Copy? Oh, copy. Umoja wa Ulaya unafuta ujumbe wake wa waangalizi wa uchaguzi nchini Kongo umetangaza siku ya tatu hii katika tangazo yake. Askofu wa kanisa Katoliki Jimbo la Bunia anaita wakazi wa Ituri kuchagua watu watakaosaidia Jimbo la Ituri. Alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Shughuli za kampeni ya siku kumi na sita ya uhamasishaji dhidi ya unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana imezinduliwa jimboni Maniema. Asubuhi njema na karibuni kwa wote kama nilivyotanguliza hapo awali, Umoja wa Ulaya unafuta ujumbe wake wa waangalizi wa uchaguzi nchini Kongo. Haya ndiyo aliyoyatangaza msemaji wake siku ya tatu hii. Katika tangazo tangazo, hiyo inasema kwamba ni kwa sababu ya vikwazo vya kiufundi nje ya udhibiti wa Umoja wa Ulaya na kwamba ujumbe wa umoja wa Ulaya ulikuwa umepanga kupeleka waangalizi wa muda mrefu katika majimbo mengi ya Kongo, lakini hili sasa haliwezekani tena. Zaidi ya hayo, umoja wa Ulaya unasema unahimiza viongozi wa Kongo na washikadau wote kuendelea na juhudi zao za kuhakikisha kwamba watu wa Kongo wanaweza kutumia kikamilifu haki zao halali za kisiasa na kiraia wakati wa uchaguzi ujao. Taarifa hiyo iliongeza kuwa umoja wa Ulaya unachunguza chaguzi nyingine na viongozi wa Kongo, ikiwemo uwezekano wa kudumisha ujumbe wa wataalam wa uchaguzi kuchunguza mchakato wa uchaguzi kutoka mji mkuu. Kwa habari hiyo hiyo, wiki tatu kabla ya uchaguzi, Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Seni inaendelea kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika na kila kitu kinawekwa sawa ili muda wa kikatiba uheshimiwe. Wakati alisema hayo hii siku ya pili mjini Kinshasa, kiongozi wa Seni Deni Kadima alikanusha uvumi wowote unaoripoti uwezekano wa kuahirishwa kwa uchaguzi unaoendelea kwa sababu ya ukosefu wa rasilimali na alichukua fursa hiyo kuwaalika wagombeaji kufanya kampeni vizuri. Kwa mkuu wa seni, hakuna udanganyifu unaowezekana. Hakuna mabadiliko ya matokeo ya seni yatawezekana. Wale watakaopata kura nyingi kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi watatangazwa kuwa wamechaguliwa, anaeleza Denis Kadima. Wakati huo huo, wagombea urais wa jamhuri wanaendelea na kampeni zao, miongoni mwa walio mikoani Felix Tshisekedi yuko Kisangani jimboni Chopo, Moise Katumbi kule Kalemi jimboni Tanganyika, Martin Fayulu huko Bunia jimboni Ituri na Delise Sanga pa Mbanza Ngungu jimboni Kongo Central. Na raia wa Ituri lazima wawe macho kuwapigia kura wagombea urais au bunge wanaostahili, na sio wale wanaouza ahadi za uongo. Maneno haya yametoka kwa askofu wa kanisa katoliki jimbo la Bunia wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliyouandaa kwenye eneo hilo. Jidone Uringi anasema anaongeza ufahamu hasa miongoni mwa vijana, ili wawapigie kura wagombeaji ambao watatoa wa Ituri kutoka katika umaskini ambao umedumu kwa takribani miaka kumi. Mhubiri huyu alitaja mauaji, uharibifu wa miundombinu wahamishaji wa watu kwa sababu ya harakati za vikundi vyenye silaha. Pia anaita makundi yenye silaha kuweka chini silaha zao na kuendelea na shughuli za kilimo na ufugaji wa mifugo, hakikisho la maendeleo endelevu kwa jimbo la Ituri lenye utulivu na ustawi. Huko Kasai Oriental, kisa cha kutovumiliana kisiasa kinaripotiwa Mbujimai, makao makuu ya jimbo, ya chama cha Mouvement de Liberation du Congo MLC ya Kasai Oriental Iliyo kwenye avenue Inga katika manispa Dibindi yaliibiwa siku ya pili na baadhi ya mali kuchukuliwa. Katibu mtendaji wa chama cha siasa hiki mkoani, memba wa upande wa utawala, anamnyooshea kidole mgombea mmoja katika uchaguzi huo kuwa ndiye mhusika wa vitendo hivyo anavyovitaja kuwa ni uchochezi. Engineer Christian Chamala, katibu mtendaji wa MLC jimboni, anaahidi kuwasilisha malalamiko mahakamani dhidi ya mgombea huyu. Alipopigiwa simu kuhusu suala hilo, mgombea Tobi Kayumbi anayetuhumiwa hakutaka kutoa maoni yoyote. Hata hivyo, mfuasi mmoja wa mgombea huyo mtuhumiwa alikamatwa katika eneo la mkasa kwa madhumuni ya uchunguzi, wanathibitisha viongozi wa polisi wa Kasai Oriental. PAM shirika la mpango wa chakula duniani lilianza tena shughuli zake hii siku ya tatu kusambaza msaada wa chakula kwa watu waliokimbia makazi yao katika manispa Owicha mji mkuu wa tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini. Shirika hili la Umoja wa Mataifa lilisimamisha shughuli hizi zaidi ya mwezi mmoja uliopita. Kumbuka kwamba kusimamishwa huku kulikuja kufuatana na shambulio la kambi yake na watu wenye hasira kutokana na uvamizi wa waasi wa ADF ambao ulisababisha vifo vya watu makumi mbili na saba usiku wa tarehe makumi mbili na tatu kwa mkia tarehe makumi mbili na nne Oktoba. Umati wa watu wenye hasira ulichoma moto magari yaliyokuwa yamebeba msaada kwa watu waliokimbia makazi yao wanaoishi Oicha. Jumuiya za kiraia za pahali zinakaribisha kuanza tena kwa shughuli hiyo ambayo inaleta tulizo kwa walengwa. Huko Kivu Kaskazini, shirika la Medecins Sans Frontiere linatoa msaada wa matibabu kwa karibu watu elfu makumi nne na tano waliokimbia makazi yao katika kambi ya Shabindu Kashaka. Kambi hiyo ya papo hapo iliyo katika wilaya ya Mugunga magharibi mwa Goma imekuwa ikipokea watu waliohamishwa makazi yao ambao wengi wao wanatoka tarafa la Masisi tangu miezi kadhaa sasa. Utunzaji huu unatolewa katika kituo cha afya cha juu cha MSF kilichowekwa kwenye eneo hilo, lakini kutokana na kufika kwa uwingi wa wakimbizi wapya kwenye eneo hilo, hii kwa muda wa miezi mbili sasa, shirika hili linaogopa kulemewa na mahitaji ya kiafya ya waliohamishwa. Rosali Zawadi alitembelea kituo cha hali ya juu cha afya cha madaktari wasio na mipaka katika eneo hili la Shabindu Kashaka siku ya pili. Hii hapa ripoti yake. Mama karibu unatafuta nao mkono Una... hapo mganga Faustin Bahati kaeri akimkaribisha mama anayefika kwenye kituo hicho. Mama huyu amefika na mtoto wake anayetunzwa tangu miezi kadhaa, ugonjwa unaotokana na malisho mabaya. Ilifika hapa alikuwa na miaka mbili, naiko napima si kilo. Kukafika hapa wakamukamata wakamutunza vakamtunza wakamtunza wakamtuza, alikuwa anampa mabiskuit compacte, ameendelea ikula ameendelea ikula ametoka mabiskuit compacte, ameingia sasa mwezi pampli pa za rushe sasa ilenjo zayevananza sasa kupona. Kwa leo iyi aishakuwabia aishakuwa na kilo ngapi leo? njo sami na kuya kurandevu sasa, njo batamupima baone sasa kama isha fikiamo Mnani gani? Kila siku ni wagonjwa mia moja hivi wanaopokiliwa katika kituo hiki cha MSF, kati yao wengi wakiwa ni watoto wa chini ya umri wa miaka mitano, wanasumbuliwa na magonjwa ya ngozi, magonjwa ya kikohozi, pia malisho mabaya. Shirika MSF linasema kwamba ikiwa hali kimaisha ya wahami haiboreshwe, wagonjwa wataendelea kuwa wengi. Ndio maana shirika hili linaomba mashirika zingine zifike kwa kuwasaidia wahami hawa. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Wabunge wa kitaifa ambao tayari wako kwenye kampeni ya uchaguzi walirudi bungeni kuchunguza kwa haraka mradi wa sheria unaohusu mapendekezo ya uongozi wa kijeshi kwa sehemu moja ya nchi ya Kongo. Wabunge 243 walioshiriki katika kikao hicho walipiga kura kwa kauli moja kuongezwa kwa uongozi wa kijeshi huko Ituri na Kivu Kaskazini kwa siku 15 zijazo kwa mujibu wa katiba. Katika uwasilishaji wa kifupi cha mradi huo, waziri wa sheria alielezea uwakilishi wa kitaifa kwamba ongezeko mpya hilo linalenga kuruhusu jeshi la FARDC kuendelea na shughuli za kijeshi kabla ya kubadilishwa kwa jumla kwa hatua hii ya kipekee. Katika jimbo la Manyema, divisheni ya jinsia familia na watoto ya mkoa ilizindua hii siku ya pili shughuli za siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake. Ilikuwa ni wakati wa kikao cha utetezi ambapo kitengo hiki kiliandaa viongozi wa maoni kama sehemu ya mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia ambao umekuwa wa kawaida huko Manyema. Kwa maneno yake Rejine Kapunga sifa yao alisema kwamba zaidi ya asilimia makumi saba ya wanawake huko Manyema ni waasiriwa wa unyanyasaji. Anatoa wito wake kwa wote kuchukua hatua kubwa zaidi kukomesha vitendo hivi vya kudharauliwa. Regine Kapunga sifa yao kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Tulienda kikao kya siku kumi na sita ya kupiganisha ile ujeuri na ubakaji ndani ya provensi ya Maniema. Tunaona ya kama ujeuri na ubakaji inakuwa sawa vile zoezi ndani ya provensi ya Maniema, na hapo tuliita watu wote sababu tunafadhaika, tulifadhaika sana kuona hiyo hesabu wanatupatia mwaka jana ilikuwa elfu makumi mbili na 5, 5, 5, lakini kwa hii mwaka angalia elfu makumi mbili na kenda na makumi tano na tatu. Na kwa hii daftari ndoa ya isio kinyeji ndio inapita, ni kusema ndoa wa ya watoto wadogo na ubakaji wa chini ya miaka kumi na munane. Elfu munane, mia tatu, makumi, kenda na saba. Ngilikuwa heri kila mmoja katika hatua yake ajiimplike, na tunasema kominote ijiinvestir, acha ile mbuzi ya mazarau bure Nawaza kitu tunakuwa nakyo ni kusema kudenonse na kufuata ile processus ya justice, na wale wabakaji wapate malipizi yenye inastahili kufatana na sheria. Katika mji wa Beni visa vya wizi wa mazao ya kilimo shambani vimetokea mara kwa mara katika kata za Nzuma na Matembo katika manispa za Ruenzori na Mulekera. Maeneo yote hayo yako kaskazini mwa mji wa Beni, karibu na kijiji cha Vemba Mavivi. Mazao kama vile mihogo, karanga, mahindi, maharage, ndizi na kakao zimekuwa zikiibiwa mara kwa mara na watu wasiojulikana tangu zaidi ya miezi mitatu sasa mkuu wa kata Nzuma ambaye anatoa wito kwa wakazi wake kufahamu na kuheshimu mali za watu wengine akiwaonya wahusika. Ripoti ya Mark Marofimbo, ndo ripoti yetu ya siku. Katika vitongoji vile viwili huko, wakaaji waishi tu kwa shamba. Mazao zao za shamba sawa mihogo, kalanga, mahindi, maharagwe, ndizi na kakao zaibwa kila siku. Shida ni kubwa kwani walimaji walikimbia mashamba zao na kusongamana mjini, lakini pia wizi walioshikwa waachiliwa kisha muda mfupi tu, asema Norbert Katembo, mkaaji wa kitongoji Matembo, biko na profiti. Nini tu, vavune machakula vatu venye vikunafanya ile kitu tu ni populasio yamugine na vatu venye viku kinyuma na utaratibu ya nini ya sheria ya kileta, kama vikunafanya posibiliti ote ya kukamata vale vatu na vana vafunga na tunona kisi vanafungio, lakini wanamfungaka anarudia kesho yake. Kiongozi wa kitongoji Nzuma adhani kwamba ni muhimu mbinu za ulinzi za mashamba ziwekwe na wahusika wahazibiwa na sheria. Josue kabisa tunakuta kwanza, wakazi wengi wametoka ndani ya mashamba hapo mbalimbali na wanaanja fanya kazi hapa kwenye muji Alor, na kuna vijana ambao hawapendi kutumika, wanapendelea sana kuiba vitu vya watu, hataki kutumikisha nguvu wake, na ile naacha watu wanajisikia vibaya zaidi. Donk wale wizi wengi nakuwa vijana wa muji tu hapa, ambao hawapendi kutumika, wao wenyewe wanapenda kuiba tu, na wanataja vile hawa wa premier bita ambao wao wanapitapita sana porini, wakikutana kitu hako wanabeba pia. Mbinu ya kwanza tunasema tutarudisha tena hiyo operation ya kuchunguza watu, yaani mtu akifika kwenye muji inafaa kujua alitoka wapi na anakuja fanya nini na kama inakuwa mtu hapa akionekana kama anauzisha kitu ifo kujua, esikeko kuna shamba na hiyo kitu esikeko kwenye shamba yake. Kama tunakuta kama iko mutu anaonekana hana shamba na anauzisha vitu vya shamba, inataka mamlaka husika wamchukulia hatua na azibiwe na serikali. Ifamike kwamba hali hiyo hiyo yaripotiwa kunako kitongoji Ngadi, jirani ya kitongoji Nzuma, ambako vijana wamejipanga sawasawa kwa kulinda mashamba zao kwa kunyimia fursa kwa wizi ya mazao za shamba. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi, tumalizia kwa habari za mashariki mwa Congo kwa kifupi. Huko Kivu Kusini, katika manispa Kadutu, karibu nyumba mia moja za makazi ziliteketea kwa moto pamoja na mali zao zote. Ni ripoti ya moto uliozuka usiku wa siku ya pili, tarehe makumi mbili na nane Novemba katika kata Mosala ya manispa hii. Raia jirani waathiriwa wanasema wanajuta kuwa moto mwingine umetokea na kuteketeza nyumba nyingi bila uingiliaji wowote rasmi. Na hata hivyo, kwa mujibu wa jumuiya ya kiraia ya Kadutu, manispa hiyo ilipewa gari la kuzima moto lililokuwa na mafuta, lakini pia mfadhili mmoja alikuwa ameipatia manispa hiyo hiyo vifaa vya kuzima moto. Na huko Kivu Kaskazini, shirika la Karitas lilianza siku ya pili usambazaji wa misaada ya kibinadamu iliyotolewa na Mwezi Katumbi kwa wakimbizi wa Bulengo na Kanyaruchinya karibu na Goma. Hii inahusisha toni mia moja za vyakula na visivyo vyakula ambazo zilisambazwa kwa maeneo haya mawili ya wakimbizi. Mkurugenzi wa Caritas Goma anathibitisha kuwa ugawaji huu unaendelea bila tukio, kwa sababu wahitaji zaidi na watu wapya waliohamishwa waliofika hivi karibuni na ambao hawana chochote walitambuliwa mapema na viongozi wao. Anatoa wito kwa mashirika mengine na watu wenye mapenzi mema pia kuja kusaidia watu hawa waliohamishwa ambao ni wengi sana na wanahitaji kila kitu. Mwisho wa habari, siku njema kwenu.