapa, itapermetre kila menaje ambayo inakuwa na bezwin yayo kununua, na baadaye ndio bataona faida ya kutumikisha reshua gazi mnyumba na ile foyer amelioreme kwa sasa sipojua habari na namuna ya kutumikisha ile vitu, ndio maana ile woga ingali kuroza wakaji wa Bukavu. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari kwa ufupi. Katika jimbo la Maniema kulizinduliwa rasmi Jumane iliyopita kazi za ukarabataji wa barabara za mji wa Kindu kwenye mkutano wa Boulevard Joseph Kabila na Avenue du 4 Janvier. Timu nzima kutoka ofisi ya kutengeneza barabara na mifereji ya maji OVD imetumwa huko na mashine kwa ajili ya kuandaa kazi, na ni hapo ndipo tumeweka nanga kwa taarifa za habari. Siku njema kwenu na mwanzo mzuri wa juma nyumbani kwenu.