Oh, zaidi ya familia elfu sita mpya zinazokimbia mapigano ya M23 zimewasili katika mji wa Sake tarafa la Masisi. Wanaongezwa kwa maelfu mengine ambao pia wamekimbia vijiji vyao kwa sababu hiyo hiyo. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Hoka Tanga anaita wagombea kwa uchaguzi ujao hufanya kampeni katika heshima na nidhamu. Huko Kivu Kusini, bei ya tiketi ya ndege kutoka Bukavu hadi Shabunda imeongezeka katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi, jambo ambalo halirahisishi usafiri kwa wagombea. Mujambo, wasikilizaji wapenzi. Katika Kivu Kaskazini, zaidi ya familia elfu sita mpya zinazokimbia mapigano zimewasili katika mji wa Sake, tarafa la Masisi. Wanaongezwa kwa maelfu wengine ambao pia wamekimbia vijiji vyao kwa sababu ya mapigano. Katika kambi za papo hapo, familia hizi zinaishi katika mazingira hatarishi ya kibinadamu, inaonya jumuiya ya kiraia ya Kamuronza. Kama ishara ya huruma serikali ya mkoa ilitoa msaada wa karibu toni saba za vyakula na visivyo vyakula, hii siku ya tatu kwa watu hawa waliohamishwa. Hata hivyo mahitaji yanabaki. Denis Lukeso kwa ripoti. Usomi wa sifa Maguru ni jamaa karibu elfu kumi ndio zilikimbia vijiji vyao kwa sababu ya mapambano makali karibu na Kilolirwe, kumepita wiki mbili sasa walitoka katika vijiji vya Kingi Katembo, Tonane, Karenga, Kisingati na vingine pale Sake. Wanatawanyika katika maeneo mane ya kipekee, tukitaja Kazimba, Zaina, Kiabiringa na Mayuta hasa zaidi. Wengine wanapatikana katika vituo epe Kamuronza na Institut Kiluku. Hawa wanakosewa na vyote. Kwa kupunguza mateso yao, serikali ya jimbo iliwagawanyia kilo chache ya chakula na vifaa mbalimbali, ni kama vile mchele, maragi, unga wa mihindi, mafuta, chumvi na kadhalika. Mahitaji mengine mengi yanaendelea kuonekana kama vile ukosefu wa maji ya kunywa, vyoo na mengine, yanahitaji kufunikwa. Mjumbe wa gavana anatoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuingilia kati, kuunga mkono idadi ya watu hao, ili kurejesha amani. Goma sifa Maguru, Radio Okapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano mapya siku ya nne hii yaliwakutanisha waasi wa M23 dhidi ya makundi ya wenyeji yenye silaha tangu karibu saa moja asubuhi kwa saa za huko kwenye mhimili wa Kichanga Muhanga, iko katika tabaka Bashali Mokoto katika tarafa la Masisi. Kulingana na vyanzo vya ndani, mapigano makali yaliripotiwa asubuhi karibu na daraja la Katanda, takriban kilomita tano kutoka Muhanga ambao ni mji mkuu wa tabaka Bashali Mokoto. Waasi wa M23 RDF walioanzisha shambulizi hili, inasemekana kwamba wanalenga uvamizi wa Muhanga kati na Kirumbu mbali zaidi, vinafikiria hivyo vyanzo kadhaa vya pahali. Hata hivyo, wanaeleza kwamba inasemekana kuwa waasi hawa wanakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa wapiganaji wa ndani, karibu na daraja la Katanda, ambapo hadi saa sita mchana kwa saa za huko, siku ya nne hii, mapigano yalikuwa bado makali. Mahakama ya kijeshi ya Ituri ilitoa uamuzi wa wake siku ya pili kuhusu kesi za wanajeshi wanne wa FARDC na waasi wa nane wa ADF walioshitakiwa kwa uhalifu wa kivita uliofanywa wakati wa mapigano huko Ituri. Ilikuwa wakati wa kikao cha mahakama ambacho kilifanyika kutoka tarehe 22 hadi 28 Novemba huko Chomia katika tarafa la Jugu kwa msaada wa sehemu ya usaidizi wa haki ya MONUSCO. Zaidi ya watu mia mbili makumi tano waliowasilishwa kama upande wa kiraia, wa kiraia walikuwa waasiriwa wa uhalifu huu, vinasema vyanzo vya mahakama. Kesi tano zilishughulikiwa na mahakama ya kijeshi ya Ituri wakati wa kusikilizwa kwa kesi zilizofanyika Chomya, kilomita makumi sita kusini mwa Bunia, pembezoni mwa wazi wa Albert. Miongoni mwa washtakiwa kuna mwasi wa ADF ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka makumi mbili jela kwa makosa ya kivita ya wizi na kushiriki katika harakati za uwasi. Wanachama wa vyama vya siasa na wagombea katika chaguzi mbalimbali mbali, wametakiwa kuvumiliana na kupendelea kuishi pamoja. Wito huo unatoka kwa serikali ya mkoa wa Hoka Tanga kupitia wizara yake ya mambo ya ndani katika tangazo iliyotangazwa kwa umma hii siku ya tatu. Waziri wa mambo ya ndani wa mkoa anaalika kila mtu kuwajibika zaidi na kuheshimu sheria ili kampeni ya sasa ya uchaguzi ifanyike kwa utaratibu na nidhamu. Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini ambako tunarudi, wakazi wa tabaka la Baswa Madiwe katika sekta ya Beni Mbau wanapitia matatizo ya kupata kadi zao mpya za, za wapiga kura zilizopotea au zisizosomeka. Inakadiriwa kuwa elfu makumi saba na nne walioorodheshwa, wengi wa waombaji wanamiliki kadi zisizosomeka. Mkuu wa shirika la raia la tabaka hilo anapendekeza kwamba viongozi waseni, wa senii wawapatie watu hawa mashine ya kuchapisha kadi ili kuruhusu wapiga kura kutimiza wajibu wao kama raia. Kumbuka kwamba mashine ya kuchapisha kadi tayari inapatikana katika ofisi ya sekta ya beni Mbau. Hata hivyo, ofisi hii iko kwa umbali wa angalau kilomita makumi saba kutoka Mabalako. Kwa umbali huo, ni vigumu sana kwa waumbaji kuweza kupata kadi za wapiga kura. Kampeni za uchaguzi zimeingia wiki ya pili mjini Kinshasa, bado hakuna uhamasishaji mkubwa, isipokuwa mikutano michache au misafara mifupi ya magari ni zaidi ishara mabango yenye sanamu za wagombea ambayo yanazidisha kwenye barabara kadhaa na njia panda. Baadhi ya wagombea ambao hawakutaka kutaja majina yao wanasema wamechelewa kwa sababu fedha zinazotarajiwa kutoka kwa makundi yao ya kisiasa zinachelewa kufika. Wengine wanasema wanasubiri hadi wiki ijayo ili kuanza. Kumbuka kuwa wagombea wengine wengi pia wanafanya kampeni kupitia mtandao na haswa mitandao ya kijamii. Huko Kivu Kusini, siku kumi na sita za wanaharakati ni kipindi cha kuhoji kila mtu katika ngazi yake kujua ni jukumu gani la kuchukua katika kupunguza visa vya ukatili dhidi ya wanawake. Kwa baraza la wanawake la amani katika Kivu Kusini, kipindi hiki ni muhimu katika nchi yetu kuruhusu wanawake kuchagua wabunge ambao wanapitisha sheria zinazowalinda wanawake kwa mfano sheria mahususi ya unyanyasaji wa kijinsia nchini DRC iliyopendekezwa mwaka jana na wajumbe wa mashirika wanachama wa muungano wa utetezi wa kimkakati Kivu Kusini, sheria ambayo haijawahi kutangazwa hadi sasa. Solange Lwashiga, katibu mtendaji wa Caucus ya wanawake alimwambia Rachel Kesembangu. Mfano yenyi tulikuwa nayo ni katika hii muula yenye natafutaisha, tulipana sheria kwa wabunge wetu na tukasema, kwa mfano waweze kuangalia mambo ya ujeuri kati ya bibi na bwana, ili sheria iweze kabisa kuitatua vizuri vizuri. Lakini wanabunge wetu walikamata mambo kama na hayo wakaitupa, na kuna mambo yengine nyingi yenye wametoshi nyingi ngemupatia mwanamke Mkongomani samani nyingi na yengeleta mchango wake, kwa kugombanisha ujeuri zidi ya mwanamke. Anasikia huru, anasikia mwenye kuwa na samani, na inchi yetu itakuwa na maendeleo yenye kudumu, kama nilivyotanguliza. Bei ya tiketi ya ndege kutoka Bukavu hadi Shabunda imeongezeka katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi. Tiketi hii ambayo hapo awali ilikuwa na gharimu dola mia mbili makumi tano sasa ina gharimu dola mia tatu makumi tano Angalizo lililotolewa na Anyese Sadiki, mgombea wa jimbo wa eneo bunge la Shabunda, anathibitisha kuwa wafanyabiashara wanafanya hivyo ili waongeze kipato katika kipindi hiki, wakati wagombea wanataka kuhamasisha misingi yao kwa uchaguzi ujao, jambo ambalo halifanyi kuwa rahisi kwa wagombea, haswa wanawake. Katika mji wa Beni, visa vya wizi wa mazao ya kilimo shambani vimetokea mara kwa mara katika kata za Nzuma na Matembo katika manispa za Rwenzori na Mulekera. Maeneo yote hayo yako kaskazini mwa mji wa Beni, karibu na kijiji cha Vemba Mavivi. Mazao kama vile mihogo, karanga, mahindi, maharage, ndizi na kakao zimekuwa zikiibiwa mara kwa mara na watu wasiojulikana tangu zaidi ya miezi mitatu sasa. Mkuu wa kata Nzuma ambaye anatoa wito kwa wakazi wake kufahamu na kuheshimu mali za watu wengine akiwaonya wahusika. Ripoti, ripoti ya ya Mark Marofimbo ndo ripoti yetu ya siku. Katika vitongoji vile viwili huko, wakaaji waishi tu kwa shamba, mazao zao za shamba sawa mihogo, kalanga, mahindi, maharagwe, ndizi na kakao yaibwa kila siku. Wakaaji wateseka sana kama eleza hapa Neema Sizo Mwamini, mkaaji wa kitongoji Nzuma. Dio, eh, no, tu ba, ba, hmm. Shida ni kubwa kwani walimaji walikimbia mashamba zao na kusongamana mjini, lakini pia wizi walioshikwa waachiliwa. Kisha muda mfupi tu asema na Rberi Katembo, mukaji wa kitongoji Matembo. Probleme kabambikoshu vatu vote wamekimbia mapori wamekuya wa mugini apa karibu mu kartie Nzuma, kartie Matembo buizi natomboka sana shamba nyezi kuapa karibu, karibu na nawemba, haiwezekane tena vavokupata mimea, na vambuti navo vashakatoka mumapori, havapate hawapati tena mbegu za kupori. Zinyi watu vatu venye viku kinyuma na utaratibu ya nini ya sheria ya kileta, kama vikonafanya posibiliti oti ya kukamata vale vatu na vana vafunga, na tunona kisi vanafungiwa, lakini unamfungaka anarudia keshwaki Kiongozi wa kitongoji Nzuma adhani kwamba ni muhimu mbinu za ulinzi za mashamba ziwekwe na wahusika wahazibiwa na sheria. Josue, kabisa. Tunakuta kwanza, wakazi wengi wametoka ndani ya mashamba hapo mbalimbali, na wanaanja fanya kazi hapa kwenye muji Alor, na kuna vijana ambao hawapendi kutumika, wanapendelea sana kuiba vitu vya watu, hataki kutumikisha nguvu yake, na ile naacha watu wanajisikia vibaya zaidi. Donk wale wizi wengi na kuwa vijana wa muji tu hapa, ambao hawapendi kutumika wao wenyewe, wanapenda kuiba tu, na wanataja vile hawa wa premier bidhaa ambao wao wanapitapita sana porini, wakikutana kitu hako wanabeba pia. Mbinu ya kwanza, tunasema tutarudisha tena hiyo operation ya kuchunguza watu Yaani, mtu akifika kwenye muji inafaa kujua alitoka wapi na anakuja fanya nini, na kama inakuwa mtu wa hapa akionekana kama anauzisha kitu ifo kujua eske kuna shamba na hiyo kitu eske iko kwenye shamba yake. Kama tunakuta kama iko mtu anaonekana hana shamba na anauzisha vitu vya shamba, inataka mamlaka husika wamchukulia hatua na azibiwe na serikali. Ifahamike kwamba hali hiyo hiyo yaripotiwa kunako kitongoji Ngadi, jirani ya kitongoji Nzuma, ambako vijana wamejipanga sawasawa kwa kulinda mashamba zao kwa kunyimia fursa kwa wizi ya mazao za shamba. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, asanti kwa kutufuata.