Oh, Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi alizindua siku ya kwanza hii jimboni Hoka Tanga kazi ya ujenzi wa barabara itakayounganisha nchi ya Kongo na Zambia. Daktari Denis Mukwege anaamua kugombea uraisi kwa uchaguzi wa mwaka tunao Alisema hayo siku ya kwanza hii mjini Kinshasa katika mkutano na waandishi wa habari. Mjini Kinshasa wakazi wanajiandaa kukaribisha msimu wa mvua ambao kwa kawaida unasababisha uharibifu. Ha, mjambo na karibuni kwa wote. Rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi alizindua siku ya kwanza hii mbele ya mwenzake wa Zambia kutoka Kasomeno katika tarafa la Kasenga jimboni Hoka Tanga kazi ya ujenzi wa barabara itakayokwenda mwenda nchini Zambia. Barabara hii ikikamilika itachangia maendeleo ya nchi mbili kupitia biashara. Kwa upande wa Congo, barabara kutoka Kasomeno hadi Chalwe ni takriban kilomita mia moja, na daraja la mita mia tatu makumi nne na tano litawekwa kwenye mto Luapula unaotenganisha DRC na Zambia. Na kutoka Chalwe upande wa Zambia hadi Mwenda mkoani Luapula, barabara hiyo ina urefu wa zaidi ya kilomita mia moja itaunganishwa na ile ya kuelekea mpakani kati ya Zambia na Tanzania. Kazi hii inafadhiliwa na kundi la maendeleo la Ulaya jed kwa zaidi ya dola milioni mia saba makumi tatu. Daktari Denis Mukwege anasema yuko tayari na anaamua kuingia kwenye ugombeaji wa uchaguzi wa uraisi wa mwaka tunao Alisema hayo siku ya kwanza hii mjini Kinshasa katika mkutano na waandishi wa habari. Daktari Denis Mukwege anaeleza kwamba alisikia mwito wa wananchi waliomwomba kuwasilisha faili yake ya ugombeaji kuwa rais wa jamhuri hata wakimkabidhi mchango wao wa kiasi cha fedha kwa lengo hiyo huko Uvira katika Kivu Kusini, wagombea wanawake makumi nne walipata mafunzo kwa siku mbili juu ya kuendesha kampeni na kuendeleza mradi wa kijamii pamoja na ujumbe wa kampeni asubuhi ya kisiasa na kujieleza, iliyoandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la GAD Jinsia Hai kwa Maendeleo, kama sehemu ya muungano wa watetezi wa wa haki za binadamu wanawake Safe Dedeh Ilifungwa siku ya sita katika jiji la Uvira. Shughuli hii ilileta pamoja wagombea wanawake, viongozi wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia ya Uvira. Washiriki walipendekeza shughuli hii iandaliwe katika maeneo ambayo wagombea wanawake wanatoka, kama vile Uvira, Fizi, Itombwe na bonde la Ruzizi. Lengo litakuwa kulingana na wanawake hawa, kuboresha picha ya wanawake na kupunguza ujeuri na vitisho dhidi yao katika kipindi hiki cha uchaguzi. Kama nilivyotanguliza mwezi wa Septemba mara nyingi inatoa alama za kuanza kwa msimu mrefu wa mvua nchini DRC. Mjini Kinshasa wakaaji wa vitongoji vyenye matatizo wako tayari kukaribisha mvua ambayo kwa kawaida inasababisha uharibifu. Walijiandaaje? Maelezo na Ezekiel Muzalia katika ripoti hii ambayo Merveille Asani anatupa katika manispa Limete. Tunapatikana ndani ya mtaa wa Limete, hasa kwenye mwingilio wa kwanza wa kata rezidensiel. Wakaaji wenye kuwa kando wana hofu kuona ya kwamba kazi za kusafisha mifereji ndani ya mitaa hizo kama vile iliahidiwa na viongozi wa mtaa hazianza bado. Hadi sasa, maji imejaa hapa na pale ndani ya mifereji. Muto Kalamu ambao unapeleka uchafu wakati maji yanatiririka inafungwa, jambo ambalo linamsikitisha msikitisha Jano Tununa, msimamizi wa matofali anayeishi kando na hapo. Hali hilo linamfadhaisha pia Sophie Moreira, ambaye ni mfanyakazi kwenye division mjini husika na mazingira. Sikitiko hilo linatolewa pia na kiongozi wa mtaa wa Limete Natali Alamba Feza, ambaye anakamilisha kwamba hakuna pesa na vifaa kadhalika kwa ajili ya kufungua mifereji ndogo ndogo na zile kubwa kubwa ili maji iweze kutirika vizuri. Ligi ya wapangaji Liloke kwa kifupi, inatoa sauti ya kilio kwa ajili ya wapangaji elfu moja mia tatu makumi tano wanaotishiwa kufukuzwa katika manispa Maluku kwenye eneo ambayo ilikuwa ya kampuni za Siderna na Sosider, wakifukuzwa na wizara inayohusika na ushiriki wa nchi ya Congo katika makampuni za umma, biashara na uchumi mchanganyiko. Wapangaji hao wanaomba msaada kwa wizara ya mipango miji na makazi ambayo inasema wabaki kwenye eneo hilo. Lilok inawatetea ili kurekebisha hali zao. Ripoti ya Jeff Ngoy inasomwa hapa na Jean Kasami. Wapangai hao ni wafanyakazi wa zamani wa shirika Siderna ambalo baadaye liligeuzwa Siderurgi de Maluku. Shirika lilianguka wakati lilikuwa linatumikisha watu 1315 tangu mwaka wa themanini. Jamaa hizo zinapangishwa ndani ya nyumba za serikali, na sasa walitaka sawanyisha hali yao wakati Sosider anawashurutisha kuondoka mahali pale wanakaa. Wahusika wanasema wako pale ajili ya kukinga miliki ya serikali na siyo ya mtu binafsi. Nyumba hizo zilijengwa nyakati zile za utawala wa hayati Rais Mobutu na sasa, wakati Chisekedi anasema ni muda wa serikali yenye kuheshimia sheria, ndipo tulisimama na kusema tuteteye haki ya serikali, mwisho wa kunukuu. Mwenyekiti wa muungano wa wapangai Jean Jacques Benamei anatetee haki za wanamemba wa muungano huo ziheshimiwe. Kibarua cha uamuzi wa korti ya mwito ya Kinchasa Matete kinaunga mkono mwenendo wa wizara ya hazina ya serikali kuchukua nyumba hizo zirudilie serikali mwenye nazo huko Bunia. Usafiri wa umma ni kwa pikipiki piki tu ili kuhama kutoka eneo moja la mji mkuu wa jimbo la Ituri hadi lingine. Wakaazi milioni wa jiji wanapaswa kutumia usafirishaji huo bila kujali umbali. Wanataka kuwa na vyombo vingine vya usafiri wa umma. Ni ripoti ya Marine Mama Gira. <tik> Kila siku hadi usiku wa manane teksi aina pikipiki huzunguka mji wa Bunia kusafirisha wakaaji. Ni njia pekee ya kusafiri kuzunguka pembe mbalimbali mbali za mji wenye watu takriban milioni. Wengine wanahitaji njia nyingine ya usafirishaji ikiwa ni pamoja na magari. Kiongozi wa chama cha wasafirishaji wa Kongo ATCC, Jimboni Ituri, anatoa hapa sababu kwa nini waendeshaji wa kiuchumi hawajiingize katika Uzi wa magari za mzunguko ya usafiri wa umma. Serge Mbijo, kitu ya kwanza ni gudroku ma barabara zetu mbele, haikukua magari zingine kidogo lingia, haikukua na ya pili ni probleme ya e sekurite e, mu batu walikuwa na ugopa, kama bananunua par exemple mabishi tanja visiter bao na ba armes, ile kama sekurite ile nakuwa mimi na waza itatufasilite kitu mingi na guvernema batupatie bishi akome kenye banaleta kubavili bavile ngini. Kwa mjibu ya jukwaa ya vyama vya taxi pikipiki ya Bunya, mji mkuu wa Ituri, kwa sasa unakuwa na takribani piki pikipiki 2800 kwa ajili ya usafirishaji wa watu nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Marine Mama Gira Radio Okapi. Chama cha haki za kibinadamu cha Afrika Asado kinaomba kuachiliwa kwa, kwa mwanahabari Stanibu Jakera, naibu mkurugenzi wa uchapishaji wa tovuti ya habari ya Actualite Point CD na mwandishi wa Jeune Afrique. Mratibu wake alisema hayo siku ya kwanza hii katika mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa, mwanasheria Jean-Claude Katende anasema kwamba katika suala hilo mtu anayelalamika hakutumia haki yake ya kujibu, lakini pia anasema makala ya Jeune Afrique inayozungumziwa haijatiwa saini na hivyo haiwezi kuhusishwa na Stanibu Jakera. Kama ukumbusho, Stanibu Jakera anashtakiwa na mahakama kwa makosa ya madai ya kutumia maandishi ya uongo na kutumia kwa wizi mihuri ya serikali, kueneza uvumi na usambazaji wa ujumbe wa uongo kinyume cha sheria, kuhusiana na mauaji ya mbunge Sherube Ukende. Mari Goret Usuto mwenye umri wa miaka makumi saba na nne na mjasiriamali tangu zaidi ya miaka makumi tatu na tano sasa katika sekta ya ufundi ndiye mgeni wetu. Akiwa mkimbizi wa vita, anashona na kutengeneza mikeka. Kupitia shughuli hii, yeye analipa gharama zake na kulisha familia yake. Mari Goret Usuto anatueleza kuhusu uzoefu wake wa kazi katika Maojano haya na Marina Ema Magera. Mama Marie Gorete, jambo, tueleze basi juu yako watu natokea. Tuko batu tunakimbia tokea, tuko barefise, tunatoka upande ya njugo, tuko barefise tu, tunafika huko barefise maneno ya vita. Basi maendeleo kwa upande ya kwetu aiko, na tuko watu wazaifu wazaifu hivi eh, kwa hivi maendeleo ya sana pana, tuko tuna amani pana, inaleta turoho pana mzuri tulifuata mazungumzo juu ya kutumika kazi yetu, tunatumika wataweza kutusaidia je, juu ya ile, ndio balisema ama bataleta usaidizi kwa kuendelesha kazi yako ile unafanyaka? na wewe unafanya kazi gani? mimi nashonaka. tuelezee juu ya kazi yako eh. mimi nashonaka badse yanape kisha yake mimi nashonaka, mimi nashonaka kwa mashini vile nguo kid ya watoto kidogo kidogo, ya kadiri kadiri, na kisha yake mimi nafanyaka nini Eh, mina shonaka tapi kroshete triko ya watoto kidoko, kidoko na kroshe na, na tena ya batu mkubwa na nini na singa mrefu mrefu hizinjo, ni kazi yangu mimi nafanyaka. Na unafaa ile kazi tokea siku ngapi sasa? Ni eh, sasa mwaka mingi, mwaka makumi tatu na tano ile kazi tuambie, kama ulianza, kana namna gani na, isha kusaidia na na nini mpaka siku ya leo inaweza kunisaidia. Kama nina ninasuka ya mtu analeta yake, atanisaidia na franga. Franga ile ndio mitalipa naye nyumba. Franga ile ndio mitalipa naye makalasi. Franga ile ndio mitaweza kunini kutumika kuuza naye kitu ingine tena yakuweza kuongeza kufanya ile msaada kama ni, ninaweza kukamata, itaweza kusaidia, itaongeza tena Kupita yale yote, unaweza kushona tapi ngapi kusiku? Unaweza kushona triko ngapi kusiku, na triko mwamaizisha ngapi? Ni tapi ninazo shona mbili kwa siku moya. Eh, triko ninazoshona ini semen kwa sababu iko kutia mkono hivi kitu mingi kufanya iliakuyaka ini, ini semen inaweza kuleta maendeleo kwa kuuziza na unaona, kama bakikusaidia na ngapi, inaweza kusaidia kabisa kuendelesha kazi yako, bien kuifanya mzuri, kusaidia hisabu ya franga lenjo. Ni bado hiyo, kwa sababu huzi tunayonunua ka huzi bull moya kwa 12000, tena triko nakamataka s si bull kusema 12 kwa 6, tena kama iko nape kushona, iko ashona nape, ninakamata metre moya nakuyaka 2500 au mitashona ya metre mbili na uzi vile nitanunua karibu uzi mdere tatu uzi ya, ya ruje na ya ver nitanunua nakuyaka nita 1000 francs 1000 francs nitanunua au tatu <misa>, itanisaidia <misa> basi, ninaanza kutumika zamani, lakini haileti maendeleo kwa kupata parcel, njo haileti kwanja Eh, na kusaidia kutumia ma... Ma kitu hivi na kulipa makalasi ya watoto na tena, sasa mingi kitu nasaidia iko hapa, sema devyo kumwaka mwaka yangu. Wengine wanazootumika kama iko wenye waliisha shoma kidogo, wanatumikaga. Hata sisi vile tunazotumika tuna kwa kazi yangu ile tunazofundisha wengine vile nitafundisha mwingine, ataweza hata kushona mashini bataweza, watu tunafundishaka. Tuna kusema mwingine nafika ku, ku, kuomba usaidia ye, yejua kazi yako ile utamsaidia, ninazofanya kwa sababu hapa kubunya hata vita yiko, tuko, tuko nasikia tu pembeni pembeni, tuko tayari hapa kwa hapa kwa Bunya, hapa hakuna kitu ngine hapa pembeni pembeni njo bafamii ku pembeni kule, ile njo natia tunasikia yote kama kule inapitaje. Basi bale bapa nategemea sana kufanya. Mama Marie Goret, asante Radio Okapi, katika mji wa Uvira jimboni Kivu Kusini. Kikosi cha polisi kilichoundwa na nchi ya Jordan cha MONUSCO kilicheza mechi ya mpira wa miguu siku ya sita tarehe kumi na sita Septemba mwaka tunao, dhidi ya klabu mkongwe ya Kaala Kagando kwenye uwanja wa SOS. Matokeo ya mechi ni mabao sita kwa nne kwa ushindi wa klabu ya Kaala Kagando. Tukio hili la kimichezo lilikuwa sehemu ya lengo la kuwaleta pamoja walinzi wa amani na vijana kutoka jamii ya wenyeji ya Kaala Kagando Rutemba. Fiston Ngoma anatuletea hiyo kama ripoti yetu ya siku. Vijiji vya Kala, Kagando na Utemba vimekuwa mwenyeji wa maeneo mapya ya ujumbe wa Umoja Mataifa katika mji wa Uvira. Mchezo wa soka ilikuwa tukio adimu ambalo lililipuka kwa shangwe washabiki wa, wa michezo ya mpira na kuwaleta pamoja kwa maelewano kamili vijana na walinda amani wa MONUSCO katika vijiji hivi. Baadhi ya wakazi wakizungumuza Hakuna fuuyo wafuuyo tamutupa nje, mwenye analeta usalama mudogo kwa sie wazee na wa vijana wa, wa roho muzuri, tumukamate tumutiye mahakamani eneo hilo hivi karibuni limerekodi matukio machache ya kiusalama yakiwemo ya utekaji nyara wa raia, ujambazi katika barabara namba tano ya taifa, pamoja na matukio ya mauaji yanayofanywa na watu wenye kumiliki silaha ambayo hawajulikane Kamanda wa jiji la Uvira Kanali Kakule Joseph Desire alisisitiza kwamba tukio hili la michezo liliwezesha fursa ya kuunda umoja bora kati ya Monisko na wakazi wa mitaa wa Rutemba na kandokando. Bi Charlotte Chikuru Bisimwa akifuatilia kwa karibu mechi hii ya soka: matatizo yenye tuko nomu mungini ni mainsekirite tu, lakini tunaomba watusaidie wao na sisi, ili tuweze kutatua hii ambayo iko natufikia. Mi nashukuru kwa aliko ambao tumealika watu wa Monisko waje tucheze nao mpira na wakatukubalia. Tumefurahi sana sana, tena sana. mawasiliano yenye ilikuwa ya mzuri zaidi wa mama na wabinti, tuendelee hivi kwa nawasiliana kila wakati, tukikutanana italeta sura nzuri katika mgini yetu. Kamanda wa FPU luteni kanali Taher Al Shakanben na kamanda wa kikosi cha FRDC cha muji wa Uvira pamoja na umati wa wakazi walikusanika kwa ajili ya hafla hiyo. Tunamsikiliza UN Paul John Mustafa kutoka Monisco. Kwa kweli hii mchezo ya mpira ilituwezesha kukaribiana na watu, wanawake na watoto walijitokeza kwa wingi kutazama mechi ya kandanda. Asante sana kwa kila mtu, kwa timu na kwa kijiji yote. Jambo kuu lilikuwa ushirikiano huu kati ya raia. Tunawahimiza vijana kucheza michezo na kufanya kazi kweli kweli, kujenga mambo pamoja. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi zaidi ya vikombe bilioni tatu vya kahawa vinatumiwa kila siku. Kahawa ni kinywaji cha pili kwa kuliwa zaidi duniani nyuma ya maji. Hiki ndicho ambacho kampuni ya utaalam wa kilimo na mazingira Ecagri inathibitisha kutoka Kivu Kusini. Katika hafla ya siku ya kahawa duniani iliyoadhimishwa tarehe moja Oktoba, Ecagri inaungana na wakulima wa kahawa wa Kongo kuboresha hali zao za kazi na maisha. Siku hii pia ni fursa ya kuangazia changamoto zinazoikabili sekta hii, hususan katika suala la uendelevu na mazingira ya kazi. Katika tarafa la Lubero kurudi kwa wakazi kwa hofu kumeonekana tangu hii siku ya kwanza katika kijiji cha Makoko. Ni siku moja baada ya kuachwa kwa kijiji hiki na wenyeji hawa ambao walisema ni wahanga wa manyanyaso na vitisho vya kuuawa vilivyofanywa na wapiganaji wa Maimai. Kulingana na vyanzo kutoka kwa mashirika ya kiraia, baadhi ya maduka na biashara fulani zimefungua tena milango yao. Licha ya kurudi kwao, wakazi hawa bado wanaishi kwa hofu, kwa sababu wapiganaji wa Maimai bado wanadhibiti eneo, anaripoti mwanachama wa jamii ya eneo. Alipowasiliana kuhusu swala hilo, Kanali Alanki Wewa, msimamizi wa tarafa la Lubero, anatangaza kukamatwa kwa mpiganaji mmoja maimai na jeshi la FARDC. Mpiganaji huyo anadhaniwa kuhusika na mauaji ya msichana mdogo siku nne zilizopita katika eneo hilo. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata.