Radio Okapi. Oh, Okapi. Familia nyingi zinaendelea kuwasili katika mji wa Kiwanja huko Kivu Kaskazini wakikimbia mapigano kati ya M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha. Shirikisho la biashara la Congo FEC tawi la Bandundu linaomba serikali ya jimbo la Kwango kuondoa vizuizi vilivyowekwa kwenye barabara ya taifa namba moja. Mgomo wa wafanyakazi wasio madaktari katika hospitali za umma unaendelea katika mji wa Kinshasa. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Katika Kivu Kaskazini, familia nyingi zilizokimbia makazi zinaendelea kuwasili katika mji wa Kiwanja katika tarafa la Ruchuru wakikimbia mapigano kati ya waasi wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha, kulingana na mtu mmoja mashuhuri kutoka Bwito ambaye anatahadharisha kuhusu hali hiyo. Watu hao wanakimbia mkoa wa Tongo, Kalengera, lakini pia muhimili wa Kinyandoni. Watu hawa wanakosa kila kitu, ingawa wanafika katika mazingira ambayo yamechukuliwa tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa, ambapo hali ya kijamii na kiuchumi tayari ni tete sana. Isaki Kibira, mashuhuri kutoka Bambo, anatoa wito kwa wapiganaji wote kuacha njia ya kibinadamu ili raia hao waweze kusaidiwa na wasaidizi wa kibinadamu. Population inakimbilia kiwanja na kwa hiyo muda tunaozungumza tarehe kumi na saba mwezi wa kumi ya kwamba tena emu ishirini na tatu imefika pale ngwenda na populasion inazidi ikiogopa mapambano yenye naweze kazuke pale wanachimbia hapa na pale, wanakuwa wengi pa kiwanja, hawana usaidizi yoyote. Unaona ile maafa yote, wanachimbilia mumijini yenye haina uwezo yoyote. Hakuna aktivite komersiale, hakuna aktivite ya shamba, kwani mapambano yako kule mumilima hapo Tongo vilevile vile, watu wanatoka wanakimbilia Bambu, wanachimbilia Kalengera, wanakimbilia Rubare, wanakimbilia hapo kiwanja na vile vile, kwa kufuatana na barabara zote kufungwa watu sasa, tunaomba wafadhili wenye moyo mwema waone ile population yenye kupatikana pa Kiwanja, inapatikana pa Rubare, inapatikana pa Kalengera, inapatikana pa Bambu, inapatikana pa Chichanga, Mweso, Nyanzale, Katiru, waende wasaidie ile population inapitia maisha magumu sana. Kumbuka kwamba hali bado ni tete sana katika tarafa la Ruchuru tangu kuanza kwa mapigano tofauti. Generali Octavio de Miranda Filo, kamanda wa walinda amani wa MONUSCO ambaye yuko ziarani Beni tangu hisi kwa kwanza, alipokelewa asubuhi ya siku ya pili hii na meya wa muda wa Beni na kamati ya usalama ya eneo hilo. Majadiliano hayo yalilenga kuimarisha ushirikiano kati ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa na vikosi vya ulinzi na usalama ili kuwalinda vyema wakazi wa Beni. Mchakato wa mpito unaoendelea nchini kwa nia ya kujiondoa kwa MONUSCO kwa hatua kwa hatua taratibu na kwa uwajibikaji kutoka DRC pia ulikuwa kwenye ajenda ya mkutano huu. Mkuu wa walinda amani wa MONUSCO alitumia fursa hiyo kutoa wito kwa wananchi kutoamini uvumi na kuendelea kuamini vyombo vya usalama pamoja na MONUSCO. Huko Ituri, vikosi vya pamoja vya jeshi la FARDC na jeshi la Uganda vimeanzisha operesheni tangu siku ya sita iliyopita dhidi ya kambi za ADF katika usultani wa, wa Walese Vonkutu ni katika tarafa la Irumu. Kulingana na vyanzo vya pahali, ngome tatu za kundi hili lenye silaha zimeharibiwa na waasi hawa wako katika hali mbaya. Pia kuna ripoti za kuhama kwa raia katika eneo hilo. Jeshi bado halijatoa tathmini ya muda ya vita hivi. Kwa upande wake, shirika la raia linatoa wito kwa viongozi wa kijeshi kuwasaka waasi hawa hadi kundi hili lenye silaha liangamizwe. Ezekiel Muzalia ameripoti. Jeshi la Taifa FARDC na lile la Uganda wanatupa mabomu kwenye kambi za waasi wa ADF wanaopatikana ndani ya usultani wa, wa Walese Vonkutu. Askari wengine wanaenda kwenye uwanja wa mapigano kwa kuwasaka waasi wanaokuwa katika hali ya ukimbizi. Karibuni ngome tatu za maadui hawa mashariki mwa kijiji Idohu kwenye mlima Butani na Izraeli zimebomolewa kajulisha duru za mahali. Shirika la raia la Walese Vonkutu la julisha ya kwamba milio hiyo ya masasi zinasikika tangu siku ya sita ndani ya eneo ambako wakaaji wengi wamehama makwao katika vijiji vya Kataluma na mtangamano wa Bakpulu. Kiongozi wa shirika hilo la raia Didone Malangai anaongeza kusema ya kwamba shambulizi za waasi wale mwezi uliopita zilipelekea watu makumi ine kufariki na nyumba makumi mbili kuunguzwa. Muungano wa utetezi wa haki za binadamu CRDH unaomba wakuu wa kiaskari kuzidisha operation hizo pia magharibi mwa barabara ya taifa namba 4 kwa ajili ya kuzuia waasi wale wasijelekeze kwenye eneo zingine. tulipo muoji, msemaji wa jeshi hilo la pamoja, kanali Mark Azukai anaahidi kutoa mafasirio siku zijazo. Kutoka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Habari kuhusu kujiondoa kwa MONUSCO, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linasema liko tayari kuamua ifikapo mwisho wa mwaka tunao juu ya siku zijazo za ujumbe huo, uondoaji wake wa taratibu, wajibikaji na endelevu, na hatua za kweli za kuchukua kipaumbele kutekeleza uondoaji huu. Kauli iliyotolewa hii siku ya kwanza kujibu ombi lililotolewa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la kutaka kuharakishwa kujiondoa kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kuanzia mwishoni mwa mwaka huu. Mambo mengine kuhusu DRC hasa hali ya usalama na mchakato wa sasa wa uchaguzi yametajwa katika tamko la baraza la usalama. Shirikisho la biashara la Kongo, FEC tawi la Bandundu Kubwa, linaandamana dhidi ya serikali ya jimbo la Kwango. Serikali hiyo ya jimbo iliweka kizuizi kwenye barabara ya taifa namba moja, hususan katika kiwango cha eneo linaloitwa kwa ajili ya kukusanya ushuru wa vyeti vya magari kutoka mkoa wa wake, na hivi majuzi kizuizi kingine kiliwekwa huko Bachongo kwenye barabara hiyo hiyo kwa ajili ya ukusanyaji wa kodi zinazohusiana na mfuko wa kukuza afya. Fek inadhani hii ni shida kwa sababu hata magari yanayosafirishwa ambayo tayari yanalipa ushuru huu katika majimbo yao bado yanalazimika kuyalipa Kwango. Katembo Mikaba, kiongozi wa Fek katika Bandundu kubwa, anatoa wito kwa serikali kujihusisha ili kuondoa vizuizi hivyo. Huko Kasai Mashariki, mzunguko wa barabarani ulivurugwa kwa siku mbili, hii siku ya kwanza na siku ya pili hii, kwenye barabara ya Kalonji kuelekea Mwaluse katika manispa Muya. Kulingana na meya wa jiji, kundi la vijana wahalifu walikuwa mitaani kulipiza kisasi ya kifo cha mtoto mmoja wiki iliyopita katika ajali ya barabarani. Polisi walitumwa eneo la tukio ili kurejesha utulivu. Habari kuhusu mgomo wa wafanyakazi wasio madaktari katika hospitali za umma. Harakati hizo zinaendelea katika mji wa Kinshasa. Katika Sen Pepe, kituo cha matibabu ya mishipa na afya ya akili pa Kinshasa, madaktari na walinzi wa wagonjwa pia wanalalamika juu ya hali hiyo. Wanatoa wito kwa serikali kutatua hali ya watu hawa ambao ni muhimu kwa utendakazi mzuri wa hospitali hii. Ni ripoti ya Babel Pongo Masimango na Merveille Asani. Kama ilivyo katika hospitali nyingi, mgomo huu unalemeza sehemu kubwa ya kazi. Profesa Jean Kaswa, daktari wa magonjwa ya akili na kiongozi wa madaktari kwenye CNPP, anasema kwamba mgomo huu lazima ukomeshwe. Adeline mmoja wa walinzi wa wagonjwa naye pia analalamika kuhusu hali hii. Kumbuka katika vyumba vyenye kuwa wazi vya wanaume na wanawake, muuguzi yupo kazini kutokana na ugumu wa hali ya wagonjwa. Wote wanapendekeza serikali ijibu vema kwa masilahi ya wafanyakazi hao kwa ajili ya huduma nzuri za wagonjwa. Optometri ambayo inafafanuliwa kama taratibu zote za matibabu zinazokusudiwa kupima sifa za macho, sasa zimetolewa nchini DRC. Taasisi mpya maalum ya elimu ya juu imeundwa kufanya hivi. Horizon of Talmi and university honu, kwa kifupi ndilo jina la chuo hicho. Inapatikana Kinshasa, katika manispa Kitambo. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya kwanza, katibu mkuu wa taasisi hii alionyesha kuwa mafunzo yanayotekelezwa katika chuo hiki yanazingatia mfumo wa LMD, pia inafanya kwa karibu na ujuzi kama ilivyopendekezwa na shirika la afya duniani OMS, aliongeza. Serikali ya mkoa wa Tanganyika iliwasilisha msaada wa dharura wa vifaa hii siku ya kwanza kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa wa kipindupindu katika tarafa la Kongolo. Daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Kongolo anatangaza kuwa eneo hilo tayari limerekodi vifo nne na karibu visa makumi sita vya kipindupindu. Anakaribisha msaada huu kutoka kwa serikali ya Tanganyika na kuikumbusha jamii kuwa huduma kwa wagonjwa ni bure. Namna gani kudhibiti na kujihusisha katika mfumo wa onyo la mapema kabla, wakati na baada ya uchaguzi nchini DRC ili kujibu swali hili, ulinzi wa raia uliandaa wiki hii huko Beni mafunzo ya wakufunzi kwa manufaa ya viongozi wa chini na watendaji wa kijamii katika mji wa Beni. Lakini ni jukumu gani kila mtu anapaswa kuchukua ili kuruhusu uchaguzi ufanyike kwa amani katika Kivu Kaskazini? Zaidi, Jean Paul Kapitula ndiye mgeni wetu, anazungumza na Gilen Kasasia. Bwana Kapitula, jambo. Jambo. Umeendesha mkutano kuhusu tahadhari ya mapema kwa muda huu ambamo tunatayarisha uchaguzi nchini Congo. Kwa nini mumeendesha mkutano huu? Tumeendesha mkutano huu ili tuweze kuzuia mambo ambayo yanaweza kuleta wala kuzusha mkorogano na fujo kati ya watu, hasa zaidi muda huu wa uchaguzi e. Tukiona yale yaliyopita katika kuandalia uchaguzi ya miaka zilizopita, kulikuwa na mambo ambayo hayakusaidia usalama na kuboresha umoja katika nchi, na kwa hiyo tumeingiza katika tahadhari yetu ya mapema hali ya kuchungulia pia mambo ya kuhusu uchaguzi, kusudi wakuu viongozi waweze kuzingatia mambo haya mbele iwezekanavyo, na isije ikaonekane tena mambo ya kuzusha fujo na kutokuelewana kati ya watu baada ya uchaguzi. Kwa hiyo mafunzo haya yamehusu wafanyakazi wa kiwanda cha ukingo wa raia, nikisema Protection Civile, na tumewaita wa ndugu zetu kutoka Lubero, Butembo, Beni, pia teritoria ya Beni na wameingia kwa mafunzo muda wa siku mbili, kusudi muda ujao waweze kuwafunza wale ndugu zetu ambao wanahusika ndani ya jamii kufanya tahadhari, na mafunzo yaliyofuata ilikuwa kurudisha kwa wakuu viongozi na wanamemba wa shirika la raia kusudi wapate kujua nini ambayo wanayo kama majukumu na wanayo kama kazi ya kufanya wakati huu wa kuandalia uchaguzi katika nchi yetu. Ni kusema ni mkutano wa kwanza katika maeneo yetu. Na ni nini ambayo mnangojea picha yote mlio mliotamka? Sio mkutano wa kwanza, kama vile tunaweza kusema, mbele tulikuwa tukitumia namna ingine ya kufanya kazi hii ilikuwa Wakati uchaguzi umefika, sisi tunakuwa pale kuwaambia vyoku viongozi mambo ambayo yanataka kuzusha mkorogano kati ya watu. Lakini kwa sasa inaingiza hali ingine mpya, ni kusema wale ambao tutawafunza wanaleta tahadhari ya mapema mbele wakati wa uchaguzi na kiisha uchaguzi, na inakuwa changamoto mpya ya kuleta mabadiliko katika hali ya kutenda hiyo kazi. Kwa hiyo inataka kukuwa yenye kabisa kukinga matatizo na magumu ambayo yanatokea hasa zaidi wa kandideti wakitupiana maneno ya fitina na chuki na hata kuleta ubaguzi, mapigano kati ya watu na kuweza kukosesha usalama katika jamii. Lakini tunajua kwamba wakaaji wanao kazi kabambi sana kuhusu usalama. Sijui ni nini ambayo mnangojelea kwa wakaaji hawa? Kwa wakaaji tunangojelea kuwa chonjo na hasa zaidi kuwa makini, kwa sababu watu wanaingilia katika vikundi mbalimbali mbali vya mitandao wakitumia habari pepe na vinginevyo vya kuleta ubaguzi na mapigano kati ya watu. Tunapashwa kupiganisha vile vyote ambavyo vinataka kukosesha usalama kati yetu, na kitu cha muhimu ni kuleta hatahadhari ya haraka, kusudi wakuu viongozi wachukulie na wazingatie lile jambo, na kwa kweli tukiwaambia pia makandideti kama wao, wakitaka kuwa waheshimiwa, si kwa maneno ya matusi si kwa maneno ya vita na kugawanya watu, ndio wataitiwa waheshimiwa. Na wangeliweza kuwa na muda ya kujua muda huu wa uchaguzi kwa mwaka huu, yale yaliyopita zamani yawe ya zamani, na sasa tuanze kuonyesha hali mpya, hasa kwa sababu mbele wakati wa uchaguzi na kisha uchaguzi, sisi wote tutabaki tu, kila mtu gisi alipo. Hiyo ndiyo shauri kubwa ya kwamba mbele ya uchaguzi, baada ya uchaguzi, sisi tutabaki binadamu. Kwa nini tuweke mambo ya ubaguzi na kuwagabua watu sababu ya uchaguzi, hasa zaidi tukijua kwamba watu wanachagua yule ambaye wanamtaka. Bwana Jean Paul Kapitula, tukushukuru. Ni sisi tunashukuru Kapitula. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, kituo cha polisi cha mjini Butembo kiliwasilisha siku ya kwanza watu wanne wanaodaiwa kuwa ni majambazi waliokuwa na silaha aina ya AK47 na baadhi ya bidhaa za wizi. Kukamatwa kwao kulifanyika usiku wa kuamkia Jumapili katika kata Katwa katika manispa Mususa, wakati wakijaribu kujipenyeza katika nyumba za watu, anasema kamanda wa polisi wa Butembo, Kamishna Mkuu George Gonzela. Tukisalia jimboni humo karibu watu mia moja makumi tano na nane walikufa na wengine mia nane makumi mbili na nane kujeruhiwa katika visa elfu moja kumi na moja vya ajali za barabarani zilizorekodiwa tangu mwanzo wa mwezi Januari hadi tarehe makumi tatu Agosti mwakatunao katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tathmini hii ya tume ya kitaifa ya kuzuia barabara ilifichuliwa hii siku ya pili kwa Redio Kapi, na ahusikaye na mawasiliano katika huduma hiyo Lugine Zihalirwa anatoa wito wa kuwepo kwa uhamasishaji wa jumla kwa ajili ya suluhisho kwa tatizo hili. Tujielekeze jimboni Ituri, kurahisishwa kwa uongozi wa kijeshi na rais wa jamhuri Felix Tshisekedi, lazima kuviite vikundi vyenye silaha vya Ituri wa hakika kuweka chini silaha zao. Wito huu ulitolewa hii siku ya pili na mtendaji mkuu wa chama cha siasa cha Mouvement de Liberation du Congo, MLC, katika jimbo la Ituri, Moise Aliegera, anasema kwamba hatua hii ya kipekee haitaondolewa kabla ya kuangamizwa kwa wanamgambo hao wanaoendelea kufanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Anayaomba makundi hayo yenye silaha kujiunga na mpango wa upokonyaji silaha na uondoaji silaha ili amani iweze kuwa na ufanisi katika jimbo hili baada ya zaidi ya miaka tano ya vita ambayo imesababisha waathirika wengi. Jimboni Kivu Kusini, katika tarafa la Shabunda, kituo cha hospitali ya Kikamba kilipewa vifaa vya upasuaji kwa ajili ya kujifungua. Ilikuwa wiki iliyopita na wajumbe wa b anyese Sadiki mashuhuri kutoka Shabunda ambaye anaishi Bukavu, anasema anaitikia hitaji aliloelezwa na watumishi wa kituo hiki cha afya pamoja na akina mama wa Kikamba. Wajawazito walikuwa katika hatari ya kufariki kutokana na ukosefu wa vifaa vya upasuaji vinavyostahili katika kituo cha hospitali ya Kikamba katika tabaka Bigala na takriban timu makumi mbili za wanawake wavuvi walio katika mazingira magumu wa Katana walipokea mitumbwi hii siku ya pili kwa shughuli zao za ujasiriamali, shughuli ya shirika la Fondation Merci Curable ambayo ni sehemu ya mradi wake mdogo wa kuwawezesha wanawake walio katika mazingira magumu kupitia utoaji wa mitumbwi na vifaa vyao. Hafla ya kukabidhi mitumbwi hii ilifanyika Mugeri huko Katana, inawahusu wanawake wa Kabamba iko na wale wa Katana katika tarafa la Kabare. Tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu.