Kesi za waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo na mpinzani Salomo Kalonda zimerudishwa kwa mwezi Oktoba ijayo. Kusikilizwa kwao hakukufanyika hii siku ya kwanza kwa sababu za kiafya. Mtu mmoja aliuawa na wengine wawili kujeruhiwa vibaya na majambazi katika kijiji cha Abimva jimboni Hotwele. Ilikuwa jana siku ya kwanza asubuhi mapema. Kampeni ya nne ya bure ya upasuaji wa moyo kwa watoto ilimalizika wikendi iliyopita katika hospitali ya Damaa huko Lubumbashi. Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote, na hii ndo habari kamili. Kama nilivyotanguliza, mahakama ya kikatiba inakubali kuahirishwa kwa upande wowote kwa kesi ya Bukangalonzo hadi tarehe 16 Oktoba. Waliotakiwa kufika kati ya washtakiwa wote ni Ogiste Matata Ponyo pekee ambaye hakuwepo kwenye kikao cha hadhara siku ya kwanza hii, kwa mujibu wa utetezi wake na ripoti ya matibabu kutoka kwa daktari wake iliyowasilishwa mahakamani. Waziri mkuu huyo wa zamani, inasemekana kwamba ni mgonjwa na kwamba amepewa likizo ya matibabu ya siku makumi nne na tano, jambo ambalo mahakama ilikataa kwa kuzingatia kuwa hoja hii ni ya upanuzi. Kwa hivyo iliamua kuahirisha kwa wiki tatu na inahitaji uwepo wake. Na katika kesi ya Salomo Kalonda, mshauri maalum wa Moizi Katumbi, Mahakama ya kijeshi iliahirisha kusikilizwa kwa kesi hiyo hadi tarehe tisa Oktoba, ni kwa sababu ya hali ya afya ya mshtakiwa kuchukuliwa kuwa mbaya, kulingana na ripoti ya matibabu kutoka kwa daktari wake iliyowasilishwa mara moja siku ya kwanza hii katika jela ya kijeshi ya Ndolo. Mpinzani huyo wa kisiasa na kanali anayekimbia wanafunguliwa mashtaka kwa makosa ya usaliti, kutoroka na kuwachochea askari kufanya kitendo kinyume na sheria. Magereza yote nchini Kongo yako katika hali mbaya kwa kiwango cha juu sana, linaonya shirika la Bill Clinton kwa amani. Kati ya zaidi ya wafungwa elfu kumi na mbili wa gereza kuu la Makala, ni asilimia kumi tu ndio wafungwa waliohukumiwa na wengine wote ni wafungwa wa kabla ya kesi yao kusikilizwa. Angalizo hilo lilitolewa na shirika hili la haki za binadamu mwishoni mwa ziara yake katika gereza hilo wikendi hii. Kwa hiyo kiongozi wake aliomba mwendesha mashtaka katika mahakama ya Kasasion kuweka shinikizo kwa mahakimu ili kumaliza suala la msongamano gerezani. Katika jimbo la Hotuele, mtu mmoja aliuawa na watu ambao bado hawajajulikana. Wengine wawili waliojeruhiwa vibaya kwa kuchomwa visu walipelekwa kwenye hospitali kwa ajili ya matibabu. Kisa hicho kilitokea siku ya kwanza hii mwendo wa saa tisa asubuhi katika kijiji cha Abiva Tabaka Ambarau katika usultani wa Logo tarafani Faraje. Kulingana na kiongozi wa zamani wa shirika la raia huko Faraje, wakazi wa eneo la Abiva walishtukizwa yeah, na risasi zilizopigwa na watu wasiojulikana. Hawa walikuwa wakijaribu kuingia kwenye nyumba ya malipo ya M-Pesa. Msimamizi wa tarafa anathibitisha habari hiyo Emmanuel Madrandele anasema kwamba mara zote amekuwa akiomba idadi ya wanajeshi pamoja na maafisa wa polisi iongezwe kwa ajili ya usalama wa wakazi wote na mpaka wa Sudan Kusini, lakini bila majibu mazuri hadi sasa. Huko Kivu Kaskazini, shirika la raia la kijiji cha Mamove katika tarafa la Beni linatangaza kwamba waasi wa ADF wameua karibu watu kumi na kuwateka nyara wengine kumi katika muda wa wiki moja, kulingana na Kinoska Tu, kiongozi wa shirika hilo, watu hawa walifariki katika vijiji vya Kalalangwe, Mandimo, Mutwei, Mapendo na Mambau katika sekta ya Beni. Mbau anatoa wito wa kupanuliwa kwa shughuli za pamoja za FARDC UPDF katika maeneo hayo ili kulinda ulinzi wa watu na mali zao tukisalia huko Kivu Kaskazini, hali mbaya ya usalama mashariki mwa DRC inatishia sokwe wa mlimani katika mbuga la wanyama la Virunga na sokwe wa nyanda za chini katika mbuga la wanyama la Kahuzi Biega na kufanya uhifadhi wao kuwa mgumu. Hivi ndivyo usimamizi wa mkoa wa ssen ulitangaza wakati wa siku ya sokwe duniani hii Jumapili tarehe 24 Septemba. Kwa afisa wa uhusiano wa nje wa mbuga la wanyama la Virunga na afisa ushiriki wa jamii, kuyumba kwa usalama katika eneo la Mikeno kwa sasa ni kikwazo kwa timu zinazofuatilia aina hii ya wanyama iliyo hatarini kutoweka. Anasema kuwa kwa sasa ufuatiliaji unafanywa kwa mbali kupitia jumuiya za wenyeji. Tunamsikiliza bwana Method Uhoze katika maoni haya yaliyokusanywa na Denis Lukeso na kutafsiriwa na Bernarde Nyangi. Uchunguzi waendeshwa, ila hapana kama ilivyokuwa hapo awali. Hayo yatokana na tukio zilizofuatana eneo hili la jimbo hivi. Tunaendelea kufuatilia wangila kupitia wakazi wa mali wanaozidi kuishi eneo lile na wanaoendelea kututumia taarifa. Kusema kweli, wakazi hawana vifaa vyote muhimu vinavyohitajika kwa kazi hiyo, ila hadi leo hatujawahi kupata taarifa yote kuhusu ngila iliyouliwa na wawindaji. Tunahisi kwamba wakati vita itaisha tutapata ripoti yote muhimu. Tishioni kwamba walinzi wa mbuga waliondoka wote. Hayo ni shida kubwa, ila kwa jumla, kuna maendeleo. Hali ilikuwa imestawishwa kabisa kabla iripuke vita vilivyoharibu na itakayokuwa na matokeo mabaya miongoni mwa familia za wangila wa milimani maeneo za mlima wa Mikeno. Isesen bado inatambua maendeleo katika ufuatiliaji wa sokwe. Shirika hilo linasema haswa kwamba kuna angalau vitoto vipya sita vilivyozaliwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita katika mbuga la wanyama la Virunga. Kampeni ya nne ya bure ya upasuaji wa moyo kwa watoto katika kituo cha matibabu cha Jamaa ilimalizika hii wikend huko Lubumbashi. Katika muda wa wiki mbili, watoto makumi mbili na mbili waliokuwa na kasoro za kuzaliwa walifanyiwa upasuaji wa moyo wazi jambo ambalo liliwafurahisha wazazi ambao wengi wao walikuwa tayari wamepoteza matumaini ya kuwaona watoto wao wakiishi maisha ya kawaida. Mwenzetu Jean Gandu alihudhuria hafla ya kufunga. Hii hapa ripoti yake. Usomi wa Jean Kasami, binti wangu wa miaka kumi ya kuzaliwa alipatwa na shida ya kukosa pumuzi. Kila mara alikuwa anachoka shuleni, walimnyangua alisoma kwa matatizo haya malalamiko na ndiyo ya wazazi wengine ambao watoto wao walisumbuliwa sawa sawa, lakini sasa shida hiyo imekwisha. Kwa leo wazazi na watoto waliosumbuliwa na maradhi hayo zamani wanatabasamu. Wakati wa kuhitimisha awamu ya ine ya kampeni, Anifa alionekana mwenye nguvu tele, aliacha mamaye na kwenda kumbatia munganga mumoja kati ya wale wa timu iliyotokea Marekani. Munganga naye alifurahia kitendo cha mtoto na kumupa shokola. Mzazi Lidi Witemo Chimanga naye vilevile alikuwa mwenye kufurahi. Mtoto wake wa siku sita za kuzaliwa alipasuliwa moyo. Leo anatimiza siku makumi mbili na iko na afya tele. Katika jimbo la Kongo ya Kati, wasafirishaji waliogoma tangu tarehe 18 Septemba wamekubali kutoa huduma ya kiwango cha chini. Makubaliano yalifikiwa mwishoni mwa mkutano ambao ulifanyika hii Jumapili na ambao ulileta kwenye meza moja chama cha wasafirishaji, waziri wa uchukuzi na mawasiliano wa mkoa wa Kongo ya Kati, FEC pamoja na ukaguzi wa wafanyakazi Waziri wa uchukuzi wa Kongo ya Kati Mak Matondo kwa Nzambi, katika maoni haya yaliyokusanywa na Nanaplurish Mambu maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mkongole. Tulichunguza madai na ilikuwa kumi na moja, kati yao kuna mbili tu ambapo mkoa unaweza kutoa suluhisho, kwa nyingine ni muji Kinshasa. Hii ni ungeni wa muda wa kupita kwa saa hati, ambayo inatolewa kwa madereva kwa kufikisha bandari, kuacha au kuchukua makontena. Hati hii ina muda wa siku moja, kwa hivyo walitaka tuweze kupanua. Kwa nini? Kwa sababu unapopitiza wakati huu kuna hatari ya malipizi kwa hivyo tuliomba kuongeza muda kutoka siku moja hadi siku tatu. Ya pili, kuhusu kuingia kwa magari katika ngazi ya Mpezo, tuliwaambia kuwa mkoa tayari umenunua eneo ambapo tutajenga parking salama ambapo magari yote yatapokelewa huko. Umuhimu wa huduma hii ya chini ya hifadhi, kwanza, kwa sasa boti ziko mayanzi bandarini, magari mengine tayari yamepakiwa, hawajui jinsi ya kusambaza maduka yao na Kinshasa hawajue jinsi ya kupokea bidhaa za ulazima wa kwanza, wakati tunahitaji bidhaa za dawa, chakula safi. Tayari tumeitwa Kinshasa, unga umeanza kuwa tatizo. Deja on nous appelle a Kinshasa la farine commence a poser probleme. Katika Kivu Kaskazini, chuo kikuu cha Universite des Martyrs du Congo tawi la Felix Chisekedi sasa kinatambulika kama taasisi ya umma ya jimbo. Ni mpango wa huduma ya kizalendo ya uraia na vitendo vya kijamii ya jeshi la FARDC se, sekas. Unalenga kutoa huduma ya bure kwa watoto wa askari na maafisa wa polisi. Imepangwaje? mgeni wetu mkuu wa chuo kikuu hicho anajibu. Profesa Dr Job Alisa katika mahojano haya na Bernard Denyangi. Profesa Job Alisa, jambo. Jambo sana. Université de Martyrs du Congo imekwisha kupewa areté ya ministere, na kusema kwamba iyo arete inaleta jibu ngipya kwa iyo universite. Ndiyo, ndiyo, inapana darere valeur ya reconnaissance kuwa masomo imejulikana kisheria, itasaidia na itaendelea kusaidia watu wengi sana kusema kuwasaidia kwa hali gani? Kwa mafunzo zaidi, particularite ya masomo, ni kusema kama watoto wa jeshi, watoto wa wapolisi na wale wakimbizi wametoka huko na huko, kwa kulite kontre ile banditisme yenye wanashitaki kila mara, watoto wa jeshi itapunguka kwa sababu wale watoto wa soda wote watasoma pale kwa bure, hawatalipa hata pesa moja. Watalipa ni hiyo banaita frais d'inscription, me ile nyingine yote uh, frais academique iko pris en charge na masomo. Na ile ni raha sana kwa sababu ime contribute kwa kuencourage na kupatia valeur basoda benye biko banapigania inchi, biko huku mbali na bengine bale bali kufaka bote banaacha batoto nyuma. Alors ile yote ile masomo inakamata en charge kusudi watoto wa wasoda na wasome, paske mtoto wa soda anaweza kuwa rais, mtoto wa soda anaweza kuwa gouverneur, mtoto wa soda anaweza kuwa naye professeur, mtoto wa soda anaweza kuwa journalist kama alisoma. Alors atuwezi kupigania inchi, kusekurize inchi, kisha wakati nimekufa watoto wangu wanabaki wa maibobo. Ndio maana ile masomo pamoja na wakubwa wa inchi waliona kama ni vema watoto wa soda wote waende kwa ile masomo wasome de maniere propre na wapate elimu na wasaidie nchi. Mahali zingine ni filiere gani zenye mnakuwa mnaandaa huko pale? Kuko ekonomi et gestion, kuko ecole de tourisme et environnement, etude climatique yaani mahewa kuna journalisme mnaita agronomi, histoire politique nationale nayo iko pale. Ya muhimu wanafunzi wakuje, wakishafika kwa sur place wanajirensegnye domaine gani, kila mtu atachagua kwa kusoma. Nisema kama tayari wengine wanaweza kuja kujiandikisha, wanaweza karibishwa. Nina raha ya kuisema kwa sauti kubwa, kwa sababu art ishafika na notification ishafika, yani masomo ni ya leta na iko na adresse fixe. Na hivi aparitora central imekuwa deja tayari kwa kwanza kuandika kwa watoto wanafunzi wote wale wanataka kusoma gani. Inakuwa kwenye Efata, avenue des Ecoles numero 12, quartier le Volcan, commune de Goma, nyuma ya ice mu ville ya Goma hapa kusema ya kwamba mnakuwa na walimu wenye wanakamilika ili waweze kutoa elimu ya kalite kwa watu. Walimu wako wengi, maprofesa tunakuwa nao makumi mbili na tatu wenye wako tayari watafundisha na wako nafundisha, dai tayari. Kuna wenyewe wangali mudoktorant, wako wanasoma, wako wanafundisha. Kuna ma chef de travaux wengi, kuna maasista wengi, aer wale wasista wote tumesema, wako wanafundisha na wamejandikisha kwa 3e cycle kwa kusoma sawa ipen in gom, nafasi zingine ilpgel. Nikusema kwanza, mtakuwa mnapata hiyo subvention kutoka kwa, kwa serikali, ila pia mnakuwa na wale wa partenaire. Ndio sisi tuko na wa partenaire sana na partenariat yetu zaidi yenye tunafurahia ni PLDC, ni organisation uh, moja iko hapa, na kuko PDDS, nao ni ingine yenye tuko nao partenariat yenye natusaidia kwa kufonctionner kwa hii wakati hii, kwa sababu kitu ni sisahau kwa ile partenariat yetu na PRDDS, ni ile ina tupatia fond yenye itajenga mabatimaza mupya daire, kuko fond disponible kwa kujenga mabatima za mupya kuhusu ile masomo, kwa sababu wale wote wapiganai wa zamani wa magrupe arme wenye walikuwa wamekwisha kusoma na wanataka kuachana na ile mambo donc wa demobiliser warandi nao wanahitajika kusoma pale. Alors, ile partenariat ya ile perd drss ile fond yabo wanaisukuma kwa ile masomo kusudi ijenge mabatima, ipartisipe kwa education ya mabranche zingine huko Kalehe waasiriwa wa Bushushu na Nyamukubi hawana subira ya kubaki katika maeneo hatari ambapo mvua ya tarehe 4 Mei mwaka tunao ilisababisha maafa yasiyoelezeka. Ziara ya liwali wa mkoa pa Bushushu mnamo tarehe 13 Septemba ilisukuma wakaazi kuzungumzia tena wasiwasi huu. Maeneo mawili yaliyopangwa Mushonezo na Luako kuhudumia familia zinazohama bado hayajawa tayari. Ripoti ya Jean Kasami aliyerejea kutoka Bushushu. Mushonezo na Lwako ndiyo, lakini wahasiriwa wanaona kutakuwa tatizo kujigharamia kimaisha. Shughuli za uvuvi, kilimo na za masomo ya watoto zitapata pigo sababu ya mwendo ulioko kati ya Bushushu, Nyamukubi na mahali kule watapelekwa. Licha ya wasiwasi yote hiyo, mkaaji huyu wa Bushushu anahitaji viongozi wa serikali waharikishe ili waasiriwa wahamishwe mapema kabla mvua kuzidi kunyesha. Malalamiko leo tunafanya miezi tatu na posho mbili, tuko mule ndani ya ka tangia tuliingia mule. Kweli tuleza shukuru, maasistansi zilikuwa mingi. Leo tunakuwa ndani ya mabashi zenye zinaanza vuya, zilipigwa na jua kiasi mingi. Mvula iko nanyesha kabisa, tunalala tunasimama, inavuya sana. Kama inawezawezekana, ile mafasi yenye banatutayarishia kama baneza tupeleka kule sote, tuone kama taepuka hii mvua yenye in inatushambulia. Wengi wanahitaji wahamishwe toka maeneo ya hatari ya Bushushu na Nyamukubi, lakini bado mashito yako. Wazazi, walimu na wanafunzi wanajiuliza namna gani wataweza kuendeleshea shughuli za shule Bushushu na Nyamukubi hali wakikaa mbali na huko. Watoto bamoya balanza vabeba kadashola kutoka kadashola na kufika pa kumasomo kunakuwa traje. Sasa chetu watu wanasema tungikala tupale changue isi guveneme tadeside isi tapanga. Lakini batu wanakuwa bavuguvugu wanakuwa mosa vile sorti ya bande wazimu kujipatia fasi kwenye wakupatia haiko mzuri. Akijibu kwa wasiwasi za wamoja na wengine, liwali wa jimbo Teongo wa Bije Kasi alisema vipande vishuke kila mwasiriwa wa Bushushu na wanyamukubi sherti ahamishwe kwenda kuishi mahali serikali itawatuma. Mama wetu Denis Nakero Chisekedi atenga nyumba mia mbili makumi tano kisha pale tulichagula pia fasi mutenda kuikala mushonezo. Leo apa ndagabulia kila famile pale macheti yao ya parcele mia munane. Na tutafanya nguvu yote pale grase ya bapartenere yetu nako tuenge manyumba saa vile zenye mama Denise Jakeri kona tuengea Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, huko Ituri mapigano yalitokea Jumapili kati ya FARDC na kundi la wanamgambo wa Codeco wanaopinga mchakato wa amani katika kijiji cha Jito katika tarafa la Jugu. Vyanzo vya ndani katika eneo hilo vilitangaza vifo vya watu wanane wakiwemo wanamgambo watano. Jeshi linasikitishwa na kifo cha wanajeshi watatu walioanguka kwenye uwanja wa vita na wengine wanne kujeruhiwa, ambao walihamishwa hadi Bunia kwa ndege ya MONUSCO. Sauti zinapazwa kulaani shambulio hili la mara nyingine tena la wanamgambo hao, ambao hata hivyo wamejitolea katika mchakato wa amani. Ni mwisho wa habari, siku njema kwenu.