Oh, Rais Felix Tshisekedi atazungumza siku ya tatu hii katika mkutano mkuu wa makumi saba na nane wa Umoja wa Mataifa mjini New York nchini Marekani. Waziri wa utumishi wa umma anatangaza kwamba wafanyakazi wa serikali elfu makumi tano wataanza kulipwa nchini. Alisema hivyo akiwa jimboni Chopo wakati wa ziara yake huko katika Kasai Mashariki. Liwali wa muda wa mkoa amesimamisha ukusanyaji wa ushuru wa ujenzi wa mkoa kwa muda wa siku tatu, ili apate muda wa kujua ukweli ndani yake. Hujambo wasikilizaji wapenzi, mkutano mkuu wa makumi saba na nane wa Umoja wa Mataifa mjini New York Rais Felix Tshisekedi atazungumza siku ya tatu hii katika tribune ya Umoja wa Mataifa mwendo wa saa tatu jioni saa za Kinshasa. Hotuba hii inakuja katika hali ya kufanyika kwa uchaguzi wa rais na wabunge mwezi Disemba mwaka huu, lakini pia kwa uchokozi wa DRC na Rwanda chini ya bendera ya M23 katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa, Felix Tshisekedi atakutana ana kwa ana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Hali ya usalama mashariki mwa DRC na kuondoka kwa MONUSCO havitakosa kujadiliwa. Mjini Washington, Rais Felix Tshisekedi ataitikia mwaliko wa baraza la wanabunge wa asili ya Afrika, kulingana na vyombo vya habari vya raisi. Zaidi ya hayo, Felix Chisekedi alifanya mkutano wa kimataifa kuhusu maendeleo endelevu katika chuo kikuu cha Columbia siku ya tatu hii asubuhi. Kuhusu kukamatwa kwa mwanahabari Stanis Bujakera, rais wa jamhuri anasema anaheshimu mgawanyo wa mamlaka kati ya haki na utendaji. Felix Antoine Chisekedi alisema hayo hii siku ya pili mjini New York alipokuwa akijibu swali wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliofanya mbele ya waandishi wa habari wa kimataifa. Mkuu huyo wa nchi anasema anajali zaidi kuheshimu haki za utetezi ili haki itendeke ipasavyo. Tunamsikiliza Felix Antoini Chisekedi katika sehemu hii iliyopendekezwa na Ale Rung, mwandishi maalum wa Radio Capi huko New York maneno yake yanatafsiriwa na Ezekiel Muzalia. Sijihusishi na kile kinachoendelea pamoja na nchi ya Urusi. Ni wazi kwamba kama vile inavyosemwa ndani ya katiba, ni mimi ndiye hakimu mkuu. Bila kuhukumu, ninaweza kuuliza kuhusu hali fulani, bila kujiingiza katika maswali ya haki, hasa pale inapotokeza masemi ya wakaaji. Na kwa hivyo ningesema ya kwamba katika kesi mbili unazozitaja hizi ni uchunguzi tu ambazo zinapatikana huko Goma. Itakuwa vibaya sana kwangu kutoa maoni yoyote kuhusu hali hiyo. Kila kitu ninachokifanya na ninachotazamia ni kwamba kuendelee na heshimiwa haki za watu hawa, lakini tafsiri ya taasisi kama vile sheria ambayo inasemwa na mwandishi wa habari Stani Bujakera, ninarudilia kwa yale yanayomtokea, siwezi kuamuru sheria isitoe mwangaza kuhusu kesi hilo, hasa kwa swali hili Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunaelekea makamu wa kiongozi mkuu wa jeshi anayesimamia operesheni na ujasusi anatoa wito kwa liwali wa muda wa jimbo kufanya kazi bila ubinafsi, ili kufanikisha misheni yake. Anaomba askari jeshi wa FARDC kudumisha tabia yao ya kutokuwa na upande wa kisiasa. Meja Jenerali Chaligonza Nduru Jacques alitoa wito huo wakati wa hafla kusimi ya kusimikwa rasmi hii siku ya pili mjini goma kwa liwali mpya wa muda meja jenerali peter chirimwami mkuu huyo aliwaita pia wanasiasa kutohusisha jeshi katika maswala ya kisiasa na migogoro ya kikabila tunasisitiza hamu yetu ya kuona kikao au mkutano wa amani kuandaliwa katika jimbo la kwango ili kukomesha kabisa hali ya mobondo Ombi hili ni sehemu ya mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la jimbo la Kwango lililotolewa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili Septemba mwaka tunao kwenye redio Kapi, siku chache baada ya mauaji ya hivi punde yaliyofanywa na wanamgambo wa Mobondo katika kijiji cha Molushe katika tarafa la Kenge. Kwa mujibu wa makamu wa mkuu wa muundo huo Seforie Kwengo, mazungumzo haya ambayo ni lazima yahusishe ushirikishwaji wa pande zote Hususan viongozi wa kitaifa na majimbo ya Kwango, Kwilu na Maindombe, shirika la raia pamoja na waamuzi, lazima yafanyike kuwasikiliza kina Mobondo, kukagua nini kinawasukuma kuua watu ili kutafuta suluhu. Katika jimbo la Chopo ni habari njema kwa wafanyakazi wa serikali wasiolipwa, wataweza kulipwa hivi karibuni. Naibu waziri mkuu na waziri wa utumishi wa umma Jean Pierre Liau aliwapa hakikisho hili hii siku ya pili mjini Kisangani wakati wa hotuba kwa wakazi waliokusanyika katika uwanja wa jumba la posta. Ilikuwa muda mfupi baada ya kuwasili Kisangani kutoka Buta huko Bazwele. Kulingana na Jean Pierre Liau, angalau wafanyakazi wa serikali elfu makumi tano watalipwa kote nchini katika muda mfupi ujao. Huko Kivu Kusini, tarafa la Kalehe sasa lina vivuko vitatu vya kisasa kwenye Ziwa Kivu, miundo mbinu ya kisasa ili kurahisisha uwekaji wa boti zinazoweza kurahisisha usafiri wa wakazi wa Kalehe kwenda vituo vingine. Makabidhiano rasmi ya miundombinu hii yamefanyika hii siku ya pili, tarehe kumi na tisa Septemba, mbele ya ujumbe kutoka kwa rais wa jamhuri Emmanuel Elamejiwa. Kabedi ameripoti usomi wa Jean Kasami. Bandari tatu za kisasa zinatoka ezekwa moja, Kalehe Centre, ingine Kinyezire na ya tatu Kasunyu zote kando ya ziwa Kivu zitawezesha mashua kuunganisha maeneo mbalimbali ya mtawa Kalehe, pia kusafirisha watu na mizigo toka Kalehe kwenda Bukavu na Goma, hiyo ajili ya kuepuka barabara nambari mbili ambayo haipitiki tena kwa gari toka Goma hadi Bukavu kupita Kalehe. mwezi wa ine mwaka wa elfu mbili kumi na kenda ajali ya mitumbwi juu ya ziwa Kivu ilisababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja. Rais wa taifa alitembelea hapo kupongeza jamaa zilizoasiliwa na ndipo hapo akatangazia raia wa Kalehe kuwapa bandari tatu, ndizo hizo zimetoka ezekwa. Wakaji wa Kalehe wanafurahi lakini wanaendelea kudai barabara nayo itengenezwe. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tumepata habari hivi punde, mtu mmoja amekufa na nyumba nyingi zimechomwa moto tukio hilo lilitokea Jumapili katika kijiji cha Msulo, tarafa la Kabongo, jimbo la Holo Mami. Ni moto wa porini ambao chanzo chake bado hakijafahamika na umeenea hadi kijijini. Shirika la raia la Pahali linatoa sauti ya kilio kuomba msaada kwa viongozi kwa ajili ya wale ambao wamepoteza mali zao na hawana makazi. Maelezo kamili ya Umba Ngoi wa Shimba, mwalimu na mwanaharakati wa haki za binadamu katika tarafa la Kabongo aliungana kwa njia ya simu na Jean Gandu. Ile ilikuwa ni siku ya dimanshi, barachoma pori ilikuwa atache ku mugini village Sulo, grupemat Gangole, teritwire de Kabongo ale mwalimu alikuwa naye anatokea ku pori pakupika ale inaumbamba moto inaumbamba banamuchoma na kufa srase isha na manyumba quatre-vingt na trois ecole nyumba ya manyeshi chini ni mabrike adobe hii imabrike ya huko kwetu. Bantu beko sans abri, hakuna moyen, beko makanisa vengine umatuma nyumba tu, maniomba, tu impossible batoto ya masomo beko na shome mabatimaninenye na kuchomea me, hakuna namna, tunaomba assistance ya gouvernement yetu batu ni vamingi, batu ni vamingi, bakingari wa masufraso mateso ya mingi sanari. Katika Kasai Mashariki, ukusanyaji wa ushuru wa ujenzi wa mkoa umesimamishwa kwa muda wa siku tatu. Wamzi huu uliochukuliwa na liwali wa muda wa mkoa lazima utekelezwe siku ya tatu hii. Julika Lenga Kabongo anataka kujua uhalisi wa vyeti vinavyotumiwa na wafanyakazi waliopewa jukumu la kukusanya kodi hii. Kutathmini njia za ufuatiliaji na mbinu za kuwalinda wanahabari ni somo la kikao kilichowaleta pamoja wataalamu wa vyombo vya habari kutoka Kivu Kusini mjini Bukavu kuanzia tarehe makumi tatu hadi makumi tatu na moja Agosti mwaka tunao. Baada ya kuzungumza wenyewe kwa wenyewe, wanahabari hao walikutana pia na viongozi wa umma, ambao mara nyingi ndio wahusika wa ukiukwaji wa haki za uandishi wa habari. Mkurugenzi wa PPI, Partenariat pour la Protection Indigre, mwanasheria Pascal Mupenda, ndiye mgeni wetu. Anajibu maswali ya Jean Kasami. Pascal Mupenda, jambo jambo. Umekusanya waandishi habari kusudi wafunze kuhusu namna ya kuwalindia ukingo. Namna gani pepe hii inafanya kusudi ilindie wapasha habari ukingo? Ppei inatumikisha mbimu fulani fulani. Ya kwanza kikao ya kupeana fikra, ili tuzungumuzie vyombo ambavyo tunatumia kawaida wakati kunakuwa watu shabaha ambao wanazulumiwa mnamo kazi yao, kufanya madenonciation fulani fulani, ma communique de presse, kuandika kupitia mtandao wa kijamii. Tunakuwa tukizungumuzia hiyo mambo, ili tuangalie kama ikingaliki sawa au kobeteza, tukibadili namna ingine tuna wapasha habari wale ambao walishafungwa, tunawasaidia ili wapate watetezi ambao wataweza wakawasaidie bila kuwalipisha, ikiwa kwa kweli inaonekana kama wanafuatiliwa kupitia kazi yao wapasha habari. Na hata kuna hiyo mazungumzo na wakuu viongozi, ili tuoneshe kwamba upasha habari sio wadui, ila nao ni kazi sawa sawa na zingine. Na kwenye pepe hii tunakuwa tukiandika visa sa fulani fulanifulani vya ukeukaji wa haki za watetaji wa haki za binadamu na wapasha habari na media kwa upekee ili hiyo mambo yote isibakie bila kuadhibiwa. Kwa, kwa maoni yako, haki za wapasha habari katika jimbo hili zinadhulumiwa kiwango cha juu? Siku hizi inaonekana kuna uzulumu ku kazi ya upasha habari. Nikitaja tu kwa mfano, kunakuwa mambo ambayo inahusu ushur inakuwa ikiombwa kwenye media fulani fulani jimboni mwetu kupitia division ya communication na media, na tunajiuliza hiyo pesa division iko ikiomba kila leo, kwa kweli haieleweki. Kunakuwa hata na zingine shirika fulani fulani za ulinzi ama za ujaswisi, ambazo nazo zinakuwa zikizulumu kazi ya upasha habari habari na hasa zaidi hizi masiku tunakuwa tukikumbuka kwamba tunakuwa kwenye kipindi kya uchaguzi. Historia inatuonyesha jimboni mwetu kama wapasha habari wengi ambao walizulumiwa ama waliuawa walipitia hiyo kipindi ya uchaguzi sawa ile tuko hamo na hiyo tena, kwa kuileta hofu, tunajiuliza kwa nini tu kwa hii kipindi tena kigumu kia uchaguzi ndiko tena mambo yanahusu ushuru na yanakuwa nyingi, na hiyo yote inatuma tunahakikisha kama kwa kweli e, upasha habari sio rahisi mwezi siku, ila tuko tunajaribu mazungumzo na wakuu viongozi, ili tuangalie namna ya kuboresha na namna ya kuelewa kama kwa kweli upasha habari sio wadui, kwani kesho lamka mwa hii muji wa Bukavu au jimboni Kivu ya Kusini usikie eti hakuna radio alifungua hakuna habari hakuna information hakuna television yenasema, nikiwaza tutaweza kimbia hii muji, kwani kila mtu ataweza kijiswali ni nini yenye haiendeki kwa leo. Uandishi habari ni kazi inabidi utaratibu. Kuna waandishi ambao naona kwamba haki yao inazulumiwa, sababu labda wao wenyewe walikosa utaratibu kwa kuheshimu sheria za kazi yao. Ngambo moja ndio kunakuwa kwa kweli wale wapasha habari wamoja wamoja ambao kazi inakuwa seka waponyoka kidogo, wanajikuta wakiandika mambo siokuwa halali e, yawezekana juu hawajui au juu ya roho mbaya. Yawezekana kuna wale wamoja wamoja, na niyo njoo natuma tunakuwa na hii wakati ya kupeana fikra ili tukumbushane kama yafaa kutumika kazi namne navyo fa haifai kukua na vipengamizi ya fa kufata sheria za kazi na zingine sheria za inchi neta deontologi na zingine sheria flani flani za inchi ili kabisa mtu mpashabara wa keti mamu. Na kuna wengine nao ambao wanakuwa waki wakishutumiwa, ila tunajikuta kwamba ni wale wa ambao wanajikaza wanapenda waharibishe kazi yao, wale kabisa ambao hawapendi kazi ya upashabara ndio wanawashutumu tu, vitu hilo wanajikuta hai uhakika na hiyo yote nayo inatupelekea kuangalia kesi sawa zile. Tunasema hapa umpashabari alishutumiwa tu e, na hii inatupelekea kuonana na ule anajiita ambaye ni muhanga na nakumonesha, kama hiyo nao hasio halali kusaliti kazi ya upashabari, ingawapo mpashabari wa watu naye alitenda namna navyofaa. Pascal Mpenda, ninakushukuru ni shirika pepe hii ndilo linashukuru Radio Kapi <muchas> Okapi en ensi katika tarafa la Lubero, karibu waandishi wa habari makumi mbili, wasimamizi wa vikundi vya WhatsApp na watendaji wa mashirika ya kiraia na wawakilishi wa vyama vya siasa walipewa mafunzo ya kupambana na habari za uongo pamoja na matamshi ya chuki. Mafunzo yaliyoandaliwa na sehemu ya kimkakati ya mawasiliano na habari kwa umma ya MONUSCO Beni Lubero inalenga kuwapa mikakati ya kupambana na uvumi na taarifa za uongo ambazo mara nyingi zinasababisha vitendo vya kuvunja amani, ambapo tarafa la Lubero ndo mwathirika. Waandaaji wanatarajia washiriki sasa kufanya kazi kila siku kwa ajili ya amani ya kijamii katika eneo. Mark Marofimbo anaripoti. Walishiriki kwa mafunzo yale wanaharakati wa shirika la raia wapasha habari, wanashuli wa vyuo vikuu, wahamasishaji wa jamii, mawakilishi ya wa makongamano ya vikundi ya wanawake na hasa wasimamizi wa vikundi vya mtandao ya jamii. Hawa wasema kwamba habari za uongo na fununu yavuruga kweli wakaaji huko, ndio maana walishukuru tume Munisco kwa mafunzo yale, kama asema hapa. kakule si wako ulin warietumaini ya kimpese, nashukuru sana Munisco kwa kuandaa hii formation ambayo imetuhimiza tena kwa kuweza kujua nini ni fununu ya mubaya mambo ambayo inaweza tuletea. Nimepata tena mafundisho mapya na nitajikaza kuhimiza pia mahali ninapoishi, kwa sababu hizo habari mbaya zinatuletea pia kurudi nyuma nafasi ambapo tunapoishi ila ni wanani wahusika na habari hizi za uongo na fununu? Patrick Kambale mwanamemba wa shirika la raia Lubero alisema: ile chanjo ya mahabari za uongo, source ya kwanza tunakuwa kwanza na walider leader politique wenye wanatafuta positionnement, watapenda walete habari mbaya juu ya kuweza kujipositioner kwenye population. Ya pili kuna kuwa sasa sisi wa journaliste vile vile tunapata information bila kuangalia kuchambua information ili kuna namna gani, na saa unaleta habari watu wanazania kama ni ya kweli, saa zingine vile vile na ni ya uongo watu tatu sasa, inakuwa si sie population, kitu yote tunalokota, unaandika tu kitu kidogo, unaipartager. Ule mwenye kuamini kuwaminiaka anakuta kama wewe unakuwa mtu mkubwa kwa yeye, anayua wy uzisema uongo, anaipelekea mwingine, na njoo vile habari ile inaenda, inaleta mazara ndani ya community. Kisha kufunzwa wasimamizi hawa wa jamii wasema kuwa tayari kupambana na habari za uongo pia fununu. Kambale David Mayani ni mpasha habari kunako redio sauti ya Lubero. Nazani kwamba tukishapata habari tunazichunguza mahali zilipotoka na kama duru ambazo ziliweza kutoa habari hizo sio duru zinazoaminika, lazima tuweze kujulisha wasikilizaji ya kwamba habari ya kwanza tuliyopata kwa mbele na habari tuliyopata kwa mara ya pili, tukiwajulisha kwamba hiyo ya kwanza kulingana na duru iliyoweza kutoa hiyo habari ni duru isiyoaminika ila hiyo ambayo tumepata kwa mara nyingine ndio imeonesha kwa kweli na kudhibitisha kwamba kitu ambacho tunazungumzia ni kitu kinachoaminika kinachokuwa sahihi. Waandalizi huangojelea kwa waliofunzwa kuweka kwa mafanikio elimu waliopewa. Jean Tobio Kala, msimamizi wa chumba cha kazi ya upashaji habari kunako tume la Monusco Ben Lubero, avutisha angalisho yao kutoanguka mara tena kunako nyavu ya habari za uongo na fununu ambazo madhara ni kubwa mno. Ifahamike kwamba mafundisho haya yaangukia mahali unaostahili huko Lubero ambao kwa mwaka 2009 fununu iliharibu muji kisha kusambazwa kwa habari ya uongo ya kwamba shirika la kushughulikia wakimbizi Haser iliwaleta Wanyarwanda huko Lubero. Matokeo, hali ya vuta tuvutani ilizuka, mashirika za Kihutu walifunga virago na hali ya kijamii na kiuchumi kukwama. Ila kupitia mafundisho kama na yale yaliyotolewa hasa huko mjini Bunia, jimboni Ituri na Beni, wakaaji waanza kuelewa matokeo za habari za uongo na fununu juu ya maisha ya kijamii na kiuchumi. Nikiripoti toka Lubero, mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.