Oh, karibuni kwa wote. Kwanza, mtasari wa habari zetu. Katika ujumbe wake jana, Sukiane, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amechukua kusudio la kusindikiza bila kwenda haraka wakaaji wa majimbo ya Kivu ya Kaskazini na Ituri katika mwenendo wa kumaliza uongozi usio wa kawaida etat de siege. Jimboni Tanganyika, magonjwa ya kipindupindu imepelekea vifo vya watu kumi na watatu na zaidi ya kesi mia mbili imeripotiwa mtaani Kongolo toka majuma mawili. Bunge la Taifa linahofia matumizi halisi ya kiwango cha pesa kilichotumiwa na serikali mwaka jana. Ndivyo imesemewa kabla ya kukubaliwa kwa mswada wa sheria wa kupunguza matumizi ya pesa mwaka huu. Aksanti na karibuni kwa wote, tufungue taarifa yetu ya habari tukiwaambia kwamba kwa kufikiria nimechukua kusudio la kusindikiza bila kwenda haraka wakaaji wa majimbo ya Kivu ya kaskazini na Ituri katika mwenendo wa kupunguza uongozi usio wa kawaida etat de siege, lakini kwa kufuatilia zaidi maadui wanaokosesha amani kwetu. Hivi ndivyo amesema rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika ujumbe alioutolea kwa taifa kupitia redio ya taifa RTNC kisha miaka miwili ya uongozi usio wa kawaida upande huu. Rais Felix Antoine Tshisekedi Gedi alisema kuwa ni wakati wa kurudisha harakati za raia kuchukua madaraka. Tumsikilize rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika masemi iliyotupangiliwa na Ala Irunga. Nimechagua kwa wajibu wote kwa ajili ya utekelezaji wa mfumo wa mpito wa taratibu, ambao mwisho wake hali hii ya kipekee lazima ifikie mwisho, kwa msukumo wa mwelekeo unaotokana na kazi ya jodali na mzunguko. Utaratibu huu wa mpito utajumuisha kuanzishwa upya kwa mamlaka ya kiraia katika vyombo vya eneo vilivyogatuliwa na vilivyotenganishwa ambavyo tayari viko salama na chini ya udhibiti wa vikosi vya wanajeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hasa zaidi usafiri huru wa watu na bidhaa zao kwa kukomesha amri ya kutotoka nje, uhuru wa kujumuika, maandamano ya amani. Hili ni muhimu zaidi, kwani wahusika mbalimbali wanaohusika katika mchakato wa uchaguzi wana haki ya kushiriki kikamilifu na bila kipingamizi chochote. Kufatana na tangazo lile, mbunge wa taifa Jackson Ause anaomba uongozi wa kawaida ufanyike kwa haraka ili kuheshimu katiba. Mchaguliwa huu wa Irumu alisema hivi kupitia Redio Okapi na katika sekta ingine, miungano ya shirika la raia inakataa kutolewa kwa haraka kwa Monusco nchini Kongo, ila inaomba Monusco itoke polepole pole nchini Kongo baada ya uchaguzi wa tarehe makumi mbili mwezi Disemba mwaka huu. Mashirika haya yalitolea mawazo haya katika tangazo la siku ya tano hii na ambalo tumepokea hapa kwenye redio Okapi. Mashirika haya yanawaza kwamba hata kama kuna ukosefu fulani katika kazi yake, Monusco inazidi na jukumu lake la kuchunga watu, hasa wale walio ndani ya makempi ya wakimbizi. Kama nilivyowaambia kwenye mtasari wa habari jimboni Tanganyika, magonjwa ya kipindupindu imepelekea vifo vya watu kumi na watatu na zaidi ya kesi mia mbili imeripotiwa mtaani Kongolo toka majuma mawili kwa kukosewa na uwezo. Na mbele ya hali hii kiongozi wa mtaa wa Kongolo anaomba msaada wa viongozi jimboni na washirika wengine, ili kuokoa maisha ya watu mengi. Nawe pale Munanga toka Kalemi. Kiongozi wa eneo la Kabalo anaonyesha kuwa eneo la afya la Kabalo lina upungufu wa vifaa vya matunzo ya wagonjwa wa kipindupindu na halina namna ya kuzuia kutawala kwa haraka kwa magonjwa hii. Prince Sengo anaeleza kuwa kwa sasa eneo la afya la Kabalo tayari limehesabia vifo kumi na tatu na zaidi ya kesi mia moja ya wagonjwa wa kipindupindu. Anabainisha kuwa kesi kadhaa zimehesabiwa katika kijiji cha Katutu. Kiongozi huyu wa Kabalo unena pia kuna vijiji vingine ambapo kuna wagonjwa ni kama vile Kibule, Kilanga, Kitule, na wakaaji wanatumia maji kutoka mto Kongo. Msimamizi wa eneo la Kabalo anaelewa kuwa wanajitahidi na wanakopa dawa kwa wenyeji wa duka la dawa na pesa kwa wafanyabiashara kwa kuwahudumia wagonjwa wa kipindupindu. Lakini ombi ambalo wanatoa kwa viongozi hadi sasa bado haijafaulu faulu. Tuwajulishe kwamba viongozi wa eneo la Kabalo wanaendelea kuwahimiza wakaaji ili kuzuia ugonjwa wa kipindupindu. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Kapi jimboni Kwango nako jana siku ya nne upande wa Kenge kumeanzishwa kampeni ya chanjo ya watoto wa miaka chini ya tano dhidi ya ugonjwa wa vunjavunja ama polio. Karibu ya watoto elfu mia tano makumi sita wanachungiwa kwa kupokea chanjo na kampeni hii itadumu muda wa siku tatu, toka tarehe kumi na mbili hadi kumi na nne mwezi huu wa kumi. Mganga mwenye kuhusika na mpango wa chanjo upande wa Kwango, Dr Leon Makambu Ajuli shakuwa kampeni ya chanjo hii yafanyika wakati waganga wanakuwa katika mgomo wa kazi, na kwa hiyo wasaidizi wa waganga ama rele communautaire wanasaidia kwa kupana dawa kwa watoto. Ripoti ya Irene Mboma nawe Bernard Nyangi toka Goma. Kwa mujibu wa mganga kiongozi wa mpango wa chanjo Pakwango, kampeni ya chanjo ya vunjavunja yahusu mitaa za afya 14 za divisheni ya afya ya jimbo. Daktari Leo Makambu, kiongozi wa division jimboni ya afya, unaenda kwamba mbinu iliyokubaliwa ni kupita mlango kwa mlango ili kuwapa watoto toni mbili za chanjo vpo huko, waganga wakihakikisha chupa cha ja chanjo hakigusi kinywa ya mtoto. Lengo kwa mujibu wake ni kukumbanisha malazi hiyo katika jimbo mzima la Kwango na hadi kuitokomeza. Daktari Leo Makambu huongeza kwamba mgomo inayoendelea hivi sasa ya wauguzi ni changamoto kubwa kwa utekelezaji bora wa kampeni hiyo. Hivi walilazimishwa kutumia warele kominatare, kutokana na kwamba ni chanjo inayokuwa rahisi kuwapa watoto kwa kinywa. Kiongozi yule wa PEV jimboni kwangu huomba kwa wazazi kuwapokea bila shaka wanaohusika na chanjo wakati yote wanawasili manyumbani kwao. <coughs> Bunge la taifa linahofia matumizi halisi ya kiwango cha pesa kilichotumiwa na serikali mwaka jana. Ndivyo imesemwa kabla ya kukubaliwa kwa mswada wa sheria wa kupunguza matumizi ya pesa mwaka huu. Kazi hiyo inaendeshwa na kamisheni yenye kushughulikia uchumi na pesa kwenye bunge hilo. Kisha majadiliano, mahitaji yote yatapelekwa kwenye baraza la wazee wa bunge la taifa. Na kwa sasa tuzielekeze wilayani Fizi, Jimboni Kivu ya Kusini. Kampuni ya madini toka China TSM imefunga kazi yake upande huu na kuondoka kijijini Tulonge Kusini mwa Misisi. Hii ni kutokana na shambulio ya wanamgambo na mauaji ya watu nafasi ya kampuni hii kufanyia kazi. Shambulio la mwisho la maimai ya kutumba nafasi hii limepelekea kifo cha watu wane na wengine wane kuumizwa kwenye barabara Kachemba Lubichako ko kusini mwa Misisi tukibaki jimboni Kivu ya Kusini, kila kichapo chenye kutolea ujumbe wa kampeni ya uchaguzi kitaondolewa katika mji wa Bukavu. Meya wa mji anaonya kila mgombea ambaye tayari ameanza kampeni kwa kuchapisha na kuweka picha mkubwa ndani ya mji. Hata na vyombo vya upashaji wa habari vya Bukavu vinakatazwa kutolea nafasi ya kupitisha ujumbe wa kampeni mbele ya tarehe 18 mwezi Novemba ujao. Emmanuel Elamezi wa Kabedi alituandalia ripoti ya somwa na Fiston Ngoma. Meya wa Bukavu anadai kupokea maagizo kutoka kwa gavana wa jimbo kuondoa mabango na matangazo yote ya kampeni ya utaguzi katika maeneo ya huma mjini Bukavu. Naibu meya wa muji Profesa Augistere Chogeza alisema na Munuku, kila mtu amegundua kuwa kuna hatari ya kujaa makaratasi katika mji wa Bukavu. Tunapigania usafi wa mazingira, kupendezesha mji, na sasa bado tunaanza kuweka mabango kwenye nafasi ya umma, ingawa muda wa kampeni za uchaguzi haujafika. Sababu tulipewa maagizo rasmi ya kuondoa vinyago vyote kwenye mabango yanayoelekea kampeni ya uchaguzi wa mapema katika mji wote wa Bukavu kabla ya tarehe 19 Novemba mwaka huu. Kwa hivyo kufikia hafla hii tunaonya chombo chochote cha habari ambacho pia hutangaza ujumbe unaohusiana na kampeni za uchaguzi za wagombea katika chaguzi tofauti kabla ya tarehe inayopangwa mwisho wa kumunuku. Kumbuka kuwa tangu siku kadhaa, muji wa Bukavu umepambwa na matangazo ya kampeni ya uchaguzi. Njia zote za kutoka na za kuingia katika muji, hata mbele ya ofisi za utawala marompoin na masoko makubwa, mabango na masanamu za asili ya uchaguzi tayari zinaonekana. Kwa sasa tunapita kwa kipindi cha pili cha habari yetu ya jioni ya leo Radio Okapi, Invité en soirée. Hapo tunampokea sasa mwalikwa wetu, anaitwa Etienne Bahati. Kijana huu anauzisha unga wa mahindi kwenye Place de Lindependance mjini Bukavu. Kijana huu yupo kati ya wale walioenda mwona waziri jimboni wa fedha na uchumi, kwa kujua ni gani bei ya kuhuzisha unga wa mahindi yenye kutoka nje ya nchi. Alizungumza na Emmanuel Elamiji. Bwana jambo. Jambo sana bwana journalisti, leo hapa mkutano huku ministeri ya finance na ekonomi mnaongea nini? Ni kwa ajili ya kuangalia namna gani ministeri pamoja na wachuruzi wanaweza panga bei ya bunga hapa kwetu kwa province ya Sud Kivu, kulingana na gisi ministeri ya finansi ku niveau national balitoka ku exonere bunga mafrontiere zisilipe tasi. alafu ministeri ilikuwa nataka kwamba iangalie namna anaweza panga habari ya bei, ili population ipate chakula kwa wingi na kwa bei nzuri. Ni kweli mungu na importe bunga mulipe mataxe? Ni kweli tuko tuna importe bunga tulipe mataxe, selma ke wa matrakaseri fulani hawezi kosa, unayua system ya nchi yetu. Sasa leo mnatoka hapa kufixe ma pri moya FS ke inaendana na vile unaona kile bitaendeka. Bon, ndio tuna fixe ma pri bina elewana na bina bineza endeka, kwa hiyo wakati kwanza nyetuko lakini pamwana hata kama shi, kwa sh tunaweza kwa tunafikisema pri pamana ministeri mekungali os zingine kweli za za nje mainchi mainchi zigeni kule sable maizine, kuna wakati wanaweza kuwa walipandisha mabei zao kule kwao, alafu ile inaweza fanya kwamba bei hapa kwetu tena ipande. Pia kuna wakati wanaweza shusha bei kule kwao, inaweza fanya tena apa, tena hapa bei shuke hapa. Lakini kuhusu hii swali tunaongea na ministeri kwamba kwa kila wakati bei inaweza kuwa inabadilika nje. Tunaka tunajulisha ministeri kama bei ilipanda, tunaangalia kisi ya kubadilisha bei pamoja na ministeri. Kama bei ilishuka, tunaangalia tena namna gani tunaweza kushusha bei pamoja na ministeri, manake malengo ni kusema tu kwamba bei kipanda nje wala ikishuka nje mchuruzi aruhusike kupandisha bei wala kushusha bei asipoonana kwanza na ministeri wala leta yetu, bapange pamoja, bangalie namna gani ya kupanga bei kusudi population ipate chakula. Sawa, kuko shida nyingine? Bo, shida tu ni moya tu, ni kuhusu bunga zenye ziko zinatokea mu inchi ndani, paske ministeri ku niveau national balisema kwamba wanaexonere bunga ya mwinzi yenye natokea nje, lakini labda yenye iko importe, lakini labda walisababu hmm. E, kubunga yenye iko natokea hapa kwetu inawezekana labda naweza sema kwamba walipenda kupromouvoire ekonomi exterieure, parce que ile ife ku tuko tunakutanika inje, hawatulipishi tena mataxi za kuingia kwetu. Inafanya kwamba tuende tuende nje sana, tuuze nje sana. Sasa tunaacha kuuza maproduit lokale. Sasa inafanya kwamba tuende nje sana, e pourtant labda bangi exonerer na maproduit lokale nazo tungeliuza hapa kwetu, na zile pesa zilizokuwa tunapeleka nje tungezipeleka nje tunanunulia hapa kwetu, na itakuwa na saidia ekonomi yetu, kwa usini itakuwa na lite contre chomage. Labda gouvernement kama bangi lisonje aussi juu ya kwe exonerer maproduit lokale nazo zinza kutoka Goma, Uvira, Moba ekonsor kama ni exonerer zile nazo inaweza kuwa ya mzuri sana Iliweza kutusaidia na hatutenda peleka pesa zetu tena nje. Tunafikiria kwamba nchi yetu unaishie zaidi sana province ya Nord Kivu, tuko na mfano ya 2020 wakati wa coronavirusi, tulikuwa hatuende nje tena, lakini tuliishi kwa mlimo tu ya kutoka hapa Nor Kivu mwaka mzima tulikula chakula bunga bugali ya kutoka Nor Kivu ndio tulikula na ikatusatisfere bila problem. Kumbe na shia hapa kwetu tuna uwezo, tunaweza produce kama tu guvernema inafanya itusutenire mwa hivi vyote. asante sana. Asante sana kwa makala ya leo, tujielekeze Jimboni Kivu ya Kaskazini, senta ya matunzo neuropsikiatriki ya Goma inayoitwa Sante Mentale inasaidia watu wanaosumbuliwa na mawazo ya sana, kwa kimombo stress post traumatique, ikiongozwa na mapadri wa kanisa la Katolika. Senta hii inaweza pokea watu hadi makumi mnane na wanatokea jimboni huko na jimboni jirani ya Maniema, Ituri na nchi jirani. Kwa siku ya afya ya akili duniani, Rosali Zawadi alijielekeza huku na alituandalia haya pamoja na timu lake kubwa la waganga maalum wa usikao na mambo ya kichwa pia wasaidizi wao. Kituo cha hospitali ya magonjwa ya akili ya goma kinawasaidia wakaaji kuvuka magumu ya maisha. Anise Murwani ni kiongozi wa kituo hiki. Zaidi sana leo wagonjwa ambao tuko napokea ni wagonjwa ambao wako telema traumatize na hii situation yenye tuko napitia ndani mwa hii province yetu, na banakuya na masinye za kuonyesha vrema ke iso traumatize psikolojikima inaacha banashindwa kujitika banashindwa kufurahi banashindwa kupendezwa na maisha yao. Ba -ba -ku vraiment na na maisha parce que hawajui kama kesho beski vitakuwa namna gani, alors inabaletea trouble, inabaletea magonjwa na wale tunawasindikiza zaidi kusudi tuwasaidie kusudi watoke ndani ya ile kipindi ya ya kuwaza kama maisha haina tena maana na kutambua kama kameme wanaweza tena ku kupata matumaini ya kuishi kwa wale ambao tunaweka kwenye hospitali, donc wa hospitalize zaidi sana ni vijana ambao wametumia pombe za makali sana, bangi na ingine mambo ambayo wanavuta, si hatujui ni mambo gani aloro nawaletea kuvurugika. Na wale ni wengi sana kati ya wagonjwa ambao tunapokea kwenye hospitali. Katika kituo, tulimkuta baba huyu anayepanga humo tangu sasa mwezi mzima. Pamoja na kushukuru kwa matunzo anayopata yeye, azungumzia sababu iliyomfikisha katika kituo hiki. Kama nilikia kusante mantale ni kujua kukunya malofu na malofu ya kupitizia kiasi, na ile ki, ma, malofu ya kupitizia kiasi inakuwa souvent kujua ma deception soit ya makazi soit ya ya deception ya mwanamke. Sasa wewe ujisikia kae, ndio kaanza kuya so kwa nakunya pombe bikakuwa jengo kajikuta bon en fait kujua ilikshakachi nimeanza zoea kukutumia wakati moya napata ma vitu. Saa unaweza weza enda upate dawa na ile dawa ikusaidie. Sasa ukosefu wa wakaaji unasababisha hali ya kuwa jamaa nyingi zinashindwa kulipa matunzo, wajulisha viongozi wa kituo hiki. Ndiyo maana wanaomba msaada wa serikali kusaidia kwa hitaji fulani fulani. Kwa mfano leo kituo hiki hakina maji safi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Aksanti, dada Rosali Zawadi, na huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo. Aksanti kwa kuwa mulikuwa nasi na shukuru kundi iliyonisindikiza kwa kuandalia taarifa ya habari hii.