Oh, seni inaendelea kupokea wagombea kwa uraisi wa uchaguzi ujao nchini Kongo. Faili za Mwezi Katumbi, Marte Fayulu na mtumishi Ngalasi zilipokelewa siku ya tatu hii. Watu mia moja makumi mbili wamefariki kwa ugonjwa wa surua jimboni Kwilu tangu mwanzo wa mwaka. tunao liwali wa, wa muda wa Kivu Kaskazini Peter Chirimwami anaita raia kuunga mkono jeshi la Kongo katika kukabiliana na ukosefu wa usalama. Hamjambo na karibuni kwa wote kama nilivyotanguliza wagombea wa nne, wa uchaguzi wa uraisi wa mwaka tunao waliwasilisha faili zao kunako ofisi ya seni siku ya tatu hii tarehe 4 Oktoba. Kati yao kuna Moize Katumbi ambaye faili yake iliwasilishwa na timu aliyoiagiza Justin Mudekereza, mkuu wa kitaifa wa Mouvement de lutte pour la Democratie et le vrai Changement, MDVC kwa kifupi. Martin Fayulu mkuu wa pia waliwasilisha ugombeaji wao. Mgombea mwingine aliyewasilisha faili yake ni mchungaji Abraham Ngalasi mwakilishi kisheria wa kanisa la Assemblee la Louange en RDC anasema hana madai au hukumu ya kufanya juu ya mchakato wa uchaguzi, kwa sababu ametumwa na Mungu. Kama ukumbusho, ugombeaji wa Mois Katumbi haukuweza kuwasilishwa hii siku ya pili kutokana na kukosekana kwa vyeti halisi vinavyohitajika na Seni, hususan cheti cha kujua kama mtu amewahi hukumiwa na mahakama na cheti cha uraia. Ugonjwa wa surua unaendelea katika jimbo la Kwilu tangu mwanzo wa mwaka tunao. Hadi Julai, ugonjwa huo tayari umesababisha vifo vya zaidi ya mia moja makumi mbili na zaidi ya asilimia makumi tisa kati yao ni watoto wa chini ya miaka tano. Mkoa huu ulirekodi angalau visa elfu sita mia tano vya surua katika kipindi hicho. Takwimu hizi zilifichuliwa siku ya pili tarehe tatu Oktoba mwaka tunao na mratibu wa matibabu wa mkoa wa programu iliyopanuliwa ya chanjo PEV ya Kwilu katika ofisi yake ya kazi huko Bandundu. Daktari Steve Matoma anasema kuwa angalau mitaa ya afya kumi na sita kati ya makumi mbili na nne imeathirika. Kulingana naye, mgomo wa waganga unaleta kizuizi kikubwa kwa wanaharakati katika mwitikio uliopangwa dhidi ya ugonjwa huu, haswa kampeni ya chanjo pamoja na utunzaji wa wagonjwa. Anawasihi waliogoma kusitisha kwa muda mgomo huu ili kuwachanja watoto. Daktari Steve Matoma anaeleza kwenye kipaza sauti cha Iran Mboma maneno yake yanatafsiriwa na Jean Kasami. Tunafikia idadi ya wagonjwa wa malali ya vunjavunja 6504 kati yao kuna watoto wa chini ya miaka mitano, elfu ine mia tano makumi tano na moja. mia moja makumi mbili na wawili wamekwisha wa fariki miongoni mwa watoto hapo asilimia makumi kenda ya wanaofariki ni watoto wachanga eneo la afya la mokala ndilo linakabiliwa zaidi likiwa na kesi mia saba makumi kenda na sita koshibanda inafuata bulungu pia maeneo hayo mawili yakiwa na idadi ya wagonjwa sawasawa mia sita makumi sita na nane. hizo ni tarakimu za tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa saba Mnafahamu kuna kuwa mgomo tangu mwezi wa nane hadi wakenda, na kwa hiyo hatuna ripoti ya hivi karibuni, la sivyo tungifikia leo idadi zaidi ya elfu kumi ya wagonjwa wa vunjavunja. Kampeni haikuanzishwa tena wakati uliotarajiwa tarehe makumi mbili na tano Septemba sababu ya huo mgomo, lakini matumaini yetu ni kwamba watetezi wa haki za wafanyakazi wa kitengo cha afya wataelewesha wenzao umuhimu wamekuja kuanzisha kampeni na baadaye wanaweza rudilia mgomo wao. Miongoni mwa mambo yanayozungumziwa mjini Kinshasa kuna ile inayohusiana na joto kali ambalo mji mkuu huo umekuwa ukikumbana nalo tangu karibu wiki nzima na kurejea kwa msimu wa mvua. Je, wakazi wa Kinshasa wanakabiliana vipi na hali hii? Na je chombo cha kufuatilia swala la hali ya hewa kinasema nini na jisi ya kupitia kipindi hiki vizuri? Majibu katika ripoti hii ya Babel Pongo Masimango. Jacques Mukongole kwa usomi, mambo yiko kwenye midomo ya kila mutu. Marie anaishi kwenye kilima cha Mitendi. Kwake yeye, ilikuwa moto sana kiasi kwamba hawakuweza kulala usiku kuwecha. Monique anaishi katika mkoa wa Bumbu. Kufatana naye, hakuna umeme. Hata hivyo, walilala na madirisha wazi. Mama Gaele yuko katika Bandala. Yeye anaeleza kama watoto walikunywa maji mengi, lita 25, huko walimaliza kila kitu. Augustin Takisabo mkuu wa kitengo cha kituo cha taifa cha hali ya hewa cha Metelsat anaeleza kama kuna baadhi ya mvua ambazo zinaweza kunyesha. Daktari Akele, mkurugenzi wa matibabu a hospitali ya watoto ya Kalembelembe iliyopo Lingwala, anatoa ushauri wa kutumia kipindi hizi vizuri. Ikiwa hauwezi kuosha, unaweza kupalilia kitambaa na kupitisha kwenye mwili, mavazi ya mwanga ya kupendeza, pana kidogo ya pamba na ikiwezekana kukaa katika kivuli, hasa watoto na wazee. Katika Kivu kusini tangu hii siku ya kwanza kuna kuwasili taratibu huko Mikenge katika sekta ya Itombwe tarafa la Mwenga kwa makundi ya wakimbizi wa ndani wanaotoka Minembwe katika mabonde ya Fizi. Watu hawa wanakimbia mgogoro unaoendelea katika eneo ambao umeripotiwa tangu mwishoni mwa wiki iliyopita kati ya askari wa FARDC na kundi la Twirane Hogumino na washirika wake Fisto Ngoma. Kikundi cha vijana kumi kilikaribishwa Jumatano asubuhi wakati wanaume sitini na saba, watu wazima wakiwemo watu mashuhuri wa Minembwe walifika katika kambi ya wakimbizi wa ndani ya Mikenge Jumatatu jioni, kulingana na katibu wa shirika la kiraia ya Mikenge Nixon Bia Ese Alaka, waliofika hasa ni wanaume na vijana, wakati zaidi ya kaya sabini na nne hasa wanawake na watoto bado walikuwa wamehifadhiwa katika kijiji cha Kalingi takriban kilomita Minasita, kusini magharibi mwa Mikenge. President wa wakimbizi wa ndani wa Mikenge Yosua Basanda alizibitisha ukweli huo na kufichua kwamba arakati nyingine ya wakimbizi wa ndani zilitarajiwa ikiwa mgogoro utaendelea Minembwe. Mkutano wa zarura ulifanika jana mjini Mikenge, ukiwaleta pamoja wawakilishi wa jamii za Wabembe, wa Nyamulenge, wa Fuliru na Wanyindu, FRDC, Police na Monisco. Washiriki walihimiza usajili wa watu waliokimbia maskani yao wapya wanapowasili kwenye kambi ya Mikenge. Walijadili njia za kuzuia mzuzu wa Minembwe usiasiri utulivu unayoonekana kwa sasa huko Mikenge, huku wakiwakaribisha wapya waliowasili na kuwaonyesha ukarimu huko Mikenge. Katika jimbo la Lomami, wafanyabiashara wengi wa Lubao kwa sasa ni waathiriwa wa wizi wa bidhaa pamoja na pikipiki na mabandia wa barabarani wafanyabiashara wanaripoti kuongezeka kwa mabandia hao kwenye sehemu ya lubao kongolo eneo la jimbo la tanganyika kisa cha hivi punde zaidi ni kile cha siku ya kwanza iliyopita ambapo watu hawa wasio wastaarabu waliiba pikipiki pamoja na bidhaa zenye thamani ya karibu franga milioni mbili za kongo zilizonunuliwa huko kongolo Viongozi wa eneo wanasema kuwa wamechukua hatua za usalama ili kuwalinda watumiaji wa barabara. Huko Kivu Kaskazini, liwali wa muda anaitwa kupeleka askari jeshi katika maeneo mengi na vijiji vilivyoachwa na jeshi, ingawa havijakaliwa na waasi ni hasa maeneo yaliyo kaskazini mwa Ruchuru katika tabaka za Binza na Busanza. Wito huu ulitolewa hii siku ya pili wakati wa mkutano wa ana kwa ana kati ya mkuu wa mkoa na wawakilishi kadhaa wa vijana katika jimbo hilo. Kulingana na mmoja wa vijana hawa, vikundi hivi vilivyo na silaha vya ndani vinadhibiti maeneo yote ambapo vinaweka sheria, lakini pia vinafanya unyanyasaji mwingi pamoja na kuweka vizuizi haramu dhidi ya raia. Kuandamana na jeshi ni jukumu la kila raia, tuna jukumu hili la kuwa pamoja ili kurejesha sehemu ya eneo linalokaliwa, alisema gavana wa muda Chirimwami Peter. Tukisalia huko jimboni Kivu Kaskazini, hali ilibaki tete siku ya tatu hii kwenye muhimili wa Kilolirwe kichanga katika tarafa la Masisi. Mapigano makali yalirekodiwa kati ya makundi ya kujilinda dhidi ya waasi wa M23 siku nzima katika vijiji kadhaa vikiwemo Tebero, Katovu, Kilolirwe, Nduro na Burungu. Zaidi ya hayo, katika tangazo ya siku ya tatu hii tarehe 4 Oktoba, iliyotiwa saini na msemaji wa Liwali, jeshi kwa mara nyingine tena linakanusha kuhusika si kwa mbali au moja kwa moja katika mapigano hayo. Na huko Kivu Kusini, hali ya utulivu imerejea katika usultani wa Wakabangu ya kwanza baada ya mapigano siku ya kwanza hadi hii siku ya pili kati ya jeshi la FARDC na kundi lenye silaha la Maimai Mabala. Wanamgambo walirudishwa nyuma na askari jeshi wa FARDC. Jeshi linaita wakazi waliokimbia kijiji hicho kurejea katika makazi yao. Kama mgeni tunampokea mkuu wa sekta ya Walendu tati Joel Mande. Pamoja naye tunazungumza juu ya ukarabati wa muhimili wa barabara ya Ficha Mapenye Jili na ushirika wa Umoja Gold Ituri katika tarafa la Jugu. Mradi muhimu kwa eneo hili katika ngazi ya kiuchumi, kijamii na kiusalama katika eneo hili ambapo raia wanakabiliwa na ukosefu wa usalama kutokana na harakati za makundi yenye silaha. Mark Marofimbo alikutana naye Joel Mande. Jambo. Jambo sana, journaliste. Tumeharifiwa kwamba kuna ukarabati wa barabara inaanje takafichama kwa kutokelea ngambo ya Jili, tunaweza kuelewa lengo lilikuwa nini? Kabisa, lengo kubwa sana ni kufungula hii njia kwa kutosha magumu ya populasion katika magrupema mbalimbali, sawa Jili, sawa Penyi na hata Saliboko, na tulifurahi kupata ile cooperative minier Kenye anatafuta maneno ya or gold na aliweza kufika karibu nasi kusolicite na tulimpatia avis favorable. Na Sokimo pia aliweza kuchunguza ma documents zake na wakaende kutafuta ile prospection na kutafuta gold katika kijiji zetu, na kama kaide charge, njo tunaona balianja na sisi kutengeneza ile barabara pisi. Ile barabara inakuwa na, na, na, na, na, na faida nyingi sana kwa populasyon ya sektor na hata ya, ya waema banyaki pale fasi barabara itapita. Chef, tuanjie kwanja juu ya thamani ya hii barabara kwa mambo ya uchumi, wala ekonomike si le play ekonomike, hii barabara iko na faida gani? Unajua hii barabara iko na faida kubwa sana kwa kusaidia kwanja bunya, kwa sababu tunaona chakula inatoka mingi sana tokea kumoble na njia haikukua, na kwa leo tunaona kupenyi soko kubwa. Inakuwa na ile soko kubwa, watu wanaleta kitu tuna moto na ma, maksida mingi ilikuwa na leo gari nanazaenda kubeba machakura kama unga kama pomme de terre kama ma, maragi kwa kuweza kuleta hapa kubunya. Ni barabara si le plan economique tasaidia population population tapata pesa na it, population naweza saidia watoto hata kunjia masomo. Na tuongelee mambo ya usalama. Hii barabara, itasaidia nini kabisa kwa mambo ya usalama? Ndio ile barabara unaona pale ina traverser chefferie na secteur. Iko kolektivite mbili ser, tunajua leo secteur Walendu Tatsi na sheferia Banywaki hawana kuwa na problem, hata magumu kuna muna gani. Sawa watoto ya Lingi hawaolewa na watoto ya Banywaki, na barabara inapita ndani ya sheferia ya Waema na inapita vile ndani ya secteur Walendu, inaleta cohesion na tunafurahi wakati tunapita pale population meme ya Banywaki bananza kurudia kujenga karibu karibu na hii barabara tunajua kwamba wanywagi ngambo yao ni mambo ya, ya ufugo sana, kwa mambo ya kirafiki kindugu. Unafikiri sasa maisha itakuwa namna gani kupitia kukarabati kwa barabara hii? Tunaona ile barabara italeta usalama, italeta commerce eh, endelea ya mbale na italeta cohesion sociale, watu watafaa echange ya, ya kuzumuria na jana wakati nilifika pale niliona vilevile vile, e, wapopulasio wa ya banywaki walikuwa wengi kusoko, na wakakwenda na vitu mingi kumando, ili lileta, ilikuwaonyesha watu wanaishi vizuri na amani, inanja kurudia na hii barabara moja ya kurudisha ile amani kati ya watu. Uh, kama pia mkuu kiongozi wa, wa sekta hii utakuwa na ujumbe gani kwa wakaaji wote, zaidi sana kwa wanaoishi kwa pande ambao hii barabara itapita? E, sisi tunasema e, wa watu wa cooperative napita, tuwasaidie eh. Wakati wanaopita wanaweza kuwa na besoin ya medevre local, tunakamata medevre ya makomunito mawili yote, hivi oneshe kohezio ile kitu ninaza sema so, na wa, population wakati watafika par exemple ku saipa, wakamate wa jeune wengine wa mando kati yao na wa ya penye na ezekere wafanye kazi pamoja, italeta ile kohezio kati ya zati zao, na sasa iko wakati ya amani Watu wote wanaenda ku processus ma groupes armés zote kenye wanakuwa kwile eneo, waache kazi ya development ingie kumungini, na ile itasaidia mapopulation yetu wakuwe wazi kwa kuweza kuendelesha u, u masomo maekonomi mbalimbali kwa kuleta development kwa, kwa jumla. Mko kiongozi Joel Mane, shukrani. Aksante sana journaliste Radio Okapi. Katika jimbo la Tanganyika, ofisi ya Umoja wa Mataifa imekabidhi kituo cha matibabu kilichokarabatiwa na kupewa vifaa na MONUSCO kwa kijiji cha Miketo, kilomita 35 kutoka Kalemi. Pole Munanga anatupa maelezo katika ripoti hii ya siku. Muradi huu wa jamii wa kutengeneza kituo cha matunzo cha Miketo ulisaidiwa kwa kipesa na MONUSCO. Hesabu ya watu wanaonyesha furaha zao kwa muundo huu mpya wa kituo cha matibabu. Tunafurahi tu, tunaona santre tatusaidia kwa magonjwa, kutusaidia kwa kuzala, tunashukuru. Zamani tulianza kuzalia kumanyumba. Tukikuwa na magonjwa tukimbilia huko tutunziwe, kusaidia watoto baki kwa magonjwa tunafuata Wakaaji wengine wa kijiji cha Miketo wanaomba kituo hicho cha matibabu kupatiwa dawa ambazo bado hazipo pamoja na maji safi, pia choo. Waziri wa muda wa afya wa jimbo la Tanganyika anawatulia wakaaji kuhusu mahitaji zao. Angel Musangi: hii mwezi ya kumi haitaisha na matoalete bataka bakisha kutwekea yeah. Kitu tutabaomba mujikaze, kujikaza ni kujikaza, kufanya nini? Kujikaza kulinda hii hospitali yetu vizuri, kama eh, matoilete itakuwa na maji, inaweza kufata. Tulinde kwanza katika usafi, ni kitu kyetu aiko, eh, medsin eh, chef de zone atatoka kule porke akuye aitilize. Tujikaze tuichunge vizuri kwa faida yetu, Kumbuka kwamba muundo huu wa senta ya matibabu utatunza sehemu kubwa ya wakaaji wa eneo hili la jimbo la Tanganyika toka Kalemi pole Munanga Radio Kapi. Tumalizie kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu Kusini, shule tatu ziliharibiwa na majambazi wasiojulikana kwa wakati mmoja katika tabaka za Luchiga na Lurala katika tarafa la Walungu. Majambazi hawa walivamia maeneo na ofisi za shule usiku wa kuamkia siku ya pili, tarehe tatu Oktoba, kulingana na mwanaharakati wa haki za binadamu wa eneo Ndeko Dominic. Wizi huo ulifanyika katika shule ya msingi ya Kalambo na katika shule ya kisekondari ambayo ina jina moja katika tabaka Lurala. Usiku huo huo, Epe Benedicto pia iliharibiwa katika tabaka Luchiga. Chanzo hicho hicho kinasema kuwa majambazi hawa walichukua vitu vingi katika shule zote tatu. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, utulivu umerejea tangu siku ya pili huko Kirima, tarafa la Lubero lililo kwenye barabara ya Butembo mwangure jipa. Hii ni baada ya uvamizi uliofanyika siku moja kabla katika eneo hili. Wanamgambo maimai wasiojulikana waliwashambulia askari polisi wanaoongoza trafiki barabarani kunako kizuizi cha Kirima, kisha walijaribu kukaa katika kijiji kabla ya kuondoka kuelekea kusikojulikana, kulingana na vyanzo vya polisi wa eneo hilo. Shughuli zote zinafanyika kwa kawaida katika kijiji cha Kirima la ziada sina. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.