Radio Okapi. Upungufu mkubwa wa mafuta ya gari unaonekana kwenye vituo vya kuuza mafuta hiyo mjini Kinshasa, wauzaji wanatoa sababu. Wagombea uraisi kwa uchaguzi ujao wanaendelea na kampeni katika majimbo tofauti nchini Kongo. Askofu wa dayosisi ya Goma anaita vijana kutafuta amani jimboni Kivu Kaskazini. Alitoa wito huu Jumapili katika maadhimisho ya siku ya vijana katika dayosisi hiyo. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Wakazi wengi wa Kinshasa wanalalamika kwa kusafiri umbali mrefu ili kununua mafuta ya gari, hasa petroli. Kwa wengine, hali ilianza tayari mwishoni mwa wiki. Mwandishi wetu Babel Pongo aliyezunguka maeneo ya Kitambo, Bandal, Kasavubu, Lingwala na Gombe aliona kuwa chini ya hapo vituo vyote vya Total vinauza mafuta ya petroli na gazoil. Hakuna msongamano mkubwa isipokuwa tu huko Brikin, kulingana na ushuhuda wa madereva. Kwa upande mwingine, kwenye vituo vya Engen, gazoil pekee inapatikana kwenye vituo fulani. Kunako vituo vya Kobil, kwa upande mwingine, hakuna mauzo. Kumbuka hata hivyo kwamba bei kwenye vituo vya mafuta ya gari bado haijabadilika. Kwa habari hiyo hiyo, serikali lazima itimize ahadi zake kwa kushughulikia vya kutosha uhaba na hasara ya biashara za mafuta kama ilivyoamuliwa katika muundo wa bei ya bidhaa za petroli. Hii ni kukomesha usumbufu na usababisha katika usambazaji wa bidhaa hii ya kimkakati kulingana na mkuu cha wa chama cha wauzaji mafuta binafsi wa Kongo Emerimba Chibope, ambaye anasema ni tangu zaidi ya miaka miwili sasa ambapo serikali imekuwa ikilipa pesa zake zinazohitajika kwa ajili hiyo kwa kiasi kidogo kidogo, hali ambayo hairuhusu wauzaji wa mafuta ya gari kuagiza bidhaa hiyo kwa wakati unaofaa. Mgombea rais wa jamhuri nambari tatu waliwasili siku ya kwanza hii makumi mbili na saba Novemba mwaka tunao huko Bukavu katika Kivu Kusini baada ya saa sita mchana. Mois Katumbi alihutubia kwa ufupi wakazi wa Bukavu kwenye uwanja unaoitwa Place de l'Independence. Katika hotuba yake alizungumzia maswala ya miundo mbinu kazi kwa vijana na huduma za afya na usalama. Hatimaye aliwaomba wapiga kura wake kuhakikisha kwamba mchakato wa uchaguzi unaendeshwa vizuri hadi tarehe makumi mbili Disemba. Katika mkoa wa Chopo, Martin Fayulu Madidi ambapo yupo anatoa wito kwa wakazi wa eneo hilo kumpigia kura nyingi, ili kushinda uchaguzi wa urais wa Disemba ijayo. Kwa upande wake, mgombea rais wa jamhuri Felix Chisekedi ametoka Mbandaka na anaelekea Boende na Lisala kwa shughuli zake za kampeni. Huko Ituri, kampeni ya uchaguzi inasalia kuwa ya uoga katika mji mkuu wa mkoa na katika miji mingine ndani ya jimbo hilo. Kwa mujibu wa baadhi ya wadau wa siasa, wanasubiri fedha zinazohitajika kutoka kwa viongozi wa vyama vyao vya siasa katika ngazi ya taifa. Wengine wanahusisha hili na hali mbaya ya usalama katika maeneo kadhaa ambayo imepunguza mzunguko wao na hata njia za kufanya kampeni. Izaki Remo ametoa ripoti, usomi wa Neema Magira. Siku tisa baada ya uzinduzi rasmi wa kampeni za uchaguzi hakuna msisimuko maalum katika kata mbalimbali za mji wa Bunia. Wagombea mbalimbali waliweka mabango kwenye ukuta za nyumba na maeneo ya umma. Wengine husambaza vipeperushi katika vitongoji au wameunda vikundi vya WhatsApp ambavyo hutumika kama nafasi kwa kuwasiliana na wapiga kura na kukuza maono yao ama programu zao. Bado wengine wameweka picha zao kwenye magari yao na waendesha gari kupitia mitaa ya Bunia. Wakati wa uchaguzi wa 2018 kulikuwa na uhamasishaji mkubwa wa wagombea tofauti katika jiji la Bunia. Kwa mujibu wa makandidati mbalimbali, viongozi wao wa makundi ya kisiasa au vyama vya siasa wameahidi kuwapa mbinu za kifedha za kufanya kampeni bila kuchelewa. Kwa wengine, uwepo wa makundi yenye silaha katika maeneo kadhaa, hasa katika maeneo ya Jugu na Ihumu ndio na wazuia kufanya kampeni. Wanatoa wito kwa serikali kuongeza idadi ya askari wa FARDC ili kupata wagombea kuwawezesha kufanya kampeni katika vijiji vyao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Marie Nema Magira kwa niaba ya Radio Okapi. Na kituo cha usimamizi wa kesi za jeuri za uchaguzi kimewekwa pa Kananga, katika umoja wa wanasheria wa jimbo la Kasai Central, kama sehemu ya mradi wa kuzuia jeuri wakati wa uchaguzi. Kituo hicho kinaungwa mkono na shirika lisilo la kiserikali la mwanamke kwa mkono kwa ajili ya maendeleo ushirikishi, femme main dans la main pour le developpement integral, FMD kwa matamshi mafupi, kwa msaada wa Lengo ni kufuatilia, kuunga mkono, kukemea kesi za jeuri za uchaguzi na kudai fidia kwa manufaa ya waathiriwa wote, kabla, wakati na baada ya uchaguzi, anaeleza mkurugenzi wa FMD nchini fursa. Kwa Natali Kambala kutoa wito kwa wale walio katika kinyang'anyiro cha uchaguzi ambao ni wahanga wa jeuri za uchaguzi kuwashutumu katika bunge hili. Askofu wa dayosisi ya Goma anatoa wito kwa vijana kuchukua hatua zaidi katika kutafuta amani jimboni Kivu Kaskazini, hasa anawaalika kujiunga na jeshi ili kutetea taifa. Askofu Wili Ngumbi ametoa wito huo katika maadhimisho ya siku ya vijana katika dayosisi ya Goma hii Jumapili. Mamia ya vijana kutoka jimbo katoliki la Goma walishiriki katika maadhimisho haya ya amani. Denis Lukeso ameripoti usomi wa Bernard Nyanki. amani haitafutiwi katika matengano wala matusi. Hayo ni maelekezo ya askofu wa diosesi ya Goma wakati alikuwa akiwahutubia vijana. Kwa mujibu wake, askofu Willy Ngumbi, ulimwengu wa leo watatizwa na mizozo za vita maeneo kadhaa, kwa hiyo ni muhimu kuwafunza vijana umuhimu wa kutafuta amani, kuyatafuta kwa umoja katika jamii, wala hapana kuzua matengano na kuwa kashfu wengine. Vijana toka parokia zote za diosezi ya Goma walishiriki katika mkutano hiyo ya kiroho kitaalamu na kijamii. Kwa mujibu wa ushuhuda wa kijana mmoja, ilikuwa fursa kubwa kwa kuelimishwa na askofu kama vijana kuhusu mchango wao kwa ajili ya amani, huko akiwekea mkazo kwa vijana kuunga jeshi la taifa mkono ili wafikie kutetea na kukinga nchi dhidi ya uvamizi. Askofu aliwaomba kadhalika kuishi masikilizano na umoja wakiepuka vitendo vyote vibaya. Goma, Bernardin Nyangira, Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, mkusanyiko wa vyama vya wanawake kwa maendeleo, KAFED, wamejitolea kusaidia baadhi ya wagombea wanawake katika uchaguzi ujao. Kwa mujibu wa Isabel Pendeza kiongozi wake, huu ni msaada katika mafunzo na uchapishaji wa picha za kampeni na sanamu za wagombea ili kufikisha ujumbe wao, na hivyo kuimarisha ushiriki wa kisiasa wa wanawake katika mchakato wa uchaguzi. Takribani wagombea wanawake makumi tatu katika ngazi ya kitaifa, mkoa na manispa, kutoka miji ya Beni na Goma watakuwa wanufaika katika tarafa la Beni, wakazi wa Mabalako na kando kando wanakabiliwa na matatizo ya kupata maji ya kunywa. Iko katika sekta ya Beni Mbau, zaidi ya kilomita makumi nne magharibi mwa mji wa Beni. Visima vichache vilivyotengenezwa katika eneo havitoshi. Shirika la raia linaomba mabomba ya jengwe katika mji huu wenye zaidi ya wakazi elfu mia moja. Mark Marofimbo kwa maelezo. Huko Mabalako, mji mkuu wa mkoa wa Basoa Madiwe, tatizo la maji safi ni kubwa sana. Kuna mabomba za maji zilizotengenezwa na shirika moja lisilo la la serikali linalohudumia mambo ya maji, usafi na mazingira bora, ila kulingana na idadi kubwa la watu mabomba zile za maji hazitoshe kwa kuwatolea wakaaji maji safi, ndiyo maana wakaaji watumia maji ya mtu loulo kwa kazi zao za nyumbani na hasa kwa kunywa, ikiwa yawasababishia magonjwa nyingi ya kutumia maji lisilo safi, alisema mganga wa kituo ndogo ya afya ya Mabalako. Kiongozi wa shirika la raia mkoani Basoamajiwe adhani kwamba ni ya muhimu kuwapa wakaaji wenyeji wa mkoa huo mabomba zingine za maji safi. Chiste Kavalami alisema kwamba kwa maeneo sawa Kitokolo, Mambombo Malondo, shida ya maji ni kubwa sana, ingalau Mabalako na Kantini wapewa maji, ikiwa shida lile ni katika maeneo yote ya uongozi kiafya Mabalako. Chiste Kavalami ahakikisha pia kwamba kuna watu walioharibiwa maisha kwa kutelemuka mtoni Loulo walipokuwa wakitafuta maji, ikiwa mtu huo kwa wakati wa mvua sio safi kabisa kwa matumizi. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi, na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata, siku njema kwenu.