Hmbunge oh, wa jimbo la Maindombe, Moizi Makani, analaumu ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo wa Mobondo katika tarafa la Kwamouth. Karibu wanafunzi 800 wa makabila ya Wahema na Walendu Walipeana vifaa vya shule huko Ituri kama ishara ya kukuza kuishi kwa pamoja na amani. Maduka mengi ya dawa jimboni Tanganyika yanafanya kazi bila kuheshimu viwango vinavyohitajika. waziri wa afya jimboni alisema hayo baada ya mzunguko wake mjini Kalemie ili kujionea kwa macho hali ilivyo. Ha, mjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili. Hali ya usalama inatia wasiwasi katika tarafa la Kwamut huko Maindombe. Muhimili wa barabara wa Kwamut Masiambio unachukuliwa mateka na wanamgambo wa Mobondo ambao waliweka kizuizi katika kijiji cha Shemamfum, eneo lililo kwa umbali wa kilomita makumi mbili na tano kutoka mji wa Kwamt, mji mkuu wa eneo hilo, walimiliki tangu siku ya kwanza iliyopita. Hadi sasa hakuna kuingia au kutoka kwenye mhimili huu, raia wote wa eneo hilo wamekimbia. Haiwezekani kuhamisha mazao ya kilimo kutoka kijiji hiki hadi mji wa Kwamt au Masiambio. Mbunge wa jimbo aliyechaguliwa wa eneo hilo Moise Makani anahofia hatari kubwa kwa eneo hilo. Kwake yeye, jeshi la FARDC lililotumwa katika eneo hilo lazima lifanye kila kitu ili kuwaangamiza wanamgambo hawa. Moise Makani alimwambia Irene Mboma ambaye aliwasiliana naye kwa simu. Tunamsikiliza na tafsiriwa na Philbert Balolage. mtawa kwa mute hasa kwenye barabara kwa mute cité si hadi masiambio umezingatiwa na wanamgambo wa Mobondo kwenye kilomita makumi mawili na tano na mji mkuu wa mtaa wa Kwamuto, Mobondo wameweka vizuizi nafasi inayoitwa Shemafuma. Mwenyeji wa nafasi hii hayupo tena, na kwa hiyo ni wanamgambo wa Mobondo ndio wanaleta uoga kwa watu wote wanaopita hapa, na wakaaji wote wa huku wamekimbia nafasi hii ya kufanyia kilimo. Wa Mobondo wamedhibiti hapa, hakuna mtu anaweza pita, na hiyo kwenye kilomita makumi mbili na tano na mji wa Kwamuta. Mnaona namna gani, kwa mute inakuwa hatarini. Watu hawa wameketi hapo wakiandaa shambulizi ndani ya mji wa kwa Muta, na ile inaleta hatari kwetu. Na kama wanachukua mji wa Kwamute, hakutakuwa tena jambo la kusema, kwani itakuwa vigumu kwetu. Askari wapo huku, ila hatuelewi tena kitu. Huko Manyema, hali ya usalama pia inatia wasiwasi katika tarafa za Kabambare na Kasongo kutokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya vikundi viwili vya wanamgambo Maimai na matokeo yasiyoelezeka. Sauti nyingi zinapazwa zikiomba kukomeshwa kwa hali hiyo. Sauti ya hivi punde ni ya raia wa tarafa hizo mbili wanaoishi Kinshasa. Katika tamko la pamoja lililotolewa hii siku ya nne, wanaomba kusitishwa mara moja kwa mapigano hayo. Huko Ituri, zaidi ya wanafunzi mia tatu kutoka jamii ya Wahema huko Bogoro walitoa vifaa vya shule na vyombo vya kielimu hii siku ya nne kwa zaidi ya wengine wanafunzi mia tano kutoka jamii ya Walendu ya Kavelegaga, takriban kilomita makumi mbili na tano kusini mwa Bunya katika tarafa la Irumu. Kitendo hiki cha kubadilishana zawadi kati ya wanafunzi katika eneo hili kinalenga kukuza kuishi pamoja kwa amani na utamaduni wa amani miongoni mwa watoto, alisema mwanzilishi wake mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la Beacon of Hope. Kulingana naye, wanafunzi hawa ndio msingi wa kesho kwa jamii yenye usawa bila chuki za kikabila na migogoro ya utambulisho. Izaki Remo ameripoti. Usomi wa Jean-Claude Lokidile. Baadhi ya wanafunzi wa shule ya msingi ya Bogoro wakiwa wanamemba wa kabila ya Wahema waliwatembelea watoto wa kimbizi za kivita wanaoishi Kavelega na pia Buisabuni, eneo la kabila la Walenju. Hawa watoto wa hema walipeleka zawadi mbalimbali kwa mifano: ardoise, touche, globe, teres, equerre, compas. Mwakilishi wa wanafunzi hao wa Kavelega amesema kwamba mfano huo ni alama ya mapendo kwa sababu hao wote ni ndugu bila ubaguzi wa makabila sheria. Kufikisha zawadi huo ni pia ujumbe kwa wazazi kwa kukomesha tabia ya kutoa matamshi ya chuki yanayotolewa kwa watoto. Kwa ng'ambo yake, Profesa Bagamba Arali anayeongoza mradi huo, lengo ni pia kukusanya watoto za makabila la Wabira, Walendu, Wahema kwa lengo la kuunda kizazi kipya cheni kupenda jirani na amani. Urudi tokabunye, naitwa Jean-Claude Loki, gile radio kapi. Kusafisha sekta ya dawa katika jimbo la Tanganyika ni lengo lililowekwa na waziri wa afya wa mkoa huo. Kwa maana hii, Daktari Bob Morisho alifanya mzunguko mjini Kalemie kutizama hali ya maduka ya dawa. Kulingana naye, hali ni ya kusikitisha. Maduka mengi ya dawa hayafikii viwango vinavyohitajika. Daktari Bob Morisho, waziri wa afya wa mkoa wa Tanganyika, alizungumza hii siku ya nne kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Tuliona mambo ya kutisha wakati wa matembezi zetu za kuchunguza duka za dawa. Vumbi lilikuwepo ndani za duka mengi, kulikuwa na mchanganyiko wa bidhaa kuduka moja, dawa, mikate au biskuti vinanunulishwa mahali moja, sijui kulikuwa na mkanganyiko mkubwa, na pia kinachotisha ni jinsi walivyopanga dawa ambazo zinaweza kugusa manjanja, hakuna dari na kila kitu kimechanganyikiwa. Uko kwenye duka la dawa, unaona panya au mende wanapita hapa na pale. Sijui nieleze namna gani, ni fujo kabisa. Ikiwa dawa imewekwa vibaya, ni sumu. Nilichukua dawa chache ambazo tarehe ya kununulishwa zilizoisha, bali wa uuzaji wa dawa hizo uyanunulisha watu. Mkaguzi wa mfamasia yaani farmasia inspecteur lazima awe na uwezo wa kwenda kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka kuomba msaada, na wataanzishwa na operesheni ya kufunga duka la dawa. Huko Kasai Mashariki kulizinduliwa hii siku ya nne katika mji wa Mbujimayi mradi wa malisho na afya wa sekta mbalimbali mbali. Ni mradi wa serikali ya Kongo unaofadhiliwa na Benki ya Dunia kwa kiasi cha karibu dola milioni 15. Itatekelezwa kwa muda wa miezi tisa katika tarafa za Kabe ya Kamwanga na Chilenge na mashirika matatu ya mfumo wa Umoja wa Mataifa. Haya ni mashirika ya Mpango wa Chakula Duniani PAM, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO. Kulifungwa pabukavu kongamano la rejista ya ardhi ya kilimo iliyoandaliwa na serikali ya mkoa wa Kivu Kusini. Mfumo huu wa kutafakari ulihusisha kufikiria jinsi ya kutekeleza agizo la liwali la kuanzisha rejista ya ardhi ya kilimo katika jimbo hilo kuhakikisha kwamba mashamba makubwa ambayo hayajalimwa na wamiliki yanatolewa kwa watu binafsi ambao wana uwezo na nia ya kutumia ardhi hizi zinazoweza kulimwa badala ya kuzihifadhi. Lengo ya serikali ya mkoa ni kugawa kwa haki ardhi ya kulima ili makubaliano haya yachangie katika maendeleo ya kilimo na ufugaji wa Kivu Kusini. Katika jimbo la Chopo, wachungaji wawili wa kidini kwa sasa wanasikilizwa katika shahada ya pili katika mahakama ya kijeshi ya Chopo na Uele. Hao ni Gaston Litondo, mchungaji wa eneo hilo na Antoine Bishamba, kijana mchungaji kutoka Kinshasa wanafunguliwa mashtaka hasa kwa kushiriki katika harakati za uasi. Wachungaji hao wawili walikamatwa huko Kisangani mnamo mwezi Agosti mwaka jana, wakati wakitaka kuweka katika makanisa yao wachungaji wafuasi wa Jean Marie Runiga, kiongozi wa M23, kutumika kama wawakilishi wa waasi hawa huko Kisangani, kulingana na mashtaka inavyosema. Tarafa la Lubero, mojawapo kubwa katika jimbo la Kivu Kaskazini, linakabiliwa na uhaba wa mahakimu, jambo hili linavuruga usimamizi mzuri wa haki. Frank Chimanga, mwendesha mashtaka katika mahakama ya amani ya Lubero na hakimu pekee katika eneo hili, anaamini kwamba kuongeza mahakimu wapya na mafunzo ya maafisa wa polisi wa mahakama OPJ ambao wanaweza kumwakilisha mwendesha mashtaka wanaweza kutatua tatizo hili. Zaidi ya hayo ni kasi ya kushughulikia kesi za kisheria ili kutoa haki kwa watu hawa, alisema kwenye kipaza sauti cha Blazma Kasi. Maneno yake yanatafsiriwa na Mark Marofimbo. Kikwazo cha kwanza ni ukosefu wa waamuzi. Niko peke yangu katika eneo hili kubwa. Matatizo ni kufikia maeneo tofauti, vijiji tofauti ya mtaa. Pia kuna kizuizi kikubwa ambacho ni hata kuu kuliko yote ni ukosefu wa usalama. Mtaa wa Lubero ni moja ya maeneo ambayo yanakabiliwa na hali hii ya usalama mdogo, inaendelea kuimarika polepole pole kila wakati kutokana na juhudi za FRDC na polisi ya taifa na jambo muhimu zaidi ni kazi ambao mahakama zinahusika nazo katika majukumu zake. Sisi tunajukumia kazi inayotangulia kabla ya mahakama kutoa maamuzi. Kuna ucheleweshaji katika uchunguzi wa kesi za mahakama ili kuzitatua, lakini tunajitahidi ili kipindi hii ya kwanza isichukue muda mrefu. Ndio maana tunakusudia kufanya mambo katika muda unaostahili kwa kujaribu kuwafariji wakaji wa mtaa wa Lubero jika nvit Kama sehemu ya kufuatilia maendeleo ya kazi ya mpango wa maendeleo ya tarafa 145, leo tunamkaribisha Bwana Aleka Bongo mkurugenzi wa mkoa wa kambuni ya ujenzi ya Kiafrika nchini Kongo, Safrikas, ambayo inatekeleza mpango huu huko Manyema. Aleka Bongo Lubia ni mgeni wetu, anazungumza na Florence Kizalunga. Bwana Aleka Bongo, jambo. Jambo madam. Tangu mpango wa PDL 145 teritoire ilianzisha, nini Safrikas ndio mko mnaendesha hiyo kazi? Kwa siku ya leo muumekisho ya kufanya nini? Ya manjanja tunaeshapika na kufatana na muda ilio wapewa, eti munaeshimu au muko na retar tuko na retard pa rapore ya ile maneno tulipatana nayo hapa pa manyema notama ma materio njwa ikukwe hapa pamanyema sa masima manjanja mabar de fer ilipasha kupatikana ma provinsi zingine. Alors tulibeba retar ni ilikuwa njua kufikisa kutosha ile manjanja masima masomo aiyamalizika, uh, mawese haijengwe, biro administratife imesimamishwa. Wakaaji wamesema kwamba mumeshafunga kazi huko, kwani imefanya masiku mingi hamutumiki kazi. Tukunatumika maneno ile tulipatana nayo. Ni ya hii mi natoka kusema kupata ma materio sa masima, ma barre de fer, ma triplexe apa pakindu hakuna, tukukwa oblige kufaa macommande mu maprovince zingine nika ya kailo donc, i wakati tuku nasema kuko deja mamilangu ile inesha kwa pose kuko mafenetre bekingari beni na fabrike apa pa Kindu, epwi tuku nongo ya masima ile inapasha kufika fin ya semaine, donc au plus tard, debut ya semaine prochaine, kazi inapasha kwanja tena pa site ya makailo na masiti zingine ile tuku na chunga ma materio inapasha fika e, population inapasha kwa calme bachunge, d'ici semaine prochaine makazi itanja normalement, tuku na fa ma commande ya ma materio sa ma sima ma bar de fer ile inapasha fika d'ici ce samedi. Umewazia kwamba kazi mipasha endelea mbaka mwezi wa 12 mwezi wa 12 kufatana na wanafunzi kwa mfano, wako wanasoma nje katika vibanda vya watu, katika nyumba za watu, ile haiko namna ya kuweza kutesa wale watoto zaidi. Uh, par rapport ya ile situation tunapatikana nazo madisposition inesa kubebana, donc tuko na prepare deja ma installation provisoire ili atapermete a batoto njwa kufunza anatanda kutumaliza makazi ma, ma niveau ya maekole zabo. Donc uh, disi deja avance meni malizik Karibu barabara zote zinazounganisha Ituri na mikoa mingine jirani ziko katika hali mbaya sana ya uchakavu. Matokeo ni kwamba maeneo mengi yako kama yanafungwa. Vyakula na mahitaji ya kimsingi ni vigumu kuvipata, au bei zao zimeongezeka mara mbili au hata mara tatu kwenye soko. Watumiaji wa barabara wanaiomba serikali kuweka kipaumbele cha ukarabati wa barabara ili kuboresha hali ya maisha ya wananchi. Ripoti ya Isaac Remo. Miongoni ya barabara zilizoharibika ni Bunya Kisangani jimboni Chopo, Bunya hadi Beni jimboni Kivu Kaskazini, na Nyanya Iziro jimboni Hotwele, na Bunya Mahagi Aru kwa mpaka na Uganda. Kulingana na wadereva, shimo ni mengi njiani na gari mengi zinazobeba viza zimeshindwa kuendelea safari. Hali hiyo imesababishwa na mvua inazidi siku hizi kwa Ituri na penginepo. Wenyeji gari na wadereva wanaonesha sikitiko lao sababu wana nalipa kodi ya serikali lakini haijali kutengeneza barabara. Jedeo Dino anakuwa presidenti la shirika la raia mtani jugu, ndio inaharibika iko deja <tipos> deja bamotokari mingi nakufa, vraiman tuna regrete ipo omwe. Guvernemat provinsial aona huruma ya bakomersa enye unalipa taksi yabo yote, lakini wakati bametoka kunjia motokari na nguka, sofere nafanya doke aelopa barriere tros jour, eske ileiko gouvernement gani? Matokeo ya hali mbaya ya barabara ni sawa kazi ya biashara imezorota paituri, bei ya chakula na vizazi zingine inazidi sana sokoni, maisha pia inakuwa magumu kwa wakaji wengi wanashindwa kusafiri pia, kulingana na upungufu au ukosefu wa usalama. Msimamizi ya shirika la wafanyabiashara ya peka 51 anafasiria hali ya barabara, iko tu magumu sana, mambo njia inafungiwa, tuko na rarite ava vitu preske yote. Bamichele iko na kosa, pombe iko na kosa ima iko nakosa mambo ya nini? mitu gari yenye natoka Bunia inakuwa freni pale yenye natoka Kisangani inakuwa frene pale. Sasa hapa ku, kupeka sekante tunakosa sukari, farine madesi nakosa. Wenyeji gari wanaomba serikali kutengeneza kwa haraka hizo barabara. Mmoja ya viongozi ya serikali anasema, liwali ya jimbo la Ituri alituma vifaa kwa kufunika shimu kwa mtaa ya Jugu. Wanajitahidi pia kufanya hivyo kwa eneo zingine. Mi nahakikisha ya kwamba mashini iko tayari Lupa, lau tutafanya lancement ya kazi ya suppression ya mabourbier na kuanja maintenance afin de permettre trafic trafiki reprendre sur la RN27. Tujulishe kwamba serikali ya taifa imeandaa miradi ya kutengeneza barabara mbalimbali sawa Beni, Kisangani kwa mwaka ijayo. Wafanyabiashara wanaomba na serikali kutimiza ahadi yake kwa faida ya raia. Toka Bunya isakri Yope Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na weekend jema kwenu kwa hereni.