Radio Kapi. Oh, kapi. Waziri wa hidrokarboni alipokea rasmi vifaa vya kwanza jana siku ya tatu huko Goma kwa ajili ya mradi wa uondoaji wa gesi kwenye Ziwa Kivu. Baraza la Audiovisuel na Mawasiliano la Kongo Sesaki Linapiga marufuku aina yoyote ya kampeni za uchaguzi wa mapema kupitia vyombo vya habari nchini DRC. Watendaji watatu wa kurugenzi kuu ya mapato ya Kasai Mashariki wamesimamishwa kazi, wanatuhumiwa kutofanya kazi yao vizuri. Hamujambo na karibuni kwa wote. Habari kamili. Huko Kivu Kaskazini, Waziri wa Hidrokaboni alipokea rasmi siku ya tatu hii huko Goma funguo za kituo cha kwanza cha viwanda cha mradi wa uondoaji gesi wa Kabuno. Didier Budimbu anathibitisha kuwa baada ya awamu ya majaribio kuzinduliwa mwaka elfu mbili kumi na saba, kuanzishwa kwa kituo hiki kipya kunaleta mradi huu katika awamu yake ya viwanda. Anasema kwamba itachukua angalau vituo vitatu ili kufanikisha kusafisha sehemu hii ya ziwa Kivu ya dioksidi ya kaboni iliyoyeyushwa katika maji na ambayo ni tishio kwa wakazi wa eneo hilo. Kumbuka kwamba mradi huu unafanywa na kampuni ya Ufaransa ya Limnological Engineering. Gharama ya jumla ya awamu ya viwanda ya mradi huu inakadiriwa kuwa zaidi ya euro milioni tano na wiki moja baada ya kufutwa kwa kampuni 1200 zinazofanya kazi nchini DRC, wanapewa siku makumi tatu za kazi kufuata sheria. Tangazo hilo lilitolewa hii siku ya kwanza tarehe 25 Septemba na Miguel Katem Kashal, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya udhibiti katika sekta ya kibinafsi nchini DRC. Kampuni hizi hatimaye ziliadhibiwa baada ya muda wa miezi kumi ya wito huu kurekebisha hali zao. Maelezo na Jodi Daniel Kashama, usomi wa Jacques Mukongole. Kampuni elfu moja mia mbili zilizowekewa vikwazo zina mwezi mmoja kufuata masharti ya kusahiki yaliyowekwa na sheria. Hii inaeleza kuwa asilimia makumi tano na moja ya hisa za kampuni ndogo ya mkataba lazima zishikiliwe na wakongomani na asilimia makumi ine na tisa na wahamiaji. Ndivyo imenena Miguel Katembe, mkurugenzi mkuu wa ARSP. Ikumbukwe kuwa kampuni hizi ziliwekewa vikwazo baada ya ukaguzi uliofanywa katika sekta ishirini za shughuli za mkataba katika sekta hii dola bilioni munane imeepuka serikali kila mwaka ambayo sasa inataka kupanua uchumi wake. Miguel Katem bosi wa mkataba wa chini nchini DRC anatoa wito kwa vijana wa Kongo, ni wakati wa kuingia katika ujasiri ya mali ili kujenga darasa la kati. Familia ya kisiasa ya mkuu wa nchi inanoa silaha zake kwa ajili ya uchaguzi wa uraisi uliopangwa kufanyika Disemba mwaka tunao. Kikundi cha uratibu cha timu za kampeni za uchaguzi za Felix Chisekedi kimeundwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na saba Septemba. Uwasilishaji wake rasmi ulifanyika katika hoteli Fleve Congo hapa Kinshasa, iliyowasilishwa na Francois Mwamba, mratibu wa baraza la ufuatiliaji wa mikakati ya Rais. Kikundi hiki kinaundwa na wanachama kumi na moja na kugawanywa katika tume nne. Muundo huu kwa hakika utaratibu shughuli zote za timu za kampeni za uchaguzi kama alivyoeleza François Mwamba ambaye anasimama kama mratibu wa kikundi hiki. Kama nilivyotanguliza, Baraza la Juu la Audiovisuel na Mawasiliano, chombo kinachodhibiti vyombo vya habari nchini DRC kinapiga marufuku aina yoyote ya kampeni za uchaguzi wa mapema kupitia vyombo vya habari nchini DRC. Katika tangazo yake hii siku ya pili, tarehe makumi mbili na sita Septemba, SESAK ilisema kwa masikitiko yake kuongezeka kwa kasi kwa kampeni ya uchaguzi wa mapema kwenye vyombo vya habari tangu kutangazwa kwa orodha ya mwisho ya wagombea wa ubunge wa kitaifa na seni mnamo tarehe makumi mbili na tatu Septemba mwaka tunao ofisi. Ya SESAK inaomba kila mtu kuheshimu sheria na mchakato wa uchaguzi wenyewe. Maelezo na Philbert Balolage. Ofisi ya shauri kuu yenye kuhusika na kupasha habari SESAC inakumbusha kuwa wakati wa kuanzisha kampeni kama ilivyopangwa na tume huru la uchaguzi bado kuenea. Kwa hiyo kama kitengo cha kuhusika na mwenendo bora wa upashaji wa habari, wanaomba kwa wapasha habari wasitangaze kila ujumbe unaoelekea kampeni ya uchaguzi. SESAC inaomba pia kwa wapasha habari wasioheshimu sheria na ambao tayari walikuwa wakita tangaza ujumbe wa aina hii, kusimamisha jambo lile kwa haraka. Wasipotenda hivyo, wataazibiwa kufuatana na sheria ya Sesake ya tarehe tatu mwezi Machi elfu mbili kumi na tano kuhusu mambo ya kampeni ya uchaguzi kupitia vyombo vya habari. Ujumbe huu wa Sesake unaelekea watu wote wenye kutumika katika vituo vya upashaji wa habari na pia kwa wafanya siasa. Mwishowe, Sesake yaomba kuheshimiwa kweli maandiko ya kipengele makumi mnane cha sheria ya tarehe kumi na mbili mwezi wa pili elfu mbili kumi na tano kuhusu watu wanaoanzisha kampeni ya uchaguzi kwa muda usiofaa. Kamishina wa polisi wa mkoa aliwasilisha hisi kwa kwanza kwa makamu gavana wa jimbo la Hokatanga wanaodaiwa kuwa ni wezi wa shaba. Mkuu wa polisi alieleza mazingira ya kukamatwa kwao huku pia akionyesha bidhaa zilizoibwa Makamu huyo wa gavana, ambaye alisifu kazi ya polisi, alisema kuwa watu hao wanapaswa kufunguliwa mashtaka ili waweze kujibu kwa matendo yao. Ripoti ya Jean Gandu inasomwa na Jean Kasami. Madini hayo ya shaba yalikutwa ndani ya gari ambalo lilikuwa linajiandaa kuvuka hadi Zambia kwenye mupaka wa Chisenda pale Msoshi. Dereva alimenya mbio, wasaidizi wake wawili wakashikwa. Vilikuwa vipande mia moja makumi tano na sita vya shaba na gunia 15 za singa za umeme zilizotengenezwa kwa shaba. Polisi ya mahali ilisema wasaidizi hao wawili wa dereva walijulisha kuwa mwenye gari anapatikana Zambia. Kila aliyehusika katika magendo hayo alifungwa, wengine walimenya mbio. Mara nyingi madini hayo ya shaba yanaibwa na madereva wa magari mazito yanayofanya safari Kasumbalesa Likasi. Huko wanyang'anyi wanashambulia na kunyang'anya vipande vya shaba. Hii ni mara ya tano vipande vya shaba kushikwa na idara za usalama polisi. Zaidi vimefikia vipande mia tano vya shaba. Wahalifu kiuchumi walioshikwa hapo mbeleni wanafungwa huko Kasai Mashariki, watendaji watatu kutoka kurugenzi kuu ya mapato ya Kasai Mashariki de Gercor, wamesimamishwa kazi kama hatua ya kuzuia, hatua za kinidhamu zikianzishwa. Hawa ni mkurugenzi mkuu wa utawala wa fedha wa mkoa, mkurugenzi anayesimamia mapato yasiyo ya kodi, pamoja na mkurugenzi anayesimamia mapato ya kodi. Uamuzi huu uko katika amri ya mkoa ya tarehe makumi mbili na mbili Septemba mwaka tunao. Kiongozi wao anawatuhumu kwa malalamiko kadhaa kama vile kutokuwepo kwa noti za kukusanya ushuru na kutokuwepo kwa usimamizi wa gharama za uendeshaji. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Fiston Ngoma. Emema Tamba Chibamba ali aliyekuwa mkurugenzi mkuu wa Degercor, Therese ya Mitondo Nsana aliyekuwa mkurugenzi anayohusika na mapato ya sio ya kodi, na Patrick Chikunga wa Mpoi aliyekuwa mkurugenzi anayesimamia anayesimamiya mapato ya kodi hawawezi tena kushirikisha kurugenzi kuu ya mapato ya Kasai Oriental Degercor. Malalamiko kadhaa yanaletwa zidi ya watendaji hao watatu wa utawala wa fedha wa mkoa. Mkuu wa jimbo anawakosoa kwa kuto kuwepo kwa noti zilizocheleweshwa za kukusanya na kiasi kikubwa cha fedha vikwazo na maagizo ambayo hayakutekelezwa kusimamishwa kwa kupunguzwa kwa viwango vya kodi na walipa kodi kwa mujibu wa kodi ya mapato ya kukodisha na kutokuwepo kwa usimamizi wa gharama za uendeshaji. Hiyo sio yote, pia wanawajibika kwa mashaka kuhusu ukweli wa matamko yaliyo katika barua fulani za usafirishaji zilizowasilishwa kwa ushuru na vilevile kutoanzisha ushuru wa kawaida kwenye kaunta za almasi. Agizo la mkoa linaonyesha kwamba, wakati huo huo, mkuu wa kitengo cha uokoaji ameteuliwa kaimu mkurugenzi mkuu wa Degercor. Jaribu lote kuwasiliana na watendaji wao watatu waliosimamishwa kazi yalipiga mwamba. Watoto wawili walifariki siku ya pili katika maporomoko ya ardhi huko Lukunga, kijiji kilicho karibu kilomita nane kutoka mji wa Gungu, mji mkuu wa tarafa lenye jina moja katika jimbo la Kwilu walicheza mchana kwenye shimo lililotumiwa kujenga nyumba. Wavulana hao wawili wenye umri wa miaka saba walifunikwa na udongo katika sehemu ya ardhi, anaonyesha mkuu wa jumuiya ya kiraia ya Gungu, ambaye anaeleza kuwa ilikuwa jioni ambapo miili yao iliondolewa. Joahi Kusamba pia ana ripoti kuwa kulikuwa na watoto wengine wengi ambao walichukua hatari kama hiyo. Anaomba kuongezwa uangalizi wa watoto ili kuepukana na majanga hayo. Shirika la raia la Kivu Kusini linashutumu kasi ya unyakuzi wa nyumba na viwanja vya serikali ya Congo, hasa katika jiji la Bukavu. Angalau nyumba makumi nne na sita ziliuzwa kwa watu binafsi, na hivyo kunyang'anya serikali ya Congo ardhi na mali isiyohamishika. Adrien Zawadi, mkuu wa ofisi ya uratibu wa shirika la raia, anatahadharisha. Ni mgeni wetu kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejiwa Kabedi. Adrien Zawadi, jambo. Amjambo Bwana Emmanuel, ulisema mbele ya wajournaliste mambo ya nyumba ya leta yenye weko na spolier Bukavu. Situation iko namna gani? manyumba ngapi? Kweli inakuwa uzuni sana, uzuni sana kuona wale watu wenye leta anawekesha manyumba njo wenye wako anauzisha iyo manyumba tangu 2012 hadi leo, tumeweza kurepertorie makumi nne na sita inisha kuuzishiwa. Wakati ya mzee Chishambo kulikuwa nyumba tano zimepotea, wakati yake a mgao nyumba kumi, na leo kwenye ya gariche umepotea 1 mezo kwenye yake ndio kuna kwa ile mfululizo ya mapartenariat public prive na maparsele nazo ni vilevile zinauzishiwa, laki nafukusiwa na watia utongo leta iko napoteza mareperi zake zote hapa kusikiki na sisi kama shirika la raia inatuzikisha sana kuona kwamba hatujui nini tutaachia watoto Haiko tena ni uongozi apeke kuko tu na wa prevent uko implike mwabile ndio kuko seria watu wengi sana wenye kuwa implike mwa hiyo kuhuzisha mali ya serikali kama vile viwanja kama vile manyumba kwanza wafanya sheria wa magistrat na wale wafanya sheria kunakuwa wenyekuwa kinchasa pale kuparke na kukuza kwa station na wenye kupana mitindo kwenye wenzao wenye kuwa hapa na kunakuwa wengine wenye kuwa hapa wamekuwa sasa waavoka, ndio wenye kudefendre waspoliateur, alors que wao serikali ndio anawapokeza, serikali ndio anawapangisha, lakini wanageuka serikali wanaanza kuwa waavoka wenye kudefendre waspoliateur. Na tunashangaa kuona kwamba Serikali yetu ya Kongo haijawahi kuganye prosé moja hata kontra wale waspoliateur. Kila mara serikali yetu ndio inapoteza maprosé na ma iko na bajije na ba iko na bavoka li na iko na bamajistrat benyi serikali inalipaka. Ni kushangaa sana. Ya pili, tunashangaa kwa serikali yo peke inaeza kufanyia jugement ya kupoteza mabitu yake. Watu ya pili benyi tunajua wako apoteza kuko wale watu tunasema ba politiciens na na ba ma service service za kadastre na service foncier wale watu njo wenye wanaharibisha mwingini kabisa. Na kuna kuwa agents de l'etat wenye leta weny napangisha kisa, wanageuka leta wanasema, eh, hii parcelle na kwa yao, wanatafuta madocuments wanaanza kumorceler. Ya tatu kuna kuwa maofisier militaire, maofisier militaire nao wanatumikishiwa, wanakia kufukuza. Na tena kuko reseau sasa, kuko reseau ya baspoliateur bale, ni ba citoyen simple baspoliateur mingi mingi ni bachuguzi ya maor ya maminere, kuna pesa mingi yakuweza kufanya korupsyon na wanauza maparcele za leta na kutafuta kupoteza trace zote za leta. Muprovense si yatbu naye masiko moko tena na, na mabarke kuko mandumba zingine balisha kuangalia macho, kuna kunakuwa odela ile 46 maison yenyimisha kuzishiwa depuis 2012 leo eh, information na maalete tuko nazo. Kunakuwa pia nyumba kumi na munane zeni zimeisha kuwa mavizere mu matalatala ya bale watu wako watafuta kuziuzisha, na tumeweza kupana hizo nimeoza hizo manyumba na mapasi kwa hizo manyumba zinapatikana na, na ndio maana si kupiga kelele kusema, haiwezekane manyumba ya serikali yetu iendelee kupoteza vitu vyake, sababu serikali kama haina tena vitu, manake haiko tena serikali, haiko na kama haiko, tunakuwa sasa bori tu jangle, sasa vile wanasema, na kuna kuweza kuongoza mwingine kisha ya kufanya ndio nini? ni munarekomande nini? Maelekezo tulipana mapendekezo zetu kungazi za viongozi, tukasema watoshe mikono yao katika hiyo mambo ya vitu vya serikali. Ya pili tumesema wafanye komisyon d'ankete ya kujua vitu vya vyaleta vinawaki na viko fasi gani, nani aliujisha iki na kile na kile, na kile, na kile na kile na waweze kuadhibiwa. Ya tatu tumelomba serikali iweze kuadhibu wale wa magistrat wenye wamegeuka ba, defenseur, ya ba tumelomba bile maservisi za kadastre na foncier baske banapana matitre kubitu ya leta natuma sasa, kuna kwa makonflit nyingi sana katika mji wa mkao, na tumelomba hizo maservisi kila nyumba ya leta yenyi ngali ayasiyo baandikako nyumba ya serikali. President Adrien Zawadi, asante. Asante sana bwana Emmanuel Elamechi. <muchas> Radio Kapi, dossier en Swahili. Huko Bunia, shirika lisilo la kiserikali la huduma ya ville propre linaajiri kwa muda karibu vijana mia moja wakiwemo wakimbizi wa vita, wanafunzi wa sekondari na wa chuo kikuu. Hii ni sehemu ya mradi wa usafi wa jiji ambao unanufaika na msaada wa kifedha kutoka kwa serikali ya mkoa. Jean-Claude Lokidile alitembelea wafanyakazi fulani kati yao hii hapa ripoti yake. Ni mwanafunzi wa shule kikuu cha nupi Saint Joseph, akichagua kufunza kujua kutunza watoto. Akiwa na kifagio mikononi, anasimamia timu ya wafanyakazi takriban 20 ambao lazima waondoke asubuhi kwenda sehemu zao za kazi. Yeye huamka saa 11 asubuhi ili kufikia mahali pake pa kazi kwa wakati. Akiwa na mshahara wa faranga za Kongo 1900 kwa siku, anasema kuwa kiwango nusu za pesa anazopokea inamsaidia kujibu kwa mahitaji yake. Kwangu ile kazi inanisaidia tu kwa masomo yangu sana, na bezwe yangu mie, mkomo mwanafunzi sana, inanisaidia kama kunyumba. Mina ona siku napata frange nakwayaka mingi kidogo, kunyumba minasaidia vile kanusu. Konswele Bone Bana, mwenye umri wa miaka ya pata ishirini, ni mwenzake alipoingizwa kazini. Sasa ni karibu mwezi moja tu. Anaenda sokoni baada ya kumalizia kazi yake kununua mahindi kwa bei ya jumla. Jioni akiwasha mbabula yake kando ya barabara, anachoma mini haya akiyauza kwa wateja wake. Kuwa mfanyakazi wa kusafisha barabara kilimwezesha kupata pesa kwa kuendesha vyema kazi zake za kibiashara. Mkuu wa shirika Servisi Vili Propre anaomba viongozi wa mkoa kuongeza bajeti iliyotayarishwa kwa mradi huu ambayo unga mkono juhudi za viongozi katika shughuli zao za kuimarisha mshikamano wa kijamii kati ya vijana, mradi ambao pia inawezesha kupigana zidi ya ujambazi wa mjini na uhalifu ya watoto katika mji mkuu wa mkoa wa Ituri. Tuna waetudia, waeleve, wavakasie tulitoka kubarudisha kwa masomo na ile wavakasie iliwasaidia ile pesa ndogo ndogo yetu, kuna wapatia walijiuzia ma vitu vya masomo sawa uniforme na wengine wanasaidia hata jamaa, batusaidie batupatie ba finasima, surtout prime yabo inakuwa nusu sana, imagine biko napokea 54000 francs par mois. Ile 54000 francs ukidivise par Visi jours ni biko natumikisha da zemwa inawapatia tu 1900 fra par jour, ni pesa ndogo sana aifike ta $1. Gouverneur kama yuko pale ni chef lia province, atuweke tena mkono aongeze ile pesa ifike ta 5000 fra par jour, itasaidia bale ba jeune. Mradi huu unasaidiwa kifedha na serikali ya mkoa, lakini inasimamiwa na meya wa mji wa Bunya. Toka Bunya, mimi naitwa Jean-Claude Lokidi, Radio Kapi. Tumalizia kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, kiongozi mpya wa mahakama kuu ya Butembo Jean de Dieu Kakule Kausa na mwendesha mashtaka mpya wa umma Alengoi Mwilambwe walichukua madaraka rasmi siku ya pili, tarehe makumi mbili na sita Septemba. Ilikuwa mwishoni mwa sherehe ya kula upya kiapo chao wakati wa hadhara. Viongozi hawa wapya wa mahakama waliteuliwa mwezi Agosti iliyopita kwa amri ya raisi. Jimboni Kivu Kusini, hafla rasmi ilifanyika hii siku ya pili katika mji wa Sange katika tarafa la Uvira ya makabidhiano ya kazi tatu, ikiwemo chumba cha kuhifadhia maiti na mijengo miwili ya kujifungulia kwa mtaa wa afya wa Ruzizi. Miundo hiyo mitatu ilijengwa na kuwezeshwa na shirika lisilo la kiserikali FPD chama cha wanawake kwa ajili ya kukuza na kuendeleza asilia, kama sehemu ya mradi wa dharura unaofadhiliwa na aa, wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani kupitia Aktion Medor. Basi tunafika mwisho wa idhaa ya asubuhi ya leo. Siku njema kwenu.