Oh, Dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya wafamasia hii siku ya kwanza tarehe 25 Septemba huko Beni na Bukavu. Changamoto ni nyingi katika tawi hilo la sekta ya afya. Wakimbizi waliorejea kutoka Angola ambao wanakaa pa Shamusanda jimboni Kasai walipewa hii siku ya kwanza cheti cha udongo wa eneo ambako wamekaa kutoka mwakilishi wa HCR eh, nchini Kongo. Utulivu umerejea katika kijiji cha Museka, tarafa la Malemba Ngulu, jimboni Holo Mami, baada ya kuuawa kwa watu wawili siku ya Jumapili. Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Tarehe makumi mbili na tano Septemba kila mwaka, dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya wafamasia. Katika hafla hii, redio Kapi iliangalia taaluma ya mfamasia katika jiji la Beni. Iwapo maduka machache ya dawa yanasimamiwa na watu waliofunzwa, kwa upande mwingine, mengine mengi ni maduka yanayoendeshwa na watu wasiosomea swala hilo ambao wanayabadilisha kuwa vituo vya afya, jambo ambalo sio bila hatari kwa afya ya umma. Ripoti ya Gilen Kasasia inasomwa na Merveille Asani. Kunapita mwaka moja kijana aliuawa mjini Beni kutokana na utesi aliotendewa katika duka la dawa muji wa Beni, ambapo wachache kati ya wachuuzi dawa hawakufunzwa elimu hiyo. Kinyume ni kwamba hali hiyo inaweza kuleta matatizo ya vifo kwa wakaaji. Dona Mbu Sanzanzu, kiongozi wa muungano ya wachuuzi wa madawa mjini Beni, anapana angalisho kwa wachuuzi wa dawa ambao wanajiruhusu kutunza watu anawaali wachuuzi wa madawa wa eneo hilo waepushe wakaaji matatizo za mtindo huo. Huko Kivu Kusini, karibu wafamasia kitaalam 211 wamesajiliwa katika muungano wao. Takwimu hizi ni mbali na kujibu mahitaji ya idadi ya wagonjwa katika swala la dawa kwa ajili ya huduma yao. Haya ndiyo yanaibuka katika maadhimisho hii siku ya kwa kwanza tarehe 125 Septemba ya siku ya wafamasia duniani, fursa ya kutambua na kuthamini jukumu muhimu ambalo wataalamu hawa wa afya wanatekeleza lakini pia kuonyesha sura nyingi za kazi ya wafamasia. Huko Bukavu, wafamasia walikusanyika katika mkutano kuhusu mada mfamasia wa Kongo katikati mwa usambazaji wa dawa muhimu kwa ajili ya bima ya afya kwa wote. Ripoti ya Rachel Kesembangu, usomi wa Jean Kasami hawahusiki tu na kazi ya kupana madawa, lakini wahusika pia na kuongoza wagonjwa namna ya kuyatumia. Hiyo ni kauli ya mwenyekiti makamu wa baraza la wataalamu jimboni katika ujuzi wa madawa George Mutombo. Analaumu lakini uzagaaji wa vyumba vya kuuzia madawa humu jimboni. Anasema wanaokuwa na ujuzi huo na ambao wajulikana rasmi wanakuwa mia mbili kumi na kenda katika jimbo nzima la Kivu ya Kusini. Farmasien, kama vile profesionel wa sante piblike anabidi awe o centre ya ofre farmaseutike kwa sababu hatukupenda kazi ya farmasien itendewe na mwingine na tulitaka reglementasion ifanyike vizuri ili farmasien afanye kazi yake kama inavyopashwa. Sherehe za sikukuu hiyo ziligubikwa na maandamano matulivu, wakijiunga wanachuo wa mkondo wa utaalam katika mambo ya madawa. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. huko Kasai, mwakilishi wa HCR nchini DRC alikabidhi hati miliki ya udongo wa kambi ya wakimbizi hii siku ya kwanza kwa familia za ziada zinazorejea kutoka Angola, huko Shamusanda, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita kumi na tano kutoka mji wa Chikapa. Ilikuwa wakati wa ziara yake hii siku ya kwanza katika kijiji hiki ambapo wenyeji kutoka Angola wana makazi Wamekuwa hapo kwa zaidi ya mwaka sasa tangu HCR ilipoanzisha kambi hii. François Kadima alikuwa kwenye eneo hii, hapa ripoti yake. Usomi wa Florence Kizalunga. Shamusanda ni kijiji kilichoko kilomita kumi na tano kutoka mji wa Chikapa. HCR imejenga makazi mia ine huko kwa watu wanaorejea kutoka Angola kufuatia ongezeko la idadi yao, wengine makumi ine na nane waliongezwa, na wale wanaoishi huko walipokea hati miliki za mali. Warejeshaji hao wanaokaribisha ishara hii wanasema wanahitaji msaada wa mara kwa mara kutoka kwa HCR kwenye tovuti hii ambapo bado kuna mahitaji ikiwa ni pamoja na ukosefu wa maji ya kunywa. Akiashiria kwamba mahitaji ni makubwa, mwakilishi wa HCR nchini DRC alionyesha kuwa shirika hilo litaendelea kuwaunga mkono ndani ya mipango ya uwezo wake na mashirika wengine. Kumbuka kuwa watu hawa waliorejea walikuwa wakikimbia vita vya Kamwina Nsapu kati ya mwaka elfu mbili na, na ni hali ya kusikitisha sana ya usalama wa kijamii na kibinadamu ya watu waliokimbia makazi yao katika jimbo la Kwango hawa ni wakimbizi waliokimbia vijiji vyao baada ya mapigano makali mwezi huu wa Septemba mwaka tunao kati ya askari jeshi wa FRDC na wanamgambo wa Mobondo katika kijiji cha Mulusi. Mfumo wa mashauriano wa shirika la raia pamoja na umashuhuri wa Kwango wanasema kwamba ni angalau watu elfu saba mia tisa waliokimbia makazi kutoka zaidi ya familia mia moja Miundo hii ambayo ilituma barua kwa serikali ya mkoa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tano Septemba, kuijulisha hali hii, inaomba uchunguzi ili kubaini majukumu na inaomba msaada kwa watu hawa waliohamishwa. Maelezo zaidi na wewe Gabriel Wamenya katika ripoti ya Irene Mboma Luzolo. Ndani ya kibarua hicho kilichopelekwa kwa viongozi wa serikali jimboni ya Kwango, shirika la raia limehesabu mnamo tarehe 16 hadi 17 ndani ya vijiji Mpese na Mulosi ndani ya sekta ya Bukangalonzo mtaani Kenge zaidi ya waami 7957, kati yao watoto 4314 na wanawake 2050. Haya ni baada ya mapambano kati ya vikosi vya FARDC na wanamgambo wa Mobondo iliyosababisha vifo kumi na nane, kati yao askari kumi na tano na wanamgambo watatu. Shirika la raia limeshangazwa na kuzorota kwa hali ya usalama na kiutu huko Kenge kunako ulalo wa Kwango palonzo ndani ya sekta ya Bukangalonzo na pengine. Lisien Lufutu ni kiongozi wa shirika la raia, tuna mnukuu: waami hawa wanaishi katika hali mbaya. Shirika la raia limeomba kwa serikali kutayarisha a uchunguzi kwa lengo la kuhesabu mahafa ya mapambano haya kati ya vikosi vya FARDC na wanamgambo wa Mobondo na kuonyesha jukumu ya kila sehemu. Lucien Lufutu amejulisha kwamba maeneo ya afya ya Popokabaka na Boko yamekumbwa na shida kufatana na wingi wa wahami. Kama utulivu ulirejea hisi kwa kwanza katika kijiji cha Museka katika usultani wa Kayumba katika tarafa la Malemba Ngulu jimbo la Holo Mami baada ya siku ya Jumapili yenye misukosuko kutokana na kuuawa kwa kupigwa risasi e watu wawili. Sababu ni mgogoro wa kimila ukimhusisha Charles Ndulu kwa watu wengi waliowasiliana kuhusu hilo, sheria ya kitamaduni lazima iheshimiwe ili mlengwa pekee ndiye awekwe. Vyanzo hivyo hivyo vinaonyesha kwamba migogoro hii inaweza pia kuelezewa na ukweli kwamba usultani wa Museka umejaa amana kubwa ya litium na dhahabu. Maelezo na Jean Gandu, usomi wa Pole Munanga. Wakati ujumbe huo wa Kamina ukiwa katika mji ya Malemba ya kati uliopo umbali wa kilomita mia moja kutoka eneo la Museka, sehemu ya wananchi walianzishwa na maandamano walipopata taarifa kuwa ujumbe wa Kamina ulikuwa unajiandaa kujiunga na kijiji chao kwa lengo la kusimika kiongozi mpya na katika mazingira yao, ambapo askari waliokuwa katika eneo hili walifyatua masasi kwa waandamanaji hao o na waliua watu na kujeuri wengine kadhaa. Kwake yeye Nyembo Bahati, mshauri wa juu wa Olomami, Sultani Charles Ndulu alikuwa tayari ameondolewa madarakani. Yeye ni mnyang'anyi ambaye anawatuma vijana walioshambulia askari walioko katika utawala huu wa kijiji. Lakini kwa mwingine, mshauri kutoka eneo la Malemankulu, desturi lazima iheshimiwe na ni Sultani Charles Ndulu pekee ndiye anayepashwa kutawala katika Kivu Kaskazini. Kulifanyika mwendelezo katika mahakama ya kijeshi ya kusikilizwa kwa kesi ya mauaji ya wafuasi wa wazalendo ya tarehe makumi tatu Agosti kesi ya kumi na mmoja hii, siku ya kwanza ilikuwa ya vipindi viwili muhimu: kuonekana kwa maafisa wa usalama pamoja na askari wa nne wa ngazi ya pili wa walinzi wa Jamhuri, na kuhukumiwa kwa askari jeshi mmoja na mahakama kwa makosa ya uasi na fujo katika chumba cha mahakama. Katika jimbo la Lomami, vipengele vya kiufundi pamoja na mifano ya viwanja viwili vya ndege vya baadaye vilionyeshwa kwa maelezo zaidi hii siku ya kwanza, hasa uwanja wa ndege wa Tunda katika mji wa Kabinda na Mweneditu. Kazi ya ujenzi na uboreshaji wa viwanja hivi viwili vya ndege itafanywa na kampuni ya Digital General Trading, LTD. Sherehe hiyo iliongozwa na gavana wa mkoa na Ta Ilunga mbele ya wajumbe wa serikali ya mkoa, watendaji wa mashirika ya kiraia na shirikisho la biashara la Congo, FEK kwa kifupi. Katika jimbo la Chopo, mradi wa Forest uliwasilishwa wiki iliyopita huko Yanonge, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita makumi sita magharibi mwa Kisangani. Matokeo ya kilimo bora kwa uhamasishaji katika eneo hilo katika maeneo ya Yangambi ni hasa kilimo na msitu, mzunguko wa mazao, ushirika wa mazao, marekebisho ya udongo wa kikaboni na matumizi ya dawa za kuulia wadudu. Ilikuwa wakati wa mfumo wa mashauriano ambapo wakuu wa sekta, viongozi wa tabaka, wanachama wa jumuiya za maendeleo za mitaa pamoja na viongozi wa dini walishiriki. Mbinu hizi endelevu zilijaribiwa kwenye mashamba ya majaribio na kusaidia kuboresha mavuno ya kilimo. Kumbuka kwamba mradi wa forest unatekelezwa katika mazingira ya yangambi na sifor na washirika wake kutokana na msaada wa kifedha kutoka umoja wa ulaya Kapi. katika kivu kaskazini, chuo kikuu cha Universite des Martyrs du Congo tawi la Felix Chisekedi sasa kinatambulika kama taasisi ya umma ya jimbo. Ni mpango wa huduma ya kizalendo ya uraia na vitendo vya kijamii ya jeshi la FARDC se, sekas unalenga kutoa huduma ya bure kwa watoto wa askari na maafisa wa polisi. Imepangwaje? Mgeni wetu mkuu wa chuo kikuu hicho anajibu, Profesa Daktari Job Alisa, katika mahojano haya na Bernard de Nyangi. Profesa Job Alisa, jambo jambo sana. Universite de Martir du Congo imekwisha kupewa arete ya ministere, ni kusema kwamba hiyo arete inaleta jibu nyipya kwa hiyo universite ndiyo ndiyo inapana dair valeur ya reconnaissance kuwa masomo imejulikana kisheria, itasaidia na itaendelea kusaidia watu wengi sana, kusema. Kuwasaidia kwa hali gani? kwa mafunzo zaidi. Particularite ya masomo ni kusema kama watoto wa jeshi, watoto wa polisi na wale wakimbizi wametoka huko na huko, kwa kulite kontre ile banditisme yenye wanashitaki kila mara. Watoto wa jeshi itapunguka kwa sababu wale watoto wa soda wote watasoma pale kwa bure. Hawatalipa hata pesa moja. Watalipa ni hiyo banaita free inscription, me ile nyingine yote uh, free academic iko pri en charge na masomo. Na ile ni raha sana kwa sababu ime contribute kwa kuencourage na kupatia valeur basoda benye biko banapigania inchi, biko huku mbali na bengine bale bale kufaka bote banaacha batoto nyuma. Alors ile yote ile masomo inakamata en charge kusudi watoto wa wasoda nawo wasome. Mtoto wa soda anaweza kuwa rais, mtoto wa soda anaweza kuwa gouverneur, mtoto wasoda anaweza kuwa naye professeur, mtoto wa soda anawezi kuwa journalist kama alisoma. Alors atuwezi kupigania nchi kusekurize inchi, kisha wakati nimekufa watoto wangu wa wanawabaki wa maibo. Ndio maana pamoja na wakubwa wa nchi waliona kama ni vema watoto wa soda wote waende kwa ile masomo wasome. Ni filière gani zenye mnakuwa mnaandaa huko pale? kuko economie et gestion, kuko école de tourisme ya environnement, étude climatique yaani mahewa, kuna journalisme mnaita agronomie, histoire politique nationale nayo iko pale. Ya muhimu wanafunzi wakuje wakishafika kwa surplus wana gerance domaine gani, kila mtu atachagua kwa kusoma nafasi gani inakuwa. Kwenye Efata Avenue des Ecoles numero 12 quartier Le Volca, commune de Goma, nyuma ya IEC mu ville ya Goma. Hapa kusema ya kwamba mnakuwa na walimu wenye wanakamilika, ili waweze kutoa elimu ya kalite kwa watoto. Walimu wako wengi, maprofesa tunakuwa nao makumi mbili na tatu. Wenye wako tayari kusema watafundisha na wako nafundisha dae tayari kuna wenyewe wangali mudoktorant wako wanasoma wako wanafundisha. Kuna mashef de travaux wengi, kuna maasista wengi dayer. Wale waasista wote tumesema wako wanafundisha na wamejiandikisha kwa 3e cycle kwa kusoma sawa, ipen in gom na nafasi zingine ILPGL. Nikusema kwanza, mtakuwa mnapata hiyo subvention kutoka kwa, kwa serikali, ila pia munakuwa na wale wa partenaire. Ndiyo sisi tuko na wapartenaire sana na partenariat yetu zaidi yenye tunafurahia ni PLDC, ni organisation uh, moja iko hapa, na kuko DDRS, es, na na kuko PDDS nao ni ingine yenye tuko nao partenariat yenye natusaidia kwa kufonctionner kwa hii wakati hii kwa sababu, kitu ni sisahau, kwa ile partenariat yetu na PRDDS ni ile inatupatia fond yenye itajenga mabatimaza mupya. Daire kuko fond disponible kwa kujenga mabatima za mupya kuhusu ile masomo, kwa sababu wale wote wapiganai wa zamani wa magrupe arme wenye walikuwa wamekwisha kusoma na wanataka kuachana na ile mambo, donc wa demobiliser warandi nao wanahitajika kusoma pale. Alors ile partenariat ya ile prd drss ile fon yabo wanaisukuma kwa ile masomo, kusudi ijenge mabatima, ipartisipe kwa edukation ya mabranche zingine. Huko Kalehe, waasiriwa wa Bushushu na Nyamukubi hawana subira ya kubaki katika maeneo hatari, ambapo mvua ya tarehe 4 Mei mwaka tunao ilisababisha maafa yasiyoelezeka. Ziara ya liwali wa mkoa pa Bushushu mnamo tarehe 13 Septemba ilisukuma wakazi kuzungumzia tena wasiwasi huu. Maeneo mawili yaliyopangwa, Mushonezo na Luako, kuhudumia familia zinazohama bado hayajawa tayari. Ripoti ya Jean Cassamy, aliyerejea kutoka Bushushu. Mushonezo na lwako ndiyo, lakini wahasiriwa wanaona kutakuwa tatizo kujigharamia kimaisha. Shughuli za uvuvi, kilimo na za masomo ya watoto zitapata pigo sababu ya mwendo ulioko kati ya Bushushu Nyamukubi na mahali kule watapelekwa. Licha ya wasiwasi yote hiyo, mkaaji huyu wa Bushushu anahitaji viongozi wa serikali waharikishe ili waasiriwa wahamishwe mapema kabla mvua kuzidi kunyesha. Malalamiko leo tunafanya miezi tatu na posho mbili, tuko mule ndani ya ka tangia tuliingia mule. Kweli tuleza shukuru maasistansi zilikuwa mingi, leo hii tunakuwa ndani ya mabashi zenye zinaanza vuya, zilipigwa na jua kiasi mingi, uvu ilikuwa nanyesha kabisa, tunalala tunasimama, inavuya sana. Kama inaweza wezekana, ile mafasi yenye bana tutayarishia, kama banaweza tupeleka kule sodi, tuone kama tutaepuka hii mvua yenye inatusha Mbulia. Wengi wanahitaji wahamishwe toka maeneo ya hatari ya Bususu na Nyamukubi, lakini bado mashito yako. Wazazi, walimu na wanafunzi wanajiuliza namna gani wataweza kuendeleshea shughuli za shule Bushushu na Nyamkubi, hali wakikaa mbali na huko. Watoto wamoya wanaanza babeba kadashola kutoka kadashola na kufika paku masomo kunakuwa traje. Sasa chetu watu nasema tungiikana tupale changue isi guvenemeta deside isitapanga ba, lakini watu wanakuwa bavuguvugu, wanakuwa mosha vile sorti ya banderazimu kujipatia fasi kwenye upatia, haiko mzuri. Lakini kile tungali changu, akijibu kwa wasiwasi za wamoja na wengine liwali wajimbo, wa jimbo teongu wa bije kasi alisema vipande vishuke kila mwasiriwa wa Bushushu na Wanyamukubi sherti ahamishwe kwenda kuishi mahali serikali itawatuma. Tulikia na response tulichagula tu fasi mbili. Tu wako mama wetu Denise Nakero chisekeji taenga nyumba mia mbili makumi tano kisha pale tulichagula pia fasi mutenda kuikala. Mushonezo leo apa ndagabulia kila famiye pale macheti awe ya parcele mia munane na tutafanya ngufu yote pale grase ya bapartenere yetu nako tuenge manyumba saa vile zenye mama Denise Jakeri ko natuyengea. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Jioni njema kwenu.