Radio Okapi. Wakazi wa Kata Ndendere katika Manispa Ibanda mjini Bukavu wameombwa kusafisha mifereji ya maji kabla mvua haijaanza. Watu walifariki kwa mafuriko mwaka jana katika eneo hilo la Kivu Kusini. Katika Kivu Kaskazini, eneo la Nyamilima tarafani Ruchuru linadhibitiwa na makundi ya wenyeji yenye silaha tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa. Watu mashuhuri wa eneo wanaomba serikali ya Kongo kurudisha mamlaka yake huko. Huko Chikapa, raia wana wasiwasi kutokana na ongezeko la ukosefu wa usalama jimboni Kasai, wanaomba serikali kuchukua hatua ili kukomesha hali hiyo. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Makumi ya vifo na nyumba zilifurika au kuharibiwa kabisa kufuatana na mafuriko. Picha hii ilikuwa ya kata Ndendere katika manispa Ibanda huko Bukavu, ilikuwa mwaka jana. Ili kuzuia hali hii isijirudie mwaka huu kwa mvua zinazoendelea kunyesha, kiongozi wa kata Ndendere na washiriki wake, viongozi wa ngazi za chini, wanaamua kuchukua hatua wanahamasisha wakazi kuanza haraka kusafisha mifereji ya maji ambayo kwa sehemu kubwa imefungwa na taka za nyumbani na chupa za plastiki zinazotupwa ovyo na raia. Raia wanaitwa kubadili tabia zao. Jean Kasami alizunguka kuona hali ilivyo katika kata tofauti za Bukavu, hasa katika kata Ndendere. Anasaini ripoti hii. Mfereji unaotelemsha maji katikati ya kata Ndendere, kuanzia parokia Mater Dei hadi mtoni Ruzizi, inafananishwa na jalala ambamo watu wengi wanatupia kila takataka. Wasimamizi wa maeneo ya chini ya Veni wanataka wakaji washike utaratibu. Jean Claude Bahala, kiongozi wa Veni SGA, anaofia kipindi hiki cha mvua ni hali ya oga kwa wakaaji wa moja wa moja, namuna watu wana jere mabuchafu za malupango na hata mabuchafu za inje, na zaidi majengo yenye kufanyika kwa fasi fulani fulani na wakaaji wenye nia mbaya. Mvua tangulizi zilionyesha hazitakuwa na huruma ikiwa wakaaji hawatakengeuka. Albert Miga Bonyagaza, kiongozi wa kata Ndendere, kweli ni wasiwasi, sababu kwa ile mvua za siku tatu tu, ukiona madega watu ambao wanapoteza vitu utashangaa. Ndio ili nisukuma niite wa leder d'influence communautaire de base, kila nyumba ianze kusafisha pembeni ya mufereji. Muji wa Bukavu unajengwa kwenye udongo wa miporomoko wakati wa mvua, ikiwa mifereji haisafishwe. Pukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Jimbo la Tanganyika Ofisi ya Umoja wa Mataifa ilikabidhi siku ya sita kituo cha kisasa cha matibabu kilichojengwa na kuwekewa vifaa katika kijiji cha Miketo kilomita makumi tatu na tano kutoka Kalemie huu ni mfuko wa ufadhili wa mradi wa matokeo ya haraka ya MONUSCO kwa daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Nyemba, kituo hiki cha matibabu kina umuhimu mkubwa kwa wakazi wa eneo hili la Jimbo la Tanganyika. Daktari Nadege Ramazani. Anazungumza kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Kituo cha afya cha Miketo kinahesabia wakazi wengi na watu wale waliorudi katika kijijini mwao ni wengi pia, hivyo kituo cha afya cha Miketo kilikuwa na uwezo ndogo wa kupokea wagonjwa, na baada ya kujenga kituo cha afya kipya hiki tunazani ya kama tutatoa matunzo inavyostahili kwa wakaaji wa Miketo tunawaganga. Lakini ugumu ulikuwa katika ngazi ya jengo. Tuna hsr hapa iliyojenga kisima cha maji na kisima hiki kina shida, kwa hiyo tutaona kwa pamoja jinsi ya kurekebisha, ili tuweze kupata maji kwenye kituo cha afya, lakini kwa sasa wanatumia kisima cha kujitengenezea, na sisi tutaangalia jinsi ya kuweka klor ndani yake ili kuweza kutoa maji safi kwa wakaaji. Dawa ya wagonjwa, ni kweli ni ugumu. Tunapokea dawa kutoka kwa washirika wetu, lakini utetezi unaendelea ili tupokee dawa mengi huko Kasai. Mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi HCR nchini DRC aliwatembelea waliorejea kutoka Angola wanaoishi katika kijiji cha Kapinga Kundi kilomita makumi sita kutoka Chikapa weekend hii. Katika kambi hii HCR ilijenga makazi na kuandaa mfumo wa kuwezesha ujumuishaji wa watu hawa kutoka Angola. Kituo kipya cha afya na kisima cha maji vimezinduliwa huko hii Jumapili, na Angel Dikonge atangana katika eneo hili la hekta 2500 lililoandaliwa kwa miaka miwili sasa, HCR kama sehemu ya makazi imejenga makazi 214 kwa ajili ya waliorejea kutoka Angola ambao wameishi huko. Kwa niaba ya jimbo la Kasai, gavana wa muda alikaribisha hatua hizi za HCR zenye athari inayoonekana kwa familia zilizorudi kutoka Angola. Katika Kivu Kaskazini, shirika la Beni linaonya juu ya hali mbaya ya kizuizini katika gereza kuu la Kangbayi. Kulingana na kiongozi wa muundo huu wa kiraia, pamoja na msongamano wa wafungwa ndani ya gereza tangu miezi mingi sasa, wafungwa wa gereza hili wamekosa chakula na dawa. Kama matokeo, vifo kumi na saba vilirekodiwa katika gereza hili kati ya mwezi Agosti na Septemba mwaka tunao Pepe Kavota mkuu wa uratibu wa shirika la raia mjini Beni anatoa wito wa uhamasishaji wa, wa jumla kuja kusaidia wafungwa hawa. Yuko kwenye mikrofoni ya Marcel Papi Mukeba, maneno yake yanatafsiriwa na Pole Munanga. La situation humanitaire, hali ya kiutu katika gereza la Kangbai kwa sasa inatisha sana. Katika gereza hili kwanza kabisa kuna msongamano wa wafungwa, gereza ambalo katika kanuni linapashwa kupokea watu 215 leo hili inachukua zaidi ya wafungwa elfu moja. Tunashuhudia vifo gerezani. Inaweza kutokea kwamba wafungwa wanakaa kwa wiki bila kupata chakula cha kutosha. Ndiyo maana tunatoa wito kwa watu wote wenye moyo mwema, makanisa, mashirika ya kiraia, mashirika ya kimataifa kuwasaidia wafungwa hawa. Ikumbukwe kwamba katika kanuni wafungwa lazima watunzwe na serikali kuu ina uungwa mkono na serikali ya mkoa pia, tunatoa wito kwa waamuzi kuandaa mara kwa mara ukaguzi katika gereza la Kangbai huko Beni, katika Kivu Kaskazini, ambako tunarudi eneo la Nyamilima, lililo kwenye muhimili wa kiwanja Ishasha, kaskazini mwa tarafa la Ruchuru katika tabaka binza halidhibitiwi na serikali wala na waasi wa M23 na washirika wao. Ni makundi ya wenyeji yenye silaha yanayoitwa Wazalendo ambayo yameweka sheria zake tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa. Hivi ndivyo mtu mashuhuri kutoka Ruchuru anashutumu, anaiomba serikali kurudisha mamlaka ya serikali katika sehemu hii ya mkoa, lakini pia kuikomboa miji yote katika eneo hili lililokaliwa na M23. Matokeo ya kutokuwepo kwa mamlaka ya serikali katika eneo hili ni katika ripoti ya Bernardin Diambu usomi wa sifa maguru. Idadi ya watu wanaoishi katika eneo hili kwenye umbali wa kilomita ya pata makumi sita kutoka Ngwenda hadi Ishasha wanashutishwa kulipa franka ya Kongo elfu moja kwa mwezi. Pesa hii inakusanyishwa kama vile kodi ya usalama. Emembu Samukanda anafasiria Wakaaji wa Nyamilima wana shida sana. Kuna watu wamewakamata notage, wanawalipisha tax. Kila mtu mkubwa mwenye ameonekana kuwa na umri fulani wa miaka analipa mil franc, na hiyo ni kila mwezi. Akishalipa wanampatia jeto na info. Mtu hakulipa ile tax, wakakunasa unakula fimbo wala unapata shida kabisa. Kunakuwa zaidi ya plus de senganta katre ve mil person wanalipa hiyo tax, iko pesa mingi plus de ve mil dolari ko per si chaque mois. Anaongeza kusema kama hata wasafiri wenye deao kupita ta sehemu hii inayoelekea hadi kwenye mpaka wa Kongo na Uganda, wao pia wanalipishwa pesa hizo kwenye vizuizi barabarani hadi kufika Ishasha. Anaomba viongozi wa kijeshi wenye kupatikana pale Nyakakoma na Ishasha kupeleka askari polisi katika eneo ya Nyamilima ili kukomesha hali hiyo ya usalama mdogo. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunasalia, liwali wa muda Meja Jenerali Chirimwami Peter anatoa wito kwa makundi yote yenye silaha yaliyo katika jimbo hilo kuweka chini silaha zao na kujiunga na mchakato wa PDDRCS. Mwito huo ulitolewa hii siku ya sita pa Mubambiro, takriban kilomita makumi mbili kutoka Goma, mbele ya makumi ya wapiganaji kutoka makundi tofauti yenye silaha na viongozi wao. Mkutano huu pia uliwakutanisha makamanda mbalimbali mbali wa vitengo vikubwa vya FARDC. Lengo ni kuhamasishwa kwa makundi haya yenye silaha kujumuisha mchakato wa upokonyaji silaha ili kutoa nafasi kwa ajili ya kurejea kwa amani na usalama katika jimbo hilo na kuruhusu kurejea kwa watu waliokimbia makazi yao katika miji yao. Kama nilivyotanguliza huko Kasai, raia wanaongeza shinikizo kwa viongozi wakiomba kuzidisha juhudi zao ili kukomesha ukosefu wa usalama unaoongezeka Chikapa, wakikabiliwa na matukio mbalimbali mbali ya unyang'anyi wa kutumia silaha yanayoendelea kurekodiwa jijini hapa. Raia wangependa kuona doria zikiongezeka ili kuwasaka majambazi wanaowatisha. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani wa mkoa anasema kwamba mikakati tofauti imewekwa ili kukomesha ukosefu huu wa usalama. Na tangu karibu miezi tisa, watu waliokimbia makazi yao walio katika kambi ya Kigonze huko Bunia, jimboni Turi, hawajapata msaada wowote wa chakula au vitu visivyo vyakula. Watu hawa wakiwemo watoto na wanawake waliokimbia ukatili wa makundi yenye silaha katika tarafa la Jugu wanakosa kila kitu. Hata kama wengine wanatambua jitihada za baadhi ya mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanawapa msaada mdogo wa kifedha ili waishi, wanaomba serikali wasaidie na kuwaruhusu kurejea katika vijiji vyao. Katika kuadhimisha siku ya amani duniani iliyosherekewa tarehe makumi mbili na moja Septemba mwaka tunao majimbo ya mashariki mwa DRC bado yanakabiliwa na changamoto kubwa za amani na utulivu, ni hasa Ituri, Kivu Kaskazini na Kusini. Hii licha ya juhudi nyingi zinazofanywa na viongozi wa nchi, jeshi na jumuiya ya kimataifa. MONUSCO inafanya nini katika kukabiliana na hali hii? Tunamkaribisha kama mgeni msemaji, makamu wa kijeshi wa kikosi cha MONUSCO, kuzungumzia hilo. Luteni Kanali Mutunga Paul katika mahojiano haya na Bernard Nyanki. Luteni Kanali Mtunga Paul, jambo jambo. Bernard, kwa utangulizi, ni kipi ambacho unakuwa nacho kama ujumbe kwa leo? Asante sana Bernard. Jukumu letu kuu kama jeshi la kulinda amani la MONUSCO, tunajitahidi sana kila wakati kuhakikisha hali ya usalama na amani kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ningetaka kutaja pia kuwa jeshi letu halina ushirikiano wowote na haliwezi kutoa msaada wowote kwa makundi yanayotishia usalama wa wananchi. Tunatekeleza kazi zetu tukizingatia maadili ya kimsingi ya Umoja wa Mataifa ambayo ni amani, haki na heshima kwa wote, haki za kibinadamu, subira na utangamano mwema. Jeshi letu hushirikiana kwa karibu sana na majeshi ya kuhifadhi usalama ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo ambayo ni polisi na pia jeshi la FARDC na hivi mnakuwa mkiendesha operation mbalimbali mbali. Kwa wiki iliyopita, ni kipi ambacho mliweza kukitekeleza? Asante. Ningependa kuanza na kutaja operation inayoendelea katika eneo la Ituri maarufu kama operation Spiderweb. Aa, kwa muda wa mwaka mmoja uliopita jumla ya watu mia mbili arobaini na watano wameweza kupoteza maisha yao na wengine mia moja na saba kujeruhiwa kutokana na mashambulizi na makundi yanayojihami katika eneo lililoko kaskazini mashariki mwa mji wa Bunia hali ya usalama imezidi kudorora licha ya jitihada za gavana wa eneo hilo la Ituri za kuleta pamoja washikadau wote wa eneo hilo ili kuwa na mazungumzo na makundi ya Kodeko, Zair, FPIC, FRPI, lakini juhudi hizo hazijaweza kufua dafu. Kwa hivyo Operation Spiderweb ni jitihada za MONUSCO ikishirikiana na jeshi la kidemokrasia la Congo za kuweza kuvuruga jamaa na uhuru wa makundi haya wa kutekeleza mipango yao na kuhusu eneo la Kivu Kusini, kuna ipi ambayo umeweza kutekeleza sehemu hizo? MONUSCO hujitolea sana kuimarisha hali ya maisha ya wananchi inavyowezekana. Kuna mradi wa utengenezaji wa barabara ya kutoka Baraka hadi Fizi unaotekelezwa na uh, walinda usalama kutoka nchi ya Uchina ambao ulikamilika tarehe kumi na moja mwezi huu wa tisa, uh, mwaka huu, na kurekebishwa kwa barabara hii lenye urefu wa kilomita arobaini na moja kumerahisisha sana usafiri wa watu na bidhaa na kuleta afueni kuu kwa wenyeji, hasa wakati huwa msimu wa mvua unapoanza. Vile vile katika eneo hilo la Sodkivu, kuanzia tarehe sita hadi tisa mwezi huu, idara inayoshughulikia usalama wa watoto imekuwa na misheni ya kufuatilia masuala ya watoto katika eneo la Mutale Kalonge, ambalo ni takriban kilomita 80 kusini magharibi mwa mji wa Bukavu, na pia eneo la Kaminunu lililoko Kalehe wanaharakati hao wa usalama wa watoto wakishirikiana na wanajeshi wetu waliweza kuokoa jumla ya watoto thelathini na wanne wakiwemo wasichana kumi na wawili. Watoto hao walikuwa mikononi mwa makundi ya maharamia waitao raia Mutomboki, na waliweza kukabidhiwa hifadhi ya watoto huko mjini Bukavu, wakingojea hatua za baadaye za kuunganisha tena na familia zao na kabla tumalizie, Luteni Kanali Mutunga Paul, kuna chochote cha ziada la ziada leo? Wache niseme kwamba kila mwaka tarehe 21, mwezi wa 9 ni siku ya kimataifa ya kuadhimisha amani maarufu kama International Day of Peace. Siku hii ilianzishwa mnamo mwaka wa 1981 na ni siku ambayo Umoja wa Mataifa umeitenga kuwa siku spesheli ya kusisitiza swala la amani na kutenga masaa ishirini ya amani kote nchini kwa kusitisha mapigano. Kauli ya mwaka huu kuhusu siku hiyo inatajika kama, Actions for peace, our ambitions for the global goals, ambayo tafsiri yake ni matendo yalengayo amani ndiyo msukumo wa malengo ya ulimwengu kauli hii inatambua uwajibikaji wa kibinafsi na pia wa kijumla katika kuendeleza amani iletayo maendeleo ya kudumu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alisema na ninataka kunukuu, amani inahitajika sana leo kuliko wakati mwingine wowote wa vita na machafuko zimeleta adhari mbaya, umaskini, janga la njaa na mamilioni kukosa makao. Mabadiliko ya hali ya anga duniani imeathiri usawa wa kimataifa na kukosana kwa kisiasa. Kwa hivyo, Bernard, ni wazi kuwa dunia inahitaji amani sana, hasa wakati huu. Shukrani sana, Luteni Kanali Mutunga Polo. Asante sana, Radio Kapi Dosie en Swahili. Karibu wanawake mia moja makumi tano wanashiriki katika mfululizo wa shughuli za kuongeza uelewa kuhusu ujasiriamali na uwezekano wa kurasimisha shughuli zao za kuzalisha kipato. Lengo ni kuwaruhusu kufaidika na fursa zinazotolewa katika mradi wa serikali ya Kongo ili kusaidia maendeleo ya biashara ndogo ndogo. Wanawake hawa wanatarajia nini kutokana na vipindi hivi vya uhamasishaji? mari nema magira kwa ripoti ni wanawake wengi ndio wanahudhuria kwa mafunzo haya kama vile akina mari goret usuto ambaye ni mkimbizi wa miaka makumi saba na ine anafanya kazi ndogondogo za kujitegemea tangu sasa miaka makumi tatu anashona nguo na mikeka kisha anauzisha kwa bei rahisi ili aweze kulipa nyumba na kulisha familia yake anakuwa na ndoto kubwa kwa ajili ya kazi zake na anafata mafundisho kwa bidii kubwa kuhusu uhimizaji wa mradi huu, akitumaini kufaulu na kuwa moja ya wale watakaochaguliwa na kusaidiwa na mpango Transform. Kwake ni fursa kubwa, na anaita wanawake hasa wale wa miaka yake kusindikiza mpango huu. Marie Goret Usuto anaongeza kwamba ikiwa anachaguliwa atatumika sana ili aweze kununua kiwanja yake. Ile msaada kama ninaweza ni kukamata, itaweza kusaidia, itaongeza nainaweza kuleta maendeleo kwa kuuzisa, basi ninaanza kutumika zamani, lakini haileti maendeleo kwa kupata parcel. Ndio haileti kwa kwa ngambo yengine. Ni wanawake ambao wanafanya kazi ya biashara ndogo ndogo, wanarizishwa kupokea mafundisho ambayo itawasaidia kutumika sawasawa, sawa na vile serikali inaomba, yaani kuwa na vikartasi vya oroza. Mpango transforme utaweza kuwaongezea mwanzo ya biashara yao ili waongeze faida inawakusanyisha wamama na wafanyabiashara ndogondogo na hata wafanyabiashara kubwa kubwa ili kuwafahamisha kuhusu mpango transform unaokuja kwa faida yao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Marine Nema magira kwa niaba ya Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata. Kwaherini.