Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo. Huu ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye redio Kapi Kinshasa. Ni vema kutetea amani kila siku ya maisha yetu. Ndivyo amesema jana siku ya nne kiongozi wa MONUSCO tawi la Beni Lubero katika jimbo la Kivu Kaskazini, iliposherehekewa sikukuu ya amani ulimwenguni. Abdrahmane Ganda aliomba wazazi wote wafunze watoto um, umuhimu wa amani. Jimbo ni Ituri. Mlolongo wa gari mia mbili zenye kuwemo mizigo ya biashara zimekwama tangu mwezi mmoja, njiani kutoka niani ya kwenda Isiro. Barabara imekwama kiasi, kinyume ni kwamba bei ya biashara imepandishwa kwenye soko. Jiboni Kongo Central, madereva wa gari kubwa wameanzisha mgomo wa kazi, ndiyo maana kazi zote zimekwama kwenye kivuko cha Matadi. Madereva wanaomba serikali iwatimizie mapendekezo za kuongeza mishahara yao. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo na hizi ndizo habari kamili. Ni vema kuzidisha juhudi za kuboresha amani ya kudumu, ndivyo imesemwa jana siku ya nne wakati wa saa za jioni mjini Kinshasa iliposherehekewa sikukuu ya amani ulimwenguni. Kwa ajili ya hiyo Monisco na vituo vingine mbalimbali mbali vya Umoja wa Mataifa vimeendesha mkutano maalum. Isaias Barreto de Rosa, ambaye ni mwakilishi wa UNESCO nchini Congo, aliomba Wakongomani wote wajihusishe kutetea amani na masikilizano katika lengo la maendeleo ya nchi yao. Aliwaomba vilevile vile wasifuate habari zisizoaminika au zile za kutetea chuki. Upande wake waziri wa mambo ya ndani upande wake waziri wa mambo ya ndani Peter Kazadi alikumbusha juhudi kurekebisha amani na usalama nchini kote tangu Rwanda imevamia nchi yetu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Jimboni Kivya Kaskazini, vijana wa mtaa wa Beni wanasikitika sana kuona wengi wao hawashurulishwe na miradi ya kurejesha amani. Mwenyekiti wa muungano huo anafahamisha kuwa jambo hilo linapelekea kukwama kwa usalama katika eneo hilo. Benjamin Asimoni alihojiwa na Mark Marofimbo. Kazi ambazo vijana na wasichana mjini Beni wanapendekeza kuleta kwa kuongeza kwa yale ambayo uongozi wa mji wanafanya, kwa utafiti wa amani hayakuwe kabisa na matokeo, kwani waongozi hawajafika kuelewa kiasi gani wanaweza kuwahusisha pia vijana na wasichana kwa jambo za utafiti wa usalama na amani. Na hiyo ni kupitia kwa mfano, wakati vijana wasichana hapa kwetu Beni wanaweza kufanya kazi fulani fulani ya kuwa chonjo na wale ambao wanaweza tatiza mambo ya usalama na mambo ya amani, inafikia waongozi wasiweze kuwa na ma kubaliano ama uhusiano na hawa vijana ambao wanajiunga. Na kwa mwisho ni ukosefu wa uhusiano na masikilizano. Waongozi hawafahamu kama ile inakuwa ni msingi wa kurudisha usalama ya kudumu ndani ya mji wetu wa Beni. Ni vema kuhimarisha juhudi za kuleta amani kuliko magomvi. Ujumbe huo ni wa mmoja kati ya viongozi wa vijana wa mtaa wa Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, Joel Kavuya amesema kwamba ni vema sikukuu ya isheherekewe nyakati hizi za matayarisho ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alihojiwa na Mark Marofimbo. Kwa hizi siku ningependa kusema ugovi ni kitu ambayo tunaishi nayo, na kama hatujifunze kuishi nayo tena sana, itaacha tunagongana, tunaharibishana, tunatukanana na tutasawana kule mbele. Lakini kwa siku kuu ya leo ambayo inakuwa ya amani, na ndani ya hii muda ambao tunakuwa tukikimbilia uchaguzi, ni kuita vijana wote tusiitike kukuwa wale ambao tunariti magovi ya watu. Lakini tunaweza tukaelewa tuliishi jana kuwa ndugu Leo tuko wandugu na kesho tuko wandugu. Ni kusema baada ya uchaguzi, ndani ya uchaguzi na kisha uchaguzi tunapashwa ishi kama wandugu, lakini sio wakati ambao tunalumangana, tunakulana na tunapigana na tunatukanana, ila inakuwa siku ambao tunaweza tukakaa pamoja na tunaangalia na kufikiria ya kwamba amani si kitu ya mwingine, ni kitu yangu ili niweze kuishi na mwingine, na Kongo yetu yatakuwa safi kulingana na kusherekewa sikukuu ya amani ulimwenguni kote ungo cha Umoja wa Mataifa chenye kuhusika na kulinda watoto UNICEF kimewasimika vijana 400 wakiwa ni wajumbe wa kutetea amani katika jimbo la Kivya Kusini. Wataendesha shughuli zao katika mitaa mitatu za mji wa Bukavu. Watatetea amani elimu, amani ya kudumu na kuepusha magomvi. Kumbukeni kwamba tangu mwaka wa 2014. Kiungo cha Umoja wa Mataifa chenye kuhusika na kulinda watoto UNICEF kwa kifupi, kinatolea huduma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika lengo la kurekebisha amani nchini humo. Kati ya vijana hao, kuna wenye kutokea Bukavu, Minova, Uvira na Baraka. Mwaendelea kufuata kipindi cha habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi Kinshasa. Twende sasa katika jimbo la Ituri ambako mlolongo wa gari 200 zenye kuwemo mizigo ya biashara zimekwama tangu mwezi mmoja, njiani toka Niania kwenda Isiro. Barabara imeonekana yenye kukwama kiasi, ndiyo maana hakuna namna ya kusafiri toka Ituri kwenda jimboni Chopo. Kinyume ni kwamba bei ya biashara mbalimbali imepandishwa kwenye soko muungano wa eneo hilo wanapiga yowe ili viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakomeshe usumbufu huo. Upande mwingine liwali wa jimbo la Maniema kwa muda alienda majuzi siku ya tatu wakati wa saa za mchana kujionea binafsi jinsi zaendeshwa kazi za ujenzi wa shule la msingi la Lomamba katika mtaa wa Kailo. Huko liwali ametambua kwamba darasa sita zimewekewa manjanja bila milango na madirisha, vivyo hivyo choo hayajengwa bado. Wakaji wa eneo hilo wanahofia shirika la safrikas lisimamishe kazi hizo. Upande wao viongozi wa shirika la raia wanafahamisha kuwa kumetokana matatizo ya kusafirisha vyombo vya ujenzi kutoka Kindu. Ni taarifa ya mwandishi wetu Florence Kizalunga. Katika kiwanja cha shule ya Lumamba wananchi walikaribisha mkuu wa mkoa wa muda kwa taarifa kuwa Safrikase imesimamisha kazi Kailo, huku watoto wakisoma kwenye vibanda na nyumba za watu binafsi. Afani Drisa anaahidi kujihusisha ili kazi ikamilike. Kwanza ni kufurahi sababu tulikuwa nawazia kama kazi haifanyike, me inaonekana kweli kazi iko inafanyika me hapa, kisha kupata mazungumzo kidogo tunasikia kama kazi inasimama sababu vifaa vinakosekana me, tawambia waziri mwenye kuhusika na suivi ya programu ya 145 aonane na wakubwa wa kampuni kwa kufanya haraka sana, ili watoto waanze kusoma katika masomoyi. Kwa upande wake kiongozi wa kampuni ya Safricase anatoa wito kwa wananchi kutulia, maana na kazi inaendelea. Alain Kabongo: population inapasha kwa calme d'ici semaine prochaine na ma site ile kaza iko donc bachunge d'ici semaine prochaine makazi itanja normalement tukunafa ma commande ya ma materio sa samasima ma barre de fer ile napasha fika disi se samedi. Kumbuka kuwa wasilishaji wa kazi hizi ulipangwa mwezi huu wa sepkindu. Florence Kizalunga, Radio Kapi. Katika jimbo la Kwilu jengo la watoto mayatima lenye kusimamiwa na mabikira limeungua katika mtaa wa Bulungu siku ya Mungu iliyopita. Mkuu kiongozi Bikira Denis Musema alisema kwenye Redio Kapia kwamba jengo hilo limeungua wakati watoto mayatima walikuwa katika ibada ya Misa. Anaomba wakuu viongozi wajihusishe kuwasaidia watoto mayatima hao ambao wamepoteza vyote. Jimboni Kongo Central, madereva wa gari kubwa wameanzisha mgomo wa kazi tangu siku ya kwanza iliyopita katika eneo lote la mji wa Matadi. Kinyume ni kwamba kazi zote zimekwama kwenye kivuko cha Matadi. Madereva hao wanaomba serikali iwatimizie mapendekezo za kuongeza mishahara yao. Kiongozi wa mtaa wa Matadi, Dominike Nkodia Mbete, anaomba kwa madereva hao waheshimu kanuni za kuanzisha mgomo. Tufurulize habari hizi jimboni Chopo, ambako kiongozi wa kikosi cha polisi anafahamisha kuwa panya iwezekanavyo ili askari polisi wapewe matunzo bora ya afya pamoja na jamaa zao. Francois Kabeya Makosa alisema hivyo muda wa majadiliano na askari polisi kwenye makao yao. Alitia mkazo sana juu ya mchango wa kila mmoja wao, ukomo ni kupunguza idadi ya vifo vya askari polisi kufuatia ukosefu wa matunzo mazuri. Turudi mjini Kinshasa ambako asilimia makumi munane ya watumishi wa zamani wa biak wameanza kupokea mishahara yao. Habari hii imekamilishwa na chumba chenye kugombea haki za watumishi hao. Kisha kipindi hicho cha kwanza, ni zamu ya kuhorozesha sasa watu walioweka pesa zao katika benki hiyo ya BIAC ili warudishiwe pesa zao bila matatizo. Tumsikilize mwenyekiti wa kugombea haki za watumishi wa zamani wa BIAC Mathieu Tebo, amehojiwa na Joseline Musauponde. mwalikwa wetu ni makamo wa mwenyekiti wa kikosi cha umoja wa mataifa MUNISCO, kanali Paul Mutunga, alihojiwa na Bernarde Nyangi. Luteni kanali Mutunga Paul, jambo. Jambo Bernard. Kwa utangulizi, ni kipi ambacho unakuwa nacho kama ujumbe kwa leo? Asante sana Bernard. jukumu letu kuu kama jeshi la kulinda amani la MONUSCO tunajitahidi sana kila wakati kuhakikisha hali ya usalama na amani kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ningetaka kutaja pia kuwa jeshi letu halina ushirikiano wowote na haliwezi kutoa msaada wowote kwa makundi yanayotishia usalama wa wananchi. Tunatekeleza kazi zetu tukizingatia maadili ya kimsingi ya Umoja wa Mataifa ambao ni amani, haki na heshima kwa wote, haki za kibinadamu, subra na utangamano mwema. Jeshi letu hushirikiana kwa karibu sana na majeshi ya kuhifadhi usalama ya nchi ya kidemokrasia ya Congo, ambayo ni polisi na pia jeshi la FARDC. Na hivi mnakuwa mkiendesha operesheni mbalimbali. Kwa wiki iliyopita, ni kipi ambacho mliweza kukitekeleza? Asante, ningependa kuanza na kutaja operesheni inayoendelea katika eneo la Ituri, maarufu kama Operation Spiderweb. Uh, kwa muda wa mwaka mmoja uliopita jumla ya watu 245 wameweza wa kupoteza maisha yao na wengine saba kujeruhiwa kutokana na mashambulizi na makundi yanayojihami katika eneo lililoko kaskazini mashariki mwa mji wa Bunia. Hali ya usalama imezidi kudorora licha ya jitihada za gavana wa eneo hilo la Ituri za kuleta pamoja washikadao wote wa eneo hilo ili kuwa na mazungumzo na makundi ya Kodeko Zair, FBIC, F, rpi lakini juhudi hizo hazijaweza kufua dafu. Kwa hivyo operation Spiderweb ni jitihada za MONUSCO ikishirikiana na jeshi la kidemokrasia la Congo za kuweza kuvuruga jamaa na uhuru wa makundi haya wa kutekeleza mipango yao. Na kuhusu eneo la Kivu Kusini, kuna ipi ambayo mmeweza kutekeleza sehemu hizo? Monusco hujitolea sana kuimarisha hali ya maisha ya wananchi inavyowezekana. Kuna mradi wa utengenezaji wa barabara ya kutoka Baraka hadi Fizi unaotekelezwa na uh, walinda usalama kutoka nchi ya Uchina ambao ulikamilika tarehe 11 mwezi huu wa 9 mwaka huu. Na kurekebishwa kwa barabara hii lenye urefu wa kilomita 41 kumerahisisha sana usafiri wa watu na bidhaa na kuleta afueni kuu kwa wenyeji, hasa wakati huu wa msimu wa mvua unapoanza. Vilevile, katika eneo hilo la Sodkivu kuanzia tarehe sita hadi tisa mwezi huu, idara inayoshughulikia usalama wa watoto imekuwa na misheni ya kufuatilia masuala ya watoto katika eneo la Mutale Kalonge ambalo ni takriban kilomita 80 kusini magharibi mwa mji wa Bukavu na pia eneo la Kaminunu lililoko Kalehe. Wanaharakati hao wa usalama wa watoto wakishirikiana na wanajeshi wetu waliweza kuokoa jumla ya watoto thelathini na wanne wakiwemo wasichana kumi na wawili watoto hao walikuwa mikononi mwa makundi ya maharamia waitao raia Mutomboki, na waliweza kukabidhiwa hifadhi ya watoto huku mjini Bukavu wakingojea hatua za baadaye za kuwaunganisha tena na familia zao. Na kabla tumalizie, Luteni Kanali Mutunga Paul, kuna chochote cha ziada la ziada leo? Wacha niseme kwamba kila mwaka tarehe 21 mwezi wa tisa ni siku ya kimataifa ya kuadhimisha amani maarufu kama International Day of Peace. siku hii ilianzishwa mnamo mwaka wa 1981 na ni siku ambayo Umoja wa Mataifa umeitenga kuwa siku spesheli ya kusisitiza swala la amani na kutenga masaa ishirini ya amani kote nchini kwa kusitisha mapigano. Kauli ya mwaka huu kuhusu siku hiyo inatajika kama Actions for Peace, Our Ambitions for the Global Goals, ambayo tafsiri yake ni matendo yalengayo amani ndiyo msukumo wa malengo ya ulimwengu kauli hii inatambua uwajibikaji wa kibinafsi na pia wa kijumla katika kuendeleza amani iletayo maendeleo ya kudumu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alisema na ninataka kunukuu, amani inahitajika sana leo kuliko wakati mwingine wowote wa vita na machafuko zimeleta athari mbaya, umaskini, janga la jaa na mamilioni kukosa makao. Mabadiliko ya hali ya anga duniani imeathiri usawa wa kimataifa, na kukosana kwa kisiasa. Kwa hivyo Bernard, ni wazi kuwa dunia inahitaji amani sana hasa wakati huu. Shukrani sana Luteni Kanali Mutunga Polo, asante sana. Na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kutoka Radio Kapi Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza.