Radio Okapi. Seni imetangaza namna gani kampeni itafanyika na wagombeaji kote nchini siku chache kabla ya kuanza kwa kampeni hiyo. Utulivu umerejea katika tarafa la Fizi jimboni Kivu Kusini baada ya mapigano kati ya makundi ya Biloze Bishambuke na Twiraneho jana siku ya nne karibu na Minembwe. Zaidi ya visa makumi tatu vya kifua kikuu vimerekodiwa katika jela kuu ya Butembo huko Kivu Kaskazini. Hamujambo na karibuni kwa wote. Kabla yeyote mujue kwamba mahakama kuu ya Kinshasa Gombe ilikubali maoni ya pili yaliyoombwa na utetezi wa mwanahabari Stanibu Jakera hivi karibuni. Itakuwa muhimu kutoa muhuri halisi wa ANER inayodaiwa kuwa kuna kopi yake ambayo ilifanywa na mshtakiwa. Hukumu ya awali ilitolewa katika kikao cha hadhara siku ya tano hii katika gereza kuu la Makala. Utaalamu huu wa kukabiliana utaweza kutoa mwanga juu ya utata mbalimbali mbali wa mashtaka, kulingana na utetezi wa mwandishi wa habari ambaye yuko gerezani tangu tarehe 8 Septemba iliyopita. Kampeni za uchaguzi zinaanza Jumapili hii tarehe 19 Novemba kote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kumalizika tarehe 18 Disemba kulingana na tangazo ya Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi SENI iliyopokelewa siku ya tano hii kwenye Redio Kapi. Ni vyama vya siasa na makundi pekee na wagombeaji huru au wajumbe wao ndio wameruhusiwa kuandaa mikutano ya uchaguzi ikionyesha kwamba mikutano ya uchaguzi inafanyika kwa uhuru katika eneo lote la taifa. SENI inatoa wito kwa uandaaji wa maandamano na mikutano ya uchaguzi kuhakikisha kwamba inaendeshwa vizuri, hasa kuhusiana na kudumisha utulivu wa umma na kuheshimu sheria, miongozo mingine iliyoanzishwa na SENI kwa kampeni hii ya uchaguzi. Na wewe Gras Amzati. Kulingana na shirika ya kuandaa uchaguzi Seni, wagombea wanapasha kuzungumza kwa uhuru wakati wa kampeni zao za uchaguzi. Hata hivyo inakatazwa kutoa maoni ya matusi, lakini pia maoni yanayoweza kuchochea dharau kwa watu wengine, chuki, ubaguzi wa rangi, ukabila au kitendo kingine chochote kinachokemewa na sheria za jamhuri. Pia inakatazwa kuhimiza mtu yoyote kufanya vitendo vinavyoweza kusababisha vurugu, vitisho au kuwanyima watu wengine haki au uhuru wao uliohakikishiwa kikatiba. Seni inaongeza kwamba kuwekwa kwa picha ya uchaguzi wakati wa kipindi cha kampeni yameruhusiwa lakini kwa masharti mbalimbali mbali, ni kama vile kila mgombeaji huru chama au kikundi cha kisiasa kinaweza tu kuweka kwa gharama yake mwenyewe picha moja karibu na kituo cha uchaguzi. Pia onyesho lolote ni marufuku kwenye majengo ya umma taarifa hiyo kwa vyombo vya habari ya Seni inaeleza. Na huko Kivu Kusini, kupata kadi mpya ya mpiga kura kwa wale ambao kadi zao zimeharibika au kupotea, katika tawi la Seni Walungu ni kikwazo. Waombaji wanasubiri kwa msululu siku nzima, pamoja na mashine moja kwa raia wanaokadiriwa kuwa angalau wakazi milioni moja, inaonekana haitoshi. Jean Kasami alijionea kwa macho ni kwa kiwango gani wapiga kura wanatatizika kupata kadi mpya hii. Hapa ripoti yake. Wenye kuhitaji kupewa kadi hizo wanajaa tele mbele ya uwanja wa jengo la seni wa lungu, ni wale ambao kadi zao za uchaguzi zilifutikana mwandiko au picha zimefutikana, kabla ya mwaka mmoja kuenea tangu seni ilichapisha hizo kadi. Watu wamoja wananungunika: leo ni siku ya pili njo minafika kialomba duplicata na tuko mu urgence, shi bainfirme juu ya controle physique ilikuwa programé leo mercredi, ilikuwa reporte juu ya marezo ya hii makarte mu madokimaze. Banalomba banalomba karte delekteur yeiko lizible, tandis que zetu ziko deja ilizible, oui nefak Kiongozi wa seni walungu anasema wa jibu liko njiani. Mashini ilikuwa moya hapa ku teritwari na bote vanapasha kupitia tu apa, makarti zilivutikana nyingi, na njo vile batu banakya ba mingi. Mashini tatu zinangojelewa. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi Kama nilivyotanguliza, utulivu umerejea katika mabonde ya tarafa la Fizi, jimboni Kivu Kusini, baada ya mapigano kati ya makundi mawili ya wenyeji yenye silaha jana, siku ya nne, Biloze Bishambuke na Twiraneho, katika vijiji vya Rutigita, Kiamu na Biziba Kabingo. Vijiji hivi viko kwa umbali wa takriban kilomita kumi kusini mwa Minembwe kati msemaji wa jeshi katika eneo hilo luteni wa pili Jeremi Meyangbe Majira ya saa moja asubuhi, mapigano hayo yalienea katika vijiji vingine vikiwemo Kivumu na Kabingo magharibi mwa Minembwe. Wapiganaji wawili wa Turwane walijeruhiwa vibaya wakati wa mapambano hayo. Karibu saa tatu asubuhi, shule za mitaa za Minembwe ziliwaachilia watoto kurudi nyumbani, ikizingatiwa kuwa tishio lilikuwa karibu kufika Madegu. Zaidi ya hayo, wapiganaji wa Turwano walishambulia siku hiyo hiyo ya Alamisi asubuhi mapema kijiji cha Natulonge kusini mwa Minembwe, sekta ya Lulenge. Milio ya risasi ya silaha nzito na nyepesi ilisababisha raia kukimbia. Hata hivyo, Maimai wanaoishi katika eneo hilo walipigana kukabiliana na uvamizi huu. Katika jimbo la Manyema, shirika lisilo la kiserikali la au coeur de l'Afrique pour la paix Okape kwa kifupi, kwa ushirikiano na MSF espagne projet de salamabila ilihamasisha hii siku ya nne tarehe kumi na sita Novemba maafisa wa jeshi la FARDC wa mhimili wa uendeshaji wa Maniema. Kulingana na waandaaji, shughuli hiyo ililenga kupunguza matukio ya unyanyasaji wa kijinsia unaosababishwa na majeshi ya Kongo. Mwishoni mwa mafundisho hayo washiriki walijitolea kupitisha masomo waliojifunza kwa wanajeshi wao na kuheshimu kwa uangalifu na kutekeleza ahadi zilizotolewa na maafisa wakuu wa kijeshi wa FARDC kwa mapambano dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia. Jimboni Kivu Kaskazini kuna hali mbaya ya gereza kwa wafungwa katika gereza la mjini la Kakwangura huko Butembo. Ingawa vifo vimeripotiwa kwa zaidi ya miezi miwili katika gereza hili, visa vya kifua kikuu vimegunduliwa tuhumo, hali inayowatia wasiwasi viongozi wa gereza la Butembo. Ukosefu wa usafi na hali mbaya gerezani ndio chanjo cha hali hii, kulingana na chanjo ya viongozi wa gereza. Gereza la mji wa Butembo ambalo lina uwezo owezo la watu mia mbili kwa sasa lina wafungwa zaidi ya mia tisa Wengi wao wanaugua ugonjwa wa kuhara na utapiamlo mkali, kulingana na chanjo hicho hicho. Kesi selasini za kifua kikuu zimepatikana katika gereza la Butembo. Wingi wa wafungwa inaacha a viongozi wa gereza hiyo kuogopa kuenea kwa ugonjwa huu wa kuambukiza. Kutengwa kwa wagonjwa haiwezekani kwa sababu ya msongamano wa wafungwa, na tena matibabu yao ndani ya gereza haitoshi sana kutokana na ukosefu wa dawa na chakula kwa wingi na ubora. Tangu miezi mitatu, mashirika ya kiraia na za haki za binadamu yanatoa wito kwa viongozi wa serikali kukabiliana na hali ya wafungwa katika gereza la Butembo Beni. Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Na mashirika ya kiraia pamoja na viongozi wa kisiasa na kiutawala lazima waunge mkono juhudi za viongozi wa afya katika vita dhidi ya malaria. Hili ndilo lengo la asubuhi ya uhamasishaji ambayo Saru afya ya vijijini kwa ushirikiano na kitengo cha mkoa iliandaa jana siku ya nne huko Bunia. Washiriki lazima wawashawishi wanajamii kutumia vyandarua vilivyotiwa dawa kwa usahihi. Hii inaweza kupunguza hali ya ugonjwa na kiwango cha vifo vya malaria ambacho kinachukua kiwango cha kutisha huko Ituri, kulingana na viongozi wa afya. Maelezo na Jean-Claude Lokidile. Wakuu wa vitongoji za maavenu, mamea za makomune, wanamemba wa mashirika ya kiraia na wakilishi za makabila mbalimbali walishiriki katika kikao hiki cha uhamasishaji. na kulingana na waandalizi wa shughuli, vita hivi dhidi ya malaria sio tu jukumu ya wale wanaofanya kazi katika sekta la afya. Daktari Lichulu, mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, anakumusha kuwa malaria ni ugonjwa ambao husababisha vifo vingi katika mkoa la Ituri. Ili kubadili mwelekeo huo, baadhi ya wakaazi wanaomba kampeni mpya ya ugawa wa chandarua yenye kuwekwa dawa. Wanaamini kwamba vyandarua vya zamani vilivyotolewa kwa raia zaidi ya miaka miwili zilizopita zimechakaa, ndiyo sababu husababisha idadi ya wagonjwa. Francine Mujagani ni muganga malaria anapasha kuwa sana kukosefu ya chandarua, mambo depuis baligawa ishagawia mustikere vile inginesha pasuka pasuka, njono na tunapata vile kaa mingi ya malaria hapa tunaomba saru angefaa rapide sana juu ya distribution ya mustikere. Saru inashutumu pia tabia ya baadhi ya familia zinayokataa kuwapa wachunguzi fursa ya kujiingiza nyumbani mwao ili kuangalia hali ya vyandarua waliopewa au kujua wanaitumia jinsi gani. toka Bunya naitwa Jean Claude Luki Dile, Radio Okapi. Tuzungumzia mpango wa maendeleo ya mitaa kwa tarafa mia moja makumi nne na tano. Bajeti ya ujenzi na ukarabati wa barabara za huduma za kilimo ambayo ni awamu ya pili ya mpango huu iliongezeka kutoka dola za Marekani milioni mia mbili makumi sita hadi dola bilioni moja milioni mia mbili makumi tano. Hivi ndivyo alivyotangaza waziri wa mipango, Judith Tuluka. Alizungumza hivi hii siku ya nne tarehe kumi na sita Novemba hapa Kinshasa, wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na mwenzake wa midia na msemaji wa serikali Patrick Muyaya. Judith Tuluka yuko kwenye kipaza sauti cha Paul Matendo. Poulemonanga anatafsiri maneno yake. Wakati mpango ulipoandaliwa, tulichukua vipengele vya barabara hizi kufuatana na miradi ya zamani ambayo ilisaidia kipesa kwa kutengeneza mabarabara iliyochaguliwa. Barabara ambazo zilichaguliwa ni barabara za huduma za kilimo, na ilibidi tutowe dola milioni kumi na mbili kwa serikali kwa ajili ya kujifunza namna gani ya kufanya barabara hizo kulingana na data tuliyokuwa nayo hapo awali. bajeti ya barabara ilikadiriwa kuwa zaidi ya chini ya dola milioni mia mbili makumi sita kufuatana na namna tulivyoona bajeti iliongezeka hadi zaidi ya dola miliardi moja milioni mia mbili makumi tano siyo tu kwamba haikuwa matengenezo ya zaidi ya kilomita elfu makumi mbili pamoja na matengenezo mengine ya kilomita elfu makumi mbili tulifikia hitaji la kutengeneza kilomita elfu makumi nne za barabara za huduma za kilimo na idadi fulani ya vifaa. Mgeni wetu anatoka Beni, jina lake ni François Wilonja Kasuku. Yeye ni mmoja wa wakufunzi wa mafunzo yaliyoandaliwa mjini Beni kuhusu usimamizi bora, wajibikaji na usalama wa hifadhi ya silaha yaliyoanzishwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia migodi UNMAS, pamoja na polisi ya MONUSCO UNPOL. Hii ni kwa kuimarisha uwezo wa maafisa wa polisi wa kitaifa wa Kongo, jeshi la FARDC, pamoja na walinzi wa mbuga la wanyama wasimamizi wa gala za silaha Francois Wilonja Kasuku anahojiwa na Mark Marofimbo. Francois Wilonja Kasuku, wewe ni mwanamemba wa shirika la uchunguzi za silaha ndogo kwa kufifisha ujeuri unaoendeshwa na silaha, huko hapa mjini Beni kwa mafunzo kuhusu kipi kulinda na kukinga vifaa vya vita galani. Kwanza kabisa ni kwa malengo gani? Lengo letu ni kufunza watu wale ambao watakuwa wachungaji ya masilaha katika mafasi ambao wanatumika ambao watakuwa wanalinda vizuri silaha ili silaha zisiende zinaonekana katika mikono ya wabandia na watu ambao hawaruhusiwe kuwa na silaha, ambao leo inakuonekana hapa na pale na pale. Na wale ambao watafaulu, kwa hiyo kwa sababu kutakuwa na mtihani fulani ambao watapitishwa, watapata macheti ya kuonesha kama walifaulu, na baadaye wataenda kwa mafundisho ya pili, maana mafundisho yetu itakuwa na sehemu mbili ile ma sehemu ya pili itakuwa inahusu wale ambao wanachunga tu hiyo ma depo ya maexplosive. Donc hiyo mabombe wanazichunga ni wao, nao wanapaswa kufunzwa kujua hii bombe na hii inaweza kuchungwa katika chumba moja, wala iwezi kwa kuweza kugombanisha ile mirupuko ambayo watu wakutarajia hivi tunaweza kuelewa kama siku zilizopita mliripoti visa vya kuripuka kwa magombora ghalani za silaha wala visa vingine vya kufanana sawa ndiyo nafasi mingi kabisa nafasi mingi imeonekana kweli na sisi wenyewe tumeona hata maafa na matokeo ambayo ilikuwa mabaya kwa ajili ya kuweza kutia mabomu ambayo azielewane maana unajua, kuna katika hali ya ilijengwa hivyo kuna mabomu zinaweza kuwekwa fasi moja na zinaweza kaa vizuri, na zingine ukiziweka fasi moja inaweza kusukuma ingine ipate kuripuka na ndio miripuko ambayo tunaenda tunaona hasa. Kwa hiyo mafunzo hii itasaidia wale wachungaji wa hiyo mabomu ma, ma, ma, wajue kwamba hii inaweza kuchungwa na hii, na inaweza kuchungwa nafasi gani ili ipate kuepusha aifa kukuwa waanga wa hiyo mirupuko. Ukiwa mwalimu na mtaalamu wa uchunguzi wa silaha, unatarajia nini kwa wanafunzi wako kisha kikao hiki ya mwezi mzima? Ni kweli tunatarajia kuleta sehemu ya ujuzi kwa hali ya kuchunga silaha ndogo na pia hiyo masasi yayo, ili wale wachungaji wapate kuelewa kwamba wana wajibu mkubwa sana, wanakuwa na kazi kubwa ya kuweza kuchunga na kulinda silaha zisikutanike, zinauzishwa, zinanyanganywa na watu wasiokuwa na ruhusa ya kutembea nazo, ambazo leo zinatuua na kufanya maafa mengi. Na kwa hiyo tunadhani ya kwamba kupitia mafundisho hii hata wale walinzi pia ya hiyo nafasi ya kuchungia mabomu, tunadhani kwamba watakuwa pia na ujuzi fulani ambao utawasaidia kuweza kufanya kazi yao vizuri. Tunakuwa na hiyo aminifu kabisa. Franswa Wilonja Kasuku Shukran. Asimashko. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na kuratibu kinga na kukabiliana na majanga ya chakula alitembelea tabaka mbili katika usultani wa Ngweshe katika tarafa la Walungu huko Kivu Kusini siku ya tatu. Ni katika tabaka za Kanyola na Izege ambapo muungano wa PAM FAO UNICEF unatekeleza miradi ya jamii katika sekta ya afya, ya chakula, kilimo na ukarabati wa miundo mbinu. Jean Kasami alikuwepo, hii hapa ripoti yake. Huyu mgeni wa heshima Rena Gelani alisifia mradi huo wa pamoja wa mashirika ya kimataifa FAO, PAM, UNICEF uliobuniwa kwa faida ya wakaaji wa Kanyola na Izege katika mtengamano wa Walungu. Kanyola ambako alitembelea kwanza, alitazama namna watoto, wanawake wajawazito na wanaonyonyesha wanahudumiwa kwa vyakula vya kuwaletea nguvu mwilini. Muganga kiongozi wa kituo cha afya cha Mwirama, Ombeni Jean Isaac. Kwetu hii visiti ya leo iko ya maana sana, kwa sababu wabayere wetu walikua kujiemprenye na situatio mambo nyee tunafanyaka hapa tunifanyaka mzuri. Walikua kutazama sasa na impact fulani ya kazi ambayo tunatumika juu ya magonjwa amatseneo ya kwetu. Konkretemen, wareleko mtre wanaingiaka mu village wanadepiste watoto, wakiona watoto wanakuwa na ugua wanawapatia jeto, wanawaongoza kwenye kituo cha afya, kufika saa pale tunawapima na sisi wa mganga inaifatililia mzuri, mzuri ngambo ya mulimo. Bana tusaidia sana na mafundisho, namna mulimaji anapashi kuheshimia kalandria agricole maikartema sia sechi shozi. tulipata mafundisho kutoka aeo kujua namna ya kufanya alimentation a quatre etoile. Kiongozi wa groupe maya Izege irenge mushagasha alisi muradi usikatike, sisi wa Kongomani tulikuwa tunatumika sawa construction. PAM et FAO INSEF. Kama Kongo nayo iko deja avance. Consortium ilifanya kazi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari, jioni njema kwenu na kwaherini.