Oh, baada ya kufungwa kwa shughuli ya kupokea maombi ya uchaguzi wa uraisi wa mwaka huu, baadhi ya waangalizi wanazungumza kuhusu mpango ya uchaguzi. Baki nasi kwa maelezo zaidi. Katika jimbo la Kasai Oriental, kulifanyika makabidhiano siku ya kwanza kati ya kamati inayoingia na hiyo inayotoka ya kampuni ya uchimbaji madini ya Bakwanga Miba. Jimboni Chopo, wahami wa mzozo wa jamii ya Mbole Lengola walio kwenye eneo la parokia ya Ste Marte ya Lubunga wanaomba msaada wa kibinadamu kutoka kwa serikali na washirika wake. Haya na mengi zaidi mtayofuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Kwa sasa, uchambuzi wa habari. Baada ya kufungwa kwa shughuli ya kupokea maombi ya uchaguzi wa uraisi wa mwaka huu, baadhi ya waangalizi wanazungumza kuhusu mpango ya uchaguzi. Ni kama vile Profesa Bob Kabamba, mwalimu wa chuo kikuu cha Liege nchini Ubeleji, ambaye anadhani kwamba kalenda hii inakuwa na shida ya kwamba oroza ya mwisho ya wagombea Kwenye Radio Okapi. Na mwalimu huyu wa maswala ya siasa anasema kwamba hii inaweza kutatiza maandalizi ya kampeni za uchaguzi za wagombeaji ambao wataondolewa, lakini pia kudhoofisha mikakati inawezekana ya upinzani. Kwa mjibu mkurugenzi wa mawasiliano wa seni anathibitisha kwamba hii ni shida inayopatikana katika sheria ya uchaguzi. Sheria hiyo inatangaza kwamba orodha ya mwisho ya wagombea urais wa jamhuri inakuja siku moja kabla ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi, anaripoti Jean Batiste Itipo. Hata hivyo, ili kurahasisha wagombea kuandaa vyema kampeni zao na hivyo kuepuka ugumu huu, namba zitakaotolewa kujina la kila mbea kwenye orodha ya muda zitachukuliwa kuwa za mwisho, anajulisha Jean-Baptiste Itipo Nam. Katika jimbo la Kasai Oriental kulifanyika makabidhiano ya madaraka siku ya kwanza kati ya kamati inayoingia na hiyo inayotoka ya kampuni ya uchimbaji madini ya Bakwanga Miba. Sherehe hii ilifanyika katika hali ya kirafiki mbele ya wawakilishi haswa wa wizara za fedha, ili kuanzisha tena kampuni hii ya uchimbaji madini. Mwenyekiti wa baraza la uongozi wa Miba anazungumzia mipango mitatu Hebu tujielekeze katika jimbo la Kongo Central ambapo waziri jimboni wa uchumi anapinga kupanda kwa bei ya sakafu ambayo inazingatiwa siku hizi mkoani humo, kulingana na uendeshaji wa shughuli za kiuchumi. Jambo hili linatokana na upungufu wa bidhaa hii uliosababishwa na mgomo wa madereva uliozingatiwa kutoka tarehe kumi na nane hadi tarehe makumi mawili na mnane Septemba iliyopita. Waziri wa uchumi Roger Nimi anaonyesha kuwa hakuna kinachoweza kuhalalisha ongezeko la bei ya sakafu katika jimbo hilo. Anaonya wauzishaji wote wa bidhaa hii wanaopandisha bei. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, yapata magari makumi mawili yaliyokuwa yamebeba bidhaa na abiria yaliyokwama kwa wiki moja huko Nturo na Kichanga, katika eneo la Bashali Mokoto, katika mtaa wa Masisi, yaliachiliwa na kuendelea na safari siku ya kwanza kuelekea mji wa Goma. Kwa mjibu wa shirika la kiraia, magari hayo hatimaye yaliweza kuachiliwa baada ya mapambano yaliyotokea mwishoni mwa juma kati ya wapiganaji wa kundi lenye silaha linalojulikana kama Wazalendo na waasi wa M23 kwenye barabara hiyo mjini Goma siku moja baada ya mahakama ya kijeshi kutoa hukumu za wafuasi wa dini la Wazalendo. Maoni kadhaa yanaripotiwa ni hasa ile ya mwanasiasa Espoir Ngalukie pamoja na ile ya shirika la haki za binadamu ULPA. Kulingana na taarifa zao, wakaaji wa Goma na familia za wahasiriwa wamesikitishwa kuona kwamba wahasiriwa wa mauaji haya walihukumiwa sawa na wauaji wao badala ya kuachiliwa na huko Ituri kumekuwa ukosefu wa maji ya kunywa kwa karibu mwezi mmoja katika usurutani wa Babila Babombi, ambalo lina zaidi ya wakaaji elfu mia tatu wakiwemo wakimbizi wa vita. Kulingana na duru zetu, ni visima vitatu tu vilivyotengenezwa ndiyo vinatumika kati ya mia moja ambayo iliharibiwa. Matokeo ni kwamba visa kadhaa vya magonjwa yanayotokana na maji kama vile kuhara na homa vimeripotiwa katika eneo hili, anasema daktari mkuu wa eneo la afya Ezekiel Muzalia, kwa maelezo. Kulingana na duru za mahali, eneo ambazo zinaathiriwa ni mitaa kama vile Lwemba, Teturi na Makumo, ambapo kunapatikana mamia ya jamaa za wakimbizi wahanga wa ugaidi wa vikundi vya wanamugambo katika usultani wa Mambasa. Chanitoma, yao, kiongozi wa baraza la vijana katika usultani wa Babila Babombi, anajulisha ya kwamba wakaaji hawa wanakabiliana na shida ya kupata maji safi. Visima vya maji vilivyojengwa tangu mwaka wa elfu mbili na sita vinakuwa katika hali mbovu na havisaidii tena kwa kutimiza mahitaji ya raia wanaokuwa karibuni. Muganga msimamizi wa eneo la afya la Mandima, Job Bakwata, anajulisha ya kwamba magonjwa mengi yenye kutokana na matumizi ya maji chafu kama vile kuhara na magonjwa ya kukohoa vimeorozeshwa ndani ya mtaa huu. Anaomba miungano za kiutu kutafakari kuandaa mipango za kutolea wakaaji maji safi karibuni, eneo 15 zidi ya zile 18 zinazopatikana katika usultani huo zinazohatarishwa na ukosefu wa maji zinapambana pia na shida ya kuhudumia wagonjwa. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi na katika jimbo la Chopo, wahami wa mzozo wa jamii ya Mbole Lengola walio kwenye eneo la parokia ya St Marte ya Lubunga wanaomba msaada wa kibinadamu kutoka kwa serikali na washirika wake. Katika taarifa waliotoa kwa vyombo vya habari siku ya kwanza, walisema wameachwa kabisa katika magumu zao. Kutokana na hali hiyo, matukio kadhaa ya magonjwa yakiwemo utapiamlo, yaani ya malisho mabaya kwa watoto, yanaripotiwa Sita kati yao wamefariki katika muda wa wiki mbili zilizopita, ana ripoti Jean Bekapa, msemaji wao yuko kwenye kipaza sauti cha Jacques Mukonkole. Le de Watu waliohamishwa wa Lubunga wa hawayapati msaada wowote kutoka kwa wasaidizi mbalimbali wa kibinadamu hadi leo. Tumesahulika katika kila kitu, shida hii iliyoandaliwa na wasio na uraia. Tulifanya mazoezi ya mazoezi ya kuondoka kwenye makazi yetu ya kawaida na kukutana wote katika parokia ya Mtakatifu Marta wa Lubunga, ambapo tulipata nyumba ya kutukaribisha kupitia kamsha wetu, ambapo tunakaa kuwengi wengine wanakaa katika nyumba za ndugu zao katika kambi ya Lukusa na makanisani. Tumepoteza manyumba yetu ya kawaida yaliyochomwa na wasio na ustaarabu. Tunapoteza nyenzo za njia za kifedha, lakini pia sehemu ya wadamu wetu. Sisi watu waliohamishwa wa jamii ya Lubunga tunawaomba watu wenye mapenzi mema, shirika za kiraia na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kutusaidia kwa sababu janga hili linasababisha magonjwa mbalimbali manyumbani mwetu yanaohusishwa na ukosefu wa huduma za kutosha. Wapenda wasikilizaji wa redio Ukapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari na Florida Kaambu. Mgeni wetu ni Chirakarula Riziki Noela, mwanafunzi katika tawi ya sheria katika chuo kikuu cha kikatoliki cha Bukavu anatueleza kuhusu sababu ambazo zilisukuma wanafunzi wa tawi hiyo pamoja na wenzao kutoka shule ya kriminoloji ya chuo kikuu hicho hicho kuandaa kesi ya mfano kuhusu mauaji ya watu wengi mashariki mwa DRC, mfano wa kishishe na Beni katika kivu kaskazini. Shughuli hiyo ilifanyika kwa siku tatu huko Bukavu chini ya usimamizi wa maprofesa wa sheria katika UCB. Chirakarula Riziki Nwela kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Nwela Chirakarula Riziki, jambo. Asante sana papa. Nyinyi wanachuo wa ICB Bukavu, ambao mnasomea mkondo wa sheria, mmeona vema kufanya leo kikao mfano wa mazoezi ya kusamba na kusambisha, proces fictif, juu ya nini? Hakika tumechagua leo kufanya hii proces fictif ni kwa sababu sisi wanafunzi tumechoka tumechoka kuona watu kukufa kila siku bila wakubwa wa sheria kuongelea hayo. Tumeona sisi wanafunzi hatuna ya mingi ya kupana hapa, sauti yetu, tuna sauti ya kusema, ya kupop, fasi yote mumonda ntie muzima ya kusema stop. Tunachoka, wakongomani wanachoka, wanafunzi wanachoka Nini mnatarajia kama vile ukomo wa hii mazoezi mnaanzisha? Ukomo wetu gisi nimesema, ni kuonesha wakubwa wa nchi kama tunachoka na watutafutie solusion. Hatutaki tena mamasakre mu Kongo, hatutaki tena watu wako wanakufa kila siku. Tunataka amani, na kwa nini watu hawisemelee tunataka mk kama vile tunasikia ma information kila siku, Ukraine wanasemelea kila saa, ma pays occidentaux kila saa, kukipatikana hata mtu mmoja fasi yote wanailalamika. Kwa nini awalalamikake juu ya Congo? Tunataka kutia pwa, sisi wanafunzi tumechoka, tumechoka na kuona wazazi wetu kukufa kila siku, watoto waloko wetu kufa kila siku, tunapenda kutia tirani yenye tukwamo. Wakasema antuka, tutawasoutenir na tutawasindikiza, hiyi suje ifo isemewe fasi yote. Mmona te mzima waliusutenir, namna gani walisutenir na makonsei, wakatusutenir kuita wengine wa autorite, wakwambia watoto wiko na masuje vizuri sana kuko wengine wa medicine mais la plupart i ni ya faculté ya droit mais wengine wakaona ni vizuri kutusindikiza mwa ile thematique yetu, na kama kwenda nje ya ICB ama universite zingine kukamata wengine watu, hapana. Hii ni initiative ya ICB ya faculté ya droit ICB na wela tira garula riziki. Tunasema asante, asante sana, papa Radio Capi. Huko Kivu Kaskazini, askari jeshi mia moja na saba wa jeshi la kikanda la Jumuiya ya Afrika Mashariki walikamilisha mafunzo siku ya nne iliyopita mjini Goma kuhusu mapambano dhidi ya unyanyasaji wa kingono. Ni kitengo cha maadili na nidhamu cha MONUSCO ambacho kilitoa mafunzo kwa wanajeshi hao kutoka vikosi vya Burundi, Kenya, Uganda, Sudan Kusini na jeshi la FARDC kwa siku nne. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya unyanyasaji wa kijinsia, Christian Sanders, aliomba askari jeshi wa kikosi cha kikanda cha Afrika kuwa mfano katika vita dhidi ya unyanyasaji wa kingono. Namna gani askari jeshi hao walipokea mafunzo haya? Ripoti ya Rosali Zawadi. Askari toka vikosi vya EAC walifurahia mafunzo hayo, kwani yatawasaidia kutimiza vema kazi yao ya ukingo wa raia. Meja Neftali Habonayo ni mmoja wa askari toka jeshi la Burundi. itanisaidia eh, kujua gisi nitaweza tumika kule mahali mbalimbali mbali. eh, kama tuko kule kuterain eh, kujua ya kwamba yule wako pale kwa eneo ile kuterain, ako mtu, hatuwezi kamunyanyasa, hatuwezi kamuprofite, tunaweza tumika eh, bila kunyanyasa wa raia bila kuwa profite tunaona gisi pale, kama tuko tunatumika. Unaona watu wako wako wengi, e, hawana chakula hawana pesa e, wengi wanakuya, wanakuya pale pembeni kwetu e, wakaona kwamba wanaweza pata, pata chakula wanaweza pata, pata pesa e, ndio maana tunakuwa kuwa makini e, kila kitu ambayo tunafanya, e, tunafanya kitu bila, e, bila profi kama ni kumsaidia mtu kama ni kumsaidia sijui kama ni, kama ni raia espesiali mama wanawake tunaposha kufanya ile usaidizi e, bila kuwa na spekulasyon. Kanali Patrick Shabani ni afisa wa jeshi la Congo. Kama baba wa jamaa afurahi kwani mafunzo haya kuhusu unyanyasaji wa jinsia yatamsaidia si yeye peke yake ila na jamaa lake lote. Nimepata mafunzo ya kuweza kunisaidia kwa kazi yangu, hujitembeza vizuri itanisaidia tena kutokupata magonjwa, kwa sababu hii sexual exploitation kuna magonjwa mengi, kuna madhara mengi, unaweza kukafatiliwa kisheria. Kama sikufanya vile, itanisaidia sana kimaisha. Sababu ingine nzuri ni nini? Kama sikupata magonjwa kwa njia ya sexual exploitation, jamaa itakuwa na usalama, kwa sababu nikipata magonjwa nikifariki wala nikifungwa hiyo jamaa ina, itapata shida. Kwa hiyo ni vizuri sana tena itasaidia jamaa, kwa sababu nimefata haya mafunzo e, na makini sana na nitajua kutekeleza mafunzo, itanisaidia mimi tena sana na jamaa yangu. Brigadia Jemadari Kaputa Kasenga Emmanuel, kamanda makamu wa vikosi vya EAC, alishukuru MONUSCO iliyotoa mafunzo hayo. Kwake yeye, elimu waliyopata askari toka vikosi vya EAC itawasaidia kuepuka kesi za unyanyasaji wa kijinsia mahali kote watakapoendesha kazi yao nchini Kongo. Goma, Rosalie Zawadi, radio Kapi. Na ni mwisho wa habari, asante kwa kuweza kutufuata.