Oh, Umoja wa Ulaya unafuta ujumbe wake wa waangalizi wa uchaguzi nchini Kongo, umetangaza siku ya tatu hii katika tangazo yake. Askofu wa kanisa Katoliki jimbo la Bunia anaita wakazi wa Ituri kuchagua watu watakaosaidia jimbo la Ituri Alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Shughuli za kampeni ya siku kumi na sita ya uhamasishaji dhidi ya unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana imezinduliwa jimboni Maniema. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, Umoja wa Ulaya unafuta ujumbe wake wa uangalizi wa uchaguzi nchini Kongo. Haya ndiyo aliyoyatangaza msemaji wake siku ya tatu hii katika tangazo. Tangazo hiyo inasema kwamba ni kwa sababu ya vikwazo vya kiufundi nje ya udhibiti wa Umoja wa Ulaya na kwamba ujumbe wa umoja wa Ulaya ulikuwa umepanga kupeleka waangalizi wa, wa muda mrefu katika majimbo mengi ya Kongo, lakini hili sasa haliwezekani tena. Zaidi ya hayo, umoja wa Ulaya unasema unahimiza viongozi wa Kongo na washikadau wote kuendelea na juhudi zao za kuhakikisha kwamba Watu wa Kongo wanaweza kutumia kikamilifu haki zao halali za kisiasa na kiraia wakati wa uchaguzi ujao. Taarifa hiyo iliongeza kuwa Umoja wa Ulaya unachunguza chaguzi nyingine na viongozi wa Kongo ikiwemo uwezekano wa kudumisha ujumbe wa wataalam wa uchaguzi kuchunguza mchakato wa uchaguzi kutoka mji mkuu. Kwa habari hiyo hiyo, wiki tatu kabla ya uchaguzi, tume huru ya taifa ya uchaguzi seni inaendelea kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika na kila kitu kinawekwa sawa ili muda wa kikatiba uheshimiwe. Wakati alisema hayo, hii siku ya pili mjini Kinshasa, kiongozi wa seni Denika Dima alikanusha uvumi wowote unaoripoti uwezekano wa kuahirishwa kwa uchaguzi unaoendelea kwa sababu ya ukosefu wa rasilimali na alichukua fursa hiyo kuwaalika wagombeaji kufanya kampeni vizuri. Kwa mkuu wa seni, hakuna udanganyifu unaowezekana, hakuna mabadiliko ya matokeo ya seni yatawezekana. Wale watakaopata kura nyingi, kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi, watatangazwa kuwa wamechaguliwa, anaeleza Denis Kadima. Na raia wa Ituri lazima wawe macho kuwapigia kura wagombea urais au bunge wanaostahili na sio wale wanaouza ahadi za uongo. Maneno haya yametoka kwa askofu wa kanisa Katoliki Jimbo la Bunia wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliyouandaa kwenye eneo hilo. Jedone Uringi anasema anaongeza ufahamu hasa miongoni mwa vijana ili wawapigie kura wagombeaji ambao watatoa Ituri kutoka katika umaskini ambao umedumu kwa takriban miaka kumi. Mhubiri huyu alitaja mauaji, uharibifu wa miundombinu, uhamishaji wa, wa watu kwa sababu ya harakati za vikundi vyenye silaha. Pia anaita makundi yenye silaha kuweka chini silaha zao na kuendelea na shughuli za kilimo na ufugaji wa mifugo hakikisho la maendeleo endelevu kwa jimbo la Ituri lenye utulivu na ustawi. Huko Kivu Kaskazini, shirika la Medecins Sans Frontieres linatoa msaada wa matibabu kwa karibu watu 1145 waliokimbia makazi yao katika kambi ya Shabindu Kashaka kambi hiyo ya papo hapo iliyo katika wilaya ya Mugunga magharibi mwa Goma imekuwa ikipokea watu waliohamishwa makazi yao ambao wengi wao wanatoka tarafa la Masisi tangu miezi kadhaa sasa. Utunzaji huu unatolewa katika kituo cha afya cha juu cha MSF kilichowekwa kwenye eneo hilo, lakini kutokana na kufika kwa wingi wa wakimbizi wapya kwenye eneo hilo hii kwa muda wa miezi mbili sasa, shirika hili linaogopa kulemewa na mahitaji ya kiafya ya waliohamishwa. Rosali Zawadi alitembelea kituo cha hali ya juu cha afya cha madaktari wasio na mipaka katika eneo hili la Shabindu Kashaka siku ya pili hii. Hapa ripoti yake. Mama karibu. Hapo mganga Faustin Bahati Kaeri akimkaribisha mama anayefika kwenye kituo hicho. Mama huyu amefika na mtoto wake anayetunzwa tangu miezi kadhaa ugonjwa unaotokana na malisho mabaya. Alifika hapa, alikuwa na miaka 2 na ilikuwa napima sita kilo. Kukafika hapa, wakamkamata, wakamtunza, wakamtunza, wakamtunza, wakamtunza, alikuwa anampai mabiscuit compact, ameendelea ikula ameendelea ikula ametoka ma biscuit compacte, um, ameingia sa maizi pamplis za rouge. Sasa ile njo zaeva sa, yanaanza sasa kupona. Kwa leo hii aisha kuwa bien, aisha kuwa na kilo ngapi? Leo jamini afia kurandevu, sasa nje batamupima baone sasa kama shafiki yao mnaani gani? Kila siku ni wagonjwa 100 hivi wanaopokiliwa katika kituo hiki cha MSF, kati yao wengi wakiwa ni watoto wa chini ya umri wa miaka 5 wanasumbuliwa na magonjwa ya ngozi, magonjwa ya kikohozi, pia malisho mabaya. Shirika MSF linasema kwamba ikiwa hali kimaisha ya wahami haiboreshwe wagonjwa wataendelea kuwa wengi, ndio maana shirika hili linaomba mashirika zingine zifike kwa kuwasaidia wahami hawa. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Kapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano yalipambanisha siku ya tatu hii wapiganaji wa M23 dhidi ya makundi ya wenyeji yenye silaha katika vijiji vingi katika tarafa la Masisi. Kwa mujibu wa vyanzo vya ndani, milio ya risasi ilisikika tangu saa mbili asubuhi kwa saa za huko, katika vijiji vya Nyamitaba, Kisovu na Lukala, iko kwenye mhimili wa Kilolirwe Lushebere kuelekea kituo cha Masisi. Vyanzo hivi vinahofia jaribio la M23 kusonga mbele kuelekea mji mkuu wa tarafa la Masisi. Kwa akaunti ya X, M23 walidai kuwa jeshi la Congo lilishambulia kambi zao karibu na Kilolirwe hadi jioni ya hii siku ya pili, lakini hii haikuweza kuthibitishwa na chanzo kingine chochote. Wabunge wa kitaifa ambao tayari wako kwenye kampeni ya uchaguzi walirudi bungeni kuchunguza kwa haraka mradi wa sheria unaohusu mapendekezo ya uongozi wa kijeshi kwa sehemu moja ya nchi ya Congo. Wabunge 243 walioshiriki katika kikao hicho walipiga kura kwa kauli moja kuongezwa kwa uongozi wa kijeshi huko Ituri na Kivu Kaskazini kwa siku kumi na tano zijazo kwa mujibu wa katiba. Katika uwasilishaji wa kifupi cha mradi huo, waziri wa sheria alielezea uwakilishi wa kitaifa kwamba ongezeko mpya hilo linalenga kuruhusu jeshi la FARDC kuendelea na shughuli za kijeshi kabla ya kubadilishwa kwa jumla kwa hatua hii ya kipekee. Katika jimbo la Manyema, divisheni ya jinsia, familia na watoto ya mkoa ilizindua hii siku ya pili shughuli za siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake. Ilikuwa ni wakati wa kikao cha utetezi, ambapo kitengo hiki kiliandaa viongozi wa maoni kama sehemu ya mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia ambao umekuwa wa kawaida huko Manyema. Kwa maneno yake, Rejine Kapunga sifa yao alisema kwamba zaidi ya asilimia makumi saba ya wanawake huko Maniema ni waasiriwa wa unyanyasaji. Anatoa wito wake kwa wote kuchukua hatua kubwa zaidi kukomesha vitendo hivi vya kudharauliwa. Regine Kapunga sifa yao kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Tulienda kikao kya siku kumi na sita ya kupiganisha ile ujeuri na ubakaji ndani ya province ya Maniema. Tunaona ya kama ujeuri na ubakaji inakuwa sawa vile zoezi ndani ya province ya Maniema, na hapo tuliita watu wote, sababu tunafadhaika, tulifadhaika sana kuona hiyo hesabu wanatupatia mwaka jana, ilikuwa elfu makumi mbili na 15, 15, 17. Lakini kwa hii mwaka angalia 1012 na kenda na makumi tano na tatu na kwa hii daftari ndoa ya isiokinyeji njo inapita, ni kusema ndoa ya watoto wadogo na ubakaji wa chini ya miaka kumi na munane elfu munane mia tatu makumi kenda na saba ngilikuwa eri, kila mmoja katika hatua yake ajiimplike, na tunasema komunate ijiinvestir, acha ile mbuzi ya mazarau bure na waza kitu tunakuwa nakyo, ni kusema kudenonse na kufuata ile procesus ya justice na wale wabakaji wapate malipizi yenye inastahili kufatana na sheria. Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini, miongoni mwa mamia ya wanafunzi waliojiandikisha mwaka huu wa masomo katika chuo kikuu cha Universite des Martyrs du Congo UNIM RDC, ni zaidi ya mayatima makumi saba walionusurika katika mauaji ya ADF walitoka sekta tofauti za tarafa la Beni. Wakati wanafunzi hawa wakijitahidi kuwa wastahimilivu kwa kila kitu ambacho wamepitia, wanakabiliwa na matatizo mengi ya kuishi katika jiji la Goma. Nini kifanyike ili kuwasaidia? Majibu katika ripoti ya siku na Bernard Nyangi le 13 decembre 2019 ilikuwa saa mbili ya usiku wa ADF, waliingia wakatukamata shebo, walitubebesha bitu environ 2 km walikatakata muzazi izile mamipanga, banakona tupanguza damu kumanguo zetu, waliviole petite sœur momoya ilikuwa bati tukaeshape. Hapa ni ushuhuda wa kijana ako kwa Jackson aliyeuzuria mwaka wa elfu mbili tisini mauaji kwa upanga panga ya karibuni wana bawote wa familia yake na wauni wa ADEF kijijini Nobili, usultani wa Watalinga, mtani Beni kama yatima. leo yuko kwenye Universiti de Martir, ila wisi kwamba shida zingali bado nyingi kutoka kwetu. Na kweli tuko na soma mzuri muzuri nyumbani, hatuna wafazi fulani ambayo tuko ndani kinachofanyika kwanza ni kuwasaidia kisaikolojia wanafunzi wale. Profe alisa Job kusudi tusaidie wale watoto wenye wako ko traumatize, wanauwa mzazi mbele yake anaona gisi bana mchinja apa. Tuko na bapsikologe benye biko permana pamoja na ile Institut national de recherche et d'intervention en psikopatologie clinique, inasaidia sana kusikiliza wale watoto na kuwapatia matumaini ya kuishi tena na kukuwa wakubwa kwenye nchi hii. Profesa Job uomba msaada kwa ajili ya wanachuo wale. Kwa kila mutu wa roho mzuri akuje asaidie wa ndugu zetu wanafunzi wenye wametoka Beni, wamepoteza wazazi wale watoto wa jeshi wote. Mwenye atakuwa na kutafuta mafasirio zaidi anaweza akakukuje akatuone aonane na wale watoto azungumuze nao. Ekumbuka kwamba Universite de Martyre Unime inakuwa hivi sasa kwa miaka yake ya pili ya kazi. Kama mwaka jana, mamia miongoni mwa wanafunzi waliosajiliwa ni mayatima wa askari wa polisi, kadhalika mayatima wa vita wanaopewa huko uko elimu kwa bure bila malipo. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.