Haoka oh, asante mpenda msikilizaji, na karibuni kwako. Siku ya tatu hii mbunge ladi yangotika ametolea kwa waziri wa usafirishaji na mawasiliano swali la kujua namna gani wakongomani na wagombea watatembea kwa wakati huu ambako Kongo Airways inafunga kazi. Mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, mtu mmoja akivaa nguo ya kijeshi aliuawa siku ya pili jioni kwenye barabara kilijiwe ndani ya kata Majengo. Inawezekana kubadilisha hali ya sasa ya kampuni ya madini ya Bakwanga, yaani Miba, na kuipeleka kwa njia nzuri. Haya ni masemi ya mkuu wa shauri ya uongozi wa kampuni hii siku ya pili akiwa kwa matembezi huko Aksanti na karibuni kwa wote. Namna gani Wakongomani na wagombea wa viti watatembea nchini Kongo kwa wakati huu ambako shirika la kusafirisha watu Kongo Airways haitumiki tangu mwezi mmoja? Hii ni swala aliloliuliza mzee wa bunge la Diangotika siku ya tatu hii kwa waziri wa usafirishaji na mawasiliano. Kwa masemi ya mchaguliwa huu wa Chopo, haiwezekani kwa unene wa Kongo kuwe peke yake shirika ya usafirishaji mbili. Kwa hiyo anaomba mafasirio ya waziri ili serikali ichukue mahamzi kwa haraka. Masemi ya Dr. Ladi Yangotika yalichukuliwa na Michel Kifinda Ngoi. kwa sababu toka mwezi ya out kwangu Kisangani, avion ya Congo Airways haiko na shuka tena, njo tunaanza jiuliza ukisikia mu discours ya chef de l'Etat, vous sentez que volonté ya kusaidia mongine hiko volonté ivive ya kuenda kufinance ma election iko. Ukemsikia Kadima, president wa Seni, anasema ya kwamba le 20 décembre kutakuwa election, et je crois que ça va être des élections crédible. Sasa tuna jiuliza namna gani bakandida batajideplace juu ak ba kuma baze yabo. Kestion ya pili, namna gani seni itajiorganize juu ya ku repondre ku makestion logistique ya kubeba makiti elektoro kutoka Kinshasa kuisambaza mungini muzima. Inaomba tumufasilite njoa mana, si tunajiuliza ministre ya transport akuye kutufasiria, kwa sababu ii mambo ya Congo Airways gisi iko naenda, si tunaanza ogopa, tukiwa tu hapa mjini Kinshasa. Jueni kwamba shauri kuu la upashaji wa habari na mawasiliano Sesaka linaomba kwa kila kiongozi wa mipango katika vyombo vya habari awe nasikiliza na kuamua kama kipindi kinaweza tangazwa ama hapana. Haya ni masemi ya Christian Bosembe, mratibu wa sisak, siku ya pili tarehe kumi mwezi huu, wakati wa mkutano na wapasha habari. Mkutano huu ulizungumza zaidi kuhusu hatari za utumiaji wa mitandao ya kijamii kwa wakati huu wa kukaribia uchaguzi nchini Kongo na kuhusu uchaguzi ule wa mwezi Disemba. Mratibu wa sesake anapika marufuku vyombo vya habari kufanya kampeni ya uchaguzi kabla ya muda kuenea jimboni Kivu ya kaskazini. Sasa katika harakati za uchaguzi, polisi ya Kongo upande wa Wisha inasema ipo tayari kwa asilimia makumi kenda kwa kuhakikisha uchaguzi wa Disemba unapita katika usalama. Masemi haya yalitolewa kisha majifunzo mbalimbali ambayo askari polisi hawa walipata toka kwa polisi ya MONUSCO UNPOL. Siku ya pili askari polisi wamoja walionyesha namna ya kulinda watu wakati wa uchaguzi. Ilikuwa mbele ya jemadali Modi Berete, mkuu wa polisi ya Monisco akiwa upande huu. Sadiki Abubakar alituandalia ripoti, tuisikilize. Tuko mbele ya ofisi ya uchaguzi. Askari polisi zaidi ya kumi wakiwa na ngao pia fimbo mkononi, wamepambana na waandamanaji wengi, waandamanaji wenye kutoa vurugu kwenye chumba cha uchaguzi wakishutumu wizi ya kura. Hali imeendelea kuwa mbovu hapo, mavuta ni kuvutia mtoto kwa mama yake na watu wamesambaratika Kamisa mkuu makamu Francois Kalonda, kamanda wa polisi kitengo cha Leni, amefasilia kuwa mpiga kura mmoja alitoka kwenye ofisi la kura akishutumu uwizi wa kura, na hapo ndipo watu wengi wakaanja kutoa vurugu na kukataza kura uendelee. Na hapo ndipo polisi ilishimama kwa bidii na kuwasambaratisha hao waandamanaji pasina kutumia masasi, na baadaye upigaji wa kura uliendelea. Kamanda kwa muda wa polisi mtaani Beni, kamisa mkuu Michel Mbala, amewaomba viongozi wa Monusko waweze kuwatoa a vifaa baada ya mafunzo, kwa sababu mafunzo bila vifaa ya kutumizia ni kama na bure. Jemadari Modi Berete, kamanda wa polisi la MONUSCO UNPOL nchini, amefurahishwa na maonyesho hiyo. Kwa niaba lake, hiyo imeshuhudia usindikizi wa MONUSCO kwa mchakato wa uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Beni, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, mtu mmoja akivaa nguo ya kijeshi aliuawa siku ya pili jioni kwenye barabara kilijiwe ndani ya kata majengo. Duru za huku za hakikisha kuwa mtu huu ni mumiliki silaha aliyetoka Masisi na kujielekeza Nyiragongo. Upande wake mnenaji waliwali wali, afasiria kuwa ni kundi la mabandia waliokamatwa wakati wa doria ya askari jeshi toka Goma maelezo nawe Bernarda Nyangi mliwalisasi uliofuatilia tukio lile. Ulizua hofu kwa raia wa kandokando sehemu hiyo ya kaskazini mwa mji wa Goma. Washuhuda tuliowaoji wade kwambawa na mgambo wa maimai mai toka Masisi wakijielekeza sehemu za Nyiragongo kwa pikipiki, walizozana na mchukuzi mwingine wa pikipiki, na wakati wa askari wa ulinzi wa taifa walijaribu kuingilia kati, kukawa mapambano iliyopelekea mmoja wa wanamgambo kuuliwa na wengine wawili kushikwa na waaskari wale wa jer. Duru hizo za laumu kuona tukio za aina sawa zazidi na kuongezeka kwa kiwango sehemu hizo kwenye watu wenye kujihami silaha, waaskari wasio na nidhamu, na hata wajambazi wazagaa kwa uwingi hadi kuzua sintofahamu. Tulipomhoji msemaji waliwali wa kijeshi, unena kwamba doria ya kijeshi ilipata taarifa toka viongozi wa mali kwamba kuna wajambazi wanaolenga kupora pikipiki na wakati walikaribia huko wakakabiliana na mgorongo wa Masasi, ni hapo walilazimishwa kujibu ili kutokomeza shida hiyo, unena Luteni Kanali Giomenjike Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi Jembani, Kivu ya Kusini. Sasa shambulio moja limepelekea kifo cha watu wanne nafasi ya kuchimba madini upande wa Akiemba kule Misisi, na hii ilifanyika siku ya Mungu iliyopita Akiemba ni katika usultani wa Basikasilu katika sekta ya Nganja. Kiongozi wa mtaa wa Fizi hakikisha habari hii, yakiongeza kuwa kati ya watu waliofariki kuna wamoja toka China na askari jeshi wa Kongo. Jimboni Ituri isasa, operesheni kati ya jeshi la Kongo na MONUSCO zimepelekea kusambaratisha ngome ya kundi la wapiganaji wa Kodeko waliokataa harakati za amani katika kijiji maskini mtaani Jugu. Viongozi vya huku vyahakikisha kuwa wakimbizi wengi wamerudi huko na kukaa vijijini mwao. Pia matembezi imerudi inavyofaa kwenye barabara namba makumi mbili na saba ambako wanamgambo hawa walikuwa nateka watu nyara mengi nawe Ezekiel Muzalia. Ni tangu tarehe 2 Oktoba iliyopita ndipo jeshi la taifa FARDC na waskari wa Monusco waliandaa operesheni za vita dhidi ya kundi la wanamgambo wa CODECO wenye kupinga mchakato wa amani ndani ya sekta la walindu jati tarafani Jugu. Kulingana na duru za mahali, watu hawa wenye kushika silaha walikuwa wakifunga barabara na kuandaa mashambulizi kwenye barabara ya taifa namba makumi mbili na saba, ambapo walikuwa wakiendesha mashambulizi na kupora bidhaa za wasafiri kulingana na kiongozi wa sekta la Walendu Jati, operation hizo zilisaidia kuweka amani ndani ya eneo hili. Ngome ya waasi hawa ya huko Masikini ilibomolewa. Wakimbizi wengi waliokimbia manyanyaso za wahuni hawa wameanza kurejea makwao. Operation hizo zilisaidia kupunguza mashambulizi ya kundi hilo la wanamugambo kwenye barabara namba makumi mbili na saba, alivyojulisha Justin Gudza kiongozi wa sekta la Walendu Jati. Kiongozi huo anaomba msaada wa kiutu kwa wakimbizi wana orudi makwao na wanaokosewa na lolote na ambao nyumba zao ziliunguzwa na zingine kubomolewa. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Kapi. Jimboni Kasai Oriental, sasa inawezekana kubadilisha hali ya sasa ya kampuni ya madini ya Bakwanga yani Miba na kuipeleka kwa njia nzuri Haya ni masemi ya mkuu wa shauri ya uongozi wa kampuni hii siku ya pili kisha kuchukua madaraka. Timu la mpya la uongozi limeenda tazama hali ya vyombo vya kampuni hii huku wamepata maelezo mengi kuhusu mambo inayoelekea kampuni hii na kazi yake. Ripoti ya Esther Ndalafina Yafasiriwa na Jacques Mukonkole. Kunako poligono minye, timu mupya ya usimamizi wa shirika miba ilianza kuanza ziara yake kukimberlitiki ya kwanza yenye kuwa tajiri kwa alimasi. Kiongozi usikanaye na ufundi Albert Kalonji alijudisha kama shirika miba ina njia mbili ya kutafasiri alimasi. Kuna eneo ya kwanza kimberliti yenye kuwa na karibu milioni makumi tano na nane ya karati ya alimasi, na ya pili ni ndogo yenye kupeleka madepo ya mchanga ya alimasi Waka Jiwe ilo kubwa inapasuka kunako eneo la Bakwanga. Magari moja moja ambaye haitembe zilitembelewa na timu mupya ya usimamizi hapo, walijulisha sababu ya kutokutumika kwa magari na vyombo vya kutengeneza alimasi. Wakifika mwisho, prezidenti wa kamiti mupya ya usimamizi wa miba alijulisha kama hali inaweza kurejeshwa. Aliahidi kutoa ripoti kwa ngazi ya juu. Kwa mapenzi mema, naamini kama mafundi watafanya muujiza huo kama vile aliyenena. Kumbuka kuwa timu mupya ya Usimamizi inapanga kutembelea siku ya tatu hii kwenye kituo cha kuzalisha umeme cha Chiala mtani Katanda. Aksanti kwa kuwa mnazidi kututegea sikio kwa taarifa yetu ya habari ya jioni ya leo, na kwa sasa nampokea mwenzangu Gras Amzati kwa kipindi cha pili cha habari ya leo Radio Kapi. Chama cha wapasha habari wanawake AFEM katika jimbo la Kivu ya kusini kinaomba kwa vyombo vya habari kuunga mkono wagombea wanawake katika uchaguzi. Muundo huu unataja hasa zaidi redio ya taifa RTNC. Ombi lilitolewa wakati wa mkutano wa waandishi wa habari uliofanyika Bukavu siku ya sita kuhusu nafasi ya wanawake wakati wa uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kadi Azuba, kiongozi wa AFEM katika jimbo la Kivu ya Kusini, ndiye mwalikwa wetu, anazungumza na Jean Kasami. Kadi Azuba, jambo, jambo sana uh, Jean Kasami. AFEM mulialika leo wapasha habari kusudi mzungumze pamoja, nini inazuia mwanamke wa Kongo na wa jimbo ili kwa upekee asisonge mbele kisiasa. Kwa siku ya leo tuliweza kuchagua hiyo mada sababu hali na mazingira ni uh, tunakuwa katika kipindi ya uchaguzi, tunakuwa wakati ya uh, watu wanajitahidi kwa kuweza kwenda kwenye kampanya elektoral kwenye kupigania kura, na ni, na ni basi, kwa hiyo tulipendelea kuzungumzia kuhusu Uh, nafasi ya kina mama kwenye mwenendo wa uchaguzi. Na kwa siku ya leo tulikuwa tukizungumzia kuhusu kazi mwanamke anapaswa yafanya nafasi yake kwenye uchaguzi, na ni mradi tunasindikizwa na Centre Carter kupitia programu yake wanayoita Voix et Leadership des Femmes na tunakuwa kwenye konsortium, yaani muungano ya shirika nne, yani AFM, FPM, SOSIGM, e ka na ndio tunatumika kwa kuweza kuhimiza wanawake kwa uchaguzi. Lengo lenu ilikuwa pia mjue nini inasababisha mwanamke asiendelee kisiasa kama vile anavyopendelea. Kwenye kikao yenyewe tulialika wahariri, tulialika pia waongozi wa shirika mbalimbali kutoka shirika la raia, na walitoa maoni yao kwa kusema ya kwamba, ya kwanza ni sheria. Sheria inakuwa ndio, na waliweza kueleza ya kwamba wanafurahia sheria zenye ziliweza kukuwa vote uh, kwenye uh, parlemen lakini kunakuwa shida moja, kunakuwa ileo vipengele yenye nakuwa uh, kwa ngambo ya ngisia e, e, lakini uh, hakuna mkazo yoyote kwa kuwa huyo mwenye haheshimie kipengele yenyewe, hana hana hata uh, punition, yani hakuna contrainte yoyote kwa kuweza kusanktione. Sasa na hiyo nakuwa shida, na kuliku, kuliku, kulionekana pia ingine uh, ingine maoni watu walisema ya kwamba uh, wanawake hawana pesa, hawana nguvu ya, ya, ya uchumi, kwa kuwa uh, mwenendo wa uchaguzi uh, inakuwa inalomba makuta, inalomba pesa ili mwanamke atoke ukavu akikuwa akienda ku, e, kukupostule, yaani yeye anaenda kwenye teritoria, yaani huko Shabunda kwa mfano, tukamate mfano ya Shabunda kwa kuwa kulikuwa wamama waliojieleza hivyo watapata wapi fedha ya kupesa ya kuweza ya kufanya hiyo safari? Watapata pesa namna gani ya kuweza kutembea Shabunda yote? Unaona, Shabunda na kwa mkubwa sana, hakuna njia hakuna, hakuna, hakuna namna ya kutembea, inaromba pesa nyingi. Na sasa na hiyo maparti politiki, yaani mavyama vya kisiasa, hawapane makuta kwa wamama kwa, kwa wa waweze kutumika wanya, yani kufanya kazi, inaonekana kama ni wababa wanaume ndio wanakuwa na pesa kwenye vyama vya, vya kisiasa. Na ni hiyo ilikuwa shida ingine, hii ilionekana ya kwamba uh, kis, kis, kis, kis, uh, kijamii pia kunakuwa ingine shida uh, wakingaliki tu wanatia hiyo mila inayokuwa inaingia kukichwa wakina mama. Utaona mama anaenda kujitokeza, anaandaa mkutano, anaita watu wazungumze, ila wanaanza kumuuliza kuhusu maisha yake ya kipekee, uko na watoto ngapi, bwana wako iko wapi, ijapokuwa wao wanaume waulize hiyo. Hakuna mwanaume anaenda kufanya mitingi yake wamuulize bibi yako iko wapi, watoto wako iko wapi. Inakuwa shida na ni hivyo uh, Ina, ina, inaonekana kama Afema inajipatia hiyo kazi ya kuhimiza na kuweza kujiuliza namna gani wanawake wanapashwa fanya ili tuweze kufikiria uchaguzi na wanawake wachagulike, mpaka wapi Afema ina uwezo wa kusindikiza hawa wanawake. Afemi inakuwa kabisa muungano ya wamama wa ariri inakuwa na miaka makumi mbili sasa, na tulisindikiza uchaguzi tangu ulioanzisha nchini mwetu, tuseme 25 mwaka elfu mbili na tano wakati tulianza referendum Afemi ilikuwa, tukaingia kwa uchaguzi wa elfu mbili na sita Afemi ilisindikiza uchaguzi na hadi sasa Afemi naendelea kusindikiza wa kina mama. Bibi Kadia Zuba, tunasema asante sana Kukubali kugombea katika uchaguzi kunaonesha kabisa ujasiri mkubwa wa wanawake. Wanawake waliojitokeza wanahitaji kuungwa mkono ili kusonga mbele katika njia hii ambao huwa wameamua kufuata licha ya shida mbalimbali. Kwa ajili ya kuwasaidia wanawake hawa, shirika la maendeleo na ulinzi ya mwanamke na mtoto Aidiprofen kwa kifupi, limekuwa likitekeleza mradi wa kufundisha maendeleo ya kibinafsi tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa kumi. Rosali Zawadi anatueleza zaidi namna gani kuwachagua wanamemba wa timu la kuendesha kampeni ya uchaguzi, namna gani kuandaa hotuba na pia kujichagulia mifano bora ya wanasiasa maalum. Mafunzo ya wamama makandideti inagusia mada kadhaa, lengo ikiwa ni kuwasaidia wamama wengi kuchaguliwa kwa uchaguzi wa mwaka huu. Pasimu Balama ni kiongozi wa shirika Ed Profen, proje yenye tuko na mobilize population juu ya kusema uh, wanawake vilevile vile waweze kupartisipe. Sasa tunakuwa kwenye coaching na ile coaching ni kusema tunaonyesha wanawake namna gani watabatre kampagne. Tulikia kutana ya kuwa shida mbalimbali mbali zilionekana kwa sababu wanawake mara mingi wanasema hawana pesa juu ya kubatre campagne, me tulikutana haiko hiyo kukosa pesa tu ndio shida inakuwa, wanawake wengi wanakuwa na problem, wanajizarau wao wenyewe, wanajisuzestime, wanafikiri ya kuwa hata kama iko wanazungumzia waliofaidiamwaiseanse wanatwambia, gisi tunapasha tumika kuprsonalt, gisi ya kujikomporte mbele ya mase biisi, ya kuorganize kampanye zetu, eske tusha tayarisha teren namna gani? Hii inanisaidia jumi, naenda sasa kuongeza nguvu. Nilisema kama nafurahia kwanza hii coaching yenye biko natupatia sababu nilikuwa na mafaiblese ya kufanya uh, distribution kugawanya maneno kwa kila ekipe yenye nitakutana nayo. Alors bamenifundisha kama nikikutana na bazee nikuwe na langaje ya bazee na nijue nitawaongelesha nini. Nikakutana na bajene benye balisoma ma universite nijue nitaongea nao namuna gani. bo kunivo yangu ya nimeakerire nyingine connaissance kugizi ya kujicomporter mu terrain, so nafika, gizi ya kuweza aborder comportement watu yenye tunakutana mtere, kama ni valevi niweze kuvaongelesha, kama ni waintelektuel na vamai. Donc n'importe quelle personne kuweza kumwongelesha na kumwaborde, anisikilize na nimukomvenkre anivote kiongozi. Wa shirika Ed Profen anasema kwamba mafunzo haya ya wamama makandideti itaendelea hadi mwezi Disemba. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, aksanti kwa kuwa mumetutegea sikio.