Copy? Oh, copy. Zaidi ya raia makumi mbili waliuawa, wengine kujeruhiwa, na watu wengine wengi kupotea. Hii ni matokeo ya muda ya shambulio la waasi wa ADF dhidi ya Manispa Owicha mji mkuu wa tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini. Vituo vya kuuza mafuta ya gari vimefungua tena huko Bukavu baada ya kutangazwa kwa muundo mpya wa bei ya mafuta ya gari na serikali, kama walivyoomba wafanyabiashara wa bidhaa hiyo. Huko Ituri, gereza kuu la Bunia lina jengo jipya lililojengwa na monusko kwa ajili ya kuhifadhi watoto wanaokiuka sheria. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili Tuanzie huko Kivu Kaskazini, katika tarafa la Beni ambako karibu raia makumi mbili na sita waliuawa, wengine karibu kumi kujeruhiwa, na watu wengine wengi kupotea. Hii ni tathmini ambayo, kwa huzuni, bado ni ya muda ya shambulio la silaha katika usiku wa kuamkia hii siku ya pili na waasi wa ADF huko Oicha, kilomita makumi tatu kutoka mji wa Beni. Mvutano mkubwa ulionekana kwenye eneo ambapo shughuli zote zilisimamishwa tangu asubuhi. Maelezo katika ripoti hii ya Mark Marofimbo mashambulizi haya yaliripotiwa majira ya saa tatu ya usiku. Wahuni hawa walivizia maeneo mawili madogo ya kitongoji masosi huko, waliwaua watu ishirini na sita kwa kuachana mipanga na mashoka. Kunako maeneo ndogo ya Pamal, watu wa saba wa jamaa moja waliuawa, wengine wanane kunako maeneo madogo ya Kafeza, na wengine kumi na moja waliuliwa kunako pembezoni mwa izi pahali pawili. Shirika la raia huko Oichaya dhani kwamba idadi hii yaweza kuongezeka hivi punde kwani kuna watu wengi ambao hawajaonekana bado. Kiongozi wa mtaa na wanahusika na ukingo pia usalama walijielekeza hii mapema kunako maeneo ya mauaji, walichukua miili ya waliouliwa kwa kuzileta kunako chumba cha wafu ya hospitali kuu ya Oicha. Tangu asubuhi hii hali ya vuta tuvutane yaripotia huko Oicha, na shughuli zote za jamii na za biashara za kwama. Vijana wa kijana hasira waendelea kuandamana na kuweka vizuizi barabarani kwa kulani mashambulizi hii ya wauni wa ADF. Jeshi la usalama yarundikwa kokote tarafani Oicha. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba Radio Okapi huko kivu kaskazini ambako tunasalia uratibu wa shirika la raia jimboni unachukizwa na kile unachoelezea kama kutokujali kwa serikali ya kongo katika kukabiliana na uhalifu dhidi ya raia katika eneo la mapigano tarafani ruchuru na masisi haya ndiyo yanaibuka kutokana na tangazo iliyotiwa saini hii siku ya kwanza mjini Goma na wajumbe kumi wa uratibu wa mkoa wa muundu huu. Shirika la raia ambalo linahesabu vifo vya takriban watu makumi mbili na makumi mbili na mbili kujeruhiwa katika mwezi wa Oktoba linasema kuwa linatoa muda wa wiki mbili kwa serikali kwa kupata suluhu. Bernard Nyangi, shirika la raia lanena kwamba rais na serikali ya Congo wangepashwa dokeza kwa wazi msimamo wao pahali pa kuzagaza sintofahamu ya kidiplomasia kuhusu vita vya hivi sasa mitaani Rutshuru na Masisi vinavyosababisha maafa makubwa. John Banyene ni kiongozi jimboni wa shirika la raia Kivu Kaskazini. Magaiti ya M23 RDF walishambulia na kudhibiti upya Kichanga, Kinyandoni, Murimbi, Butare, Marangara na Kibarizo Oktoba 21, wakati jumui ya kimataifa na lelo la EAC zabaki kimya. Hayo yalipelekea raia kadhaa kuziama makazi zao. Kutokana na hayo shirika la raia laipa serikali muda wa wiki mbili ili waache uzembe wao ule wa kidiplomasia na kuokoa maeneo zote zinazoikaliwa hivi sasa na M23 RDF. RDF. Tamko lile la shirika la raia lafikia siku moja kiisha waasi M23 kudhibiti upya jiji la Kichanga jumapili iliyopita. Wakati jeshi la taifa lazidi na kuheshimu mwito wa kusitisha mapambano ulioamrishwa na marais wa jumuiya ya EAC, inayo vikosi vyake vya kimataifa vinavyoshtakiwa na raia wa moja kuhusiana na maadui Goma. Bernardin Nyangi, Radio Okapi na mapigano yalitokea siku ya pili hii asubuhi kati ya wanamgambo wa eneo na waasi wa M23 huko Kivu Kaskazini. Mapigano haya makali sana yalianza karibu saa kumi asubuhi baada ya utulivu mdogo kati ya saa moja na saa nne na nusu, walianza tena katika eneo kati ya Buhumba na Kibati baadhi ya vyanzo vya mashirika ya kiraia ambavyo vinazungumzia mapigano kati ya makundi ya wenyeji yenye silaha na waasi vinathibitisha kuwa waasi wa M23 walitaka kusonga mbele kupitia sehemu inayoitwa Kanyabuki karibu na Kanyamahoro ili kuelekea Rusayu chini ya mlima Nyiragongo. Vyanzo kutoka kwa mashirika ya kiraia na vile vya jeshi la Kongo vinasema kwamba ni shambulio la magaidi wa M23 RDF dhidi ya kambi za jeshi la FARDC lakini vyanzo vya M23 vinasema kwa upande wao kwamba walijibu mashambulizi ya muungano wa serikali hadi saa za baada ya saa sita mchana ya siku ya pili hii. Mapigano yaliendelea, vyanzo vyetu vya ndani vinaeleza. Katika jimbo la Chopo, vifo vinaendelea kuhesabiwa katika mzozo wa kikabila wa Mbole na Walengola. Kulingana na vyanzo sawa, watu kumi na tatu waliuawa Jumapili iliyopita katika sekta ya Balinga Linja na Toli katika tarafa la Opala. Mapigano yalitokea katika kijiji cha Lisuma kati ya jamii hizo mbili na mtu mmoja wa jamii ya Wambole kuuawa. Vyanzo hivyo hivyo vinasema kuwa Wambole waliwakamata walengola kumi na mbili. Wanane waliuawa hadharani katika kijiji cha Yalokwa na wengine wa nne waliuawa katika mazingira sawa katika kijiji cha Yakoko. Katika jimbo la Kivu Kusini, vituo vyote vya mafuta ya gari vilifungua tena siku ya pili hii asubuhi katika jiji la Bukavu. Bei ya lita kwenye kituo cha mafuta imepanda juu na inafikia franga za Kongo 3917 dhidi ya franga 3415 hapo awali, hiyo kufuatana na muundo mpya wa bei uliotiwa saini hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Oktoba mwaka tunao na waziri wa uchumi wa kitaifa Vital Kamerhe. Hata hivyo, bei ya usafiri wa umma bado haijabadilika. Kumbuka kuwa muundo huu mpya wa bei ya mafuta ulikuwa sharti kuu lililowekwa na kampuni za mafuta kabla ya kufungua tena vituo na kufanya uagizaji wa bidhaa mpya kutoka nje katika eneo la magharibi mwa nchi pakinshasa haswa lita moja ya petroli sasa inagharimu franga elfu tatu mia mbili makumi mbili na tano za Congo. Wabunge wa mkoa wa Kinchasa wanaomba uwezeshaji wa Kristophe Mboso, mkuu wa bunge la kitaifa, ili kutatua mzozo kati yao na ofisi ya bunge la mkoa wa Kinchasa, wakati wa mahojiano waliopewa na Kristophe Mboso hii siku ya kwanza katika ukumbi wa Palais du Peuple. Wawakilishi waliochaguliwa wa Kinshasa walikashifu wizi wa pesa zao kwa miaka nne na ofisi ya bunge la mkoa wa Kinshasa. Wanaomba kuhusika kwa mkuu wa bunge na uongozi wa muungano mtakatifu Inyo Sacre, ili kwa upande mmoja vikao virejee kwenye bunge la mkoa, na kwa upande mwingine fedha zao zirudishwe na kulipwa kwa wanaohusika. Huko Ituri, gereza kuu la Bunia lina jengo jipya lililojengwa na MONUSCO kwa ajili ya kuwahifadhi watoto wanaokiuka sheria. Kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya MONUSCO, lengo la hatua hii ni kuboresha hali za watoto hao na kuimarisha hali ya haki katika kipindi hiki cha mpito cha ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Jengo hilo pia linawezesha kuongeza uwezo wa mapokezi wa gereza hili linalokabiliwa na tatizo la msongamano wa wafungwa. Izaki Remo ameripoti, usomi wa Ezekieli Muzalia. Chumba hicho kilichozinduliwa weekend iliyopita inakuwa na sehemu mbili, ambapo ni mahali pa kulala na zenye kuwa na uwezo wa kupokea vitanda mia moja mafika na hata choo kwa wafungwa. Chumba cha zamani hakikuwa na uwezo wa kujibu kwa viwango vyenye kuhitajika. Zaidi ya watoto makumi tano walikuwa wakisongamana ndani ya chumba ndogo lenye kuwa chafu na lenye kukosewa na hewa. Ni katika lengo la kuboresha hali ya kufungwa kwa watoto hawa Ndini ipo sekta la ukingo wa watoto ya Monusco ilijenga chumba hili. Hilo ni kwa ajili ya kuheshimu haki za binadamu na uongozi bora wa sheria, alivyojulisha Bwana Mark Karnasoro, mkuu wa ofisi ya Monusco jimboni Ituri. Tendo hili linasaidia kwa mara nyingine kwa kuongeza nafasi ndani ya jela hili ambamo munapatikana zaidi ya wafungwa elfu mbili mia mbili, idadi ambayo inakamilisha kwa mara nne uwezo wake wa kupokea wafungwa. Zamani Monusco ulitoa pia kiwango kikubwa cha vyombo vya kuzima moto kwa ajili ya kuimarisha hali ya usalama na kupunguza maafa humo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Shughuli za wiki ya Umoja wa Mataifa zinaendelea hapa Kinshasa. Siku siku ya ya ya pili pili hii katika siku ya pili ya mkutano huu shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa maendeleo PNUD na shirika la Umoja wa Mataifa la makazi wamewaleta pamoja baadhi ya wanafunzi kutoka vyuo vikuu mbalimbali vya ndani. Kwenye ajenda kuna mijadala kuhusu maswala yanayohusiana na malengo ya maendeleo endelevu ambayo ni ajenda kuu ambayo mataifa ya ulimwengu yamejitolea hadi mwaka elfu mbili makumi tatu. Kumbuka kwamba shughuli hizi zinazohusiana na wiki ya Umoja wa Mataifa zitaendelea hadi siku ya tano ijayo, tarehe makumi mbili na saba Oktoba. Okapi, hali ya usalama mashariki mwa Kongo ilizungumzwa tena na kikosi cha MONUSCO wiki jana. Katika kuunga mkono jeshi la Kongo, kikosi cha Umoja wa Mataifa kilifanya operesheni nyingi. Hii ni hasa katika eneo lililoathiriwa na uharakati wa waasi wa CODECO huko Ituri, lakini pia katika lile la Kichanga ambako mapigano yaliendelea kati ya makundi yenye silaha na M23 huko Kivu Kaskazini. Ili kulizungumzia tunamkaribisha kama mgeni msemaji wa kikosi cha MONUSCO Luteni Kanali Kevin Biabato katika mahojano haya yaliyotolewa kwa Bernard Nyangi. Luteni Kanali Kevin Biabato, jambo. Jambo, asante sana Bwana Nyangi. Kwanza utatueleza namna gani mna tasmini hali ya usalama kwa jumla kwa leo. Hali ya usalama kwa ujumla imekuwa ni shwari bila shida mbalimbali mbali kubwa, ambapo jeshi la MONUSKO hmm, limeendelea kuwa katika hali ya utayari katika kukabiliana na vikundi haramu vyenye silaha ambavyo vinatishia na kuumiza raia bila kujali itikadi zao na sababu za vikundi hivyo. Na katika siku za karibuni majeshi ya MONUSKO yameendelea kupokea taarifa nyingi za tahadhari toka kwa raia wema na kuzifanyia kazi kwa haraka na kuepusha mashambulizi. Doria za usiku na mchana zimeendelea kufanyika katika kuhakikisha hakuna madhara kwa raia na tukizungumzia kuhusu special case ya Kivu Kaskazini, ni vipi hali inakuwa inaendelea huku? Hali ya Kivu Kaskazini imeendelea kuwa na matishio ya hapa na pale, ambapo tarehe kumi na tatu na kumi na tano mwezi huu wa kumi kumeendelea kuwepo kwa mapigano baina ya kikundi cha M23 na vikundi vingine vyenye silaha na kusababisha idadi kubwa wananchi kuhama katika maeneo ya awali na kuelekea Kichanga na Kibumba. Idadi kubwa wahami inategemewa kuongezeka katika siku zijazo ili kuimarisha uwezo wa kijeshi wa walindamani wa monusko toka Moroko, walindamani amani toka Urugwai walijiimarisha katika eneo la Kichanga ili kuhakikisha utayari wa kijeshi katika kulinda usalama wa raia. Aiza tarehe 16 na mwezi wa kumi mwaka huu kulisika milio ya risasi kutoka maeneo ya jirani na kambi ya komanda kuelekea kijiji cha Bogi. Walindamani amani wa monusko walitoka kwenda kuhakikisha usalama wa raia, na baada ya kufika walionana na kamanda a FRDC jeshi la serikali, ambaye anawajika kufanya doria katika eneo hilo la kati ya Komanga. Huko ni katika jimbo la Ituri, jimbo la Ituri ya. Na taarifa zimeonyesha milio hiyo ya risasi ilipigwa na kikundi chenye silaha cha FPI chini ya kilima, na hakuna madhara yote yaliyoripotiwa ya watu wala vifaa doria zimeendelea kufanyika kuhakikisha usalama wa raia unaimarishwa katika eneo la Komanda Bogi. Sehemu hizo kunakuwa hizo operations zinazoendeshwa na FIB, tunaweza kufahamu inakuwa ikitekeleza huko operation za aina gani? Walindamani wa FIB walifanya operation inaitwa operation Ufuru, ambapo walindamani wa FIB kwa ushirika kwa karibu na jeshi la serikali walianzia operation inaitwayo Ufuru katika maeneo ya Mamove na Sampoko katika mwezi huu wa kumi. Lengo kubwa la operation hii ni kuhakikisha wapiganaji wa ADF wanamalizwa Kalia maeneo na kuhakikisha vikundi haramu vyenye silaha havina uwezo na havileti madhara na havina uwezo wa kupiki mapigano. Operation hiyo ya pamoja ilitekelezwa na vikosi vya kukabiliana na adui kwa haraka vya walinda amani toka Nepali na Tanzania. Na uwepo wa vikosi hivi vya Nepali na Tanzania katika maeneo kadhaa ya doria za usiku na mchana vimeimarisha na kuhakikisha wananchi wanarejea katika shughuli zao za kiuchumi hususani kilimo. Vilevile, tarehe kumi na nne mwezi wa kumi huu Brigade walinda amani ya, ya MONUSCO FIB walipata taarifa toka kikundi cha kulinda amani cha Tanzania juu ya kuonekana kwa kikundi chenye silaha kisichojulikana wakielekea kijiji cha Masuku. Tanzbat bila kupoteza muda ilituma doria ya haraka katika kijiji cha Masuku ili kuhakikisha kikundi hicho kisichojulikana hakileti madhara yote dhidi ya wananchi. Doria hiyo ya Tanzbat ilihusisha jeshi pia na serikali ili kuhakikisha usalama wa raia na kuhakikisha hakuna mienendo isiyoeleweka vikundi vyenye silaha. Na tukijielekeza huko Kivu Kusini tuweze kumalizia huko, ni operation gani mliweza kuendesha kwa siku hizi? Tulipata taarifa tarehe nane mwezi wa kumi, wananchi walitoa taarifa kwa kamanda wa kikundi cha MONUSKO cha Sange juu ya kuonekana kwa kifaa vya milipuko katika eneo la Kihinga takribani kilomita 43 kusini magharibi mwa Sange na vifaa ambavyo havijalipuka katika eneo la Murenge na Kigoma. Kikundi cha milipuko cha MONUSKO katika maeneo ya milipuko usika na baada ya kamanda MONUSCO aliwasiliana kamanda wa jeshi la Kongo ili kuhakikisha wanawekea kinga na uzio ili wananchi wasipate mazao yote yanaweza kusababishwa na milipuko hiyo. Luteni Kanali Kevin Biabato, shukrani. Na kushukuru sana. Radio Okapi. Wagombea wanawake wa Ituri wanaomba serikali na washirika wake kuharakisha mchakato wa amani ili kuwaruhusu kufika katika maeneo yao ya uchaguzi ajili ya kufanya kampeni. Hili ndilo pendekezo kuu walilotoa juma jana, wakati wa kufunga mafunzo kuhusu uongozi wa mawasiliano ya wanawake, miezi miwili kabla ya uchaguzi mkuu nchini DRC. Mkutano huu uliandaliwa na sehemu ya jinsia ya MONUSCO kwa lengo la kuboresha lugha yao na kutimiza malengo ya maendeleo endelevu pamoja na azimio la kumi na tatu makumi mbili na tano la Umoja wa Mataifa. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Emerance Madasi ni mkimbizi kwenye kambi la ISP Bunia, aliweka kandideti yake kwenye bunge la jimbo ili kulingana naye kupeleka magumu yote ya wakaaji wa jimbo la Ituri, hasa zaidi wakimbizi, kwa wakuu viongozi wa nchi, na hiyo ili kupata suluhisho kwake. Mafunzo hiyo ya siku miwili ni ya maana na itamsaidia kuboresha ujumbe wake kwa wateule wake. Anaweka kichwani mafunzo ili kubadili mwenendo wake kwa ajili ya kuwa Inakuwa muhimu kwangu kwa sababu iko na kitu mingi yenye ilikuta ni mipali juwa. Misi Samiko na Miko Claire nitapasha kuwa na mwa yaku partager na watu na Manuel na Munaka nitapasha ongea na baeletoro na Munaka nitapasha ongea hata na baevel miko capable miongea na babu na batan sikiliza puisque bana bana fundisha sima Manuel mbalimbali ya kuongea na babu. Kwa hiyo wanawake hawa miongoni mwao wale watakaoendesha kampeni yao huko jugu wanakuwa na hofu kuona ya kwamba huko kunapatikana usalama mdogo wenye kutokezwa na vikundi vya wanamgambo jambo ambalo na Jennifer Tora utatuma wasiweze kuchaguliwa ili kuhudhuria kwenye vituo vya maamuzi nchini, kama ta leo nchi yetu haina amani parce que si banabake tuko eh, insuffisante atukoreprésente uu parleman, alo tunaomba tu eh, guverneme tu, eh, poser tout amani porke si banabake tukamate ile prise de decision kwa kusaidia Ituri chanje na bale batoto wetu beyebiko kupori batoke paske sijo tunazala babo era kusukuma ilikuwa matata papa alor tunasi tu batoke porke amani ile tukamate aku mukono kwake. Kiongozi wa kundi la mawasiliano na upatanishi. Mafunzo haya yanakuja kwa muda mwafaka, wakati huu ambapo wanawake wote wanajitahidi ili kugombea kwenye uchaguzi kwa hiyo anaalika wanawake wote kutumikisha yale ambao walijifunza, ili kutekeleza mpango 1325 wa Umoja wa Mataifa. Angel Uvonakum juu ya yule usalama ifo mtu wote atie mkono yake. Ndiyo kwa maana tulisema kwa hii provensi yetu ya Ituri si wa mama tunashimamia kwanza usalama. Wanatufungula hiyo akili kwa kusema mutu wote iko na diskur na mutu wote haiko kusema seme kama Pakubunya kuko wale wa baba wenye walishafanya hiyo kazi ya politiki masiku mingi, wa mama waogope hapana. Jueni ya kwamba karibuni, wanawake makumi tatu wa kandideti walihudhuria kwenye mafunzo hiyo iliyoandaliwa na muungano wa wamama wa kandideti DINAFEK kwa ufupi, wakisimamiwa na kituo cha kijinsia cha MONUSKO. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi.