Oh, Dunia iliadhimisha jana siku ya nne, siku ya kimataifa ya kukomesha uhalifu uliotendwa dhidi ya wanahabari. Nchini Kongo, wanahabari wanaomba kulindwa. Huko Kasai Oriental, mawaziri wa mkoa walioondolewa kwenye timu ya serikali wanaomba walipwe kwanza mishahara yao kabla wakabidhi vifaa vya kazi kwa timu mpya. Watendaji wa shirika la raia kaskazini mwa tarafa la Lubero wanasema wana wasiwasi kuhusu ongezeko la ukosefu wa usalama katika baadhi ya vijiji katika eneo hilo. Karibuni kwa wote na hii ndio habari kamili kama nilivyotanguliza ni maadhimisho ya siku ya dunia ya kukomesha uhalifu uliotendwa dhidi ya wanahabari, siku ya nne hii tarehe mbili Novemba mjini Kinshasa, ahadi kumi za dhati zilitiwa saini na wagombea fulani wa uchaguzi wa uraisi wa mwaka tunao ili kuunga mkono uhuru wa vyombo vya habari nchini DRC. Kitendo hiki cha kujitolea ni kazi ya shirika lisilo la kiserikali la Reporters sans frontieres. Ilikuwa wakati wa hafla ya uwasilishaji wa ripoti ya mwaka huu tunao ya shirika lisilo la kiserikali la Journalistes en danger kuhusu uhuru wa vyombo vya habari nchini DRC. Wakati wa shughuli hiyo hiyo, barua ya kumuunga mkono mwanahabari Stani Bujakera na vyama vya kitaaluma vya wanahabari ilisomwa. Ilikuwa mbele ya watu wengi na wataalamu wengine wa media, na uhuru wa vyombo vya habari uko vizuri zaidi nchini Kongo leo kuliko jana. Huo ni uthibitisho wa serikali ya Kongo kama jibu kwa ripoti ya shirika lisilo la kiserikali la Journaliste Danger JED ambalo linatoa takwimu zinazoonyesha kesi mia tano makumi mbili na tatu za mashambulizi mbalimbali mbali dhidi ya waandishi wa habari wakati wa muhula wa kwanza wa uongozi wa Felix Tshisekedi ikiwemo kesi makumi nane na nane kwa mwaka huu. Tunao wakati wa hafla ya uwasilishaji wa ripoti hii siku ya nne hii mjini Kinshasa katika kuadhimisha siku ya dunia ya kukomesha kutoadhibiwa kwa uhalifu unaofanywa dhidi ya waandishi wa habari. Serikali ya Kongo inatoa wito kwa waandishi wa habari kuheshimu kikamilifu kanuni zao za maadili na kusisitiza juhudi zake za kukuza uhuru wa vyombo vya habari. Huko Ituri zaidi ya asilimia makumi saba ya vifaa vya senii tayari vimetumwa katika maeneo mbalimbali ya ndani. Katibu mtendaji wake wa mkoa anasema maandalizi yanaendelea vizuri licha ya changamoto za kiusalama na uchakavu wa miundombinu ya barabara. Kila kitu kitakuwa tayari, anahakikishia kabla ya uchaguzi mnamo tarehe makumi mbili Disemba. Izaki Remo ameandaa ripoti Usomi wa Fisto Ngoma. Kwa wiki mbili sasa, ndege za kibiashara kutoka Kinchasa na Kisangani zimekuwa zikisafirisha vifaa vya seni hadi Bunia. Katibu mkuu wa mkoa wa baraza la uchaguzi anasema ni kwa matarajio ya uchaguzi wa Desemba tarehe ishirini. Jimi Anga anaongeza kuwa vifaa hivyo vya uchaguzi upelekwa katika miji mikuu ya wilaya hadi matao ya seni, huku zikisubiri kutumwa muda utakapofika kwenye vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura vifaa vingine usafirishwa moja kwa moja kwa ndege hadi kwenye matawi haswa huko Aru na Mahagi kwa sababu ya ubovu wa barabara. Seni Ituri pia utumia magari yake kufikia maeneo yaliyotengwa sana. Miongoni mwa vifaa hivyo vya uchaguzi kuna hasa vifaa vya kielektroniki vya kupiga kura au mashine za kupigia kura, pamoja na vifaa vya ofisi na shughuli za kupiga kura. Ofisi ya mkoa ya Seni inaonyesha kwamba hakuna vikwazo vikubwa ambavyo vimerekodiwa kufikia sasa, na hii ni licha ya kuwepo kwa wapiganaji kutoka kwa wanamgambo tofauti ambao huzunguka na silaha zao hasa katika maeneo ya Jugu, Irumu na sehemu ya Mahagi na Mambasa. Kuhusu mchakato wa uchaguzi jimboni Kivu Kusini, wakazi fulani wa tarafa la Kabare Bugore walijitokeza hii siku ya nne tarehe mbili Novemba mwaka tunao. Wanasema hawaelewi jinsi majina yao hayapatikani kwenye orodha za wapiga kura zilizoonyeshwa na Senii, wakati walikuwa na wameandikishwa kwa fomu kama ipasavyo. Jambo lingine la maandamano yao ni kupunguzwa kulingana na wao kwa idadi ya vituo vya kupigia kura katika wilaya yao ya uchaguzi. Mkuu wa tawi la seni huko Kabare alisema anatuma madai haya kwa ngazi za juu na kwamba suluhu itapatikana baada ya siku chache. Siku moja baada ya kutangazwa kwa serikali mpya ya mkoa wa Kasai Oriental, mawaziri wa mkoa walioondolewa kwenye timu ya serikali wanaweka masharti kwamba walipwe mishahara yao kabla wakabidhi vifaa vya kazi kwa timu mpya. Katika barua iliyotumwa kwa mkuu wa mkoa wa muda, mawaziri waliomaliza muda wao pia wanakemea vitendo vya vitisho ambavyo wamekuwa wahanga tangu gavana wa muda wa mkoa aingie madarakani. Katika tarafa la Lubero, kuandika vijana ndani ya polisi ya Kongo, vijana wengi wa kujitolea, ambao hata hivyo walikuwa tayari kujiandikisha, wanatishia kukataa mchakato huo. Haya ni matokeo wanasema, ya mahitaji ya pesa za cheti cha kuthibitisha kama mtu amewahi kuhukumiwa na mahakama au hapana, zilizowekwa kuwa dola makumi mbili na tano na viongozi wa polisi, kiasi ambacho wanadhani ni kikubwa ukizingatia hali yao ya maisha ili kuwapa moyo watu hawa wa kujitolea kutumikia taifa, mbunge mmoja wa jimbo aliyechaguliwa kutoka Lubero, baada ya kutetea kesi hii, anafurahishwa na kupunguzwa kwa kiasi hicho cha pesa kutoka kwa viongozi wa polisi hao. Wamerekebisha pesa hizi kushuka chini kutoka dola makumi mbili na tano hadi dola kumi. Mbunge wa mkoa Jean Paul Lumbulumbu anamweleza Denis Lukeso. Katika terituari ya Lubero ni wengi ambao wamekubali hiyo mwito wa raisi na ni wengi ambao ni vijana Ali, waliondoka ngambo ya manguruzipa ngambo ya mwenye waliondoka Kasinga, Musienene, Kirumba, Bingi, Luofu, Hutweka, Mandi, Bukununu, Masereka. Ni wengi sana ambao wamekuja kujiorozesha hapo Lubero, lakini imeonekana ya kwamba kwa makondisio ambayo walio exige kusema kwamba wanaomba hiyo wanaita kazi ya judiciaire. Sasa bei ya hicho kikartasi ndio imeacha wengi wamekuwa na nia kuweza kurudia, kwa sababu franga ambao imeombwa ni franga nyingi sana kwa vijana ambao wamefanya masiku hana kazi iko shomel, siku nyingi kumomba 25 dollar. Wengi wameanza kujidekora jana kurudia. Ndio maana tulitoa mwito kwa viongozi wa polisi kwa kusema kwamba tunaomba waweze kupunguza tu bei na furaha sana ya kwamba naweza kuambia vijana wa teritori ya Lubero, tumezungumuza na viongozi wa polisi na tumekubaliana ya kwamba wamepunguza bei olie ya 25 dola. Kwa hiyo kazie judiciaire tutaomba vijana muweze kulipa tu 10 dola kwa hiyo katika kazie judiciaire, na hiyo 10 dola inapashwa kulipwa kunako benki ama kadeko inayopatikana hapo Lubero. Na kwa hiyo tunazani ya kwamba itakuwa namna ya kuweza kuankuraje vijana wetu katika teritoria ya Lubero kujiorozesha katika Polise Nationale. Itakuwa furaha sana tukuwe na waintelektuel kabisa katika polisi yetu ya uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na itakuwa faida sana siku zinazo zinazokuja kwa ajili ya raia wetu. Huko Kivu Kaskazini, watendaji wa shirika la raia kaskazini mwa tarafa la Lubero wanasema wana wasiwasi kuhusu ongezeko la ukosefu wa usalama katika baadhi ya vijiji katika eneo hilo. Ukosefu huu wa usalama unafanywa kupitia mauaji ya raia na watu wasiojulikana wenye silaha watendaji hawa wa mashirika ya kiraia wanatoa wito kwa viongozi kuwalinda raia. Maelezo na Grevise Salumu. Ni maeneo kama Ineneha, Bweteta, Munoli na Iremera ndo yamekumbwa na ukosefu wa usalama kwa siku hizi, kulingana na mashirika za kiraia. Katika mwezi mmoja ni watu wane ndo waliuawa kwa risasi na visu na watu wasiojulikana. Kesi ya hivi majuzi ilijitokeza Jumatano iliyopita, kijana mmoja alijeruhiwa kwa kisu pa Ineneha, eneo inayopatikana na kwenye takriban kilomita makumi tatu na Butembo, hali inayoleta wasiwasi kwenye baadhi ya mashirika ya kiraia katika eneo hilo ambalo liko kwenye upande wa kaskazini na mtaa wa Lubero. Mashirika za kiraia zinaomba viongozi kutuma huko jeshi kwa kuhudumisha ulinzi na usalama wa wakazi na mali yao kwenye eneo hili, warakati wa vikundi vyenye silaha huripotiwa. Alipohujiwa, administrata wa wilaya la Lubero anaahidi kuchukua hatua zinazofaa kwa ulinzi wa raia ni kiripoti kutoka Beni. Grevi Salumu kwa niaba ya Redio Kapi. Tunamkaribisha kama mgeni afisa wa mawasiliano wa tume ya kitaifa ya kuzuia barabara, Saint Pierre Lugine Zihalirwa anatueleza kuhusu mipango na hatua za kuchukua kuepusha ajali za barabarani zinazosababisha waathirika wengi kuliko magonjwa ya milipuko katika jimbo la Kivu Kaskazini. Yuko katika mahojiano haya na Bernard Nyangi. Bwana Lujinzi Alira, jambo. Jambo Bernard Nyangi, muliweza kuoroza kesi zaidi ya elfu moja kumi na moja ya ajali barabarani yaliyosababisha hata vifo vya watu mia moja hamsini na munane ni katika jimbo lote mzima? Ndiyo, inahusisha jimbo lote la Kivu ya Kaskazini wakati tunafikia idadi hiyo ya elfu moja kumi na moja ya visa ambavyo tuliripoti, miongoni mwavyo palikuwapo na mia moja makumi tano na nane ya watu ambao waliweza kufariki dunia kutokana na ajali, na wengine watu mia nane ishirini na nane ambao waliweza kujeruhiwa vikali. Pia kunakuwa vitu vingi viliharibika, iwemo magari ama lukuta mbalimbali, singenge za SNEL ambazo ziliweza kuhusika katika ajali yafikia idadi ya mia saba makumi kenda na saba hii yote yaonyesha matokeo mabaya ya utumiaji wa vyombo tunavyovitumikisha. Katiba yetu ina kwenye kipengele ama kifungu cha kumi na sita kwamba maisha ya watu ina thamani na sharti iweze kulindwa na serikali. Ndipo tunasema kwamba kila mtu ana jukumu pia ya kuweza kuhifadhi maisha yake na maisha wengine. Na idadi hiyo inatokana hasa zaidi na kwamba watumiaji barabara hawaelewi sheria ya barabara na, na ni kipi mnachokuwa mnakifanya kama vile spe ili kuweza kukabiliana na shida hizo na hizo changamoto zote? So tunazotoka kutaja hapo, changamoto hizo tunapambana nazo kwenye njia mbili. Njia ya kwanza ni kuweza kujuza watumiaji wa gari, pikipiki na kadhalika wawe na ujuzi zaidi ya sheria ya barabara. Njia ya pili ni kuweza kuweka vikaragosi na kuchapa rangi kwenye barabara, ajili ya kuweza kurahisisha lugha ya barabara, barabara iweze kuzungumza, lakini inalomba gharama. Gharama hiyo haitoshelee kwa shirika la Snper peke yake, ndiyo maana inaweza kuhitajika pia kwa watu wengine wanaodhamini mpango huo. Tunaona kuna kwa wa watu binafsi ambao hata wa operateur ekonomiki ambao waliweza kuleta vikaragusi katika mji wa Goma na vinasaidia, na kuna kuwa mashirika mbalimbali mbali zinasema kwamba zinatumika katika sekta ya kuweza kuhifadhi maisha ya watu, lakini wanazingatia tu mpango wa afya, wanasababu kwamba ajali kwenye barabara pia ni moja wao ya vinyume ya kusotekeleza afya ya watu kwenye barabara. Na ni mwito gani munayo kwa jamii? Wa kwanza jamii lote lizingatie kujua kwamba watu wanafariki katika barabara, sio vita peke yake ndiyo inaua watu. Na ikiwa tunafahamu hilo, kila mmoja anaweza kufanya iwezekanavyo ajili ya kulinda maisha yake na kulinda maisha ya mwingine. Hasa zaidi, shirika hizo zinazogharamia swala la ukingwa wa maisha ya watu wanaweza pia kuweka mchango ama kusaidia miradi ya ukingwa wa ajali kwenye barabara. Pamoja na yale, tunahita madereva wote waweze kukuja kufata mafunzo zidi ya sheria ya barabara, sababu kutaweza kuendeshwa pia mpango wa musako ya watu wasiokuwa na vyeti vina, vitambulisho vinavyoonyesha kwamba walifata mafunzo zidi ya sheria ya barabara na ni Nishetis... sababu gani kwa leo serikali haipai tena watu vitambulisho vya wadereva? Katika nyakati zilizopita kulikuwa uzembe katika hali ya kuweza kupata vyeti hivyo, watu wengi ambao waliweza kuvipata pasipo mafunzo pasipo kuonesha alama fulani zinazoonyesha kwamba wanastahili kuendesha. Hiyo ndio wakati ambapo serikali inasema kwamba ni sherti iweze kuweka mwangaza kamilifu katika kuitoa vyeti hivyo vya kuendesha gari. Ndipo kutaendeshwa pia uchunguzi kulingana na sheria ya barabara kwenye kifungo cha kumi na saba ambacho kitaweza kufuatilia, je, watu hawa wanajuzwa sheria wala hapana? Ni pale ndipo wataweza kuweka shirika mbalimbali mbali katika majimbo ya kufanza uchunguzi kiufundi, kiafya na kiujuzi. Tuangalie mtu ambaye anakuwa na ubovu wa akili, utamwekaje kwenye gari? Anagonjwa maradhi ya kifafa kwa muda fulani akiwa anaendesha ikimkamata, itakuwa matokeo ni gani? Tunaita pia, wazazi wanahitajika kuweza kudhamini swala hilo, na tuwe na wakati kama wazazi wa kuzungumuza na watoto wetu dhidi ya sheria ya barabara, namna ya kuvuka kwenye barabara, kwa sababu sote tukiungana katika swala la kuhifadhi maisha ya watu na katika hali ya kuhakikisha kwamba sote tunachangia katika kuhifadhi maisha ya watu. Bwana Lijine Zali, wa shukrani, kila la heri. Bernard Nyangi <tipulik> Mradi wa kuwawezesha kiuchumi wanawake mia tatu maskini katika Kivu Kusini unaendelea kwa kuridhisha sana. Walengwa waliochaguliwa katika tarafa za Walungu, Kabare na sehemu moja katika mji wa Bukavu, huko Panzi. Jean Kasami anatueleza zaidi katika ripoti hii ya siku. Mradi unasaidia wanawake wanyonge kupewa mikopo ya kuwawezesha, pia kununua vifaa ambavyo wataviuzisha kwenye kiwanda cha kutengeneza bioethanol wanawake hao wanajumuika ndani ya vikundi vya kupeana mikopo ya kuendesha shughuli zao maarufu avec. Mmoja huyu wa ufanyakazi wa shirika fadhili la Umoja wa Mataifa unidia, ambaye hakutaka jina lake litajwe, aeleza shabaha ya mradi ni proje ya koasister bamama vulnerable papa mosud kivou walungu movili ya Bukavu na moteritwire ya Kabare, kusaidia wamama kuwa fulani fulani, na maaktivite folanifolani yene itawasaidia kofanya tomapetit commerce koile. Moradi ya onudi eko finanse na guvernement ya Japon na inatumika na fondation Panzi. Tuko na avec kumi na mbili wamama ambao watagaramia vifaa vya kutumikisha katika kiwanda hicho cha kutengeneza bio etanole. wanajitahidi Maeshe, toka kikundi aveke mulamba wa lungu bana sema tutakuwa na fournir miwa ku fondasio Panzi na sikre choka na levire, tunajitahidi kutia akiba mu aveke junjo etatusaidia kulangula miwa na tunaibeba ku fondasio Panzi, tunaweza pata kwa sasa 3 millions de francs. Furaha ya wamama hao ni kubwa kuona onidi inawaunga mkono. Chantal Bifuko toka Mudaka, Kabare, onidi anatonyesha kama meme mu 2024 projet ta taendelea, na njo mana tuendelee kukazana naiye aveke paske, inatusaidia kuotonomizasha fame rirali riziki kwa kwamiso Kiongozi wa avec wema ni hakiba anasubiri kiwanda kifunguliwe ili nao wapate soko ya kuuzishia vifaa vya matumizi ishie. Bavec njo benye tutaleta miwa, njo be tutaleta sukari, tutaleta levire, tutaleta na choka, wakati yenyewe watatuambia tuanze leta. Sasa buchuruzi, tuko na franga, hatutakopesha fasi. Tulianzaka wa mama makumi mbili na tano na mbaka leo tungali vile shinde, tuko karibu na fondasio shinjo, tutafaidika sana. Bora Francine toka kikundi angane cha Walungu santre, anaona ahadi ya Onidi ilikawia, lakini haikuzimika. Kikundi nashie ilikuwa najitaarisha, lakini valikuwa vaisha kata kitumaini kama Onidi liishatusaabu lakini kufika humu mi nasikia kama onijingali na tukumbuka. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, huko Kivu Kaskazini, miili miwili isiyo na uhai ya watoto wa kiume kutoka kwa familia moja iligunduliwa hii siku ya nne huko Sake, mji ulio kwa umbali wa karibu kilomita makumi tatu kutoka mji wa Goma katika tarafa la Masisi kulingana na shirika la raia watoto hawa wenye umri wa miaka tano hadi tatu wametekwa nyara tangu Jumapili iliyopita. Ni asubuhi ya hii siku ya nne ambapo walipatikana wakiwa wamekufa, wakiwa na dalili za kuteswa karibu na ziwa dogo la Sake linalojulikana sana kwa jina la Lakbas. Shirika la raia la tabaka Kamuronza linachukia na kulani aina hii ya uhalifu wa kutisha linaomba idara ya usalama kuanzisha uchunguzi wa kina ili kuwapata wahusika na kwamba wajibu kwa matendo yao mbele ya mahakama zinazohusika. Uongozi wa mkoa wa REGIDESO jimboni Kivu Kusini unafahamisha wateja wake wa avenusayo de la presse na wale wa labot kwamba ajali ya trafiki ya siku ya pili tarehe moja Novemba jioni iliyotokea kwenye lango la isder Bukavu ilivuja kwenye bomba lake ambalo linapeleka maji katika maeneo yaliyotajwa hapo juu. Kwa hivyo kufuatana na usumbufu huu, ukosefu wa maji kwenye bomba utaonekana huko. Regideso inawahakikishia wateja wake walioathirika kurejea kwa huduma mara tu kazi ya ukarabati ambayo tayari inaendelea itakamilika tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu.