Oh, nafasi na ya ulinzi ya kwanza imewekwa karibu na Sake tarafani Masisi katika kutekeleza operesheni ya pamoja ya Springbok FARDC na askari wa Umoja wa Mataifa dhidi ya uasi wa M23. Bei ya mafuta ya gari imepanda Beni na Butembo jimboni Kivu Kaskazini. Shirika la raia linaomba wauzaji kuheshimu bei iliyowekwa na serikali. Kampeni ya uhamasishaji wa kwa wakulima wa familia imezinduliwa mjini Kinshasa na Coad kwa lengo la kupigana dhidi ya utegemezi wa chakula kutoka nje. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, huko Kivu Kaskazini, kikosi cha MONUSCO kinasonga mbele hadi kufikia hatua ya kutekeleza operesheni ya Springbok, FARDC na askari wa Umoja wa Mataifa dhidi ya uasi wa M23. Kamanda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa na mshauri mkuu wa gavana anayehusika na operesheni za kijeshi walitembelea siku ya kwanza hii moja ya nafasi za ulinzi za walinda amani karibu na Sake ni karibu kilomita makumi tatu kutoka Goma, katika tarafa la Masisi. Bernard Nyangi kwa ripoti ngome lila la msako la shimikwa katika bonde na mlima kando ya kijiji cha Kimoka, kilomita mbili na mji wa Sake kuelekea Kiloliro kichanga. Lengo lake ni kuikinga kijiji cha Sake zidi ya mashambulizi yote ile ya wasi wa mishana tatu waliozibiti siku chache hivi sasa vijiji kadhaa eneo lile la mtaa wa Masisi kwake, msemaji wa vikosi vya tume ya MONUSCO. Vikosi karibuni nne vya MONUSCO vinahusishwa mnamo operesheni hiyo kando ya vikosi vya jeshi la taifa FRDC. Luteni Kanali Kevin Biabato: hii ni mikao ya kivita tu. kuna wengine wanakaa kule juu, wengine wako chini. Ni mchanganyiko vilevyo wa majeshi yote mawili, FRDC na. Aje asije, tuko tayari kupambana naye, na akivuka mipaka anataka kuja kushambulia jiji la Goma na, na viunga vyake. Jeshi la MONUSCO pamoja na kushirikiana na FARDC watafanya lolote na liwe, ili kuhakikisha wanakabiliana naye. Ikumbuke kwamba tishio dhidi ya kijiji cha Sake ni kubwa hivi sasa, tokea pale kiisha mapambano makali dhidi ya makundi zenye kujiami. Jumapili Novemba 5 waasi wa M23 walidhibiti maeneo mengine kadhaa, Yakiwemo Burungu na Rushebeshe kati ya Kilolirwe na Kichanga. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano kati ya muungano wa makundi yenye silaha ya ndani na waasi wa, wa M23 yaliendelea siku ya kwanza hii katika tabaka mbili tarafani Nyiragongo ambazo ni Kibumba na Buhumba. Vyanzo vya utawala vinasema kuwa mapigano yalikuwa makali kati ya wahusika wakuu hao wawili. Wakati huo huo katika tarafa la Masisi, hali ya wasiwasi na tawala baada ya mapigano ya hii siku ya Jumapili na katika jimbo la Chopo watu sita waliuawa wengine wanane kujeruhiwa, nyumba za nyasi zilichomwa moto na idadi kubwa ya raia kuyahama makazi yao. Hiyo ni tathmini ya muda ya mapigano ya siku ya sita na Jumapili kati ya wakazi wa vijiji viwili jirani vilivyo kwa umbali wa kilomita makumi mbili na tano kutoka Kisangani upande wa kushoto wa mto Kongo. Katika kikao cha dharura cha kamati ya ulinzi na usalama ya mkoa hii, siku ya Jumapili jioni viongozi walichukua hatua zinazolenga kurejesha utulivu na kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria wale wote waliohusika na matukio hayo ya kusikitisha maelezo na Jacques Mkongole kuhusiana na mapigano haya ya umwangaji damu. Kamati ya usalama ya mkoa ilifanya mkutano wa dharura jana jioni. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa mwishoni mwa mkutano huo, msemaji wa gavna alifafanua sababu za janga hili na hatua za kiusalama zilizochukuliwa katika suala hili. Kufuatana na Daktari Mateus Kanga, watu watatu wanayofanya kazi katika shamba la kibinafsi eneo la Batia Mtengo Mutengo walilengwa na wakaji wa eneo hilo ambao waliwa potosha kwa ajili ya waingiliaji wali watesa kwa nguvu kabla waokolewe na waskari polisa. Kisha jambo la wivu lilisababisha mapigano ya moja kwa moja kati ya kijiji Batya Mutengo na ile ya Yalisombo. Katika mkutano wa jana, kamati ya usalama ya mkoa ilibaini kuwa ugomvi huu unapangwa na watu ambao wanatamani sana kuchoma mkoa huo moto kwa hiyo wanaimiza wananchi kushirikiana na vikosi vya usalama. Wakati huo huo, inatoa wito kwa mamlaka kuwatafuta wale wote waliohusika katika matukio hayo ili kuwafikisha mbele ya mahakama zenye uwezo kusudi wahukumiwe vikali. muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi, huko Kasai Oriental kulifanyika siku ya kwanza hii katika kambi za Nsele huko Mbujimai, gwarida la mchanganyiko polisi wa kitaifa na jeshi la Congo FRDC. Mkutano huu uliongozwa na kamanda wa mkoa wa makumi mbili na moja wa kijeshi, Generali John Chibangu alisema polisi na vikosi vya jeshi si vya kisiasa. Alikumbusha misheni huru ya jeshi na polisi, anaomba viongozi wa polisi na jeshi kuwa na nidhamu na ushirikiano wa dhati. Katika Kivu Kaskazini, bei ya petroli imekuwa ikiongezeka tangu siku ya nne tarehe mbili Novemba katika miji ya Butembo na Beni imeongezeka kutoka franga 3500 hadi 4500 za Kongo kwa lita katika sehemu fulani za mauzo na vituo vya huduma. Matokeo ni kwamba usafiri wa teksi ya pikipiki umeongezeka kutoka franga 1000 hadi 1500 za Kongo na bei ya usafiri wa gari kati ya miji ya Beni na Butembo sasa imewekwa kuwa dola kumi badala ya dola nane za Kimarekani. Mkuu wa idara ya uchumi kwa muda katika mji wa Beni anatoa wito kwa wauzaji wa bidhaa za petroli kuheshimu muundo wa bei uliowekwa na serikali. Ismael Kambale yuko kwenye mikrofoni ya Grevis Salumu. Bei Karibira inatoa ko ministeri ya ekonomi, na kwa sasa ministri wa ekonomi ashaweza kutia bei yenye, naomba wanaweza waaplike. Tunaomba wafanyabiashara ambao wanaisha Karbira waweze kurespekte bei ya ministeri basi, ivuke ile bei ya ministeri. Kuvuka ile bei ya ministeri itatubidi tuwafatililie, tuwaoneshe kwa gizi ni makosa, na tuweze kuwazibu kutokana na gizi sheria inasema. Tulikuwa naona Karibira iko naingia inaomba tuangalie kantite yenye iko kwa stoke tujue kama mustoke mu kantite ya pata gani, sababu karbira inaingia mo vitu mingi. Tunaomba wale wafanyabiashara ngambo ya karbira baweze kurespekte structure de prix. Maekipe za ekonomi ziko kutere, ziko naweza kufanya kontrole ekonomike. Wote ataenda kando ya sheria, asitulaumu kuona gi, sheria itamwadhibu kutokana na wagizi inchi yetu inasema Hakuna msimamizi wa kituo cha kuuza mafuta ya gari aliyetaka kutoa maoni kuhusu sababu za ongezeko hili. Kumbuka kwamba muundo mpya wa bei za bidhaa za petroli uliowekwa rasmi na wizara ya uchumi unaweka franga 3917 za Kongo kwa lita moja ya petroli. Uuzaji wa mchele ambao kwenye mifuko kunaandikwa bebe unaendelea vibaya jimboni Kongo Central kufuatana na kuletwa katika soko za jimbo hili mifuko mingine ya mchele uliotangazwa kuwa haufai kwa matumizi hasa ule wa Sosimax unaoagizwa kutoka China. Ili kuondoa uelewa wowote wa mbaya, waziri wa uchumi wa mkoa wa Kongo Central alithibitisha kwamba mchele wa chapa ya Bebe unaouzwa na Sosimax unaweza kuliwa wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hii Jumapili huko Matadi, Roger Nimi alionyesha kuwa kati ya magunia elfu mia saba makumi nne sawa na toni 18 za mchele ambazo kampuni hiyo iliagiza kutoka China ni gunia elfu sita makumi nane na tisa pekee zilizoharibika wakati wa kusafirishwa na joto la mashua, lakini mifuko elfu mia saba makumi tatu na tatu iliyopakuliwa katika bandari ya kimataifa ya Matadi iko vizuri. Shirika lisilo la kiserikali la kilimo endelevu nchini DRC, COAD kwa, kwa kifupi, lilizindua Jumapili hii mjini Kinshasa kwa ushirikiano na Wizara ya Kilimo, kampeni ya uhamasishaji kwa wakulima wa familia kupigana dhidi ya utegemezi wa chakula kutoka nje. Katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika mfumo wa jukwaa la kubadilishana fedha litakaloandaliwa mjini Kinshasa wiki hii ili kuweka mikakati inayoweza kufanikisha swala hili, mkuu wa kitaifa wa COAD alionyesha kuwa washirika wa, wa nje tayari wametoa ufadhili wa kufanya hivyo kwa siku zijazo kwa kipindi cha miaka mitano. Fostin Buendwa pia anatoa wito kwa wakulima wa familia ya Congo kuja pamoja ili kufaidika na asilimia kumi na mbili ya bajeti ya mwaka kesho iliyotengwa kwa ajili ya kilimo inayokadiriwa kuwa zaidi au chini ya dola za Kimarekani bilioni moja, mia sita. Hapana kwa habari potofu au habari za uongo kwa manufaa ya wanasiasa. Hiki ndicho kikubwa cha ujumbe wa uhamasishaji wa siku mbili za kuongeza ufahamu kwa vijana juu ya habari za uongo wakati wa kipindi hiki cha uchaguzi ulioandaliwa siku ya sita na Jumapili na chama cha skauti cha Ituri. Kulingana na uandaaji, lengo ni kuamsha dhamiri za vijana ili wasikubali hotuba za uongo za wagombea fulani katika uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba ijayo. Sekta ya kahawa na kakao ni sekta yenye matumaini makubwa, lakini ambayo inakabiliwa na changamoto kubwa. Wadau wengi wa sekta hiyo hususan walimaji na washirika wao wanaiomba serikali kuboresha mazingira ya biashara katika sekta hii ya uchumi ili kuchangia maendeleo ya nchi. Ili kuzungumzia swala hilo, tunakaribisha kiongozi wa mtandao wa kitaifa wa vyama vya ushirika vya walimaji wa kahawa kakao nchini DRC, Gilbert Makelele. Alizungumza mjini Goma katika kuadhimisha siku ya kahawa duniani siku chache zilizopita. Anazungumza hapa na Sifa Maguru. Uh, papa Gilbert, jambo jambo sana mama journalist. Uh, leo tena munasherekea siku kuu ya kafe, unaweza tena kutupatia mwangaza kidogo, tujue sekta ya kafe inatembea namna gani hapa kwetu Nord Kivu? Biashara ya kahawa kwa siku hizi, biashara sio nzuri kwa sababu ya shida ambazo tunazo. Shida ya kwanza ni, ya kwanza kwanza ni vita, kama vile munavyojua hapa kwetu kuNord Kivu tuko na vita ya M23 na Rwanda, wanatushambulia walimaji wetu wa kahawa wa Ruchuru, wa Nyiragongo, hata wa Masisi, wanakuwa na shida kubwa sana kwa kutoa kahawa ambao walivuna, ili tupeleke kwa soko. Hiyo ni shida ya kwanza. Shida ya pili ni kupata mkopo kwa guvernema yetu, walituhaidia kama tutapata banki ya walimaji. Hiyo banki ya walimaji walituhaidia toka 2021 mpaka leo tuko 2023, tungoje, tunasubiri hiyo banki de credit agricole ambayo mkubwa wa inchi Premier Ministre alituahidia wakati ya Etats Generaux de l'agriculture. la Ile nao ni shida. Shida ya tatu ni barabara. Nikisema kama hapa tuko Goma, chef-lieu, lakini kahawa haitoki hapa. Kahawa inatoka Rutshuru, kahawa inatoka Masisi, Walikale, Beni, Lubero, Nyiragongo. Barabara ni shida sana kufika huko. Tunaomba gouvernement yetu itusaidie sana watengeneze hiyo barabara. Shida ingine kubwa sana tunayo ndani ya hii sekta yetu ni ma tracasserie. Kuporo ya Goma, wakati kahawa inafika ufike na kuporo ya Kituku, utaona vita yenye nakuwaka pale. Kunakuja watu wasefuma maservisi yote ya leta yote inakuja pale, unakosa kama ni vita inaanza ama ni shida gani. Na kuna maservise zenye zina bloke zinabakiana mifuko ya kahawa, kwa sababu amuwapatie pesa sasa unamuuliza, pesa ya nini utakupatia? Lakini ni shida sana. Itakuwa vizuri sana mimi nawaita mkuje siku kahawa itafika Kituku, mnaweza kuja na hii ma microphone, mnauliza ile ma service yote aleta, kwa nini wana bloke hizi ma kahawa za walimaji? Hii yote ni shida. Shida nyingine kubwa sana ni, eh, mambo ya a izinaji. Izinaji kubei kali sana, tungeomba watu ambao wana izinaji. Ukisema nini izinaji manake ni kumenya kahawa wa izinie, wanatia entre 80 dollars kwa toni moja. Tunawasi sana waweki kama dollars 12 ama 13 itatusaidia sana. Kitu ingine ni wakubwa wa DGDA, wakubwa wa DGDA wangitusaidia wakati tunakuja na ma... mifuko hiyo, mamifuko tunaita masaka njiti gunia ya kufunga kahawa, tunakuwa pia na hiyo ma... manani ma Grand Pro. Tunaomba wakubwa wa DGDA wakati wanaona hiyo mifuko ya kufunga kahawa waache hiyo mifuko ingie, kwa sababu inakuja kwa ajili ya kuambale kahawa na kakao na kuirudisha tena Ulaya. Lakini wakati inakuja DGD inaifakture pesa mingi, shida inakuwa kwa mwisho ni sisi walimaji tunalipa ile wakati, eh, wa exportateur wakubwa wakuwa wanaanza fanya hesabu eh yao, wanashukisha bei sana kwa mlimaji, na consequence niyo nimewaambia kwa leo. Kongo nchi kubwa sana Angalia ile ambayo tunaexporti iko kidogo sana, kahawa yenyewe tunatuma Ulaya iko kidogo sana, kwa sababu ya shida kubwa sana ambazo tunakutana nazo shambani. Sisi kazi yetu ni shamba, hatupashi kwa kila siku kumaofisi ya kuona wakubwa, hapana. Wakati tunaenda kuona wakubwa, maanake kule shambani moto yanatukutana huko. Tukisumulia juu ya shamba, tulisikia tena wanasema juu ya kuboresha mulimo. Ninyi watu wa makooperative, munakusanya walimaji Munafanya nini juu ya kuboresha mbegu na tofauti za culture kusudi muongeze tena mazao, mnafanya nini? Tumeanza programu wanaita agroecology. Hii agroecology inakuwa kama miaka ine tano, tulikuwa tunaona shida, tunalima hatupate, tunalima hatupate, ndio tukasema hapana, tuanze sasa kufanya kahawa. Tunafanya kahawa, tunaweka ndani soya, tunaweka ndani maharagi, pia tunatia na miti ndani. Miti eh, sawa vile ya avoka Ha, miti ya avokatier tunatia pia, maorange tunatia ma citronnier. Kwa sababu gani? Ili tupate d'abord ile pesa, tupate pesa kutoka kwa miti ya kahawa, tupate pesa kutoka kwa soja ya maragi, tupate pia pesa ya avocat, tupate pia pesa ya ndimu ile. Na pia wano, wale wanunuaji wa kahawa wanapendaka ile kafe ambayo tunavuna na ilikuwa na miti ya ombrage. Ndipo kwa maana nakuwa miaka tano tumeanza hiyo programu na kwa sasa hiyo program inatu, inatusaidia sana walimaji wengi, japokuwa hatuna udongo, japokuwa hatuna udongo. Udongo wote uko nao manake utaangalia udongo wote ni wapolitisien. Sisi ukizunguruka kwa North Kivu utakutana kama ba petit producteur hawana vraiment udongo ya kutosha ya kuturuhusu kulima kahawa ma kakao nyingi sana. Asante sana. nawashukuru sana okay. mashomalizi Waathiriwa wa Kopek Imara iliyokufa ya Bukavu iliyovunjwa miaka kumi iliyopita walionyesha kutokuwa na subira wiki jana mbele ya jengo la benki kuu ya Kongo huko Bukavu. Walikuja kudai kutoka benki kuu kurejeshewa kwa dola milioni 12500 zilizochukuliwa na Kopek Imara. Maandamano yaliyosimamiwa na Likoski, ligi ya watumiaji ya Kivu Kusini. Ripoti ya Jean Kasami. Waandamanaji walisema walikuja peleka malalamiko yao kwenye benki kuu ya taifa kupitia kituo cha Bukavu kwa vile benki kuu ndiyo inakuwa na mamlaka ya kutambua wakati chumba cha mikopo na akiba kinakumbwa na matatizo, na kwa hiyo kuharifu wana memba wasiendeleye kuwekea humo hazina zao. Aogwere Mugaruka Pierre ni makamu wa mwenyekiti wa kamati ya uchunguzi. sisi tumekuja hapa kwenye banki ya taifa kwa kuwa inajulikana kama ni banki kuu ya taifa, ndiyo inasimamia ma cooperative zote katika mji wa Bukavu. Wao wanafanya kontrole yao kila miezi tatu ama ine kuangalia gisi kila mkopeki ziko zinatembea na sisi tumekuja kuwaambia wao waturudishe hizo pesa. Inaonekana walikuwa complice, walihusika na hiyo pesa kupotea, maana walijua gisi kopeke imara ilikuwa inaanguka na wanatuacha tuendelee kunatia ndani. Pesa milioni kumi e na mbili ya madolari imepotea polepole polepole, na wao wako wanajua, tafatana na wao sa vile garante wa epargne publique kati ya waandamanaji kulikuwa wasomi wenye kujulikana sana ndani ya mji wa Bukavu kama vile bapolisi bahuga pole, ni mwalimu wa chuo kikuu na mwanabunge wa taifa wa nyakati za serikali ya mpito. Tuliweza kuandamana kwa kuonyesha serikali na wakuu viongozi wa benki kuu ya serikali kama tunachoka. Inakuwa miaka mingi tangu wameweza kutupora pesa zetu, inakuwa zaidi ya miaka kumi na mpaka hivi bado hatujapata uh, jibu. Ndio maana tunasema mara hiyo, tutaendelea kufanya manifestation hadi tutapata suluhisho, hadi wakuu viongozi wa nchi watajua kama zaidi ya wananchi elfu kumi na mbili wameweza kuporwa mali yao. Wanawake nao wanapatikana miongoni mwa wahanga wa kopeke imara, wanaonyesha uchungu wao. Yenye kunisonga ni pesa zangu mimi, najua tu kama nishaibiwa. Ndio maana nilikuya na mie leo kunajuuliza kama mwae nchi