Radio Okapi. Mapigano dhidi ya M23 yalianza tena siku ya nne hii kwenye uwanja tofauti wa mapigano huko Kivu Kaskazini. Zaidi ya dola milioni mia tatu kwa hazina ya umma ya DRC katika muda wa miezi mitatu. Hayo ni malipo ya kodi ya kampuni ya uchimbaji madini ya Tenge Fungurume Mining. Kampuni hiyo inasema inafurahi kuchangia uchumi wa nchi. Muungano wa mashirika wanachama wa shirika la raia unashutumu kampeni ya uchaguzi ya mapema kote nchini DRC kwa kukiuka kalenda ya uchaguzi. Hamjambo na karibuni kwa wote. Katika Kivu Kaskazini, mapigano yalianza tena mapema siku ya nne hii asubuhi kwenye uwanja wa mapigano katika eneo la Kilolirwe katika tarafa la Masisi. Mapigano mengine pia yalitokea asubuhi ya siku ya nne hiyo hiyo kwa muda katika tabaka Bukombo, haswa huko Rubona na Sisa katika usultani wa Bwito. Sifa Maguru, kwa maelezo duru mbalimbali mbali za mahali za julisha, ya kwamba mapambano makali ilionekana mchana mzima hii siku ya nne. Hata jeshi la Kongo lilitumia ndege kwa kutupa mabomu kwenye position zilizochukuliwa hapo jana na waasi wa M23 katika eneo ya Kilolirwe na kandokando kando, ni kama vile kausa na Munyange kwenye barabara ya Masisi Kichanga, upande mwengine katika eneo la Kibumba na Buhumba mtaani Nyiragongo. ni ukimya kidogo ndio ilionekana hii siku ya nne kiisha mapambano makali kupitia silaha nzito na mabomu iliyosikilika huko siku ya tatu. Hakuna mabadiliko yoyote inaonekana katika mapambano hiyo ya Kibumba tangu juma moja sasa. Kila pande kati ya wagombeaji wanaendelea kuchukua pozishen zao na hali ni ya wasiwasi kwenye barabara hiyo inayohakikisha shirika la raia ya Nyiragongo. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Makamu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na kuratibu kinga na kukabiliana na majanga ya chakula alitembelea tabaka mbili katika usultani wa Ongweshe katika tarafa la Walungu huko Kivu Kusini hii siku ya tatu. Ni katika tabaka hizo za Kanyola na Izege ambapo muungano wa PAM, FAO, UNICEF unatekeleza miradi ya jamii katika vifaa vya afya ya chakula kilimo na ukarabati wa barabara ya huduma ya kilimo. Mwenyeji mashuhuri Rena Gelani alifurahia matokeo halisi ambayo miradi hii ya sekta mbalimbali mbali inatoa kwa jamii za wenyeji katika sehemu hii ya eneo lililoathiriwa na ukatili unaosababishwa na makundi ya kigeni yenye silaha FDLR. Raia watatu walifariki katika mapigano hii siku ya tatu kati ya FARDC na wanamgambo wa CODECO katika kijiji cha Zanje karibu na Libi, katika mji mkuu wa sekta ya Walendu Pitsi katika tarafa la Jugu jimboni Ituri. Kulingana na vyanzo vya usalama, ni washambuliaji walioshambulia kwanza kambi ya jeshi kwa kulipiza kisasi kwa marufuku ya wanamgambo hao kuzunguka na silaha zao na vifaa vingine vya kijeshi. Watatu kati ya wanamgambo hao walijeruhiwa vibaya wakati wa kurushiana risasi. Kisa hicho kilitatiza msongamano wa magari katika barabara ya taifa nambari makumi mbili na saba. Maelezo na Nema Magira katika ripoti ya Marcial Kizabiamungu. Hii siku ya ine asubuhi, harakati za wanamgambo takriban mia moja wa Kodeko walionekana katika ngome yao ya Lubu na Bali, kaskazini mwa Libi, katika sekta ya Walendu Piti. Kulingana na vyanzo kadhaa, walitaka kulipiza kisasi kwa wenzao ambao walikuwa wamejeruhiwa vibaya wakati wa mapigano na FRDC huko Zange. Vyanzo vya usalama vinaripoti kuwa washambuli azi hawa walichoma nyumba sita za majani na kuvuruga trafiki kwenye barabara la eneo Libi dera na nyoka kwenye barabara ya kitaifa namba 27. Kamanda wa FRDC Palibi alisema kuwa amewakataza wanamgambo hawa wote kubeba silaha na atari za kijeshi katika mji mkubwa hii. Alisema inaendana na utekelezaji wa mkataba uliosainiwa na vikundi hivi vyenye silaha huko hahu kwenye makubaliano ya amani mnamo Juni tarehe moja elfu mbili ishirini na tatu. Shirika za kiraia za pahali zinatoa wito kwa jeshi kufuatilia jambo hili ili, ili kuwaepusha watu zidi ya uwezekano wa kutokea kwa hatari za vikundi vya silaha katika kulipiza kisasi kwa mapigano haya. Uingiliaji huu pia unaweza kuruhusu kurejeshwa kwa trafiki katika sehemu hii inayounganisha jimbo la Ituri na Afrika ya Mashariki. Nikiripoti toka Bunia Hine mama gira kwa niaba ya Radio Kapi. Katika jimbo la Chopo mafunzo ya kijeshi kwa wafanyakazi wa kujitolea kutoka sekta za elimu ya juu na vyo vikuu yanazinduliwa rasmi siku ya nne hii huko Bengamisa eneo lililo kwa umbali wa kilomita makumi tano kaskazini mwa Kisangani. Waziri wa elimu ya juu Muindo Nzangi na naibu waziri wa ulinzi wa taifa walifika hii siku ya tatu pa Kisangani kwa ajili hiyo. Mafunzo haya ya kijeshi ya wanafunzi yamepangwa kwa muda wa mwezi mmoja, alisema waziri Mwindo Nzangi. Wanafunzi wa kujitolea sio tu kutoka kwa vyuo vya huko Kisangani, lakini pia wale wanaotoka Goma. Shughuli hii inajiri wakati baadhi ya wanafunzi wanaendelea kusoma, wengine wanasubiri mitihani ya kwanza au ya pili ya shule kulingana na kila mmoja. Kwa swala hilo Mwindo Nzangi anahakikisha kwamba atazingatia hali ya kila mtu. Kwa kifupi, watekaji nyara wa Mkongo mmoja na Mchaina mmoja siku ya kwanza iliyopita kwenye mhimili wa Kalemi Kabimba katika tarafa la Kalemi wanadai fidia ya dola elfu mia nne za Kimarekani kabla ya kuachiliwa kwao. Habari iliyotolewa siku ya nne hii kwenye Redio Kapi na msimamizi wa tarafa la Kalemi John Mutombo analaani kitendo hicho na kuomba serikali ya mkoa wa Tanganyika kuimarisha ulinzi katika mhimili huu wa barabara. Kama nilivyotanguliza, kampuni ya uchimbaji madini ya Tenge Fungurume Mining inasema ilichangia dola milioni 361 na 57 kwa hazina ya umma ya DRC katika muda wa miezi mitatu ya mwisho wa mwaka huu. Hii ni kwa ajili ya malipo ya kodi na mengine yanayohusiana na huduma fulani za usimamizi wa umma za DRC. Kampuni hiyo ya madini ilifahamisha hayo katika tangazo iliyotangazwa siku ya kwanza iliyopita. Kwa hiyo kampuni hiyo inasema kwamba inajivunia kuchangia ukuaji wa uchumi wa nchi. Jean Gandu, kwa maelezo mengine. Usomi wa Florence Kizalunga. Kampuni ya Tenge Fungurume Mainingi inatangaza kuwa katika robo ya tatu ya mwaka 2023 ilizalisha takribani tani 69 mkato 755 za katode ya shaba na tani 5 mkato 686 na za kobalte katika mfumo wa hidroksidi ya kobalte. Kwa upande wa majukumu ya kijamii, tangu mwaka 2006 inaripoti kwamba imefadhili miradi ya jamaa kwa jumla ya dola milioni mia mbili sabini na tisa mkato makumi tatu na tisa. Pia inatenga asilimia sifuru mkato tatu ya mapato yote kutokana na mauzo ya metali kwa mfumo unaoitwa mfumo wa jamii. Tangu kuanza kwa uzalishaji, michango iliyotolewa kwa hazina imekadiriwa kuwa dola milioni makumi sita na tano mkato makumi tatu na tisa ikijumuisha dola milioni sita mkato makumi tatu na tatu katika robo tatu ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Na kampuni ya Alfajir Energi ya Canada inathibitisha kusainiwa kwa mkataba wa kugawana uzalishaji wa uchimbaji wa gesi ya methan kwenye ziwa Kivu. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii tarehe nane Novemba hapa Kinshasa, Christian Hamuli, mwakilishi wa kampuni hii hapa DRC, alithibitisha kwamba hatua inayofuata ni kupitishwa kwa mkataba huo na rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi. Bado kulingana na yeye, tafiti za matokeo ya kijamii na kimazingira za mkataba huu zitafanywa na vyuo vikuu viwili vya Kongo. Muungano wa mashirika wanachama wa shirika la raia unashutumu kampeni ya uchaguzi ya mapema inayorekodiwa kote nchini DRC kwa kukiuka kalenda ya uchaguzi. Katika tamko lililotiwa saini hii siku ya tatu na miundo hiyo. Angalizo hilo lilitolewa baada ya kutangazwa kwa orodha za mwisho za wagombea wa nafasi ya rais wa jamhuri, wabunge wa kitaifa na mikoa. Ni kwa wizara ya mambo ya ndani, seni na sesak kuhakikisha matumizi ya masharti ya kisheria na udhibiti yanayohusiana na kampeni ya uchaguzi. Mashirika haya yanasema kuwa mabango makubwa yenye ujumbe kutoka kwa wagombeaji wa uchaguzi zinaonekana katika mitaa ya Kinshasa na katika baadhi ya majimbo. Mgeni wetu leo ni Evariste Shadari, mwenye umri wa miaka makumi mbili na mbili, ni mmoja wa watu makumi tano waliochukuliwa mateka na ADF na ambao walirudishwa katika familia zao wikendi iliyopita katika tarafa la Mambasa huko Ituri. Anasema alikaa miezi minane kifungoni. Alipitiaje wakati huu wa kunyimwa uhuru mikononi mwa watekaji wake na anatazamia nini kwa ajili ya maisha yake ya baadaye? Jean Claude Loki Dile alimuhoji kwa njia ya simu Evariste Shadari. Jambo ten. Jambo, ulikuwa mateka ya waasi wa ADF? Ndiyo mzee bani banaka. Sasa utuelezee, balikubana ngamo gani? Ilikuwa siku gani? Miye banibanaka ban bani butembo iwaka e, e, deni deni vende bakaningiza mupoli tukande nanga mupoli nilaenda kwana wabu mwezi mwezi saba kukuli nikatoloka nikatoloka kumkono mkono wabu nikafuza mkono wa leta leta kani protoje kani fikisa njo ni toki haka njia Kasindi ele njo ni toki haka kani peleka tena uti butemu butemu butemu, kani fikisa beni beni, njo pale njo nilikuwa nilikala pale beni nifa pale valela mwezi mwezi munani pale beni na pale beni ulikuwa kwa nani? mimi pale nilikuwa kumunyumba nyumba ya kotile, njo nilikuwa tu saiba banaka mundemili vende ulikuwa wa wabili? yeah, ilikuwa munyumba mushamba mkanisa gani mushamba, tukua batu wengi, batu banaka na bengine bali balipotaka potaka kupoli ovyovyo, na bengine balibawaka wo. Twambie, kule kupoli muliko naishi namna gani? Kule kupoli ukuishi basi? Kuishi ya mzuri wapi mzee? Kungaangaika tu kupoli. Haikosema e, kuishi ya mzuri kukula tu, ya mbaya Banyogo, Mamumbou, ndio chakula. Kule kupoli maisha kwa yeye, mko watu wengi. Bado niko watu wengi mzee, basi fazi fa, yemkuwa bwana abana kuwaka, kukufikiza wewe mtu nyewe bwana bwana kubane, kukufikiza kule abata waweza kukufikiza fazi nyewe mkubwa hapo iko. Utamia maisha ya kule ni yeye. Kwa mfano asubuhi sana mnalamuka, mnalamuka mnafanya nyinyi, eski mna swali, eski mna eh, wala yeah, maisha atangu kwa mpaka magharibi, mnafanya kazi gani? Kule ka, kazi ya kule tu ile il, il, tu doa yabo nyewe bwana kuwaka na ibaguzirima, ndio bwana kuwaka naye mutu banakubana umo ukuwe sawa na bao tu pate tule deni yabo. Kama unakatala banakuwa inawaka usubuhi, na kwama munaenda bana nulamusa, munaenda sali kukusali eh, ile ile ile doa yabo ya bamuzirima njo, uh, sasa apari kusali tena munafaa kazi gani apari ile na tunguje na na kutrakase batu kazi yabo tunjo balibe shamba kula apana, bana shamba Eh, hakuna shamba, kazi ya bunduki nukuiba haba bunduki, kazi ya vita kuhu eh, haba bunduki viko nayo nanyi ya haba fundisha tu mziki. Sasa ajua kupata dawa hapa ya mtu akagonjwa gonjwa, madawa madawa viko nayo, kama mtu pa dawa anagonjwa, nyi benye miku eh, mku baotaji eh, eske... benye miku na gonjwa njuba balikuwa na baletea madawa mm. mwa mtu anagonjwa gonjwa wana muletea dawa, ah, kila ba Universite Evangelique en Afrique, UEA kwa kifupi, kimetoa jina la daktari Honoris Causa kwa watu wawili ambao wamejitofautisha kwa matendo yao katika kusaidia taasisi hii ya chuo kikuu tangu kuundwa kwake Bukavu. Wapokeaji ni Chihubagala Chinja, mwendeshaji uchumi wa Kongo na Mjerumani Rudolf Hanrich. Walipewa heshima yao siku ya sita iliyopita ndani ya uwanja wa chuo kikuu kile walichojitolea. Sherehe hiyo ilikuwa ya kusisimua sana, wakati kila mmoja wa washindi alielezea kwa watazamaji dhabihu iliyotolewa kwa hiyo ya kuchukua sura leo. Jean Kasami ametuandalia ripoti kuhusu swala hilo, kuhusu Chihubagala Chinja. Busman hakusoma elimu ya juu, lakini alionyesha ukarimu wake katika biashara hasa biashara ya mafuta ya gari. Alipata pesa ambazo alitumia nusu katika kazi za faida kwa jamii. Ndivyo hivyo, alishiriki mawazo ya kuunda Yunivasiti ya Kiprotestanti UEA. Alitumia mali na akili yake. Kama nimepata hii tunzo, sio kwa uwezo wangu, ni kwa uwezo ya Mwenyezi Mungu, nilisaidia yeye atangia mwanzo tangia tuliuzage ile mulima ya msekudi pale panze Tulikuwa na fondateur wa kwanza Bwana Ruhigita Tagora, le presidenta legal wa kwanza wa Sepak, nilikuwa pereza wa, wa operate economic tukakotize mwisho. Mimi nikaenda bulaya nikaeta vitabu tukayenga eh, biblioteki ya kwanza pale fondation yanga, na mimi ndio ningali presidenta, lakini ba mambo leo tutumika na poto tu, bashagufa sepuko bali ningali banipatie diplome ya kauza diplomu yangu ambayo nimefurahia sana kwa miaka yangu ya uzee yangu. Ni kitu ambacho sikuwa na jatanze yao yayo, kwa maana dapata hiyo diplomu. Heli kuwa na mwisho mzuri kuliko mwanzo mzuri, na mimi nakuwa na mwisho mzuri. Nashukuru sana hiyo viongozi wa yeye, wakati ningali nitaendelea kusaidia yeye kama ningali natia mguu chini, yuko kwa mashauri, yuko kwa materieli, yuko kwa kitu kingine, ndakuwa na participate na mimi niko mu conseil d'administration da Miongoni mwa watu waliokuja mpongeza kwa cheo hicho cha doktor honoris causa, Twaha Amisi alikuwa na ushuhuda huu kwangu. nimeona hiki cheo kama kina mstahili sana, kwa sababu mzee ametumikia jamii yote tangu miaka mingi, na ni mzee mwenye kuwa na hikma, ni mzee mwenye kuwa na busara. Kwa kweli hiki cheo amempa leo ni cheo kyake kabisa kinachomstahili. Nawaza kwa wakati Mungu atamuweka katika dunia, aendelee kazi aliyoanza kuifanya ngali kijana, na kazi yenyewe ni kazi ya mapendo kati ya watu, na ni kazi pia ya kutumikia watu, kuwa mfanyakazi wa watu. Mtunukiwa mwengine alikuwa Rudolf Heinrich, raia wa nchi ya Udachi. Huyu alitumika miaka makumi nne ajili ya kuboresha elimu katika baadhi ya nchi za bara la Afrika. Watunukiwa diploma hiyo ya heshima wote wawili walisema wataendelea kusindikiza iye ya inuke juu zaidi ulimwenguni kote. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.