Radio Okapi. Mapigano makali yalianza tena tangu siku ya nne hii asubuhi kati ya waasi wa M23 dhidi ya makundi yenye silaha na jeshi la FARDC kwa upande mwingine katika Kivu Kaskazini. Watu makumi mbili na saba waliouawa siku ya kwanza katika shambulizi la ADF huko Owicha jimboni Kivu Kaskazini walizikwa hii siku ya tatu. Hisia kali na hasira zilikuwa kwenye nyuso za wanafamilia. Mjini Kinshasa madereva fulani wa teksi za pikipiki na gari wamepandisha bei. Wanasema sababu ni kupanda kwa bei ya lita ya mafuta ya gari. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Katika Kivu kaskazini, utulivu mdogo ulirejea baada ya saa sita mchana siku ya nne hii katika eneo la Kibumba, tarafa la Nyiragongo na Bambo tarafa la Rutshuru. Maeneo haya yalikuwa eneo la mapigano makali asubuhi nzima kati ya waasi wa M23 na muungano wa makundi yenye silaha kwa upande mmoja na jeshi la FARDC kwa upande mwingine. Ikiwa jeshi linadhibiti hali ya mambo upande wa Kibumba, kuna wasiwasi sana katika eneo la Bambo. Jeshi lilifanikiwa kuzuia jaribio la kuingia kwa waasi wa M23 kutoka upande wa Kibaya walipotaka kuelekea Mutao. Hata hivyo, eneo la Kilimanyoka halina wakazi wake, vyanzo vyetu vinasema. Duru zetu za Kibirizi zinaeleza kuwa baadhi ya wakazi wa mji huu pia wako wanaondoka eneo hilo kufuatana na hofu inayowakumba baada ya kuona waasi hao wanasonga mbele. Raia wawili waliuawa na mwingine mmoja kujeruhiwa huko Bambo, vyanzo vyetu vinaeleza huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Jeshi la kikanda la jumuiya ya Afrika Mashariki EACRF linaalika jeshi la FARDC na waasi wa M23 kurejea kwenye makubaliano ya kusitisha mapigano. Kikosi hiki kilijibu kwa mara ya kwanza kupitia tangazo hii siku ya tatu, kuhusu kuanza tena kwa mapigano tangu wiki nyingi sasa katika eneo hilo. Askari jeshi mmoja mkenya katika kikosi hiki aliuawa siku ya pili katika mapigano haya na mpango wa chakula duniani PAM kwa kifupi unatangaza kusimamishwa kwa usambazaji wake katika tarafa la Nyiragongo kufuatana na kuzuka kwa mapigano kati ya makundi yasiyo ya kiserikali yenye silaha katika eneo hili karibu na Goma. Taarifa hii iliwasilishwa kwenye akaunti yake ya X hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na nne Oktoba, hali ambayo inaweza kuzidisha hali mbaya ya maisha ya watu waliokimbia makazi yao haswa mahali pa kulala na hali ya kiafya, anasema kwa huzuni mkuu wa wakimbizi wa Kanyaruchinya. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Ijapokuwa shirika hilo lilikuwa lenye kuendesha ugawanyi wa chakula ndani ya makampi pale Kanyaruchinya, ambako watu karibu elfu mia moja kumi na saba walikuwa wakingojewa, shirika la PAM lasema kushurutishwa kusimamisha shughuli hizo hadi usalama utaboreshwa; ni kutokana na mapambano yaliyozuka ndani ya eneo la Nyeragongo, kilometa chache na mji wa Goma. PAM lasema kuwa ni nusu ya watu wale ndio walikuwa Kuisha pokea chakula ndani ya makampi ya Kanyaruchinya na Munigi ambako kunakuwa wakimbizi wengi kutoka Masisi na Ruchuru. Naye Teo Musekura, presidenti wa wakimbizi anajulisha kama hali ya kiutu inaendelea kuwa mbaya kwa sababu ya mvua kali zenye kunyesha siku hizi. Wakimbizi wengi wanakumbwa na hali ya ukosefu wa makao na hata hali mbaya ya kiafya mvua za bomoa nyumba na vifaa vyao. Zaidi ya hayo, usalama mdogo na mapambano unasababisha vifo kati yao na wengine kusambalana. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. katika tarafa la Beni mazishi ya watu makumi mbili na saba waliouawa siku ya kwanza katika shambulio lililohusishwa na waasi wa ADF huko Owicha yalifanyika hii siku ya tatu. Huko Owicha na maeneo mengine jirani ilikuwa chini ya hisia kali na hasira kutoka kwa wapendwa wao na wanafamilia. Mark Marofimbo kwa maelezo <mulia> Ilikuwa muda machungu hii siku ya tatu na hasira kali miongoni mwa mafamilia waliopoteza wanamemba wao katika mashambulizi ya wahuni wa ADF iliyosababisha watu 27 kupoteza maisha yao tarafani Oisha. Kuna mili zilizopelekwa mbao na zingine Butembo kwa kuzikwa. Huyu mama alipoteza watu watatu ya familia yake. Aeleza hapa kipi kilipitika. Baba na kule, vitabisiko kule nyuma hivi karibu kwenye kolokaka Jokulanja mali anze ya kufika mnyumba anafungulisa manipa banafungulisa manipa siwezi na bengine kufika mnyumba mdogo wangu anawa batoto tatu banande mai hani kana na mtoto kumugongo. Usiku wa Jumatatu watu 27 waliwawa na wahuni wa ADF katika kitongoji Masosi, tarafani Oisha, ambao ni maeneo ya kingwa sana tarafani huko kuna chumba cha kazi ya kiongozi wa mtaa, ngome kuu la jeshi la taifa FRDC na ya polisi karibu tu na mahali pa mashambulizi, hii pa kilometa tatu tu pa kitongoji Bululoma. Tukisema hivyo, kuna pia ngome lingine la jeshi la taifa. Viongozi wasema ya kwamba kutafunguliwa utafiti hivi punde. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Maendeleo makubwa yamepatikana katika mchakato wa mageuzi ya polisi katika jimbo la Ituri. Hili linahusu hasa ndani ya mfumo wa mafunzo ya maafisa wa polisi ili wafanye kazi yao vizuri zaidi. Ujenzi wa miundombinu kwa lengo la kuboresha mazingira ya kazi ya polisi. Haya ni maoni yaliyotolewa na naibu mkaguzi mkuu wa polisi kutoka Kinshasa kamishna Singa Roge, ambaye yuko kwenye misheni rasmi huko Ituri. Kulingana naye, miongoni mwa changamoto ni tatizo la idadi ya askari polisi katika mitaa kadhaa na tabia ya baadhi yao ambao wakati mwingine wanajihusisha na unyanyasaji wa wananchi. Anasema kuwa hatua zinachukuliwa kukabiliana na changamoto hizo. Kuna ongezeko la upande mmoja la bei ya teksi za gari na pikipiki kutoka kwa madereva fulani katika jiji la Kinshasa. Wanasema kwamba sababu ni ongezeko la bei ya lita moja ya mafuta ya gari kwenye vituo vya kuuza mafuta ya gari. Baadhi ya wateja wanalalamika, lakini pia tunapata madereva ambao wanaendelea kulipiza kiwango cha kawaida. Babel Pongo anatupa ripoti katika manispa Kitambo, usomi wa Florence Kizalunga. Kwenye ardhi tunawakuta wote wawili: wale ambao wanaendelea kutumia kiwango cha kawaida na wale waliopandisha bei. Wale wa mwisho wanadai kufanya hivyo ili wasifanye kazi kwa hasara. Baadhi ya wateja waliopatikana kwenye magari hayo wanasema hawana chaguo, wanalipa nauli kwa kiwango kipya. Baadhi ya watu wengine kama mwanamke huyu aliyesimama kwenye makutano ya njia za Masamba na Oia katika mtaa wa Kitambo alamika kutokuwa na kiasi kilichoombwa. Fahamu kuwa katika pembe fulani za jiji bei zimeongezeka hadi elfu mbili au hata zaidi kulingana na njia. Katika jimbo la Kwilu zaidi ya marfaa mia nane yalikabidhiwa hii siku ya tatu kwa karibu shule makumi mbili na tano za msingi katika jiji la Bandundu. Ni msaada kutoka kwa Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo, kama sehemu ya mradi wake wa marfaa elfu moja na hapana kwa shule isiyo na marfaa. Hii ni kwa lengo la kusaidia elimu ya msingi bila malipo ambayo alitetea. Kulingana na Inyasi Ndona, mtaalam katika ofisi ya mkuu wa nchi aliyetoa michango hiyo, wanafunzi wengi kutoka shule tofauti za Bandundu wanaketi kwenye udongo kufuatilia masomo. Anaongeza kuwa bado kama sehemu ya mradi huu viti vya kuandikia visivyopungua mia moja vilipewa chuo kikuu cha Bandundu, bila kuhesabu ukarabati wa chumba cha dharura cha hospitali kuu ya Bandundu. Inyasi Ndona anaeleza kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma maneno yake yanatafsiriwa na Fisto Ngoma. Mradi huo ulikuwa na mada mima. Elfu ya madawati au benchi, na katika bahasha hii ya pesa tulihudumia kesi mia moja samba. Za uandishi et katika chuo kikuu cha Bandundu kiku Bandu, na pia tulitumia pesa kidogo kukarabati chumba cha dharura cha hospitali eh, kuu eh, ya Bandundu. Hesabu ya mwisho tuko na zaidi ya madawati mia nane bila kuhesabu madawati ya kuandika. Ikiwa tunahesabu madawati ya kuandika tuko plus, kwenye madawati au benchi mi, kama nilivyokwambia, ni zawadi kutoka kwa mkuu wa nchi. Lengo larimis ni kuunga mkono maono ya elimu ya msingi bila malipo. Tulipozunguka kubaini na kuchunguza tatizo hapa Bandundu, kuna watoto wanakaa chini. Pia kuna tatizo la msongamano, na kama unavyojua kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya faraja na umakini. Nikusema watoto wanaokaa kwenye viti vya stare wa ruhusu kudumisha umakini wao wow, na ikiwezekana kuboresha kiwango chao cha kufaulu. Bwana <tutu> Hasani Katulanya ndiye mgeni wetu. Yeye ni kiongozi wa wafanyabiashara wa jimbo la Manyema, anatuambia kuhusu namna ya utendakazi wao pamoja na waendeshaji madini. Asani Katulanya anajibu maswali ya Florence Kizalunga. Baba Asani Katulanya, jambo. Jambo sana madamu Florence. Kiongozi wa wanegosia, tuambie namna gani nyinyi wanegosia mnatumika hapa kumanyema. Sisi wanegosia tunatumika hapa kwetu kumanyema tunatumika na ma tite de traitement hapa kwetu kumanyema tulipata bahati na neema ya provinsi yote tatu jireinire Nor Kivu, Sidi Kivu na Manyema she kivu kwa kufanya transfer de minerai ya manyema na ya Nor kivu na ya Sidi Kivu. Eti, nyinyi wanegosiamu na kuwa apia, mukipata maminerai mingi, na muku na produri maminerai mingi? Ndio dada, hapa kumanyema sitakuvitika dada, tunaproduire minerai za mingi sana tukatia manyema muzima Lubutu, Punya, Kasese, Kampene, Kalima, umo tukatia yote pamoja minere tunaproduire meme 600 tone par mois. na inakuwa imekibafadikia namna gani, mnakuwa mkiuzisha hiyo minere? Tunauzisha kwa entité de traitement enye kwa hapa kwetu ku province ya Manyema, na ingine tunafanya transfere pa muji ya Goma ama Bukavu. Kazi inaendesha tu salama, hakuna ma- magumu yoyote. Kazi inaendesha salama, ila kuna matatizo kubwa sana kuhusu sisi wanegosia. Sisi wanegosia tuna matatizo moja ajuu ya kuheshimia manuel de la transabilite na code minier haiheshimike namna gani? Inakusa kuheshimika juu ya nini? maantite de traitement yote inastahiri kuikala ndio kushefulie ya province, ila ujanja wao wakafanya kontra na Sakima, wanasema wanaenda kufanya exploitation industrielle na kufika hapo pa Kalima ama Katesi ama Punya, wanasahau vitu waliendea, wanaanza ndio kufanya uchuruzi wa madini, wanakuwa wanauza ndio madini wao, hawafanyi tena exploitation walioendea kama watano waliotia na guvernemat national na societe Sakima wanakuwa na jimilikia na kugandamiza wanegosia, wanajifanizia wao wanegosia. Wanegosia wa antite wanaenda kutatiza wanegosia libre klasi mwaene waliku na itafutia ku nivo ya mashimu, na wale wanegosia wanakuwa ningia mpaka ndani ya mashimu, ndani ya masite yote, wanaharibu bei, na wale wanegosia wanawakia bila hata faida yoyote. Hiyo ni miongoni mwa magumu ambapo munaipata, eti munakuwa na ingine magumu Magumu ni nyingi. Magumu ingine natusumbua ni hiyo, kwa kuuzisha madini yetu mamashini yao ile maspetro ya kontrole haiko kwa waiangalie, watu wa serikali ss se, se. na se, se. nasahau kazi yao ya kukontrole ile ma mashini yao, wanajitilia mashini moya hapo inatosha 50%, 40%, 60% mais kwenda nao ile le marshandise tukienda nao ele ele mas... yandize, no pagoma inatosha 65% ni vitu moya haya sana, depansi yao yote wanaikaza ndani ya mashini yao ile maspetrometre na ingine, tatizo tuko nao bei aweshimie elemi na patano yetu, ni kusema tunaenda sawasawa vile elemi na seri. Bei ikashuka wanashusha, saa moja ikapanda, wanashindwa kupandisha. Inaonekana vile tunakuwa tunakwaswa vile wesklave wa waaile wa mantite de traitement, na ingine matatizo tuko nayo. Tunaproduire minere, ila hatuna chochote sisi wakaaji ukaenda ukuta sawa pale pa Kalima, mimi naproduire sa 150 180 tonnes par mois, iyo madini yote inaenda bila hata kubaki na kitu yoyote. Tunabaki mikono miwili, hakuna balabala, hakuna masomo, hakuna mahopitale. Basi kwa iyo yote, kosa ni ya nani? Kosa sisi tunaona kosa tunaachiliwa na guvernema yetu national meme guvernement provincial, juu sheria ni sheria iko na, sisi wanegosia tu kwa nord na leta. Tu nalipa ma vikartasi vyote ya serikali, ila serikali yetu inatuachilia. Tunaomba kwa baba, baba, Rais anasema le peuple d'abord. Tunaomba ba tutoshe ile mantite de traitement, enda kungandamiza ba negocia kwa site minier, ba respecte manuel ya responsabilite. Kama wanaendelea kuishi kule, tutadeklare hiyo madini ni madini esclavagisme, wanatugandamiza. Tunaomba kwa mama ministre wa mine national asiki klase mayene inomba niyo jiretruve sisi hatujiretruve, wanaeuza kubei chini sana dosie wenye madini tusifaidike, wao wanafaidika. Ni uchungu sana sio vizuri. Neno ingine nashukuru nayo napokea, partenaire wetu Sakima natuletea ingine entity ya mupya PDM inakuwa representation na mtoto wetu wa inchi bwana Mazanga, tunasema felicitation, tunamtakia kazi njema, tuko tayari kutumika kama wanaheshimia sheria ya leta na kuheshimia Bon, Asani Katulanya, a aksantik. Katika jiji la Beni, huko Kivu Kaskazini, kiwango cha watoto wanaotumiwa kufanya kazi za kiuchumi kinapungua kwa kiasi kikubwa kulingana na bunge la watoto pamoja na mkuu wa ofisi ya maswala ya kijamii. Hii ni kufuatana na utulivu unaoonekana katika baadhi ya maeneo ya pembezoni mwa Beni yaliyoathiriwa na ukosefu wa usalama na malezi ya watoto hawa kwa ajili ya mpango wa kuwahudumia kimasomo. Ni nini cha kufanywa ili kuhakikisha kwamba watoto ambao bado wako mitaani wanapata njia ya kurejea shuleni? Ripoti ya Mark Marofimbo. Ni tangu miezi mitatu sasa, idadi ya watoto wanaozagazaga barabarani zaidi sana wale wanaotumikishwa kiuchumi kupunguka mjini Beni. Mashirika za kutetea watoto na bunge la watoto walijitahidi sana kupitia uhamasishaji na hasa chumba cha kazi ya jukumu la jamii. Makwabo na bana Ila nini inabidi kutendeka ili idadi ya watoto wanaotumikishwa kiuchumi ififie kabisa? Salva Ndulani ni mtaalamu wa haki za watoto. Gavumenti yetu ikasaidia kuboresha usalama na kuameliore kondision ya maisha katika moji yetu ya Beni, itasaidia wazazi wengi wakuwe na maisha mazuri na wasitume wa watoto watafute chakula kwenye mtaa na yengine ni kualika wale ambao wameshafanya kazi ya kusasibilize wazazi juu ya hii situation, ni wale ambao ni watetezi wa haki za binadamu kama parlement dafa, waendelee na waendelee kusasibilize population communaute na mafamilie zote juu ya hiyo mambo ambayo tunapitia katika mji wetu ya Beni. Pia waku kiongozi waendelee kuboresha na kutia vitu ambavyo vitasaidia hiyo gratuite iendelee na isiishie hapo, gratuite ta permettre watoto wote waende shuleni na ingalau muradi wa ubule wa shule la msingi judi yabidi kuendeshwa ili vyumba vya mashule ziyongezeke. si Blessing Mteule ni kiongozi wa bunge la watoto mjini Beni memesi guvernema iliweka ensegnemet kwenye ekole primaire bure, lakini maklase zimekuwa insuffizante, watoto wanakuwa mingi ndani ya klase na inatuma ya kwamba watoto wote wasipate na kubenefisie na ile edukation. Par konsekant watoto watabaki kunyumba na watangia tena muri ili bauzishi ba multiplier ma salle de classe ili watoto wapate na kusoma watoto wote waende kumasoma wasipate kukuwa muri biko na uvisha ifamike, kwamba mjini Beni chumba cha kazi ya jukumu ya jamii yajikaza sana katika shughuli za kufifisha uwepo wa watoto ndani ya mabarabara za mji wa Beni, na hii ni kupitia uwepo wa mashule za dharura na zile za mafunzo ya kazi kwa watoto. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.