Oh, Makamu wa mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI alifunga ziara yake ya siku tatu jana siku ya nne mjini Kinshasa. Askofu mkuu wa Lubumbashi anaita kila mtu kuwa na tabia ya kuishi pamoja na amani. Hii ni baada ya ukatili uliofanywa dhidi ya raia pa Malemba Nkulu na kusababisha vifo. Utulivu mdogo unaonekana kwenye uwanja wa mapigano dhidi ya M23 huko Kivu Kaskazini kwa siku nne mfululizo sasa, lakini hali ya kibinadamu inazidi kuzorota tarafani Ruchuru. Mjambo, wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasalia kuwa nchi ya hali ambayo mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI inaendelea kufuatilia hata kwa vurugu za kabla ya uchaguzi na wakati wa uchaguzi. Ni kwa maneno haya ambapo makamu wa mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu alifunga ziara yake ya siku tatu jana siku ya nne mjini Kinishasa, ziara iliyoelezwa kuwa ya matunda na Mame Mandiaye Nyang kupitia jukwaa la kutathmini ya hali na viongozi wa mahakama ya kiraia na kijeshi. Mame Nyang anasema kuwa tathmini ya hali iliyofanywa na watendaji wa mahakama ya Kongo ilifanya iwezekane kubaini changamoto na matatizo yanayokabili haki ya kitaifa na kuona jinsi CPI inaweza kusaidia ndani ya mfumo wa kukamilishana. Tunaelekea kwenye suluhu la mgogoro kwenye rejista ya uchaguzi kwa mtazamo huu wa seni kurekebisha makosa, kauli ya askofu Donatien Shole baada ya, ya mkutano kati ya ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi senko ss na viongozi wa tume huru ya taifa ya uchaguzi siku ya nne hii mjini Kinishasa. Kulingana na askofu wa Kikatoliki, kikao hiki ni sehemu ya msaada wa muundo huu katika seni kwa ajili ya kumalizika vizuri kwa mchakato wa uchaguzi. Anaongeza kuwa mashirika hayo mawili yamekubali kuimarisha ushirikiano wao. Kampeni za uchaguzi zinaanza jumapili hii, lakini sio bila matatizo kwa wagombea wengi. Miongoni mwa matatizo watakayokumbana nayo ni ukosefu wa vyombo vya usafiri wa kufika mikoani, hasa kama unavyojua, DRC nchi yenye ukubwa wa bara kwa sasa inahudumiwa na kampuni moja ya kibinafsi ya usafiri wa anga CAA. Pierro Elamegi, mgombea wa ubunge wa jimbo ambaye alizungumzia swala hilo na redio Kapi, anashuhudia kwamba aliondoka Kinshasa kwa shida kwenda Kananga, ambalo ni eneo bunge lake la uchaguzi. Huko Ituri, mwanasiasa mmoja na timu yake walivamiwa na wanamgambo wa Kodeko huko Lida katika tarafa la Jugu mnamo siku ya pili. Kulingana na baadhi ya wagombeaji wa uchaguzi wa Disemba ijayo, kuwepo kwa makundi yenye silaha kunazuia kuzunguka kwao kwa uhuru katika tarafa za Jugu na Irumu, siku tatu kabla ya kuzinduliwa kwa kampeni za uchaguzi wanaiomba serikali kurejesha usalama katika maeneo hayo kwa nia ya kuwapa wahusika wote wa kisiasa fursa sawa ya kufaulu katika uchaguzi wote. seni tau la Kivu Kusini inaendelea kunufaika na uungwaji mkono wa MONUSCO katika juhudi zake za kufanikisha uchaguzi huru wa kuaminika wa amani na wa uwazi mnamo tarehe makumi mbili Disemba. Kampeni ya uhamasishaji wa uchaguzi katika jimbo la Kivu Kusini ilifanyika hii siku ya tatu katika kituo cha Walungu ambapo washikadau wote walijadili jukumu lao katika kuandaa uchaguzi bila vurugu. Bila shaka hizi ni uchaguzi mkuu, mkoa, manispa na mitaa. Jean Kasami, tabaka zote za uongozi katika vikundi mbalimbali vya ndani ya mtaa wa Walungu ziliwakilishwa katika kikao hicho cha mazungumzo iliyohusu uchaguzi bila mikogotano. Kiongozi wa mtaa Kara Zo Inosa alisema mafunzo hayo walipewa yataenezwa katika vijiji na vitongoji vyote vya Walungu ili watu wafahamu umuhimu wa kuepuka magomvi wakati wa uchaguzi. Hii mazoezi tunafanya pamoja na wareprezanta ya populasion ya teritwaria ya wa walungu pamoja na ba expert ya monisco na ya seni, itatuletea uchaguzi yenye haitakuwa na mizozo hata kidogo. Wahudhuriaji walitoa pia maoni yao yakiwemo mamoja ya wasiwasi. Ngomora Esperance anayesimamia kitengo cha jinsia, wanawake na watoto, mtaani wa Lungu anajiswali itawezekanaje kufanyika uchaguzi tulivu katika eneo ambamo watu bado wanaendelea kulundumana kwa wingi mbele ya ofisi ya seni ajili ya kupewa vitambulisho vya kadi zilizofutikana. Bukavu, Jean Kasami, Radio huko Manyema kama sehemu ya utekelezaji wa mradi wake wa kusaidia kuzuia vurugu za uchaguzi katika mji wa Kindu, tarafa zapunia Kailo, Kibombo na usultani wa Benya Samba na Basongee katika wilaya ya Kasongo. Karitas Kindu ilitoa mafundisho hii siku ya 3 tarehe 15 Novemba kwa wapasha habari kuhusu uchaguzi wa amani. Kulingana na waandaaji, uhamasishaji wa huu unalenga hali ya amani na mshikamano wa kijamii wakati wa mchakato wa uchaguzi. Ripoti ya Florence Kizalunga. Kwa jumla, wapasha habari makumi tatu walifahamishwa kuhusu nafasi ya vyombo vya habari katika kuzuia ghasia kabla, wakati na baada ya uchaguzi na vyombo vya habari kutokana na kutowepo kwa fujo katika mchakato wa uchaguzi wa Manyema. Padri Christian Kungwa, mwakilishi wa mkurugenzi wa Caritas Kindu anatoa lengo. Caritas iliweza kukutana na wapasaji wa habari ikiwaimiza na kuonesha kwanza kazi ambao wamepasha kufanya wakati huu. Vilevile kualika waweze kuepukana na vitendo vya ujeuri ambao vinaweza kusukuma uchaguzi usipite katika hali iliyo sawa na iwezi kuleta fujo na amani iwezi kukosekana katika muji wetu wa Kindu. Kitu ambayo tunasubiria kwa wajournaliste ni kusema wafanye kazi kama vile inavyofaa. Wapasha habari walikuwa na maneno sahihi ya kuwashukuru waandaji. Janti Muyombo ni wa Radio Mali. Kwa kweli tunashukuru sana Caritas kwa kuandaa hiki kikao. Tunaagania kufuata maf mafunzo la tupatia na kuheshimia vilivyo ile tunaita code ethique deontologique na sheria zote za inchi zenye kulingana na kazi wa pasaje habari. Kwa ukweli tunafurahi sana kwani kikao hiki kinaendeshwa kwa wakati muhimu. Kipindi ya uchaguzi ni kipindi matata, ilibidi kweli sisi wa pasaje habari tusisimulie kitu tusisimulie leo. Asante sana kwa Caritas. Mkutano huu uliandaliwa kwa msaada wa PNIDE. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, ukatili unaofanywa dhidi ya raia katika maeneo mengi ya Katanga kubwa inahitajika kukusanya nguvu ili kukomesha hali kama hizo. Kwa askofu mkuu wa Lubumbashi, kuishi pamoja na amani lazima iwe tabia ya kila mtu. Kwa Filgas Muteba haikubaliki kwamba maisha ya mwanadamu yanapaswa kupunguzwa kwa njia hii. Ni wakati muafaka kwamba kila mtu akapata fahamu zake na kwamba amani itawale kila mahali. Filgas Muteba, askofu mkuu wa Lubumbashi, anazungumza na Jangandu. Maneno yake yanatafsiriwa na Fisto Ngoma. nimehofia na ongezeko la gasia na matokeo yake mabaya kati ya wakazi wa Katanga. Kwa hivyo ninalaani kwa nguvu zote uchochezi wowote wa vurugu na chuki za kikabila, usemi wowote wa migawanyiko na dharau kwa wengine, na vile vile uchochezi wowote kwa misingi ya kikabila. Ninatoa wito kwa wakazi wetu wote wa Kongo, hasa Wakatanga, kudumisha na kulinda amani na kujitolea kwa udhabiti katika shule ya kuishi pamoja. Mji wa Malemba Nkulu huko Holo Mami umepata amani baada ya siku nyingi za mivutano iliyosababisha vifo vya watu. Kwa kuzingatia ukubwa wa hali iliyokuwa ikiendelea, wito unatolewa kwa wakazi wote wa eneo hilo kutanguliza amani na kuishi pamoja kwa amani. Mashirika ya kiraia na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya kutetea haki za binadamu yanajitahidi kuhakikisha amani inarejea na wahusika wa vitendo hivi hawaachiwi bila kuadhibiwa, ili hali hiyo isijirudie. Huko Kivu Kaskazini, utulivu mdogo unatawala siku ya nne hii, kwa siku ya nne mfululizo kwenye uwanja wa mapigano kati ya waasi wa M23 dhidi ya vikosi vya jeshi vya FARDC na vikundi vya wenyeji vyenye silaha. Hii ni hasa katika tarafa za Masisi, Ruchuru na kaskazini mwa Nyiragongo. Vyanzo vya pahali hata hivyo vinaelezea wasiwasi wasi wao kuhusu hali mbaya ya kibinadamu hasa katika usultani wa Bwito. Vijiji vingi katika tabaka za Bambo na Mutanda vimeachwa bila wakazi wao katika wiki mbili zilizopita. Sifa Maguru, habari kutoka katika eneo hilo zajulisha ya kwamba zaidi ya watu elfu mia moja makumi tano walikimbia eneo za Kishishe, Bambo, Kibirizi na vijiji vingine kando kando, wakijielekeza katika groupement na mtaa wa Kanyabayonga. Kiongozi wa serikali kwa msingi katika eneo la Bambo, mwenyewe akiwa mkimbizi hapa mjini Goma, anaeleza ya kwamba vijiji kama Bambo na Kishishe kwa mfano, vimebaki wazi. Bwana Isaki Kibira anatoa mwito wa kuleta msaada wa kiutu kwa haraka kwa ajili ya wakaaji wale waliokimbia na wanaokusanyika wengi upande wa Lusoga katika groupement ya Kanyabayonga upande kaskazini mwa shefri ya Bwito. Habari zingine mbali mbalimbali za julisha ya kwamba waasi wa M23 wanaendesha operesheni ya msako kando kando ya kishishi, ni kama vile katika eneo za mashamba uko Mozambique, ndani ya mbuga la Virunga, eneo linalosemeka kuwa ngome kubwa ya waasi wa FDLR. Goma, Sifa Magoro, Radio Okapi, Radio Okapi. Mgeni wetu anatoka Beni, jina lake ni Francois Wilonja Kasuku. Yeye ni mmoja wa wakufunzi wa mafunzo yaliyoandaliwa mjini Beni kuhusu usimamizi bora, wajibikaji na usalama wa hifadhi ya silaha yaliyoanzishwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia migodi UNMAS, pamoja na polisi ya MONUSCO UNPOL. Hii ni kwa kuimarisha uwezo wa maafisa wa polisi wa kitaifa wa Kongo, jeshi la FARDC pamoja na walinzi wa mbuga la wanyama, wasimamizi wa gala za silaha. Francois Wilonja Kasuku anahojiwa na Mark Marofimbo. Francois Wilonja Kasuku, wewe ni mwanamemba wa shirika la uchunguzi za silaha ndogo kwa kufifisha ujeuri unaoendeshwa na silaha, huko hapa mjini Beni kwa mafunzo kuhusu kipi? Kulinda na kukinga vifaa vya vita galani. Kwanza kabisa ni kwa malengo gani? Lengo ni kubwa sana na lengo letu ni kufunza watu wale ambao watakuwa wachungaji ya masilaha katika mafasi ambao wanatumika, ambao watakuwa wanalinda vizuri silaha, ili silaha zisiende zinaonekana katika mikono ya wabandia na watu ambao hawaruhusiwe kuwa na silaha, ambao leo inakoonekana hapa na pale. Na wale ambao watafaulu, kwa hiyo, kwa sababu kutakuwa mamtihani fulani ambao watapitishwa, watapata macheti ya kuonyesha kama walifaulu na baadaye wataenda kwa mafundisho ya pili, maana mafundisho yetu itakuwa na sehemu mbili. Ile ma, sehemu ya pili itakuwa inahusu wale ambao wanachunga tu hiyo ma depo ya ma explosive, donc hiyo mabombe wanazichunga ni wao nao, na wanapaswa kufunzwa kujua hii bombe na hii inaweza kuchungwa katika chumba moja, wala iwezi kwa kuweza kugombanisha ile mirupuko ambao watu wakutarajia Hivi tunaweza kuelewa, kama siku zilizopita mliripoti visa vya kulipuka kwa magombora ghalani za silaha, wala visa vingine vya kufanana sawa. Ndiyo, nafasi mingi kabisa, nafasi mingi imeonekana kweli, na sisi wenyewe tumeona hata maafa na matokeo ambayo ilikuwa mabaya, kwa ajili ya kuweza kutia mabomu ambayo azielewane. Pana unajua, kuna katika hali ya ilijengwa hivyo, kuna mabomu zinaweza kuwekwa fasi moja na zinaweza kaa vizuri, na zingine ukiziweka fasi moja inaweza kusukuma ingine ipate kuripuka, na ndio miripuko ambayo tunaenda tunaona hasa. Kwa hiyo mafunzo hii itasaidia wale wachungaji wa hiyo mabomu ma, ma, ma, wajue kwamba hii inaweza kuchungwa na hii na inaweza kuchungwa nafasi gani, ili ipate kuepusha taifa kukua waanga wa hiyo mirupuko. Ukiwa mwalimu na mtaalamu wa uchunguzi wa silaha, unatarajia nini kwa wanafunzi wako kisha kikao hiki ya mwezi mzima? Ni kweli tunatarajia kuleta sehemu ya ujuzi kwa hali ya kuchunga silaha ndogo na pia hiyo masasi yayo, ili wale wachungaji wapate kuelewa kwamba wana wajibu mkubwa sana, wanakuwa na kazi kubwa ya kuweza kuchunga na kulinda silaha zisikutanike, zinauzishwa, zinanyanganywa na watu wasiokuwa na ruhusa ya kutembea nazo, ambazo leo zinatuua na kufanya maafa mengi. Na kwa hiyo tunadhani ya kwamba kupitia mafundisho hii hata wale walinzi pia ya hiyo nafasi ya kuchungia mabumu, tunadhani kwamba watakuwa pia na ujuzi fulani ambao itawasaidia kuweza kufanya kazi yao vizuri. Tunakuwa na hiyo aminifu kabisa. François Wilonja Kasuku. Shukran asask. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na kuratibu kinga na kukabiliana na majanga ya chakula alitembelea tabaka mbili katika usultani wa Ngweshe katika tarafa la Walungu huko Kivu Kusini siku ya tatu, ni katika tabaka za Kanyola na Izege ambapo muungano wa PAM FAO UNICEF unatekeleza miradi ya jamii katika sekta ya afya ya chakula, kilimo na ukarabati wa miundombinu. Jean Kasami alikuwepo, hii hapa ripoti yake. Huyo mgeni wa heshima Rena Gelani alisifia mradi huo wa pamoja wa mashirika ya kimataifa FAO PAM UNICEF uliobuniwa kwa faida ya wakaaji wa Kaniola na Izege katika mtengamano wa Walungu. Kaniola ambako alitembelea kwanza, alitazama namna watoto, wanawake wajawazito na wanaonyonyesha wanahudumiwa kwa vyakula vya kuwaletea nguvu mwilini. Muganga kiongozi wa kituo cha afya cha Mwirama Ombeni Jean Isaac. Kwetu ya, ya maana sana kwa sababu wabe vraiment tunifanyaka mzuri unafan kutazama sasa na impact fulani ya kazi ambayo tunatumika juu ya magonjwa, ya magonjwa eneo kama village wana depister watoto, wakiona watoto wanakuwa na wanawaongoza kwenye kituo cha afya, kufika pale tunawapima na sisi wa mganga ke tukonfirme kama wale watoto ambao wanagonjwa, tunawaelekeza, tunawapatia madawa ilema au malanwenginawapatia wa wamama wamimba wa paa pa na mabunga ma nimewaonesha centre de santé kwenye wanapokelea wagonjwa, kwenye wanaandikia wagonjwa dawa, kwenye wanawake wanajifungua, kwenye wanapatilia dawa pia nimewaonesha fasi kwenye tunafulia tunaendea kucho tunatupia uchafu ya centre de santé amboeanetae. Kisha hapo Mzuri mzuri ngambo ya mulimo. Bana banatusaidia sana na mafundisho, namuna mlimaji anapashi kuheshimia kalandria agricole maikartema siya sechishozi. Tulipata mafundisho kutoka aeo kujua namuna ya kufanya alimentation a quatre étoiles. Kiongozi wa grupema ya Izege Irenge Mushagasha alisi muradi usikatike, sisi Wakongomani, kongomani tulikuwa tunatumika sawa konsosium Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, waziri wa kilimo wa Kongo na yule wa maendeleo ya vijijini aliwasili siku ya tatu tarehe kumi na tano Novemba huko Kivu Kusini. Jose Mpanda na Francois Rubota walikwenda mara moja kwenye uwanda wa Ruzizi katika tarafa la Uvira. Walienda kuona shughuli za kilimo zinazofanywa na wakulima waliowekwa ndani ya vyama vya ushirika vya kilimo ndani ya eneo la kilimo a tujulishe kwamba uwanda wa Ruzizi katika tarafa la Uvira ni mojawapo ya magala ya kilimo ya DRC kwa ajili ya uzalishaji wa mahindi, mchele na mazao mengine ya mashambani. Huko Kivu Kaskazini kumeanza hii siku ya nne katika mji wa Butembo kampeni ya chanjo dhidi ya aina mpya ya polio nchini. Uzinduzi huo rasmi ulifanywa siku moja kabla na meya wa muda wa jiji hilo kulingana na daktari mkuu wa mpango uliopanuliwa wa chanjo huko Butembo, angalau watoto elfu moja mia moja makumi tano na moja wenye umri wa hadi miaka mitano wanatarajiwa katika mitaa ya afya miwili ya Butembo, kulingana na Daktari Kasereka Sivyole Bernardin. Timu za watoa chanjo zitapita nyumba kwa nyumba kwa siku tatu hadi tarehe kumi na nane Novemba, kuwachanja watoto. Wazazi wanaalikwa kushirikiana na watoa chanjo. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu.