Copy? Oh, copy. Seni inaendelea kupokea wagombea kwa uraisi wa uchaguzi ujao nchini Kongo. Faili za mwezi Katumbi, Marte Fayulu na mtumishi Ngalasi zilipokelewa siku ya tatu hii. watu mia moja makumi mbili wamefariki kwa ugonjwa wa surua jimboni Kwilu tangu mwanzo wa mwaka tunao Mpango wa chanjo unaarifu. Diwali wa muda wa Kivu Kaskazini Peter Chirimwami anaita raia kuunga mkono jeshi la Kongo katika kukabiliana na ukosefu wa usalama. Hamjambo na karibuni kwa wote kama nilivyotanguliza wagombea wanne wa uchaguzi wa uraisi wa mwaka tunao waliwasilisha faili zao kunako ofisi ya seni siku ya tatu hii tarehe 4 Oktoba. Kati yao kuna Moise Katumbi ambaye faili yake iliwasilishwa na timu aliyoiagiza Justin Mudekereza, mkuu wa kitaifa wa Mouvement de lutte pour la democratie et le vrai changement, MDVC kwa kifupi. Martin Fayulu, mkuu wa SID, pia waliwasilisha ugombeaji wao. Mgombea mwingine aliyewasilisha faili yake ni mchungaji Abraham Galasi mwakilishi kisheria wa kanisa la Assemblee la Louange en RDC anasema hana madai au hukumu ya kufanya juu ya mchakato wa uchaguzi kwa sababu ametumwa na Mungu. Kama ukumbusho, ugombeaji wa Moise Katumbi haukuweza kuwasilishwa hii siku ya pili kutokana na kukosekana kwa vyeti halisi vinavyohitajika na Seni, hususan cheti cha kujua kama mtu amewahi hukumiwa na mahakama na cheti cha uraia. Ugonjwa wa surua unaendelea katika jimbo la Kwilu. Tangu mwanzo wa mwaka tunao hadi Julai, ugonjwa huo tayari umesababisha vifo vya zaidi ya mia moja makumi mbili na zaidi ya asilimia makumi tisa kati yao ni watoto wa chini ya miaka tano mkoa huu ulirekodi angalau visa elfu sita mia tano vya surua katika kipindi hicho. Takwimu hizi zilifichuliwa siku ya pili tarehe 3 Oktoba mwaka tunao na mratibu wa matibabu wa mkoa wa programu iliyopanuliwa ya chanjo PEV ya Kwilu katika ofisi yake ya kazi huko Bandundu. Daktari Steve Matoma anasema kuwa angalau mitaa ya afya kumi na sita kati ya makumi mbili na nne imeathirika. Kulingana naye, mgomo wa waganga unaleta kizuizi kikubwa kwa wanaharakati katika mwitikio uliopangwa dhidi ya ugonjwa huu, haswa kampeni ya chanjo pamoja na utunzaji wa wagonjwa. Anawasihi waliogoma kusitisha kwa muda mgomo huu ili kuwachanja watoto. Daktari Steve Matoma anaeleza kwenye kipaza sauti cha Iran Mboma. Maneno yake yanatafsiriwa na Jean Kasami. tunafikia idadi ya wagonjwa wa malali ya vunjavunja elfu sita mia tano na ine. Kati yao kuna watoto wa chini ya miaka mitano, elfu ine mia tano makumi tano na moja. Mia moja, makumi mbili na wawili wamekwisha fariki miongoni mwa watoto hapo asilimia makumi kenda ya wanaofariki ni watoto wachanga eneo la afya la mokala ndilo linakabiliwa zaidi likiwa na kesi mia saba makumi kenda na sita koshibanda inafuata bulungu pia maeneo hayo mawili yakiwa na idadi ya wagonjwa sawasawa mia sita makumi sita na nane. hizo ni tarakimu za tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa saba Mnafahamu kuna kuwa mgomo tangu mwezi wa nane hadi wakenda, na kwa hiyo hatuna ripoti ya hivi karibuni. La sivyo tungifikia leo idadi zaidi ya elfu kumi ya wagonjwa wa vunjavunja. Kampeni haikuanzishwa tena wakati uliotarajiwa tarehe makumi mbili na tano Septemba sababu ya huo mgomo, lakini matumaini yetu ni kwamba watetezi wa haki za wafanyakazi wa kitengo cha afya wataelewesha wenzao umuhimu wa mkuja kuanzisha kampeni na baadaye wanaweza rudilia mgomo wao. Miongoni mwa mambo yanayozungumziwa mjini Kinshasa kuna ile inayohusiana na joto kali ambalo mji mkuu huo umekuwa ukikumbana nalo tangu karibu wiki nzima na kurejea kwa msimu wa mvua. Je, wakazi wa Kinshasa wanakabiliana vipi na hali hii? na je, chombo cha kufuatilia swala la hali ya hewa kinasema nini, na jisi ya kupitia kipindi hiki vizuri? Majibu katika ripoti hii ya Babel Pongo Masimango. Jacques Mukongole kwa usomi, mambo yiko kwenye midomo ya kila mutu. Mari anaishi kwenye kilima cha Mitendi. Kwake yeye, ilikuwa moto sana kiasi kwamba hawakuweza kulala usiku. Kuwecha Munike anaishi katika mkoa wa Bumbu. Kufatana naye, hakuna umeme. Hata hivyo, walilala na madirisha wazi. Mama Gaele yuko katika Bandala. Yeye anaeleza kama watoto walikunywa maji mengi lita 25 huko, walimaliza kila kitu. Augustin Takisabo, mkuu wa kitengo cha kituo cha taifa cha hali ya hewa cha Metelsat, anaeleza kama kuna baadhi ya mvua ambazo zinaweza kunyesha. Daktari Akele, mkurugenzi wa matibabu a hospitali ya watoto ya Kalembelembe iliyopo Lingwala, anatoa ushauri wa kutumia kipindi hizi vizuri. Ikiwa hauwezi kuosha, unaweza kupalilia kitambaa na kupitisha kwenye mwili, mavazi ya mwanga ya kupendeza, pana kidogo ya pamba na ikiwezekana kukaa katika hasa watoto na wazee katika Kivu Kusini. Tangu hii siku ya kwanza, kuna kuwasili taratibu huko Mikenge katika sekta ya Itombwe, tarafa la Mwenga, kwa makundi ya wakimbizi wa ndani wanaotoka Minembwe katika mabonde ya Fizi. Watu hawa wanakimbia mgogoro unaoendelea katika eneo ambao umeripotiwa tangu mwishoni mwa wiki iliyopita kati ya askari wa FARDC na kundi la Twirane Hogumino na washirika wake Fisto Ngoma. Kikundi kya vijana kumi kilikaribishwa Jumatano asubuhi, wakati wanaume 67, watu wazima wakiwemo watu mashuhuri wa Minembwe walifika katika kambi ya wakimbizi wa ndani ya Mikenge Jumatatu jioni, kulingana na katibu wa shirika la kiraia ya Mikenge Nixon Bia Ese Alaka, waliofika hasa ni wanaume na vijana, wakati zaidi ya kaya 74 hasa wanawake na watoto bado walikuwa wamehifadhiwa katika kijiji cha Kalingi takriban kilomita Minasita, kusini magharibi mwa Mikenge. President wa wakimbizi wa ndani wa Mikenge Yoshua Basanda alizibitisha ukweli huo na kufichua kwamba harakati nyingine ya wakimbizi wa ndani zilitarajiwa ikiwa mgogoro utaendelea Minembwe. Mkutano wa zarua ulifanyika jana mjini Mikenge ukiwaleta pamoja wawakilishi wa jamii za Wabembe, wa Nyamulenge, wa Fuliru na Wanyindu, FRDC, police na MONUSCO. Washiriki walihimiza usajili wa watu waliokimbia maskani yao. Wapya wanapowasili kwenye kambi ya Mikenge, walijadili njia za kuzuia mzuzu wa Minembwe usiasiri utulivu unayoonekana kwa sasa huko Mikenge, huku wakiwakaribisha wapya waliowasili na kuwaonyesha ukarimu huko Mikenge. Katika jimbo la Lomami, wafanyabiashara wengi wa Lubao kwa sasa ni waathiriwa wa wizi wa bidhaa pamoja na pikipiki na mabandia wa barabarani wafanyabiashara wanaripoti kuongezeka kwa mabandia hao kwenye sehemu ya Lubao Kongolo, eneo la jimbo la Tanganyika. Kisa cha hivi punde zaidi ni kile cha siku ya kwanza iliyopita ambapo watu hawa wasio wastaarabu waliiba pikipiki pamoja na bidhaa zenye thamani ya karibu franga milioni mbili za Kongo zilizonunuliwa huko Kongolo. Viongozi wa eneo wanasema kuwa wamechukua hatua za usalama ili kuwalinda watumiaji wa barabara. Huko Kivu Kaskazini liwali wa muda anaitwa kupeleka askari jeshi katika maeneo mengi na vijiji vilivyoachwa na jeshi ingawa havijakaliwa na waasi. Ni hasa maeneo yaliyo kaskazini mwa Ruchuru katika tabaka za Binza na Busanza. Wito huu ulitolewa hii siku ya pili wakati wa mkutano wa ana kwa ana kati ya mkuu wa mkoa na wawakilishi kadhaa wa vijana katika jimbo hilo. Kulingana na mmoja wa vijana hawa, vikundi hivi vilivyo na silaha vya ndani vinadhibiti maeneo yote ambapo vinaweka sheria, lakini pia vinafanya unyanyasaji mwingi, pamoja na kuweka vizuizi haramu dhidi ya raia. Kuandamana na jeshi ni jukumu la kila raia, tuna jukumu hili la kuwa pamoja ili kurejesha sehemu ya eneo linalokaliwa, alisema gavana wa muda Chirimwami Peter. Tukisalia huko jimboni Kivu Kaskazini, hali ilibaki tete siku ya tatu hii kwenye muhimili wa Kilolirwe kichanga katika tarafa la Masisi. Mapigano makali yalirekodiwa kati ya makundi ya kujilinda dhidi ya waasi wa M23 siku nzima katika vijiji kadhaa vikiwemo Tebero, Katovu, Kilolirwe, Nduro na Burungu. Zaidi ya hayo, katika tangazo ya siku ya tatu hii tarehe 4 Oktoba iliyotiwa saini na msemaji waliwali, jeshi kwa mara nyingine tena linakanusha kuhusika si kwa mbali au moja kwa moja katika mapigano hayo. Na huko Kivu Kusini, hali ya utulivu imerejea katika usultani wa Wakabangu ya kwanza baada ya mapigano siku ya kwanza hadi hii siku ya pili kati ya jeshi la fardese na kundi lenye silaha la Maimai Mabala. Wanamgambo walirudishwa nyuma na askari jeshi wa fardese Jeshi linaita wakazi waliokimbia kijiji hicho kurejea katika makazi yao. Kikosi cha MONUSCO kinaendelea na operesheni za kuunga mkono jeshi la DRC katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kusini. Hii ni ndani ya mamlaka ya kulinda raia. Ili kujua kuhusu mafanikio yaliyopatikana katika wiki iliyopita, kama sehemu ya operesheni hizi, tunamkaribisha kama mgeni naibu msemaji wa kijeshi wa kikosi cha MONUSCO luteni kanali Mutunga Paul. Katika mahojiano haya na Bernard Nyangi, ruteni kanali Mutunga Paul, jambo jambo sana. Benardin, unaweza kutueleza yale mliyoyatekeleza kwa wiki iliyopita? Asante sana. Kabla nieleze yale ambayo tulifanya wiki iliyopita, ningetaka kwanza kukariri kwamba jeshi letu la kulinda amani la MONUSCO linajizatiti kila wakati katika kuhakikisha usalama wa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na tunatekeleza kazi hii tukishirikiana kwa karibu na majeshi ya kiusalama ya nchi peke yake. Na ningependa kurudia kuwa hatuna uhusiano wowote wa wala kutoa msaada wowote kwa makundi yaliyojihami yanayovuruga amani nchini humo. Kwa upande wa wiki ambayo imepita, ningetaka nianzie na jimbo la Ituri, maeneo ya Gina na Fataki, ambapo jeshi la MONUSCO liliweza kutoa msaada kwa wanajeshi watano wa tano, jeshi la kitaifa la DRC na ni kuwa kwamba wanajeshi hao walijeruhiwa katika makabiliano na wapiganaji wa makundi yaliyojihami tarehe mbalimbali siku chache zilizopita, na wanajeshi wetu ambao ni madaktari kutoka nchini Morocco waliweza kuwapa wanajeshi hao msaada wa matibabu wa kwanza maarufu kama first aid, kabla pia ya kuwakimbiza hospitalini huko Bunia kwa matibabu zaidi wakitumia mandege kutoka nchi ya Bangladesh. Katika jimbo hilo hilo la Ituri Madaktari wetu wanajeshi kutoka nchi ya Bangladesh waliweza kuendesha kampeni ya kimatibabu katika eneo la Shubat mnamo tarehe 19 mwezi huu wa 9 na pia katika eneo la Ame mnamo tarehe ishirini na tatu mwezi huu wa tisa. Na katika kampeni hiyo jumla ya watu 75 waliweza kupata matibabu wakiwemo wanaume, akinamama na watoto na pia waliweza kupata madawa bila malipo yoyote na baada ya kampeni hiyo, chifu wa eneo hilo na pia wakazi hao walielezea furaha yao na shukrani kwa jeshi la MONUSCO kwa kuweza kuwapea msaada huo. Na unaweza ukatueleze kwa jumla hali ya usalama iko vipi huko Ituri? Hakika si shwari katika jimbo hilo. Tishio la usalama kutoka kwa makundi ya majangili, hasa hasa kundi la Kodeko, bado ni kero kubwa kwa wakati huu, na kulingana na naibu wa komanda wa jeshi la MONUSCO meja jenerali Benua Shavana ambaye alizuru eneo hilo siku ya nne juma hili, ukitaka Alhamisi, alisema kwamba ni wazi kuwa kuna kazi nyingi ya kuhakikisha ulinzi na usalama wa raia wa kambi za wahami na hasa katika eneo la Jugu ambalo pia kuna makabiliano yanayoendelea kati ya wanajeshi wa kitaifa wa nchi ya kidemokrasia ya Kongo na makundi ya Kondeko. Na aliongezea kuwa ni kweli kuna kambi za wahami ama wakimbizi ambazo ni nyingi, na hilo ni jambo ambalo linahitaji umakini sana. Na hivyo, MONUSCO imeweka majeshi ya kutosha na pia tumeweka ushirikiano wa kutosha na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia la Kongo ili kuhakikisha amani na usalama kwa wahami. Na kuhusu sasa jimbo letu ile la Kivu ya kaskazini, kuna yepi ambayo mmeweza kuyatekeleza kando na doria za kuhifadhi usalama? Kunazo habari njema, mnamo tarehe ishirini na moja mwezi wa tisa huko Beni katika hafla ya kuadhimisha siku ya amani duniani, tarehe hiyo 21 mwezi wa tisa, maafisa kutoka kitengo cha masuala ya kisiasa cha MONUSCO walikutana na wajumbe kutoka kundi la muungano wa waislamu wa nchi ya kidemokrasia ya Kongo maarufu kama COMICO, na kundi hilo liliandikisha taarifa kwa lugha ya Kiswahili pia na lugha ya Kifaransa, wakikariri kutokuwa na uhusiano wowote na kundi la ADF na pia walitoa wito wa utangamano mwema kati ya wananchi wote. Hivyo hebu tuelekee sasa huko Kivu ya Kusini, ni kipi ambacho muliweza kutekeleza kwa wakati huu? Katika Kivu Kusini, kuna taarifa tulizoipokea kutoka kwa kijiji cha Chamaza katika eneo la Luberizi mnamo tarehe ishirini mwezi wa tisa mwaka huu, na taarifa hii ilihusu kuonekana kwa wapiganaji waliojihami na waliovaa sare za kijeshi wapatao arobaini hivi katika maeneo la Ruzizi hivyo wanajeshi wetu kutoka Pakistani walioko katika eneo hilo wameimarisha ndoria za mchana na usiku, ili kuhakikisha kwamba hakuna nafasi kwa majangili hao kuweza kufanya uharifu wowote wa, na vile vile MONUSCO imearifu wanajeshi wa FARDC ili pia wao kuchukua hatua ili kukinga mashambulizi yeyote yasiweze kufanya na maharamia hao. Luteni Kanali Mutungapol, tunasema shukrani sana, asante sana Bernadin, kuwa na wiki njema <mulia> Masharti ya ulinzi wa polisi katika jela zinazosimamiwa na polisi wa Kongo huko Bukavu hayajibu matarajio ya upande wa mashtaka na sehemu ya usaidizi wa haki Monusco Bukavu. Uchunguzi uliofanywa wakati wa ziara za kawaida zinazofanywa katika nyumba za wafungwa katika jiji ili kurekebisha makosa yaliyoonekana, kitengo cha usaidizi wa haki kilialika takriban polisi kumi na tano kwenye kikao cha mafunzo kwa usaidizi wa naibu mwendesha mashtaka wa umma wa Bukavu. Jean Kasami alifuatilia kikao hatua kwa hatua, hii hapa ripoti yake. Kawaida sheria inasema mtu apashwe bakia zaidi ya siku mbili ndani ya mahabusu, lakini inabidi opeji kumupeleka mapema mbele ya chumba cha sheria. Swala hilo lilizusha mjadala mrefu baina ya maopegi na mwakilishi wa procureur de la republique Bukavu ndani ya kikao. OPG walikubali baadhi ya makosa yao, lakini mengi yalitupiliwa juu ya mgongo wa serikali. Huyu hakupenda jina lake litajwe, lakini alionyesha mazingira magumu ambamo wanatumika ndani. Matatizo ni mengi zaidi. Mbele ya kwanza, inchi yetu haiandai pesa Mutugari ama pikipiki piki ambayo iko ku disposition ya ba OPG, wakati banafunga mtu na dele ya mtu iko ya siku mbili bamutransfere, ile siku ikienea kama OPG ku disposition ya kekoko mtugari kuko pikipiki piki. Fasilma anaweza kuchukua mutu na kumsogeza kwa instansi nyingine, lakini utakuta OPG anafunga mtu anakuwa na ugumu ya kutransfere mutu, wakati OPG iko na tafutisha pesa sasa kivyake kusudi ya transfere mutu anajikuta modele iregilie maopeji walipendekeza wapewe vifaa vya kazi kama vile gari la uchukuzi wa washtakiwa, wapandishwe vyeo, walipwe mshahara wa kuwawezesha nao kuishi, waendelee kuongezewa ujuzi na kadhalika. Kwa madai yote hayo, mwanasheria na mwakilishi wa procureur de la republique katika kikao hicho alisema ndiyo serikali inakuwa na jukumu lake, hata kama maopeji nao wanakosea kiwango fulani. Lubumbu Nyembo Blaze ni msaidizi wa hakimu wa sheria mjini Bukavu. Faida kwetu ni kuwahimiza wa waopgi wakuwe nafata sheria gisi gani banapasha kufunga batu na delai yabo ya kubakia na bale batu, mkasho na zile makasho zabu baziangalie kutia ma condition vizuri, kutia zikwe propre zikwe aere bale ba detenu Msimamizi wa kitengo cha Monisco chenye jukumu la kuimarisha sheria alisema nia yao ni kwamba haki za mfungwa zipate heshimiwa. Na maopeji Gisleto we alitaka muda wa kifungo ndani ya mahabusu ustambuke siku mbili, sababu kinyume ni makosa ambayo yaweza adhibiwa na sheria. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Mwisho wa habari jioni. Njema kwenu, kwaherini.