Oh, baadhi ya vyakula vimeanza kuagizwa kutoka nje ya nchi hadi Goma Jimboni Kivu Kaskazini kwa sababu ya vita inayoendelea huko. Muungano wa walimu wa Beni umeamuru siku tatu za maombolezo kuanzia jana, siku ya kwanza baada ya kifo cha wenzao watatu waliokufa katika shambulizi la ADF mjini owicha wiki jana. Zaidi ya watu mia tano hawana makazi baada ya mafuriko ya mvua tangu wikendi pa dungu katika mkoa wa Haut-Uele. Tume ya haki na amani ya Diocese ya Dungu inaomba serikali kusaidia watu hawa kwa haraka. Jambo na asubuhi njema kwenu. Kabla ya kwenda mbele zaidi, jueni kwamba mahakama ya kikatiba imethibitisha tu wagombeaji wote wa uchaguzi wa uraisi. Orodha hiyo ilitoka kwa wagombea makumi mbili na nne hadi makumi mbili na tano na kuongezwa kwa mgombea Joel Bile. Na mchango wa baraza la nchi katika ujumuishaji wa utawala wa sheria katika kushughulikia mizozo inayohusiana na manyumba na viwanja vya serikali. Haya ndiyo mada ya kuanza kwa mahakama kwa baraza la serikali jana, siku ya kwanza, tarehe makumi tatu Oktoba, katika ikulu ya watu, kufuatana na kuzorota kila siku kwa kiasi kwa hali ya mali za serikali. Ni muhimu kulingana na mkuu wa kwanza wa baraza la nchi, kuzingatia ufumbuzi mbalimbali mbali, hasa kutoruhusu waporaji kutenda bila kuadhibiwa ili kukabiliana na waharibifu walio na vyeti vya usajili au wamiliki wa mikataba ya mali za serikali. Marte Odiononde anapendekeza kwamba jamhuri iepuke kuendelea na maamuzi ya kiutawala kwa kukiuka sheria. Pia anapendekeza kuanzishwa kwa faili moja salama inayoorodhesha majengo yote ya kibinafsi ya serikali. Jimbo la Kivu Kaskazini, kikapu cha chakula cha DRC, kwa sasa kinaletewa viazi kutoka jamhuri ya Malawi, Tanzania na Kenya. Bidhaa zingine za chakula zinatoka nchi za mpaka wa mashariki. Hii ni moja ya athari za vita huko Kivu Kaskazini. Kwa wafanyabiashara, haikubaliki kwamba Kivu Kaskazini, jimbo la viazi la DRC lenye ubora wa hali ya juu, linatolewa vyakula na nchi jirani. Wanatoa wito wa kukomesha vita. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, shughuli za masomo zimesimamishwa katika shule zote tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii. Iwapo baadhi ya shule zimefungwa, nyingine ambako walijitokeza wanafunzi walilazimika kurejea nyumbani baada ya kuona kwamba walimu wao hawapo. Walimu hao walijibu mwito wa chama cha walimu wa Kongo sieko katika jimbo la kielimu la Kivu kaskazini ya pili, wakiamuru siku tatu za maombolezo na bila shughuli za shule kuanzia siku ya kwanza hii. Ni kumbukumbu kumbu ya walimu watatu waliouawa siku ya pili iliyopita katika shambulizi la ADF huko Owicha, mji mkuu wa tarafa la Beni. Christophe Kanyambwe mwakilishi wa muundu huu anatoa wito kwa viongozi kuwalinda wakaazi wa eneo hilo. Kumbuka kuwa huko Oicha shule zote zimefungwa tangu siku sita sasa, kufuatana na shambulio katika manispa hii na ADF ambalo lilisababisha vifo vya watu makumi mbili na saba. Ujasiri wa amani, hii ndio mada ya mkutano wa kidini ulioandaliwa wikendi katika jiji la Uvira, jimboni Kivu Kusini, chini ya mpango wa jumuiya ya Sandejidio. Zaidi ya watu mia moja wa pahali wanaowakilisha imani za kidini na jumuiya za kikabila wanaoishi Uvira walishiriki katika mkutano huu ukilenga zaidi dini na utamaduni katika mazungumzo kwa ajili ya amani. Fisto Ngoma. Kila mzungumzaji alieleza desturi ya amani ndani ya jamii au dini yao. Pierre Jumatatu, anayewakilisha jumuiya ya Bavira ya Makubula. Jijini Makobola ninakoishi kuna makaburi na tunapovuka mto kamba kuna makaburi mengine ambayo yanakumbuka ujumbe ambao huharibu sana katika kumbukumbu ya kizazi kya kesho. Makaburi ya mauaji yanapaswa kuonesha kizazi kijasho kile kilichotokea, lakini siyo kwa njia ya kukiweka kama chuki dhidi ya jamii nyingine. Hii inapaswa kutupa wazo la kutoanguka tena katika mtego huu kwa kuimarisha amani. Mzungumzaji huyu alisisitiza haja ya kutoa taarifa kwa vijana juu ya mikataba ya amani ambayo viongozi wa jumuiya walitia saini katika mikutano mbalimbali mbali ya amani katika ngazi ya mtaa, mkoa, kitaifa na ikanda wawakilishi wa kanisa la Orthodox na kanisa la Katoliki la Roma walisisitiza juu ya vita zidi ya jeuri. Wakati makamu wa prezidenti wa watu Kamaniema Mirema Sudi Yahudi alizungumuza juu ya shughuli ya michezo ambayo inakuza amani, amani kama tabia ambayo kila mtu anapaswa kufuata katika mazingira yake ya kuishi. Mkutano huu ulifungwa kwa vitendo kadhaa vinavyoashiria amani. Hizi ni habari ambazo zimezunguka sana kwenye mitandao ya kijamii tangu wikendi hii. Michezo ya tisa ya Frankofoni inasemekana kwamba iligharimu kwa Congo dola milioni mia tatu makumi mbili na nne za Marekani, wakati dola milioni makumi nne na nane ndizo zilizopangwa hapo awali. Waziri wa fedha Nicola Kazadi ndiye alifichua swala hilo wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya sita mjini Kinshasa. Takwimu zilizokataliwa mara moja na mkurugenzi wa kitaifa wa kamati ya michezo ambaye anasema kuwa endapo bajeti ilipitiwa kupita kiasi, sababu zake zitatafutwa kwingine, si kwa usimamizi wa michezo wa kitaifa ambao umebaki kuwa mkali sana. Isidor Kwanja anajiswali kuhusu ufichuzi wa waziri huyo, na mnukuu, tunajua kuwa bajeti iliyopitishwa na kamati ya uongozi na kuidhinishwa na OEF ilikuwa euro milioni makumi sita na sita mia tisa, ambazo bado hatujakusanya kikamilifu, alitangaza Isidor Kwanja kwenye akaunti yake ya Twitter huko watoa huduma wengi wakati wa michezo hii iliyoandaliwa kuanzia tarehe makumi mbili na nane Julai hadi tarehe nane Agosti mwaka tunao mjini Kinshasa bado hawajalipwa. Zaidi ya watu mia tano hawana makazi. Makazi yao yameharibiwa na maji ya mvua tangu wikendi katika kituo cha Dungu katika mkoa wa Hotwele. Mvua hiyo ilifuatiwa na mafuriko kutoka mto Kibali. Katika ripoti yake siku ya kwanza hii, tume ya haki na amani ya dayosisi ya CDJP Dungu iligundua kuwa karibu shule kumi pia ziliharibiwa na shughuli zimesimamishwa. Muundo huu unatetea uingiliaji kati wa dharura kwa waathiriwa wa maafa na serikali na washirika wake. Marcel Kizabyamungu ameripoti. Ezekiel Muzalia, kwa usomi. Senta la Dungu linakabiliana siku hizi na ajali ya mvua ukisindikizwa na upepo mkali. Kamisheni ya dioseze kuhusu sheria na amani, CDJP Dungu Duruma, unaripoti ya kwamba nyumba nyingi, vyumba vya shule na shamba za walimaji zimepelekwa na maji ya mvua, jambo lililolazimisha wahanga kuhama ndani ya eneo ambazo bado kuathiriwa na ajali hiyo ya asili. Jamaa nyingi za wakaaji kwa sasa zinabaki bila makao na wanalala nje watoto wengi hawaendi tena shuleni. Abe Jean Pierre Bagudekia, msimamizi wa muungano huo wa Kikatolike, anaomba msaada wa haraka kwa wahanga wanaokuwa sasa katika hali mbovu ya maisha. Anaomba pia wakuu wa masomo kuhamisha mashule zilizopata ajali ili watoto wasikose maadhibisho na wasipoteze mwaka huu wa masomo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Turudi katika Kivu Kaskazini. Serikali imetoka tu kupatia jela la Kangwai ya mjini Beni katika Kivu Kaskazini dawa na chakula, mchango ambao kiasi chake hakijawekwa wazi. Kwa muda wa miezi mitatu, vifo vimeripotiwa katika gereza hili kutokana na malisho mabaya, ukosefu wa dawa pamoja na msongamano wa wafungwa gerezani. Shirika la raia huko Beni linasema limeridhika na hatua hii ya serikali, lakini linatoa wito kwa viongozi wote wa mahakama kuhusu umuhimu wa kupunguza idadi ya wafungwa katika jela ya mjini Beni. Beatrice Kisanga mtaalamu katika kitengo cha jinsia na familia ndiye mgeni wetu wa siku ya leo kutoka Ituri. Anazungumzia uhamasishaji uliofanywa na Monusco kwa wanawake wagombea kwa uchaguzi wa Disemba ijayo tarafani Mahagi. Waliombwa kuungana na juhudi za mashirika mengine ili kukomesha ukiukaji wa haki za wanawake jimboni humo. Beatrice Kisanga anajibu maswali ya Jean Claude Lokidile. Dada Kasanga, jambo. Jambo. Nitaani kukuuliza, ya kwanza wewe unaongelea uh, kwa mkutano kuhusu swala gani? Katika mkutano huu nimeongelea madhara ya ukatili wa kingono ambayo kwa kiasi kikubwa yamejitokeza katika nchi ya DRC kutokana na migogoro ya kivita iliyopo. Je, hali katika jimbo la Ituri katika mkoa la Ituri eh, kuhusu ile violence section basée sur le genre eh, kwa Kifaransa? Hali ya matukio ya ubakaji katika mji wa Bunia yapo. Nimefanya utafiti kwa baadhi ya wananchi walioko katika mji wa Bunia wao mm -hmm, wanasema kwamba matukio ya ubakaji yapo na mara nyingi wananchi wamekuwa wakishindwa kuyaripotia katika vituo vya polisi kutokana na changamoto zilizopo hapo. Tumepatikana kunako senta ya, ya Mahagi. uliongea na hawa wanawake wa kandidati wa siasa kuhusu swala gani kwa namna ya kibinafsi? Katika mji wa Mahagi nimeongea na wanawake wanasiasa kuhusiana na madhara ya ukatili wa kingono. Sababu gani ni umuhimu kuongea na hawa mama kuhusu hii swali? Umuhimu upo kwa kiasi kikubwa kwa sababu matukio ya ubakaji yapo kwa kiasi kikubwa katika nchi ya DRC hususani katika mji huu wa Bunia na Mahagi kwa ujumla kutokana na kwamba yanajitokeza kwa kiasi kikubwa na waathirika wakubwa ni wakinamama na watoto japokuwa ukatili wa kingono umegawanyika katika sehemu zote mbili kwa wanaume na kwa wanawake, lakini waathirika kwa kiwango kikubwa ni wanawake na watoto wa kike. Vipi kuhusu maoni hao, sijuu walikwambia nini? Uh, kish, kisha wewe kuweza kwe, kutoa maoni ama malezi kuhusu tem kwa Kifaransa, hawa mama walipokea je yale uliwaambia? Mwitikio ulikuwa ni, ni kwa kiwango kikubwa lakini wametoa changamoto kwa maana kwamba kutokana na matukio ya kiusalama matukio yapo, lakini kwa kiasi kikubwa wakati mwingine yanashindwa kuripotiwa katika vituo vya polisi kutokana na changamoto zilizopo, changamoto za kiusalama pia. Sasa sisi Big Kisanga tunajiuliza sababu gani, relation gani kati bibi mwanasiasa na item kuhusu violence sexuelle basee sur les genres wanawake ambao ni wanasiasa kwanza, ijulikane kwamba mwanamke ni mwanamke, na endapo kutapatikana wanawake wanasiasa, wana jukumu kubwa la kuielimisha jamii juu ya athari za matukio ya ubakaji, kwa sababu waathirika wakubwa ni wanawake na watoto. Endapo kutapatikana wanawake wanasiasa, watapata nafasi kubwa zaidi kuielimisha jamii juu ya madhara ya ubakaji katika maeneo yao kwa sababu waathirika wakubwa wapo katika maeneo wanaoishi na wanaoyasimamia. Hivyo basi, itakuwa ni rahisi wao kutoa elimu kwa sababu, kwa kuwa wao pia ni wanawake, watapata nafasi nzuri zaidi kuwaelimisha kwa kina nini wafanye wanapokumbwa na matukio ya ubakaji. Mara nyingi hawa mama pia wana, saa zingine wanaogopa kushtaki, wanakuwa na haya mara zingine inakuwa sijui namna gani. Uh, kusema hii kwa, kwa Kiswahili, le poids de la culture la coutume, tradition. Wanaogopa kushtaki kwa kuwa saa zingine wazee katika vijiji watawachekelea. Nimekuelewa, ndugu mtangazaji. Wanawake wanapaswa kutoa elimu kwa umma bila kuogopa, kwa sababu kosa lolote linapofanyika katika jamii sheria za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zipo kwa ajili ya kulifanyia kazi kosa hilo. Kwa hiyo basi, wanawake wanapaswa waamke pasipo kuogopa mila na desturi, kwa sababu kosa linapofanyika, sheria tayari imeandaliwa ili kusimamia kosa hilo. Hivyo basi, wanawake wasiogope mila na desturi endapo matukio ya ubakaji yanatokea katika jamii wanazoishi. Asante ndugu mtangazaji, nikutakie kazi njema. Huko Kivu Kaskazini, wakulima wanafanya kazi katika sekta ya kahawa na kakao wanaiomba serikali kuboresha mazingira ya biashara katika sekta hii ambayo imemezwa na kutozwa ushuru kupita kiasi, lakini pia ukosefu wa fedha. Wakiwa wamekusanyika katika vyama vya ushirika, wakulima hawa walizungumza wikendi iliyopita mjini Goma katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kahawa kakao. Wakati wa majadiliano na wataalamu wengine wa serikali na wasio wa serikali changamoto nyingi ziliripotiwa pamoja na mapendekezo katika viwango tofauti. Hii ni ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Sifa Maguru. Biashara ya kahawa kwa siku hizi biashara sio nzuri. Kwa sababu gani? Kwa sababu ya shida ambazo tunazo. Shida ya kwanza, kwanza ni vita, kama vile anavyofasiria Bwana Gilbert Makelele, msimamizi wa walimaji wa kahawa. Matatizo ni mengi inayokumba kazi yao na kuwazuia kuendelea mbele. Shida lingine ni kupata mikopo na hata malipo ya serikali inayowalemea walimaji. Ni kusema kama hapa tuko Goma, lakini kahawa haitoki hapa, kahawa inatoka Uchuru, kahawa inatoka Masisi, Walikale, Beni, Lubero, Nyiragongo. shida nyingine kubwa sana ni matrakaseri. Siku moja ukaribie kwanza, ufike pale kuporo ya Goma, kuporo ya Goma wakati kahawa inafika, ufike na kuporo ya Kituku, utaona vita yenye na kuwaka pale. Kuna kuja watu wasefuma, maservisi yote ya leta Unakosa kama ni vita inaanza, ama ni shida gani? Kuna maservise zenye zina bloke zinabakiana mifuko ya kahawa kwa sababu hamuwapatie pesa. Sasa unamuuza pesa ya nini itakupatia upande mwingine. Ni mtaalamu wa kilimo ndiye alieleza pia kuhusu matatizo ya kuzalisha mimea ya kahawa. Samson Chiruza ni mtaalamu kutoka shirika la Passa Nord Kivu, ikiwa mradi unaowasindikiza walimaji wote. Ah, mavuno yako kidogo ha? Wakati kwetu wanapata kilogramu mbili tatu kwa muti kwa mwaka ya kahawa, japokuwa e, fasi ingine, wanapata kilogramu kumi kumi na mbili tunasikia kama tuko chini sana na hatuwezi kufata faida mwa ile mlima. Sisi tunafanya ile wanaita kahawa banaita biolojiki kahawa, ambayo haitumikishe hai vifaa vya kisasa sawa maprodui fito, haitumikishe mboleo ya kizungu. Sisi tunaweza kulima sawa ba Brezil kule, tutumikishe mboleo ya kizungu, tutumikishe mavarete vizuri, tupate mavuno mengi na sisi tua tupate pesa. Wamama wanaojitolea pia katika mlimo wa kahawa walitujulisha shida yao na hata shabaha yao kwa siku zijazo. Marie Paul Bambaga Ntako Bajira anafasiria: magumu ya wamama wa kahawa ni mingi, lakini ile ambayo inaonekana kwa sasa ni kusema mutu akitumika apate malipo kwa kazi yake. Wamama wanafanya muda wao nyingi inapita ndani ya mulimu wa shamba, lakini kwa kufika kwa soko inakuwa ngufu. Tukaona kama soko iko ya kahawa Kwani ukienda ukizunguka hata hii muji ya Goma, ukizunguka mahali kote utakuta kahawa ka ya nchi zingine. Sasa ndio tunataka kahawa ya, wa, ya wanamke wa Kongo ijulikane ndani ya soko ya ndani tu. Sikukuu hiyo ya mazungumzo na kukunywa kahawa iliandaliwa na shirika Onapake hapa mjini Goma. Goma Sifa Maguru, Radio Kapi. Habari za Mashariki mwa Kongo kwa kifupi kwa kumaliza. Katika Kivu Kusini, kazi za ukarabati wa barabara kati ya bandari ya umma ya Kalundu na Njapanda Kavimvira katika mji wa Uvira zimeanza siku mbili baada ya kuanza kwao wikendi iliyopita na waziri wa miundombinu na kazi za umma Alexi Gisaro. Kazi hizi zinaendelea kwa kawaida katika jiji la Uvira. Waziri wa miundombinu na kazi za umma alikuwa amefahamisha wakazi wa Uvira kuwa kazi hizi zitadumu kwa miezi kumi na nane na zitahusu umbali wa kilomita kumi tu kati ya Kalundu na Kavimvira, wakati kazi nyingine zilizozinduliwa kutoka Nyandende zitaendelea kuelekea miinuko ya Ngomo kwenye barabara ya taifa namba tano hadi Kamanyola. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, shirika la raia la manispa Lubero linaonya juu ya hali ya juu sana ya kuharibika kwa daraja la mto Taliha kwenye mhimili wa barabara ya Muba na Kipese, iko kilomita makumi nane kusini mashariki mwa Butembo. Kulingana na Jackson Vahaluire, kiongozi wake, daraja hili chakavu linaweza kuporomoka wakati wowote wa. Kwa kuzingatia umuhimu wa barabara hii ya huduma ya kilimo musika, huyu wa asasi za kiraia anatoa wito wa ukarabati wa haraka wa daraja hili. Kwa upande wake, msimamizi wa tarafa la Lubero anasema amearifu liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini kuhusu hali ya daraja hilo. Ni hapo tunafika mwisho wa idhaa. Siku njema kwenu, kwa herini.