Oh, Mapigano ya hivi majuzi kati ya wapiganaji wa kizalendo na waasi wa M23 RDF yamesababisha watu wapya kuihama makazi yao. Wakimbizi hao hawana kila kitu. Huko Kasai Oriental, kazi za mradi wa Chilejelu za kukarabati barabara Zimeanza tena tangu weekend iliyopita huko Mbujimai. Baraza la mkoa la mashirika yasiyo ya kiserikali ya Cron ZD huko Kasai Central linaita wagombea na raia kupiga marufuku ujumbe wa chuki na mgawanyiko siku chache kabla ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi. Mujambo wasikilizaji wapenzi, huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, mapigano yalianza tena hii siku ya tatu kwenye mihimili kadhaa kati ya waasi wa M23 na muungano wa makundi yenye silaha na FARDC. Mapigano haya yalirekodiwa haswa katika eneo la Kilolirwe huko Masisi pamoja na Kibumba na Buhumba kwenye mhimili wa Goma Ruchuru. Shirika la raia la Masisi linathibitisha kukaliwa hii siku ya tatu kwa baadhi ya maeneo hasa ile ya Kilolirwe kwenye mhimili wa Sake Kichanga na waasi wa M23, ambayo kwa mara nyingine inaongeza tishio katika mji wa Sake, lakini pia Mushaki kwenye mhimili wa Masisi kati. Telesfor Mitondeke, mwandishi mkuu wa shirika la raia huko Masisi, anaelezea hali ilivyo hapa kwenye kipaza sauti cha Sifa Maguru. hali inaendelea kuwa mbovu tangu asubuhi, kuna mapambano makali ambayo yaliweza kuripotiwa ndani ya hiyo regio ya Kilolirwe. Ni kusema kuna vijiji vingi Kilolirwe na hasa pembeni ya Kilolirwe ambazo zilikumbwa kabisa na hiyo vita kali tangu asubuhi ya leo, na kwa sasa uh, hao wanamgambo wa M23 waliweza tena kudhibiti vijiji vingine vya mtaa wa Masisi, ni sawa huko Kilolirwe, ambapo wanaonekana ngambo ya kausa kwa sasa, vijiji sawa Mushaki muji sawa Sake, inakuwa kabisa su menasi ambayo inakuwa uh, kali sana na inabidi eh, wakuu viongozi waweze kabisa kuangalia mambo yote kwa usawa, kwani hatari inaendelea kuwa kabisa uh, zidi ya raia mtaani Masisi na hatuwezi kuhesabu wakimbizi tena ambao wanakimbia ma, makwao kutokana na hii vita ambayo e, imeweza kuonekana tena ndani ya hizo e, maeneo mbalimbali mtaani mbali Masisi, kwenye muhimili wa Kibumba. Vyanzo kadhaa vinasema kuwa mapigano makali ya silaha yalianza tena hii siku ya tatu baada ya siku moja ya utulivu. Hata hivyo, kwa upande wa Bambo hali iliendelea kuwa tete, na vikosi viwili bado vipo katika eneo hilo. Hadi sasa jeshi bado halijawasiliana kuhusu hali hii. Kama nilivyotanguliza hapo awali, mapigano ya hivi majuzi kati ya wapiganaji wa kizalendo na waasi wa M23 RDF yamesababisha watu wapya kuyahama makazi yao. Familia nyingi zinawasili katika kambi tofauti za wakimbizi karibu na Goma kutoka maeneo ya mapigano katika tarafa za Masisi na Nyiragongo. Hata hivyo, watu hawa wapya waliokimbia makazi yao hawana pa kulala wala msaada wa chakula. Kwao kila kitu ni cha dharura: mahali pa kulala, msaada wa chakula na visivyo vya kula. Kupitia maisha ya mama na watoto wake saba, Rozali Zawadi anatuonyesha hali ya maisha ya watu hawa wapya waliohamishwa. Nilitokea Kichanga, ninafanya hapa juma na siku tatu. Huyo ni mama Feza na Munganga, tuliyemkuta kando ya barabara ndani ya kempi Rusayo ya pili, akiwabeba watoto wake wawili wa umri wa miezi saba hivi, mmoja mgongoni na mwingine kifuani. Atueleza namna gani alitoka kwake na magumu anayoyapitia hapa. Tulikimbia masasi za mingi mingi, tukaponyoka tu, tukaona tumefika kwenye masasi ya ziko Jo vile tuke kuja jikuta apa muka ya lusai. Niko na batoto saba, niko na lala nao inje, aboe, kama likufaka, kama joko, na vo inje. Baba voe kamali kufa ka kamali enda wapi sijua kwenye alipitiaka. Na niko na batoto ba mapasa ba kona lala ba kona lia jua baridi inje. Mvuli na tuponda njala tu kona enda lomba mukaaritie ba na sema ba kimbizi ba shakwa ba mingi tu shaba sumbua. Jo tu kona lomba ba kuwa na siye kama mama huyu, ni mamia ya jamaa za wahami wapya wanaoishi vibaya si katika kempi ya Rusayo ya pili pekee, ila katika kempi zingine kando ya Goma kwa kusubiri amani irudi. Wao wanaomba kuishi katika hali inayoweza kubaliwa. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Na laini ya umeme ya nguvu ya katikati ya kambuni ya Virunga Enerji iliyotengenezwa siku ya pili imeharibika tena upya kutokana na mapigano siku ya tatu hii. Uharibifu huu ulitokea chini ya siku moja baada ya nishati kurejeshwa. Mapigano mapya kati ya makundi ya wenyeji silaha na waasi wa M23 katika tarafa la Nyiragongo kwa mara nyingine tena yameharibu mitambo ya kampuni hii ya umeme iliyo huko Kibumba. Kampuni hiyo inasema haiwezi kuhakikisha usambazaji wa umeme katika jiji la Goma na kando kando. Katika tangazo yake hii siku ya tatu, Virunga Energy inatangaza kwamba inafanya kila linalowezekana kuhakikisha ukarabati wa laini hiyo haraka iwezekanavyo. Na hakuna zaidi. Huko Ituri, maisha yanarejea katika hali ya kawaida katika vijiji vinane vilivyoachwa bila watu kwa miaka makumi mbili, na wakazi wenyeji waliorejea katika mazingira yao katika tabaka chini ya kilima ambalo lilikuwa ngome ya zamani ya wanamgambo wa FPIC katika usultani wa Andosoma tarafani Irumu. Hii ni kutokana na juhudi za serikali kwa msaada wa MONUSCO hasa kupitia mazungumzo ya jamii na mradi wa kupunguza unyanyasaji wa jamii. Wakazi waliorejea makwao wakishangilia, wameanza tena shughuli za kilimo. Vijiji kumi na tatu katika tabaka chini ya kilima takriban kilomita makumi tano kusini magharibi mwa Bunia havikuwa na watu tangu mwaka elfu mbili na mbili kutokana na mzozo baina ya makabila. Kwa sababu ya udongo wake wenye mali sana na eneo lake la kimkakati, eneo hili mara nyingi linavamiwa na jumuia jirani na makundi ya wenyeji yenye silaha ikiwemo FPIK ambayo ilikuwa imeweka makao yake makuu huko tangu mwezi Juni iliyopita wakazi wengi wamerejea huko, anathibitisha mkuu wa usultani huo. Huko Kasai Oriental, kazi ya mradi wa Chijelelu ilianza tena wikendi iliyopita huko Mbujimai. Tangazo hili lilitolewa siku ya kwanza iliyopita huko Mbujimai na mkurugenzi mkuu wa ofisi ya barabara na mifereji OVD. Mradi wa Chijelelu Uliozinduliwa tangu mwezi Machi elfu mbili makumi mbili na moja unajumuisha kujenga na kukarabati kilomita makumi mbili na tano za barabara za mjini Mbuji Mai. Ilikuwa mwezi Januari mwaka jana ambapo waliohusika na OVD waliamua kusitisha kazi hiyo kufuatana na ucheleweshaji ulioonekana katika utekelezaji wa kazi hiyo na kambuni ya Craigset. Mkurugenzi mkuu wa OVD alisema ameridhishwa na kuanza tena kwa kazi hiyo ya chijelelu mjini Mbujimai. Victor Tumba Chikela alizungumza na waandishi wa habari kutoka kitengo cha mawasiliano cha OVD, anatafsiriwa na Jean Baptiste Ntonga. Leo hii mji wa Mbujimai kuna miradi tatu zinazoendeshwa, ni mradi kilomita makumi tatu na tano na Safrimex muradi kilomita kumi na ine, na GMC na kuna pia muradi ambao watu wamesahau, muradi Chilejelu. Nachukua fursa hii kwa kutangazia raia wa Kasai Oriental zaidi raia wa Mbujimai kwamba muradi Chilejelu umerudilia shughuli zake asubuhi wa hii siku ya tatu, tumetembelea hapo mwanzo wa uwanja wa ndege ni kwenye Avenue Lusambo, na muliona kwamba safari Mexico ikitumika ni kurudilia shughuli za muradi chile Chilejelu, kwani tutarudilishiana shughuli hizi. Natia mkazo kwamba mradi chilejelu umeanza tena kikamilifu. Kwetu sisi ni fursa kubwa kuona kwamba miradi yote inayofanyika mji umeanza kukamata sura ingine. Leo hii tunatarajia shughuli za kilomita makumi mnane za barabara zitakazo karabatiwa mjini humu. Huko Kasai Central, siku chache kabla ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi, baraza la mkoa la mashirika yasiyo ya kiserikali ya CRONGD linatoa wito kwa wagombea na raia kupiga marufuku ujumbe wa chuki na mgawanyiko. Katika ujumbe wake uliotumwa siku ya tatu hii kwa wahusika katika mchakato huo Katibu mtendaji wa jukwaa hili alisema kuwa kwenda kwenye uchaguzi hakumaanishi kuchoma moto au kutoa hotuba za kujitenga kwa sababu unatoka kambi hii au ile. Pia anatoa wito kwa vyombo vya udhibiti kuhakikisha ushindani unakuwepo kwa amani. Albert Kyungu anasisitiza kuwa uvumilivu na kukubalika kwa pande zote lazima vionekane kwa wahusika wote. Mgeni wetu leo ni Evariste Shadari, mwenye umri wa miaka makumi mbili na mbili, ni mmoja wa watu makumi tano waliochukuliwa mateka na ADF na ambao walirudishwa katika familia zao wikendi iliyopita katika tarafa la Mambasa, huko Ituri. Anasema alikaa miezi minane kifungoni. Alipitiaje wakati huu wa kunyimwa uhuru mikononi mwa watekaji wake? na anatazamia nini kwa ajili ya maisha yake ya baadaye. Jean Claude Lokidile alimuhoji kwa njia ya simu. Evariste Shadari, jambo ten. Jambo, ulikuwa mateka ya waasi wa ADF? Ndiyo mzee bani banaka. Sasa utuelezee balikubana ngamo gani, ilikuwa siku gani? Ugani bani, miye bani banaka Butembo iwaka bakaningiza mupoli e, e, den, Nikaenda pana wabu mwezi mwezi saba kukuli, nikatoloka nikatoloka kumkono mkono wabu nikafuza mkono wa leta leta kani protoje kani fikisa, njo ni toki haka njia Kasindi ele njo ni toki haka kani peleka tena uti butembo butembo Butembo, kani fikisa beni Beni, njo pale njo nilikuwa nilikala pale Beni, nifa pale valela mwezi mwezi munani pale Beni. Na pale beni ulikuwa kwa nani mwe? Pale nikuwa kumunyumba nyumba ya Kotile, njo nilikuwa tu saiba banaka mundemili vende. Ulikuwa wabili vende ilikuwa munyumba mushamba mkanisa gani? E, mshamba tu tukuwa, batu wengi batu banaka na bengine bali balipotaka potaka kupoli ovyovyo, na bengine balibawaka. Wo, twambie kule kupoli, mulikuwa naishi namna gani? Kuishi basi, kuishi ya mzuri wapi mzee, kungaika tu kupoli, haikosema kuishi ya mzuri, kukula tu, ya mubaya ba miogo ba mumbo ndio chakula kule kupoli. Maisha kwa ye muko batu wengi ba niko batu wengi mzee. Basi fazi fa, yangu kwa bwana abana kuaka kukufikiza wewe mtu nyewe bana bana kubani kukufikiza kule abata waweza kukufikiza fazi nyewe mkubwa abo iko utamia maisha ya kule ni ae kwa mfano, asubuhi sana mnalamuka mnaamuka mnafanya nini? esi mna swali esi mna eh, wala eh. maisha atangu kwa muka mpaka magharibi mnafanya kazi gani? kule kazi ya kule tu ile tu doa yabo nyewe ba, bana paka ya mzirima njoo bana kuaka naye M mutu banakubana omwe ukuwe sawa na bao tu kwate tule deni yabo. Kama kama unakatala banakuu e, inawaka usubuhi na kamba kwama munaenda bana nulamusa munaenda sali kukusali ile ile doa yabo ya bamuzirima njo. Sasa hapari kusali tena munafaka kazi gani? hapari ile na tu muze na na kutrakasei batu na eh, kazi yabo tu njo balibe shamba ule. Uh, apana Universite Evangelique en Afrique, UEA kwa kifupi, kimetoa jina la daktari Honoris Causa kwa watu wawili ambao wamejitofautisha kwa matendo yao katika kusaidia taasisi hii ya chuo kikuu tangu kuundwa kwake Bukavu. Wapokeaji ni Chihubagala Chinja, mwendeshaji uchumi wa Kongo na Mjerumani Rudolf Hanrich. Walipewa heshima yao siku ya sita iliyopita ndani ya uwanja wa chuo kikuu kile walichojitolea. Sherehe hiyo ilikuwa ya kusisimua sana, wakati kila mmoja wa washindi alielezea kwa watazamaji dhabihu iliyotolewa kwa uo ya kuchukua sura. Leo Jean Kasami ametuandalia ripoti kuhusu swala hilo. Kuhusu Chiubagala Chinja Busman, hakusoma elimu ya juu, lakini alionyesha ukarimu wake katika biashara hasa biashara ya mafuta ya gari. Alipata pesa ambazo alitumia nusu katika kazi za faida kwa jamii. Ndivyo hivyo, alishiriki mawazo ya kuunda yunivasiti ya Kiprotestanti ile ya, alitumia mali na akili yake. Kama nimepata hii tunzo, sio kwa uwezo wangu, ni kwa uwezo ya Mwenyezi Mungu, nilisaidia yeye atangia mwanzo, tangia tuliuzaga ile mulima ya Msekudi pale panze tulikuwa na fondateur wa kwanza bwana Ruhigita Tagora, le representanta legal wa kwanza. Basi paki nilikuwa pereza wa, wa operate economic tukakotize mwisho, mimi nikaenda bulaya nikaeta vitabu tukayenga, eh, biblioteki ya kwanza pale fondation yanga, na mimi ndio ningali presidenta. Lakini ba mambo leo tutumika na potu bashagufa sasa, kwa sababu ya mimi ningali banipatie diplomia kauza diplomu yangu ambayo nimefurahia sana kwa miaka yangu ya uzee yangu. Ni kitu ambacho sikuwa na jatande yayo kwa madapada yake. Diplomu na heli kuwa na mwisho mzuri kuliko mwanzo mzuri, na mi nakuwa na mwisho mzuri. Nashukuru sana viongozi vya yeya, wakati ningali nitaendelea kusaidia yeya kama ningali natia mugulu chini, uwe kwa mashauri, uwe kwa materieli, uwe kwa kitu kingine, nitakuwa na participe, na mi niko mukonsei de Miongoni mwa watu waliokuja mpongeza kwa cheo hicho cha doktor honoris causa, Twaha Amisi alikuwa na ushuhuda huu kwangu. nimeona hiki cheo kama kinamstahili sana, kwa sababu mzee ametumikia jamii yote tangu miaka mingi, na ni mzee mwenye kuwa na hikma, ni mzee mwenye kuwa na busara. Kwa kweli, ikicheo amempa leo ni cheo kyake kya kabisa kinachomstahili nawaza kwa wakati Mungu atamuweka katika dunia aendelee kazi aliyoanza kuifanya ngali kijana, na kazi yenyewe ni kazi ya mapendo kati ya watu na ni kazi pia ya kutumikia watu, kuwa mfanyakazi wa watu. Mtunukiwa mwengine alikuwa Rudolf Hanrich, raia wa nchi ya Udachi. Huyu alitumika miaka makumi ine ajili ya kuboresha elimu katika baadhi ya nchi za bara la Afrika. Watunukiwa diploma hiyo ya heshima wote wawili walisema wataendelea kusindikiza iye ya inuke juu zaidi ulimwenguni kote. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari za mashariki mwakongo, kwa kifupi: makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mratibu wa kuzuia na kukabiliana na njaa yuko ziarani katika jimbo la Kivu Kusini. Rena Gelani Alikutana na viongozi wa mkoa na watendaji wa kibinadamu, alitembelea maeneo ya watu waliohamishwa na miradi inayoendelea ya kibinadamu. Ni hasa huko Kanyola katika tarafa la Walungu ambako alienda siku ya tatu hii, tarehe nane Novemba mwaka tunao. Lengo ni kujadiliana na viongozi wa mitaa na jumuiya, na vilevile vile na washirika wa kibinadamu na maendeleo, njia bora ya kujenga msingi juu ya uwezo wa kipekee wa nchi Kua huru kutokana na njaa. Na katika Kivu Kaskazini, kitengo kidogo cha Umoja wa Vyombo vya Habari nchini Congo, tawi la Butembo, kinatoa wito kwa waandishi wa habari wote mjini humo hufanya kazi kwa kufuata vyombo vyote vinavyosimamia utekelezaji wa taaluma yao wakati wa mchakato wa uchaguzi unaoendelea nchini DRC. Mkuu wa muundo huu alitoa wito huu siku ya pili, wakati wa mazungumzo na wataalam wa vyombo vya habari. Rashidi Amuri Kasongo amewahimiza wanahabari kuzingatia maagizo ya baraza la msimamizi wa sauti na mawasiliano CSAC kwa ajili ya kuripoti wajibikaji wa mchakato wa uchaguzi na kuendeleza uchaguzi unaoaminika na wa amani. Aliwaomba waandishi wa habari wa Butembo, wagombea au wasaidizi wa wagombea katika uchaguzi ujao, kuacha kutumia taaluma ya uandishi wa habari, kwani kwa mujibu wake, kwa kujihusisha na siasa wanapoteza sifa ya kuwa wana taaluma ya habari. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.