Oh, Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi alizindua siku ya kwanza hii jimboni Hoka Tanga kazi ya ujenzi wa barabara itakayounganisha nchi ya Kongo na Zambia. Daktari Denis Mukwege anaamua kugombea uraisi kwa uchaguzi wa mwaka tunao Alisema hayo siku ya kwanza hii mjini Kinshasa katika mkutano na waandishi wa habari. Mjini Kinshasa wakazi wanajiandaa kukaribisha msimu wa mvua ambao kwa kawaida unasababisha uharibifu. Ha mjambo na karibuni kwa wote. Rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi alizindua siku ya kwanza hii mbele ya mwenzake wa Zambia kutoka Kasomeno katika tarafa la Kasenga jimboni Hoka Tanga kazi ya ujenzi wa barabara itakayokwenda Mwenda nchini Zambia barabara hii ikikamilika, itachangia maendeleo ya nchi mbili kupitia biashara. Kwa upande wa Congo, barabara kutoka Kasomeno hadi Chalwe ni takriban kilomita mia moja na daraja la mita mia tatu makumi nne na tano litawekwa kwenye mto Luapula unaotenganisha DRC na Zambia, na kutoka Chalwe upande wa Zambia hadi Mwenda mkoani Luapula, barabara hiyo ina urefu wa zaidi ya kilomita mia moja itaunganishwa na ile ya kuelekea mpakani kati ya Zambia na Tanzania. Kazi hii inafadhiliwa na kundi la maendeleo la Ulaya jed kwa zaidi ya dola milioni mia saba makumi tatu. Daktari Denis Mukwege anasema yuko tayari na anaamua kuingia kwenye ugombeaji wa uchaguzi wa uraisi wa mwaka tunao Alisema hayo siku ya kwanza hii mjini Kinishasa katika mkutano na waandishi wa habari. Daktari Denis Mukwege anaeleza kwamba alisikia mwito wa wananchi waliomwomba kuwasilisha faili yake ya ugombeaji kuwa rais wa jamhuri hata wakimkabidhi mchango wao wa kiasi cha fedha kwa lengo hiyo. Huko Uvira katika Kivu Kusini, wagombea wanawake makumi nne walipata mafunzo kwa siku mbili juu ya kuendesha kampeni na kuendeleza mradi wa kijamii pamoja na ujumbe wa kampeni asubuhi ya kisiasa na kujieleza, iliyoandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la GAD jinsia hai kwa maendeleo, kama sehemu ya muungano wa watetezi wa, wa haki za binadamu wanawake safe dedeh. Ilifungwa siku ya sita katika jiji la Uvira. Shughuli hii ilileta pamoja wagombea wanawake, viongozi wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia ya Uvira. Washiriki walipendekeza shughuli hii iandaliwe katika maeneo ambayo wagombea wanawake wanatoka kama vile Uvira, Fizi, Itombwe na bonde la Ruzizi. Lengo litakuwa kulingana na wanawake hawa, kuboresha picha ya wanawake na kupunguza ujeuri na vitisho dhidi yao katika kipindi hiki cha uchaguzi. Kama nilivyotanguliza, mwezi wa Septemba mara nyingi inatoa alama za kuanza kwa msimu mrefu wa mvua nchini DRC. Mjini Kinshasa, wakaaji wa vitongoji vyenye matatizo wako tayari kukaribisha mvua ambayo kwa kawaida inasababisha uharibifu. Walijiandaaje? Maelezo na Ezekiel Muzalia katika ripoti hii ambayo Merveille Asani anatupa katika manispa Limete. Tunapatikana ndani ya mtaa wa Limete, hasa kwenye mwingilio wa kwanza wa kata rezidensiel. Wakaaji wenye kuwa kando wana hofu kuona ya kwamba kazi za kusafisha mifereji ndani ya mitaa hizo kama vile iliahidiwa na viongozi wa mtaa hazianza bado. Hadi sasa, maji imejaa hapa na pale ndani ya mifereji. Muto Kalamu ambao unapeleka uchafu wakati maji yanatiririka inafungwa, jambo ambalo linamsikitisha msikitisha Jano Tununa, msimamizi wa matofali anayeishi kando na hapo. Hali hilo linamfadhaisha pia Sophie Moreira, ambaye ni mfanyakazi kwenye division mjini husika na mazingira. Sikitiko hilo linatolewa pia na kiongozi wa mtaa wa Limete Natali Alamba Feza, ambaye anakamilisha kwamba hakuna pesa na vifaa kadhalika kwa ajili ya kufungua mifereji ndogo ndogo na zile kubwa kubwa ili maji iweze kutirika vizuri. Ligi ya wapangaji Liloke kwa kifupi, inatoa sauti ya kilio kwa ajili ya wapangaji elfu moja mia tatu makumi tano wanaotishiwa kufukuzwa katika manispa Maluku kwenye eneo ambayo ilikuwa ya kampuni za Siderna na Sosider, wakifukuzwa na wizara inayohusika na ushiriki wa nchi ya Congo katika makampuni za umma, biashara na uchumi mchanganyiko. Wapangaji hao wanaomba msaada kwa wizara ya mipango miji na makazi ambayo inasema wabaki kwenye eneo hilo. Lilok inawatetea ili kurekebisha hali zao. Ripoti ya Jeff Ngoy inasomwa hapa na Jean Kasami. Wapangai hao ni wafanyakazi wa zamani wa shirika Siderna ambalo baadaye liligeuzwa Siderurgi de Maluku. Shirika lilianguka wakati lilikuwa linatumikisha watu 1315 tangu mwaka wa themanini. Jamaa hizo zinapangishwa ndani ya nyumba za serikali na sasa walitaka sawanyisha hali yao, wakati sosider anawashurutisha kuondoka mahali pale wanakaa. Wahusika wanasema wako pale ajili ya kukinga milki ya serikali na siyo ya mtu binafsi. Nyumba hizo zilijengwa nyakati zile za utawala wa hayati Rais Mobutu na sasa wakati Chisekedi anasema ni muda wa serikali yenye kuheshimia sheria, ndipo tulisimama na kusema tuteteye haki ya serikali, mwisho wa kunukuu. Mwenyekiti wa muungano wa wapangai Jean Jacques Benamei anatetee haki za wanamemba wa muungano huo ziheshimiwe. Kibarua cha uamuzi wa korti ya mwito ya Kinchasa matete kinaunga mkono mwenendo wa wizara ya hazina ya serikali kuchukua nyumba hizo zirudilie serikali mwenye nazo. Huko Bunia, usafiri wa umma ni kwa pikipiki piki tu, ili kuhama kutoka eneo moja la mji mkuu wa jimbo la Ituri hadi lingine. Wakaazi milioni wa jiji wanapaswa kutumia usafirishaji huo bila kujali umbali. Wanataka kuwa na vyombo vingine vya usafiri wa umma. Ni ripoti ya Marine Mama Gira. <tik> Kila siku hadi usiku wa manane, teksi aina pikipiki huzunguka mji wa Bunia kusafirisha wakaaji. Ni njia pekee ya kusafiri kuzunguka pembe mbalimbali mbali za mji wenye watu takriban milioni. Wengine wanahitaji njia nyingine ya usafirishaji ikiwa ni pamoja na magari. Kiongozi wa chama cha wasafirishaji wa Kongo ATCC, jimboni Ituri, anatoa hapa sababu kwa nini waendeshaji wa kiuchumi hawajiingize katika ununuzi uzi wa magari za mzunguko ya usafiri wa umma. Si kitu ya kwanza ni gudroku ma barabara zetu mbele, haikukua magari zingine, kidogo kidogo lingia, haikukua na ya pili ni probleme ya e sekirité e, mu batu walikuwa na ugopa, kama bananunua par exemple mabishi tanja visiter bao na ba armes ilekama ile kama sekirité nakuwa. Mimi na waza itatufasilite kitu mingi na guvernema batupatie bishi akome kenye banaleta kubavili bavile ngini. Kwa mjibu ya jukwaa ya vyama vya taxi pikipiki ya Bunya mji mkuu wa Ituri kwa sasa unakuwa na takribani piki pikipiki 2800 kwa ajili ya usafirishaji wa watu nikiripoti Marine, Mama Gira, Radio Okapi. Jimboni Kivu kaskazini, utulivu mdogo umeonekana tangu siku ya kwanza hii asubuhi katika eneo la Kilolirwe kwenye mhimili wa Goma Kichanga katika tarafa la Masisi katika tabaka Bashali Kaembe. Hii ni baada ya mapigano yaliyorekodiwa Jumapili jioni kati ya waasi wa M23 na vikundi vya kujilinda. Vyanzo vingi vya habari vya ndani vinadai kuwa makundi ya wenyeji wenye silaha yanayoitwa wazalendo yamefanikiwa kuwatimua M23 huko Kilolirwe ambako wanakalia kwa sasa. Zaidi ya hayo, katika tangazo iliyotangazwa Jumapili jioni jeshi la Kongo lilikanusha swala la kusema kwamba lilikuwa limeshambulia kambi fulani ya waasi. Jeshi la FARDC linasema linaheshimu usitishaji mapigano na ahadi zilizotolewa na wakuu wa nchi kama sehemu ya mchakato wa Luanda na Nairobi chama cha haki za kibinadamu cha Afrika Asado kinaomba kuachiliwa kwa, kwa mwanahabari Stanis Bujakera, naibu mkurugenzi wa uchapishaji wa tovuti ya habari ya Actualite point cd na mwandishi wa Jeune Afrique. Mratibu wake alisema hayo siku ya kwanza hii katika mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa, mwanasheria Jean Claude Katende Anasema kwamba katika suala hilo mtu anayelalamika hakutumia haki yake ya kujibu lakini, pia anasema makala ya Jeune Afrique inayozungumziwa haijatiwa saini na hivyo haiwezi kuhusishwa na stanibu jakera. Kama ukumbusho, stanibu jakera anashtakiwa na mahakama kwa makosa ya madai ya kutumia maandishi ya uongo na kutumia kwa wizi mihuri ya serikali kueneza uvumi na usambazaji wa ujumbe wa uongo kinyume cha sheria kuhusiana na mauaji ya mbunge Sheribe Okende mjini Kinshasa, ambako tunarudi. Milio ya risasi ilisikika asubuhi ya siku ya kwanza hii ndani ya kiwanja karibu na shule ya Itigombe kulingana na vyanzo vingine kwenye eneo, huu ni mzozo wa zamani ambao uliamsha vurugu kati ya wanafunzi wa ISPT taasisi ya elimu ya juu na ufundi, pamoja na walimu na shule ya ITI chuo cha ufundi cha viwanda cha Gombe. Kwa mujibu wa vyanzo hivi, mvutano ulikuwa umeanza tangu siku ya sita iliyopita. Kundi la wanafunzi wa ISPT wakiwa wameandamana na vijana wahalifu waliokuwa wamejihami kwa silaha za visu walivamia jengo la waalimu la ITI asubuhi ya hii siku ya kwanza. Wanafunzi walirejea kwenye shambulio hilo ili kuwazuia wanafunzi kusoma. Polisi waliingilia kati kurejesha hali ya utulivu. Blaise Shindani Kambala anaripoti usomi wa Jacques Mukongole. Wazazi wa wanafunzi waite Igombe walioambatana na watoto wao kwenda shule asubuhi ya siku ya kwanza walishangaa wakikuta shuleni fujo sana, hata risasi zilipigwa. Wazazi walirudi haraka na watoto wao nyumbani. Wengine walilazimika kujitafutia mahali ya kufichama. Mgogoro huu umedumu kwa muda murefu sana, analalamika Kanali Igo Munderengolo, kamanda wa kituo cha polisi cha mtaa wa Gombe ambaye anasimamia sekta hii. Anazitaka mamlaka za usimamizi kutafuta suluhisho la haraka kabla ya kutokea kwa hali mbaya zaidi. Upande wao wazazi, wanasema wanahofia usalama wa watoto wao, pia wanatoa wito kwa mamlaka kumaliza kabisa mgogoro huu kwa sasa. Mkutano unafanyika karibu na waziri wa EPST juu ya hali hii. Olivier Balia Hamwabo, msimamizi wa programu katika ubalozi wa Suede nchini DRC, ndiye mgeni wetu. Ubalozi huo uliwaleta pamoja watendaji wa Bukavu kutoka vyama vya mashirika ya kiraia mashirika yasiyo ya kiserikali na watendaji wa kisiasa kuhusu hali ya umaskini nchini DRC. Hii ni kwa lengo la kuwasilisha ripoti kwa shirika la ushirikiano na maendeleo la Swed ili kuongoza usaidizi nchini DRC. Olivier Baliahamwabo anazungumza hayo kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Olivier Baliahamwabo, jambo jambo sana ndugu. Unatumika kwenye ubalozi wa Swede katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sivyo? Ndiyo. Leo mnaitisha tabaka mbalimbali mbali za kijamii kwa kuzungumza nao habari gani? Leo tunawaitisha ili tuzungumze nao kufuatana na chanzo au source ya povrete ya umaskini katika nchi ya Kongo, maana hiyo ndiyo nasaidia watu wanatengeneza mbinu ya kujua nini watatumika kwa miaka tano juu unajua kama hatujadiliane na watu wanaotumika mm, eneo hatutapata kujua mawazo ya kweli, maana yote yenye tuteza waza itakuwa ni yenye tunasoma kwenye media, lakini tukizungumza na watu wenye wanapatikana Pabukavu wanatumika msidikivu, tunapasha pata mafasirio mengi na yanapasha kupatia maelekezo jinsi ya kuandika, kujua ni nini chanzo cha umaskini katika nchi ya Kongo. Ubalozi wa Sweden, ukishaelewa chanzo cha umaskini italeta mchango gani? Kama vile tiba e, kama vile tiba ni itasaidia. Kisha miaka, unajua gisi nilieleza, kisha miaka tano wanafanya nini? Wanaandika hiyo, tunasema yu, ni strateji bilateral ya kati ya Congo na Sweden na ile inatokana zaidi na kujua hapa. Maelekezo naweza toka kwenye Sweden, lakini tunapasha jua hapa ni chanzo gani, ili yale yote yaambatane juu tufanye tu pate miradi yenye inafatana kabisa na chanzo ya umaskini hapa nchini mulichokitambua sasa katika utafiti mbalimbali mlioendesha mbali na katika mahojiano mnafanya na wananchi hawa Wakongomani, nini inaonekana zaidi sababu zinazotuma umaskini usipungue katika Jamhuri ya Kongo ambayo inatapiwa kuwa nchi tajiri? Kisi tulitambua kwa kuongea na watu, tunaona kama zaidi e, chanzo kubwa ni vita. Ni hiyo vita inayoleta na matatizo ya ukabila katika maeneo mengi. Na wengine walisema ni kama ni nani, uwezo wa nchi haugaulikani sawasawa na sawa waraia wa, wa, wa wote. Na wengine wanasema pia chanzo ya umaskini ni vijana kukosa makazi, nayo ndiyo inakuwa chanzo ya umaskini yenye nakuwa katika nchi. Ina maana Sweden itasaidia kumaliza vita huko Kongo. Uh, kusema itamaliza haiwezi hiyo yenyewe, lakini kwa mchango wa watu wote, kwa kusindikiza Jamhuri ya Kongo na government yake na wengine wazamini wa Kongo na wengine shirika nadhani watapiganisha gisi nitakavyo, na ndio maana wanakuja humu Mkongo wanatumika na wanasindikiza miradi ya kutafuta amani, miradi ya kuleta maendeleo kwa namna mbalimbali mbali. Wanani hawa mukawaalika kwa siku ya leo? Leo tulialika ni wa maonje mbalimbali enye wanatumika hapa na wengine wa akter wa societe civil na hata wamoja wa akter etatik, juu watupatie ndio ile maelekezo, juu wao ndio wanajua zaidi mahali hapa. Olivier Baliamawo, ninakushukuru. Na ninakushukuru mtangazaji. Radio Okapi. Dossier en Swahili. Kutafuta watu ambao hawajamaliza matibabu ya kifua kikuu na kuwafahamisha kuanza tena na wakati huu kukamilisha Hili ndilo lengo la kampeni ambayo uratibu wa mkoa wa ligi ya kitaifa ya kupambana na kifua kikuu na ukoma ya Kongo, Elnak NK, kwa kifupi. Rosalie Zawadi alitembelea mojawapo ya vituo vya matibabu ya kifua kikuu katika mji wa Goma na anatoa ripoti hii. Bwana Byamungu ni mmoja wa wagonjwa ambao hawakufikia mwisho wa mpango wao wa matunzo. Tulimkuta kwenye kituo kinachohusika na wagonjwa wa kifua wa kikuu ambao wahitaji sasa dawa za nguvu zaidi, kwani magonjwa yao hayajibu tena kwa dawa za kawaida. Kituo hiki kinapatikana ndani ya hospitali kuu ya Virunga. Yaani nilisafiri nikaenda Malawi, yaani dawa ikawa imenishia nikiwa nchiani. Sasa namna ya kupata dawa nyingine ikawa ni vigumu sana, so ikanibidi nisimamishe dawa, alafu nilipofika hapa ikawa kama vile nilipuuzi, nikajikuta kwamba labda sitaendelesha ja, lakini kulijitokeza ndugu fulani mmoja wa wasaidizi wa hospitali hii, ndo akawa amenipigia simu, nilipokuja kumwona ndo akaniambia inatakiwa uendeleshe dawa, tukaja tena kufanya checking mpya, ndio nikaanza tena. Kwa sasa namshukuru Mwenyezi Mungu, nipo vizuri, nipo sawa, naendelea vizuri na dawa haina shida. Kijana huyu wa miaka makumi mbili na saba anawaalika wengine wagonjwa kumaliza mpango wao wa matunzo. Kuanza dawa bila kumaliza inahatarisha maisha sana. Ningewaomba ndugu zangu na wale ambao wameanza dawa kuhakikisha kwamba wamemaliza miezi sita sio nyingi, ili kuwapata wagonjwa waliokatisha matibabu yao. Wanamemba wa Elenak watumia simu ama adresi za wagonjwa, ila wengi wanahama na wengine wanabadilisha namba zao za simu, na hivi inakuwa kugumu kuwapata. Hata hivyo, Zawadi Kamondi, mmoja wa wanamemba wa Elenak, afurahi kuona wamefikia kuwapata zaidi ya wagonjwa kumi kwa sasa katika zonde sante ya Karisimbi tumewapata watu kumi na wawili ambao wako wanakuja kufanyisha tena kontrol, ambao walikuwa bado hawajamaliza dawa lianja, wakakata dawa, tulishakuwa nao deja wa duzi. Siria viro 55 yenye liste walitupatia wagonjwa ambao hawafikie mwisho wa mpango wao wa matunzo, wanahatarisha wakaaji wote. Ndio maana Gilbert Kambasu mganga kwenye hospitali ya Sebeka Virunga alitoa shauri hii, ikikuwa kama unakutaniwa huko na kikozi kikuu, ni ya muhimu kuanza dawa na kuimaliza, kwani ukianza dawa muda wa juma mbili hawezi tena kuambukiza mutu na unaweza kumaliza dawa yako muda wa mwezi sita na unakuwa mzuri, unaendelea kufanya kazi yako kama kawaida. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.