Okapi. Oh, Kampeni ya mapema imeanzishwa Lubumbashi na wagombea wa pande zote. Shirika la raia linatoa wito kwa seni kuwawekea vikwazo wale wote wanaojihusisha na tabia hii. Nyaya za umeme za kampuni ya Virunga Energy inayoangazia mji wa Goma zimetengenezwa baada ya kuguswa katika mapambano dhidi ya M23. Watu kumi na saba wamekufa na wengine wengi kupotea katika ajali ya kuzama kwa msafara wa mitumbwi usiku wa kuamkia Jumapili huko Bumba katika jimbo la Mongala. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Mji wa Lubumbashi unaishi kwa mdundo wa kampeni ya uchaguzi wa mapema. Picha za wagombea zinaonekana katika maeneo kadhaa, na wengine hawaepuki kusambaza ujumbe wa kampeni bila waandishi ambao wamesajiliwa kutoka upande wa utawala na wale wa upinzani kuwa na wasiwasi. Shirika la raia linatoa wito kwa seni kuwawekea vikwazo wale wote wanaojihusisha na tabia hii. Kwenye mabango fulani tunaweza pia kuona picha ya rais wa jamhuri nyuma ya ile ya mgombea ubunge wa kitaifa au mkoa wagombea wengine wanatembelea makanisa ambapo wanakabidhi vitu kadhaa kama vile vifaa vya muziki, viti, vitenge na hata bahasha za pesa kwa wale walio na jukumu la kutekeleza mradi huu au ule mwingine. Zaidi ya hayo, wagombea wengine tayari wanasambaza shati za apolo zenye sanamu zao na hata nambari zao za kampeni. Kwa kifupi, mjue kwamba mkuu wa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi SENI aliwasili siku ya kwanza huko Seoul, Korea Kusini. Denis Kadima Kazadi alikwenda kuona ukamilishaji wa utengenezaji wa vifaa vya uchaguzi na kampuni ya kikorea ya Miru System, kampuni ya Kikorea. Baada ya kutembelea gala kuu la Miru System, mkuu wa SENI alisema ameridhishwa na kazi iliyokamilika. Kulimalizika mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Lubumbashi mafunzo ya wagombea wanawake Makumi mbili katika uchaguzi wa manispa wa majimbo manne. Haya ni majimbo ya Kasai Oriental, Lomami, Hokatanga na Lualaba. Mafunzo haya yaliandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Democracy Reporting International DRI kwa msaada wa kifedha kutoka shirika la ushirikiano wa kimataifa la Ujerumani GIZ. Wanawake kumi kutoka Kasai Oriental na Lomami walirejea Mbujimayi hii siku ya kwanza, kulingana na mkufunzi Ndaya, lengo la mikutano hii ni kuruhusu wagombea wanawake kusimamiwa kabla wakati wa kampeni za uchaguzi na baada ya uchaguzi na wanawake wengine kutoka Afrika Magharibi na Ulaya waliochaguliwa kama washauri na waandaaji wa kazi hii. Gertrude Ndaya, mkufunzi, anazungumza kwenye kipaza sauti cha Esther Dalafina, anatafsiriwa na Florence Kizalunga. Kwanza walipata mafunzo ya awali ya kinadaria huko Mbujimayi, kisha tukaenda Lubumbashi. Katika nafasi ya tatu tuliwakusanya pamoja wanawake waliofunzwa Mbujimayi kumi na wengine kumi waliofunzwa huko Lubumbashi. Lazima walinufaika nayo uzoefu wa wanawake wengine wa Kongo, ambao wengi wao walitoka sehemu nyingine, lakini pia kulikuwa na kubadilishana uzoefu na wanawake wa Ulaya na wanawake kutoka Afrika Magharibi ambao pia wako katika taasisi za mitaa. Katika tukio hili tuliweza kumpa kila mgombea wa kike wa Kongo mshauri. Washauri lazima waambatane na wagombea wa kike. Kwanza walianza kwa kubadilishana uzoefu, kisha kuandaa mipango mkakati ya kampeni, waliendesha programu ya usaidizi katika mchakato mzima, waliweza kukusanya pesa. Sio washauri wote inatangaza kurejeshwa kwa umeme katika jiji la Goma baada ya saa sita mchana ya siku ya pili hii. Timu ya mafundi kwa ujasiri iliingia katika eneo na kufanikiwa kukarabati kwa muda mmoja ya laini mbili zilizoharibiwa wakati wa mapigano hii siku ya kwanza. Usimamizi mkuu wa Virunga Energi unasema, afisa wa mawasiliano wa SSN anaonyesha kuwa timu hii ilichukua fursa ya utulivu ulioonekana kwenye uwanja wa mapigano kuelekea Kibumba kufikia eneo hili. Hii ni kupunguza athari za kibinadamu za kukatika kwa umeme, anatangaza Virunga Energi. Inasema kwamba ni matengenezo dhaifu, suluhisho la mwisho linahitaji kutengeneza mistari yote miwili. Katika Kivu Kaskazini, mapigano makali sana yameripotiwa tangu asubuhi ya siku ya pili hii tarehe 7 Novemba, katika eneo la Bambo, mji mkuu wa tabaka katika usultani wa Bwito, tarafa la Ruchuru. Kulingana na watu mashuhuri katika eneo hilo, kambi za waasi zilishambuliwa asubuhi ya siku ya pili hii kwa silaha nzito nzito, kabla ya makundi ya wenyeji yenye silaha kuanzisha mashambulizi dhidi ya waasi wa M23 ambao wamedhibiti mji wa Bambo tangu wiki chache sasa. Angalau vifo viwili na takribani raia kumi waliojeruhiwa ni matokeo yaliyorekodiwa wakati wa mchana, vyanzo vyetu vinasema. Wakazi walikimbia kwa njia mbalimbali, haswa kuelekea Kirumba, vyanzo vyetu vinaeleza zaidi ya hayo. Utulivu mdogo ulionekana hii siku ya pili kwenye uwanja mwingine wa mapambano hasa Kibumba, kaskazini mwa Goma, na kwenye mhimili wa Masisi Kichanga, vyanzo vya ndani vinaonyesha kuwa kila kambi inaimarisha nafasi zake, jambo ambalo linatia wasiwasi wasi kwa raia. Na tarafani Nyiragongo katika Kivu Kaskazini, karibu watu kumi na tano wakazi wa vijiji vya Kibati, Kiziba na Muja inasemekana kwamba wameuawa na waasi wa M23 katika mbuga la wanyama la Virunga siku chache zilizopita, kulingana na shirika la kiraia la Nyiragongo. Ambalo linatoa habari hii ni mtu mmoja aliyenusurika mauaji hayo, ambaye alifika hii siku ya kwanza baada ya kutoroka mikononi mwa washambuliaji ambaye alitahadharisha jamii. Shirika la raia linaomba wakazi wa Nyiragongo kusimamisha mzunguko wowote wa, wa kutembelea katika mbuga kwa hali yoyote. Eneo hili lisilodhibitiwa sasa ni hatari sana. Shirika la raia linasema kwamba karibu watu wengine makumi mbili na tano waliuawa na, wali na miili yao iligunduliwa baadaye katika hali ya kuoza, bado katika mbuga la wanyama la Virunga karibu wiki mbili zilizopita. Wafungwa wametoroka kutoka gereza la Lubero huko Kivu Kaskazini, hii siku ya kwanza kwa majira ya saa tatu usiku kwa saa za huku. Vyanzo vya usalama vinasema kuwa wafungwa hao walitumia vyuma kutengeneza shimo kwenye ukuta wa seli yao na kufika katika uwanja wa gereza, kulingana na chanzo hicho hicho. Baada ya hapo, wakapanda ukuta na kutoroka. Operesheni hii ilifanyika bila maafisa watatu wa polisi wanaolinda jela hii kujua Wamekamatwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi wa Butembo ambayo ndiyo kwanza imefungua uchunguzi. Msimamizi wa tarafa la Lubero anaashiria kuwa wafungwa watatu kati ya waliotoroka walikuwa wahukumiwa kwa wizi wa kutumia silaha. Kanali Alanki Wewa anasema msako katika gereza hilo ni muhimu ili kuzuia kutoroka kwingine mashirika yasiyo ya kiserikali ya Justisia Asbel na Asado wanapiga sauti ya kilio kuhusu afya ya Salomo Idi Kalonda ambayo inazidi kuzorota. Mashirika haya mawili yasiyo ya kiserikali ya haki za binadamu yamefahamisha hayo hii siku ya kwa kwanza mjini Lubumbashi. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari, kwa Jean-Claude Katende wa Asado, ni muhimu aende kutibiwa na arudi kujibu mahakamani kwa makosa anayotuhumiwa nayo. Tumesikia habari za kuzama kwa msafara wa mitumbwi usiku wa siku ya sita kuamkia Jumapili huko Bumba katika jimbo la Mongala. Tayari miili kumi na saba imepatikana miongoni mwa abiria waliokuwa ndani ya mitumbwi hiyo pia kuna wengine wengi waliopotea na walionusurika. Mashahidi waliowasiliana kwa njia ya simu walithibitisha kwamba msafara ulikuwa umetoka tu kutoka soko la Biwela Bomenge. Ulipofika mbali kidogo, injini ilisimama. Kifaa cha kusaidia mitumbwi kusonga mbele kilibanwa na wavu ya kuvulia samaki katikati ya mto. Katika giza, kulikuwa na mshituko Idadi ya muda ya binadamu ni miili kumi na saba iliyopatikana, makumi mbili na tano walinusurika na zaidi ya makumi saba hawajulikani walipo. Vyanzo vyetu vinaonyesha walioshuhudia wanaongeza kuwa msafara huo uliokuwa ukirejea Bumba ulikuwa umejaa zaidi ya abiria mia moja. Mgeni wetu ni Mugaruka Bahogwere Pierre, makamu wa kiongozi wa kamati ya mgogoro kwa waathiriwa wa Kopek Imara huko Bukavu. Anaeleza matatizo ya kimawazo ambayo yanaendelea kusumbua akili za angalau watu 15 ambao wamepoteza akiba yao ya takribani dola 125 tangu mwaka 2013. Tangu wakati huo Kopek Imara huko Bukavu imefilisika na waathiriwa hawajui tena wagonge mlango gani ili warudishiwe pesa zao. Mugaruka Bahogwere Pierre alihojiwa na Jean Kasami. Garuka Baogwere Pierre jambo jambo journaliste wewe ni mmoja kati ya wahanga wa ile mnaita ujanja ambao kopeki imara ilitendewa na memba wake elfu kumi na mbili mnakuja hapa kwenye benki kuu ya taifa juu ya nini ijapokuwa imara ndiyo ikawapora mali malieni Eh, sisi tumekuja hapa kwenye banki ya taifa kwa kuwa inajulikana kama ni banki kuu ya taifa, ndio inasimamia makooperative zote katika muji wa Bukavu. Wao wanafanya mission ama kontrole yao kila miezi tatu ama ine kuangalia gisi kila kopeki ziko zinatembea. Na sisi tumekuja kuwaambia wao waturudishe hizo pesa, inaonekana walikuwa komplis, walihusika na hiyo pesa kupotea maana walijua gisi kopeke imara ilikuwa inaanguka na, na wanatuacha tuendelee kunatia ndani pesa hiyo. Pesa imepotea milioni kumi na mbili ya madolari haikupotea kwa siku moja, imepotea polepole polepole pole pole, na wao wako wanajua, na ndiyo shida. Maana tumesema hatutafatana na hiyo kopeki imara, tutafatana na wao saa vile garante wa eparni publiki. Kuja kuandamana mbele ya benki kuu ya taifa kwa nini? Amkuhojiana na viongozi wa benki hii kwa mazungumzo Tumewahi kuojeana na viongozi wa benki ya Bukavu hapa, banki ya Bukavu na tukaongea, tukaonesha malalamiko yetu na shida. Kiongozi aliyopo kwa leo alionesha kama anasikia malalamiko yetu na ataipeleka kwa wakubwa wake pale Kinshasa, kisha tatuitisha tunaona miezi misita imepita, hatuite hatuambie lolote, ndio tunasema basi tutaanza kuwa nakuja hapa kila siku ya pili. Na tulitaka leo juu ni sikukuu ya akiba au sikukuu ya kuweka pesa kwenye benki, ndio na sisi tukasema tuanze leo siku ya pili, na kila siku ya pili tutakuwa tunakuwa hapa mpaka wakati government yetu na benki kuu ya Kongo itahusika kuturudishia pesa tuliyoporwa. Miaka kumi na zaidi imepita. Kumepita miaka kumi tangu mumeporwa pesa zenu. Kwa nini hamukuandamana ile muda yote? Tuliwahi kuandamana kila siku, tumeandamana sana sana, lakini shida ni kwamba viongozi ni kama hawasikii, hawana moyo wa kusikia uchungu ya wandugu wahanga waliopoteza pesa zao. Watu zaidi ya elfu kumi na mbili wamepoteza pesa na wadepanda wao pesa nyingi sana. Tumeandamana juu tuliona kama ni kama viongozi hawako wanasikia. Tulishafanya maandamano, wakatukimbiza hata na mabomu za moshi, lakini mpaka leo tunaendelea kuomba hiyo pesa, maana ni haki yetu, na hatutaacha mpaka wakati kila mwanamemba wa Kopeki Imara atapata pesa yake iliyoporwa na Kopeki Imara ikisindikizwa, ama ikikuwa ushirikiano na Benki Kuu ya Taifa. Unasema kila mara mnapoandamana mnakimbizwa na mabomu ya kutosha machozi. Hiyo ndio hali kwa leo pia? E, kwa leo tuko hapa kwenye benki ya Bukavu sikisala ya Bukavu, e, bank central sikisala ya Bukavu toka saa mbili na nusu tukifanya hiyo sit-in yetu mbele ya benki. Hakuna shida, hatujaona hata bomu, hatujaona hata kukimbizwa. Tunafanya hiyo e, manifestation yetu kwa kimya kabisa. Hadi wapi muko tayari kuendelea? Muda wa siku ngapi mnatayarisha maandamano ya namna sawa? Maandamano haya tumesema itafanyika kila siku ya pili, mpaka siku tutarudishwa pesa zetu mikononi mwetu, mpaka siku government na benki kuu ya Kongo itajihusisha ili wahanga waliopoteza pesa zao wapate pesa. Kama hatujapata pesa, hatutaacha kuandamana. Ulisema majina yako tena? Mimi ni Mugaruka Bahogwere Pierre, mwanamemba wa Kopeke Imara Bukavu. Mugaruka Baogwere Pierre tunakushukuru. Asante journaliste. Radio Kapi en Swahili. Jimbo la Kivu Kaskazini, kikapu cha chakula cha DRC kwa sasa kinaletewa viazi vya kizungu kutoka Jamhuri ya Malawi, Tanzania na Kenya, kama bidhaa zingine za chakula pia zinatoka nchi za mpaka wa Mashariki. Hii ni moja ya athari za vita huko Kivu Kaskazini. Je, hii inaelezewaje kwamba Kivu Kaskazini ambayo ilikuwa inasambaza vyakula katika majimbo mengine ya DRC na hata nchi jirani, sasa inakuwa mkoa unaoagiza bidhaa kutoka nje? Ripoti ya Denis Lukeso inasomwa na Bernard Nyangi. Kwa wanabiashara, haieleweki kuona jimbo la Kivu Kaskazini linalo ruzuku mwingi wa mlimo wa viazi mviringo ulishwa na maichi jirani. Huko wanahisi kwamba hayo ni mojawapo ya matokeo mabaya ya vita jimbo inayoipitia. Maeneo zote za uzalishaji wa viazi kama mitaa za Masisi, Nyiragongo na Ruchuru zaasirika kwa vita hivyo, na kupelekea wakulima kuwa wahami. Kinyume hayo ni sharti kutafuta chakula toka nchi za nje, unena kiongozi wa shirika la wanabiashara wa mazao ya shamba ADVV Pabirere. Bwana Oscar Bizimana alikuwa na haya ya kunena: tukwa tunapata pomu de tele kwa leo iku inatoka Malawi na inatoka Kenya na Tanzania, iko mambo sana yenye inatukera kumoyo. Tuko na vilaila kutoka hapa Mushaki ku 60 km na Goma, leo tunaza inatitae kutoka Malawi, muwintu tunavuka frontiere karibu tatuina, leo kula vilaila hapa Goma iko grave inakuwa ngufu sana, omomau chakura iko ku 60 km na v degol. Uchuzi wa biashara iyo tokanje yapitika namna gani? Mara tena na Bwana Oscar Bizimana. Iko inakuwa ko magrande camion afika ko ma frontiere inapita bila kulipa duane tuko na bakomersa benye bako basuja bako na jikaza, wana kama tapon, ya bakonaikaza hakuna hakuna nyingine kufanya kwenye soko la Goma inabidi kujionea muna mugala za wana biashara. Tufatu shuda huu hu, shahuniko nawisha virai musoko ya hapa moske birere virai vinapanda vei, tunakosa virai, magari hazirete virai juu ya vita, tunakosa tufae nini saki ya virai, ni save veesenge dolari, vitu vinakuwa nguvu, bei napanda bei sana, virai vinatoka wapi? Tunashangana virahi vya Tanzania njoo vinavuma msoko. Maana yake hii mavita inatutesa baba, tunateseka sana, maragi kwa panda busuhi midima ngaribu, kufatana na hali yenye tunaishi ndani kwa leo ya vita, mime inapanda sana kabisa, na njia ya kusema vifikisha hapa vilishakuwa shida. Ifahamishwe kwamba kwa ngambo nyingine biashara ya malagi na mazao mengine ya shamba zanunuliwa sasa toka majiji jirani za mashariki mwa jimbo. Wakulima na wanabiashara wa mazao ya mlimo wanaolaumu hali hiyo waomba kwa serikali ya taifa kutokomeza vita ili kwamba hali irejee kawaida. Goma, Bernard, Radio Kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, mahakama ya kijeshi ya Kivu Kaskazini iliyoketi huko Beni tangu siku ya nne tarehe 2 Novemba mwaka tunao ilitoa maamuzi yake ya kwanza juzi siku ya kwanza. Raia watatu walihukumiwa kifo kwa kula njama za uhalifu na utekaji nyara wa watoto. Raia wengine saba pamoja na askari wawili wa, wa FARDC walihukumiwa vifungo vya miezi sita hadi miaka kumi na tano ya utumwa mkuu wa adhabu kwa makosa kadhaa. Makosa hayo ni ubakaji wa watoto, wizi, shambulio la aibu, kutoroka kwa wafungwa, kudharau jeshi uchochezi wa uasi wa sheria za jamhuri na shambulio la kukusudia na kupigwa kimakusudi. Kumbuka kuwa vikao hivyo vya mahakama vinanufaika na usaidizi wa kiufundi na kifedha kutoka kwa MONUSCO kupitia sehemu yake ya usaidizi wa haki jimboni Kivu Kusini. Kwa habari za miundombinu, kurugenzi ya mkoa ya ofisi ya barabara inatangaza kuanza tena kwa kazi kwenye maeneo mbalimbali zilizochaguliwa na mpango wa matengenezo ya barabara mwaka jana. Hii ni kazi iliyofadhiliwa na Foner. Ofisi ya barabara ya Kivu Kusini inadai kupokea ufadhili wa kazi iliyobakia bila kukamilika kwenye barabara ya taifa namba tatu, miti Hombo, barabara ya taifa namba tano Kamanyola, Uvira, Fizi pia barabara ya Burale Kigulube katika mpango wa utunzaji wa barabara wa mwaka jana. Ni mwisho wa habari, siku njema kwenu.