Oh, Rais wa Jamhuri alizindua mtambo wa kuzalisha umeme wa Busanga huko Lualaba siku ya tano hii. Zaidi ya wakimbizi wa vita milioni 1.700 wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu huko Kivu Kusini. Mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini Kongo, Bruno Le Marquis, ndo alisema mwishoni mwa ziara yake hivi majuzi jimboni humo. Noel Chani aliwasilisha faili yake ya kugombea urais wa mwaka tunao siku ya tano hii kama mgombea wa kujitegemea. Jioni njema kwenu na karibuni kwa wote Rais wa jamhuri alizindua mtambo wa kuzalisha umeme wa Busanga huko Lualaba siku ya tano hii. Kulingana na liwali wa mda wa jimbo hili, mtambo huu wa kuzalisha umeme ni wa kisasa zaidi nchini Fifi Masuka. Hata hivyo, aliiomba kampuni ya Uchaina ya Sikoko Hidro iweze kuongeza megawati makumi mbili na tatu kwenye megawati moja iliyotolewa kwa wakazi wa Lualaba ili nao wanufaike na manufaa ya mtambo huo. Mkurugenzi mkuu wa kitengo cha mashamba na vinu vya mafuta ya Congo Plantation et Huilerie du Congo PHC kwa kifupi, b Monique Jeskes aliwasilisha kwa waandishi wa habari jana, siku ya 4 tarehe 5 Oktoba, kombe la ubora katika ushujaa, tuzo ambayo alikabidhiwa mnamo tarehe makumi mbili na mbili Septemba mwaka tunao kwenye hoteli Pierre ya New York nchini Marekani na NHF Nigeria Higher Education Foundation. Tuzo hii inatolewa kwake hasa kwa kutambua hatua zilizochukuliwa kwa ajili ya jumuiya za Kongo zinazozunguka karibu na maeneo ya uzalishaji wa mafuta ya mawese ya Kambuni hasa katika sekta ya elimu, afya na maendeleo. Wakiwa wamezungukwa na mkurugenzi wa fedha na mwekezaji katika Kamal Palan na mkurugenzi wa uendeshaji Daktari Mpoko Bokanga Monique Jeskes, walijadili baadhi ya mambo muhimu ambayo yanachangia matokeo mazuri ya Plantation et Huileries du Congo. Bunge la Kitaifa lilitangaza kukubalika jana siku ya nne kwa mradi wa sheria inayohusiana na uundaji mpangilio na uendeshaji wa agizo la kitaifa la maenjinia wa mazingira katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mpango huu wa mbunge Angel Tabu Makusu, mwandishi wa bunge, unalenga kuandaa taaluma ya wanamazingira ili kusisitiza msimamo wa DRC kama nchi ya suluhisho la matatizo ya hali ya hewa na mazingira. Katika sheria hii mwandishi wa sheria hii alionyesha kuwa kupanga wana mazingira kwa mpangilio ni muhimu, kwa sababu DRC inaunda mapafu ya pili ya kiikolojia ulimwenguni na rasilimali zake za asili. Angel Tabu Makusu yuko kwenye kipaza sauti cha Michel Kifinda Ngoi. ninaleta ile lwa mbele ya bunge ya kwetu ya DRC, hivi wajue kama sisi bote kongomani bote tuko mu danger, tuko tunatembea ku udongo wenye naharibika. Tunaona leo par exemple maji inajaa, tunaona ugonjwa wengi nawesha kuja kati ya watu. Tuna mapasho kujua inatokana na nini. Kuko miti ingine inatusaidia kwa kutosha uchafu kati ya mgini, mais sisi tunaenda tukakata miti ingine inatuletea par exemple chenille, chenille sijui kama naswahili tutaita nini, lakini inatuletea vyakula sasa kama tunaenda tukakata pale, tunaharibisha tutakosa chakula, tunakosa afya, tunakosa mambo mingi hivi. Tuko na mapashwa ya kuchunga zingira ya kwetu. Huko Kivu Kusini, zaidi ya watu milioni moja elfu mia saba wamehama makazi yao hadi sasa. Watu hawa ambao wamekimbia migogoro ya silaha wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini DRC anasikitishwa na hali hii, lakini anaonyesha kuwa wahusika wa misaada ya kibinadamu wako wanafanya kazi licha ya changamoto wanazokabiliana nazo. Bruno Lemarquis alizungumza mwishoni mwa ziara yake hivi majuzi huko Kivu Kusini. Yuko kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejiwa Kabedi. Uh, hali ya usalama ndani ya Kivu ya Kusini ni ya kutisha. Huko wahami yapata milioni 1.7 hao ni watu walitoka makwao wa na kwenda kuishi katika jamaa zilizowapokea, na wengine wakaishi ndani ya vituo vya mapokezi ya muda. Idadi yao inafikia sehemu ya ine ya idadi ya jumla ya wakazi wote wa jimbo. Kunapatikana pia wahanga wa wa mazingira sawa vile Kalehe, ambako watu mia tano na zaidi walitoweka na wengi maelfu wasijulikane nini iliwafikia. Mpango wa misaada ya kibinadamu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu ulilenga watu milioni kumi nchini kote. Hiki ni kiwango kikubwa sana, na ndiyo sababu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kupewa huduma za kibinadamu. Waliokwisha hudumiwa ni asilimia makumi tatu Huko Kivu Kaskazini hali bado ni ya wasiwasi. Hadi siku ya tano hii katika eneo la mapigano kati ya makundi ya waasi ya Wazalendo na waasi wa M23 iko kwenye mhimili wa Kichanga Burungu Gilolirwe, tarafa la Masisi, kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani trafiki ya barabarani kwenye mhimili huu ambao pekee ndo unganisho kati ya jiji la Goma na upande wa kaskazini jimboni Kivu kaskazini imekatika. Wakati huo huo, athari za kibinadamu zinarekodiwa katika eneo hilo. Bernard de Nyangi. ni Ijumaa ndiyo msafara wa magari za wanabiashara toka kaskazini mwa jimbo zilizokuwa zikizuiliwa tokea siku ya pili wiki hii, maeneo za Kilolirwe, ziliongozwa na vikosi vya Eyase Adisake kabla yazo kuelekea hapa mjini Goma. Duru zetu za mali zinazoharifu zabaini kwamba uchukuzi wa barabarani kati ya mji wa Goma na kaskazini mwa jimbo wasimama, tokea pale mapambano yaendelea sehemu hizo huko. Magari za kuelekea kaskazini mwa jimbo zasuiliwa pasake, wakati hizo za kuondoka kaskazini zasuiliwa kati ya Kichanga na Mweso kiisha mapambano jana alami sima eneu zanturo kando ya Kilolirwe. Mlio wa lisasi ulisikika mapema kutwa hii Ijumaa pa Kichanga kwenye maelfu za waami toka vijiji Burungu, Kibarizo, Mwongozi na kadhalika walisambaa mara tena upande mwingine. Duru zetu zanena kwamba mamia ya mafamilia za wafugaji waliokuwepo maeneo za kae mashariki mwa Kichanga, wote waliondoka iyo jana na kukimbilia sehemu za Bwiza inayokuwepo chini ya uzabiti wa wasi wa M23, jambo inayomaanisha kwamba hali ni ya taharuki eneo hizo. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, Noel Chani aliwasilisha faili yake ya kugombea urais wa mwaka tunao siku ya tano hii tarehe 6 Oktoba. Mgombea huyu wa kujitegemea anasema anataka kutumia uzoefu wake kama mwanauchumi na mwana benki kuendeleza DRC. Anasema alivalisha mikono yake rangi nyeupe wakati akiwasilisha faili yake ili kuashiria kuwa hajawahi kuhusika na ufisadi au wizi. Mgombea mwingine wa urais ambaye aliwasilisha faili yake siku ya tano hii ni mwananchi Eminate Tedi Bernard kama mgombea wa kujitegemea. Hata hivyo, kutokana na kukosekana kwa cheti cha mahakama ambacho kinashuhudia kama mtu amewahi hukumiwa au hapana katika faili yake, seni haikupokea faili yake na kumwomba arejee Jumapili. Huko Maindombe, zaidi ya familia mia mbili hazina makazi na wamekuwa wakilala nje tangu zaidi ya siku tatu sasa katika mji wa Kwamut, mji mkuu wa tarafa la jina moja. Sababu ni kwamba nyumba zao ziliharibiwa baada ya mvua kubwa ya hivi majuzi iliyonyesha katika eneo hilo. Mbunge wa kitaifa aliyechaguliwa kutoka eneo hili, Gimu Somo, anaashiria kuwa mvua hii pia ilisababisha uharibifu mkubwa zaidi, ikiwemo vifo vya watu na wengine kujeruhiwa vibaya. Anatoa wito kwa serikali kuu kuingilia kati kwa usaidizi wa haraka familia zilizoathirika katika jimbo la Chopo ilikuwa siku ya tatu na ya mwisho, jana, siku ya nne ya kampeni ya chanjo ya watoto dhidi ya ugonjwa wa polio. Kambeni hii iliyoanzishwa na serikali kwa ushirikiano wa washirika wake wa kiufundi na kifedha inahusu watoto wenye umri wa kati ya miezi zero na miaka tano. Saa chache kabla ya kufungwa rasmi kwa shughuli hii, baadhi ya wa wazazi walikuwa na wasiwasi, wakijiuliza kama itakuwaje kwa watoto wao ambao bado hawajachanjwa. Jacques Mkongole mkakati wa kampeni hii ya chanjo ya polio zinatarajiwa kwenda nyumba kwa nyumba ili kuwapa chanjo watoto wanaolengwa. Wakati wazazi wengine wamewapa chanjo watoto wao, wengine wana wanawasiwasi. nikwasikia sema leo siku ya mwisho jana, sasa tuko kumatanga, ndio mimi naona batu ya vaccine biko apita, mimi nasema ah, mata vaccine biko apita. Sasa hey, si leo ndio iko Aisha hey, basi kwa Aisha leo kule kwetu si yabaona modele kani. Mganga mkuu wa idara ya afya ya mkoa Francis Bailongandi anatuliza mioyo. Timu za uhakiki zilipokea vifaa vya kuwachanja watoto ambao hawakuchanjwa wakati wachanjaji walipotembelea, lakini wakiona kwamba hawaji, wanaweza kwenda kwenye kituo cha afya ya karibu kutoa taarifa huko kwamba taasisi yetu au jirani yetu bado hajapata chanjo. Mkuu wa idara ya afya ya mkoa anabananisha kuwa siku moja hadi mbili za kufagia zimepangwa ili kuwarejesha watoto wote wanaostahili ambao hawajafikiwa wakati wa siku tatu zilizopangwa kwa kampeni hii ya chanjo muji Kisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Radio Okapi Invité en Swahili. Uchakavu wa hali ya juu sana wa miundombinu ya barabara katika maeneo ya mashambani ya mkoa wa Kivu Kusini unaweza kuhatarisha kuutenga mji wa Bukavu na maeneo mengine. Liwali wa mkoa anaashiria kuwa serikali yake inajitahidi kadiri iwezavyo kukarabati baadhi ya barabara na kwamba iliyobaki itakuwa ni jukumu la timu ya baadaye itakayoundwa baada ya uchaguzi. Teongwa Bije Kasi anatathmini hali ilivyo katika mahojiano haya na Jean Kasami, liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini. Teongwa Bije Kasi, jambo. Pia, bora journalist mapendekezo ya kutosha inamaliza kutiwa kwenye meza na viongozi wa serikali ambao unasimamia, wanasema mambo mapya wanaona ya kufanya kusudi uongozi ukwe bora katika jimbo hili. Kati ya yale mapendekezo yapi unaona yatatekelezwa muda huu wa kazi unayokuvakilia? Nashukuru. Kwani nilisema serikali yangu na wamemba wangu, particulierement wamemba waliingia wa mupya, walipasha kuangalia na kutumika kuangalia vision ya uh, serikali yangu Nilisema mimi vizio yangu ya ni kuongoza tofauti. Kwa kuongoza tofauti ni kukatala hiyo mabaya ilikuwa inafanyika mbele. Kwa kuongoza tofauti ni kutumika kugombanisha ukorofi, kugombanisha, kuangalia na namna gani tuendelee kutumika ndani ya kuongoza sawa sawa, bon governance, na hiyo yote itafanyika ni kama tunatia raia mbele, na nikizani mnaona tangia tuko madaraka kazi iko nafanyika ndani ya province ya muhimu. Ya kwanza tulisema ni juu ya amani na hapa kujimbo letu ya Kivu ya kusini tuna amani meme, si tuna shida mbalimbali. Kama tunaangalia ng'ambo ya chini ya Uvira, Fizi kule kumao plateau, tuna shida, tunaangalia kale. Me kama unaangalia mu materitoire zingine zote, tunagombanisha kupata amani na tunaikalisha amani njia ndani ya province yetu, kwani tukapata amani, tutaangalia ingine vita kubwa. Sasa inaangalia sasa maendeleo. Maendeleo ni mabarabara, maendeleo ni afya, maendeleo ni kupata maji, maendeleo ni kusoma vizuri na kukua, kukua kupata afya ndani ya ma ya maopito nikizani, ni kazi iko inafanyika, lakini kazi tunajua kama tungali na kazi mingi, na tunasema kama wamemba wa, wa government yangu wanapasha kutumika ndani ya hiyo vizio ya kuongoza tofauti, kutumika sawasawa sawa, na kutia raia yetu mbele, vile baba wa taifa nalo Liwali, hizi miezi tatu zinazobakilia, uongozi wa serikali yako unafikiri utapambana na hizi habari za infrastrukturi, yaani miundo mbinu ya barabara za sehemu za vijijini? Sababu unapotazama barabara kwenda Walungu, Fizi, Shabunda, Mwenga, Kalehe, sehemu zote barabara zinaharibika. Liwali, unafikiri huu muda unaobakilia serikali yako utakuwa umepiga hatua kuhusu hizo barabara kweli? Barabara zinaribika ndugu, bwana journalist, zipashe si kuangalia wakati. Mimi ni lazima niendelee kazi mem, kesho serikali nyingine kafika, kisha sisi, kisha machaguzi, serikali nyingine kafika itaendelea kazi. Tuko tunafanya kweli, tuna madefi kubwa sana. Kwa hiyo mabarabara unasema me, lakini kazi iko nafanyika. Usiku chache barabara ya kwenda kutokea hapa Bukavu kwenda Goma kupita Kale, ili kazi itaanza. Tuko tunatumika kidogo kidogo, barabara iko practicable me, pia kazi kubwa itaanza a travers financement ya bad musiku muliona musiku inapita hapa, tulianza kazi ya barabara kutoka hapa kufika mpaka Uvira, tuko na kilometa makumi nne na tano kutengea Nyantende mpaka Kamanyole, itafanyika kwa njia ya gudron, kwani leo hii barabara ni ya ulongo na tuko na mvula, na njo pale mimi nalomba kama barabara inafanyike, ifanyike barabara ya gudron, kwani itatupermete kukuwa na kazi nzuri. Hatusahau, kazi inaendelea kufanyika mmafasi zingine sau, vile miti kutoka Bukavu kwenda mpaka Bunyakiri ni shida, nilipita kule, ai nguvu na tunajua kama barabara kufika eh, Kamituga na kutengenezewa, na ila kufika Shabunda pia hiji. Tunasema kazi ziko zinafanyika, na kazi kama huko serikali serikali haangalie wakati serikali anaangalia unatumika kesho limoyo nafika naye aendeleshe kazi uko tunafanya mundani ya, ya, ya vile yetu kubwa ya Bukavu. Munaona kazi iko nafanyika, Ruzizi premier iliisha, Ruzizi de iliisha, njia ya kwenda kwa airport nayo iko nafanyika vizuri. Inaonesha kama kazi inapasha kuendelea kufanyika. Ina maana unaridhika na mpango wa uongozi ambao ulichukua wakati ulikamata madaraka, mpango uliotetea mbele ya bunge Nilitetea hiyo mpango na nikizani, ile kazi iko unafanyika. Siwezi kusema kama isha kufanyika yote, metuko tunafanya zile kazi. Nilisema amani, nilisema maendeleo, na mimi nasema kuongeza tofauti, kukatala hiyo mabitu vibaya, matribalism, kukatala korompre, watu rush, kupatia watu rush, kurudisha nchi yetu kumgongo na province yetu kumgongo. Mimi hiyo kazi itafanyika kama tunaendelea kutumika ndani ya mapendo na kusikilizana, hapana ndani ya vita. Ni wali wa jimbo la Kivu ya kusini, teongo wa vite kasi na kushukuru na kushukuru pia bwana journalist. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya magari 500 yamekwama kati ya Jina na Pimbo, vijiji viwili vya tarafa la Jugu, kwenye barabara ya kitaifa nambari 27. Sababu ni uchakavu wa hali ya juu wa barabara hii, kufuatana na mvua zinazonyesha mara kwa mara katika mkoa huu. Kwa hivyo bidhaa nyingi muhimu zinazopelekwa Bunia na kwingineko bado ziko kwenye magari haya. Mark Marofimbo kwa ripoti. Ni magari zaidi ya 600, baadhi yao ni malori kubwa za kubeba bidhaa ya uchuzi na zile za kubeba mafuta ya gari. Magari za usafirishaji ya pamoja na zile za kipekee zipo pia huko, hasa pikipiki piki, zina tatizo za matembezi, kwani matope za si zidi mno, kama ashuhudia hapa. Asante Dziroj, mtembeza pikipiki piki kwa kijiji Njiba. Barabara imeharibika sana hapo, nimeneza siku ine, ninajipigapiga tu, hakuna namna ya kuenda mbele. Hakuna pia namna ya kupita kati ya mazile gari. Viongozi wanabidi kufanya juu chini ili kutatua shida hii, kwani ni matata sana hali hii ya wachanganya wa dereva wanaojiswali kama hela zinazolipwa kwa kukarabati barabara yaenda wapi? Haruni Abubakar ni mmoja wao. Sasa mimi iko tarehe ishirini na moja, kama anafika tarehe thalathini mwezi mmoja, ame kushamaliza kwa barabara? Bado fika tu boda ya uganda na kongo bado. wengine iko miezi mbili ya kwa barabara abarabaa E, natoka Kisangani, miezi mbili iko hapa kwa barabara, hata hapa pimbo hapa karibu bado fika kweli. Tena kongo ndio nchi tukikuya, watu wote wa kongo wanateseka, mgeni anateseka kweli, ni sawa hii Kwani havatosheki na ile pesa vamepata, ba wakasema ai, tumetosheka sasa, tumekula sana sasa, tuwanangala ututengeze watu watawaone raha eh. Mtu utosheka kwa sababu utakufa, hii pesa tawenti uta nayo utaacha hapa. Kwani sisi wa Afrika tu tutulirogo kweli? Sisi kweli sisi tuko na lana ya Mungu, haki ya Mungu tena viongozi waalikwa kuingilia jambo hii kwa haraka, kwani madhara ni kubwa, alisema dereva Eric Corney. Miko na katre jour barabara imekataa kabisa. Weli hapa njia na katalo. Guvernema national, tunaomba yasaidie sisi juu tupate mwaya kuavasena. Ibaleta tii ta mashini mbili, hata tatu, yawa kuzibia shimu ili tuweze kuendelea mbele. Kazi inasumbua sana, tuko na katre jour njala kukula pana, tunateseka na batoto wengine, kwa batoto ya kidoko kidoko, tuko saba kidoko, bapasage banateseka kunjia, hakuna mwae tena. Normalement tuko alipa fone tuko alipa ba va franc me, barabara imekatala. Tunaomba sana basaidia si, tuko kwa tuko ndani ya securite kwanya kwa wakati barabara imeribika. Me, tunaomba sana kusema guverna saidia si, gari ifike ifika kumwingine si na sisi bote tukue salama. Juhudi zetu ili kupata maoni ya chumba cha kazi ya hazina ya serikali jimboni ziligonga mwamba, ila kuna wamoja wadhani kwamba hali hii yajivuruka kabisa tangu chumba cha kazi ya hazina ya serikali jimboni Ituri ipo kwenye uchunguzi ya jukumu ya ukarabati wa barabara iliyokuwa ikifuatiliwa na shirika la ukarabati wa barabara maarufu foner. Yani tatizo hii ni nzito. Bunia, Mark Marufimbo kwenye bahajio kapi. Tunafika mwisho wa habari. Wikend njema kwenu, kwaherini.