Oh, Mahakama Kuu yani Cour de Cassation ilianza shughuli zake kwa mwaka ujao siku hii ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Katika jimbo la Mai Ndombe, hali ya usalama inaanza kuimarika katika eneo la Kwamut ambalo lilikumbwa na ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo wa Mobondo kufuatia mzozo wa jamii za Teke Yaka kwa zaidi ya mwaka mmoja. Jimboni Ituri, karibu makao mia moja ya wakimbizi wa eneo la Nyamusasi yalisombwa na upepo mkali wa mvua siku ya sita katika usultani wa Bahema Banywagi mtaani Jugu. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendo wasikilizaji wa redio Kapi Radio ya amani. Kwa sasa uchambuzi wa habari. Mahakama Kuu yani Cour de Cassation kwa Kifaransa ilianza shughuli zake siku ya kwanza hii kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu na, na mwaka elfu mbili makumi mbili na nne ilirejea mahakamani katika ikulu ya wananchi. Vikwazo kwa haki, mambo ya maendeleo duni, ni mada iliyoandaliwa na kiongozi wa kwanza wa mahakama hii pamoja na hotuba ya mwendesha mashtaka mkuu kwenye mahakama hiyo na ombi lililotolewa na mwanasheria mkuu wa kitaifa kuhusu kustaafu kwa wahakimu ilikuwa mbele ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo felix antoine chisekedi chilombo na wakuu wengine wengi wa nchi Nam, jimboni Kivu ya Kaskazini, mji wa Kichanga katika eneo la Masisi uliamshwa na hali ya utulivu siku ya kwanza. Hii hii ni baada ya mapigano makali hadi alasiri siku ya kwanza, kati ya waasi wa M23 na makundi ya wananchi wenye kumiliki silaha kandokando na eneo hilo. Shirika ya kiraia huko Masisi linasikitishwa na matukio ya kibinadamu ya mapigano haya katika mtaa huo na katika jimbo la mai ndombe, hali ya usalama inaanza kuimarika katika eneo la Kwamut ambalo lilikumbwa na ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo wa Mobondo kufuatia mzozo wa jamii za teke yaka kwa zaidi ya mwaka moja. Serikali ya Kongo imechukua hatua zote ili kulinda sehemu hii ya nchi kwa kuwapa vikosi vya jeshi vifaa vya kazi. Shirika ya kiraia ya eneo hili limefurahishwa na kuhimiza serikali kuendelea hivyo ili amani irejeshwe kabisa huko Kwamut ambao itaruhusu wakaaji wa eneo kujiandikisha kwa uchaguzi wa mwezi wa 12 mwaka huu. Martin Suta, kiongozi wa shirika la kiraia anafasiria njiani mwa simu na Irene Mboma. Hali ya usalama ya sasa ambayo inaonekana tumeishi kuwa serikali imeanza kuchukua hatua za kuweka usalama kila mahali, hata katika jimbo lote la Mai ndombe, tulichokiona ni kwamba kinaanza kuwasaidia askari ambao wako katika nafasi ya operation. Tunaona kwamba serikali iko katika mchakato ya kuliwezesha jeshi hata katika hatua hiyo. Hiyo ndiyo iliyotuvutia sana na kutufanya tutake kuhimiza serikali yetu kwa hatua zote ambazo zimechukuliwa. Jeshi tayari limetoa amri ya kuwataka wanamgambo wa mbondo kuondoka misituni, hiyo wakisubiri operation ya kijeshi. Pia walitoa kipimo cha neema kwa raia wote wenye amani kuondoka misituni, ili waweze kufanya kazi yao vizuri. Tunaiomba serikali ziweze kuendelea na kesi hii ambayo inajumuisha kuweka hatua za usalama, ili utawala wa sheria bado uanzishwe katika eneo la Kwamutu, na kwamba hasa kwa tatizo la kujiandikisha kwamba tunaweza no kujiandaa. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari jimboni Ituri, karibu makao mia moja ya wakimbizi wa eneo la Nyamusasi yalisombwa na upepo mkali ulioambatana na mvua siku ya sita katika usulutani wa Bahema Banywagi, mtaani Jugu. Matokeo ni kwamba familia nyingi hulala nje. Kulingana na shirika ya kiraia, karibu watu elfu tano wamekuwa wakiishi katika mazingira mabaya tangu kusimamishwa kwa msaada wa kibinadamu zaidi ya miezi sita sasa. wahasiri Waathiriwa hawa wanaomba serikali kurejesha amani katika mtaa wa Jugu ili kuwaruhusu kurudi katika vijiji vyao. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Karibuni nyumba mia moja kumi na saba za wakimbizi wa kambi la Nyamusasi kando na ziwa Albert, kwenye kilomita makumi sita kusini na mji Bunya katika tarafa la Jugu zilibebwa usiku wa siku ya sita kwa mkia siku ya yenga na upepo mkali. Nyumba zingine zilizokuwa zimezeeka zilibomolewa. Wahanga ambao wengi ni watoto wanalala nje wakihatarishwa na hali ya hewa kali. Wengine wanajikusanya chini ya hema zinazosaidia kuwa nafasi ya kupokelea wakimbizi wapya. Kau, watu hawa wakimbizi wanaokuwa zaidi ya elfu tano hawana pia chakula kulingana na shirika la raia la mahali. Wametupiliwa na miungano za kiutu tangu kukomeshwa mpango wa kutoa misaada huko, inakuwa zaidi ya miezi sita. Watoto wengi na wazee ambao hawavumilii hali hiyo mbovu wanakuwa wagonjwa. Wakimbizi hawa wanatoa mwito kwa serikali kuboresha usalama ndani ya vijiji vyao zinazovamiwa na vikundi vya wanamgambo. Kwa ngambo yao, shirika la raia na vituo vya ukingo vinaomba usaidizi wa haraka kwa wafiriwa ili kutengeneza nyumba zao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Hebu tujielekeze katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini, huku ambako maeneo mane ya wakimbizi yaliyo katika sehemu ya kaskazini ya mji wa Oicha sasa yanapewa maji ya kunywa. Ni mradi ulioanzishwa na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, Seiser. Zaidi ya familia mia sita za wakimbizi katika maeneo haya sasa zitapata maji ya kunywa baada ya zaidi ya miezi sita ya mateso. Kiongozi wa wakimbizi ambaye anakaribisha kukamilika kwa mradi huu wa usambazaji wa maji ya kunywa pia anaomba shirika la saiser kuwatumikisha vijana wakimbizi katika miradi yake mbalimbali kwa ajili ya kuwasaidia kuishi. Jean Pierre Mutuli Kisubi yuko kwenye maikrofoni ya Marke Marofimbo. Tumeshukuru na haiko furaha yenyewe ninajazwa naye. Seisere inatufanyia kazi ya mzuru sana, inatujengea maji na mpaka pale tunangoa ikokotewe na Seisere itatufanyizia kazi ngine mbali na ile, hata inapaswa tupatia kazi na vingine vingine zaidi ndani ya ile maji yenye itajenga inajenga itasaidia plus de 4 a 5 site yenye sie tunakuwa naye mwile antite yetu ya cikumvent ilikuwa mahitajiya sana, yenye tulikuwa naomba tu itufikie ile kabisa, ni ya mzuri pendekezo wetu yetu kwa seisere iko kusema isichoke, itaendelea na kutufanyia vingine zaidi ya mai na kutakuwa tena yenye tunapaswa faa nao. Habari zinaendelea katika jimbo la Chopo, eneo la afya la Banalia hivi karibuni litakuwa na maji ya kunywa. Waziri anayehusika na mazingira alikabidhi kiasi cha dola za marekani elfu tatu mwishoni mwa wiki iliyopita kwa ofisi kuu ya eneo hilo la afya kwa ajili ya hiyo. Daktari mkuu wa eneo la afya na jumuiya ya kiraia wanakaribisha tendo hii ambao wanaelezea kuwa ya manufaa kwa wakaji wa eneo hilo. Na mjini Chikapa katika jimbo la Kasai, shirika ya kiraia linaonya juu ya wizi wa taa za barabarani zilizowekwa katikati ya mji kati ya kilalo la Chikapa na mtaa wa Dibumba ya pili. Mratibu wa muundo wa asasi za kiraia anasikitishwa na hali hii ambayo inatia mji katika giza, wakati idadi ya watu wanalalamika kuhusu ukosefu wa usalama katika mji. Gilbert Ngoy anasisitiza kuwa ikiwa hali hii itapuuzwa, wezi hawa wanaweza kuchukua taa zote za umma zilizowekwa katika eneo hilo. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari na mwenzangu Ezekiel Muzalia. Mpango wa kuzaa bure kwa wamama ulizinduliwa rasmi tarehe 1 Oktoba uliopita kwenye hospitali kuu ya Kadutu. Ubure wa kuzaa umekuwa hakika, na kundi la kwanza la wamama waliofaidika na matunzo ya bure waliondoka hospitalini siku ya tano tarehe 6 Oktoba, na matunzo yanaendelea. Ubure wa matunzo unakuwa kwa faida ya wamama wajawazito na hakuna shurti lolote limelazimishwa, na hiyo ni kuanzia mpango wa ushauri wa kiafya hadi kwa kujifungua kwa wamama wajawazito. Daktari Julien Kasamira, mganga mkuu msimamizi wa hospitali kuu ya Kadutu, ni mgeni wetu, anazungumza na Emmanuel Elameji wa Kabedi. Dr. Julien, Jambo. Jambo sana. Huko apa, medisin directeur wa hospitali general ya Kadutu, tunasikia kama bunanza apa wamama wakonazala ni kweli ilianza siku gani? Ndio, tulianza hiyo activité kutokana na wakuu wetu ambao wanatudirije uh, kuanzia kwa médecin chef de zone ambaye alipata naye ma injonction kutoka wakubwa uh, decision ya chef de l'etat ya kusaidia population congolaise gratuité ya maternité. Tulianza mu hopital ya Kadutu depuis le premier yaimwezi mwezi na lancement ofisiel na, na lo ya kwanza ya wamama ambao walitoka ilikuwa siku ya tano, na wengine wanaendelea kutoka, wengine wanaendelea kuja kuzala. Tunawaza kama ni kitu kikubwa kya kusaidia population na wamama wajawazito walipashwa kujiaproprie ile gratuite, kwa sababu inaweza kuwasaidia na inasaidia hopital pia. Ima siku zote maternite ni kalaka frekante kwa mama ama... Maternite inaikalaka frequente ndio, lakini haiko sawa. hizi siku hizi siku inakuwa frequente tena zaidi. Tunaona wamama wanakuja kuzaa kabisa, ke kama isiyokuwa kawaida hapa kwetu. Kama mama anafika na mimba, ni kuanzia wapi na wapi ya kumuonesha nini, ajue ke ni vya bure. Kusema gratuite ya maternite haiko kusema mama kukuja tu kuzaa. Gratuite ya maternite ni kusema mama mjamzito apartiri ya kubeba mimba Akisha kuzala na mtoto naye akisha kuzala watoto nao, kuna watoto ambao wanahusika na ile gratuite, ni watoto ambao wamekutangia wa siku ya kuzaliwa mpaka mwezi mmoja, nao ile gratuite wako concerne nayo. Eh, docteur, mungu natumika namna gani hapa hospitali ya Opitale, Kadutu? Kuko tuma shida tumoya hivi? Hospitali ya Kadutu iko na mashida, haziwezi kukosa kama mahopita zingine tunatumika mu systeme ya auto financement ni hospitali kubwa, ni hospitali ya tangia zamani, lakini iko na mashida mbalimbali mbali. kama vile mashida ya ma equipment, hospitali haina vifaa vya kufanya kazi kabisa kama inahitajika gisi hospitali inapaswa kutumika. Tunaomba kuwakuwa viongozi paske ni hospitali ya leta, wakuwa wa viongozi wenye hospitali Jimboni Kivu Kaskazini, kituo jimboni cha uhamisho wa damu unafunza tangu siku ya nne mjini Goma wahigizi wa kijamii kuhusu mpango wa uhimizaji kwa ajili ya kutoa kwa hiari damu. Wauzuriaji wanakuwa zaidi ya arobaini wanaofaidika na mafunzo kwa muda wa siku tano. Lengo kisha mafunzo ni kuongea na majirani zao kuhusu umaana wa kutoa damu, ambayo ni tendo lenye kuokoa maisha. Ni kwa sababu gani kumewekwa mbinu hii? ya kuhimiza wakaaji kwa ajili ya kutoa damu. Fuateni jibu kwa swali hilo katika ripoti hii ya mwenzetu Rosali Zawadi. Kituo cha uongezaji damu jimboni Kivu Kaskazini kinakabiliwa na kutopatikana kwa damu katika benki za damu jimboni humu. Ni kwamba wakaaji wengi hawachangii katika mpango wa kupana damu. Dr Merve Rubakare anayehusika na ufuatiliaji wa shughuli za kuongezewa damu katika kituo cha kuongezewa damu jimboni Kivu Kaskazini atumaini kwamba watu hawa wanaofunzwa watasaidia kuhimiza wakaaji wengi kwa kupana damu. Tunaona kama deja naendelea kupanda avec uh, kuongezeka ya population me la reponse inabakia chini, ndio maana tunaona kama ifo, tutafute mastrategi zengine mamekanisme zengine za kuweza implique komunote yote kwa hii dinamiki kwa sasa notama batoto wa mama wa kuzala watoto na mapalidisma ma accident na njo maana tukonaendelea kujikaza kutafuta mamwya kuweza kusensibiliser. Kati ya watu wanaofunzwa, kuna waalimu, wanachuo, wana memba wa mashirika za kiraia, wawakilishi wa mashirika za kibiashara na wengineo. Marilin Kalonji ni mwanamemba wa shirika la mahali. Tayari amejua mafaa ya kupana na damu na anaahidi kuwahimiza wengine. Gabriel Mulumba ni muhimizaji katika shirika lake. Anashukuru kwa mafunzo haya, kwani itamsaidia kuhimiza wengine kuhusu kupana damu. Ujumbe naweza patia wakaaji wa jimbo la Nord Kivu na partikilema vile ya Goma ni kusema kama kupana damu ni kupana maisha, foni ni baeleweshe bakuje hapa kusepetes kupana damu yao kusudi tuokoe maisha wengine, wanakuwa nao shida Tukumbushe kwamba tangu miezi kadhaa sasa, kituo cha uongezaji damu jimboni Kivu Kaskazini kimekuwa kikiongeza mbinu za kuwahimiza wakaaji ili wafike wengi kwa kupana damu. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Shukrani kwako, Ezekiel Muzalia, na ni mwisho wa habari. Akisanji kwa kuweza kutufuata.