Oh, kikosi cha Monusco na jeshi la Kongo wamezindua operesheni ya pamoja huko Kivu Kaskazini dhidi ya tishio la mashambulizi ya waasi wa M23. Shirika la International Crisis Group Linaomba serikali ya Kongo kuhakikisha kuwa vyama vyote vinafanya kampeni bila vitisho ili kupunguza hatari za vurugu katika mchakato wa uchaguzi ujao. Zaidi ya kesi makumi tatu na saba za mangi pox zimerekodiwa jimboni Kwilu zikiwemo vifo vitatu. Viongozi wa afya wanaalika wakazi kuheshimu kanuni za usafi. Mujambo na karibuni kwa wote huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia. Kikosi cha MONUSCO na jeshi la Kongo wanazindua operesheni ya pamoja inayoitwa Springbok. Tangazo hilo lilitolewa siku ya tano hii mjini Goma wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa kwa pamoja kati ya kamanda wa kikosi cha MONUSCO na liwali wa jimbo. Operesheni hiyo inalenga kulinda mji wa Goma na mji wa Sake haswa dhidi ya tishio la mashambulizi kutoka kwa waasi wa M23. Uamuzi huu umetangazwa baada ya takriban siku sita za mapigano ya hapa na pale kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 wiki hii karibu na mji wa Goma, katika tarafa la Nyiragongo. Tukielekea huko Ituri, kituo cha biashara cha Komanda, kilomita makumi saba na tano kusini magharibi mwa Bunia, kinapumua hewa ya amani. Tangu karibu mwaka mmoja sasa, hakuna mashambulizi ya makundi yenye silaha hasa ADF ambayo yamerekodiwa. Hali hiyo imepelekea kurejea kwa wakazi wengi na wafanyabiashara katika eneo hilo la kimkakati lililo katika makutano ya sehemu za Bunia, Beni, Kisangani kwenye barabara ya kitaifa nambari nne. Shughuli zimeanza tena na zinaendelea hadi saa za usiku. Izaki Remo ameripoti. Usomi wa Marcel Kizabia Mungu. Senta ya kibiashara ya Komanda inaonekana kuwa maisha imerudi kama kawaida. Watu wanakuwa wengi, pikipiki piki na mitokari imetembea kama kawaida. Kazi za kibiashara imeonekana, sehemu za kuuzisha kinywaji, mahoteli, restoranti na maduka zimefanya kazi hadi sahine ya usiku. Mateksi ya pikipiki zimezunguruka usiku mzima bila tatizo. Duru nyingi zimehakikisha ya kwamba kuna hata mashambulio yenye imekwisha kuripotiwa tangu mwaka moja sasa kwa eneo ya Komanda. Hii ukimya ni matokeo ya operesheni ya kijeshi ya FRDC kwa ushirikiano na UPDF, sana sana doria yenye kuandaliwa na wanajeshi la Monisco wenye kuwa na kituo pale kwa ile mji. Wakaji wengi wenye walikimbia Mambasa na Bunya wamekwisha kurudi ajili ya usalama, lakini kazi ya ulimo yenye kusaidia uchumi pale Komanda bado haija hanza kama kawaida ajili ya vikundi yenye kushika sira wenye kutangatanga kwa ile eneo, hali yenye kuwa utisho kwa walimaji. Wakaji wamelomba na wakuu ya kijeshi kuwanta operesheni ya kupokonya silaha hawa waasi ya ADF wenye wamekwisha kujenga kempi ya ukubwa ajili ya kunyanyasa raia. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajiandaa kuanza katika mazingira hatarishi mchakato mpya wa uchaguzi ambao utaanza mwezi Disemba na kuendelea mwaka mzima wa elfu mbili makumi mbili na nne. Tamko hili liko katika ripoti ya hapo awali ya shirika lisilo la kiserikali la International Crisis Group yenye kichwa Uchaguzi nchini DRC, kupunguza hatari za vurugu. Mapigano mashariki mwa nchi na maeneo mengine yamewanyima zaidi ya raia milioni moja kadi zao za kupigia kura. Upinzani unakabiliwa na ongezeko la ukandamizaji wa serikali, na tume huru ya uchaguzi ya kitaifa, ambayo inaiona kuwa yenye manufaa kwa chama tawala, inashawishika kukataa kila hatua ya mchakato huu. Wakati huo huo, hatari ya vurugu za ndani ni kubwa. Matokeo ya karibu au yanayopingwa ya urais yanaweza pia kusababisha mgogoro wa kitaifa kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na nane, linasema International Crisis Group. Ili kupunguza hatari hizi, serikali inapaswa kuhakikisha kuwa vyama vyote vinaweza kufanya kampeni bila vitisho au vikwazo visivyofaa. Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa seni, ambayo lazima yenyewe ilipe wafanyakazi wake na kupigana dhidi ya unyang'anyi wa wapiga kura, inafadhiliwa vya kutosha. Hali ya afya ya Salomo Kalonda Dela inatia wasiwasi na inahitaji matibabu ambayo hayaendani na taratibu za kisheria zinazoletwa dhidi yake. Taarifa iliyotolewa siku ya tano hii kwenye redio Kapi kutoka kwa mwanasheria wake. Kulingana na mwanasheria Herve Diakese, ni kesi ya kutotulia kwa mahakama ambayo inakiuka haki za binadamu. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi, bunge la watoto la Butembo Lubero linashutumu kufungwa katika mazingira magumu ya watoto makumi tatu na tano wanaodhaniwa kuwa ni watoto katika seli moja na watu wazima katika gereza la mjini Kakwangura la Butembo. Hii ni baada ya kazi ya ufuatiliaji iliyofanywa siku mbili zilizopita katika gereza hili. Kulingana na kiongozi wa muundo huu wa watoto, kutokuwepo kwa kituo cha malezi ya watoto wanaokiuka sheria huko Butembo ndiyo sababu ya hali hii. Anaomba uingiliaji kati wa haraka kutoka kwa viongozi ili kutatua swala hili. Rigen Bangae yuko kwenye simu ya Marsial Papi Mukeba tumeweza kufika kwenye gereza la Kakwangora mjini Butembo na tumekuta kuna vijana wengi ambao wanaonekana kama watoto ama yani, wana miaka ya chini ya miaka kumi na, na mnani, na tumekuta watoto karibu makumi tatu na tano ambao wanaonekana ndani ya hii gereza na malezi mao, wanakuwa ndani na watu wakubwa epi, wanakuwa ndani ya hali ya kiafya isiyokuwa nzuri sana kabisa. Chakula hawana, usafi hakuna hata moja wale wakubwa wanapaswa wafundisha ama kuantrene watoto kuwa mabandia zaidi na zaidi. Ndio tunaita wakuu viongozi, wakuu viongozi kupata sululisho kwa wakati unaofaa kabisa, ili shida kabambi isiweze kuonekana ndani ya hii gereza waweze kujikaza kutia hicho chumba cha mahadibishi ya watoto hapa mji wa Butembo, ili watoto wasikuwe naonekana na watu wakubwa ndani ya gereza fulani fulani. Viongozi wa gereza la Butembo wamethibitisha kufungwa kwa washukiwa watoto katika gereza hili bila kutoa maelezo zaidi. Jimboni Tanganyika kuna mvutano mkubwa kati ya shule na kanisa moja katika kata, kataki eh, katika mji wa Kalemie. Viongozi wa shule hizo mara kwa mara wanashutumu kanisa kupiga kelele nyingi; hii inazuia wanafunzi kufuata masomo kwa uangalifu. Kanisa liko mita chache kutoka shule hizi. Walioshuhudia wanaripoti kuwa siku ya pili iliyopita, mapigano yalizuka kati ya walimu walioandamana na wanafunzi na waumini wa kanisa hilo. Kuna watu waliojeruhiwa. Meya wa Kalemi anaahidi kutafuta suluhu kwa hali hiyo. Pole Munanga. Kwa mujibu wa mkuu wa shule ya sekondari Maito mmoja ya shule zilizokumbwa na kelele hizo, kanisa hilo ambalo liko pembeni za shule linatoa kelele kila siku wakati wa kuendesha ibada, jambo ambalo huwazuia wanafunzi kufuata masomo kama inavyostahili. Anabainisha kuwa hali hili ilianza miaka michache iliyopita. Mchana wa siku ya pili iliyopita, hali ilizidi kuwa mbaya. Walimu waliofuatana na wanafunzi walikuja kushambulia waaminifu wa kanisa hilo. Hatukuweza kuwasiliana na mchungaji wa kanisa mwenye anayeshtakiwa. Kwa upande wake, meya wa Kalemi anahakikisha kwamba amefahamishwa kuhusu jambo hili. David Mukeba anaahidi kukaribisha pande zote mbili kwa kutafuta suluhisho. Toka Kalemi, Polemunanga, Redio Kapi. Jimbo la Kwilu kwa sasa linakabiliwa na ongezeko la kesi za ugonjwa wa monkeypox. Tangu wiki ya makumi tatu na tano ya magonjwa ya mlipuko ya mwaka huu, zaidi ya kesi makumi tatu na saba zinazoshukiwa za ugonjwa huu, zikiwemo vifo tatu, zimerekodiwa katika angalau mitaa ya afya nane kati ya makumi mbili na nne za idara ya afya ya mkoa ni mkuu wa kitengo hiki cha mkoa, Daktari Jean Pierre Basaki, ambaye alitoa takwimu hizi wakati wa mahojiano kwenye redio Kapi. Kulingana na kiongozi huyu wa afya, Mangipox ni ugonjwa wa virusi ambao kwa ujumla unaambukizwa kutoka kwa wanyama, hasa panya, na unaambukiza sana. Kwa hivyo ni muhimu kwa raia kuheshimu sheria fulani za usafi ili kupunguza maambukizi ya ugonjwa huu, alisisitiza. Katika jimbo la Manyema hali ya usalama wa chakula bado inatia wasiwasi wasi. Utafiti wa tathmini ya usalama wa chakula katika hali za dharura uliofanyika mwaka huu tunao katika mkoa huu unaonyesha kuwa watu nne kati ya watano wameathiriwa na ukosefu wa chakula katika jimbo lote la Manyema, yaani asilimia makumi nane pwenti tano ya familia zilizoathirika. Matokeo haya yaliwasilishwa na taasisi ya taifa ya takwimu INS Kivu kusini na Manyema kwa watoa wa maamuzi na wadau mbalimbali ili kuona namna ya kutatua hali hiyo. Tunamsikiliza Herman Yali Chomba, mkurugenzi wa mkoa wa INS Maniema, akifafanulia hali hiyo kupitia kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Tunafanya ile kazi kwa kuona mulo ni mubaya, kati ya province kuna mulo mubaya, watu wanakula washibe, watu wanakula chakula haiko mingi na haina vitamine haina mabitu ya lazima alo Tunamkaribisha kama mgeni afisa wa mawasiliano wa tume ya kitaifa ya kuzuia barabara Saint Pierre lugine zihalirwa, anatueleza kuhusu mipango na hatua za kuchukua kuepusha ajali za barabarani zinazosababisha waathirika wengi kuliko magonjwa ya milipuko katika jimbo la Kivu Kaskazini. Yuko katika mahojiano haya na Bernard Nyangi. Jambo. Jambo Bernard Nyangi, muliweza kuoroza kesi zaidi ya elfu moja kumi na moja ya ajali barabarani yaliyosababisha hata vifo vya watu mia moja hamsini na munane ni katika jimbo lote mzima? Ndiyo, inahusisha jimbo lote la Kivu ya Kaskazini. Wakati tunafikia idadi hiyo ya elfu moja kumi na moja ya visa ambavyo tuliripoti, miongoni mwavyo palikuwapo na mia moja makumi tano na nane ya watu ambao waliweza kufariki dunia kutokana na ajali, na wengine watu mia nane ishirini na nane ambao waliweza kujeruhiwa vikali. Pia kunakuwa vitu vingi viliharibika, iwemo magari ama lukuta mbalimbali singenge za snel ambazo ziliweza kuhusika katika ajali, yafikia idadi ya mia saba makumi kenda na saba. Yote yaonyesha matokeo mabaya ya utumiaji wa vyombo tunavyovitumikisha, na idadi hiyo inatokana hasa zaidi na kwamba watumiaji barabara hawaelewi sheria ya barabara na, na ni kipi mnachokuwa mnakifanya kama vile spe ili kuweza kukabiliana na shida hizo. Na hizo changamoto so zote kutaja hapo, changamoto hizo tunapambana nazo kwenye njia mbili. Njia ya kwanza ni kuweza kujuza watumiaji wa gari, pikipiki na kadhalika wawe na ujuzi zaidi ya sheria ya barabara. Njia ya pili ni kuweza kuweka vikaragosi na kuchapa rangi kwenye barabara ajili ya kuweza kurahisisha lugha ya barabara, barabara iweze kuzungumza, lakini inalomba gharama. Gharama hiyo haitoshelee kwa shirika la SNPER peke yake, ndiyo maana inaweza kuhitajika pia kwa watu wengine wanaodhamini mpango huo. Tunaona kuna kwawa wa watu binafsi ambao hata wa wa operatere ekonomiki ambao waliweza kuleta vikaragosi katika mji wa Goma na vinasaidia na kuna kuwa mashirika mbalimbali mbali, zinasema kwamba zinatumika katika sekta ya kuweza kuhifadhi maisha ya watu, lakini wanazingatia tu mpango wa afya, wanasababu kwamba ajali kwenye barabara pia ni moja wao ya vinyume ya kusotekeleza afya ya watu kwenye barabara. Na ni mwito gani mnayo kwa jamii kuhusu hayo? Kwanza, jamii lote lizingatie kujua kwamba watu wanafariki katika barabara, sio vita peke yake ndiyo inaua watu, na ikiwa tunafahamu hilo, kila mmoja anaweza kufanya iwezekanavyo ajili ya kulinda maisha yake na kulinda maisha ya mwingine. Hasa zaidi shirika hizo zinazogharamia swala la ukingo wa maisha ya watu wanaweza pia kuweka mchango ama kusaidia miradi ya ukingwa wa ajali kwenye barabara, pamoja na yale tunahita madereva wote waweze kukuja kufata mafunzo zidi ya sheria ya barabara, sababu kutaweza kuendeshwa pia mpango wa msako ya watu wasiokuwa na vyeti vitambulisho vinavyoonyesha kwamba walifata mafunzo zidi ya sheria ya barabara. Ni sababu shetis... gani kwa leo serikali haipai tena watu vitambulisho vya wadereva. Katika nyakati zilizopita kulikuwa uzembe katika hali ya kuweza kupata vyeti hivyo, watu wengi ambao waliweza kuvipata pasipo mafunzo pasipo kuonesha alama fulani zinazoonyesha kwamba wanastahili kuendesha. Hiyo ndio wakati ambapo serikali inasema kwamba ni sherti iweze kuweka mwangaza kamilifu katika kuitoa vyeti hivyo vya kuendesha gari. Ndipo kutaendeshwa pia uchunguzi kulingana na sheria ya barabara kwenye kifungo cha kumi na saba ambacho kitaweza kufuatilia je, watu hawa wanajuzwa sheria wala hapana? Ni pale ndipo wataweza kuweka shirika mbalimbali mbali katika majimbo ya kufanza uchunguzi kiufundi, kiafya na kiujuzi. Tuangalie mtu ambaye anakuwa na ubovu wa akili, utamwekaje kwenye gari? Anagonjwa maradhi ya kifafa kwa muda fulani akiwa anaendesha, ikimkamata itakuwa matokeo ni gani? Tunaita pia, wazazi wanahitajika kuweza kudhamini swala hilo, na tuwe na wakati kama wazazi wa kuzungumuza na watoto wetu dhidi ya sheria ya barabara, namna ya kuvuka kwenye barabara, kwa sababu sote tukiungana katika swala la kuhifadhi maisha ya watu na katika hali ya kuhakikisha kwamba sote tunachangia katika kuhifadhi maisha ya watu. Bwana Leinzaliwa, shukrani, kila la heri. Bernard Nyange. Mradi wa kuwawezesha kiuchumi wanawake mia tatu maskini katika Kivu Kusini unaendelea kwa kuridhisha sana. Walengwa waliochaguliwa katika tarafa za Walungu, Kabare na sehemu moja katika mji wa Bukavu, huko Panzi. Jean Kasami anatueleza zaidi katika ripoti hii ya siku. Mradi unasaidia wanawake wanyonge kupewa mikopo ya kuwawezesha, pia kununua vifaa ambavyo wataviuzisha kwenye kiwanda cha kutengeneza bioethanol wanawake hao wanajumuika ndani ya vikundi vya kupeana mikopo ya kuendesha shughuli zao maarufu avec. Mmoja huyu wa ufanyakazi wa shirika fadhili la Umoja wa Mataifa UNIDI, ambaye hakutaka jina lake litajwe, aeleza shabaha ya mradi ni proje ya koasiste ba maman vulnerable papa mosud kivous walungu movili ya Bukavu na moteritwire ya Kabare kosaidia wamama kuwa na maaktivite folanifolani yenge itawasaidia kofanya tomapetit commerce oile moradi ya ONUDI iko finanse na guvernemen ya Japon na inatumika na Fondation Panzi. Tukona avec kumi na mbili wamama ambao watagharamia vifaa vya kutumikisha katika kiwanda icho cha kutengeneza bio etanol wanaid Ilivyo Jeanne d'Arc Maeshe toka kikundi aveke mulamba wa lungu bana sema tutakuwa na fournir miwa ku fondation Panzi na sikre choka na levire, tunajitahidi kutia akiba mu aveke junjo oyetatusaidia kulangula miwa na tunaibeba ku fondation Panzi, tunaweza pata kwa sasa 3 millions de francs. Furaha ya wamama hao ni kubwa kuona onidi inawaunga mkono. Shantale Bifuko toka Mudaka Kabare onidi anatonyesha kama meme mu 2024 projet ta taendelea na njo mana tuendelee kukazana na hii aveke paske inatusaidia kuotonomizasha fame rirali riziki kwa miso. Kiongozi wa aveke wema ni hakiba anasubiri kiwanda kifunguliwe ili nao wapate soko ya kuzishia vifaa vya matumizi shie bazeki, njo benye tutaleta miwa, njo be tutaleta sukari, tutaleta levire, tutaleta na choka, wakati yenyewe watatuambia tuanze leta. Sasa vuchuruzi, tuko na franga, hatutakopesha fasi tulianzaka. Wamama makumi mbili na tano na mbaka leo tungali vile, shime, tuko karibu na fondasyo shinjo, tutafaidika sana. Bora Francine toka kikundi Rulangane cha Walungu Centre anaona hadi yao Ilikawia, lakini haikuzimika kikundi na nashi ilikuwa najitaarisha, lakini valikuwa vaisha kata kitumaini kama oniji lisha tusahabu, lakini kufika umumi nasikia kama oniji ngali na tukumbuka. Bukavu, Jean Kasami, radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Wikend jema kwenu, kwaherini.