Radio Okapi. Oh, Okapi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linasema litaamua kuhusu uondoaji wa Monusco mwishoni mwa mwaka tunao. Vikosi vya pamoja vya FARDC na jeshi la Uganda vimeanzisha operesheni dhidi ya kambi za ADF katika usultani wa Walese Vonkutu tarafani Irumu huko Ituri. Shirikisho la biashara la Kongo FEC tawi la Bandundu linaomba serikali ya jimbo la Kongo kuondoa vizuizi vilivyowekwa kwenye barabara ya taifa namba moja. Mjambo na karibuni kwa wote. Habari kuhusu kujiondoa kwa Monusco kwa kuanzia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linasema liko tayari kuamua ifikapo mwisho wa mwaka tunao juu ya siku zijazo za ujumbe huo. Uondoaji wake wa taratibu wajibikaji na endelevu na hatua za kweli za kuchukua kipaumbele kutekeleza uondoaji huu. Kauli iliyotolewa hii siku ya kwanza kujibu ombi lililotolewa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la kutaka kuharakishwa kujiondoa kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kuanzia mwishoni mwa mwaka huu. Mambo mengine kuhusu DRC hasa hali ya usalama na mchakato wa sasa wa uchaguzi yametajwa katika tamko la Baraza la Usalama. Huko Ituri, vikosi vya pamoja vya jeshi la FARDC na jeshi la Uganda vimeanzisha operesheni tangu siku ya sita iliyopita dhidi ya kambi za ADF katika usultani wa Walese Vonkutu ni katika tarafa la Irumu. Kulingana na vyanzo vya pahali, ngome tatu za kundi hili lenye silaha zimeharibiwa, na waasi hawa wako katika hali mbaya. Pia kuna ripoti za kuhama kwa raia katika eneo hilo. Jeshi bado halijatoa tathmini ya muda ya vita hivi. Kwa upande wake, shirika la raia linatoa wito kwa viongozi wa kijeshi kuwasaka waasi hawa hadi kundi hili lenye silaha liangamizwe. Ezekiel Muzalia ameripoti. Jeshi la taifa FARDC na lile la Uganda wanatupa mabomu kwenye kambi za waasi wa ADF wanaopatikana ndani ya usultani wa, wa Walese Vonkutu. Waaskari wengine wanaenda kwenye uwanja wa mapigano kwa kuwasaka waasi wanaokuwa katika hali ya ukimbizi. Karibuni ngome tatu za maadui hawa mashariki mwa kijiji Idohu kwenye mlima Butani na Israel zimebomolewa, kajulisha duru za mahali shirika la raia la wale seven kutu la julisha ya kwamba milio hiyo ya masasi zinasikika tangu siku ya sita ndani ya eneo ambako wakaaji wengi wamehama makwao katika vijiji vya Kataluma na mtangamano wa Bakpulu. Kiongozi wa shirika hilo la raia Jidone Malangai anaongeza kusema ya kwamba shambulizi za waasi wale mwezi uliopita zilipelekea watu makumi ine kufariki na nyumba makumi mbili kuunguzwa za binadamu CRDH unaomba wakuu wa kiaskari kuzidisha operation hizo pia magharibi mwa barabara ya taifa namba 4, kwa ajili ya kuzuia waasi wale wasijelekeze kwenye eneo zingine. Tulipo mhoji msemaji wa jeshi hilo la pamoja, kanali Mark Azukai anaahidi kutoa mafasirio siku zijazo. Kutoka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Na huko Kivu Kaskazini kikosi cha kikanda cha Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Kinashutumu shambulio la kuvizia la kundi la wenyeji silaha dhidi ya kikosi chake cha Uganda kilichowekwa katika tarafa la Ruchuru. Katika tangazo yake iliyosambazwa kwenye Twitter yake rasmi, kikosi hicho kinaeleza kuwa tukio hilo lilitokea asubuhi ya hii siku ya kwanza huko Rukoro, iko kwenye mhimili wa Ruchuru Bunagana katikati. Ingawa taarifa hii kwa vyombo vya habari haifichui matokeo yoyote, baadhi ya vyanzo vya ndani vinasema kwamba kuna waliojeruhiwa wakati wa tukio hili. Generali Octavio de Miranda Filo, kamanda wa walinda amani wa Monusco, ambaye yuko ziarani Beni tangu hi siku ya kwanza, alipokelewa asubuhi ya siku ya pili hii na meya wa muda wa Beni na kamati ya usalama ya eneo hilo. Majadiliano hayo yalilenga kuimarisha ushirikiano kati ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa na vikosi vya ulinzi na usalama ili kuwalinda vyema wakazi wa Beni. Mchakato wa mpito unaoendelea nchini kwa nia ya kujiondoa kwa MONUSCO kwa hatua kwa hatua taratibu na kwa wajibikaji kutoka DRC pia ulikuwa kwenye ajenda ya mkutano huu. Mkuu wa walinda amani wa MONUSCO alitumia fursa hiyo kutoa wito kwa wananchi kutoamini uvumi na kuendelea kuamini vyombo vya usalama pamoja na MONUSCO. Shirikisho la biashara la Congo FEC tawi la Bandundu kubwa linaandamana dhidi ya serikali ya jimbo la Kwango. Serikali hiyo ya jimbo iliweka kizuizi kwenye barabara ya taifa namba moja, hususan katika kiwango cha eneo linaloitwa 316 kwa ajili ya kukusanya ushuru wa vyeti vya magari kutoka mkoa wa wake, na hivi majuzi kizuizi kingine kiliwekwa huko Bachongo kwenye barabara hiyo hiyo kwa ajili ya ukusanyaji wa kodi zinazohusiana na mfuko wa kukuza afya. FEC inadhani hii ni shida kwa sababu hata magari yanayosafirishwa ambayo tayari yanalipa ushuru huu katika majimbo yao bado yanalazimika kuyalipa Kwango. Katembo Mikaba, kiongozi wa FEC katika Bandundu kubwa, anatoa wito kwa serikali kujihusisha ili kuondoa vizuizi hivyo. Ripoti ya Irene Mboma, usomi wa Florence Kizalunga. Kulingana na presidenti wa Feke Grand Bandundu kwa kuweka vizuizi hivi vya ukusanyaji wa ushuru kwenye RN ya kwanza ambayo ni barabara inayounganisha majimbo kadhaa, serikali ya mkoa wa Kwango haijaainisha malengo yake ipasavyo. Mikaba Katembo anasema anapigana na hali hii kwa sababu kulingana naye inaleta usumbufu kwa magari yanayopita Kwango. Kwa upande wake Msemaji wa serikali ya mkoa wa Kwango, Metre Adelar Nkisi ananena kwamba anaegemea sheria nane kuhusu uwezeshaji wa majimbo hayo. Kwa mjibu wa Mikaba Katembo, tofauti na jimbo la Kwilu, magari yanayosafirishwa hayalipi kodi ya mfuko wa kukoza afia na pia astika haitakiwi huko Ituri ambako tunarudi karibu wanawake makumi nne wa Mahagi kutoka vyama vya siasa na vyama vya wanawake walinufaika na mafunzo kuhusu mchakato wa uchaguzi hii siku ya kwanza. Shughuli hii iliyoandaliwa na sehemu ya masuala ya kisiasa ya Monusco inalenga kuongeza nafasi za wagombea wanawake katika uchaguzi uliopangwa kufanyika Disemba ijayo. Walengwa wanakaribisha msaada huu kutoka kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa nia ya kuongeza ushiriki wa wanawake katika vyombo vya kufanya maamuzi nchini DRC na pia kukabiliana na ukosefu wa usalama na tabia na desturi zinazozuia maendeleo ya wanawake. Habari kuhusu mgomo wa wafanyakazi wasio madaktari katika hospitali za umma. Harakati hizo zinaendelea katika mji wa Kinshasa. Katika Sen Pepe, kituo cha matibabu ya mishipa na afya ya akili pa Kinshasa, madaktari na walinzi wa wagonjwa pia wanalalamika juu ya hali hiyo. Wanatoa wito kwa serikali kutatua hali ya watu hawa ambao ni muhimu kwa utendakazi mzuri wa hospitali. Hii ni ripoti ya Babel Pongo Masimango na Merveille Asani. Kama ilivyo katika hospitali nyingi, mgomo huu unalemeza sehemu kubwa ya kazi. Profesa Jean Kaswa, daktari wa magonjwa ya akili na kiongozi wa madaktari kwenye CNPP, anasema kwamba mgomo huo lazima ukomeshwe. Adeline, mmoja wa walinzi wa wagonjwa naye pia analalamika kuhusu hali hii. Kumbuka, katika vyumba vyenye kuwa wazi vya wanaume na wanawake, muuguzi yupo kazini. Kutokana na ugumu wa hali ya wagonjwa, wote wanapendekeza serikali ijibu vema kwa masilahi ya wafanyakazi hao kwa ajili ya huduma nzuri za wagonjwa. Serikali ya mkoa wa Tanganyika iliwasilisha msaada wa dharura wa vifaa hii siku ya kwanza kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa wa kipindupindu katika tarafa la Kongolo. Daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Kongolo anatangaza kuwa eneo hilo tayari limerekodi vifo nne na karibu visa makumi sita vya kipindupindu anakaribisha msaada huu kutoka kwa serikali ya Tanganyika na kuikumbusha jamii kuwa huduma kwa wagonjwa ni bure. Tunamsikiliza daktari Kisubi Nyembo katika sehemu hii iliyopendekezwa na Pole Munanga. Wile oui, tatizo tulilanse kri paske dawa kuhopital iliija wakati tulilanse kri ya tatizo kwa kukosa vifaa vya matuzo kri ilienda mbali. Gouvernement provincial alisikia hiyo kilio, anasema voilà pourquoi pourkui mungwa gouverneur alisema na leta dawa akusema kwa kinywa na dawa ayo hiyo nirl njo yenye pour intervenir plus mokadre ya ya kolera alituma na makarton ya maga tel que tunayona na ero kuku meme na masurfat des madawa iko mingi alifika na kurehabilite mabitanda iko kule hivi mui message na kuita watu ya kusema tretema ya kolera ni ya bure. Wasikilizaji wapenzi, karibuni kufuata kipindi cha pili cha idhaa hii, kimeandaliwa na Grace Amzati. nagra azai Kikosi cha MONUSCO kiliendelea na operesheni wiki iliyopita zidi ya makundi yenye silaha katika majimbo matatu ya mashariki mwa Kongo. Hili ni miongoni mwa maeneo mengine katika eneo linaloathiriwa na uharakati wa waasi wa Kodeko huko Ituri, lakini pia katika eneo la Kichanga ambako kuna mapigano kati ya makundi yenye silaha na M23 jimboni Kiva Kaskazini. Ili kuzungumzia swala hili, tunampokea msemaji wa jeshi la MONISCO, Luteni Kanali Kevin Biabato. Anazungumza na, na Bernardin Nyangi. Luteni Kanali Kevin Biebato, jambo. Jambo Mista Nyangi, kwa kuingilia. Ujumbe gani unao kwa wakati huu? Jeshi la MONUSCO bila kujali itikadi ama nia za makundi yenye silaha lipo DRC kuhakikisha usalama wa raia, ambapo hii ndio kazi ya msingi ya jeshi la kulinda amani pamoja na mataifa hapa nchini DRC. Tumekuwa tukipokea taarifa nyingi toka kwenye vyanzo mbalimbali za jamii inayotuzunguka ya Congo, na tumekuwa tukizifanya kazi hizo kwa wakati na kuhakikisha wananchi wapo salama na kuongeza doria dhidi ya makundi yenye silaha. Hebu tuanzie huko Ituri, ni operesheni gani mnayoendesha sehemu hizo? Katika jimbo la Ituri, tarehe sita mwezi huu wa kumi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu katika kuonyesha utayari wetu ni baada ya kundi la Kodeko kupiga risasi eneo la jirani na Jisa, kilomita 20 kusini mashariki Wajugu. MONUSCO kwa uharaka ilituma vikosi vyake vya kulinda amani katika eneo hilo na kuhakikisha usalama wa raia. Baadhi ya nyumba kadhaa zilichomwa na moto na kundi la Kodeko katika eneo la Jisa na Nyari. Jeshi la MONUSCO lilipiga risasi kadhaa za tahadhari na kuwafanya wavamizi kukimbia. Doria mbalimbali mbali zimefanyika kuhakikisha kuwa hakuna mashambulizi dhidi ya raia yanayofanywa na vikundi vyenye silaha sasa tuelekee huko Kivu Kaskazini. Kama vile mnafahamu, kuna kuwa eneo la mapambano baina ya M23 na vikundi vya wapiganaji wa nyumbani eneo la Kichanga zaidi sana, na hiyo ilivuruga hata uchukuzi barabarani. Ekipi MONUSCO inayoifanya kwa ajili yayo kufuatia mapigano yanayoendelea kati ya kikundi cha M 23 na wazalendo katika eneo la Kichanga, barabara ya kuu ya kaskazini wa Mweso mashariki mwa Kongo ilifungwa kwa muda kutokana na ajali ya gari la kubeba mizigo ya kiraia. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa walifanikisha gari hilo kuwa limepona na kuondolewa na vilevile kuhakikisha njia kuu ya usafiri imerudi katika hali ya kawaida, na hivyo kuruhusu kutumika na kuondokana na msongamano wa barabarani wa magari. Vilevile vile kulikuwa na tamko ambalo lilitolewa na mkuu wa Monusco dhidi ya mapigano yanayoendelea nchini DRC, ambako Monusco imeendelea kujiimarisha uwepo wake katika eneo la Kichanga kivu Kaskazini na kuhakikisha usalama wa raia ambao wamekumbwa katika mapigano kati ya kikundi cha M23 na vikundi vingine vyenye silaha. Na katika kipindi cha mwishoni wa wiki iliyopita mapigano mapya yaliibuka baina ya makundi yanayopigana na kusababisha maelfu ya raia kukimbia makazi yao, na inakadirio raia wapatao 2000 wamehifadhiwa katika kambi ya MONUSCO ya Kichanga na wengine elfu kumi na nane wanaume, wanawake na watoto wameweka makazi yao nje ya kambi ya MONUSCO na katika siku ya Jumatatu akiwa nchini Uswisi katika mjadala wa jumuishi wa haki za binadamu nchini DRC mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mama Bintu Keita ambaye ndiye mkuu wa MONUSCO nchini DRC aliwataka kundi la M23 kufuata na kuzingatia makubaliano ya Rwanda, Angola. Sasa tutajelekeza huko Kivu Kusini, ni operation gani MONUSCO inaendesha sehemu hizo? kufuatia watu wasiojulikana huko Kivu Kusini waliarusha magari mawili ya shirika la Umoja wa Mataifa wanaohusika na wakimbizi la UNHCR jirani na kijiji cha Kasambula, na kikundi hicho kiliteka mfanyakazi mmoja wa zamani wa shirika hilo na gari Kikosi cha dharura cha walinda amani wa Monusco toka Pakistani walifika katika eneo la tukio kwa ajili ya kuwaokoa, na baada ya kuwasiliana jeshi la serikali la Kongo, kamanda wa jeshi la serikali la Kongo aliahidi kuwasaka wahalifu wao waliokimbilia msituni. Na tarehe saba mwezi huu wa kumi, Monusco kupitia walinda amani wake kutoka Pakistani katika eneo la Kambale Bunyankili, walisimamishwa na kundi lisilojulikana lenye silaha linalosemekana linaitwa RM Mongoro Kamanda wa doria pamoja na mwakilishi wa jeshi la serikali walikutana na viongozi wa kikundi hicho na kuhakikisha hali ya usafiri imerejea kama awali katika eneo hilo la tukio, na baadaye viongozi muhimu wa kijamii walikutana na kamanda wa Monusko ili kuwaeleza sitofahamu iliyotokea. Kulikuwa na tukio lingine tena ambalo lilitokea Kivu Kusini tarehe mbili mwezi huu. Ilikuwa ni siku ya kuadhimisha kutokuwepo kwa vurugu duniani, ambapo jeshi la Monusko lilifanya kongamano na raia kwa ajili ya kuwaelimisha kuhusu utamaduni wa kuwa na amani kuvumiliana na kuelewana na kupiga vita matumizi yoyote ya vurugu miongoni mwa jamii. Walinda amani wa MONUSCO toka Pakistani waliendesha mkutano jumuishi na wananchi kuhusu siku hiyo, ambapo wananchi walibeba mabango yenye kupinga matumizi ya vurugu katika jamii. Na tutamalizia kwa hii taarifa kuhusu askari wa tume MONUSCO walio wa waliotumiwa utovu wa nidhamu. Ni hatua gani iliyochukuliwa? Kufuatia taarifa mbalimbali za utovu wa nizamu zinazowahusisha walinda amani wa MONUSKO, MONUSKO imechukua hatua kali na za haraka katika kuhakikisha inakomesha vitendo hivyo vya utovu wa nizamu. Maagizo na maelekezo ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa yanasisitiza kutovumilia vitendo hivyovyote vya unyanyasaji wa kijinsia na matumizi ya dhuruma za kimapenzi na aina zozote zinahusiana na utovu wa nizamu. Hatua zilizochukuliwa na MONUSKO ni kuwasimamisha kazi wale wote waliokamatwa kwa tuhuma hizo za utovu wa nizamu wakati uchunguzi dhidi yao ukiendelea. Luteni Kanali Kevin Biabato, tunasema shukrani, asante sana. Naam, katika eneo la Beni, hospitali kuu ya Oicha inakabiliwa na tatizo kubwa la uwingi wa wagonjwa, wengi wao wakiwa wakimbizi wa vita ambao wana ugumu wa kulipa ada ya matibabu. Kuna wanawake ambao wametoka kujifungua na wale wanaosumbuliwa na magonjwa ya muda mrefu. Daktari mkuu wa muundo huu wa afya anahofia shida ya kuendesha kazi katika hospitali yake siku zijazo, ikiwa serikali na washirika wake hawajitahidi kutatua hali hiyo. Maelezo zaidi na Mark Marofimbo. Josa, sakiza, mingi, niko, kuna, deni, deni, koku, mingi. Hii ni lalamiko machungu ya kuugua kwa mwanamke huyu mkimbizi anaye zaidi ya miezi miwili hospitalini, akishindwa kulipa gharama ya matibabu, ikiwa baadhi ya wagonjwa huko ni wakimbizi na wakosa hela. Kama asema hapa Deborah Masika mutoka mbali, naye ni mgonjwa. Malalamiko yangu ni vitatu juu kwenye ninatosha kaa mshaada kidogo, vatuvika natoka na wamekufa, ninashindwa kama nifee nini ama nitatoka na hospitali namuna gani? Naomba tu watusaidie, vita ishe, tuweze kuchunga watoto, bali tuomba sasa ngandia, mm. dolari anita zipataka hakuna siku juu vita hayakaisha, hakuna mwaini zipate juu kushamba leo na kesho. Vita watu wanatoka na yuko kusaki, tunalia sana wadi, vita itupungukie, tuende kamata chakula na kuweza kuombola watoto hospitali. Mi natesekea hapa sana, mwezi mwana nusu na niko hapa, nimekosa franga si kuna pia wale wanao magonjwa yasiyokoma ambao watumainia tu msaada wa serikali. Abeli Kambale ni mmoja wao. mitapata franga dawa moderegani wakuba msaidie kabisa, ngufu sana miko nalala njala, busiko ya leo karibu mleo njala iniue, zua ugonjwa zinye miko nazo za kuchagua chakula chakula nyeba banaandikia mukitari ile tu zinye, miku, kinywa, iko natafuta. Na nikaenda kula chakula nyeba nganga bananikatazia itakuwa magomo ita Mganga mwongozi wa kituo hicho cha afya aofia matatizo ya kukwama kwa kazi kwa siku za usoni kulingana na umati ya wagonjwa wasio na uwezo wa kujilipia gharama ya matunzo. Dr Jerome Kambale Mnyambete ni idadi mwezini ya wanawake mia tatu ishirini wanaojifungua miongoni mwao asilimia sitini na mbili peke wana fursa ya kulipa gharama ya matibabu, ambao ni dola makumi nane na tano wala makumi tisa Kuna pia wanaosumbuka na magonjwa yasiyokoma sawa mshutuku wa moyo, ugonjwa wa sukari na no hasa watoto wa malisho mabaya, twagongana na matatizo kubwa kazini. Tunadhani ya kwamba kwa siku zijazo kituo cha afya yatakuwa na matatizo ya wa kazi. Wagonjwa hawa wana madeni kwa njia ya sarafu ya Kongo elfu mia tatu ikiwa ndogo hasa elfu mia sita Kiongozi wa kituo hiki cha afya awaalika mashirika za kihutu wanaotumika katika sekta ya afya na serikali kujihusisha na tatizo lile ambao yaweza kuzembesha kazi kunako hospitali hii ya Oicha Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi, naam na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.