Oh, Upungufu mkubwa wa mafuta ya gari unaonekana si kwa kwanza hii kwenye vituo vya kuuza mafuta hiyo mjini Kinshasa. Huko Ituri, kampeni ya uchaguzi haijaanza kwa nguvu yote ndani ya jimbo hilo, kusubiri fedha za kampeni na ukosefu wa usalama vimetajwa kwa sababu Askofu wa dayosisi ya Goma anaita vijana kutafuta amani jimboni Kivu Kaskazini. Alitoa wito huo hii Jumapili katika maadhimisho ya siku ya vijana katika dayosisi hiyo. Hamjambo na karibuni kwa wote, habari kamili. Wakazi wengi wa Kinshasa wanalalamika kwa kusafiri umbali mrefu ili kununua mafuta ya gari hasa petroli. Kwa wengine hali ilianza tayari mwishoni mwa wiki. Mwandishi wetu Babel Pongo, aliyezunguka maeneo ya Kitambo, Bandal, Kasavubu, Lingwala na Gombe, aliona kuwa chini ya hapo vituo vyote vya Total vinauza mafuta ya petroli na gazoil. Hakuna msongamano mkubwa, isipokuwa tu huko Brikin, kulingana na ushuhuda wa madereva. Kwa upande mwingine, kwenye vituo vya Engen, gazoel pekee inapatikana kwenye vituo fulani. Kunako vituo vya Kobil kwa upande mwingine, hakuna mauzo. Kumbuka hata hivyo kwamba bei kwenye vituo vya mafuta ya gari bado haijabadilika. Mgombea rais wa jamhuri nambari tatu aliwasili siku ya kwanza hii makumi mbili na saba Novemba mwaka tunao huko Bukavu katika Kivu Kusini, baada ya saa sita mchana. Moise Katumbi alihutubia kwa ufupi wakazi wa Bukavu kwenye uwanja unaoitwa Place de l'Independance. Katika hotuba yake alizungumzia maswala ya miundo mbinu kazi kwa vijana na huduma za afya na usalama. Hatimaye aliwaomba wapiga kura wake kuhakikisha kwamba mchakato wa uchaguzi unaendeshwa vizuri hadi tarehe makumi mbili Disemba. Katika mkoa wa Chopo, Martin Fayulu Madidi ambapo yupo anatoa wito kwa wakazi wa eneo hilo kumpigia kura nyingi ili kushinda uchaguzi wa urais wa Desemba ijayo. Kwa upande wake mgombea rais wa jamhuri Felix Chisekedi ametoka Mbandaka na anaelekea Boende na Lisala kwa shughuli zake za kampeni. Huko Ituri, kampeni ya uchaguzi inasalia kuwa ya woga katika mji mkuu wa mkoa na katika miji mingine ndani ya jimbo hilo. Kwa mujibu wa baadhi ya wadau wa siasa, wanasubiri fedha zinazohitajika kutoka kwa viongozi wa vyama vyao vya vya siasa katika ngazi ya taifa. Wengine wanahusisha hili na hali mbaya ya usalama katika maeneo kadhaa ambayo imepunguza mzunguko wao na hata njia za kufanya kampeni. Isaac Remo ametoa ripoti, usomi wa Neema Magira. Siku tisa baada ya uzinduzi rasmi wa kampeni za uchaguzi, hakuna msisimuko maalum katika kata mbalimbali za mji wa Bunia. Wagombea mbalimbali waliweka mabango kwenye ukuta za nyumba na maeneo ya umma, wengine husambaza vipeperushi katika vitongoji au wameunda vikundi vya WhatsApp ambavyo hutumika kama nafasi kwao kuwasiliana na wapiga kura na kukuza maono yao ama programu zao bado wengine wameweka picha zao kwenye magari yao na waendesha gari kupitia mitaa ya Bunya. Wakati wa uchaguzi wa 2018 kulikuwa na uhamasishaji mkubwa wa wagombea tofauti katika jiji la Bunya. Kwa mujibu wa makandideti mbalimbali mbali, viongozi wao wa makundi ya kisiasa au vyama vya siasa wameahidi kuwapa mbinu za kifedha za kufanya kampeni bila kuchelewa. Kwa wengine, uwepo wa makundi yenye silaha katika maeneo kadhaa, hasa katika maeneo ya Jugu na Ihumu ndio ya na wazuia kufanya kampeni. Wanatoa wito kwa serikali kuongeza idadi ya askari wa FRDC ili kupata wagombea kuwawezesha kufanya kampeni katika vijiji vyao. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Marie Nema Magira kwa niaba ya Redio Ukapi. Na kituo cha usimamizi wa kesi za jeuri za uchaguzi kimewekwa pa Kananga katika umoja wa wanasheria wa jimbo la Kasai Central kama sehemu ya mradi wa kuzuia jeuri wakati wa uchaguzi. Kituo hicho kinaungwa mkono na shirika lisilo la kiserikali la mwanamke kwa mkono kwa ajili ya maendeleo ushirikishi fam madan la main pour le développement integral FMD kwa matamshi mafupi, kwa msaada wa onifam. Lengo ni kufuatilia, kuunga mkono, kukemea kesi za jeuri za uchaguzi na kudai fidia kwa manufaa ya waathiriwa wote, kabla, wakati na baada ya uchaguzi, anaeleza mkurugenzi wa FMD nchini. Fursa kwa Natali Kambala kutoa wito kwa wale walio katika kinyang'anyiro cha uchaguzi ambao ni wahanga wa jeuri za uchaguzi kuwashutumu katika bunge hili. Askofu wa dayosisi ya Goma anatoa wito kwa vijana kuchukua hatua zaidi katika kutafuta amani jimboni Kivu Kaskazini, hasa anawaalika kujiunga na jeshi ili kutetea taifa. Askofu Wili Ngumbi ametoa wito huo katika maadhimisho ya siku ya vijana katika dayosisi ya Goma hii Jumapili. Mamia ya vijana kutoka jimbo Katoliki la Goma walishiriki katika maadhimisho haya ya amani. Denis Lukeso ameripoti. Usomi wa Bernarde Nyangi, amani aitafutiwi katika matengano wala matusi. Hayo ni maelekezo ya askofu wa Diocese ya Goma wakati alikuwa akiwaatubia vijana. Kwa mujibu wake, askofu Hili Ngumbi, ulimwengu wa leo watatizwa na mizozo za vita maeneo kadhaa. Kwa hiyo ni muhimu kuwafunza vijana umuhimu wa kutafuta amani, kuyatafuta kwa umoja katika jamii, wala hapana kuzua matengano na kuwa kashfu wengine Vijana toka parukia zote za diosezi ya Goma walishiriki katika mkutano hiyo ya kiroho, kitaalamu na kijamii. Kwa mujibu wa ushuhuda wa kijana mmoja, ilikuwa fursa kubwa kwa kuelimishwa na askofu kama vijana kuhusu mchango wao kwa ajili ya amani, huko akiwekea mkazo kwa vijana kuunga jeshi la taifa mkono ili wafikie kutetea na kukinga nchi dhidi ya uvamizi. Askofu aliwaomba kadhalika kuishi masikilizano na umoja wakiepuka vitendo vyote vibaya. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Okapi, huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Mkusanyiko wa vyama vya wanawake kwa maendeleo, KAFED, wamejitolea kusaidia baadhi ya wagombea wanawake katika uchaguzi ujao. Kwa mujibu wa Isabel Pendeza, kiongozi wake, huu ni msaada katika mafunzo na uchapishaji wa picha za kampeni na sanamu za wagombea ili kufikisha ujumbe wao na hivyo kuimarisha ushiriki wa kisiasa wa wanawake katika mchakato wa uchaguzi. Takriban wagombea wanawake makumi tatu katika ngazi ya kitaifa, mkoa na manispa kutoka miji ya Beni na Goma watakuwa wanufaika. Huko Kivu Kusini, trafiki ya barabarani imekatika tangu siku tatu sasa kwenye daraja la Kalimabenge kwenye barabara ya taifa namba tano katika mji wa Uvira. Tisho hili la usumbufu lilikuwa limeonekana siku chache kabla, wakati shimo lilipoundwa katikati ya daraja na kufanya trafiki kuwa ngumu bila kuhesabu hatari. Dereva mmoja wa gari alijaribu kulazimisha kupita mahali hapa. Gari yake iliyojaa mizigo kwa wingi ilikuwa imekwama kwenye shimo na kufanya msongamano wa magari kati ya sehemu ya kusini ya bandari ya Kalundu na katikati mwa jiji kutowezekana. Kwa mujibu wa vyanzo vilivyokuwa karibu na waziri wa miundo mbinu na kazi za umma, daraja jipya la chuma litajengwa eneo la Kalimabenge katika tarafa la Beni. Wakazi wa Mabalako na kando kando wanakabiliwa na matatizo ya kupata maji ya kunywa. Iko katika sekta ya Beni Mbau, zaidi ya kilomita makumi nne magharibi mwa mji wa Beni visima vichache vilivyotengenezwa katika eneo havitoshi. Shirika la raia linaomba mabomba yajengwe katika mji huu wenye zaidi ya wakazi elfu mia moja. Mark Marofimbo kwa maelezo huko Mabalako, mji mkuu wa mkoa wa Basoamadiwe. Tatizo la maji safi ni kubwa sana kuna mabomba za maji zilizotengenezwa na shirika moja lisilo la serikali linalohudumia mambo ya maji, usafi na mazingira bora, ila kulingana na idadi kubwa la watu mabomba zile za maji hazitoshe kwa kuwatolea wakaaji maji safi. Ndiyo maana wakaaji watumia maji ya mtu loulo kwa kazi zao za nyumbani, na hasa kwa kunywa, ikiwa yawasababishia magonjwa nyingi ya kutumia maji lisilo safi, alisema mganga wa kituo ndogo ya afya ya Mabalako. Kiongozi wa shirika la raia mkoani Baso wa maji we adhani kwamba ni ya muhimu kuwapa wakaaji mji wa mkoa huo mabomba zingine za maji safi. Chiste Kavalami alisema kwamba kwa maeneo sawa Kitokolo, Mambombo Malondo, shida ya maji ni kubwa sana, ingalau Mabalako na Kantini wapewa maji, ikiwa shida lile ni katika maeneo yote ya uongozi kiafya ya Mabalako. Chiste Kavalami ahakikisha pia kwamba kuna watu walioharibiwa maisha kwa kutelemuka mtoni Loulo walipokuwa wakitafuta maji, ikiwa mtu huo kwa wakati wa mvua sio safi kabisa kwa matumizi. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo, kwa niaba ya Radio Kapi. Tukisalia huko katika tarafa la Beni, raia wawili waliuawa na wengine wanne kujeruhiwa na waasi wa ADF siku ya sita iliyopita katika kijiji cha Kombo katika usultani wa Watalinga, kulingana na jumuiya mpya ya, ya kiraia ya Kongo katika eneo hilo. Waasi hawa walionekana katika kijiji hiki kwa lengo la kupata vifaa vya dawa na chakula. Chanzo hicho hicho kinaonyesha kuwa ni kutokana na uingiliaji kati wa askari wa vikosi vya pamoja vya FARDC UPDF kwamba uharibifu ulikuwa mdogo. Watu waliojeruhiwa walipelekwa katika hospitali kuu ya Kamango kwa matibabu, hali iliyosababisha kundi kubwa la wakazi wa vijiji vya Kombo, Bambausu, Lwanoli, Kakindo kuelekea maeneo yaliyoonekana kuwa salama. Mradi wa barabara ya huduma ya kilimo unaoendelea katika tabaka Izege katika tarafa la Walungu huko Kivu Kusini unachangia ustahimilifu wa wanawake wakulima wanaofanya kazi kwenye eneo. Mradi huu ni kazi ya muungano wa PAM, UNICEF na FAO. Jean Kasami alikutana na wanawake kazini chini ya macho ya kustaajabisha ya viongozi na mashujaa wengine wa eneo hilo. Tufuate ripoti yake. Sehemu ya barabara ndani ya vijiji cha Gala hadi Zege inakoha katika hali ya kupitika kuzidi ile barabara ya taifa nambari mbili inayotokea Bukavu kupita Walungu kwenda Mwenga, Shabunda hadi Kindu juu ya watumishi mia ine wanaofanya kazi ya kutengeneza sehemu hiyo ndogo ya barabara chagali ya Izege, wanawake ndiyo wengi kuliko wanaume. Muradi ulipendelea hivyo ajili ya kupatia hakina mama fursa ya kujibu mahitaji ndani ya familia zao. Zigire Christel ni mmoja wao. Tulikuwa tunaishi maisha ya mbaya sana, kwa hiyo fame kasema ni muzuri tufanye hii barabara tukwena pata gisi ya kufikisha mazao itoke Izege iende Walungu. Tunasema aksanti sana kwa PAM, FAO na UNICEF waliweza ekzekite hii kazi ya barabara. Kama kuko mwae tena watuongeze kazi itokee tena Walungu ifikie hata mgogo. Je, ni vyepesi mwanamke kutumika kazi ya barabara? Mubala Madele ajibu, mimi natumika kazi ya kwanza, ya pili, ya tatu, ya ine, ya tano. ya ya kwanza pili tatu tano posho, mimi naingia mshambangu watoto wangu mimi nawasomeshaka na kama nagonjwa mimi namlipia kwa munganga na kukula, wanakula mwenyekiti. Wa shirika la raia Izege anasifia maendeleo wakaji wamepata kupitia uo muradi ruune mungu kwa leo derwa kwa leo hii, infrastructure za mingi zetu tunabahatisha mwa hii proje. Ni kitu yenye itadumu, okao community nayo inaifatililia mzuri mzuri maorganizasio wetu kupitia hii muradi kila batu baisha kuwa na mateksi zenye bana juiri nazo mbele hatukuwa na yoe kama tunaweza lima ta ku mustare mekupitia mafunzo ya dijuru yetulipata ngambo ya FAO musha ekoli peiza tunai exploiter na chez tunaitia mu bakaaji. Kiongozi wa mtengamano wa Izege Irenge Mushagasha anataka viongozi wa Kongo waige mfano wa kutumikia wananchi sawa vile Consortium PAM FAO UNICEF imefanya kazi tukaangalia barabara tronson Chagala Izege, sisi Wakongomani, kongomani tulikuwa tunatumika sawa consortium PAM FAO UNICEF. Kama Kongo nayo iko deja avance bana umu benye yeah. bana stahili Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.