Oh, zaidi ya wakimbizi wa vita elfu kumi kutoka Komanda wanaishi katika hali mbaya sana huko Ituri. Takriban kumi kati yao walikufa mwishoni mwa mwezi jana, kamati ya wakimbizi hao inaarifu. Wauguzi wa sekta ya umma wamerejea kazini wiki hii mjini Kinshasa baada ya zaidi ya miezi miwili ya mgomo. Jimboni Kwilu, shirika la utetezi wa haki za watoto la Raipe linalaumu matumizi ya watoto kutoka kwa wanasiasa wengi kwa kampeni zao za uchaguzi kinyume na sheria. Ha mjambo wasikizaji wapenzi. Huko Ituri, zaidi ya watu elfu kumi waliohamishwa makazi yao huko Komanda wanaishi katika hali ya hatari sana. Takribani kumi kati yao walikufa mwishoni mwa mwezi wa Oktoba iliyopita, na zaidi ya watoto makumi tatu wanaokabiliwa na malisho mabaya wako katika hali mbaya katika kambi ya wakimbizi ya Kibonge, kwa mujibu wa kamati ya wakimbizi hao. Njia za kupambania maisha zimepungua sana, kutokana na ugumu wa wakimbizi kufika mashambani kwao yanayokaliwa na makundi yenye silaha, hali ambayo inasisitiza udhaifu wao. Marea Magira katika ripoti ya Isak Remo, wakimbizi hawa wanasema kwamba wameteseka kwa sababu njia na namna za kuweza kuishi ni chache sana. Upatikanaji wa mashamba ni vigumu hata kwa watu wa asili ambao pia wanaishi katika umasikini. Kazi ya kila siku ambayo iliwawezesha kupata pesa na kupunguza mateso yao ni ngumu kupata. Matokeo yake ni watu karibuni kumi huko wamerekodiwa wanagonjwa kila mwezi na zaidi ya watoto sabini wanapatwa na magonjwa ya malisho mabaya ikiwa ni pamoja na karibu thelathini wanaosumbuliwa na anemia kali. Watoto na wanawake wajawazito pekee ndio wanapata huduma muhimu kwa bure katika kituo cha afya karibu na maeneo hizo. Makundi mengine ya watu waliohamishwa wanaachwa wajitegemee wenyewe. Matokeo yake, baadhi ya wasichana na hata wanawake vijana katika maeneo ya kazi wanajihusisha na ukahaba ili wafaulu kuishi. Mwanamke mmoja ambaye ni mkimbizi anatoa malalamiko yake. Tukiona ishi hapa na matunda na ma, mapera. Sasa mapera naisha, matunda naisha. Tukiona ishi na buyoka vile. Buyoka chini ya mafya ng'ombe inaisha. Sasa tutafanya haya eh, tutaishi namna gani? Na benye mungiri tuisha kazana na babo hivi. Mwa yako enda kupori ya haiko. Babo vile wanakuwa vile bakimbizi. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Marine Mama Gira kwa niaba ya Radio Ukapi. Katika Kivu Kaskazini, utulivu mdogo unaripotiwa siku ya tano hii kwenye uwanja wa mapambano katika tarafa za Masisi, Ruchuru na Nyiragongo. Hii ni baada ya mapigano ya silaha nzito nzito na milipuko ya mabomu iliyorekodiwa wiki nzima kwenye mihimili tofauti kati ya waasi wa M23 kwa upande mmoja na muungano wa makundi ya wenyeji yenye silaha pamoja na FARDC kwa upande mwingine. Mapigano hayo ya hivi majuzi kwa mara nyingine tena yamesababisha kuhama kwa maelfu ya jamaa zilizotawanyika karibu na Goma, wakati zingine zilielekea vijijini tarafani Masisi na Ruchuru. Vyanzo kadhaa vya habari vinatahadharisha juu ya hali mbaya ya maisha ya raia, na kuomba uingiliaji kati wa kutoka kwa serikali na wahusika wa kibinadamu. Na kuhusiana haswa na hali hii ya usalama inayotia wasiwasi wasi mashariki mwa DRC, mbunge wa kitaifa Jean-Baptiste Mwendo Kasekwa anaomba kwa bunge la kitaifa kikao cha mkutano wa kuhojiwa kwa waziri mkuu. Mbunge huyo aliyechaguliwa kutoka Kivu Kaskazini anasema anasikitishwa sana na utata wa usitishaji vita wa upande mmoja ikiwezekana suluhu la kidiplomasia na serikali ya jamhuri katika kukabiliana na kuendelea kwa uvamizi wa M23 pamoja na kuzorota kwa hali ya kibinadamu. Jean Baptiste Mwindo, kwa ajili hiyo, alituma barua jana siku ya nne kwa mkuu wa bunge la kitaifa kuomba kuhojiwa kwa waziri mkuu ili kutoa majibu kwa uwakilishi wa kitaifa juu ya mabadiliko ya hali ya Kivu Kaskazini na Ituri. Jean-Batiste Mwindo Kasekwa yuko kwenye kipaza sauti cha Michel Kifinda Ngoi. Naomba Asamble Nationale imwitishe bwana Sama Lukonde aje atufasilie nini ambayo inafichama ndani ya hii. Yeye Mwenendo anasema serikali na jeshi letu iliheshimu sesele le fe ya Luanda ambayo ilisainiwa tarehe sita mwezi wa saba wa mwaka jana. Serikali inasema ayo inafuatilia suluhisho ya kidiplomasia ijapokuwa tangu tarehe makumi mbili na sita mwezi wa kumi wa mwaka huu M23 na wanajeshi wa Rwanda wamefanya tena mauaji huko Bambo, wamekamata mji huu, raia wote wamekimbia Nyanzale, wa raia wa Kibirizi wamekimbilia Kanyabayonga ndani ya mvua, wa mama watate, watoto wanakimbia. Tarehe kumi na tisa, jeshi la Rwanda na M23 wameingia tena Kichanga. Kwa siku kumi na mbili, Kichanga imegombolewa, inakamatiwa kwa mara ine, watu wanauawa, watu wamekimbia huko Pinga Kalehe bila msaada yoyote. Wauguzi wa sekta ya umma wamerejea kazini wiki hii, lakini bado si kwa wingi kama kawaida, baada ya zaidi ya miezi miwili ya mgomo pamoja na kutofurahishwa kwa kitendo cha serikali kutofuata mkataba wa Mbudi. Hata hivyo, tulipata majibu ya madai mawili kati ya matatu ya mgomo huo, alisema Jean Fidel Boyo mratibu wa kitaifa wa muungano wa afya, anaongeza kuwa ombi la mwisho linashughulikiwa. Kurejea kazini huku ni tulizo kwa madaktari na wagonjwa waliokutana na mripota wetu na katika jimbo la Manyema liwali wa muda alizindua operesheni ya udhibiti wa kibayometriki ya wafanyakazi wa serikali na watumishi wa umma katika jimbo hili. Kwa mujibu wa Afani Idrisa Mangala, operesheni hiyo inalenga kuleta utulivu katika sekta ya utumishi wa umma. Watoto hawawezi kutumiwa vibaya kwa malengo ya kisiasa kwa mujibu wa kifungu cha makumi tatu na sita cha mkataba wa haki za mtoto. Taarifa hii imetoka kwa mtandao wa wasimamizi wa uanzishwaji wa, wa, wa ushirikishwaji wa mtoto Reipe, muundo ambao unafanya kampeni za kutetea na kukuza haki za watoto katika jimbo la Kwilu. Katika mahojano siku ya tatu, mratibu wake wa mkoa alisema kwa bahati mbaya aligundua kuwa wakati wa kipindi cha uchaguzi wanasiasa wengi wanawatumia watoto vibaya kwa kampeni zao za uchaguzi, kinyume na kifungu hiki. Kwa Marte Gizebu, mahali pa mtoto ni shuleni na siyo mitaani kuwakaribisha wagombeaji wa uchaguzi katika tarafa la Lubero, karibu wanawake tano viongozi wa vyama vya wanawake na wagombea wa uchaguzi ujao wa ubunge walipewa mafunzo hii siku ya nne kuhusu uongozi na usimamizi wa kampeni za uchaguzi. Mafunzo haya yaliandaliwa na sehemu ya jinsia ya monusko kwa ushirikiano na ofisi ya jinsia familia na watoto ya jiji la Beni lengo ni kuimarisha uwezo wa wanawake hawa katika utekelezaji wa mikakati inayoweza kuwawezesha kufanikiwa katika kampeni za uchaguzi. Watoto wawili walikufa katika manispa Ruashi huko Lubumbashi baada ya kula ndazi. Watu wengine akiwemo muuzaji wa ndazi hizo, ambaye pia alikula, walipelekwa hospitalini ambapo hali yao ya afya ilionekana kuwa ya wasiwasi Kulingana na mwanafamilia wa wale waliolazwa hospitalini, akitoa mfano wa vyanzo vya matibabu, unga huu wa ngano una vitu vyenye sumu mazishi ya Ne Muanda Semi itafanyika Sukumalongo, kijiji chake cha asili katika tarafa la Luozi huko Congo Central. Tume imeundwa siku ya tano hii kuandaa mazishi haya, ndiyo yanatoka kwenye mahojiano ya hii siku ya nne mjini Kinshasa, kati ya liwali wa jiji na ujumbe unaoundwa na familia ya marehemu, kanisa la Bundu dia Congo, chama cha Bundu dia Mayala na baadhi ya watu mashuhuri wa Ne Congo. Ujumbe huo ulioongozwa na waziri wa haki za binadamu Fabrice Puela Jean Tiningo Bila alieleza kuwa kwa mtazamo wa kiafya, kiusalama na kisheria haikuwezekana kumzika kwenye makazi yake ya Makampagnye jijini Kinshasa kama wafuasi wake walivyotaka awali. Tunaye kama mgeni wetu waziri wa uchukuzi na mawasiliano wa mkoa wa Kivu Kusini, Alimasi Malubi Mathieu, anakagua operesheni ya kuweka magari katika mzunguko wa kidijitali katika jiji la Bukavu. Operesheni hii iliyoanzishwa na serikali ya Kivu Kusini kupitia wizara ya uchukuzi iliwezesha, kulingana na waziri Alimasi, ununuzi wa hati zinazohitajika kutoka kwa wasafirishaji wa watu na bidhaa. Anazungumza na Jean Kasami, waziri jimboni wa uchukuzi Matie Malubi. jambo. Jambo, jambo sana ndugu Kasami, Radio Kape. Tuzungumzie habari za huu msako ulikuwa unaendeshwa katika jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi ndani ya mji wa Bukavu, ambao ulianzishwa na wewe. Mpango huu unafikia wapi? Mpango umekuwa ni kusema, serikali ya jimbo imechukua hatua nzuri hatua nzuri ya kusema ya kwamba mwaka umeenda umemalizika, na watu wengi imeonekana wakuchukua wakutafuta hiyo madokument ambayo inawaruhusu wao watembee kwenye barabara. Na ilipoanza ilikuwa na timidite, watu gari nyingi ziliweza kufichama, watu hawakupenda kutumikisha magari. Walizani kama itafanya siku mbili na hiyo msako unamalizika, lakini eh, eh, azimio ya serikali ilikuwa kwamba yeyote yule anayekuwa na gari ni lazima atafute hiyo makaratasi, na hiyo operation imefanyika hakika. Shabaha ilikuwa nyingi: kwanza ni kuingiza pesa kwenye mfuko wa serikali, pili ni kila mmoja apate atumike na vikartasi ambavyo vinaruhusu mtu afanye kazi, hapana kutumika naona vikartasi. Na tatu, imetusaidia kugundua, watu wengi wanakuwa na vikartasi visivyokuwa halali, vikartasi tunaita bandia ama vikartasi ya manyanga, na hiyo yote ni sababu hiyo msako, hiyo kazi imefanyika, nimefanya tutambue kwamba hakika kuko mambo mengi ambayo ilikuwa haiendeki vizuri, na rezo hiyo ambayo inafanya hiyo serikali ya jimbo imenasa wamoja, na uchunguzi unaendelea. Uchunguzi unaendelea hadi wakati gani? Uchunguzi unaendelea hadi wakati ule, e, yeyote yule anayetajwa ndani ya hiyo mafya anashikiliwa. Faida gani msako umeingizia serikali pesa angalau ngapi? hivi serikali imeingiza katika fuko lake kupitia huo mchango? Ndio, kwa saa hii sina hesabu kichwani mwangu. Kile ninachoelewa ya kwamba watu wamefika, wametafuta hivyo vikartasi, na kama kunakuwa watu kumi, makumi mawili waliuza vikartasi, ni kusema pesa zinaingia, waliweza pia kuchangia kuleta hiyo tunaita reset ndani ya mfuko ya serikali ya jimbo. Hiyo ilikuwa kitu moja. Kitu ingine ya pili, imer, imerahisisha gari nyingi hazikukuwa numerise, ni kusema hazikukuwa zinajulikana. Esabu me tunapofanya uyo msako wa kuchunguza vikartasi, kila gari ilikuwa ikipita mahali ambapo tunafanya centre numerique ya identification ya gari zote ndani ya province. Tunatoka ku aspect mecanique tunaenda ku secteur mena numerique. Numerique ni kusema vitu yetu yote viwe kumstari hakuna kitu ambacho itafanyika tena kwa kalamu kwa kitu gani, lakini kunumerize vitu ni teknolojia ya mpya ambayo tutasema, labda province ya Sud Kivu ni ya kwanza kuleta kwenye nchi yetu ya Kongo. Wale wametumia ujanja, unawaambia nini? Wale wa ujanja ni kusema ya kwamba wafike upesi kwenye vyumba vya serikali kutafuta hivi vikartasi kwa sababu polisi ya pensr ya circulation routière ni kazi yao kubaki kuchunguza kila gari kama ina hivyo vikaratasi ama hapana. Donke itakuwa haina maana wewe kubaki nyuma, kwa sababu wao watatembea. Polisi iko kila mahali na inaendelea na uchunguzi kila leo. Kwa ukumbusho, vikaratasi gani hivyo vinahitajika? Vikaratasi karibu karibuni tano, hivyo tulihitaji ya inaruhusu watu kutembea kwenye barabara wanapokuwa na gari. Kwanza ni hiyo tunaita permis de conduire. Ya pili tunaita certificat ya control technique ya gari. Ya tatu tunaita autorisation de transport des biens, autorisation de transport de, de, de personnes mais pia kuko ingine tunaita autorisation de transport interurbain. Vikartasi hivyo ni vile vinaruhusu yeyote yule ambaye anakuwa na, eh, na gari kusafiri, kutembea ama kuchukua watu ama mizigo kwenye inchi, na notama kwa vile tu ya Bukavu. Waziri wa uchukuzi jimboni Kivu ya Kusini, Matiema Lubi tunakushukuru ni mimi ninashukuru sana Jean Kasami, Radio Kapi radio Kapi, Dosi en Swahili. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, maji ya mto Byahutu katika manispa Beu karibu na kituo cha kusafisha maji cha Regidezo yamebadilika rangi, yaligeuka nyekundu bila sababu dhahiri watu wa eneo hilo wana wasiwasi juu ya hili. Wakati huo huo, polisi wanasema wamefungua uchunguzi. Mark Maro Fimbo kwa ripoti. Wakaaji wa kitongoji Byau tu maeneo madogo kunako karta la Mabulio na Kanzulinzuli tarafani Beu walishutushwa hi siku ya pili mapema na hali isiyo ya kawaida. Kuona mutu huo kubadilisha rangi iliwapa woga na hasa mafikiri kuchanganyikiwa. Hawa walikosa kipi kuchota maji huo iliyobadili rangi kuwa nyekundu kama damu kwa kazi yao ya nyumbani watoto wengi waliogopa hasa kuenda shuleni, kama washuhudia hapa Nikson Mumbere na Abigaila Masika wazee wa muji nao wachanganyikiwa hasa kufika kwa kiwango wa kudhani kwamba ni miujiza ya Mwenyezi Mola wala ni matokeo ya umwangaji damu ili udumu mno mjini na mtaani beni. Ni kama aeleza hapa mzee Paluku Kinyamwenza, mkayaji wa Kanzulinzuli panapopitia mtu huo, io nikumkaji wa beni si kawaida maneno, hatuyaona iko damu enye tu kunaona iko mujiza ele ya Mungu anafanya kokuonesha damu namwangika mingi beni absiisia kwanza mawazo ya viongozi si kwa kufuatana na hali gizi, tunasoma maneno ya Mungu ili kumuujiza ya kuonesha viongozi ginzi Beni damu na mwangika mingi. Mimi siwezi si hiyo kazi o naweza kufanya maeno nsi kusomaka na babo babu, babu zo banayua elimu gani wanaweza kufanya kwa kuona hali namuna ele Patrick Mugisho Imani ni mwalimu wa shule la msingi wa Byao tu. yeye aalika viongozi kujihusisha na mambo haya wakiendesha utafiti pamoja na wataalamu ili kuwatuliza wakaaji. Sisi tunaweza kusema ya kwamba si kawaida, kwa sababu ni mara yetu ya kwanza kabisa tunaona hali kama na hii hapa, mumugine yetu ya Beni Kartier Kanzulinzuli na mabolio kumutoni yetu ya Byao tu, tunaona mai nabadilika kabisa. Tunaita waongozi wafike kuangalia kama ni hali gani ambayo najitokeza kusudi population ipime kutulia kidogo, kwa sababu watu wameogopa sana. Kwa bahati nzuri, viongozi walijielekeza kwa mahali na kujionea wenyewe hali hii ya kubadilika kwa maji kwa rangi nyekundu. Polisi ya utafiti ulichukua sampuli ya maji kwa utafiti kabla kwake kufungua uchunguzi kwa kilindini, ila kisha jua kati, polepole pole tu, maji ikaanza kubadilisha rangi huendea kwa hali yake ya kawaida. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.