Copy? Oh, copy. Wakimbizi kutoka kwa mutu wanaoishi katika mji wa Kikwiti jimboni Kwilu, wanaishi katika mazingira magumu, hawana msaada wowote. Mapigano yalitokea tena kati ya waasi wa M23 na waasi wa makundi yenye silaha ya pahali mapema siku ya kwanza hii Patongo huko Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini. Katika jimbo la Kivu Kusini, jumuiya ya kitaifa ya reli ya Kongo sen sese Bukavu imepokea boti nne mpya tangu wikendi hii ili kuongeza uwezo wa usafiri kati ya Bukavu na Goma. Hamjambo na karibuni kwa wote. Hali ya watu waliokimbia makazi yao kutoka kwa mt wanaoishi katika mji wa Kikwit katika jimbo la Kwilu inazidi kuwa ya wasiwasi. Taarifa kutoka kwa huduma ya maswala ya kijamii mjini zinaonyesha kuwa vifo makumi tatu vimerekodiwa miongoni mwao kutokana na hali mbaya ya maisha wanayoishi. Miezi mingi imepita tangu kuwasili kwao, lakini hakuna msaada wowote ambao umetolewa kwa ajili yao. Familia za wenyeji ambao walikuwa wamekubali kuwahifadhi watu hao walio katika mazingira magumu wanasema wamelemewa na mzigo uliowekwa juu yao na hawawezi tena kuendelea kuwasaidia. Kwa sababu hiyo, baadhi ya familia hizi za wenyeji ziliamua kuwarudisha wakimbizi hao katika mikono ya huduma ya maswala ya kijamii ya mjini Kikwit, ambayo inatoa habari hii. Kulingana na Bi Judith Mbila, katibu wa kiufundi wa huduma hii, hali hii inahitaji uingiliaji wa haraka wa serikali na kibinadamu ili kuokoa maisha ya watu hawa waliohamishwa kutoka kwa Mutu. Alizungumza kwa njia ya simu na Irene Mboma Luzolo. Maneno yake yanatafsiriwa na mwandishi wetu wa Bukavu, Hortense Zabona. Hali inakuwa mbaya, hali ipo vigumu, wanalala vibaya, hata ndani ya familia kigeni ambamo wanapatikana. Familia kigeni wanasema hapa ya kwamba hakuna kinachoendeka, hali ya kula, ya masomo na ya kulala ni mbaya zaidi. Pakikwiti sasa tunakuwa na wakimbizi mia sita na ishirini na kunapatikana wafu makumi tatu. Wanalala chini na hawali vizuri. Mnaona, kwa hali za namna hii inaleta magonjwa na tena wanatibiwa vibaya kulingana na afya yao. Jamaa zilizowapokea zimeanza kuwafukuza na kuomba wahusika wa mambo ya kibinadamu kuchukua hawa wakimbizi , wakijulisha ya kuwa wahusika wa mambo ya kibinadamu waliwaahidi kama hali itakapokuwa nzuri watarudi kuwachukua, ila muda umepita na hawaji bado. Kiukweli tunaomba government kusaidia hawa wakimbizi. Inatakiwa msaada wa government ya Kongo kwa ajili ya hawa wakimbizi wa kwa muti sababu, mpaka pale hatujaona msaada kwa ajili yao. Wanakuwa wakizurura, na tunaweza kupoteza watoto wa moja kulingana na operesheni za kuuza watoto. Tunaomba government kuwasaidia iwezekanavyo. Katika jimbo la Tanganyika, mamba waliua watu sita na kuwajeruhi vibaya wengine wawili katika muda wa miezi saba. Hali hiyo inafanyika kwenye kisiwa cha Bilila ambacho kimezungukwa na ziwa Tanganyika, katika tarafa la Kalemie, takriban kilomita kumi kutoka mji wa Kabimba. Hali hii inatia wasiwasi raia kwa mkuu wa uhifadhi wa mazingira katika kitengo cha mazingira cha Kabimba. Inahitajika haraka kuwarudisha nyuma wanyama hawa. Maelezo na Pole Munanga. Kesi ya mwisho ilitokea siku ya pili iliyopita. Walioshuhudia wanaripoti kuwa mwanaume mmoja alikamatwa na mamba. Mwili wa marehemu ulipatikana siku iliyofuata na mguu mmoja uliokatwa na mamba. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa tangu mwezi wa Machi uliopita mamba wameshambulia watu nane kwenye kisiwa cha Bilila na kuua wasita, kati yao miili mbili haikupatikana. Pia kulikuwa na watu wawili waliojeruhiwa vikali kufuata kuishi kwa amani kabisa. Alexi Musu huyo anatangaza kwamba ataripoti kwa viongozi kuhusu mradi huu. Kwa upande wake, msimamizi wa eneo la Kalemi anatoa wito kwa wakaaji kuwa waangalifu kuhusu hatari inayosababishwa na mamba. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Kapi. Katika mji wa Matadi, jimboni Kongo ya Kati, barabara ya njia moja inayojulikana kama matairi mawili ambayo inaelekea kwenye Kata Soyo Village kuelekea antena za Renatelsat na vyombo vingine vya habari katika mji wa Matadi iko katika hali mbaya sana. Jean-Claude Makayi, mmoja wa watu mashuhuri wa kata hii iliyo katika mji wa Matadi, ambaye anathibitisha hilo, anasema kwamba iwapo viongozi hawataingilia kati kwa haraka, kwa kufuatana na mvua zinazokaribia, barabara hii yenye umuhimu wa kiuchumi kwa jiji la Matadi itakatwa vipande viwili. Ripoti ya Nanaplu Rishmambu. Jack Mukongole kwa kuendesha gari katika barabara hii yenye urefu wa kilomita tatu ni njia ya kikwazo hata kwa madereva wa pikipiki, matrisiklo na majipe 4 ambazo zimeitumia kwa sababu inaharibika sana kutoka mwisho hadi mwisho na zina mashimu kubwa ya matope. Na bado wilaya ya kijiji cha Soyo ambapo sehemu hii inaongoza ina idadi ya watu inayoongezeka kila wakati, makanisa, shule na uwanja mkubwa wa mkubo mpira wa miguu. Huko huko, barabara hii ina pia mafaa kubwa ya kijamii na kiuchumi, kama ilivyothibitishwa na Jean-Claude Makai, mmoja wa mashuhuri wa wilaya ya kijiji cha Soyo. Kwa kurudi kwa mvua, wakaaji wa eneo hili wanahofia shida ambayo itasababishwa na uwezekano wa kufungwa kwa, kwa barabara hii. Kwa hivyo Jean Claude Makai anatoa mwito kwa maamuzi. Ikumbukwe kuwa barabara ya njia moja kutoka wilaya ya hali ya hewa hadi kijiji cha Soyo Ilijengwa mwaka elfu moja, mia tisa makumi tano na nane, wakati Congo Central iliyoongozwa na marehemu gavana Mwanda Vital huko Kasai. Wafanyakazi wa ofisi ya huduma ya barabara za kilimo OVDA wanalaani usimamizi mbovu wa huduma yao na mkurugenzi wa mkoa. Katika barua yao waliosaini, wafanyakazi hawa wanamshutumu kwa matumizi mabaya ya pesa, haswa pesa zinazolipizwa kwenye mto Lovua na vifaa vilivyowasilishwa na washirika. Mkurugenzi wa mkoa anakataa shutuma hizi, anasema kwamba shutuma hizo zimeundwa na mfanyakazi mmoja. Francois Kadima ameripoti. Usomi wa Ezekiel Muzalia. Ndani ya kibarua chao, wafanyakazi waliosaini wanashutumu yale ambayo wanaita matumizi ya upweke wa fedha kwenye ovda Kasai na msimamizi jimboni bila mafasirio yoyote. Hali hiyo inaonekana tena pia kwa makubaliano zilizosainiwa na washirika. Alipojibu kwa matamshi hiyo, kiongozi jimboni wa ovda Kasai anatupilia mbali mashtaka haya na anakamilisha ya kwamba Hakuna matumizi mabaya ya fedha kwenye kituo hicho, alivyojulisha Timothe Kindamba ki. Wakati ambapo wafanyakazi hawa wanatarajia kuandaa maandamano kwa ajili aweze kuondoshwa kiongozi huo, msimamizi jimboni wa Ovda Kasai anasema na ya kwamba hiyo ni hali ya kutumikishwa. Huko Kivu Kaskazini, mapigano yalitokea tena mapema siku ya kwanza hii kati ya waasi wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha katika tabaka tongo, iko katika usultani wa Bwito katika tarafa la Ruchuru. Vyanzo vya pahali vinasema kwamba milipuko ya silaha nzito nzito na nyepesi zilisikika katika eneo hilo. Vyanzo hivyo hivyo vinaeleza kuwa wapiganaji wa makundi ya wenyeji silaha waliingia bila mapigano, siku ya kwanza hiyo hiyo, katika maeneo ya kichanga na burungu katika tarafa la Masisi. Hata hivyo, baadhi ya milio ya risasi ilisikika katika maeneo haya. Mtu mmoja aliuawa wakati wa mapigano hii Jumapili kwenye mhimili wa Kinyandoni Ngwenda, kaskazini mashariki mwa kiwanja. Watu wengine wawili akiwemo mwanamke mjamzito na mwanaume walijeruhiwa huko Kichanga Jumapili hiyo hiyo kwa risasi na mlipuko. Wanapewa matibabu katika kituo cha afya kimoja cha pahali. Kwa kifupi, mjue kwamba sehemu kubwa ya sekta ya Bapere katika Kivu Kaskazini haijashughulikiwa na mtandao wa simu, eneo hili ambalo linachukua zaidi ya nusu ya tarafa la Lubero na ambalo limejaa zaidi ya viwanja makumi saba na tano vya uchimbaji madini na vikundi zaidi ya kumi vyenye silaha. Ukosefu huu wa mawasiliano ya mtandao wa simu za mkononi una madhara mengi ikiwemo ya kiusalama. Hivi ndivyo Samuel Kakule Kaeni, mkuu wa shirika la raia la Bapere, anaelezea akiiambia Redio Ukapi. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, mkaguzi wa kijeshi wa ngome ya Beni ameamuru kufungwa kwa jela ya polisi ya Jemi mjini Beni. Katika uamuzi wake aliouchukua siku ya tano iliyopita, Kanali Lwamba Songe anasema amechukua hatua kufuatana na ukiukwaji kadhaa wa haki za msingi unaorekodiwa katika jela hiyo. Ni hasa kukamatwa bila sababu na kuzidi muda wa kisheria wa kuwekwa chini ya ulinzi wa polisi. Ni hasa kukamatwa bila sababu na kuzidi muda wa kisheria wa kuwekwa chini ya ulinzi wa polisi. Shirika la raia huko Beni linakaribisha uamuzi huu, lakini linataka uchunguzi ufanyike kuhusu maofisa wa polisi wa mahakama wanaohusika na vitendo hivi. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Kivu Kusini, jumuiya ya kitaifa ya reli ya Kongo sensese Bukavu imepokea boti nne mpya tangu wikendi hii. Boti hizi zilizoagizwa nchini Uturuki zitaongeza uwezo wa kampuni hii katika usafiri wa mto kati ya Bukavu na Goma, habari ambayo inazindua upya sensese Bukavu baada ya miaka mingi. Wakati huo huo, SNCC inafanya kazi katika maendeleo ya bandari na vifaa vingine vya ziwa katika jiji la Bukavu. Viongozi wa SNCC Bukavu wanathibitisha kuwa mipango yote imefanywa kwa ajili ya utendakazi mzuri wa boti hizi mpya kwenye ziwa Kivu. Radio Kapi, invite en Swahili. Huko Kivu Kaskazini na Ituri, kikosi cha MONUSCO kiliendelea na operesheni wiki jana kwa lengo la kuwalinda watu walio katika dhiki. Hii ni hasa katika tarafa la Jugu katika jimbo la Ituri, lakini pia katika eneo la Kichanga, Kivu Kaskazini ambako mapigano yanafanyika kati ya wazalendo na M23. Ili kulizungumzia tunakaribisha kama mgeni msemaji wa kikosi cha MONUSCO Luteni Kanali Kevy Babato katika mahojiano haya yaliyotolewa kwa Bern. Kuna kwa -Jambo. Jambo habari, msemaji wa jeshi la Monusco, tutanzia sehemu za huko Ituri kwenye tishio bado inaonekana zidi ya raia maeneo za kembi la wami la Lala, ni kipi Monusco inakuwa kitekeleza sehemu hiyo? Asante sana. Nipo hapa kwa ajili ya kuwapa taarifa kuhusu kazi za jeshi la kulinda amani la Monusco ambao walifanikiwa kuzima shambulizi lililokuwa limepangwa na wanamgambo wa kikundi cha Kodeko katika kambi ya Lala katika jimbo la Ituri. Shambulio hilo lililovurugwa kwa pamoja kati ya Monusco na jeshi la serikali usiku wa tarehe 28 Septemba, wa siku ya kwanza na siku ya nne ya juma. Na tukisalia sehemu hiyo hiyo tu, ni kipi tunaweza kuelewa kuhusu operation hizo unazotoka kuzungumzia? Ndiyo, kumekuwepo na operation mbalimbali mbali za pamoja zimekuwa zikifanyika kati ya jeshi la kulinda amani la Monusco na pamoja na jeshi la serikali zidi ya mashambulizi ambayo yamefanywa kwa raia kwa siku za hizo karibuni katika kambi ya Lala iliyopo kilomita tisa kusini mashariki mwa Jugu. Na katika shambulizo hilo, walindamani walipiga risasi za tahadhari baada ya kuwaona baadhi ya wanamgambo wa Kodeko wakisogelea kambi na hivyo kuwafanya Kodeko kurudi nyuma. Jeshi la Monusco limeendelea na doria mbalimbali katika kuhakikisha usalama wa raia ambao ni zaidi ya laki moja walio katika kambi mbalimbali katika eneo la Jugu na vilevile kuzuia makundi yenye silaha kushambulia raia. Vilevile vile, katika tukio lingine lililotokea Jugu tarehe mbili mwezi huu wa kumi, vikosi vya kulinda amani vya Monuso vishana na serikali ya Kongo walifanya operation ya pamoja dhidi ya kikundi cha Kodeko katika eneo la Masikini Jugu territory ambapo kikundi cha Kodeko kina ngome yake katika milima ya Mbau. Awali Kodeko walianza mashambulizi dhidi ya maeneo yanayokaliwa na FARDC na, na vizuizi vyao. Haiza Kodeko amekuwa wakifanya vitendo vya kihalifu dhidi ya wananchi katika barabara ya RN 27. Kikundi haramu cha Kodeko vilevile kimekuwa kikiwatumia akina mama na watoto kama kinga wakati wa kufanya mashambulizi, kitu ambacho hakikubaliwi na itifaki za Jiniva na Umoja wa Mataifa na tunaweza kujielekeza huko Kivu Kaskazini. Kama mnavyofahamu, kuna mapambano inayoripotiwa siku chache hivi sasa baina ya wazalendo na M23 na inayosababisha hata salama mdogo kwa raia. Ni kipi MONUSCO inakuwa ikitekeleza sehemu hiyo ili kuweza kuwakinga raia kutokana na mashambulizi mbalimbali amekuwa yakifanywa baina ya vikundi viwili, kati ya kikundi cha M23 na kikundi cha wazalendo na kusababisha taharuki kubwa katika wananchi katika maeneo mbalimbali hasa ya Burungu, Busumba, Rushebeshe na Kirolirwe, wananchi wamekuwa wakipata taharuki kubwa kutokana na mapigano ya baina ya vikundi hivi viwili. Na kutokana na mapambano hayo ya silaha, wanavijiji wengi katika maeneo hayo yenye migogoro wamekuwa wakihama kuelekea Kichanga, na hii imeongeza sintofahamu kubwa inayohusisha wahami na usalama wa raia. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa toka Moroko walianzisha vizuizi katika eneo la kusini kwa ajili ya kurahisisha kurudi salama kwa wahami Kichanga, na doria mbalimbali zimekuwa zikitumwa katika maeneo husika kuangalia hali ya usalama uliosababishwa na mapigano ya vikundi hivyo. Pia vile vile, misaada ya kibinadamu na kuhakikisha usalama wa raia imekuwa ikitolewa na MONUSCO kwa wahamiaji wanaokimbia. MONUSCO ipo imara kuhakikisha inawalinda wananchi katika mgogoro unaendelea. Nderea luteni kanali Kevin Biabato, nakumbusha kwamba unakuwa msemaji wa vikosi ama jeshi la MONUSCO. Tunakushukuru, asante sana. Radio Kapi, dosi en Swahili. Fursa za biashara na ujasiriamali zinakimbilia kwenye malango ya Jimbo la Kivu Kusini. Chumba cha wafanyabiashara wa DRC kinafahamisha kwamba AGOA ya Marekani itatoa dola bilioni makumi tano na tano, zinazokusudiwa kwa ajili ya wajasiriamali pamoja na waendeshaji uchumi kutoka nchi za Kiafrika ambao wana bidhaa za kuuza Marekani Chumba cha wafanyabiashara cha DRC kinawashauri wauzaji bidhaa nje watarajiwa kuchangamkia fursa hiyo, ili hali hii ya kifedha iweze kuongeza fedha nchini Kongo. Jean Kasami alishiriki mkutano wa uhamasishaji juu ya kukuza ujasiriamali huko Kivu Kusini, mkutano uliofanyika Bukavu na chumba cha wafanyabiashara wa DRC. Kivu ya Kusini ndilo jimbo limechaguliwa kupewa fursa hiyo ya biashara ya kimataifa mengine majimbo makumi mbili na moja yanahusishwa pia na kila jimbo litakuwa na uwezo wa kutimua milioni makumi tano na saba ya dola za Marekani ambazo zimewekwa hadharani na Agowa, tawi la shirika la raia la Marekani. Kiwango hicho ni kwa ajili ya kila jimbo litakuwa na biashara kutoka mazao ya nchi vitakavyoenda uzishiwa Marekani. Nini wanawake hawa Wajimbo la Kivu ya kusini na kaskazini kasikazini, wanakuwa navyo huku kwetu kusiti Kivu, kuna vitu mingi ambayo tunaprodwire tunaya deja avec makina. Kuna kwaka kya farine farine de mais farine de manioc nyange nyangenyange iko afilie kwetu kufefuko yena produire nayo mchele ya harufu nzuri na tamu sana, na yengine ni mafrui. Vijana pia ambao wamejundia kazi yao wenyewe wanafurahia fursa hii na kusema chambre de commerce imekuja kuwasaidia. Wengi wanatamani wasikie wala wajue kwa ajili ya hii kazi tunakuwa tunafanya, lakini ni nafasi kama na hizi ndio tulikuwa nakosa, ama opportunité kama juhu, kukua na hizi juu kukuwa na information c'est deja quelque chose ya kabambi. Chambre de commerce ambayo ndio inatetea biashara toka huku viuzishwe Marekani inaomba wanaokuwa na shauku hilo kujikusanya pamoja ili wapeleke biashara mbalimbali mbali uko mwezi wa kumi na moja ujao. Magendo Mbaso Emmanuel Emanueli ndiye mwenyekiti wa Chambre de Commerce. Tunafanya hivyo ili wajiweke pamoja, wawe na ngufu ya pamoja, na tukumbushe kwamba umoja ni ngufu, inatufanya tuweze hata kutafuta inje na kuleta na hata kwa ndani tuweze kufanya kazi ambazo zinaweza zikatuletea sisi wenyewe maendeleo. Mfugaji na mlimaji huu anaonyesha faida ya kujikusanya pamoja katika biashara hii. Faida iko mingi sana, shie wenye tunafanya kazi ya mulimo na ufugo kule teritwari ya Walungu. Benzetu wenye abakufika ntaweza kuwambia tufanye ile sinerji badere mwa ile Chambre de Commerce kusudi mtu ajidevelope mu kadre ya maafere na entrepreneuria. Kikao cha tarehe makumi tatu Septemba mjini Bukavu kilishirikisha wajumbe toka Tanzania, Burundi, Kivu ya kaskazini na penginepo. Bukavu, Shankasami, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.